Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. ni saa kumi na nusu jioni ikiwa Ijumaa, Juni tarehe 5 mwaka wa 2015. Katika matangazo ya VOA Express, mkono wa sheria wawafikia walanguzi wa pembe za ndovu nchini Kenya. Alias Zaidi Juma, Zaidi hiyo ni kingpin ya hii vitu yote, imeshawahi e, kutoka port of Mombasa ikiwekwa e, kwa konteina ambayo iko na machani chai. Ya pili tumeshika baba yake ambaye anaitwa Mohamed Abrahman Sheikh ni kamanda wa polisi eneo la pwani, bwana Joseph Kitor, akielezea kukamatwa kwa washukiwa wa biashara haramu ya pembe za ndovu. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi. Na mimi ni Harizon Kamau. Na serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Congo yasema kuwa imewakamata washukia waliojaribu kupindua serikali. Basi yote hayo na mengine mengi utayasikia katika matangazo yetu ya VOA Express, lakini kwanza ni habari za dunia ukisomewa na Mkamiti Kibayasi. Maafisa nchini Nigeria wanasema zaidi ya watu 30 wameuawa katika mlipuko wa bomu huko Yola, mji mkuu wa jimbo la Adamawa lililopo kaskazini mashariki mwa Nigeria, mahala ambako wanamgambo wa kundi la Boko Haram wanafanya harakati zake. Saad Bello wa idara ya kitaifa ya usimamizi wa majanga ya dharura amesema kuwa mlipuko ulitokea jana usiku katika soko la Jimeta lenye harakati nyingi wakati wanunuzi wakinunua bidhaa zao za dakika za mwisho kwa siku. Alisema watu wasiopungua 31 walikufa na 38 wengine walikuwa wakipatiwa matibabu katika hospitali za mji huo. Hakuna mtu yeyote ambaye amedai kuhusika na shambulizi hilo, japokuwa waasi wa kundi la Boko Haram wameshafanya mashambulizi kama hayo. Maafisa wa usalama wa Marekani wanasema watu wanaoingia katika mtandao kinyume cha sheria huko China wamefanya shambulizi kubwa kuwahi kutokea katika mtandao wa idara ya serikali kuu ya Marekani na kuiba habari binafsi za mamilioni ya wafanyakazi wa sasa na wa zamani wa, wa serikali. Idara ya kusimamia watumishi wa serikali OPM ilieleza jana kwamba takriban wafanyakazi milioni nne wa zamani na sasa wa serikali kuu ya Marekani huenda wameathiriwa katika kile kinachoelezwa ni wizi mkubwa kabisa wa takwimu za serikali kuwahi kutokea. Maafisa wa usalama wanasema wanaamini washambulizi wenye makao yao huko China, ambao huenda wanahusiana na serikali ya China, walihusika na shambulizi hilo. China imekanusha kuhusika, ikieleza mashambulizi kama hayo mara nyingi hufanywa na watu wasiojulikana. Maafisa wa ulinzi wa vyeo vya juu wa Marekani na wanadiplomasia wanakutana Ujerumani hii leo kuzungumzia namna ya kukabiliana na hatua za kijeshi za Rusia huko Ukraine na kujibu wasiwasi unaoelezwa na washirika kuhusu uvamizi wa Mosco kufuatia kuongezeka kwa mapigano kati ya majeshi ya Ukraine mapigano kati ya majeshi na Ukraine na waasi wanaoungwa mkono na Russia. Waziri wa ulinzi wa Marekani Ashton Carter atakutana na majenerali na mabalozi wenye makao yao huko Ulaya kwenye makao makuu ya kikosi cha Marekani barani Ulaya hii leo. Anatarajiwa kutathmini utekelezaji na uthabiti wa mkakati wa vikwazo vya kiuchumi vya Umoja wa Ulaya na Marekani wa NATO katika kuzuia hatua zaidi za Rusia