Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Karibu msikilizaji, katika matangazo yetu ya alfajiri yanayoanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Mary Mgawe na mimi ni Idi Ligongo, nikukaribisha katika matangazo yetu ya leo Alhamisi, Juni 11 mwaka 2015. Karibuni. Na katika matangazo ya Kumekucha Afrika hivi leo, tunakuarifu kwa Rais Joseph Kabila wa DRC akutana na wawakilishi wa vyama vya siasa na mashirika ya kiraia kujadili mustakabali wa siku za usoni za Congo. Nilikuja nikipongea naye kwa ajili ya nchi ya kesho, kwa sababu unajua Kongo ina sura mbili. Kuna sura mahali watu wanacheza, wanaimba, wanacheka, na sura ingine, kuna mahali watu wanasaga meno na katika habari nyingine tunakuarifu kuwa kambi inayohifadhi wakimbizi kutoka Burundi yaelezwa kuwa katika hali isiyoridhisha. Hiyo kambi iko hi na wakimbizi wengine kutoka nchini Congo waliofika kama elfu hamsini. So, kuhudumia au wakimbizi wote sio kitu rahisi ni vidokezo vya habari zetu za leo msikilizaji. Lakini kwanza tutaanza na habari za dunia zikisomwa na Eid Ligongo. Umoja wa Mataifa na mataifa makubwa yametoa mwito kwa pande zinazopingana nchini Libya kufikia makubaliano ya kugawana madaraka ili kumaliza mapigano ya karibu mwaka wa nne ili kuweza kuzuia ugaidi na hali tete ya kisiasa. Mwanadiplomasia wa Umoja wa Mataifa na maafisa wengine wa ngazi ya juu wamekutana Berlin, Ujerumani jana Jumatano, na kutoa taarifa ya pamoja kwamba kumaliza mgogoro wa kisiasa ndiyo suluhisho pekee la matatizo ya Libya. Wamewataka wa Libya wote kuondoa vikwazo vilivyosalia kufanikisha mpango huo. Karibu wawakilishi ishirini wa Libya walikuwepo Berlin kwa mazungumzo ambayo yalijumuisha wanadiplomasia kutoka wanachama watano wa kudumu wa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa ambao ni Uingereza, China, Ufaransa, Rusia na Marekani, ambapo pia Umoja wa Ulaya, Italia, Spain na majirani Libya kutoka Afrika Kaskazini walihudhuria. Shirika la habari la AFP linaripoti kwamba karibu watu 78,000 na uwezekano wa wengi zaidi ya laki moja na elfu 30 wamekimbia makazi yao katika kipindi cha mashambulizi ya Sudan huko Darfur kwa mwaka huu, kwa mujibu wa Umoja wa Mataifa. Afisa wa kulinda amani wa Umoja wa Mataifa ameliambia Baraza la Usalama kwamba operesheni za jeshi dhidi ya waasi wa Darfur imesababisha idadi kubwa mpya ya watu waliokimbia. Mashirika ya misaada yametoa idadi mpya ya watu kuwa ni zaidi ya watu 78,000 na Umoja wa Mataifa unafanyia kazi ripoti iliyoeleza idadi ya watu ni laki 1 na elfu 30. Jimbo la Darfur limekuwa katika ghasia toka mwaka 2003 wakati makabila ya huko yalipoanzisha mashambulizi kwa serikali ya kiarabu ya rais Omar Al Bashir. Kiongozi wa walio wachache katika bunge la Uganda amesema makundi ya upinzani yameungana chini ya mwamvuli mmoja ili kutoa changamoto kwa Rais Yoweri Kaguta Museveni na chama chake kinachotawala cha National Resistance Movement. Mary Mgawe anasoma ripoti ya mwandishi wetu Peter Cloti. Makundi hayo yametia saini itifaki jana Jumatano kuunda ushirikiano wa kidemokrasia kabla ya uchaguzi mkuu mwaka ujao. Kundi hilo sasa linaweza kutoa wagombea wa pamoja kuwakilisha upinzani katika uchaguzi. Upinzani uliungwa mkono