Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Karibu msikilizaji, katika matangazo yetu ya alfajiri yanayoanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Meri Mgawe na mimi ni Idi Ligongo nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumatano, Juni 10 mwaka 2015. Karibuni Katika matangazo ya Kumekucha Afrika hivi leo tunakuarifu kuwa benki kuu nchini Kenya yaongeza riba katika mikopo. Je, wachumi wanasemaje? Itakuwa ni jambo ambalo litadhuru wafanyabiashara na litazidi kupunguza uwekezaji wa mali? Katika habari nyingine, tunakuarifu kuwa waandishi wa habari wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo jana wameandamana katika mji wa Bukavu. Kulikoni? Na itafanyika kwamba mkoa wa Kivu ya kusini hasa Bukavu, waandishi wengi wamekuwa wakiuliwa na hata wengine kunyanyaswa na watu waliokuwa na silaha hey. Hivyo ni vidokezo vya habari zetu siku ya leo, lakini kwanza habari za dunia zikisomwa naye Ed Ligongo. Bunge la Libya linalotambulika kimataifa halijafurahishwa na mpango wa amani uliowasilishwa katika nchi hiyo iliyo katika mgogoro kama msemaji wake alivyoliambia shirika la habari la AFP na kuondoa furaha iliyoonyeshwa na mwakilishi wa Umoja wa Mataifa. Libya ilitumbukia katika ghasia mwaka elfu mbili na kumi na moja baada ya vikosi vilivyokuwa vinasaidiwa na NATO kumwangusha na kumuua kiongozi wa muda mrefu Muamar Gadafi na waasi hao kujitangazia ushindi nchini kote. Mazungumzo ya mpango huo ya mpango huo yalinusuru mazungumzo ya mpango huo yanalenga kulinusuru taifa hilo lenye utajiri wa mafuta la Afrika kaskazini ili kuliepusha kuwa taifa lililoshindikana kwa ghasia. Shirika la habari la AFP linaripoti kwamba maofisa wa juu wa jeshi kutoka Nigeria na nchi za jirani walikutana kupanga mipango ya kulimaliza kundi la Boko Haram baada ya wanamgambo hao kushambulia kijiji cha Mbali kilichopo kaskazini mashariki mwa Nigeria na kuua watu kumi na watano. Mkutano wa maafisa hao kutoka Nigeria, Chad, Niger na Cameroon, pamoja na viongozi wa juu wa jeshi kutoka Benin, umekuja kabla ya mazungumzo baina ya viongozi wa nchi na serikali unaotarajiwa kufanyika siku ya Alhamisi. Rais wa Benin Boni Yayi akiwa Paris, Ufaransa, ameahidi mkutano wa Alhamisi utaleta mwafaka katika mapambano dhidi ya Islamic State, ambapo katika miaka yake sita ya mashambulizi kundi hilo limeshaua watu karibu 15,000. Wakati huo huo, jeshi la Nigeria limehamisha makao makuu ya kikosi chake kwenda kaskazini mashariki mwa mji wa Maiduguri, eneo linalofahamika ni makazi ya kundi la wanamgambo wa Boko Haram. Chris Stein anaripoti kutoka Dakar katika taarifa inayosomwa na Mary Mgawe. Ilikuwa ni tangazo kubwa la kwanza kutoka kwa Rais Muhammadu Buhari kuhusu kundi hilo lenye msimamo mkali wa kidini ambalo limedhoofisha eneo la kaskazini mashariki mwa nchi katika kampeni zake za miaka sita kutaka kuweka msimamo mkali wa sheria ijulikanayo kama sharia. Katika hotuba yake ya kuapishwa mwezi uliopita, alitangaza kwamba kikosi cha jeshi la Nigeria kitahamishiwa kutoka mji mkuu Abuja kwenda Maiduguri, mji ambako Boko Haram ilianza operesheni zake, na pia limejaribu mara kadhaa kutaka kuudhibiti. Bwana Buhari alitumia suala la Boko Haram katika kumshinda rais wa zamani Goodluck Jonathan, ambaye chini