kutoka studio 15 hii ni voa express ni saa kumi na nusu jioni jumatano juni tarehe kumi mwaka wa 2015 katika matangazo ya voa express biashara ya utalii ya shuka katika pwani ya kenya zile ndege ambazo moja kwa moja hadi mombasa ilikuwa zamani karibu 240 kwa wiki na hiyo e, namba imepungua mpaka imefika chini ya kumi. Kwa hivyo unakuta kwamba uh, kutoka miaka elfu mbili kumi na tatu kumi na nne na mpaka tunaingia elfu mbili kumi na tano unakuta kwamba tumepoteza karibu asilimia sitini. Ni mwenyekiti wa biashara ya utalii huko Mombasa. Hii ni VOA Express, jina langu ni Mkamiti Kibayasi na mimi ni Harrison Kamau. Na katika Hoja kwa Hoja, Wakenya wasemaji kuhusu malipo ya uzeeni kwa kiongozi wa upinzani Raila Odinga tuzo sio kitu ya kuja kupewa baadaye, anakuja kupewa tuzo akiwacha siasa aende nyumbani. A ni mwanakenya kama, lazima lazima ako na nguvu bado ya kuwa katika siasa. Kwa hivyo aendelee tu na siasa yake, lakini haki yake yapewe, kwa sababu sioni haki ya, ya kulima yeye. Basi yote hayo na mengine mengi utayasikia katika matangazo yetu ya VOA Express hivi leo, lakini kwanza ni habari za dunia na mwenzangu Mkamiti Kibayasi. Mlipowaji jibomu wa kujitoa mhanga amejilipua mwenyewe hivi leo nje ya hekalu la Karnak huko kusini mwa Misri katika shambulizi moja lililosababisha watu wanne kujeruhiwa. Maafisa wamesema shambulizi liliwahusisha watu wawili wengine ambao waliwawa na polisi na kwamba hakuna watalii waliojeruhiwa. Hekalu hilo lililopo katika mji wa Luxor ni sehemu ya jengo la UNESCO World Heritage kwenye kingo za mto Nile ambalo ni kivutio kikubwa cha utalii kwa wote wageni na watalii wa Misri. Hakuna aliyedai kuhusika. Rais Barack Obama ataamua mapema wiki hii juu ya mpango wa kupeleka mamia ya wakufunzi wa kijeshi kwenda Iraq, maafisa wa Marekani wamesema jana, wakati Pentagon ikiendelea na juhudi zake za kuboresha wanajeshi wa Iraq katika mapigano yao dhidi ya kundi la Islamic State. Kundi jipya la hadi wanajeshi mia tano wataungana na watoa wa mafunzo na washauri elfu tatu ambao bwana Obama, Obama aliidhinisha mwaka jana baada wanamgambo kukamata sehemu kubwa ya maeneo ya kaskazini na magharibi mwa Iraq katika mapambano ambayo imekuwa ni pigo kubwa kwa jeshi la Iraq. Mwenyekiti anayemaliza muda wake wa wakuu wa majeshi Marekani, Jenerali Martin Dempsey anajaribu kuihakikishia Israel kuendelea kupatiwa msaada wa kijeshi wa Marekani katika kukabiliana na ongezeko la tishio la usalama linaloletwa na Iran. Akiwa Jerusalem, Dempsey amesema Marekani itaisaidia Israel kuboresha ulinzi wake wa anga na makombora pamoja na usalama wa mtandao na majini. Gazeti la New York Times linasema maafisa wa Israel walimshinikiza yeye kuongeza msaada wa muda mrefu wa jeshi kwa Israel ili kujikinga na maadui wa kieneo. Hii ni VOA Express ikitangaza kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. FIFA inasema imeahirisha utaratibu wa kuwania kuandaa kombe la dunia mwaka 2026 kwa sababu ya kadhia ya rushwa