Toka studio 15, hii ni VOA Express, ni saa 1 na nusu jioni Juni 9 mwaka 2015. Katika matangazo ya VOA Express, uongozi mpya wa kijeshi huko Beni DRC waomba ushirikiano wa raia katika kuimarisha usalama. julikane ule mwenyewe, mnamwona, hamjue tafadhali muite mtu yeyote mnaona mwenye kwa pembeni akiwa la polisi akiwa aner akiwa wajeshi mumpatie habari ya kusema huyu mtu tumemwona, atumjue. Hiyo ni jenerali anayeongoza operesheni za usalama huko Beni, na hii ni VOA Express. Mimi ni Sunday Shumari, naitwa mkamiti kibayasi. Vilevile katika VOA Express tunakuletea kipengele cha kama huna kazi niliweza kufanikisha mradi wangu wa kuuza maji kwa kuwa nilikuwa nimejipanga. Ni, ni, ni, nakuwa na ratiba yangu pale, imeandika kwamba nataka nitimize hiki baada ya siku baada ya wiki, nakuwa pia nawekeza. Basi yote haya na mengine mengi utayasikia katika matangazo yetu ya VOA Express hivi sasa, lakini kwanza unasomewa habari za dunia na Sandey Shomari. Rais wa Marekani Barack Obama na viongozi Ulaya wa Ulaya katika mkutano wa nchi zenye nguvu kubwa duniani G7 wamekubaliana kuimarisha vikwazo dhidi ya Rusia kama haitaanza kutekeleza makubaliano ya Minsk na kuheshimu uhuru wa Ukraine. Mkutano wao ulimalizika jana baada ya kugusia masuala mbalimbali, ikiwemo biashara, mabadiliko ya hali ya hewa na ugaidi. Kuwapata wanachama wa Ulaya wa G7 kukubali kuongeza muda wa vikwazo ambavyo vinatarajiwa kuisha muda wake katika kipindi cha miezi miwili ijayo ilikuwa ni changamoto kwa Rais Obama. Alitumaini kuwasilisha ujumbe wa pamoja kwa Rusia hapo jana. Alipata kile alichotarajia. Mahakama moja ya Misri imewahukumu watu 11 adhabu ya kifo hii leo Jumanne kwa kuhusiana na ghasia za mwaka elfu mbili na kumi na mbili katika uwanja wa mpira kwenye mji wa kaskazini wa Port Said, ghasia zilizosababisha vifo vya watu 74 na kujeruhi mamia kadhaa. Ghasia hizo mbaya kuliko zote katika mchuano wa kandanda zilizotokea baada ya kumalizika mchezo kati ya timu ya Ahli ya Cairo na timu ya Almasri iliyokuwa inacheza nyumbani, wakati washabiki wa, wa mji huo walipovamia uwanja na kupigana na wa washabiki wa timu ngeni. Mahakama hiyo pia Jumanne iliyohukumu washtakiwa 40 vifungo vya jela vya hadi miaka kumi na tano huku wakiwaachia huru watu ishirini. Rais Barack Obama amesisitiza haja ya kuwafundisha kwa haraka wanajeshi wa Iraq ili kuweza kufanikiwa katika mapigano dhidi ya wapiganaji wa kundi la Islamic State. Akizungumza baada ya kukutana jana na waziri mkuu wa Iraq haidar al Badi alisema walikubaliana juu ya haja ya kuwepo na vikosi zaidi vya usalama vilivyofundishwa upya, kupewa vifaa vinavyostahiki na kuwa na mwelekeo mzuri. Viongozi hawa wawili walikutana jana Jumatatu huko Ujerumani, katika juhudi mpya katika kiwango cha juu kupanga mikakati dhidi ya kundi hilo la kigaidi ambalo limeteka eneo kubwa la iraq mnamo mwaka mmoja uliopita na limeendelea kushambulia baadhi ya miji mikubwa ya iraq licha ya mashambulizi ya anga yanayoongozwa na marekani kuunga mkono majeshi ya iraq naendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika na hii ni voa express china hii leo imeshambulia kundi la mataifa saba tajiri duniani g7 kutoa matamshi yasiyo na msingi