kutoka studio 15 hii ni voa express ni saa kumi na nusu jioni ikiwa hii leo ni juma tatu juni sita juni nane kumradhi mwaka elfu mbili na kumi na tano na, na katika matangazo ya leo ya vio express huko drc viongozi wa jeshi la congo na umoja mataifa watoa mwito kwa kundi la F RPI, kujisalimisha. Na kiongozi wa kinamama anaelezaje? Kama wanatafuta kuwarudisha wao waweze kuwaintegretu hapa kwa sehemu za gesi, hapana pahali pengine, hawahitaji kuenda mbali. Huyo ni kiongozi wa kina mama huko DRC. Na mimi ni Sunday Shomari, na mimi ni Harrison Kamau. Katika habari nyingine, ah, tunaangalia mkuu wa uhandisi nchini Kenya akitoa wito kwa serikali kukubali kupokea vifaa vya afya. Tukianza saa hii, ina maana gani? Wacha tuingie kwa pamoja, kwa sababu government ya county na government ya ya national ni kitu kimoja, we, we one the Kenyan manage. Kwa hivyo tukae pamoja na tuweze kuskizana na tufanye kazi kwa pamoja. Basi yote hayo na mengine mengi utayasikia hii leo katika VOA Express, lakini kwanza tunaanza na habari za dunia zikisomwa naye Harrison Kamau. Viongozi katika mkutano wa G7 nchini Ujerumani wamekutana leo kwa siku ya pili na ya mwisho wakiangazia masuala ya hali ya hewa na nishati huku pia wakifanya mazungumzo na wenzao kutoka mataifa ya Afrika kabla ya kikao hicho kufunguliwa Jumapili, Rais wa Marekani Barack Obama alikuwa na mazungumzo na Chancellor wa Ujerumani Angela Merkel, ambapo White House ilisema kuwa imekubaliana juu ya muda wa vikwazo vya uchumi dhidi ya Rusia viendelee kuwepo ikitegemea na utekelezaji wa Rusia wasitisho la makubaliano huko Ukraine. Chancellor Merkel ameambia redio ya umma ya ARD kuwa Moscow ni vyema ikae nje ya jamii ya G7 kutokana na matendo yake nchini Ukraine. Rais Vladimir Putin wa Russia hakualikwa kushiriki mkutano huo wa mwaka wa pili mfululizo. Mara ya kwanza ilikuwa mwaka jana baada ya Russia kujiingiza katika peninsula ya Crimea. Tume ya Umoja wa Mataifa imeelezea kwa kina ukiukaji mkubwa wa haki za kibinadamu Ulaotendwa, uliotendwa nchini na uongozi wa serikali ya Eritrea, huku rais wa nchi hiyo akiorodheshwa miongoni mwa waliohusika. Tume hiyo ya uchunguzi kuhusu Eritrea imesema kuwa haikuweza kuitembelea Eritrea na wala haikupata majibu yoyote kutoka kwa serikali, wakati wa ukusanyaji habari uliodumu kwa takriban mwaka mmoja ambao ulihusisha mahojiano 550 na taarifa za maandishi 160. Tume hiyo imeongeza kusema kuwa Eritrea wanahitaji ulinzi wa kimataifa na kuishi dunia na kusihi dunia kutafuta masuluhisho ya muda mrefu kuwasaidia wakimbizi. Mojawapo ya tuhuma dhidi ya serikali ni kuchunguza raia kinyume cha sheria, jambo ambalo limewaacha raia wengi wakiishi kwa hofu. Rais wa Yemen Abdu Mansur Hadi amesema leo kuwa mazungumzo yanayosimamiwa na Umoja wa Mataifa na ambayo yamepangwa kuanza Jumapili mjini Jeneva hayatahusisha mashauriano en, ya, maridhiano na waasi wa kihoudhi waliomsukuma nje ya nchi mapema mwaka huo. Kwenye matamshi yaliyopeperushwa kupitia televisheni ya Al Arabia, Hadi ya Arabia, Bwana Hadi amesema kuwa mazungumzo hayo yatahusisha utekelezaji wa azimio la Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa lililopitishwa Aprili ambalo linawataka wahodhi kuondoka kwenye maeneo waliojichukulia na kusitisha gasia bila masharti yoyote. Waasi wa kihudhi walichukua udhibiti wa mji mkuu wa Sanaa Septemba, baada ya miezi kadhaa ya mapambano na mwezi Machi mwaka huu wakaelekea kusini kwenye mji wa bandari wa Aden, katika kampeni iliyosababisha Bwana Hadi kutoroka Saudi Arabia. Unaendelea kusikiliza VOA Express kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Waziri mkuu wa Iraq Haida al Abadi leo anakutana na rais wa Marekani Barack Obama kwa mazungumzo ya ngazi ya juu kuhusiana na vita dhidi ya wanamgambo wa Islamic State. Mazungumzo hayo ya ambayo yanafanyika pembeni ya mkutano wa G7 nchini Ujerumani yamekuja chini ya wiki moja tangu bwana Abadi aombe msaada zaidi kutoka kwa ushirika unaoongozwa na Marekani na ambao umefanya mashambulizi ya anga kulisaidia jeshi la Iraq kwa karibu mwaka mmoja sasa. Maafisa wa Marekani na Faransa wameeleza kuwa na imani na, na Iraq baada ya mazungumzo hao, wakisema kuwa maendeleo makubwa yamepatikana, lakini wakaongeza kuwa vifaa na mafunzo zaidi yanahitajika ili kuwawezesha Iraq kufanya mashambulizi ya kukomboa tena maeneo yaliyochukuliwa na wanamgambo. Jumapili, vikosi vya Iraq vilisonga mbele kwenye mji wa Bainji, vikijaribu kukomboa kituo cha kusafishia mafuta kilichochukuliwa na wanamgambo wa Islamic State kwa mara ya pili katika kipindi cha mwaka moja. wapiga kura Uturuki wamemwekea rais kikwazo kwa mpango wake wa kujiongeza madaraka baada ya chama chake kinachotawala cha Justice and Development AKP kushindwa kwa mara ya kwanza kupata wingi wa kura, jambo ambalo ni pigo kubwa kutokea baada ya miaka kumi na mitatu. Recep Tayyip Erdogan amesema leo katika taarifa kuwa anatarajia pande zote za kisiasa zitaonyesha uadilifu ili kulinda udhabiti na demokrasia nchini humo. Rais huyo pia ameongeza kusema kuwa matokeo hayo ambayo yananyima uwezo wa chama kimoja kuunda serikali yatafanyiwa tathmini ya kina na kila chama, na kila chama. AKP kilipongeza wingi wa viti wa bunge Jumapili na kwa hivyo kumnyima nafasi bwana Erdogan ya kuandika upya katiba inayoruhusu mfumo wa rais wa kidemokrasia na Umoja wa Mataifa unaitisha duru ya karibuni ya mazungumzo ya amani nchini Moroko na serikali hasimu za Libya na kuelezea imani yake kwamba mashauriano yatakuwa na manufaa. Tume ya Umoja wa Mataifa nchini Libya, UNSMIL, imependekeza mpango unaojumuisha wengi kuunda serikali ya umoja ili kuunganisha makundi mawili hasimu pamoja na katiba mpya na mipango ya uchaguzi ambayo itafanyika baada ya utekelezaji wa makubaliano. Mazungumzo ya leo yatahusisha rasimu ya mpango huo. Tume hiyo imesema katika wakati huu muhimu wa utaratibu wa mjadala wa kisiasa, UNSMIL inazitaka pande zote nchini Libya kubeba majukumu yao na kuweka mbele masilahi ya nchi na kuwakumbusha kuwa suluhisho la kijeshi haliwezi kupatikana kwa mzozo wa Libya na hakuna suluhisho jingine nje ya muundo wa kisiasa, UNSMIL imesema katika taarifa ya kutangaza mazungumzo. Hii ni VO express na