Karibu msikilizaji, katika makala hii ya Jeni Fanyeje, maamuzi ya kiafya na kijamii kwa vijana kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC. Ninayekukaribisha katika matangazo ya leo ni mimi mkamiti Kibayasi. Matangazo haya ambayo yanaletwa kwako kama sehemu ya VOA, mtandao wa afya Afrika, yanasikika pia kupitia washirika wetu RFA ya Mwanza Mlimani redio ya Dar es Salaam pamoja na ABM 91.2 Dodoma Tanzania, Best FM ya Ludewa, Bomba FM 104.0 ya Mbeya, Breeze FM ya Tanga, Overcomers FM ya Iringa, Mpanda FM 97.0 katika mkoa wa Katavi, Radio Boma Hai FM katika mkoa wa Kilimanjaro, na yanapatikana pia katika gazeti Tando Bongo5.com. Kama kawaida, tumewakusanyia habari moto moto za afya, majadiliano ya vijana na daktari, ushauri kwa vijana, pamoja na habari inayokuhusu na kukugusa wewe kijana. Karibuni. Shirika la afya duniani limetoa mwito wa kukomesha uuzaji haramu wa bidhaa zitokanazo na tumbaku ambazo zimeripotiwa kuwa zinaongeza mapato kwa mwaka kwa dola bilioni 31. Kabla ya maadhimisho ya siku ya dunia bila tumbaku Mei 31, shirika hilo la Umoja wa Mataifa linawasihi wanachama wa UN kutia saini mkataba wa kimataifa wa kutokomeza biashara hii hatari Wakati wachuuzi wa sigara za magendo na bidhaa nyingine za tumbaku wanatajirika huku wengine wote wakiendelea kuwa maskini. Bei ya sigara moja inauzwa mtaani inaweza kuwa bei ya rahisi, lakini gharama za afya zinazotokana na biashara hii ni kubwa. Shirika la Afya Duniani linakadiria kuwa mtu mmoja anakufa kutokana na ugonjwa unaohusishwa na tumbaku kila sekunde sita. Hiyo inapelekea vifo milioni sita kila mwaka. Mkurugenzi wa WHO katika idara ya magonjwa yasiyo ya kuambukiza Douglas Bercher, amesema biashara haramu ya tumbaku ni jinamizi kubwa. Anasema ina madhara makubwa ya afya hasa kwa watoto. Kwa sababu inatengeneza sigara za aina ya juu kwa gharama nafuu, watoto na vijana wako katika hatari kubwa ya kutumia sigara kwa maisha yao yote, na hatimaye wanakufa. Inaleta ongezeko la uhalifu wa kupanga wa kimataifa, tatizo jingine kwa jinamizi hili kubwa, na inachukua rasilimali, kodi, mapato kutoka wizara ya fedha na mifuko ya serikali. Shirika la Afya Duniani limesema nchi zenye kipato cha chini zinategemea sana utumiaji wa kodi na biashara haramu ya tumbaku kuiba fedha za ha hazina ambazo zingeweza kutumiwa katika huduma za umma ikiwemo afya. Shirika hilo limesema nyaraka za ndani za kawaida zimetolewa katika matokeo ya kesi mahakamani. Zimeonyesha kuwa sekta ya tumbaku inahamasisha kwa kiasi kikubwa biashara hiyo haramu duniani. Nchi nane zimeidhinisha mkataba wa kutokomeza biashara haramu ya bidhaa zitokanazo na tumbaku. Nchi arobaini zinahitajika kuidhinisha mkataba huo ili iwe sheria ya kimataifa. Mara hilo litakapofanyika, hatua pana zitaanza kufuatilia usambazaji wa tumbaku haramu. Chini ya sheria hiyo, serikali inaweza kuweka vipengele vya adhabu kwa wale wanaosambaza bidhaa hiyo haramu. Masharti mengine yatakuwa ni kuweka katika kifungu cha uhalifu bidhaa haramu na magendo ya kuvuka mpaka. Matangazo haya yanaletwa kwenu kwa hisani ya USAID Tanzania na pia kama sehemu ya mtandao wa afya Afrika. Na sasa tunakuletea makala ya majadiliano. Makala yetu ya majadiliano. Leo mtakuwa nami, Mwana Harusi Pongwa, ambapo nitazungumza na vijana kuhusu mada inayosema: pamoja na athari nyinginezo, watumiaji wa dawa za kulevya wanaotumia njia za kujidunga sindano wako hatarini