kuhusu ugomvi wa madai ya ardhi ya Beijing katika bahari ya Mashariki na Kusini mwa China. Katika taarifa ya mwisho wa mkutano huo Ujerumani hapo Jumatatu, viongozi wa G7 walieleza wasiwasi wao kuhusu mvutano wa umiliki wa maeneo ya bahari huko Asia na kuzitaka pande zote kuheshimu sheria za kimataifa. Taarifa hiyo imeeleza kwamba viongozi wanapinga kwa kiasi kikubwa utumiaji wa vitisho pamoja na hatua zote za kipekee ambazo zinataka kubadili hali ya mambo jinsi yalivyo kama vile kunyakua na kupanua maeneo makubwa ya ardhi matamshi hayo yalichukuliwa kuwa ni ukosoaji wa juhudi za China kujenga visiwa ili kuimarisha madai yake huko bahari ya China Kusini wizara ya afya ya Korea Kusini imetangaza kifo cha mtu wa saba kutokana na homa ya mapafu inayotokea Mashariki ya Kati inayojulikana kama MARS. Wizara hiyo imesema mwathirika ni mwanamke mwenye umri wa miaka 68 ambaye alikuwa katika chumba cha dharura cha hospitali moja huko Seoul, ambao kulikuwepo na watu walioambukizwa siku za nyuma. Pia ilisema kuna kesi mpya nane za ugonjwa huo na kupelekea idadi ya maambukizi kufikia 95. Mlipuko wa ugonjwa huo umesababisha watu elfu mbili na mia tano kuwekwa katika karantini kwa kuhofiwa walikutana na watu walioambukizwa na MERS. Karibu shule elfu mbili zimefungwa kwa Korea Kusini katika juhudi za kuzuia kusambaa kwa ugonjwa huo. Makundi ya kisiasa yaliyogawika na kuhasimiana ya Nepal yamefikia makubaliano ambayo yanaweza kupelekea kuandikwa katiba mpya iliyocheleweshwa kwa muda mrefu. Makubaliano yalifikiwa Jumatatu, siku ni ya vyama vinne vya kisiasa huenda yakaligawa taifa hilo la Himalaya katika majimbo manane chini ya mfumo wa shirikisho. Maafisa walisema hii leo kwamba mswada wa katiba unaweza kuandikwa ifikapo mwezi Julai. Mswada wowote utahitaji theluthi mbili ya kura kupita bungeni VOA kusikiliza VOA express ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Rais wa Marekani Barack Obama na viongozi wa Ulaya wamekubaliana kuimarisha vikwazo dhidi ya Russia kama haitaanza kutekeleza makubaliano ya Minsk na kuheshimu uhuru wa Ukraine. Mkutano huo ulimalizika jana baada ya kugusia masuala mbalimbali, ikiwemo biashara, mabadiliko ya hali ya hewa na ugaidi. Mwandishi wa Sauti ya Amerika Louis Ramirez alisafiri na rais ametuletea ripoti ifuatayo kutoka eneo la mapumziko la Schloss Elmau Ujerumani. Na Mkamiti Kibayasi anayesoma ripoti kamili. Kuwapata wanachama wa Ulaya wa G7 kukubali kuongeza muda wa vikwazo ambavyo vinatarajiwa kuisha muda wake katika kipindi cha miezi miwili ijayo ilikuwa ni changamoto kwa Rais Obama. Alitumaini kuwasilisha ujumbe wa pamoja kwa Rasia. Hapo jana alipata kile alichotarajia. Washirika on... wetu wa Ulaya wameunga mkono kwamba wataendeleza vikwazo kwa Rasia hadi makubaliano ya Minsk yatekelezwe kikamilifu, ikimaanisha kuongeza muda kwa vikwazo vya EU vilivyokuwa vinaisha muda wake baada ya mwezi Julai. Marekani na wanachama wengine wa G7 pia walikuwa na onyo kwa Moscow. Wanachama katika kundi hilo wapo tayari kuweka vikwazo vya ziada kama Rusia haitaanza kuheshimu uhuru wa Ukraine. Katika matamshi yake mwishoni mwa mkutano wa siku mbili, bwana Obama alisema rais wa Rusia Vladimir Putin anahitajika