moja kwa moja. Basi tunaelekea mpaka kule Mombasa nchini Kenya, ambapo vuguvugu la Mombasa Republican Council ambalo kwa miaka kadhaa limekuwa na ajenda ya kutaka eneo la pwani lijitenge kutoka Kenya, sasa linapinga matamshi ya serikali kwa husisha na makundi ya kigaidi kama al Shababu, ISIS na makundi mengine. Juma lililopita waziri wa usalama wa ndani nchini Kenya Joseph Mkaiseri aliambia vyombo vya habari kuwa kundi hilo la MRC linafadhiliwa kwa pesa ya ugaidi na ulanguzi wa pembe za ndovu. Mwandishi wetu Josephat Kioko anayo maelezo zaidi kutoka Mombasa. Madai ya serikali kupitia vyombo vya usalama ilitokana na kashfa kubwa ya ulanguzi wa pembe za ndovu kupitia bandari ya Mombasa hadi mataifa ya Singapore na Thailand. Sakata hiyo inahusu shehena ya pembe ambazo zinazuiwa na serikali hapa Mombasa, yenye thamani ya dola milioni sita sasa maafisa wa ngazi ya juu katika vuguvugu Vugu, la Mombasa Republican Council lenye wanachama wengi katika pwani ya Kenya wamepinga madai hayo ya serikali kwamba wanafadhiliwa na hela kutoka biashara haramu ya pembe za ndovu. Randu Nzai ni katibu mkuu wa vuguvugu Vugu hilo maarufu MRC. wao wanazungumza maneno ambayo ni ya urongo. Sisi hatujahusika na biashara yoyote ambayo ni ya haramu, ambayo wamezungumzia. Tunaona kwamba hawa hajaywo wanataka kutuhangaisha kwa sababu ni watu ambao watakuwa wanaambiwa kwamba ni watu walanguzi wa, wa wanyamapori pembe za ndovu mwanzo kuna kitu ambacho tumeki notisi sisi wakati kesi yetu ambayo iko Nairobi ile ambayo tulishtaki IEBC yaani tukipatiwa tarehe basi huwa washanza visingizio ambavyo haviingia hata akilini za watu kwa sababu jambo kama hilo la kwamba ati sisi tunafadhiliwa na mambo ya pembe za ndovu hao ambao wana wanahusika na mambo kama hayo sisi hatujui hata mtu mmoja hatujawafikia hata karibu hatujui ni kina nani na hatujui wako namna gani Randu Nzai anasema wamefuata utaratibu wa katiba na sheria za Kenya, kulalamika kwa kuandika barua kwa inspekta mkuu wa polisi, kwa sababu juzi walituambia sisi ni magaidi, walituchanganya na pamoja na makina Alshababu, wakatuchanganya pamoja na wakina Boko Haramu, wakatuchanganya na maisis, wakatuchanganya na wale watu nini Alqaida. Lakini cha uzuri kabisa, kuko na kifungu ndani ya sheria za terorism ya kwamba mtu ambaye atatajwa kama terorist ana sababu za kujielezea kwamba yeye hana haki ya kutajwa kama terrorist, basi aandike barua kwa inspector general wa polisi. Na tuliandika barua tukampelekea inspector general wa polisi na ikapokewa huko, lakini la ajabu ni kwamba yeye hajajibu. Maanake sasa sawasawa, angejibu kwamba amesikia ama hajasikia, akaondoa hilo hayo matamshi yake, hajasema. Leo hii tunamsikia waziri naye anasema sisi ni watu ambao tunafadhiliwa na pembe za pesa za pembe za ndovu. Huku nyuma muungano wa kitaifa wa makanisa ya Kenya, NCCK tawi la Pwani, unadai waumini wengi wananyimwa uhuru wa kuabudu kutokana na misimamo mikali inayoendelezwa kwa vijana. Michael Simba ni mwenyekiti wa muungano huo wa kidini. Wale wananchi wetu wengi ambao ni Wakristo kusema kweli hawana uhuru wa kuabudu