huko Ukraine. Unaendelea kusikiliza habari za dunia katika VOA Express hapa Washington DC. Waziri mkuu wa Ugiriki Alexis Tsipras anapanga kulihutubia bunge la Ugiriki. Kumradhi. Waziri Mkuu wa Ugiriki Alexis Tsipras anapanga kulihutubia bunge la Ugiriki siku moja baada ya serikali ya Ankara kuamua kujumuisha malipo ya madeni yake ya vipindi vinne na kulipwa kwa wakati mmoja mwishoni mwa mwezi huu kwa shirika la kimataifa la fedha IMF. Ugiriki inadaiwa fedha na IMF, ambayo imeruhusu nchi kulipa kwa mara moja madeni ya vipindi mbalimbali mbali kwa mwezi mmoja, lakini hatua hiyo huenda ikawa ni dalili kutok a matatizo zaidi katika taifa hilo lenye upungufu wa fedha. Wakati wabunge wakikutana kwa kikao cha dharura hii leo, bwana Tsipras anatarajiwa kuzungumza na wabunge wa Ugiriki kuhusu kushindwa kwake kutekeleza masharti ya mageuzi ya kiuchumi na wakopeshaji wa Ulaya kwa Ugiriki katika mikutano huko Brussels wiki hii. Waokozi huko katikati ya China taratibu wameanza kuinyenywa boti ambayo ilizama kwenye mto Yangtze na wanasema hakuna dalili za kumpata mtu yoyote akiwa hai huku idadi ya vifo ikiongezeka kufikia watu wasiopungua wa tisini na saba. Video inaonyesha kwamba upande mmoja wa boti iliyozama ya Eastern Star iligeuka kwenye maji leo asubuhi baada ya wafanyakazi kufanya kazi usiku mzima kuigeuza boti hiyo. Watu kumi na wanne pekee ndio waliookolewa tangu boti ilipozama katika hali mbaya ya hewa Jumatatu jioni. Zaidi ya abiria mia tatu, wengi wao wakiwa wazee, bado hawajulikani walipo. Wengi inaaminika kuwa wamekwama katika miamba. Mkuu wa polisi nchini Pakistan anasema watu wanane kati ya kumi wamekutwa na hatia na kufungwa gerezani kwa shambulizi moja lililofanyika kwa mshindi wa tuzo ya amani ya Nobel Malala Yousafzai kwa harakati zake za kuhamasisha elimu kwa wasichana. Salim Marwat, mkuu wa polisi katika jimbo la Swat Valley nchini Pakistan, aliviambia vyombo vya habari vya magharibi kwamba wanaume wanane waliachiwa kwa sababu hakukuwa na ushahidi wa kutosha dhidi yao maafisa wengine wa polisi walithibitisha taarifa hiyo. Unaendelea kusikiliza VOA Express kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Watu watatu wa familia moja wanaohusishwa na biashara ya ulanguzi wa pembe za ndovu kati ya Afrika Mashariki na nchi za bara Asia wamekamatwa na kushtakiwa nchini Kenya watu hao wanaotajwa kuwa ni mfanyibiashara mashuhuri pamoja na mwanawe na mwanawe wawili wanazuiliwa na polisi mjini Mombasa baada ya kunaswa na maafisa wa usalama wakiwa nyumbani kwao. Mwandishi wetu wa Mombasa, Josphat Kioko, anaripoti kamili ya tukio hilo ambalo limetikiza idara ya forodha nchini Kenya. Abdurahman Muhamed Sheikh pamoja na wanawe wa kiume walikamatwa mapema Hamisi katika nyumba yao iliyo mtaa wa kifahari, mtaa wa Nyali hapa Mombasa walikamatwa na maafisa wa kitengo maalum cha majasusi kilichoteuliwa kuchunguza ulanguzi wa pembe za ndovu na pia faru ambao umeripotiwa kukithiri kanda ya Afrika Mashariki, wakiwa na mtandao mkubwa katika mataifa mengine. Ofisi ya mkurugenzi wa mashtaka ya umma hapa Kenya ameambia mahakama kuwa watu hao wa familia moja ni washukiwa