kufanya maamuzi kuendelea kuvuruga uchumi wa nchi yake na kuendelea kuitenga Rasia kutokana na maamuzi mabaya ya utashi wa kuwa na himaya ya Sovieti, au anatambua Rasia haitegemei katika kukiuka mwingiliano wa kieneo na uhuru wa nchi nyingine. Rais Obama alielezea juhudi zake za kusukuma kupitishwa kwa makubaliano makubwa ya biashara na washirika kote katika Pacific na Atlantic na alitoa wito kwa Ulaya kusaidia kutatua tatizo la deni la Ugiriki. Mkutano wa jana ulijumuisha kikao juu ya ugaidi, suala ambalo linaleta wasiwasi mkubwa kwa mataifa ya G7. Baadhi ya mataifa hayo yanashiriki katika mashambulizi ya anga yanayoongozwa na Marekani kwa wanamgambo wa Islamic State. Rais Obama alikutana na waziri mkuu wa Iraq Haider Al abadi ambaye alisema kuanguka karibuni kwa mji wa Ramadi ilikuwa ni pigo kwa majeshi ya Iraq. Viongozi hao wawili walizungumza kuhusu mkakati dhidi ya Islamic State. Bwana Obama alisema kwamba Marekani inahitajika kuharakisha mafunzo kwa majeshi ya Iraq. Amesema majeshi ya Iraq yanahitaji kuzidisha juhudi za uandikishaji na kuwafikia Wasuni ili kuwashinda wanamgambo wa Islamic State. Bara la Afrika lilikuwa na mchango mkuu katika mkutano huo. Rais wa Nigeria Muhammad Buhari alikaribishwa kuzungumzia kuhusu juhudi za serikali yake dhidi ya kundi la Boko Haram, na rais wa Liberia Ellen Johnson Sirleaf pia alijiunga katika kujadili mafunzo aliyopata katika mlipuko wa karibuni wa Ebola huko Afrika Magharibi. Viongozi wa G7 wana nia ya dhati kuzuia milipuko ijayo kwa kutoa misaada kwa nchi sitini ikiwemo zile za Afrika Magharibi. Endelea kusafiri na VOA Express ikitangaza kutoka jiji kuu la Marekani, hapa Washington DC. Tukiendelea na ripoti zaidi katika VOA Express ni kwamba uongozi mpya wa kijeshi huko Beni, eneo la Kivu Kaskazini, unaomba ushirikiano wa raia kwa kukomesha mauaji ya kinyama yanayoendelea eneo hilo. Hayo yamesemwa na Jenerali Mbangu ambaye anaongoza operesheni hiyo kukabiliana na waasi wa ADF wanaoshukiwa kuhusika na mauaji ya raia. Mwandishi wetu Auster Malivika ana ripoti zaidi. Akizungumza na idhaa hii katika muji wa Beni, Jenerali Bangu ambaye ni kamanda mpya wa jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, akiwa ametajwa kupambana na waasi wa ADF, ameomba raia katika maeneo ya Beni kushirikiana na jeshi lake ili wafanikiwe kuwafyaka waasi hao wa, wa ADF wanaoshukiwa kuendesha vitendo vya muuaji kwa mapanga pamoja na shoka. Tumekuja kwa kutumika kazi, na hiyo kazi inalomba wao tusaidie, tukue pamoja, tujue mtu gani mwenyewe anajulikana kwa hiyo sehemu, na nani ajulikane. Ule mwenyewe mnamuona hamjue, tafadhali muite mtu yeyote mnaona mwenyewe kwa pembeni, akiwa la polisi, akiwa ane, akiwa wa jeshi, mumpatie habari ya, ya kusema huyu mtu tumemuona, atumjue hiyo sehemu. Adui mwenyewe anatuletea hiyo tatizo kwa eneo yetu, hatafute kwenda kupikana na jeshi, anatafuta ni mtu mwenyewe kubakia yeye peke fasi ko izole. Wanaweza wakawa wawili, watatu, wane, ndio wanawafuata kuwatenda ile vitendo kwa, lakini aweze akafuata fasi kwenye kikundi kinapatikana, na hawaze kutenda kile kitendo. Ndio maana tunasema collaboration katika sisi na population, ikishaendelea vizuri, alafu kazi