ya uongozi wake kundi hilo liliweza kuteka sehemu kubwa ya kaskazini mashariki. Ilikuwa ni miezi kadhaa kabla ya uchaguzi wa rais mwezi Machi, Nigeria iliposaidiwa vikosi vya jeshi kutoka nchi jirani na msaada kutoka nchi za kigeni, ndipo ilipoweza kurejesha udhibiti wa sehemu kubwa ya eneo hilo. Sasa akiwa na kikosi cha jeshi katika eneo hilo, bwana Buhari atakuwa na uwezo zaidi wa kusimamia matumizi ya fedha na mbinu zinazotumiwa na wanajeshi wake, alisema mwandishi wa habari wa kujitegemea na mchambuzi wa masuala ya usalama Al Kasimu Abdukadir. Rais Buhari na majenerali wake wana kazi kubwa. Tangu kuapishwa kwake Mei 29, kundi hilo limefanya mashambulizi kadhaa ikiwemo kujitoa muhanga kwa kutumia mabomu na kushambulia kwa roketi katika mji wa Maiduguri. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington. Muungano wa waasi wa Siria wenye msimamo wakati Jumanne uliteka kambi muhimu ya jeshi kutoka kwa vikos, kutoka kwa vikosi vya serikali Muungano huo unaojulikana kama Southern Front ulichukua kambi inayojulikana kama brigedi ya 52 baada ya siku moja ya kila msemaji wao alichokita mapigano makali yaliyokuwa mafupi na haraka. Kundi la uangalizi wa haki za binadamu nchini Siria la Uingereza limesema wanajeshi ishirini wa serikali na waasi kumi na wanne walikufa katika mapigano. Kambi hiyo ipo katika barabara kuu inayotoka Damascus kuelekea mpaka wa Jordan katika jimbo la Daraa. Na Eritrea imepuuzia ripoti ya Umoja wa Mataifa ambayo inaishitumu nchi hiyo kwa matukio mfululizo ya uvunjwaji wa haki za binadamu ulioenea kwa kiwango kikubwa. Katika taarifa ya jana Jumanne ya wizara ya mambo ya nje ya Eritrea imeeleza kwamba ripoti ya Umoja wa Mataifa haina ukweli wowote na vigezo. Inaeleza kwamba shutuma hizo ni mwendelezo wa kampeni ya kisiasa inayodidimiza maendeleo ya Eritrea katika siasa, uchumi na jamii, ikijumuisha eneo la haki za binadamu. Makundi kama Human Rights Watch yamekuwa yakishutumu serikali ya Eritrea kwa kukandamiza watu wake <mucho> Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka Washington DC. Kwa mara ya kwanza katika kipindi cha miaka mitatu na nusu, benki kuu ya Kenya imetangaza kuongeza kiwango cha riba cha kukopesha kwa asilimia moja na nusu kufikia asilimia kumi ili kuweza kukabiliana na kuongezeka kwa ugali wa maisha. Wafanya biashara na wachambuzi wa kiuchumi wanasema uamuzi huo utaumiza zaidi uchumi unaodorora wa Kenya. Abdu Shakur Abudi amezungumza na James Meru mwenyekiti wa kongamano la wafanya biashara Mombasa na kumuuliza kwanza maoni yake juu ya kuongezwa kwa kiwango hicho. Kusema kweli, kama unavyojua, hali ya uchumi na ufanyi utekelezaji wa biashara katika nchi yetu umezorota, na tumekuwa na tukitafuta mipango na, na mikakati ambayo itatuwezesha kujaribu kupindua hii hali ya ufanyi biashara hii kwa maoni yangu, kama mwenyekiti ninaonelea, ni kwamba serikali ina jukumu pia la kuchangia katika hili jambo, kwa sababu rasilimali ya nchi yetu inategemea ufanyi biashara. Kwa hivyo wanapokaa hapo na kuangalia riba ikiongezeka, ila hali hali ya uchumi pia imezorota, itakuwa ni jambo ambalo litadhuru wafanyi wafanyabiashara na litazidi kupunguza uwekezaji wa mali na hasa vile tunavyojaribu kuleta wawekezaji wa mali rasilimali kutoka nchi