na makamu wa rais wa zamani wa Uganda, Gilbert Bukenya, pamoja na Amama Mbabazi, waziri mkuu wa zamani na katibu mkuu wa chama cha NRM. Kiongozi wa walio wachache Philip Wafula amesema raia wa Uganda wamekaribisha kwa furaha tangazo hilo. Amesema umoja utazuiwa kugawanywa kura miongoni mwa makundi ya upinzani, hali ambayo mara nyingi imemwezesha bwana Museveni na chama chake cha NRM kushinda katika uchaguzi mbalimbali mbali. Pia amesema upinzani hauwezi kuvunjwa moyo katika madai yake kwa mageuzi ya uchaguzi ambayo amesema itahakikisha usawa katika uchaguzi. Anasema kilichotuweka pamoja ilikuwa ni mageuzi ya uchaguzi na katiba, na kwa hiyo tutaendelea na msukumo wa mageuzi, kwa wakati huo huo tunajiandaa na uchaguzi, ikiwa tutapata mageuzi tunayotaka, alisema Ogutu. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka Kumekucha Afrika ya Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Waziri polisi wa Misri wanasema wamefanikiwa kuzuia mauaji baada ya kumdhibiti mjito wa muhanga na shambulizi la kutumia bunduki kwenye moja ya vivutio maarufu na muhimu katika sekta ya utalii ambayo ni nadra kushambuliwa, kwa mujibu wa shirika la habari la Ufaransa, AFP. Misri imetetereka kwa mashambulizi mfululizo yanayodaiwa kufanywa na wale wenye msimamo mkali toka jeshi lilipomwondoa kiongozi aliyechaguliwa kidemokrasia miaka miwili iliyopita, lakini tukio hilo katika mji wa kusini wa Luxor limekuwa la kwanza kulenga watalii kwa miaka kadhaa. Tukio hili limeongeza hofu ya hali tete kwa wageni ambao ni muhimu kwa uchumi katika nchi ambayo utalii unachangia zaidi ya kumi ya pato la taifa. Rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan yupo tayari kukubali uwezekano wowote wa muungano kuunda serikali mpya, ikiwa ni pamoja na ushirikiano ambao utaiacha chama tawala ambacho ulikiunda, kwa mujibu wa mbunge wa siku nyingi wa upinzani Deniz Baykal. Kiongozi wa zamani wa chama kikuu cha Republican People's Party aliwaambia wanahabari baada ya mkutano na bwana Erdogan kwamba rais ana matumaini ya kumaliza haraka hali tete ya kisiasa nchini humo. Akiwa mkongwe zaidi kwa wabunge ndani ya bunge, bwana Beikal amesema anatarajia kuongoza bunge jipya mpaka pale spika atakapochaguliwa. Na matokeo ya utafiti wa maoni ya watu yaliyotolewa jana Jumatano yanaonyesha kwamba umma wa walio katika nchi wanachama wa NATO wanailaumu Rusia kwa mgogoro wa Ukraine, lakini hawakuwa tayari kwa nchi zao kutoa msaada wa kijeshi kwa Ukraine ama nchi mwanachama wa NATO kuishambulia Rusia. Matokeo hayo yanakuja wakati ambapo kuna hali ya mvutano baina ya Rusia na nchi za Magharib ambayo haijawahi kuonekana toka vita baridi. Mataifa ya NATO yanayopakana na Rusia kama nchi za Baltics na Poland zimeanzisha mazoezi ya kijeshi na kujiweka tayari kwa uwezekano wa mashambulizi ya Russia. Unaendelea kusikiliza kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Wakati serikali ya Burundi ikizidi kusisitiza kuwa hakuna mjadala kuhusu swala la urais, la Rais Nkurunziza wa Burundi kugombea tena muhula wa tatu. Maandamano kwa ajili ya kushinikiza ache nia ya yake ya kugombea tena yamefanyika jana katika sehemu kadhaa za jiji la Bujumbura, ikiwa ni zaidi ya mwezi mmoja tangu