itafanyika. Kuhusiana na suala hilo nimezungumza na watu mbalimbali mbali. Tembo Kalimuli ni mkaaji wa Beni kutoka chama cha upinzani. Walikuwa wakizarau tu, hawafuatilia adui ili wapate kumumaliza na wakomeshe mauaji haya na hivi vita visio na maana. Tukivumbua tena kama vikosi vilivyokuwa hapa kuliko kuambatana na raia kufukuza adui mara na mara wakikuwa wakijitolea kwa biashara ya kawa, kwa biashara ya mbao, kwa biashara ya kokoa. Tukaona kama wao si majeshi wanaohusika na usalama ya inji na ya wananji wao, walikuwa wafanyabiashara. Tunaomba sasa kwa jemadari huyu mupya anakuja huyu kamanda mpya apate kujitolea kwa ajili ya kulinda mipaka na usalama ndani ya inji yetu Kongo, na kulinda usalama wa mkongomani na vitu vyake. Naye Jerme Kasambo ni mwendeshaji pikipiki katika muji wa Beni ambaye alisema, kwani sisi waendeshaji pikipiki tunakufa sana kwa hii muji wa Beni sana tena sana, na tuko tayari tutamuunga mkono ili tupashe tukutumike naye tukuwe naye pamoja. Na ikiwa sasa yeye atashindwa, kitu gani ambayo mnaweza mkafanya? Hapana, tunajua kabisa ye hawezi akashindwa. Mungu uko pamoja nasi nako pamoja naye, hawezi akashindwa. Kuhusiana na swala hilo, hata hivyo, meya kwa muda katika muji wa Beni yeye ameniomba tu sisi population tumupe vaformasio kusudi apike vale maadui bakwe ndani ya vile venyikwa kando kando ya vile population tujiunge kusudi apate by formation. Ifahamike kwamba mashirika ya kiraia katika mji wa Beni pamoja na akina mama waliomba Rais Joseph Kabila kubadili askari jeshi wanaopatikana katika maeneo hayo hasa sana viongozi wa kijeshi, wakisema kwamba wamekuwa ka... wamekuwa na uzembe kulinda raia hao ambao wamekuwa wakiuliwa kila mara. Oseli Malivika, Sauti ya Amerika, Goma. Na msikilizaji unaendelea kusikiliza VOA Express kutoka hapa Washington DC, tunaelekea wapi sasa? Moja kwa moja tupate burudani ya kibao cha muziki, ambapo kama unavyojua mkamiti, tulitembelewa hapa jana na Ali Kiba na Abdul Kiba, ndugu hawa wawili, mm -hmm, na wanakuja na kibao kizuri sana hicho, kinachotamba kinaitwa Kidela, ambapo wote wameimba kwa pamoja, sana sana pamojaaa <mulia> Ni mambo ya kidela hayo kutoka na, mambo mazito kabisa ya kidela kutoka kwa Ali Kiba na Abdul Kiba, wanaitwa Kiba Square hao au kama ulivyosikia. Basi jana tulikuwa nao hapa studio za VOA Swahili, na wakae tayari kuwasikiliza kwenye mahojano yetu jioni ya kesho kwenye vijana. Haya basi, kwa sasa tunazidi kusafiri na VOA Express, ambapo tunamwangalia Musa Bakari wa Kisauni Mombasa, mfanya biashara ya maji katika kipengele cha kama huna kazi Ee, mimi ni mkazi wa eneo la Kisauni Mombasa. Biashara yangu kubwa sana kwa kipindi hichi hapa. Nimeifanya kama kwa miaka saba hivi. Lakini katika kuweza kuianza nilianza kwa mtaji mdogo tu wa shilingi mia saba za Kenya, nikiweza kama kujihusisha na uchuuzaji wa maji katika mitaa tofauti tofauti hapa katika eneo bunge hili like, la Kisauni Mombasa. Lakini pia niliweza kujitahidi kuangalia kwamba mtaji wangu wa shilingi mia saba nikajaribu kuangalia vitu hususan ambayo nataka nianze navyo. Nikaanza na kutafuta mitungi mikubwa ya lita ishirini nikawa pia natenga shilingi hamsini kila siku kwa kuweza kujisaidia