hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni kwa saa za afrika ya kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za afrika mashariki tunatangaza pia katika mita bendi 19, 22 na 31 nasikia pia kupitia Citizen Radio ya Kenya, RFA nchini Tanzania 93.7, Kaya FM Mombasa na Mlimani Radio 106.5 Dar es Salaam. Inayowakaribisha hii leo ni mimi Sunday Shomari. Katika matangazo yetu ya leo tutakuletea salamu na muziki, lakini kwanza ni habari za dunia. Samajiwako kwa hii leo ni mimi Abdu Shakur Rabud. Watu wapatao watano wanaripotiwa kuuliwa mwishoni mwa wiki katika wilaya ya Wajir kaskazini mashariki ya Kenya kutokana na mashambulizi mawili tofauti. Kufutana na mkuu wa polisi wa Wajir Samuel Mukindia, watu waliokuwa na bunduki walishambulia karibu na kituo kikuu cha basi cha Giriftu jana usiku, inasababisha vifo vya watu watatu na wawili kujeruhiwa. Maafisa wa usalama na wakazi wanasema inaonekana mtu aliyekuwa na lengwa ni afisa wa wilaya hiyo, anafahamika kulaani vikali vitendo vya kundi la wanamgambo wa kisomali Al-Shabab. Hakuna aliyedai kuwajibika na shambulio hilo. Na katika mapigano mengine Ijumaa usiku kati ya watu wa ukoo mbili tofauti katika kijiji cha Lakole watu wawili waliuliwa na watu walo kuwa na silaha na hawajulikani wamekwenda wapi. Viongozi wa mataifa saba tajiri duniani G7 wanakutana Ujerumani hii leo Jumapili, katika mji wa mapumziko wa Garmisch-Partenkirchen kwa mkutano wa kila mwaka wa siku mbili kujadili mizozo mbalimbali mbali ya kimataifa pamoja na masuala ya uchumi, mabadiliko ya hali ya hewa na mapigano ya Ukraine pamoja na deni la Ugiriki. Kwa mwaka wa pili sasa, rais Vladimir Putin wa Russia hahudhurii mkutano huo uliorudi ku, ulioamua kuitoa Rusia kufuatia kuva, kuvamia na kukalia jimbo la Krimea, Ukraine mashariki. Mapema hii leo rais Barack Obama akifuatana na mwenyeji wake kansela Angela Merkel walitembelea kijiji kimoja karibu na eneo la mkutano na kusema kwamba mnamo siku mbili watajadili kile alichokieleza ni changamoto ngumu zinazokabili dunia. Wakati huo, maelfu ya watu wanaandamana kando ya mkutano kulalamika dhidi ya njaa, umaskini na unanyashaji duniani. Viongozi wa Kiafrika kutoka Senegal na Nigeria wamewasili pia kuhudhuria mkutano huo baadaye hapo kesho. Afisa wa jeshi la Uingereza anasema kuna karibu watu nusu milioni huko Libya wanaojaribu kuvuka bahari ya Mediterranean kwa safari za hatari kuelekea Ulaya wakati wa majira ya joto mwaka huu kutafuta maisha bora. Captain Nick Cook Priest akizungumza kwenye manuari ya Uingereza HMS Bulwark anasema kuna ishara zinazoeleza kwamba kuna kati ya wahamiaji laki nne elfu hamsini hadi laki tano huko Libya wanaosubiri kupanda vyombo vya hatari kuvuka bahari ya Mediterranean. Wizara ya ulinzi ya Uingereza ilieleza hii leo kwamba Balok ilipelekwa huko kuokoa wahamiaji mia tano baada ya helikopta kuona boti nne zikiwa katika matatizo na zimejaza wahamiaji hao. Na hii leo meli ya ulinzi ya pwani ya Uitalia iliwaokoa watu 316 kutoka operesheni tatu tofauti nje ya pwani