mbalimbali. Wakipata hapa riba iko katika hali hiyo ya juu huenda wakakimbia wakatafuta ambapo mahali wanaweza kapata interest ya chini kidogo. Unafikiri kuongeza riba asilimia moja inaathiri vipi biashara? Inaathiri kwa, kwa ukubwa sana, kwa sababu hiyo ndiyo njia moja ambayo serikali ingelijaribu ku, kukinga wale ambao wanajaribu kuendelea na kufanya biashara hata katika hali hii ya kuwa na taharuki ya ya Al-Shabab. Lakini sasa serikali ikiangalia upande mwingine, alafu uwache benki iendelee. Benki kuu ikiongeza asilimia moja, hiyo itakuwa na mwinuko katika commercial banks. kwa sababu hao nao wataongeza kama asilimia tatu ama nne. Ili sasa, ukiangalia kukopa, utapata nchi zingine za ng'ambo kama huko Marekani, kama huko Australia, nimetoka juzi, wanakopesha kwa asilimia mbili nukta tano lakini sisi tunaongeza, na unapata mabenki badala ya kufanya kazi ya kukopesha pesa wapate mm -hmm. E, riba kidogo kidogo, wanataka kukopesha pesa alafu wapate riba ya hali ya juu. Hii ni kwamba unapata katika hali hii ya uchumi utapata, kuna benki zinaunda pesa mamilioni kwa sababu ya riba peke yake. Sasa unafikiri kwa nini benki kuu imeamua kitu kama hicho, wakati inafahamu kwamba uchumi uko katika hali mgumu? Mimi nafikiria ni kwa sababu kulikuwa na hali ambayo hakukuwa na gavana, na hiyo interest imekuwa ni li kitu ambacho labda hakijafikiriwa kwa sasa vizuri, na labda hawakuangalia kwa kijumla jinsi itakavyoathiri wa wafanyabiashara. Kumeingia gavana ambaye hata sidhani ameshaapishwa, ndio ame, amechaguliwa tu juzijuzi, kwa hivyo sijui huo uamuzi ni posa hata unaona. Mimi kama mwenyekiti sijapata hiyo habari kamilifu. Hiyo ni jambo ambalo linatakikana kwanza lizungumziwe, ili watu wajadiliane, ili tuweze kusema kwa nini iongezwe. Kama wakitupatia sababu ambazo zinazidi zile ambazo tunasema isiongezwe, basi tunasikizana. Lakini wakisema ongeze, itazidi kudhuru uchumi kwa sababu sasa hata wa, wale wawekezaji wa, wa hapa nyumbani local investors watakuwa na, na wakati mgumu kuendelea kulipa hiyo riba ya juu. Ni James Mureu, mwenyekiti wa kongamano la wafanyabiashara Mombasa, akizungumza na Sauti ya Amerika. Na sasa tunaendelea na habari za dunia. Mashambulizi ya mfululizo kutoka kwa magaidi yaliua watu ishirini jana Jumanne, nje na ndani ya mji mkuu wa Iraq Baghdad, ambapo upo katika vitisho kutoka kwa wanamgambo wa Islamic State. Shambulio baya zaidi lilitokea wakati gari lililokuwa na mabomu kulipuka pembeni ya kituo cha mabasi katika mtaa wa Palestina, mahala penye maduka mengi na migahawa. Mashambulizi mengine yalilenga doria ya jeshi na soko. Mpaka sasa hakuna aliyedai kuhusika na matukio hayo, lakini kundi la Islamic State limekuwa likifanya mashambulizi kama hayo katika mji mkuu wa Iraq. Polisi wa jimbo la New York wameendelea kuwasaka wafungwa wawili waliokuwa gerezani kwa hatia za mauaji baada ya kutoka gerezani na ambapo walionekana wakitembea kando kando ya barabara moja katika usiku uliokuwa na mvua kubwa. Darzeni ya polisi wakiwa na silaha kali waliwasaka katika mashamba na maeneo ya karibu na mji wa Willsboro wakijaribu kumkamata David Swet mwenye umri wa miaka 34 na Richard Matt mwenye umri wa miaka 48. Maafisa wanasema wanaamini watu hao wawili walitembea kwa miguu pale walipotoroka