mimi kuweza kukodisha rukwama ama mkokoteni wa kuweza kunisaidia kusafirishia maji katika kila, kila, kila katika kila eneo la utaka kujua kwamba yale maji yatafika. Alafu nikawa najitahidi pia kujaribu kuangalia kwamba nitastahimili vipi kuweza kula kupata nguvu za kuweza kusukuma yale bile mitungi ya maji kufikia katika maeneo ma, yanayotaikiwa, kwa sababu hii kazi ni kazi ambayo nataka uwe na mtaji wa kueleweka na pia na nguvu, kwa kuwa unatakiwa utenge sehemu pesa za kula na kufanya vitu kama hivyo. Shukuru sana, mimi Msabaa nimeweza kujitahidi, nikasoma nika kidogo kiwango cha tuseme mpaka form four, lakini pia sasa iliweza kunisaidia kwamba nilijiwekea mikakati na ratiba, nilikuwa naiandika mahali kama mtu aliyeenda shuleni, maanake inakuwa vizuri sana kama ile formal education uko na nayo. Sasa mimi niliweza kufanikisha mradi wangu wa kuuza maji, kwa kuwa nilikuwa nimejipanga nakuwa na, na, na ratiba yangu pale, nimeandika kwamba nataka nitimize ni, ni, ni, hiki baada ya siku, baada ya wiki. Nakuwa pia nawekeza hela, naingia pale benki, najaribu kutupia vitu viwili vitatu kama nakuwa napata kwa wiki, nawekeza pale. Alafu pia nakuwa na malengo ya kusaidia wadogo zangu ambao wanajitahidi kuweka mambo yao saa kwa kuwa nadarima niangalie kwamba labda niwatumie hela kidogo kule Tanga, ama nizunguke zunguke huko hukunifanikisha mawili matatu, ambayo anakuwa naendelea katika katika mazingira ambayo niliyoko. Kitu chengine ambazo naenda kunisaidia ni kwamba nataka kuwa zaidi ya jana, kama nilivyofanya jana nikiuza ni kama mitungi minne. Leo nataka nijitahidi niuze mkokoteni mzima. Kama leo basi nimefikia kiwango cha kuuzia mkokoteni mzima, kesho nataka niuze mkokoteni mzima na nusu. Sasa naweka ile kiwe, ile ile target, ile shabaha nataka niifikie kila kukicha. Ndio baadhi ya mambo ambayo inifanya mimi kuweza kuhakikisha kwamba nafanikisha swala so zima ili la kuchuuza maji e. Na sasa ni teknolojia na Idi Ligongo, ambapo anagusia Google ikiwa katika harakati za kuanzisha app itakayoweza kugundua kiwango cha virutubisho vya mwili tunavyokula na pia mkutano wa vijana wa Afrika katika ubunifu wa kutengeneza software. Kampuni ya Google mwishoni mwa juma ilitangaza mpango wa kuanzisha apu mpya itakayojulikana kama IM2 Calories ambayo itakuwa inaangalia kiwango cha chakula ambacho kinaingia mwilini katika kipimo cha calories kwa mujibu wa mtandao wa CNN.com. Hapo hiyo itakuwa inategemea picha kutambua chakula na kujua aina ya chakula katika picha yako kwa kuzifanyia uchunguzi zile pixel za picha na itatambua kiwango cha calories utakachoweka mwilini mwako kwa kuangalia zile taarifa za umma zinazopatikana katika pakiti za vyakula juu ya virutubisho vya chakula husika. Hapo hiyo haikutengenezwa kuwa sahihi kwa asilimia mia moja ila inaelezwa itaboreshwa kadri watu wengi watakavyoitumia kama Tanabaisha mtafiti wa sayansi wa Google Kevin Murphy. Itaweza kujua tofauti ya vyakula na viburudisho kama chocolate na kadhalika. Katika habari nyingine za teknolojia, kampuni ya mambo ya teknolojia ya SAP imetangaza wiki ya warsha ya mafunzo kwa vijana kutoka nchi mbalimbali za Afrika walio katika umri wa miaka 8 mpaka 24, wakishiriki