katika makanisa yetu. Kwa hivyo tungependa the security agency pamoja na mheshimiwa rais wetu Uhuru Kenyatta tuwaliangazie hili jambo ili tunataka kuwe na, kuwe, kuwe na dialogue kati ya hizi, hizi pande mbili za Waislamu na Wakristo ili tuwaliangazie hili jambo na ili makanisa yetu yasiweze kuwa target, wala Wakristo wetu na wale wahubiri wa wetu wasiweze kuwa target. Kwa sasa viongozi maeneo mbalimbali wameanza kuandaa warsha katika shule na taasisi zingine za elimu kujaribu kushauri vijana dhidi ya kujihusisha na makundi haramu. kutoka Mombasa, ni Josephat Kioko, Sauti ya Amerika. Na, na tunaelekea bado tukiwa kule nchini Kenya. Chama cha wahandisi wa vifaa vya afya nchini humo AMEC kinatoa mwito kwa magavana wa kaunti kukubali kupokea vifaa vya afya vilivyoagizwa na serikali kutum, kutumiwa na kaunti hizo. Magavana wanadai kwamba serikali imeagiza vifaa vyenye thamani ya shilingi bilioni 38 za Kenya bila kushauriana nao na hawa na mahali wale wataalam wa kuweza kuvitumia. Mwenzangu Abdu Shakur Abud amezungumza na Peter Matoke mwenyekiti wa AMEC na kumuuliza ikiwa malalamiko ya magavana yana msingi wowote kabisa. Ndiyo na, na, naona hiyo point na ni, ni, ni valid point lakini, sasa tukianza kuzuia utekelezaji wa uh, kandarasi hii, kandarasi zilishakuwa signed na na government, na hao wanaopatiana vifaa hivyo, tukianza kuzuia saa hii, ina maana gani? Wacha tuingie kwa pamoja kwa sababu county na government ya ya national ni kitu kimoja, we serve one person. We serve the Kenyan mwananchi. Kwa hiyo tukae pamoja na tuweze kusikizana na tufanye kazi kwa pamoja, kwa sababu si eh, government moja na nyingine si maadili. Lakini sasa, hey, swala ndio inakuja kama county haina mahala pa kuweka vifaa hivyo, vifaa vitawekwa wapi? Nafikiri wana- wanavijenga kwa sababu kama haijawahi kuwa kama haijawahi kuwa wale ambao walikuwa wanafanya utafiti ya kuona kwamba vifaa hivi vinahitajika, walikadiria mpaka cost za kujenga sehemu hizo, na basi sehemu hizo zinajengwa. Haziwahi kuwa, haya ndiyo maendeleo ambayo ma, tunaongea kwamba hayajawahi kuwa. Kwa hivyo kwa sababu haijawahi kuwa, tuwache tu, tu, tusiwahi fanya? Hapana, tuendelee tujaribu, tuweze ku na kufikia pale ambapo tutafaa kufikia na tatizo la kwamba hakuna wataalamu kuendesha vifaa hivyo na kuvitumia unasemaje pia? yeah, yeah, hapo ni hakika kuwa hatuna Jeta Nase, hatuna renal nurses, hatuna specialist wa ICU ambazo zimetengwa, lakini kukua katika pale, chochote kinachokuwa kinakuwa kwa uchungu, yaani itatugharimu jambo fulani ili tuweze kukua. Kwa hivyo si kwa sababu hawako Mambo haya yote yanaweza yakaendeshwa sambamba, hii inaendelea hili lile lingine linaendelea, tuweze kufikia pale mbele kwa pamoja, na tuweze kutekeleza haya mambo yote vizuri. Tukianza kupigana, tukiangalia direction tofauti tofauti, hatutafaulu. Je, kulikuwa na tatizo hili linaonyesha kwamba hakuna mawasiliano yaliyofanyika kati ya serikali kuu na kaunti kabla kuweza kujua mahitaji ya kila kaunti? Tukiangalia upande wa, wa je, nifanyeje, ndugu zetu wa Voice of America, kwa mradi huu na jinsi