ya Libya na kuwapeleka katika kisiwa cha Lampedusa. Habari za dunia zinawajia kutoka idhaa Kiswahili ya sauti ya America, Washington DC. Rais Taip Erdogan wa Uturuki anahitaji ushindi mkubwa wa viti 367 katika uchaguzi wa bunge la Uturuki kuweza kutekeleza mwelekeo wake wa Uturuki Mpya, ambao atapata madaraka zaidi ya rais, lakini wapinzani wanasema hatua hiyo huenda ikahujumu demokrasia katika taifa hilo. Upigaji kura wa bunge unatazama kukamilika hivi punde na dhamira za rais Erdogan zinaweza kukabiliwa na changamoto kubwa, pale chama chenye misingi ya wakazi wa Kikurd kinagombania kwa mara ya kwanza viti vya bunge na kuweza kufikisha kikomo utawala wa miaka kumi na mbili wa chama kimoja cha AK. Kufuatana na shirika la habari la Reuters, jana hali ilikuwa ni ya wasiwasi katika baadhi ya vituo vya kupiga kura, hasa katika maeneo yenye Wakurd wengi kusini mashariki ya nchi kufuatia shambulio la bomu siku ya Ijumaa lilosababisha vifo vya watu wawili na kujeruhi wengine mia mbili wakati wa mkutano wa kampeni wa chama kinachoungwa mkono na wakurd cha HDP. Mahakama moja ya juu ya Saudi Arabia imekubaliana na hukumu ya kifungo cha miaka kumi jela na viboko elfu moja dhidi ya mwandishi wa blogi kwenye mtandao aliyehukumiwa kwa kuitusi Uislamu akieleza mke wake hii leo. Licha ya wito kutoka mashirika ya kutetea haki za binadamu duniani na Umoja wa Mataifa, Raif Bedawi alipigwa viboko hamsini vya kwanza mapema mwaka huu. Msaudia huyo mwenye umri wa miaka 31 alikamatwa mwaka elfu mbili kumi na mbili akishtakiwa na maafisa wa Saudi Arabia kukana dini na kuhujumu usalama wa nchi kupitia jukwaa lake la mtandao aliyoanzisha kuhamasisha mjadala wa kitaifa nchini humo. Adhabu ya kuchapwa viboko itafanyika katika kipindi cha wiki ishirini ambapo kila wiki atachapwa viboko hamsini Hata hivyo, baada ya viboko vya kwanza hamsini, adhabu ilisitishwa kutokana na wasiwasi juu ya afya ya mwandishi huyo wa ukurasa wa Liberal Saudi Network na jeshi la Israel linaeleza kwamba limefanya shambulizi la ndege kaskazini ya ukanda wa Gaza hii leo ili kujibu shambulio la roketi lililofetuliwa kutoka kanda hiyo inayodhibitiwa na Hamas hadi kusini mwa Israel. Hakuna mtu aliyejeruhiwa kutokana na mashambulizi hayo mawili. Mwisho wa habari za dunia kutoka Sauti Amerika. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Kipindi hewani, msikilizaji. Salamu na muziki kutoka hapa, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, hapa Washington DC, hivi leo basi, msikilizaji. Mimi naitwa Meri Mgawe na langu jina ni Harizon Kamau. Vilevile tutakuwa naye mwendeshaji wa matangazo haya Duane Collins na mambo yanaendelea vizuri sana, ikiwa ni jumapili poa sana, ambapo Sam Fantomas anasema don't say, don't say. African Typic Collections. Hapa basi tukiwa nazo collections zako za, za salamu zikiwafikia wote wapendao wakiwa mbali na karibu. Karibu sana basi msikilizaji, bila kupotezea wakati, tunaruka moja kwa moja mpaka kule Tabora, Tanzania, ambako tunakutana naye ni Deus Masunga. Yeye anasema anataka