katika utaalamu wa software ambao wanatokea Afrika Kusini, Angola, Cameroon, Misri, Ivory Coast, Kenya, Morocco, Nigeria, Senegal, Togo na Tunisia. Wiki hiyo inatambulika kama Africa Code Week, imeandaliwa kwa ushirikiano wa kampuni ya simplon.com, kituo cha sayansi cha Cape Town, Afrika Kusini na Galway Education Center ikiwa na madhumuni ya kuwawezesha vijana, walimu na wazazi kwa kutumia software za lugha katika masuala ya programming ili kuwa Daraja la kuendeleza mambo ya teknolojia ambayo bado yako nyuma katika maeneo mengi ya Afrika. Wiki hiyo inakwenda sambamba na kuanza kwa mkutano wa kiuchumi kwa Afrika iliyopewa jina la kipindi kile na sasa katika kuboresha wakati ujao katika bara la Afrika. Basi hayo ndiyo mambo ya teknolojia hii leo. Ni wakati wa mambo ya leo yanaendelea huko Hollywood, na Mkamiti Kibayasi anatuambia ya mambo yanayotamba hii leo ya huko Hollywood, kega yale aliyofanya LeBron James. Haya, tueleze Mkamiti, nini kinaendelea huko. Asante ah, sana Sande. Basi mwana dada Rihanna ukipenda mwite Riri mwishoni wa wiki alihudhuria mechi ya mpira wa kikapu NBA ambapo shabiki wake mkubwa LeBron James wa Cleveland Cavaliers alikuwa uwanjani. Basi dada huyo alinunua siti za mbele za VIP, ili kuweza kumwona vyema LeBron akiwa uwanjani. Kwa mujibu wa CBS Sports, ni kwamba Rihanna Riri, mbali na kupendwa na mashabiki wa muziki pale anapokuwa jukwani, lakini pia alikuwa akifurahiwa na mashabiki wa mpira na katika viti hivyo vya VIP mwanamuziki huyo nyota hapa Marekani anayependwa na watu wa rika zote alikuwa amekaa na mmiliki wa timu ya Golden State Warriors, Joe Lacob. Inasemekana Riri alikuwa akimshabikia kwa sauti kubwa LeBron James na kupelekea kero kwa majirani zake aliokaa nao katika viti hivyo vya VIP, na hatimaye Lacob aliamua kuhama City yeye na mchumba wake na kutafuta eneo jingine la kukaa na kuweza kuangalia mpira kwa starehe. Naye Beyonce Queen B alionekana jana kwenye kituo cha televisheni cha ABC hapa Marekani, katika kipindi cha Good Morning America. Mashabiki wa muziki wa Beyonce walikuwa na shauku kubwa, wakidhani kwamba Queen B amejitokeza kuwapa ile kitu inaitwa Surprise Sunday, lakini kwa bahati mbaya nzuri haikuwa hivyo. <laughs> Haya, basi, mashabiki wakijua watamsikia pengine mwanamuziki huyo ambaye ni mke wa Jay-Z ana ujauzito au anatoa kibao kipya hivi karibuni, au anafanya ziara katika majimbo fulani kwa kipindi hiki cha jua kali, yani summer time, mambo yalikuwa tofauti pale Beyonce Queen B alipoanza kuzungumzia masuala ya makulaji na faida za kula mlo bora. Kwa mujibu wa mtandao ya yahoo.com, ni kwamba Beyonce alielezea namna alivyoanza kuwa anaangalia mlo wake na uzito wa mwili wake ukiendana na umbo lake tangu alipokuwa katika umri mdogo. Baadhi ya mashabiki wake walisikitishwa na kusema hiyo haiwahusu kwa sasa, kwani wangependelea kumwona kitokea kwenye kipindi hicho ambacho hurushwa majira ya asubuhi mno kuelezea mambo ya muziki badala ya wao kuamka mapema na kusubiri kitu cha kutakasa roho zao kwa mambo ya muziki. Basi ndio hayo niliyokuandalia kwa sasa. Ukitaka maswala mengi ya Hollywood, ungana nami Ijumaa katika Zulia Jekundu na VOI Swahili kupitia www.voiswahili.com au