inayowahusisha watendaji wakuu katika FIFA. Itakuwa haina maana kuanza taratibu hizo za kinyang'anyiro kwa wakati huu, katibu mkuu wa FIFA Jerome Valcke amesema leo huko Russia katika mkutano na waandishi wa habari. Mwenyekiti wa fainali za kombe la dunia mwaka 2026 alipangwa kuchaguliwa na wanachama wa FIFA wakati wa mkutano wa mwaka 17 huko Malaysia. Haijafahamika ni lini uamuzi huo utafanyika. Marekani Canada, Mexico na nchi za Ulaya wanatarajiwa kuwa miongoni mwa nchi zinazoweza kuwania kuwa mwenyeji wa fainali hizo. Rais wa Korea Kusini Park Ye ameahirisha ziara iliyopangwa wiki ijayo ya Marekani ili kukabiliana na mlipuko wa homa ya mapafu kutoka Mashariki ya Kati mars Ofisi ya rais ilisema b Park atapanga tena safari yake ya Washington ambako alitarajiwa kufanya mazungumzo na rais Barack Obama. Haijafahamika ni lini safari hiyo ita pangwa tena. Seoul hii leo imethibitisha vifo viwili zaidi kutokana na mlipuko wa MERS na kufikisha idadi ya vifo vya watu tisa. Kuna watu wengine kumi na watatu walioambukizwa ugonjwa huo na kuongeza idadi ya watu wanaofahamika kuugua ugonjwa kufikia mia moja na nane nchini humo. Kiongozi wa upinzani wa Myanmar Aung San Suu Kyi ameanza ziara ya China kuimarisha ushirikiano wa kidiplomasia ambao umekuwa ni mtihani, ikiwa ni matokeo ya mageuzi ya kidemokrasia nchini mwake. Chama cha kikomunisti cha China, mshirika mkuu wa utawala wa zamani wa kijeshi wa Myanmar, ni mwenyeji mtetezi wa demokrasia Myanmar, ya Myanmar ambaye anasafiri na ujumbe kutoka chama chake cha National League for Democracy NLD. Maafisa wa NLD wanatarajia Aung San Suu kukutana na viongozi wa juu wa China akiwemo Rais Xi Jinping na Waziri Mkuu Li Keqiang wakati wa ziara yake ya siku tano. Unaendelea kusikiliza VOA express kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Tukielekea nchini Kenya, ni kwamba kinara wa upinzani nchini humo Raila Odinga amesema hatakubali kushurutishwa na rais Uhuru Kenyatta kujiondoa kwenye siasa za taifa na chama chake cha ODM ili anufaike na malipo ya uzeeni kutokana na wadhifa wake wa zamani kama waziri mkuu. Rais Kenyatta amekataa kutia saini mswada wa bunge Wakuitaka serikali kulipa marupurupu ya kila mwezi kwa Raila Odinga na aliyekuwa zamani makamu wa rais Kalonzo Musyoka kwa sababu wangali wakishiriki kwenye siasa za kila siku baada badala ya kustafu kama watumishi wengine wa serikali. Mwaigi Konyo ana ripoti kamili kutoka Nairobi. Licha ya uamuzi wa bunge la taifa wa kuitaka serikali kutoa malipo ya uzeeni au pension ya kila mwezi kwa kinara wa chama cha ODM Raila Odinga kutokana na kazi aliyotekeleza alipokuwa waziri mkuu kwenye serikali iliyopita, Rais Uhuru Kenyatta amedinda kutia saini mswada huo wa sheria na kudai kwamba Raila Odinga hawezi kulipwa marupurupu yake ya kila mwezi kwa sababu angali akishiriki kikamilifu kwenye siasa za taifa na vilevile vile kwenye chama chake cha ODM. Uhuru Kenyatta anasema ni lazima Raila Odinga kustaafu kwenye siasa akiwa pamoja