sana kupata maambukizi ya virusi vya UKIMWI. Lakini njia hiyo inaendelea kutumika siku hadi siku. Je, vijana wanaotumia dawa za kulevya wanatambua hatari ya njia hiyo? Kama ndiyo, kwa nini wanaendelea? Kama hawajui, nini kifanyike? Washiriki wetu ni Sebastian Kusekwa, Susan Ngowi, John Victor na Asia Kheri. Maria, unavyofikiri sababu inayomfanya kijana mpaka anaamua kutumia madawa ya kulevya ni nini? Sababu inayomfanya kijana aanze kutumia madawa ya kulevya ni ukosefu wa ajira. Ukosefu wa ajira, mtu anamaliza, hamna kitu cha kufanya. Kazi unazotafuta kila sehemu anahitaji experience ya miaka kumi, wakati mimi ndo natakiwa niko fresh from school. Nitapata wapi kazi? Unakaa msongo wa mawazo, ukikaa na vijiweni unajishusha thamani. Kijana anajishusha thamani, anaanza kutumia madawa ya kulevya na mambo mengine hatarishi zaidi. Pia matatizo matatizo ya familia. Unakuta nyumbani wewe, tangia unakuta mtu, mtu, mtu, mtu kijana tangia yuko mdogo pale, yupo nyumbani, katika mazingira ya nyumbani, mama na baba na mama yake wanapigana wana nini. Kwa hiyo na kaa inamwafekti mtu, anaanza anajiuliza kwa nini, akifikiria anaumia moyo, kupoteza mawazo, anatumia madawa ya kulevya. Pia saa nyingine na makundi mabaya, unakuta unakuwa unajihusisha na marafiki ambao ambao yani hawana ushauri mzuri kwa hiyo vijana, tu tunatakiwa tupik marafiki wazuri wenye ushauri mzuri katika maisha ambao watakuinfluence kufanya mambo mazuri katika jamii. Asia, wewe kama kijana unafikiri ni sababu gani inayowafanya vijana wanaingia kwenye utumiaji wa madawa ya kulevya? Mimi nahisi vijana wanaingia kwenye madawa ya kulevya, kuna sababu nyingi, lakini mojawapo ni vijana wenyewe hatujitambui. Nikisema hatujitambui, maana yake vijana hatujielewi, wapi tunakwenda wapi tunatoka. Tukumbuke sisi ndo taifa la kesho, sisi ndo tunatakiwa kesho tuwe viongozi wa baadaye, lakini unajikuta kijana kama kijana unasoma kwa bidii ama unasomeshwa na mzee wako kwa bidii, tunashindwa kujishughulisha na chochote hatujielewi, tunafuata makundi tofauti tofauti. Kwa hiyo nahisi jambo moja muhimu kuwa vijana sisi hatujielewi. Jengine, kwa ambao washaingia katika madawa ya kulevya, kuna jambo hili la kuanzishwa vikundi tofauti tofauti nahisi vingefunguliwa vitengo tofauti tofauti vyenye kuhamasisha vyenye kuwafanya ku, vijana wajue kwamba hili ni jambo ni hatari na halina maendeleo wala halitowapelekea popote isipokuwa kuharibika na maisha yao. John, we unafikiri ni madhara gani anayapata mtumiaji wa madawa ya kulevya? Mtumiaji anapata madhara kwanza yeye kama yeye anaathirika kiafya, vilevile anapata mata, ana, anasababisha matatizo kwa familia, kwa sababu familia inaweza kashindwa kufanya shughuli ambazo zinaweza kaleta maendeleo kwa jamii na kwa taifa kwa ujumla, kwa kutumia muda wao mwingi kwa ajili ya kumhudumia yeye kama yeye. So naweza nikasema kwamba athari ambazo anazipata mtumiaji ni kwamba anakuwa tayari hana uwezo tena, na anakuwa hana mchango kitaifa, wala kifamilia au kijamii katika kufanya shughuli ambazo zinasababisha maendeleo. Susan, hasara gani anayoipata mtumiaji wa madawa ya kulevya? Kwa mimi ninavyoona, mtumiaji wa madawa ya kulevya anapata hasara kama kupoteza heshima katika jamii inayomzunguka. Ukishaanza kutumia madawa, jamii inakuwa haikuamini, inakudharau. Kwa hiyo ina hiyo, yaani ni madhara ambayo mtumiaji anayapata, kwa sababu heshima katika jamii huwa