wakuu na wana mtandao mkubwa katika nchi za Singapore, Thailand, Tanzania, Kenya na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Taarifa ya kuthibitisha kuwa wametiwa mbaroni na kushtakiwa imetolewa na kamanda wa polisi eneo la Pwani Robert Kituru. The main suspect, ambaye tumepata naitwa Abdurrahman Mohamud Sheikh alias Zaidi Juma Zaidi. Hiyo ni kingpin ya hivi vitu yote imeshawa kutoka Port of Mombasa ikiwekwa kwa container ambayo iko na machanichai. Ya pili tumeshika baba yake ambaye anaitwa Mohamed Abdurrahman Sheikh. Mashtaka yanayowakabili ni ulanguzi, usafirishaji wa pembe za ndovu zenye thamani ya dola milioni sita za Marekani zilizonaswa Mei mwaka huu baada ya kuwasili nchini Singapore. Kwa jumla ni vipande elfu moja mia saba vya pembe za ndovu zilizosafirishwa kupitia bandari ya Mombasa. Kashfa hiyo kubwa ndani ya kipindi cha miaka 13 imesababisha kamati ya Bunge kuhusu mazingira na mali asili kuandaa kikao maalum hapa Mombasa kufuatilia ulanguzi huo wa pembe za ndovu. Afisa mkuu wa kitengo cha usalama bandarini Meja Muhamed Maroa ameambia kamati hiyo kuwa mashine za kisasa zinahitajika bandarini ili kuzuia ulanguzi kama huo. Mbunge Khatibu Mwashetani anaongoza kamati hiyo yenye wanachama 30 waliokutana jana katika bandari ya Mombasa tukae na wale wanahusika katika vitengo mbalimbali KPA KWS, ili watupatie undani wa namna na njia ambazo hii mali ya wanyama vimefika nje. Lazima tukae tuangalie ripoti ile ambayo tumepata leo pia, vile vile, hii ni habari ambayo iko kotini, lakini sisi kama wabunge haituzuii kikatiba kufata habari kwa wale wahusika wa shughuli hii. Na wakati hayo yakiarifiwa leo mchana, waziri wa usalama wa ndani Kenya Joseph Nkaiseri ametuma taarifa kwa vyombo vya habari kuhusiana na ulanguzi huo wa pembe za ndovu, akisema kuna taarifa za kijasusi kwamba wahusika wa biashara hiyo wanahusika pia kufadhili ugaidi na makundi mengine haramu. Kutoka Mombasa, ni Josephat Kioko, sauti ya Amerika. Nam, tukitoka kuko upande wa Mombasa nchini Kenya, ni kwamba serikali ya Kongo yasema kuwa imewakamata makamanda wa waasi waliojaribu kupindua serikali mjini Goma, huku operesheni hiyo ikiendelea licha ya hali kuwa gumu kwa wanahabari kutekeleza jukumu lao. Astel Malivika anaripoti kamili kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Akizungumza na wanahabari hapa katika mji wa Goma, gavana wa Kivu ya Kaskazini, Julian Paluku amesema kwamba serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imeanza kamatakamata kuwashika wale waliohusika na mashambulizi ya uwanja wa Goma siku zilizopita, wakitaka kuipindua serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Sasa leo furaha yetu ni kwamba wale watu wote ambao walisumbua usalama wameweza kushikwa na tutawatia kwenye mahakama ili e, wafanya sheria waweze kutosha sheria na kujua ni nani ambaye ataajiliwa na kifungo gani ataweza akapata. Ndio tunakuwa na furaha kubwa sana kwa kuweza kuambia wakaaji wa mji wa Goma wa, wa province ya North Kivu na wa Republic Democratic Congo ya kwamba mji wa Goma uliweza kuwa na risasi tarehe moja mpaka tarehe mbili mwezi wa Juni na watu