kutuma salamu zake kwa fikiri ni Dario Gakala mapema ndula Mwandu John na Juma Michael, mwana harakati. Vile vilevile siku ya leo imemkumbuka Salome Daniel, Elias Rutaiwa Busisi, Rustik Malatu na Riziki. Riziki huyu akiwa pale Malawi. Umemkumbuka Mchica Mgolwa Timila Shemalamba na Profesa Simon Kinyagaio. Ujumbe unasema tudumu katika mema. Basi na zikamata zako wewe wa njiko Milicent ukiwa kule Nairobi nchini Kenya, wasema zakozi waendee wafuatao, dada yako Penai na Waweru akiwa maeneo ya Boston kule Marekani, yani na sista yako unasema Wamboi akiwa kule New Jersey, bila kusahau mmeo Bwana Jenga na watoto wakiwa adhiriva Kenya. Unasema dada yako asisahaurike, dada yako Anna wakiwa na mmeo mridhi na watoto wote wakiwa Thika Road kule Nairobi, bila kusahau Perry zakiwa Lanet, Ndegwa wakiwa Lanet pamoja na Lia wote wakiwa Solai na popote walipo. Unasema kwamba tuendelee kukumbukana kupitia njia ya yes, salamu pale pale Tabora. Naivuta tena barua yako Jay Lukoba, wewe unasema siku ya leo nataka kutuma salamu zako kwa Juma Michael mwana harakati, unamkumbuka Mchingwa Mgolwa, vilevile unamsalimu Deus Masunga. Ujumbe unasema "Nawatakieni heri". Naye Jane Waithera, Jane Waithera unasema uko kule Maryland, hapa hapa Marekani unasema ziwaendee wafuatao Kennedy Macharia akiwa kule Thome upande wa Kenya, Vincent Mwangi Macharia na Lincoln Maina wakiwa Nairobi, Marunyambura Kirama akiwa Kiambu Kenya, B Nabi Murugu wakiwa Nairobi Kenya, bila kusahau Daktari na Biruga wakiwa Nairobi Kenya. Unasema kwamba tuombeane kila uchao. Pale Beni DRC nakutana naye Yohi Kasereka. Wewe unasema siku ya leo kupitia kipindi cha salamu na muziki, nataka na kumkumbuka mke wangu mpendwa, mama na watoto wangu Rehema Jeli Kaita na Edward, hawa wakiwa hapo hapo Beni. Umemkumbuka baba yako mzazi akiwa pale Kigoma, unamtumia salamu vilevile, vile shangazi yako akiwa hapo hapo Beni. Unasema ndugu, jamaa na marafiki tukumbukane kupitia kipindi hiki cha salamu na muziki. Na basi na zikamata zako Salome Daniel Elias. Unasema Mama Elizabeth wa Mageuzi, Shinyanga, Tanzania. Unasema salamu ziwaendea Fikiri Dario, Galaka Gakala, Jose Miroro, Zakaria Kinanda, Jumane Rukoba, Juma Mwanaharakati, Leo Mwamaso, Sweet Kaluta, Manase Bendera, Victor Nyangalima, Husna Salim, Rus Dagno, Emakapela Dius, Masunga Mapema Ndula, bila kusahau Zakaria Demfo. Unasema Sauti ya Marekani ndiyo kila kitu. Kweli kabisa, nami nakwambia, basi kipindi hiki cha Salamu na Muziki tunakwenda tukisalimiana na vile vile kupata burudani ya muziki. Tunaruka moja kwa moja kwa Yamoto Bend kutoka Tanzania, kibao safi kinasema nisemeni siseme. Baba, baba, uyo. Baba, baba, uyo. Ale, baba uyo, katoka kazini zawadi mkononi kaleta na ungo Ale baba umerudi, ni pesa ndani karingishe. Uko nje Amina Sarai walilie, na mimi niringe nitambe. Ila baba mama na mjomba jitu wamepigana, wamemwaga maji kitandani kwa kona, shuka wamechana. Ila baba mama na mjomba jitu leo wamepigana, wamemwaga maji kitandani kwa kona, shuka wamechana. Nililia sana Ni Shabani