inatoweka. Unafikiri Sebastian, sisi tukiwa kama vijana kuna hasara nyingi ambazo zinapatikana? Madhara ni mengi ambayo tumeyaona, lakini wewe kwa upande wako unafikiria kuna madhara yoyote ambayo tunayapata? Eh, kifupi yako madhara mengi sana na tukisema tuanze kueleza moja moja ni mpaka asubuhi yake. Labda tu cha msingi hapa tunaweza kukisema hapa ni kwamba kwanza taifa linapoteza nguvu, ma, nguvu kazi, na kama taifa linapoteza nguvu kazi, tayari uchumi wa nchi unadidimia, kwa sababu mwenye kulijenga taifa na mwenye kuongeza kipato cha taifa ni kijana hasa, tayari amekwisha kuathirika. Hiyo moja wapo tayari tumeshampoteza nini, tumeshapoteza uchumi, tayari unaanza kudorora kingine ambacho kinampata pale. Mtu yule tayari kama ni mtumiaji madawa ya kulevya. Yuko katika hatari ya kufanya nini? Ya kufariki. Kama itatokea atafariki. At, at, at, at, at tayari kama kulikuwa na population ilikuwa ni kubwa basi hii inafanya nini? Inadecline. Ah hmm. Kitu kingine ambacho taifa linakipata au linakikosa kikosa kutokana na vijana kutumia madawa ya kulevya ni kwamba vijana anakuwa matahila, e, vijana anapoteza mwelekeo, vijana nakosa heshima kwa jamii. Vijana hata hatimaye hata yani hata yani ha, hapati heshima yoyote mbele ya jamii yoyote ile kwa sababu amekuwa niteja. Hajitambui, anakuwa hana msaada katika jamii. Matokeo yake inakuwa ni mzigo. Sasa kama inakuwa ni mzigo, basi hapo ndio tunakaribisha umaskini na taifa linashindwa kupiga hatua mbele. Sasa jamani, tufanyeje ili tujiepushe kukabiliana na hili tatizo, lisitufikie tujikomboe. Kama vijana, tunatakiwa tusaidiane wote kwa pamoja, tujikomboe kuepukana na hili tatizo, kwa sababu ni janga tayari, na wako ndugu zetu, marafiki zetu wameshapotea, majirani zetu wameshapotea, ama wanaendelea kupata na matatizo. Tufanyeje katika kukabiliana nalo hili, Maria, mimi nafikiri vijana wanatakiwa wajitambue, ajitambue yeye ni nani, yeye katika jamii yake anafanya nini, ana mchango gani kwake yeye mwenyewe, familia yake ya baadaye, familia yake, wazazi wake, dada zake, ndugu zake, pamoja na jamii nzima kwa ujumla, hajitambue kwamba ana nafasi gani kwa wale watu, na anatakiwa aifanyie nini nchi yake. Akiwaza hayo mimi nauhakika kwa, kwa kijana yoyote akiwaza hayo akifikiria maisha yake familia yake na ndugu zake hatajihusisha katika mambo kama hayo. Na pia hata kama kijana, ndiyo umemaliza shule, huna shughuli yoyote, umekosa ajira, hamna mitaji, hamna nini, kwa hiyo kijana we mwenyewe unatakiwa yani, usijiingize katika hayo makundi, usiende ukae vijiweni, tafuta constructive things, hata kama una shughuli nyingine hizo nzuri za kufanya. Za kama kazi basi tufanye hata michezo jamani, tujiingize katika basketball, tuende kwenye semina mbalimbali, zinatokea nyingi tu, tujihusishe katika zile shughuli za jamii za hapa na pale. Mwishowe unaweza ukajikuta umepata shughuli permanent ya kufanya. Asia, wewe unafikiri tufanyeje? Katika kukabiliana na hili tatizo, mi nahisi kitu ambacho muhimu tukifanye ili hili tatizo litokomee liishe kabisa, kwanza, tunahitaji uongozi uwe imara wa nchi yetu. Tunahitaji viongozi wa nchi yetu wawe makini na uingizaji wa madawa ya kulevya. Kila siku tunazisikia hizi habari, kila siku haya matatizo yako kwa ndugu zetu. Kwa hiyo wajitahid wachukue hatua pindipo mtu akikamatwa na haya madawa ya kulevya. Na kitu chengine kwa hivi vikundi hivi ambavyo wanavifungua kuhamasisha isha