na aliyekuwa zamani makamu wa rais Bwana Kalonzo Musyoka, ndipo serikali kubali kuwalipa pension au malipo ya uzeeni. Raila Odinga anasema serikali yafaa kumlipa asilimia 80 ya mshahara wake wa zamani alipokuwa waziri mkuu. Vile vile alistahili kupewa magari, walinzi na wafanyakazi wa huduma za nyumbani. Raila Odinga: mimi kwanza, naona haya sana kuongea juu ya mambo ya marupurupu ya ustaafu, manake nilikuwa nafikiri hiyo ni kitu ya kawaida rupurupu. Uh, hulipo rupu kwa mtu kwa kustaafu kwa kazi ambayo walikuwa wanafanya, sio kwa kazi ambayo wanafanya wakati huo. Kwa mfano mimi nilikuwa uh, waziri mkuu wa taifa la Kenya ndugu yangu Kalonzo Musyoka alikuwa makamu wa rais. Vyo hizo mbili sasa hazimo tena. Maana yake, e, kiti cha waziri mkuu ilifutiliwa mbali kwa katiba, hata naibu sasa. E, tuko na m-makamu ma wa rais sasa, hakuna tuko na naibu. Hiyo ni kazi tuifanya, unapewa rupurupu -rupu ya kuwezesha wewe kumudu maisha wakati wewe huko hapo. Ndio sababu imewekwa ati unapewa asilimia themanini ya ile pesa walikuwa wanapata ukiwa kazini katika bunge. Hii kuna watu ambayo walikuwa watumishi wa umma wamestaafu, wako katika bunge, wanapata mshahara ya bunge na vilevile wanapata marupurupu yao. Kuna wengine isitoshe katika serikali ambayo walikuwa wamestaafu, wameajiriwa na serikali tena kama wataalam, yani consultant, wanapewa rupurupu rupu yao, wanalipwa na gratuiti vilevile wanalipwa kwa kufanya kazi kwa, kwa serikali. Juzi nilikuwa Tanzania, uh, nilikuja siku mbili iliyopita. Wakati huu kuna mambo ya kampeni kule Tanzania kwa ya urais, na nimewacha kama watu ishirini na nne tayari walikuwa wamechukua karatasi kuwania uchaguzi hio kwa, kwa tikiti ya CCM. Wawili wao walikuwa mawaziri wakuu zamani, moja na Lowassa, wengine naitwa eh, Fredik Sumai, wanapata rupurupu yao. Manake ni watu ambao wamestaafu, um, um, um, um, wakiona wako na security ya serikali, kila kitu wanapata, lakini bado wako active, wanawania tena viti ya urais. Manake sasa hapa, huwezi kufananisha mimi na Kibaki au na nyama, manake na Kibaki alikuwa ameshakuwa rais kwa vipindi viwili, alikuwa ni marufuku, sasa hawezi kusimama tena okay. Lakini hakuna kizuizi kama hicho kwa cheo ch ch cha waziri mkuu, kwa hivyo hakuna kitu yoyote ambayo inazuia mimi kubaki katika siasa kwa kiongozi ya chama, lakini jamaa wameamua kucheza siasa na haya, na mimi nasema mimi nitastaafu wakati wa Kenya wataona nimefaa kustaafu. Siwezi kulazimishwa na rupurupu kustaafu. kama mamlaka hiyo ni kama masharti, mimi nitaendelea na mimi sitatishwa sita, uh. Kinara wa upinzani nchini Kenya Raila Odinga akiongea kuhusu uamuzi wa serikali wa, wa kukataa kumlipa malipo yake ya uzeeni. Mwaikikonywa, VOA Express, Nairobi. unaendelea kusikiliza VUE express kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Na tukiwa nchini Kenya, ni kwamba biashara ya utalii katika pwani ya Kenya imeathirika pakubwa kutokana na mashambulizi ya mara kwa mara kutoka kwa kundi la al Shabab. Kulingana