wiki iliyopita katika gereza lenye ulinzi mkali lililopo karibu na mpaka wa Canada. Na spika wa zamani wa bunge la Marekani kutoka chama cha Republican Dennis Hastert amekana mashitaka katika mahakama kuu ya Marekani kwa makosa ya uvunjifu wa taratibu za kibenki na kudanganya idara ya upelelezi ya makosa ya jinai ya jina FBI. Hastert mwenye umri wa miaka sabini na mitatu ambaye aliwahi kuwa kwenye nafasi ya pili katika urithi wa urais alitakiwa kuwasilisha pasi yake ya kusafiria na kurudisha silaha yeyote ya moto aliyokuwa nayo nyumbani kwake. Mwakilishi huyo wa zamani wa jimbo la Illinois anatuhumiwa kwa kutoa mamia ya maelfu ya dola kutoka katika akaunti yake ya benki kwa kile taarifa za vyombo vya habari zinazoeleza ni za kuyazima tu ni ya kuzima tuhuma za kuwadhalilisha watu kijinsia. Waandishi wa habari kutoka Kivu Kusini katika eneo la Bukavu huko DRC jana jioni waliandamana ili kuonyesha na kupinga vitisho dhidi yao kutokana na ripoti wanazozitoa kila siku. Muda mfupi uliopita nimezungumza na mwandishi wetu Austeri Malivika, naye anaanza kwa kusema. Kwa kweli kweli ni kwamba uh, waandishi wao wa habari wameandamana katika mji ya Bukavu, mkoa Kivu ya Kusini, ikiwa ni mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, na hii kufuatia vitisho vinavyoelekea yao na watu ambao wana silaha, na wengine wakiwaitisha kwenye simu, na wakiamua moja kwa moja kuandamana kwamba viongozi wa serikali walinda usalama wao na itafanyika kwamba mkuu wa Kivu ya Kusini, hasa bukavu, waandishi wengi wamekuwa wakiuliwa na hata wengine kunyanyaswa na watu wenye kuwa na silaha. Alafu ni kwamba waandishi wa habari walisema kwamba wamechoka na vitisho hivyo. Ni kwamba siku ilizopita kuna muungano wa waandishi wa habari katika mikoa m... m... Kivu ya Kusini, ambao ulipata vitisho kwa watu wasiojulikana kusema kwamba kuna waandishi wa habari wa watauliwa na vile maeneo ya Uvila kwenye mpaka wa Buruni, ndio imepelekea muungano wa waandishi wa habari kuitisha maandamano siku ya Jumane. Lakini Marivika, labda pengine mtu anaweza kujiuliza kwa nini sasa, kwa nini waandishi wa habari wameanza kutishiwa hivi sasa? Nafahamu kama ulivyosema hapo awali, kweli kuna matukio konyo... ya mauaji yaliwahi kutokea katika eneo hilo la Bukavu. Ni kwamba hivi inaelekea kwenye uchaguzi na mkuu wa Kivu ya kusini na mji wa Bukavu, ni kwamba ndiko kiongozi wa upinzani alipozaliwa katika manani kwamba kuna taarifa nyingi zilikuwa zinahusu ziara yake, na ni suala ambalo pengine halikufurahisha viongozi ambao wako madarakani, naina ta kuwa tatizo kubwa ambalo liko sehemu hiyo. Vile vilevile waandishi wa habari katika maeneo hayo ya Bukavu huwa wanasema wazi vitendo vinavyokera wanainji pamoja na na taasisi mbalimbali. Alafu huwa mara nyingi waandishi wa habari wapata matatizo katika mazingira hayo, kuchukua kwamba siku hizi, wakati ambapo uchaguzi unakaribia jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, ni kwamba kumekuwa na vyombo vya dola ama viongozi fulani ambao hawataki leo ama kuonesha makosa waliyapenda. Kuna hili suala la Malivika la ukiukwaji wa haki za binadam. Ilisemekana hapo awali kwamba waandishi wa habari wa eneo la Kivu Kusini walikuwa mstari wa mbele sana katika kukosoa kuhusu swala hili. Unadhani