maandamano hayo yalipoanza. Kijana mmoja amejeruhiwa na waandamanaji waliomtuhumu kuonyesha askari polisi sehemu walikokimbilia waandamanaji baada ya kuwa wamesambaratishwa na polisi. Mwandishi wetu wa idara ya Kizimana anatupasha zaidi kutoka Bujumbura. Mbunge Justin Bitakwira kutoka jimbo la Kivu ya kusini amewaambia waandishi habari kwamba amezungumza na Rais Joseph Kabila na kumwomba kwamba ni lazima atilie maanani swala la usalama wa watu wa Kivu. Kunako mazungumzo ya kitaifa nilikuja nikipongea naye kwa ajili ya nchi ya kesho, kwa sababu unajua Kongo ina sura mbili. Kuna sura mahali watu wanacheza, wanaimba, wanacheka, na sura ingine, kuna mahali watu wanasaga meno wakilala, hawajui ya kwamba wataamka. Na mimi mwenyewe niko katika wale watu wenye kusaga meno na wenye hawana bahati ya kulala na kuamka. Hapo nasemea watu wa Beni wa Uvira wa Fizi, nafasi zingine za Kongo kwenye watu wanateseka. Hiyo ndio nilikuwa kuongea na raisi. Mbunge huyo kutoka chama cha upinzani cha UNC amechukua hatua ya kibinafsi kukutana na Rais Joseph Kabila kinyume na msimamo wa chama chake kususia mazungumzo hayo. Mimi ni mwanachama wa ENC, lakini sikuja hapa kama kama vile mwanabunge wa ENC. Nimekuja pale kama vile, vile kuran ya wapinzani wenye wanafanya, fanya siasa sasa, namna ingine na kufanya siasa namna ingine, na ingine ni kusema nini, mema kwa nchi tuyasindikize na mabaya kwa nchi tuyapinge. Rais Kabila anaendelea kwa siku ya nane sasa kukutana na viongozi wa vyama vya siasa na mashirika ya kiraia. Hapo jana alikutana na viongozi wote wa vyama vinavyomuunga mkono Majorite Presidensielle. Katibu mkuu wa vuguvugu hilo la Majorite Presidensielle na ambaye ni spika wa bunge Obe Minaku amesema kwamba wameunga mkono mazungumzo hayo yatakayoitishwa na raisi Kabila na vile vile wameunga mkono kalenda ya uchaguzi iliyotangazwa na tume huru ya uchaguzi CENI. Msimamo huo wa majorite presidenciele umekwenda kinyume na ule wa spika wa senete Leon Kengo wa Dondo ambaye alikuwa na mashauriano na raisi Kabila siku moja kabla. Kengo alisema serikali haiko tayari kwa sasa kuitisha uchaguzi mdogo uliopangwa kuitishwa baadaye mwaka huu. Kengo ambaye ni kutoka chama cha upinzani amesema kwamba cha muhimu ni kuandaa uchaguzi wa rais na bunge wa hapo mwakani. Vyama vikuu vya upinzani vimesusia mazungumzo hayo, vikiwemo UDPS cha Etienne Chisekedi, UNC cha Vital Kamere na MLC cha Jean-Pierre Bemba. Nikiripoti kutoka Kinshasa, mimi ni Salehe Mwanamilongo. Basi, ilikuwa ni ripoti ya mwandishi wetu huyo Sale Mwanamilongo akitueleza kuhusu Rais Joseph Kabila aomba kutulia maanani swala la usalama wa mashariki mwa nchi wakati wa mazungumzo ya kitaifa. Basi hapo baadaye tutakuletea taarifa kutoka Burundi. unaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ikitangaza kutoka hapa washington dc id ligongo ataendelea na habari za dunia Utafiti uliofanywa na kampuni ya Rand unaeleza kwamba biashara nyingi zinakabiliwa na kuongezeka kwa vitisho kutokana na uhalifu wa mitandaoni, na kampuni nyingi zinahisi kushindwa mapambano dhidi ya wa wahalifu hao ambao wanaiba fedha na siri za kibiashara. Ripoti hiyo inaeleza wezi wa taarifa katika mitandao wanazidi kuwa mahodari