na maafisa wa utalii katika mji huo wa Mombasa, biashara hiyo imepungua kwa asilimia 60, tangu mwaka wa 2013, na kuathiri biashara ya uwekezaji katika eneo la pwani. Anasema Muhamed Helsi, mwenyekiti wa chama cha biashara Mombasa, akizungumza na mwenzangu Abdishakur Abud. Ukiangalia kwamba nchi jirani kama Tanzania ama Uganda hawajapata matatizo kama Kenya ilivyopata, lakini ikiwa jirani, ikiwa mwenzako ana shida, kwa mfano sisi tumepata mashambulizi mara kadha wa kadha, unakuta kwamba pia Tanzania sasa wanaweza kupata hiyo shida pia, kwa sababu wageni wengi kutoka ambao wanasafiri kwenda Tanzania huwa wanatua katika uwanja wa Jomo Kenyatta yake alafu naweza kwenda Arusha, wao waende A Serengeti na Manyara na kadhalika, lakini unakuta kwamba kwa sababu tukiangalia vyombo vya habari za nchi za kigeni, unakuta Kenya mara kwa mara tumeonekana kwamba tumeshambuliwa, watu wameuawa. Kwa hivyo unakuta kwamba watu wanaweza kuhofia, na kazi ya utalii ni kitu ambayo imesaidia sana Kenya, imesaidia pia Tanzania kuweza kuupande wa uchumi ku.... Kwa hivyo ikiwa utalii haitaendelewa kwa uzuri, utakuta kwamba Uh, zingine pia zinaweza kuliawa sasa, isipokuwa kwa pia ukiangalia kwa, kwa, kama mbili iliyopita mambo imetulia kidogo, lakini hatujui ni mpaka nini. Na ukizungumzia swala la utalii, kwanza kabla ya kuangalia uwekezaji wa, wa mambo mengine, kwa kiwango gani unafikiria we kama mwenyekiti imeathirika, idadi ya wa watalii wamepunguka kwa kiasi gani kwa mwaka uh, Kenya unaweza mara mbili Uh, Kenya sehemu ambayo imeadhirika sana ni sehemu ya pwani ambapo uh, ni jimbo karibu usita hasa ikiongozwa na jimbo la Mombasa. Zile ndege ambazo zinatua moja kwa moja hadi Mombasa ilikuwa zamani karibu zineafta arobaini kwa, kwa wiki, na hiyo uh, namba imepungua mpaka imefika chini ya kumi. Kwa hivyo unakuta kwamba uh, kutoka miaka elfu mbili kumi na tatu kumi na nne na saa zinaingia unakuta kwamba tumepoteza karibu asilimia sitini ya biashara. Nikikwambia kwamba imeadhiri, nasema taratibu imetaribia sana, kwa sababu unakuta kwamba kazi ya utalii, mtalii wakapija, unakuta kwamba kuna ile direct employment ambao wanapata ajira moja kwa moja, na kuna wale ambao wanaitegemea utalii, kwa mfano wakulima, watu wanaofanya transport, watu wanaofanya biashara nyingi. Hata haya wote ukiweka pamoja unakuta kwamba kila mtalii akitembea Kenya ama wakija Mombasa, karibu watu sita, uh, wanapata ya nafasi ya kujimudu pia. Kwa hivyo biashara ndogo ndogo zimeharibika. Huyo alikuwa ni Mohamed Helsi, mwenyekiti wa chama cha biashara ya utalii e, mjini Mombasa. A endelea kusikiliza VOA Express kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Kumbuka kwamba waweza ukatupata kupitia mtandao wetu wa voa swahili.com, na vilevile vile tuko kwenye VOA Swahili Twitter na Instagram na vilevile unaweza ukawa kuwasiliana nasi kupitia Facebook na mambo yote yatakuwa ni sawasawa kabisa, tunapojiandaa kupata kibao kibao chake mwanadada Rema na makula