watumiaji wa madawa ya kulevya. Hivi vikundi au hizi ni taasisi ziwe imara katika kukataza watu wat, was, wasitumie madawa ya kulevya. Mimi na mfano hai na kaka yangu mtoto wa, wa, wa, wa mjomba wangu yeye ali, alikuwa anatumia madawa ya kulevya. Baadaye akaingia kwenye hichi kikundi cha kuzuia madawa ya kulevya tulimpeleka. Lakini hatimaye baada ya miezi kakaa nje miezi miwili utumiaji umerudia vile vile. Kwa hiyo wajitahidi wenye vikundi wazidishe muda wawatolee sem semina mbalimbali wawe wanafundisha vitu mbalimbali, kwa sababu vijana ndo kila kitu kwa taifa la kesho. Sebastian, tufanyeje ili kukaa mbali na hili tatizo? Mimi nafikiri cha kufanya kwanza, serikali itambue wajibu wake, kwa maana kwamba iweke sheria kali za kuwalinda vijana. Ina maana kwamba kwa sababu tokea tumeanza kusikia matumizi ya madawa kulevya, hatujawahi kusikia mtumiaji mku, yani muuzaji mkuu wa madawa kulevya amekamatwa. Na kwa, pindi wanapowakamata watu wale wafungwe, yani wahakikishe kwamba serikali inaweka sheria ngumu kabisa za kuhakikisha kwamba zinafanyia wasaidia vijana alafu serikali ifanye kazi ya kuhakikisha kwamba kwa inawaelimisha vijana tokea wakiwa primary, yani kama ikiwezekana, ndiwepo somo tokea primary Ma, madhara ya madawa ya kulevya lifundishwe, watu wajue kwamba madawa ni tatizo. Na kama vile haitoshi, tuhakikishe kwamba vijana hawa tunawawezesha, kwa sababu mojawapo ya njia ambayo inawafanya watu wajiingize kwenye madawa kulevya ni kukua idol, kutokuwa na kitu cha kufanya, kutokuwa kufikiri nini kifanyike. Na watam, watambue kwamba wana deni ya kulifanyia nchi yao, kwa sababu nchi hii mpaka hapo ilipo kuna watu wamepigania wame uhuru mpaka tukufikia sasa. Watambue vijana kwamba wana, wana la kulipa kile walichokifanya wazee. Suzan, tufanyeje? Kwa mimi ninavyoona, elimu ingezidi kutolewa, kutokana na kwamba yaani elimu ya madawa kulevya, serikali ingejitahidi hizi habari kuwa zinafaa zinaendelea, hata kama siku ya maazimisho imepita, lakini tujitahidi kuendelea kuwakumbusha watu, kutoa elimu. Naona hii itasaidia sana kwa vijana kuacha kujiingiza katika madawa. Kwa upande wangu, nafikiri kabisa, ni jinsi gani ya kuweza kuwasaidia ao walioathirika, kwanza kabisa ni kuwa karibu nao, kujenga urafiki, kuwa karibu nao ili kujua kisa au kina kinachowapelekea wao kuwa katika mazingira yale. Kwa kufanya hivyo, unajua kwamba tutaweza kujua sosi au chanzo cha na sababu iliyowapelekea wao kuwa hivyo, kwa ni rahisi kuwajaribu kuwarudisha au kuwashauri kwa kuwaeleza au kuelekeza madhara yanayotokana na hivyo vitu wanavyovifanya na, na kuwaona kwamba wao kuwaelekeza kuwa wao ni watu muhimu, ni watu ambao wanategemea na taifa, jamii, ndugu na taifa kwa ujumla. Kwa kufanya hivyo kuonyesha ukaribu na uhusiano kati ya wao na umuhimu walionao katika taifa hili. Na msikilizaji, hivyo ndivyo wanavyosema vijana kuhusiana na mada inayosema. Pamoja na athari nyinginezo, watumiaji wa dawa za kulevya wanaotumia njia za kujidunga sindano wako hatarini sana kupata maambukizi ya virusi vya UKIMWI. Lakini njia hiyo inaendelea kutumika siku hadi siku. Je, vijana wanaotumia dawa za kulevya wanatambua hatari ya njia hiyo? Asante sana vijana, kwa maoni yenu. Na sasa, hebu tusikilize makala ya Muulize Daktari. Ni wakati mwingine wa kipengele cha daktari. Ninayekualika leo ni mimi Rahabu Fredi. Daktari Katanta Simwanza ndiye anayejibu maswali, na moja kwa moja