mradi huu unavyoendeshwa, ni halali kabisa kwamba tuna uwezekano mkubwa kuja kufikia mwaka 2015 tutakuwa tumepunguza kwa kiasi kikubwa sana maambukizi ya virusi vya ukimwi, hususan kwa vijana kutoka miaka 12 mpaka 10 na ngapi mpaka, mpaka, mpaka 24. Kuna uwezekano mkubwa sana hii jamii ikapata elimu ya kutosha na ikaweza kujitambua pia. nndelea ya kuskii na kusafiri na e iyo taarifa alikuwa ni yake Pte Matoka, mwenyekiti wa chama cha wahandisi wa vifaa vya afya, alipozungumza na Sautiamerika. Hebu niambie sasa, kama tunaangalia maswala gani hivi sasa, anavojua ni kwamba ndani ya Vue express kama kawaida yetu huweza kuleta burudisho kidogo tu, na labda tusikie Wizkid ametuletea ya nini, yangu sha kibao mambo ya kusafiri na Oh, sana ni Wizkid, huyo msikilizaji akisafiri nasi kwenye VOA Express, nakuambia ni miondoko ya Afrika Magharibi. Mambo yanaendelea vizuri kabisa ndani ya VOA Express, sawa kabisa basi. Moja kwa moja tunarudi kwenye ripoti zetu ambako tunaelekea kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambapo viongozi wa jeshi la nchi hiyo na Umoja wa Mataifa wametoa wa mwito kwa wapiganaji wa kundi la waashi la FRPI huko Ituri kusalimisha silaha zao kwa haraka kabla hawajapata mapigo zaidi. Ifahamike kwamba wiki iliyopita wapiganaji hao walikataa kusalimu amri. Mwandishi wetu Hosteri Malivika anayo taarifa zaidi. Mwito huo umetolewa na viongozi wa kijeshi wilayani Ituri huku mapambano yakiendelea eneo la wa la Walendu Bindi ambako jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo FARDC latwangana na wapiganaji hao wa FRPI ambao walikataa kusalimisha silaha siku zilizopita kufuatia mwito wa serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Nimezungumza naye Tresor Muyumba, mwanahabari katika mji wa Bunia. Hiyo ni mwito wale ambao waleza wakuu viongozi wa askari jeshi ni mwito ambao pia imeweza pia kutolewa na wa yani Umoja wa Mataifa ama MONUSCO katika wituri pia. Nimeomba wa wafrpi wa waweze kujisalimisha, watapokonywa silaha na watabaki mzuri katika matampi yao, watawapokelewa vizuri. Hiyo ndio mwito ambao wakiu viongozi waweza kusukuma kwa awa waskaridishi wa wafrp. Hata hivyo, nimezungumza naye Kaba Zaire akiwa ni kiongozi wa akinamama wilayani Ituri. Si, waweze kuwapatia msigi, si, waliweza kuomba na pia wanahitaji kama wanatafuta kuwarudisha wao waweze kuwaintegrate tu hapa kwa sehemu za gei, hapana pahali pengine hawahitaji kuenda mbali. Katika maeneo hayo jeshi la kulinda amani la Umoja wa Mataifa MONISCO Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo limesaidiana na jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo hasa sana likitumia ndege la kurusha mabomu kuwatawanya wapiganaji hao wa FRPI, na kwa sasa wamekimbilia katika misitu, na viongozi wakitoa wa mwito kwa wapiganaji hao kusalimisha silaha zao kwa haraka ili wapokelewe. Sasa wale wahasi yani ya FRP wamesambaratika katika pori, na kufuatana na hiyo kusambaratika yao, askari jeshi na shindo namna gani ndizo kuwapiga. Ifahamike kwamba eneo hilo la Ituri kumekuwa ukiripotika mapambano ya kila mara, huku vijana yani