kutoka kule Uganda akisema lean on me. Pata mambo cakukira omusangana obuwuza chechabaho katakunyega eyalya kukubirangakwo buli lunaku yakatirwa tajikubyewe bikoma bakuyamba nakwatabimwogera oulikikandakala kukaluberiza wenkugamba wolikawendigwa cholirya chondirya citegeza Rema na Makula anasema lean on me kwa kila jambo, ni egemee tu, au vipi? Mkamiti haswa ni kibao kizuri kabisa kutoka nchini Uganda. Unaendelea kusikiliza VOA Express, na basi katika hoja kwa hoja, leo swala kuu vinywani vya wengi ni kuhusu iwapo kiongozi wa upinzani nchini Kenya Raila Odinga anafaa kupewa mafao au malipo ya uzeni, lakini sharti moja ni kuwa awache kujihusisha kwenye siasa za kila siku. Hebu tuwasikie Joseph Maush na Richard Mugambi wakitoa wa hoja zao. Raila ni Mkenya kama wengine, amehudumu katika hili taifa kwa. Kwangu mimi ningeonelea ni vizuri apewe, ah bwana Raila apewe. Ah, hapana, haiwezekani kitu kama hicho. Yaani mkenya wote ako na haki kama kama mzaa kulitaa, si lazima aongwe. Hiyo ni ni njia ya president kuonga president kuonga mwanasiasa mwenzake Raila, kuku yaani kupewa pesa? Kwani yeye yeye amekuwa ni nani? Yeye ye, si mkenya kama mwenzake mwingine? Kwa hiyo Kenya itakuwa ni, ni, ni, ni nchi ya kuonga wengine ili waweze kufanya kazi? Ha, hapa Raila Raila Raila hapa, bwana Raila ni mzee kama wengine, wanayostahili awache siasa na aende nyumbani huko, na wengine wali- kwa nini yeah? Kwa nini atetewe apewe pesa ama wengine wapewe? sababu yake mtu akiwacha siasa, siasa sio kitu ya kuja kupewa baadaye, anakuja kupewa tunzo. Akiwacha siasa aende nyumbani, leo ni mwana Kenya kama wale wengine, lazima hapo, na nguvu bado ya kuwa katika siasa, kwa hivyo aendelee tu na siasa yake, lakini haki yake apewe, sababu sioni hati. Haki ya kuzima yeye tena, nchi ya Kenya kusipokuwa na upinzani hata ka ndio kaka, kuna wengine mm -hmm. Pia wanaweza anzisha upinzani lakini pia yeye ndiye amesimamia kama mkuu wa upinzani. Serikali isipokuwa na mtu ambaye inaiangalia inaweza legea katika jukumu zake, na huwezi tuza mtu sababu amekuwa kwa siasa anza kupewa, kuna pension anapewa. Kile kitu amefanya ni kwamba kila mtu atakuwa akifanya jambo, anasema anapewa pension, laira akae nyumbani kama anataka ama aendelea siasa, lakini hakuna pesa atapewa ila ako active na siasa, ama inakuwa ni ufisadi, ufisadi wa hali ya juu kupea mkenya mmoja sababu ni mtu wa porojo. Yalihudumu kama wale wengine mstaafu Kibaki. Wote wamehudumu. Wewe ukuwa daktari, wewe wewe ukuwa ni lazima daktari daktari, wakati utastaafu utasema, kikisema kana ati ukienda siasa unapewa pesa. Pesa nina haki, kwa nini mbunge, kwa nini MCA aseme akiretire apewe pesa? Kweli, mambo kali kabisa katika hoja pale. Lakini sasa tuelekee jicho letu hivi leo. Rahab Freddy na mwenzake Lucy Patrick wanaliangazia suala la iwapo mapenzi ya kweli bado yamo ama ni pesa tu, na kuwa na ndoto kuu ya kufaulu katika fani uipendao, kwa mfano uchapishaji wa vitabu. Hili ni jicho letu na leo hii