Maswali yanaweza kuulizwa hapa ili tuweze kupata majibu fasaha. Naitwa anita Magayani. Daktari, je, vinywaji vyenye sukari vinasababisha ugonjwa wa kisukari? Ni kweli kwamba vitu vyenye sukari vinamweka mtu kwenye hatari kubwa sana hasa kwa watu ambao tayari wana zile hatari, au wana viashiria tayari vya kupata ugonjwa wa kisukari. Kwa hiyo, kwa sababu tayari una viashiria vya kupata ugonjwa wa sukari, unapotumia vitu vyenye sukari, vinakuweka kwenye hatari kubwa sana ya kuweza kushambuliwa na ndiyo maana tunashauriwa kitaalamu ya kwamba watu wenye ugonjwa wa kisukari wasitumie vitu vyenye sukari, kwa sababu tatizo mojawapo linalokuwepo, hasa unaposema kwamba huyu mtu anaumwa ugonjwa wa kisukari, ni kwamba mfumo unapata changamoto ya kuweza kubadilisha ile sukari ambayo iko kwenye mwili. Kwa hiyo unavyoongezea sukari nyingine inakuwa ni changamoto kubwa sana, na ndiyo maana watu wanashauriwa wale aina ya vyakula fulani ili kuweza kurahisisha ile insulin kuweza kuvibadilisha kutoka katika hali ile ya glucose kwenda kwenye, kwenye glycogen. Mfano vyakula kama vile mtama. Lakini kitaalam ukienda katika kliniki, kulingana na afya yako ya kliniki ya kisukari, utaweza kushauriwa kwamba wewe, kulingana na afya yako, uweze kutumia aina gani ya vyakula. Tujenge tu tabia ya kuwa tunapima hali zetu za, za afya. Kipimo kimojawapo ni kupima kiwango cha sukari ndani ya mwili. Kwa jina naitwa Vivian Nicolas. Dokta, nilikuwa napenda ni nikuulize unywaji wa kahawa unasababisha ugonjwa wa saratani au? Ninaweza uh, kusema ndio au wa hapana, kwa sababu hakuna association ya moja kwa moja, lakini tafiti zinaonyesha kwamba kwa watu wanaotumia kahawa kwa muda mrefu, baadhi ya studies zimeonyesha uwezekano wa saratani kuweza kutokea ni mkubwa, lakini hatuwezi kusema kama moja kwa moja kwamba hiki ndio chanzo moja kwa moja cha saratani. Saratani zinasababishwa na vitu vingi na chanzo kimojawapo inawezekana ikawa ni vimelea kama vile virusi, lakini vilevile tunaona ya kwamba kuna aina ya vyakula ambavyo vinaweza kupelekea mtu akapata saratani. Hata baadhi ya tabia za binadamu zinaweza kuchangia mtu kuweza kuwa kwenye hatari kubwa ya kupata saratani. Mfano, tunaona watu wanaotumia pombe wako kwenye hatari kubwa sana ya kupata saratani, inategemea ni aina gani ya saratani. Watumiaji wa sigara wako kwenye hatari kubwa sana ya kupata saratani. Kwa hiyo kwa hali moja au nyingine Tunaona saratani inasababishwa na vitu vingi, na tuwezi kujua moja kwa moja exactly kwamba ni kitu gani ambacho kinasababisha saratani katika hali ya msingi ya namna hiyo. kwa jina anaitwa Rachel Roti. chanzo cha ugonjwa wa Ebola ni nini? Ebola ni ugonjwa unaosababishwa na kimelea cha aina ya virusi ambacho kinakwenda kuvamia mfumo wa damu na kupelekea ule mfumo wa damu kwa namna moja au nyingine kuweza kupasuka na kusababisha kitu kinaitwa hemorrhagic fever. Ni kama vile kwamba ile mifumo ya damu inakuwa imepasuka ime, ime, ime, ime zile na nini zinapasuka, kunakuwa na tatizo. Ndio maana unaona kwamba katika njia za matundu utaona mtu sasa anaanza kutoa damu kwa namna moja au nyingine, hiyo hali tunaita ni hemorrhagic fever, na ugonjwa huu ni hatari sana, kwa sababu mpaka sasa bado tiba yake wala kinga yake haijaweza kupatikana. Ugonjwa huu uambukizaji wake ni rahisi sana. Mtu akigusa labda mate au vitu ambavyo ametoa mtu mwenye ugonjwa kama huo, kama damu, atapata derivative zote