zaidi na vyombo vyao vinaendelea kuwa madhubuti, huku soko la taarifa wanazoiba likizidi kusawi. Watafiti wanasema kampuni ambazo zinachukua juhudi za kupambana na wahalifu hao zinaweza kupunguza gharama za mashambulizi ya mtandao. Lakini wameonya kwamba wezi wa taarifa za mitandaoni kila siku wamekuwa wakitafuta njia nyingine ya kuendelea kufanya mashambulizi. Wataalamu wanasema makadirio ya gharama duniani kote kwa taasisi hizo inafikia mamilioni ya dola. Rais wa Marekani Barack Obama amependekeza kupelekwa washauri zaidi ya mia nne na hamsini wa jeshi nchini Iraq katika juhudi mpya za kuwapa nguvu wanajeshi wa vikosi vya Iraq katika mapambano dhidi ya Islamic State, ikulu ya Marekani, White House, imeeleza kwamba wataalamu hao wa Marekani wataongezwa katika wakufunzi elfu tatu na mia moja wa Marekani ambao tayari wapo nchini Iraq. Pia imeelezwa kwamba waziri mkuu wa Iraq, Haidel Al Abadi, aliomba Wamarekani zaidi na Pentagon pia ilitoa pendekezo kama hilo. Marekani inapanga kufungua mafunzo mapya katika eneo la Al-Taqaddum kambi ya anga iliyopo jangwani, ambayo ilihudumu kama kiungo cha shughuli za kijeshi nchini humo. Na wakati serikali ya Burundi ikizidi kusisitiza kuwa hakuna mjadala kuhusu swala la, la Rais Nkurunziza wa Burundi kugombea tena muhula wa tatu, maandamano kwa ajili ya kushinikiza ache nia yake ya kugombea tena yamefanyika jana katika sehemu kadhaa za jiji la Bujumbura, ikiwa ni zaidi ya mwezi mmoja tangu maandamano hayo yalipoanza. Kijana mmoja amejeruhiwa na waandamanaji waliomtuhumu kuonyesha askari polisi sehemu walikokimbilia. Mwandishi wetu wa idara Hakizimana anatupasha zaidi kutoka Bujumbura. Ni waandamanaji katika kata ya Chibitoke kaskazini mwa jiji la Bujumbura wakipiga filimbi ili kukusanyika tena baada ya kusambaratishwa na polisi kwenye barabara kuu kwa kuwarushia gesi za kutoa machozi na risasi na baadaye barabara hiyo kudhibitiwa na polisi na kuruhusu gari kupita. Polisi imewasambaratisha tena na kukimbia. Mmoja wao amekamatwa na kupelekwa kwenye ofisi ya tarafa hiyo. Kijana mmoja naye amekamatwa na, na waandamanaji wakimtuhumu kuonyesha askari polisi Waliko kimbilia waandamanaji. Kijana huyo nusra awewawe, amejeruhiwa kichwani. tuko tunapita kona, tukimbizwa polisi. ule anapita kona, tusema kona, anatusema kwa polisi, wakimuuliza anav anasema pee, tuko <tukira> <tukira> Katika tarafa hiyo ya Cibitoke, askari jeshi mmoja alipigwa risasi usiku wa kuamkia leo na watu waliokuwa karagari ya kubeba wagonjwa mahututi. Kulingana na Nador kutoka hapo, maandamano haya ya wanaodai kupinga muhula watatu wa rais Pierre Nkurunziza yanafanyika kwa zaidi ya mwezi mmoja, huku serikali ya Burundi ikizidi kusisitiza kuwa hakuna mjadala kuhusiana na swala la kugombea tena na rais Nkurunziza. Hapa msemaji wa serikali ya Burundi bwana Philipe Nzobonariba anasema, ingawa serikali inakaribisha ushauri wa watu wote wanaotiwa wasiwasi na hali inayojiri nchini ni Burundi inasisitiza kwa kukumbusha kuwa kuna maswali ambayo hayajadiliwi. Haya ni pamoja na yanayohusu uhuru wa nchi, katiba na sheria nyingine za nchi. Ndugu wananchi, kuhusiana na kugombea kwa rais Nkurunziza, serikali ya Burundi inakumbusha kuwa ni lazima