walijiuliza ni nini, na tuweza kukafanya mkutano mkubwa sana wa kamati ya usalama, ili tukamate mpango ya kuweza kuwakamata wale majambazi na leo tumekuja kutangazia wakaaji wote ya kwamba wale majambazi ambao walisumbua mji wa Goma tayari wamekamatiwa na mkubwa wao, jina yake Kambale Malunga Celestin, ambaye ni rebele toka zamani, aliweza kufanya tangu siku nyingi kazi ya ai ya, ya, ya, ya, ya. Gavana wa mkoa wa Kivu ya Kaskazini amesema hayo masaa machache baada ya vyombo vya ujasusi polisi kuwashika watu zaidi ya ishirini ambao wanaoshukiwa kuwa walishambulia mji wa Goma. Mmoja wao aliyekubali amesema kwamba wa mefanya hivyo kwa sababu serikali ya Kongo imeshindwa kuwagharamia na vile kusaidia wale walioshindikiza Kongo ipate usalama hasa sana kupambana na waasi wa M23. Serikali ya Kongo imelaumu kabila la Wanande kuhusika na ukosefu wa usalama mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, hasa sana mkoa wa Kivu Kaskazini, swala ambalo limechukuliwa shingo upande na kabila hilo na kusema kwamba hawaelewe kwa nini serikali ya Kongo imetaja kabila la Wanande moja kwa moja. Simoka Zungu ni mbunge kutoka kabila hilo ya kwamba kama mtu aliweza kufanya uasi, yeye ni mtu binafsi, na wasiweze kumuunganisha na kabila fulani, kama vile kabila iliweza kukutanana na kusema watu wafanye uasi. Haya mambo ni tofauti, na haya ndio inaacha tunasema, international community inapaswa kufuatilia kila yeyote ambaye atatia mambo ya mtu fulani kuweza kuieneza kusema ni kabila nzima, sababu tunajua marebelion ziliweza kuwa katika Kongo, lakini hatuwasikia kusema hawa watu walikuwa ni kabila fulani. Hii maneno ya ukabila inatokea wapi? Sababu ime watu wanaanza kusema sasa maneno ya wanani, mashirika ya kiusalama na kiujasusi pamoja na polisi hivi sasa inaendelea na musako katika maeneo mbalimbali mbali, lakini wakizuia wanahabari kufanya kazi yao na kutoripoti harakati hizo. Oser Malivika, Sauti Amerika, Goma. Na basi kutoka kule Goma naona na kwamba kibao lazima tuende katika ulingo wa muziki, tupate kibao Lean on Me, kibao chake na Makura kutoka kule sehemu za Uganda, ili tukaweza kuwa na Ijumaa iliyo sawa ndani ya Express kutoka hapa Marekani Washington na DC, tuende kazi <mulia> Misa, nasema, me, I'll never, never let you go kutoka kule Uganda ni dada Namakura na wimbo wake anasema I'll never, never let you go. Ni katika, yani, VOA Express kutoka jiji kuu la Marekani, lakini moja kwa moja, hebu tutazame mambo yalivyo katika hoja kwa hoja, tukimulika viongozi katika Afrika Mashariki wanaotaka kuongoza zaidi ya muhula uh miwili Jean-Vie Chindumizkiza na Pascali Bakomere kutoka Rwanda wanatoa hoja zao Ya, ni vangie nchini mkika anaongea kutoka Kigali nchini Rwanda. Kiongozi kuongoza zaidi ya awamu mbili inaweza isiwe tatizo kwa sababu uh, kuna kiongozi ambaye anaweza kaja hata kabla ka, kabla hajamaliza awamu moja akawa ameshaonekana hawezi kazi. Kwa hiyo sidhani kama tatizo ni aina ni, ni, ni, ni idadi ya awamu ambazo mtu anakuwa nazo madarakani. Cha maana zaidi ni kile ambacho anakifanya akiwa madarakani, kwa sababu kwa mfano, rais wetu mwaka elfu mbili um, na kumi