ambazo zinatoka kwa mtu huyu, na ndiyo maana serikali zote za jamii zote duniani zinachukua hatua kubwa na kuogopa sana, kwa sababu ugonjwa huu kwanza unaenea kwa kasi sana na ni hatari sana. Mtu akipata ugonjwa huu, kufa haichukui muda mrefu. Vimelea hivi vimekuwepo kwa muda mrefu tu lakini huwa vinalala wakati mwingine vinaamka vinaanza kushambulia kwa namna moja au nyingine. Mtu kama ametapika, akatapika sana, lakini pia akatapika damu, ni vizuri hatua zikachukuliwa haraka, kwa sababu matapishi haya yakiguswa ya na mtu mwingine atapata maambukizi. Mtu kama amekohoa na anakohoa sana, tena anakohoa mpaka damu, ni vizuri akaenda kufanyiwa uchunguzi, kuweza kufahamu kama ana maambukizi ya ugonjwa huu wa Ebola. Lakini vilevile vile, mtu kama amekwenda anaharisha na wakati mwingine muhalisho huu una damu, ni vizuri sana pia kuchukua hatua na kuweza kumwangalia kwa sababu inawezekana akawa na maambukizi ya kirusi cha Ebola. Ebola kifupi, jamani, ni ugonjwa hatari sana, na kwa nchi kama za kwetu za Tanzania hizi, ukiingia ugonjwa kama huu, hali itakuwa ni mbaya sana, kwa sababu namna tunavyoishi tunavyohusiana, na namna na ugonjwa huu unavyoambukizwa ni rahisi sana watu kuweza kuambukizwa kwa haraka sana. Shukrani daktari Katanta si Mwanza kwa kuweza kutoa ufafanuzi kwa maswali yote hayo yaliyoulizwa. Jina langu ni Rahabu Fredi, na hadi hapo nahitimisha kipengele hiki cha daktari kwa leo. Naam, asante dokta kwa majibu hayo kwa vijana, na sasa tusikilize makala ya ushauri kwa vijana katika masuala ya afya na kijamii. Bisha msikilizaji wa jeni fanyeji, katika kipengele hiki cha ushauri kwa vijana siku ya leo, tunaye Bimatha naye atakuwa kishauri vijana kuhusu swala zima la matumizi ya dawa ya kulevya athari zake, pamoja na maambukizi ya virusi vya ukimwi. Kukuandalia kipengele hiki langu jina ni Lucy Patrick. Mi naitwa Bimatha, nataka nizungumzie kuhusiana na swala zima la vijana wetu kutumia madawa kulevya. Kiukweli swala la kutumia madawa kulevya si zuri, serikali inakataza, dini zinakataza, kitu ambacho kinafanya mtu au vijana wetu, kwa sababu asilimia kubwa wanaotumia madawa kulevya ni vijana, kupoteza maisha, lakini si hivyo tu, pia kupoteza nguvu kazi katika taifa, kama tunavyofahamu kwamba taifa linategemea sana vijana ili kuweza kupata nguvu kazi katika taifa letu na mambo ya taifa yaweze kwenda vizuri, kwa sababu vijana ndo nguvu kazi yenyewe ya taifa. Lakini tunaangalia vijana wengi ambao wanaathirika na haya madawa ya kulevya, kwa sababu anafika mahali kijana na ana, anataka maisha tu pengine ya haraka haraka, aweze kufanikiwa haraka haraka. Kwa hiyo unakuta anajiingiza kwenye madawa ya kulevya, umeona. Lakini mtu mwingine yeye atajiingiza kwenye kutumia kitu ambacho ni tatizo kubwa na anaweza kapata maambukizi ya virusi vya UKIMWI kwa sababu kuna wale ambao wanajidunga kupitia hizo sindano. Sindano moja unakuta anatumia vijana wawili, watatu, wanne. Kitu ambacho huwezi kujua mwenzio ana afya gani na mkatumia sindano moja. Kwa hiyo unakuta umeingia tena kwenye kitu kingine. Umepata madawa kulevi ambayo yamekuathiri sehemu nyingine lakini pia ukapata virusi vya UKIMWI ambavyo vikapoteza pia mpaka maisha yako mwenyewe. Kwa hiyo mimi nikuwa nashauri kwamba vijana hebu tutulie, tuangalie mwelekeo wa maisha yetu. Tusiwe na haraka ya kupata maisha tusiwe na ma, na haraka ya kupata fedha. Fedha hizo zipo tu. Watu nasikia kwamba