linafunguliwa nami Rahabu Freddy hapa. Tunaanza na mahusiano. Je, ni kweli kwa sasa hakuna mapenzi ya dhati? watu wanatanguliza pesa mbele. Naitwa Rajab Juma. Mimi ninavyoona, na mimi pesa ndo kila kitu. Kwa kina dada, kama una pesa, hamna mapenzi. Unamwachia elfu mbili ya kula, anakuja mshefa anaacha elfu ishirini thelathini, lazima apendo yeye, unatupiwa kule, yani unakuwa kama vile reserve. Ah, mimi naitwa Ana. Mimi naamini kwamba mapenzi sio pesa. Ingekuwa mapenzi ni pesa basi hata watu wangetoka wakaenda kuchukua pesa benki kwa ajili ya hivyo, lakini mapenzi ni moyo. Naweza nikawa na mtu nifukara, lakini tunavyoelewana, nani tunakubaliana, mimi na yeye, au mambo mengine ni ya ziada, au nadhani wako kibiashara zaidi, lakini kiukweli mapenzi ni kutoka moyoni. Nimeshaweka pesa mbele, simpendi mtu niko naye. Athari gani zinaweza kujitokeza? Athari zake ni kupata malazi, kuambukizana malazi, kwa sababu kama unakuwa na tamaa ya pesa, una mapenzi ya kweli, uko na mtu amekuja mtu mwenye pesa nyingi, mwingine anakuwa na pesa nyingi, lakini kumbe ana nia ya kuambukiza watu. Inakuwa ndo ile maradhi aa, mara nyingi yanaongezeka kwa mfano ukimwi. Wale wanaoendekeza pesa mbele, mi nasema tu waache hiyo, waweke tu mapenzi mbele. Akimpenda mtu basi ampende hata kama ana kitu. Mapenzi yani ya kweli ya, ya mapenzi ya dhati, sio ya, ya kupenda hela. Mi ninawaambia kwamba mapenzi sio pesa kwa sababu babu zetu na bibi zetu waliishi zamani hawakuwa na mambo kama haya ambayo tunayo sasa hivi. Maisha tunaishi sasa hivi, wasichana wengi wameona miili yao ni kama biashara, lakini yani, mimi nawashauri kwa kweli waache kwa sababu maradhi sasa hivi yamekuwa mengi, mtandao umekuwa ni mkubwa na uwezo kumjua mtu ambaye ana maradhi. Kwa hiyo ninachoomba waache, waache. Mapenzi sio pesa. Ni moyo, kama mmeamua upendana, wenyewe mlindane. Muangalie jinsi gani mtaweza ku utatoa matatizo yenu, sio kwamba nikaa na mwanaume mwenye pesa ili nitatoe matatizo yangu, lakini ile pesa atakayonipa haiwezi kuwa na thamani ya utu wangu. Pesa zinatafutwa, lakini maradhi kama ukimwi kutibika ni ngumu, au roho ya mtu haipatikani kwa pesa. Lakini tukikaa, tutapanga maisha, tutajua tutafanya nini. Kama ni biashara, tutafanya kazi, pesa itapatikana, maisha yataendelea. Shukrani kwa maelezo hayo kwa upande wa mahusiano. Upande wa ndoto, kunani leo? Tuungane na Lucy Patrick. Asante sana Rahabu. Jicho kwa upande wa ndoto yangu limemtazama binti ambaye, yeye ndoto yake kubwa ni kuwa mtunzi mahiri wa vitabu. Mimi naitwa Adela Kavishe, ndoto yangu ni kuja kuwa mtunzi mahiri wa vitabu mbalimbali vinavyogusa maisha yetu ya kila siku, vitabu vya watoto vitabu vya wanawake. Nimeandika simulizi nyingi, lakini pia nimekuwa nikitengeneza audio nyingi tu za simulizi mbalimbali mbali, na kuzitumia kwa watu tofauti tofauti kupitia mitandao ya kijamii pamoja na blogi yangu, lakini bado sijafika pale ambapo nataka kufika. Nina vitu vingi ambavyo anavifanya naamini kuwa ni