na saba atakuwa amemaliza mio yake miwili mi, mi, mi, lakini sasa hivi raia wameanza kuomba wengine wana, wanaandika nani petitions wanakuja bungeni, wanasema tunataka kifungu cha katiba ambacho kinasema rais asiongoze mihura zaidi ya miwili. Wanataka hicho kifungu kirekebishwe, rais aweze kuongoza awamu zaidi ya mbili, kwa sababu wanasema huyu rais ndiyo alitamatisha mauaji ya kimbari dhidi ya Watusi, na baada ya kipindi hicho ka kuwa mtu mwenye uwezo, ameonekana kuwa mtu ambaye ana nguvu ya kuendeleza taifa. Kwa hiyo akiishia hapo, tutakuwa tumekosa mtu wa maana sana. Mimi naitwa Paskal, naishi Kigali, Rwanda, na mimi naongea kusudi awamu mbili huko kwenye Afrika Mashariki kuna maana inawezekana, wanaweza ku, kuongoza mara mbili au mara tatu, lakini yote ni kuhusu nia za raia. Raia wakiwa wamefurahia uongozi wako wanaweza kukuchagua ili uongozi awamu mbili au awamu tatu kitu kibaya ni kuua hawa waongozi wa kukazia raia kuwachagua, lakini ikiwa ni nia za raia, ao inawezekana kwamba unaweza kuongoza mara nyingi. Lakini kwa mfano, kama naweza kutoa mfano huko Burundi, ikiwa kuna raia ambao wanasema kwamba hawataki, ni kwa sababu kwa maongozi wake kuna vitu ambavyo hawakufurahia. Ndio maana raia peke yao ndio wana, wana nia ya kuchagua kiongozi ambayo ambaye anayostahili. Ya kidemokrasia ukiangalia kwa upande wa misingi mba, ya, ya, ya demokrasia, unaweza uka, ukaona kwamba ni vibaya kuongoza zaidi ya awamu mbili, lakini inategemea na jinsi ambavyo mifumo yenyewe ya demokrasia ilivyo. Ukiangalia kwa upande wa Burundi. La, raia wa, u, u, u, u, kuna baadhi ambao wapo barabarani wanaandamana kupinga hatua ya Rais Nkurunziza kutaka kuwania awamu ya tatu. Sidhani kama maandamano yanafanyika kwa sababu tu ya idadi ya mihula ambayo anataka kukula. Tatizo nadhani ni arakani hizo awamu mbili ambazo wameweza kuziongoza, yani hawajaridhishwa na kile ambacho alikifikia. Kwa sababu ni vizuri kiwa mtu anaweza lakini, ku, ku, kuna wakati amba, ambao m, mtu hana uwezo siku hizo ndi, ndi. Unaona, raia wa moya wana, wanaanza migomo, wanaanza kwa sababu hawafurahie uongozi wao. Raia wakiwa wamekataa fulani aendelee, ni lazima huyo rais aache. Uh, tunaendelea vizuri kabisa katika VOA Express kutoka jiji kuu la Marekani Washington DC, na hebu tusikie wikendi inapoingia, basi maafisa wa usalama wanatushauri kufanya nini katika tahadhari za wikendi. Naitwa Zuberi Mwangaji, Kamanda wa Polisi mkoa wa Tanga. Mkoa wa Tanga kwa ujumla, wiki hii tunaendelea kutunza kwa usalama. Kulikuwa na maonyesho ya biashara ilikuwa nafanya kwenye mkoa wetu katika viwanja vya Mwahako. Kwa ujumla, shughuli hizo kuna katika hali ya usalama na utulivu. Tunawashukuru wananchi wa Tanga, wamekuwa ushirikiano mzuri katika eneo la wa usalama wameshirikianao wa vizuri mpaka zinaelekea ukingoni. Tunaomba tuendelee kusaidiana katika maubarishana taarifa za uhalifu na uhalifu ili angalau kesho tumalize salama na maonyesho haya ya kimataifa. Kwa jina naitwa Ferdinand Elias Mtui, ni kamanda wa polisi mkoa wa Kigoma. Tahadhari naweza nikatoa kwa wananchi wa mkoa wa Kigoma kwa sasa hivi ni kwamba kuna zoezi la