vijana wengi wanatumiwa na watu wenye pesa zao. Hebu jiulize, kama yeye anakutumia wewe, kama yeye ana pesa zake, kwani asifanye hivyo yeye mwenyewe? Yeye mwenyewe anajua madhara yake na ndio maana anakutumia wewe. Basi na wewe kataa, amua, jipende, jithamini wewe mwenyewe, jijue, jitambue, halafu fike mahali kwamba kwa mimi ni nani? Ukishajua hivyo uweze kufika mahali mtu akakuamlia tu au mtu akakufanyia kila anachotaka kwa sababu ya maslahi yake binafsi, na wewe ukapata maslahi madogo. Tumeona vijana wengi ambao wameweza kupoteza maisha nchi za wenzetu huko China, huko vijana wadogo kabisa ambao taifa bado lilikuwa linawategemea. Kwa hiyo ni, ni vizuri kujipanga na kuangalia kwamba athari zinazotokea nikitumia hiki kitu kitanipa athari gani na nitapata faida gani? Lazima uangalie matatizo utapata makubwa sana. Na utapelekea kupoteza maisha yako, kitu ambacho wazazi wanakutegemea, ndugu jamaa wanakutegemea, lakini pia taifa linakutegemea. Kwa hiyo mimi nashauri kwamba vijana tusiwe na haraka katika maisha. Hebu tujipange, fanya taratibu, nenda taratibu. Mungu ni mwema, utafika mahali utabarikiwa tu na utapata pesa unayotaka na maisha yako atakwenda na utakuwa na uzima na afya bora na familia bora, kwa sababu utakapojipanga vizuri utakuwa na familia yako nzuri. Na nataka pia kuongezea kuhusiana na vijana wengi ambao mara nyingi wamekuwa wakikaa vijiweni sehemu mbalimbali za magenge, wamekuwa wakishauriana yale mambo ambayo hayafai. Unakuta kabisa unamwona mwenzio anatumia madawa ya kulevya, kuna bangi, kuna hizo za kujidunga, unaona kawaida. Tunafika maana unajichomeka kwanza kuingia kwenye vitu kama hivyo. Lakini ni vizuri vijana mnapokaa mahali kwenye vijiwe humo mnapokaa magengeni, ni vizuri mkashauriana, alafu mkapeana ushauri ambao utamfanya mwenzio, utamponya nawe pia utakuponya, kwa sababu pale ambapo mtashauri uliana mambo yatakwenda vizuri, lakini pia kutaka yale maisha ya haraka haraka, kuna vitu vingi vya kufanya, kuna biashara unaweza kufanya. Lakini pia unakuta kuna vijana ambao wanaacha shule, wanaanza kutumia madawa ya kulevya, mwisho wake shule anaacha. Wengine tunaona mitaani humo, anafika mahali mtu amechanganyikiwa kwa sababu ya madawa kama hayo, kitu ambacho kinapoteza eh, kinapoteza malengo yako, kinapoteza future yako. Lakini pia, watu nasema kwamba, kinapoteza malengo ya wazazi wako, kwa sababu wazazi wako walipokupeleka shule, walipohitaji Nene, mambo mazuri. Na virusi vitu, vitu nataka nikushauri wewe kijana ambaye muda huu unanisikiliza naomba tafadhali. Ebu, kama unasikia alafu unafanya hivyo, au unanisikiliza unashawishiwa kufanya hivyo au nanisikiliza unatamani na ungepata maisha ya haraka haraka, na kuomba usifanye hivo. Kwa sababu nachofahamu kwamba hutapata kile ambacho nakihitaji, ila utapata matokeo ambayo ni tofauti na vile unavyotaka. Na kushauri kama unatumia ebu, acha, na kama nashawishika kufanya basi usifanye hicho kitu, na kama nishawishika kwamba ebu nijaribu, basi usijaribu, ni hatari. Ebu vijana tujiangalie, tusitumie madawa kurevya kwa sababu ni hatari, ni hatari, na tunaweza kupoteza maisha yetu. Kipengele hiki cha ushauri kwa vijana siku ya leo kinakuwa kinatia nanga namna hiyo. Hapo kukuandalia kipengele hiki, jina langu ni Lucy Patrick. Na msikilizaji, hivyo ndivyo mambo yalivyo katika maisha kila siku. Basi tumalizie matangazo ya leo kwa makala ya Kila Mtu Ana Hadithi