wapiganaji wa eneo hilo wengi wakikataa kusalimu amri, wakisema kwamba serikali huwa mara nyingi imekuwa ikikataa kusikia malalamiko yao. Wapiganaji hao wa FRPI wamesema kwamba iwapo serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo itakubali kuwasamehe na vilevile kukubali ranga zao na wabaki katika maeneo ya Ituri, waweza kusalimisha silaha, lakini wapo watasema kwamba wataelekea katika majimbo mengine, wao hawatakubali. Lakini Umoja wa Mataifa na serikali ya Kongo imewaahidia kwamba itawaweka katika kambi nzuri, na ili warudi katika maisha ya kawaida, kwa hiyo sherti wasalimishe silaha. Osen Malvika, Sauti Amerika, Goma. Hivi sasa basi tunaelekea kwenye hoja kwa hoja ambapo hii leo tunazungumzia kauli za baadhi ya wagombea urais nchini Tanzania waliojitokeza kupitia chama tawala Chama cha Mapinduzi. Washiriki ni Raymond Maro na Exaudi Makiao kila mtu amejaribu kuegemea upande wake, na hasa nikimwangalia waziri wa mambo ya nje, yeye ameongelea sana swala la uchumi, uchumi wa viwanda ee. Waziri Makamba yeye amesema kwamba ataangalia mawaziri wa kumi na nane na huyu mwingine Kigwangala yeye alisema hawahitaji uzoefu, lakini kikubwa ni kwamba Tanzania inataka mabadiliko. Ngazi kama ya urais, tunahitaji watu ambao lazima uwe na uzoefu kidogo. Kila hoja tunaiona ni hoja positive, yani hoja chanya za kuiendeleza Tanzania. Mm. Uh, lakini mm -hmm. Mimi nafikiri, um, na kataa kidogo ulivyozungumzia kwamba ni vizuri kuwa na ka uzoefu mm hawa -hmm. watu wote wanaozungumza Bwana Bwana Raymondi wameshawahi kuwa mm -hmm. katika serikali kwa niafasi, nafasi mbalimbali mbali na mm. tunaona ambapo wamekuwepo, hatukuona haya wanaoyasema. Uzoefu unaotakiwa ni wa nini unaozungumzia hapa? Mimi nadhani uzoefu unaotakiwa hapa, kwamba kuwepo kwenye serikali au kutumikia taasisi za umma haukufanyi kwamba wewe ndio useme kwamba ndo un, ungeweza kufanya vile ambavyo tutakuwa kufanya, kwa sababu mamlaka ya ya, ya kufanya kitu yako chini ya, ya, ya, ya dola na dola ambayo ndiyo ipo mikononi mwa kiongozi mkuu ambaye ndio wao wanatafuta sasa nafasi hiyo ya kuwa kiongozi mkuu wa nchi yani rais. Watanzania wa sasa sio Watanzania wa siku zilizopita, si Watanzania wa kuwadanganya, nitakufanyia hiki nitakufanyia hiki, kwa sababu hakuna anayesimama na kusema kitu kibaya. Kwa hiyo kwa mawazo yangu mimi, tunapaswa Watanzania kuwapima hawa watu kwa njia. Ukimwangalia Mwigulu Nchemba yeye akasema ataziba mianya ya matumizi mabaya ya fedha serikalini, lakini kwenye serikali hii hii ambayo bwana Mgulu Mchemba akitawala kumetokea shida na mkanganyiko mkubwa wa hizi mashine za elektroniki zinazohusiana na masuala ya kodi ya EFDs za TRA, hatukuona makali yake ya kukemea kwamba mashine hizi zimenunuliwa kwa matumizi mabaya. Hapo nakubaliana na wewe ndugu yangu Makiayo kwamba kwa mfano mfano wa waziri Mchemba ulipokisema kwamba mtu tumtathmini kutokana na, na nafasi yake aliyokuwa nayo, amefanya nini. Kwa mfano huo uliotoa, mimi kwangu na kuunga mkono kwamba kama wewe ulikuwa kwenye wizara husika, kuna mambo ya kodi umeshindwa kuyafanya au umeshindwa