uandikishaji wa wapiga kura. Hili zoezi lina changamoto, kwa sababu kuna watu ambao sio raia na wanajiandikisha. Wito e, wangu kwa wananchi ni kwamba wanavyowatambua wanavyowaona wale watu ambao sio wajaribu kujulisha vyombo vya ulinzi na usalama, ili viweze kuchukua viweze kuchukua hatua wa zinazostahili. Pia ni kwamba sasa hivi kuna wimbi au kuna e, watu ambao wamekimbia e, mji ya Burundi wamekimbilia Tanzania wengi wao wameka hawakwenda kambini kama inavyotakiwa, bali wameenda kwenye makazi ya watu. Na wenyewe tulikuwa tunawataka wananchi waendelee kushirikiana na sisi, wawe mahali popote watakavyowaona hao watu ambao wako vijijini na wanakanao vijijini, watoe taarifa kwenye vyombo vya, vya ulinzi na usalama, ili hatua stahili waziweze kuchukuliwa, ikiwa ni pamoja na kuwatoa huku waliko na kuwapeleka kwenye vyombo ambayo vinashughulika na watu ambao wamepata matatizo kwenye maeneo yao, yani wapelekwe kwenye makambi. Huo ndio wito wangu kwa wananchi wa mkoa wa Kigoma e, kwa weekend ya leo. Kwa hiyo nawatakia wananchi wote wa mkoa wa Kigoma na Tanzania kwa ujumla weekend njema yenye amani na mafanikio e, na kuhakikisha kwamba inamalizika salama. Kila jumaa mimi mara ya kwanza nilipokwenda niliketi miaka mitatu nilipata ni bosi ni mstaarabu ni mtu ambaye ni hajali kitu yani, yeye anakuchukulia kama mtoto wako kama kawaida tu. Mvua zinapoanza kunyesha na zikiwa nyingi, basi muundombinu kwa kawaida ni hafifu. Ni wimbo gani unaweza kuuza kidogo tu kabla tumkaribishe Bwana Vincent? Nasikia yuko kwenye simu. Kama ulivyosikia na kama ilivyo ada yetu hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ni kwamba leo ikiwa Ijumaa, siku ya mwisho ya, wanasema siku ya ya mwisho ya kazi, basi inakuwa kwamba uh, tunaweza kukupa fursa ama tunakuwa na live talk, ambapo tunajadiliana mambo kadha wa kadha yanayotuzunguka kila siku. Sasa mada ya leo baadaye, katika matangazo yetu ya saa moja na nusu masaa ya East Africa ama masaa ya kule Afrika Mashariki, tutakuwa tunajadiliana kuhusu kinyanganyiro cha uchaguzi mkuu nchini Tanzania tukiangalia kwa kina mambo ya vyama vya uchaguzi, tukiangalia mambo ya uteuzi wa ugombezi na wale watakaoteuliwa kugombea viti vya ubunge na vile vile vya urais, na kwa hivyo wewe utapata fursa ya kuweza kujadiliana nasi kupitia simu mbili, sufuri mbili, sita moja, tisa, tatu moja, tano moja. Vile vile waweza ukajadiliana na sisi kupitia mtandao wetu wa voaswahili.com na vile vile pia ukatoa maoni na hoja zako kwenye Facebook VOA Facebook au Twitter na pia kwenye Instagram. Kwa hivyo itakapofika saa moja na nusu masaa ya Afrika Mashariki basi utapata fursa ya kuweza kujadiliana na sisi na pia kushiriki eh, katika live talk ambapo tutakuwa na wageni watakaotuelezea kwa kina wanavyoona. Wewe pia tunakuomba ukawa mshiriki ili ukaweza kushiriki kwenye live talk ndani ya idhaa ya Kiswahili ya Marekani. Hatimaye juma letu linakaribia kufika kikomo, nikiwa ningali nashikilia imani tuliyokuwa nayo tangia mwanzo kuwa mambo yote yatakwenda sawasawa. Hata hivyo, najua kuwa labda pengine umekabiliana na changamoto za mafuriko hapa na pale, baada ya mvua kubwa