Yake. Naitwa Doto, ni dada ambaye nilikuwa natumia dawa za kulevya, huku natumia, nilipata ujauzito nikuja kupata athari kubwa kutokana na matumizi yayo, kwanza kwangu mimi, pili kwa yule mtoto. Umeona mtoto ambaye nilimzaa kutokana na athari hizo, ni matatizo makubwa, ambaye hafai hata kuelezea. Basi mpaka dakika hii, namshukuru Mungu hapa nilipofikia, pakubwa naweza nikasema, eh katika matumizi yangu nilipopata mimba nilipopata uchungu eh? nikaenda hospitali hospitali, nikajifungua. Baada ya kujifungua, nikajua nimejifungua mtoto wa kawaida, lakini cha kushangaza kumwangalia ule mtoto, alizaliwa na asari ambazo mi nikwa sizielezi natokana na nini. Katika utafiti kuangalia ule mtoto, aliasirika na dawa za kulevya kwa kupitia mimi mama mona, mpaka hapo nilipojifungua ule mtoto na udinaye kwana matatizo makubwa athari hizo naweza nikazisimulia chache. Nikisema athari kwamba ni madhara, mwingine ukimwambia athari hawezi kuelewa kwamba ni madhara. Madhara hayo kwamba kichwa hichi kilikuwa hakipo sawa kama binadamu wengine, macho, moyo mkubwa, utindio wa ubongo, kutokana na athari za madawa kulevya. Naweza nkasema hivi, mimi sikujua, kutokana na upeo ndo lisababisha kuto kujua. Niona Mungu tu kanipa kile kiumbe, nitafanyeje? Na kweli mimi nikamlea. Kumlea kwangu, dokta mwenyewe alishasema kwamba huyu mtoto na amezaliwa na matatizo ya maumbile, rudi naye nyumbani. Saa yote mda wote, Mungu anaweza akamchukua. Mi nimerudi naye nyumbani, mtoto wangu nimemlea ndani ya mwaka mmoja na miezi minane, lakini mtoto yule hakukuwa kama watoto wengine, yani hakutambaa hakutembea wala kusimama. Naweza nkasema hivyo, kutambaa kutembea wala kusimama. Wazazi ambao wenye watoto mnaweza mkalifahamu hilo. Mtoto yule baada ya kufika mwaka mmoja na miezi minane, ikampata homa kali ya degedege, ikampeleka hospitali. Baada ya kumpeleka hospitali, mtoto yule akawekwa kwenye mashine na mtoto upo kwenye oksijeni na rosto zimenipanda. Nikamwacha mtoto odini, mimi nikaenda kutumia madawa kulevya mitaa Jangwani. Hapo nimetumia madawa kulevya ndani ya masaa mawili hivi, nimemwacha mtoto odini, naudi pale natinga, nimetinga nimesinzia. Mungu anapotaka kutokea jambo lazima uletewe kama maono. Nikaitoa maono kwamba kuna kitu yani, po nimelala, naitwa maono kwamba niko mochwali, huyu ndo huyu ndo huyu. Kumwangalia mwanangu kweli, mwanangu alikuwa ashafariki mda mwingi pale sawa. Kwa uchungu kama mzazi, mi nililia, nikasaidiwa, mwili wa marehemu ukachukuliwa, tukaenda zetu, tukazika. Lakini kadi, siku zinavyozidi kwenda, nikaja mimi nikaacha vile vitu. Lakini nimeacha vipi? Kwa kupitia msaada wa mwanaume ambaye nimezaa naye hao watoto, kwamba kiushauri, vipigo, akanishauri siku hiyo. Mimi hali mbaya nilikuwa nahalisha vibaya kweli, nkarudi katika hali ya kawaida sawa, najisikia maumivu kwa mbali, lakini nakunywa valium, dawa za usingizi na lala. Nimeishi mazingira yangu, nkarudi katika control yaka kawaida nikawa natumia kama vilevi tu pombe pombe, mpaka imefikia steji kwamba nikaa kroniki wa pombe, tena kwenye madaa nikaa nimetoka. Lakini katika harakati zangu za maisha kweli, kiushauri ngakutana na wenzangu kanaambia mpaka dakika hii na mwaka karibuni wangapi wa sita au wanne, kwamba sipo katika matumizi ya madaa kulevi. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo, nikikuaga kutoka Washington. Mimi ni Mkamiti Kibayasi na kusi, usikose kujiunga nasi tena.