kuyatekeleza, na ukakubali awe hivyo, leo unakuja kutuambia utafanya hiki utafanya hiki na hmm, mimi simtetee mtu yeyote, lakini kwa mfano ukimwangalia waziri mkuu wa zamani Bwana Edward Lowassa amezungumzia hmm, kwamba yeye msitizo wake mkubwa utakuwa ni katika elimu pamoja na kwamba uh, huyu waziri mkuu wa zamani bwana Edward Lowassa alikuwepo kwenye serikali, tuliona pembe hmm, za kwake za kutaka elimu iende. Kwa mfano mdogo tu kwamba kafungua ka shule za kata. Asante sana. Ni VOA Express inaendelea kusafiri na wewe msikilizaji. Hivi sasa basi, tuangalie makala yetu ya kwenye kama huna kazi, ambapo tumezungumza na bwana Richard Mugambi kutoka Solai nchini Kenya. yeye alivyoeleza alivyoanzia chini kabisa na mwishowe kuweza kujikimu kimaisha na muhimu ni kwanza ku, yani, ni yani kujikubali wewe hauna kazi halafu baadaye, kama mimi vile nilifanya ni kwamba nijua mimi sina kazi, lakini nikawaza, nika, nika nikaona ni nini nitafanya ili nipate kazi. Nikaanza kazi, nilikuwa na kamera nyumbani, nikaanza kupiga picha, nikaanza kupata capital. Baadaye nikaanza kujimalisha mpaka nikapata pesa ambazo niweza kuweka duka kidogo, duka ambaye niweka kidogo niweza na capital ya shilingi elfu tano ikiendelea mpaka ikawa ikaja kuwa ni duka kubwa maana wakati nilifanya biashara na watu wakakubali waka kuja kwa, kwa, kwa duka langu walinipata pesa, na hiyo pesa ikanijumulisha nikaingia kwa kikundi, kikundi ambacho kiliweza kunipa mkopo, na huu mkopo ambao linaweza kunipa nikaweza yaani kuipanua biashara yangu na ikawa kubwa. Kwa hivyo mimi mwenyewe nilianza hivyo chini, nikiwa bila kazi, lakini nikaanzia pale chini kabisa, nikaanza na hiyo jia ya ya ya, ya ya ya ya kupiga picha kidogo kidogo baadaye nikaanza kuinuka, na saa hii mimi ni mwanabiashara. Kwa hivyo hakuna haja ya kusema hauna kazi, maana kazi kazi wewe mwenyewe ni, ni vile tu uta, utafikiria na ukifikiria kwamba ati lazima hautegemei serikali, hautegemei mtu mwingine wa kukuajiri wewe mwenyewe useme, wewe utajiajiri mwenyewe, na useme hakuna kutegemea mwenzako, ndugu yako, baba yako ama serikali yenyewe. Wewe utajitegemea na, na kuanza biashara yako kama vile nilivyoanza ni, ni, ni, na ukianza wewe, ma, yani jika zote uziweke maanani, uziweke kwa hiyo biashara, maana hiyo biashara ndio unataka iwe rengo ama iwe, ni uchumi wako yani, kitaka uchumi chako. Kwa hivyo hautategemea jambo lingine ama hauta hautaweka mawazo mahali pengine, uweke kwa hiyo biashara, na hakuna wakati wewe kama kijana ama ama msichana ama mtu yeyote ambaye ametoka shuleni ama mwingine yako nyumbani anayesema ati hakuna kazi. Kazi itapatikana kwa njia ya kwamba wewe mwenyewe umejikubali mwenyewe na uanzishe jambo fulani kama vile. hii ni VOA Express kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Napotazama upande wa pili naona mwenzangu Sandey Shomari amejiandaa kweli kweli katika mambo ya vumao mitandaoni, nikiwa na imani kwamba ni uchaguzi wa Tanzania na labda pengine masuala ya usalama. Kazi kwako, asante sana Harrison Kamau. Tunaangalia kinyanganyiro cha uchaguzi mkuu nchini Tanzania, huko