kuendelea kunyesha katika sehemu nyingi za dunia. Hata hivyo, matukio, matamshi na mambo mbalimbali yanazidi kujitokeza kila uchao kutoka kila pembe ya dunia na kwa njia moja ama nyingine, kugonga vyombo vya habari na mitandao ya kijamii. Leo suala ambalo nalipa kipaumbele linahusiana na uhalifu wa kimitandao. Serikali ya Marekani imedai kuwa inashuku kuwa uhalifu wa mitandao kutoka China huenda wameweza kupenya kwenye mitandao wa serikali na kuiba habari za siri za wafanyikazi wa serikali. Wizara ya usalama wa ndani wa Marekani imesema kuwa idara ya upelelezi inafanya uchunguzi kubaini nini kilichojiri, kulingana na ripoti iliyotolewa Alhamisi. Hata hivyo, kutoka Beijing mapema leo, wizara ya mambo ya kigeni ya China imekanusha vikali madai hayo. Basi suala hilo zima limeibua mjadala mkali kwenye mitandao ya kijamii, wengi wakihofia usalama wa stakabadhi zao za kikazi na za bima ambazo zimehifadhiwa na serikali kwenye mtandao wa Yahoo. Kopa analalamika kuwa serikali ya Marekani inatumia muda mwingi kusaidia nchi zingine bila kuzingatia kwa kina usalama wa ndani ani. Anasema kuwa mara nyingi wanasiasa wanapozungumza kuhusu miundombinu wanafikiria tu mambo ya barabara, daraja, huku akisahau kuwa mitandao inahitaji ukarabati pia. Roja kwake anaona kuwa ni mbinu ya serikali ya kupata kigezo cha kupekua rekodi za watu na pia kupata nafasi ya kuongeza sheria na masharti magumu kwa wafanyakazi wake. F asema kuwa Marekani inaendelea kulaumu China, lakini asilimia 90 ya bidhaa zinazoagizwa Marekani zinatengenezewa China. G analalamika kuwa kusema kuwa hakuna siku mhalifu atakiri makosa yake, basi usingoje China wakubali kuwa wameshambulia mitandao ya Marekani ni mambo yanavyovuma mitandaoni tu. Na kutakia mwisho wa juma wenye furaha na mafanikio. Na ufuatao sasa ni muktasari wa habari. Maafisa nchini Nigeria wanasema zaidi ya wa watu thelathini wameuawa katika mlipuko wa bomo huko Yola, mji mkuu wa jimbo la Adamawa lililopo kaskazini mashariki mwa Nigeria, mahala ambako wanamgambo wa kundi la Boko Haramu wanafanya harakati zake. Saad Bello, wa idara ya kitaifa ya usimamizi wa majanga ya dharura amesema kuwa mlipuko ulitokea jana usiku katika soko la Jimeta lenye harakati nyingi wakati wanunuzi wakinunua bidhaa zao za dakika za mwisho kwa siku. Maafisa wa usalama wa Marekani wanasema watu wanaoingia katika mitandao kinyume cha sheria huko China wamefanya shambulizi kubwa kuwahi kutokea katika mtandao wa idara ya serikali kuu ya Marekani na kuiba habari za binafsi za mamilioni ya wa wafanyakazi wa sasa na wa zamani wa, wa serikali. Idara ya kusimamia watumishi wa serikali OPM ilieleza jana kwamba takriban wafanyakazi milioni nne wa zamani na wa sasa wa serikali wa kuu ya Marekani huenda wameathiriwa. Basi tunakushukuru kwa kusikiliza VOA Express arasili ya leo. Usikose kusikiliza matangazo mengine ya idhaa ya Kiswahili. Kwa niaba ya wote waliofanikisha kuleta matangazo haya, msimamizi Dwayne Collins kundi mitambo kati za Brinam, mwelekezi aliyekuwa Abdu Shakul Abud. Mimi ni Harrison Kamau na mwenzangu naitwa Mkamiti Kibayasi, ikikuaga kutoka Washington. Kwa heri.