bwana, alaniaga kifua tamama. Kwa nini? Nani? Anakujaga nyumbani kufata nini? Mama kanambia ni mwikea angojoni bola uyeye, uyeye, leo baba upo, mama upo, mimi nataka niongee, kuna jambo la nitatizaga pa nyuma ukiondoka baba Garaza su na dipesa, siku nyingine sana napewa garazaga kama nyanya na vitungu, siku nyingine dipesa na pewaga nipeleke kwa mama. wow. Basi nakwambia kibao moto sana, kutoka ya moto bende kibao, niseme nisiseme, na mimi kwangu Horizon, nitasema ukweli kwamba mambo yote ni ndani ya idhaa ya Kiswahili ya yes, sauti ya America kutoka hapa Washington DC, wanasema ni Washington District of Columbia. Kuna nini ya Maria ah, basi mimi nakwenda moja kwa moja Harrison, kwake Daudi Kikoti yeye, yeah, anasema sanduku lake la barua ni Jambo Rafiki Salam Club, ni kule Dodoma Tanzania. Moja kwa moja salamu zake siku leo zinataka ziende kwa mke wake mpenzi Salome Edward akiwa hapo po Dodoma, vile vile Salome Daniel akiwa pale Shinyanga, Juma Michael na Joshua Turuka wa pale Tanzania. Hakumsahau Henry Kideule na mkeo wakiwa Njombe, Damian Nziku na Jofre Njereka wakiwa nyanda za juu kusini. Umemkumbuka mama Mbozi na Jacobo Kititi hawa akiwa DRC, hukuasau Maganga Maganga na mkeo wa Kigoma, Rodakieri wa Uganda, mama mkwe Cecilia Mpemba na baba mkwe Edward Yua hawa wakiwa pale Kahama unawasalimu wote. Ujumbe unasema kwa sasa, kwa sasa sipo Tabata Dar es Salaam, nipo Dodoma na mke wangu Salome. Amani kwenu. Basi na zikamata zako wewe Periz, Wanjiro Dirango ukiwa Lanet Nakuru, Kenya, unasema zako za unaanza kabisa na wanao Ndegwa na Lee, wazazi Reverend Barnabas Kamau na Mrs Kamau wakiwa Solai kule Nakuru, Bwana Muridi akiwa kule Darfur eneo la Sudan, Anna Leni wakiwa kule Nairobi, Kenya, bila kusahau Judy akiwa Rungai kule Nakuru, na mwisho mwisho, Felicity na jamii yake wakiwa Rungai kule nchini Kenya. Unasema kwamba anawapenda sana na Voice of America ndio, kila kitu mimi nasema hakika umeisha naye na wewe Paris. Kasema kweli kweli, nakwambia. Basi vile vile, msikilizaji unaweza kufuatilia matangazo haya kupitia www.voaswahili.com, Facebook na Twitter. Na kamata barua yako mpaka pale DRC ni Joni Bebe, wewe siku ya leo unasema unataka kutuma salamu zako kwa Eliud Samuel, Michael twingelege, Joseph Gabrieli, Maura Maura, Davis Minja na Abdul Karim. Umetuma salamu kwa Edwin Mtei Ki Babu, Poa na Gaspa Moshe. Wengine waliwakumbuka siku ya leo ni Salam Shaaban. Ujumbe unasema na wasalimu wote na rafiki zangu. Ni mimi Joni Baibe wa tim ful ubaridini, ubaridini mkononi ninazo zako Juma Maiko, mwanaharakati wa kutoka kule Nzega, Tabora, Tanzania, unasema za kwako salamu. Kwanza kabisa zimwendee Joshua Turuka wakiwa kule TZ, yani Tanzania au zaidi, Masawe, Mwalimu Kennedi Mpemba, Meshak Mwamala, Ramadhani Mchovu, Husna Selam, Uchumi Philbert, Philbert uh, Kiyauke na Frida na Bwera Stanley Mwani, bila kusahau Jumanne Adhumani Rukoba. Unasema Voice of America mambo yote, mimi nakubaliana nawe Juma Michael, Mwana harakati Haya basi, msikilizaji, naikamata barua yako