taasisi zilizoundwa kulingana na katiba ziheshimiwe. Kwa sababu hiyo, serikali ya Burundi haiwezi kukubali mazungumzo au mjadala unaolenga kubomoa taasisi zilizoundwa kulingana na katiba. Haidala Kizimana, Sauti Amerika Bujumbura. Na, na raia wa Burundi ambao wamekimbia wame ghasia za kisiasa nchini mwao wanaendelea kumiminika katika mkoa wa Kigoma nchini Tanzania na kupewa hifadhi ya muda kwenye kambi ya Nyarugusu. Mwenzangu Adijariame amezungumza na mtangazaji Eddie Rwema wa idhaa ya Kirundi na changanya na wakimbizi wengine elfu hamsini kutoka DRC. Hali ya wakimbizi wenye tulioongea nao wamesema, hali yao sio nzuri kabisa. Wako na, na na matatizo ya usalama, matatizo ya uh, kupata vitu vya kula na, na, na tena uh, huduma uh, kama uh, afya zao so, hizo ndizo uh, matatizo yenyewe walioniambia wako nao wa mpaka hivi je. Yeah, hao wakimbizi wamepata labda makazi ya muda na wengi? Tunasikia kuna matatizo matatizo. Je, wanawake na watoto nao hali zao zikoje? Wengi hawajapata makazi, lakini uh, wachache tulioongea nao sasa hivi wameweza kupata ma, uh, makazi wa, wa, pakukaa, lakini kitu chingine uh, kingine nakuambia ni kwamba hiyo kambi iko na wakimbizi wengine kutoka nchini Kongo waliofika kama elfu hamsini. So, kuhudumia au wakimbizi wote sio kitu rahisi. Je, katika wakimbizi ambao umezungumza nao huko Nyarugusu ambao wanatoka Burundi, je, wameelezea labda wana azma ya kutaka kurudi nchini kwao endapo hali itatengemaa ya kisiasa? Uh, mpaka sasa wenye tuliongea hakuna hata mmoja mwenye ameniambia kwamba ako tayari kurudi mpaka usalama utakaporudi nchini Burundi. Je, hao waliokimbia wengine wanatokea Bujumbura wengine wanatokea sehemu gani huko Burundi? Uh, wengi wao wametokea uh, katika mikoani uh, tofauti mikoani ya Makamba, Rumongi, uh, Nyanza-Lac, uh, tumesikia hata wengine wenye wametoka uh, jijini Bujumbura. Umeweza kuzungumza labda na wahusika ambao wanasimamia katika hizo kambi kueleza ni vitu gani ambavyo wanajaribu kuwasaidia hao wakimbizi kwa sababu msongamano ni mkubwa sana? Sasa hivi ni changamoto gani mnakabiliana nazo? Msongamano ni mkubwa kabisa, na chenyewe wametuambia ni kwamba wanatarajia uh, aid kutoka nchi mbalimbali, ili waweze waka... Uh, wakatafutia suluhisho ya, la wakimbizi waliokuja kwa, kwa kwa namba nyingi sana hapo uh, kambini Nyarugusi. Je, yeah, na hali m, huko Bujumbura umesikia hali ikoje? Uh, Hadija, bado sijafika mjini Bujumbura hivi sasa niko katika uh, wilaya moja inayoitwa Makamba ka, karibu na mpaka wa Tanzania. Uh, nimevuka mpaka masaa machache bado, sasa hivi sijafika Bujumbura, nitalala hapa Makamba kisha niondoke kesho Bujumbura. uh, sijasikia chochote kenye kimegeuka. uh, bado kuna uh, waandamanaji walioendelea na kuandamaa uh, wakimtaka uh, rais Nkurunziza ajiuzulu. Je, huko Makamba wakazi wanasemaje? Labda wanaona kwamba mambo yako tofauti na hayo ambayo yanatokea huko Bujumbura, au hapo Makamba kuna hali ya aina gani? Hapa Makamba hali inaweza kusema ni taratibu ukilinganisha uh, na hali ilivyo Bujumbura. Uh, sijapata muda wa kuongea na watu wengi, lakini nachokueleza na ni kwamba hali hapa iko taratibu kidogo ni Edi Rema wa idhaa ya Kirundi na Kinyarwanda akizungumza nasi kutoka