kwenye mitandao ya kijamii kinazungumza sana. Kwanza ni tangazo la waziri wa mambo ya nje wa nchi hiyo Bernard Membe kutangaza rasmi nia ya kugombea urais wa jamhuri wa nchi hiyo akisema kwamba anatosha na kwamba baba wa taifa Mwalimu Julius Nyerere huko nchini humo atafurahi kule aliko endapo yeye atakuwa rais wa nchi hiyo. Basi bwana nje alipo anasema, Membe naye ana upeo mdogo, inakuwaje kupata urais? Nyerere atafurahi ili iweje? kumfurahisha Nyerere angekuwa hivyo, basi angemfurahisha alivyokuwa waziri wa mambo ya nje, lakini kwa sasa amechelewa sana. Naye Rongoma anasema inasikitisha, mtu anataka urais, anaomba mizimu imsaidie kwenda Ikulu. Tena mtu mwenyewe ana jina la Kikristo, sio la kipagani. Sasa akiingia Ikulu itakuwaje? Akioteshwa utolewe damu, sitotolewa damu? Au mtindo huu hautafaa wagombea? Kwa kweli, inaonyesha wanatumia mbinu chafu. Haya, naya habari nyingine inayozungumzwa ni yake waziri, naibu waziri wa mawasiliano Sayansi na Teknolojia wa Tanzania Januari Makamba ambaye pia alitangaza nia yake ya kuonyea urais wa nchi hiyo akisema kwamba taunda baraza la mawaziri wasiozidi kumi na nane na wasiotiliwa shaka na wananchi juu ya uwezo wao wala uadilifu wao. Enock anasema kwamba Januari, naomba uhame chama hiko, maana una uwezo lakini uwezo wako unapotea ukiwa ndani ya hicho chama. Dena anasema Haya, huyu Januari Makamba naona analeta vionjo vya Marekani. Mimi naona wagombea wa CCM wanazidisha kwa sasa, hakuna kampeni. Maana ya kupata mgombea ndani ya CCM si ya kidemokrasia kwa maoni yangu. Mabasi, helikopta na vyote vinavyotumika ni baada ya mgombea kutangazwa kwamba sasa yeye ndiyo mgombea. Basi msikilizaji, na huko Kenya serikali hii imekanusha kuhusu vizuizi vya Al-Shababu Kiziai nasema tumechoka kufanywa wajinga kila wakati. Unaona mashambulizi kama haya, kwa nini serikali isichukue hatua? Haya basi, hayo ndio kwa sasa yanayotamba kwenye mitandao ya kijamii. Kabla ya kufunga matangazo yetu, hapa mktasari wa habari. Viongozi katika mkutano wa G7 nchini Ujerumani wamekutana leo kwa siku ya pili na ya mwisho wakiangazia masuala ya hali ya hewa na nishati huku pia wakifanya mazungumzo na wenzao kutoka mataifa ya Afrika. Tume ya Umoja wa Mataifa imeelezea kwa kina ukiukaji mkubwa wa haki za binadamu unaotendwa nchini ya uongozi wa serikali ya Eritrea huku rais wa nchi hiyo akiorodheshwa miongoni mwa waliohusika. Rais wa Yemen Abdul Mansur Hadi amesema leo kuwa mazungumzo yanayosimamiwa na, na Umoja wa Mataifa na ambayo yamepangwa kuanza Jumapili mjini Geneva hayatahusisha mashauriano ya maridhiano na waasi wa Kihouthi. Waziri Mkuu wa Iraq, Haida Al Abadi, leo anakutana na rais wa Marekani, Barack Obama, kwa mazungumzo ya ngazi ya juu kuhusiana na vita dhidi ya wanamgambo wa Islamic State. Tunakushukuru kwa kutusikiliza arsiri hii ya leo, na usikose kusikiliza matangazo mengine ya idhaa ya Kiswahili. Kwa niaba ya wote waliofanikisha kuetea matangazo haya, msimamizi Abdu Shakur Abud, mwelekezi ni Dwayne Collins, mimi ni Sandey Shomari nami ni Harrison Kamau tukisema kwaheri kutoka hapa Washington DC.