Mariama Mfinanga. Wewe unasema natokea Dar es Salaam lakini niko Nairobi kikazi. Unatuma salamu zako kwa Rukia Maziku akiwa pale Dar es Salaam, umemkumbuka Debora Danford akiwa pale Dar es Salam, umemkumbuka Betty Adela akiwa pale Marekani, vilevile huku msao kakako mpendwa John John akiwa pale Finland, umemkumbuka mamaako mzazi Juliana akiwa pale Ostebay, Dar es Salaam. Unasema ujumbe, ninawatakieni heri na fanaka. Wewe rasa bedu na familia yako, unasema zako salamu zimuende mama yako akiwa nchini Kenya. Jane Mashari ya na familia yake yote ya mkui popoto walipo duniani. Tuzidi kukumbukana ndiyo nusu ya kuonana. Basi, unaonaje Harrison, tusiwachoche sana wasikilizaji, tujipumzishe na kibao na mbona tusijibwage kwenye ulingo wa miziki na tukapata kibao chake Diamond kibao kesho. Kesho. Haya basi, msikilizaji, kibao safi kabisa Diamond na kibao kesho, ni mwanamuziki machachari kabisa huyu kutoka kule Tanzania. Tukiwa tunakwenda mbio, karibu kukamilisha kipindi chetu cha salamu na muziki, na basi, nimezikamata kule Nairobi, wanasema nimezibamba. Anasema nimezibamba zake <laughs> <laughs> nimezibamba zake Benard Mushugia akiwa Marekani, upande wa Boston, anasema zake ziwaendewe mkewe uh, wangu Lidia Mushugia akiwa kule Kiambu, anasema binti a William, sana, Mama Angishara na Mama, ndugu hiyo Charles Munene na dada zako Serangina wote wakiwa kule Nairobi Kenya, unasema anawapenda sana, ndivyo unavyosema wewe, Bernard Mshugi ukiwa Boston upande wa hapa Marekani. Naam, naishika barua yako Fataki Bachinge, wewe unasema unatokea Kasulu, Kigoma, Tanzania. Salamu zako za leo nataka zimfikie Manase bin Bendera, umemkumbuka u swedi Kaluta Advesta Tarimo, Salome Daniel Elias Mapema Ndura na Ruta Hiwa Busisi huku Msao Mwandu, John Rosina Amende Shukuru wa Mama Abdulaziz Kamata, Mama Baloteli wawa wakiwa pale Tanzania. Umemkumbuka Debora Danford, Jumanne Athmani Rukoba na Pascal Mbugani basi wewe Peter Karanja unasema huko kwamba uko upande wa Thika nchini Kenya na unasema za kwa zako kwa za kwanza kabisa salamu azie muende mkeo Grace Wangui, mwanao Kamau Kimana, bintio Jane Masharia na Wangari, wakiwa wote Thika, bila kusahau waumini wote wa kanisa la Anglikana upande wa Thika. Unasema kila siku tuombeane na kukumbukana na kutakiana mema, ndivyo unavyosema wewe Peter Karanja ukiwa Thika Kenya. Naona huyu msikilizaji wetu Juma mwanaharakati leo na... Ha, amejitupa uwanjani kutuma salamu akisalimiwa mara kwa mara. Basi moja kwa moja unasema mimi natokea Nzega, Tabora, Tanzania. Leo ninataka kutuma salamu kwa Joshua Turuka hapa Tanzania, Exaud Macao, Mwalimu Kennedy Mpemba, Meshak Mwamala, Ramadhani Mchovu na Husna Salim, namkumbuka uchumi Filbert, Filbert Kiauke, Frida na Bwerath Joseph Gabriel na Stanley Mwani, siku msahau Jumanne Athimani Rukoba fikiri Dario Gakala Ima Sadala Balozi na Aruta iwa Busisi. Wengine niliwakumbuka katika orodha yangu ni Goligota Magabe, Frank Sanga wa Morogoro, Timilai Shemalamba, Gregory Kisile Kipara original na Salimu Bunzali. Unasema aliyewatumia