vizuri kwa sababu ya maoni ambayo anayapata kutoka kwa wadau mbalimbali. Natamani siku moja kifike mbali zaidi, ikiwemo vitabu ambavyo vinawagusa wanawake, watoto vijana na kila mtu kwa ujumla. Nimejipanga kukamilisha ndoto yangu kwa kuwa na juhudi na kujifunza zaidi, kwa sababu napopata maoni kutoka kwa wadau, pia najifunza vitu vingi sana. Na niweze kusema tu kwamba katika maisha kuna wale ambao watakuwa nawe bega kwa bega kuweza kukusaidia uweze kufikia malengo yako, lakini kuna ambao watakukatisha tamaa pia. Kwa hiyo kwa mimi binafsi lazima nijue namna gani naweza kukabiliana na changamoto. Safari nilionayo ni ndefu, ni lakini na imani kwamba nitafika, na ni kwa sababu napenda kile ambacho nakifanya. Kwa hiyo ndoto yangu itakamilika kutokana na juhudi nilizonazo. Ningependa kuwashauri vijana na watu wote kwa ujumla kwamba katika safari ya maisha haitaki kukata tamaa. Kama una ndoto, amini kuwa kile ambacho unakiwaza kinaweza kufanikiwa. Ni wewe tu mwenyewe kuamua kwamba kweli nataka niweze kufikia hapa ninapohitaji kufika, na huwezi kufanikiwa kama utakuwa ni mwepesi wa kukata tamaa. Na kushukuru sana Adela kushiriki nasi katika kipengele hiki cha ndoto kwa siku ya leo. Hapo awali umepata kumsikia Rahabu Fredi katika mahusiano. Jina langu ni Lucy Patrick, VOA Express. Basi, katika VOA ama ndani ya VOA Express kuna yapi kwenye ulingo wa michezo? Hebu tuangalie, tukiangazia hasa mambo ya kombe la dunia, kuna nini? Mwamoyo Hamza: ni dakika mbili za fainali za kombe la dunia wanawake zinazoendelea nchini Canada. Leo ni siku ya mapumziko baada ya kila timu kuwa imekwisha cheza mechi moja. Wenyeji Canada na Uholanzi wanaongoza kundi A wakiwa na pointi tatu kila mmoja, wakati kundi B linaongozwa na Ujerumani na Norway, nazo pia zikiwa na pointi tatu kila moja. Kundi C linaongozwa na Cameroon na Japan wakati kundi D linatawaliwa na Marekani yenye pointi tatu wakati Nigeria na Sweden zina pointi moja, moja. Katika kilele cha kundi E ni Brazil yenye pointi tatu wakati Costa Rica na Spain zina pointi moja, moja. Ufaransa inaongoza kundi F ikiwa na pointi tatu wakati Colombia na Mexico zina pointi moja, moja. Katika mechi za mwisho jana, Brazil ilipiga Korea Kusini mbili bila, wakati Spain na Costa Rica zilitoka sare moja moja. Ufaransa ilipiga Uingereza moja bila, huku Colombia na Mexico zikitoka sare moja moja. Timu zinazorudi uwanjani kesho ni China na Netherlands, Canada na New Zealand katika kundi A na kundi B ni Ujerumani na Norway, wakati Ivory Coast itakipiga na Thailand. Ni dakika mbili za kombe la dunia wanawake. Nafasi ya leo katika Yavumao Mitandaoni, mwenzangu Sande Shomari Shomali, anamulika siasa za Kenya, malumbano ya Rais Kenyatta na uh, Raila Odinga, uh, na hali kadhalika yaliyomkuta Khloe Kardashian, nyota wa reality show kwenye Yavumao Mitandaoni. Sande, kazi kwako. Asante sana Harrison Kamau na mkamiti Kebayasi, yanayotamba hii leo huko kwenye mitandao ya kijamii bila kusahau Twitter, Facebook, magazeti