inaweza pia ikawa imechangia wao kupatiwa vitisho? Ndio, ni miongoni mwa hiyo, kwa sababu kuna semeka udemokrasia, lakini ukiangalia kwa ukweli demokrasia haupo. Ukikosoa vikali hasa sana viongozi wa serikali huwa jioni napata watu welikuwa na si, si silaha wanafika wanasiatia risasi so, kwenye makazi yako ama kupata vitisho kwa njia ya simu. Ni mwandishi wetu Austeri Malivika akizungumza nasi kutoka DRC. Na viongozi wa mataifa ya bara ya Afrika wanaokusanyika kwenye mkutano wa Umoja wa Afrika mjini Johannesburg watajadili mizozo huko Burundi, Sudan Kusini na Mali na vilevile vile Nigeria na mataifa mengine Wachambuzi wanasema umoja huo umepiga hatua katika kukabiliana na mizozo lakini bado unahitaji kufanya zaidi. Mwandishi wa VOA Anita Powell ametuandalia ripoti ifuatayo inayosomwa na Aida Isa. Kuwawezesha wanawake, ndio kile baadhi ya mabango yanavyosema nje ya mkutano wa Umoja wa Afrika unaofanyika mjini Johannesburg wiki hii. Lakini kama ilivyo kawaida, mizozo yote ya kisiasa na kiraia ndio masuala yanayotarajiwa kutanda pale viongozi wa kiafrika watakapokutana kwa mkutano unaofanyika mara mbili kila mwaka. Wachambuzi kutoka taasisi ya masomo ya usalama walikusanyika Johannesburg jana, huku maafisa wa Umoja wa Afrika wakikutana kwa faraha kando na hapo. Mchambuzi Liesl Vordran anasema mazungumzo juu ya mizozo inayoendelea na mvutano wa kisiasa iliyokwama ndio huenda ikatawala shughuli hiyo. Um, The wengi wenu mmeshawahi kuhudhuria mikutano ya umoja wa Afrika, mada mara nyingi hugubikwa na masuala tete zaidi kama vile amani na usalama. Mwaka huu mazungumzo yatajumuisha mizozo huko Burundi, wakati rais wa muda mrefu nchini humo anapojaribu kupata muhula watatu kama kiongozi wa taifa hilo. Kadhalika, mizozo ya kisiasa na kikabila katika taifa jipya la Sudan Kusini na kitisho kinachoendelea cha waasi wa Boko Haramu huko nchini Nigeria. Vilevile vile kuna mizozo ya zamani huko Somalia ambayo bado haijakuwa na serikali thabiti kwa zaidi ya miongo miwili. Mashariki mwa Kongo nako kumekumbwa na mizozo mibaya tangu miaka elfu moja mia tisa tisini na hali inayoendelea kuzorota huko Libya tangu kuongolewa kwa kiongozi wa taifa hilo Muhammad Gaddafi. Wachambuzi wanasema katika miaka ya karibuni, baraza la amani na usalama la Umoja wa Afrika limegeuka na kuwa baraza lenye nguvu zaidi na inashughulikia kwa haraka zaidi mizozo, lakini mchambuzi David Zenamu anasema viongozi wa Afrika hawashughuliki kwa kasi ya kutosha. Mzozo mpya unaoibuka kwenye bara la Afrika nalo ni viongozi wa muda mrefu wanaojaribu kubadili katiba zao ili kuwawezesha kuendelea kubakia madarakani. Anasema mwenendo huu utapelekea kuwepo mizozo zaidi katika siku za usoni. Hata hivyo Bwana Zenanu anasema hali imeboreka tangu pale OAU ilipoanzishwa mwaka 1963. Anasema mwaka huu pekee wameshuhudia katika nchi kama vile Nigeria na Lesoto kukabidhiana madaraka kwa njia ya amani. Viongozi wa bara Afrika wataanza mikutano yao hapo Jumamosi. Mikutano hiyo itaongozwa na mwenyekiti wa sasa wa Umoja wa Afrika, Rais wa Zimbabwe Robert Mugabe, ambaye naye pia amekuwa madarakani kwa miongo mitatu. Rais wa Burundi Pierre Nkurunziza hatarajiwi kuhudhuria mkutano huo, kwani mara ya mwisho alipoondoka taifa lake hapo mwezi Mei, jenerali mmoja mkuu wa kijeshi alijaribu kumpindua. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika sasa inakuletea Kwa la vijana. Leo katika jukwaa la vijana tuna waimbaji maarufu wa muziki wa bongo fleva Ali Kiba na mdogo wake Abdul Kiba waliotembelea idhaa ya Kiswahili ya VOA, na kwanza Ali Kiba anaeleza jinsi anavyoshirikiana na mdogo wake katika kufanya muziki wake. mimi ndo na meneja Kiba kwanza, alafu kitu kingine um, unajua kuna ile design ya ku, ku, kupata experience ya perform katika stage nilianza nayo wakati niko naye Afrika kule Tanzania, tukazunguka mikoa yote. Lakini sasa hivi uh, nikaamua nijinae sasa katika safari zangu, kama mara mwisho ilikuwa UK. Nilikwenda katika hiyo tour, tukafanya fanya, fanya pale kidogo, akapata nayo experience kidogo. Na huku tena sasa hivi tumekuja tumefanya show Washington, Washington of course <laughs> sorry, Dallas ndio inakufuata, Dallas ndio inafuata, so yeah. Uh, kidogo anapata experience na anajua uh, uh, yeah, uh, kabisa mm. yeah, kwa sababu crowd zinatofautiana hujua eh, watu wana respond vipi yani katika stage Afrika na hapa ni tofauti kabisa mm. kwa hiyo yeah. Sasa umegusa kitu kimoja muhimu sana kwamba stage Afrika na unapokuja nje ya Afrika ni tofauti sana. Kwa wale ambao hawafahamu wanafikia kiwa Tanzania pale da, da live panaitwa Mbagala mm. ni, ni sawa na akija DC. Hebu aeleze kidogo, watu tofauti na we, ni mzoefu inakuwaje? Unajua siwezi kusema kwamba kuna makosa ndani yake lakini hali tu, the way live of Tanzania, kuna kama aibu fulani hivi. Unajua, tuna tabia fulani kama unapenda kitu lakini unataka kujionyesha you know? Na wengine wanakuwa wanakwenda katika labda concerts hivi zinafanyika, lakini hawajijui kama wamekwenda kwenye concert, ku party, kupenda ku party na tiki, kufurahi. Unajua. mm -hmm. mm -hmm. okay. Yani u party ada a natu kweli lakini, huko watu kweli wanaparty, huko watu kweli wana enjoy <laughs> you know? Lakini sijui ni kwa sababu labda you know, nsielewi ni kitu gani wakati hapo, lakini kiukweli, huku watu wakiamua kunjoy unaenjoy, yeah, wanaenjoy. Nadhani labda kwasababu wanapata muda mchache wa kuenjoy. Labda maybe, sawa kabisa. Sasa nimgeukii Abdul Kiba ambaye ameingia huku kwa mara ya kwanza Washington DC kuja kufanya vitu vyake hapa Marekani. Abdul Kiba, hebu tuambie, umejionea, yap, tupo uzoefu wako, mambo uliona uvukuji hapa Marekani kufanya kazi yako. Nimejionea mengi na kiukweli, nimependa sana mapokezi, wametuonyesha ni jinsi gani wako pamoja na sisi, so nimefurahi sana na vilevile, naendelea kufurahi kuona wanaendelea kutusupote na unajua Abdul Kiba, watu wengi wengine wanakuona kwa mara ya kwanza, wanajiuliza huyu Abdul katoka wapi, ni nani, vitu vyake vipi, miaka yote alikuwa wapi? Kikweli mi mziki rasmi nimeanza elfu mbili na sita. Najua mziki bana, auwezi ukakurupuka tu then ukatoka. Mm -hmm. So nimepitia naweza kupitia kwenye mziki na mengi aliweza kunifunza Ali na nimeujua ugumu wa mziki, ila rasmi nilikuja kuhiti elfu mbili na kumi kipindi Ali yuko kwenye project ya wanaete, ah, yupo huku ntheni, mi nika Tanzania, kule ndo nimetoka sasa. Yaani, ukimuulizia Abdukiba nazani kila mtu anamfahamu anaelewa shughuli yake, yeah. Yeah. Na wanaambiana kule. Hebu tusikilize basi kibao