ni salamu si mwingine ni mimi Juma Michael mwanaharakati basi, salamu nazikamara zako, wewe waziri wa mambo ya salamu napenda, <laughs> napenda lile jina sana waziri wa mambo ya salamu. Unasema ni e, Deuza Masunga Buhungukila ukiwa Igigwa Sikonge, na unasema za kwako salamu ziende kwake Riziki Minde Henry Kideule, fikiri Ndario sali salibunzali na rutahiwa busisi popote walipo Nkamba lukumba, bila kumsahau pia Aisha Shabani na mapema ndula popote wanaposikiliza, unasema kwamba unawapenda sana na pia watangazaji wa sauti ya Amerika, kwa niaba yao nasema asanti sana wewe waziri wa salamu, Dius Masunga. Basi msikilizaji, hatuna budi kufikia tamati, naona muda wa kwenda mbio kwelikweli Kamau. Lakini hivi leo studioni ulikuwa nami Mery Mgawe nami Harizon Kamao, bila ya kusahau fundi mitambo wetu alikuwa ni Dwayne Collins hapa studio. Tunakuacha na kibao safi kabisa, kibao alikiba yule jamaa anasema kwamba raha za Daressalam asio mchezo. Wikendi njema. <laughs> Basi tekea kutoka Marekani, kwa heri. Mali ni nyingi nyumbani, kipi kimekukimbiza? Ona babio mamio wote wanakulilia mtoto pekiaku nyumbani, kipi kimekukimbiza? Ona babio mamio wote wanakulilia ndani ya yasm, ulikuja bure tena, kimwana kimwana jui kuchuna na zile lawama za wale walokuzoeza. Ulikuja jana na leo tofauti sana, tena bora yule wajana wale utofauti sana dakika mbili mbele nyuma, kichwa kinauma. Tena bora yule wajana wajana leo wajana dakika mbili mbele nyuma, kichwa kinauma. Oh, y yeah anauma yeah. watesa sana kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Baada ya kibao hicho kitamu kwelikweli kutoka Salamu na Muziki, usikose kutuma salamu zako na kusomea, muktasari wa habari kabla ya kuondoka hapa. Watu watano wanaripotiwa kuuliwa mwishoni mwa wiki katika wilaya ya Wajir, kaskazini mashariki ya Kenya, kutokana na mashambulizi mawili tofauti kufuatana na mkuu wa polisi wa Wajir Samuel Mukinda. Mukinda watu waliokuwa na bunduki walishambulia karibu na kituo kikuu cha basi cha grifitu jana usiku, inasababisha vifo vya watu watatu na wawili kujeruhiwa. Viongozi wa mataifa saba tajiri duniani wanakutana Ujerumani hii leo Jumapili, katika mji wa mapumziko wa Garmisch-Partenkirchen kwa mkutano wa kila mwaka wa siku mbili kujadili mizozo mbalimbali mbali ya kimataifa. Wakati huo waandamanaji wanaandamana nje ya eneo hilo kulalamika dhidi ya njaa, umaskini, unyanyashaji duniani. Afisa wa jeshi la Uingereza anasema kuna karibu watu nusu milioni huko Libya wanaojaribu kuvuka bahari ya Mediteran kwa safari za hatari kuelekea Ulaya wakati wa majira ya joto mwaka huu kutafuta maisha bora. Mwisho wa muhtasari wa habari kutoka, kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho, kama kawaida, saa 12:30 jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1:30 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tutatangaza pia katika mita zile zile 19, 22 na 31. Kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo, mimi ni Sunday Shomari nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.