mbalimbali kwenye mitandao ni kama ifuatavyo. Huko nchini Kenya ni kuhusu swala zima la mgongano wa pensheni kati ya Rais Uhuru Kenyatta na mwanasiasa mkongwe wa nchi hiyo kiongozi wa Umoja wa CORD, Raila Odinga raisi huyo amezuia mafao ya uzeeni ya mzee Odinga na kuliambia bunge mpaka atakapoacha kabisa kujihusisha na maswala ya siasa au kugombea uraisi. Akikubali kujiuzulu, basi anaweza kupata hayo malipo yake. Lukas anasema kwamba Raila na mwenzake hawalipwi pensheni kwa sababu ya siasa, ila wanalipwa pensheni kwa sababu ya kufanya kazi katika nafasi fulani ambayo waliondoka muda mrefu. Madai yasiyo kwamba waache siasa, bali wasio watumishi wa serikali na wakigombea na kushinda uchaguzi ujao basi hawatapewa pensheni zao. Katari anasema hakuna sababu ya kumlazimisha mwanasiasa kujiuzulu hasa kwa sababu ya umaarufu, lakini kwa malipo ya uzeeni kwa wanasiasa walioko madarakani, rais asikubali. Frank anasema usisome tu katiba ili kuja na jibu kuhusu maelezo ya Raila, soma sheria za kazi za Kenya, soma mfumo wa malipo ya uzeeni kwa wastaafu wa bunge nchini Kenya ndio waliojadili na kupiga kura akiwemo Raila Odinga mwenyewe. Sasa kwa nini alalamike na kumlaumu rais bila sababu? Anajaribu tu kupata umaarufu na kumchanganya mwananchi wa kawaida kwa manufaa yake yeye mwenyewe. Na huko kwenye mtandao wa Twitter, unachamka kwelikweli. Bi Chloe Kardashian alitoa picha yake akiwa na nguo zake za mazoezi akionyesha kwamba amepungua vizuri, akiwa hana tumbo akionyesha mwili wake baada ya mazoezi makali. Basi baadhi ya wadau walimchambua na kusema kwamba amefanya upasuaji wa tumbo kuondoa mafuta, yani liposuction. Ndiyo maana ameweza kupungua. na hiyi akaendelea kuwajibu kwenye mtandao akisema kwamba kufanya mazoezi, anafanya mazoezi kila siku, siku tano kwa wiki, akiwa na mwalimu wake kwenye jimu ya mazoezi haya. Basi kwenye maoni, Linda anasema huku ni kutaka tu kusikika, nani anajali Chloe Kardashian? Jackson Fast anasema "Chloe, huhitaji haya, wewe ni mwanamke mzuri, usijihusishe kujibizana na watu. LJS anasema, kwa wanawake haya yananishangaza, nani anajali kama kafanya upasuaji? anasema naomba sana kina dada, mtumie muda wenu vizuri badala ya kusema anasemana." Fanyeni jambo la maana. Hii ni VOA Express na hivi sasa ni muktasari wa habari. Mlipuaji bomu wa kujitoa mhanga amejilipua mwenyewe hivi leo nje ya hekalu la Karnak huko kusini mwa Misri, katika shambulizi ambalo limesababisha watu wanne kujeruhiwa. Rais Barack Obama ataamua mapema wiki hii juu ya mpango wa kupeleka mamia ya wakufunzi wa kijeshi kwenda Iraq, maafisa wa Marekani wamesema jana, wakati Pentagon ikiendelea na juhudi zake za kuboresha wanajeshi wa Iraq katika mapigano yao dhidi ya kundi Islamic State. Kwa niaba ya wote waliofanikisha kuleta VOA Express hivi leo msimamizi wa matangazo aliyekuwa Abdi Shakul Abud, mwelekezi Dwayne Collins, mimi ni Harrison Kamau na mwenzangu naitwa Mkamiti Kibayasi. Tulikuaga kutoka Washington, kwa heri.