katika mtandao wetu wa Facebook. Tukutane huko Ijumaa. Haya basi, asante sana, sana Mkamiti Kibayasi. Na hivi sasa tunaangalia kwenye mitandao nini kinavuma. Tunakutana naye Harrison Kamau, tueleze anayovuma kwenye mitandao hii leo. Habari ya Jumanne. Wiki kwa hakika imeanza kwa kasi, huku mengi yakiendelea kujitokeza katika kila sekta ya maisha yanayotuzunguka. Mengi yanaendelea kuchapa vyombo vya habari na kusisimua mitandao ya kijamii, wengi wakieleza hisia na maoni tofauti. Hebu tuanzie nchini Kenya ambapo malumbano makali kutokana na vita dhidi ya ufisadi yanaendelea kuchukua mitazamo tofauti. Chama cha upinzani cha ODM sasa kinadai kuwa serikali inahujumu taasisi ambazo zimebuniwa kisheria kupambana na ufisadi. Mbunge wa Ruaraka Tom Kajwang anasema kuwa kuna njama ya wabunge wa Jubilii kushinikiza kuondolewa kwa kiongozi mkuu wa mashtaka ya umma Keriako Tobiko. Mbunge huyo wa ODM anadai kwenye gazeti la Daily Nation kuwa Bwana Tobiko ni mtu huru katika kutekeleza majukumu aliyopewa, lakini wanaogopa kushtakiwa kutokana na ufisadi, wanataka aondolewe. Mbunge mwenzake wa Suna Mashariki Junet Mohamed anasema kuwa kuna matarajio kutoka kwa baadhi ya wanasiasa ambao yasipotimizwa na tume ya kupambana na ufisadi nchini EACC na afisi ya mwendesha mashtaka, basi inakuwa kwamba taasisi hazifanyi kazi. Wengi wametoa ya maoni yao kwenye magazeti na mitandao ya kijamii wakieleza hisia zao. Juma Ato anasema chama cha ODM, tafadhali tupeni nafasi sasa, tuelezeni mambo yatakaotusaidia kimaendeleo. Mitrapa anasema kuwa inashangaza kuona ODM sasa wanamuunga mkono Tobiko, ila hali awali walikuwa wanapinga uteuzi wake. Unafiki mkubwa huu. it6 anasema kuwa angetaka kuelezwa kwa kina maana ya kazi ya ofisi ya kiongozi wa mashtaka. Kibutu anasema kuwa wanasiasa wamechukua maisha yetu na fikra zetu kiasi kuwa ni kana kwamba hakuna mwingine yeyote anayeweza kufikiria Kiserian anasema low, tuache siasa za propaganda. Ufisadi hauwezi kupambanwa nao kisiasa, ni kupitia tu taasisi zilizopo. Kabla ya kumaliza, ni ruhusu niliguzia swala la video iliyoonyeshwa kwenye mitandao ya maafisa wa usalama wakijaribu kuwakamata vijana weusi waliokuwa kwenye karamu katika jimbo la Texas hapa Marekani. Kanda hiyo inaonyesha askari wakiwatolea bunduki vijana hao na hata kumwangusha msichana aliyevaa mavazi ya kuogelea. Hatujui hasa kilichojiri, lakini tunachojua ni kuwa maoni mengi yametolewa kwenye mitandao, wengi wakisema kuwa ni utovu wa nidhamu kutoka kwa upande wa vijana hao, huku wengine wakisema lo, labda pengine ni ubaguzi wa rangi kutoka kwa maafisa hao weupe. Sijui yako ya maoni, lakini ndivyo mambo yanaa mitandaoni. Asante sana Harison. Basi msikilizaji, tunakushukuru kwa kutusikiliza alasiri ya leo, na usikose kusikiliza matangazo mengine ya idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika VOA hapo saa moja na nusu usiku wa leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha kukuletea matangazo ya VOA Express, msimamizi alikuwa Khadija Riami, mwelekezi Dwayne Collins, naitwa Mkamiti Kibayasi na mimi ni Sandey Shomari. Pamoja tunakuaga kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Tunakuambia alasiri njema hapo ulipo.