cha Ali Kiba ambacho kimetamba sana, kimetoka hivi karibuni. Mwana Ali Kiba msikilizaji, ndani ya studio za Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Nyumbani kipi kimekukimbiza? Ona babio mamio wote wanakulilia, mtoto pekee yako nyumbani. Kipi kimekukimbiza? Ona babio mamio wote wanakulilia ndani ya Dar es Salaam, ulikuja bure tena kimwana, kimwana ambao chake Alikiba mwana hicho. Msikilizaji, kama unavyoona kusikia, Alikiba ni mtu ambaye anafanya vitu vizito kwa kweli. Hebu Alikiba, tueleze kiba hichi cha mwana. Washabiki wako wengi wanajiuliza, huyu mwana ni nani au maana yake nini? hasofuko na imba wembo wa mwana <laughs> mwana ni mwanamke au mwanaume? ya yeah. Kwa vitu kama hivyo nilivyozungumzia hapo katika nyimbo, kwa mtu yote anaweza kumtokea jinsia ya kike au jinsia ya kiume. Ndio maana ukaona nimeita mwana. Unaweza kusema mwanamke na mwanaume. Sawa. Ni mtoto ambaye alikupo yuko katika mazingira ambayo hayuko free yani. Unajua kuna kipindi fulani age fulani unafika, unasikia unaweza kusijua, umeenda maklub, umeenda wapi, una enjoy nini na nini, unajua vitu kama hivyo, wewe unatamani, kama hauko free unakubana nyumbani labda. Sasa yule mtoto ambaye ni mwana Alitoroka, alivyotoroka akawa amedisapia yani huko mitaani, na amekaa huko huko yani ajerudi nyumbani, you know, mm -hmm. Sasa imefika kipindi amekutana na marafiki ambao wamembadilisha tabia. Alikuwa mtoto mzuri ambaye anasoma nini na nini, lakini sasa amekuwa wanamvutisha madawa. Imefika kipindi mara anakuwa anatoka anakwenda klabu, mara alikuwa tasa mlevi, amiazini mkuu, amelewa analewa kabisa analala mpaka nji ajielewi, na vitu kama hivyo. Sasa mimi nimechukua ile nafasi ya, you know? mm -hmm. Yeah, so na ya kumwambia kwamba baba yako na mamako wanakutaka sana wanakutamani na wanakupenda, kwa urudi nyumbani watafurahi sana. <mimu> Ni waimbaji maarufu wa Bongo Flava kutoka Tanzania, Ali Kiba na mdogo wake Abdul Kiba, wakizungumza na Sauti ya Amerika katika studio zetu. Ufuatao ni mukhtasari wa habari. Bunge la Libya linalotambulika kimataifa halijafurahishwa na mpango wa amani uliowasilishwa katika nchi hiyo iliyo katika mgogoro, kama msemaji wake alivyoliambia shirika la habari la AFP, na kuondoa furaha iliyoonyeshwa na mwakilishi wa Umoja wa Mataifa. Shirika la habari la AFP linaripoti kwamba maafisa wa juu wa jeshi kutoka Nigeria na nchi za jirani walikutana kupanga mipango ya kulimaliza kundi la Boko Haram baada ya wanamgambo hao kushambulia kijiji cha mbali kilichopo kaskazini mashariki mwa Nigeria na kuua watu kumi na watano. Mashambulizi ya mfululizo kutoka kwa magaidi yaliua watu ishirini jana Jumanne, nje na ndani ya mji mkuu wa Iraq, Baghdad ambapo upo katika vitisho kutoka kwa wanamgambo wa Islamic State. Muungano wa waasi wa Siria wenye msimamo wakati Jumanne uliteka kambi muhimu ya jeshi kutoka kwa vikosi vya serikali. Muungano huo unaojulikana kama Southern Front ulichukua kambi inayojulikana kama Brigedi ya 52 baada ya siku moja ya kile msemaji wao walichokita mapigano makali yaliyokuwa mafupi na ya haraka na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya wa leo mwelekezi alikuwa aida isa hapa studioni nimeshirikiana naye idi ligongo naitwa meri mgawe nawatakieni nyote asubuhi njema