mkoa wa Makamba nchini Burundi. Na vilevile vile Umoja wa Mataifa umeonya jana kuwa takriban raia wa Darfur 80 wamepoteza makazi yao mwaka huu, wakati serikali ya Sudan inaendelea na mkondo wa pili wa mashambulizi yanayolenga kuwaondoa waasi katika eneo la Darfur. Mwandishi wa VOA Margaret Bashir ametuandalia ripoti inayosomwa hapa na Aida Isa. Naibu mkuu wa vikosi vya kulinda amani vya Umoja wa Mataifa Edmund Mule aliliambia baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kwamba makundi ya misaada yanakadiria kuwa takriban watu elfu sabini na nane wamepoteza makazi yao huko Darfur. Alisema pamoja na kundi hilo, afisi ya Umoja wa Mataifa ya masuala ya kibinadamu imepokea ripoti kuwa huenda kuna watu takriban elfu mia moja thelathini zaidi waliopoteza makazi, wengi katika eneo la Jabal Mara ambapo mapigano makali yamekuwa yakifanyika. Juhudi zinafanywa kuthibitisha idadi hizo, lakini eneo la kati la Darfur limetengeka na wafanyakazi wa kutoa msaada na walinda amani. Ghasia hizi za sasa zinakuja wakati Umoja wa Mataifa na Umoja wa Afrika wanashirikiana na Khartoum kujadili mkakati wa taratibu za kuondoka kwa vikosi vyao vya pamoja vya kulinda amani UNAMID. Bwana Mule wa Umoja wa Mataifa aliliambia Baraza la Usalama kuwa mkakati wa kuondoka uliopendekezwa una mfumo miwili. First. Kwanza, mkakati uliopendekezwa na UNAMID wa kuondoa umelengwa kwa hatua zilizopingwa na vikosi hivyo, kama ilivyopangwa na baraza hili mwaka jana, na itategemea suluhisho la kisiasa kwa mzozo huo kufuatia majadiliano baina ya pande zote, wakianza na usitishaji wa ghasia. Mule anasema walinda amani wa Umoja wa Mataifa wataanza kuondoka kutoka Darfur taratibu, maeneo ambapo hakuja kuwa na shughuli nyingi za makundi yenye silaha au mapigano baina ya jamii kwa miaka miwili. UNAMID pia itafunga sehemu tatu nyingine huko kaskazini na kusini mwa Darfur. Umoja wa Mataifa pia umeeleza kuwa ujumbe wao umekusanya ushahidi matumizi ya mabomu yanayolipuliwa kwa pamoja huko kaskazini mwa Darfur, jambo ambalo linakatazwa chini ya sheria za kimataifa. Naibu balozi wa Sudan Hassan Hamid Hassan alipinga taswira ya kutisha ambayo Umoja wa Mataifa inaelezea kuhusu kuzorota kwa hali ya kiusalama huko Darfur, akisema serikali yake ilikuwa inashughulikia kitisho kutoka kundi la waasi la JEM ambalo liliingia nchini mwao kutoka Sudan Kusini. Anasema ghasia nyingi huko Darfur ni za kikabila na kwamba jumuiya ya kimataifa inaweza kutatua suala hilo kwa kuondosha vikwazo na kufutilia mbali deni la Khartoum. Umoja wa Mataifa unasema mzozo huo wa Darfur umeua takriban watu elfu mia tatu na kupelekea wengine zaidi ya milioni tatu kupoteza makazi yao. Sudan inasema idadi ya waliouawa ni chini ya watu elfu kumi. Kumekucha Afrika, tunatangaza kutoka hapa Washington DC. Baada ya muda mfupi, Id Ligongo atakusomea muktasari wa habari. Umoja wa Mataifa na mataifa makubwa yametoa mwito kwa pande zinazopingana nchini Libya kufikia makubaliano ya kugawana madaraka ili kumaliza mapigano ya karibu mwaka wa nne, ugaidi na hali tete ya kisiasa mwanadiplomasia wa Umoja wa Mataifa na maafisa wengine wa ngazi ya juu wamekutana Berlini, Ujerumani jana Jumatano, kutoa taarifa ya pamoja kwamba kumalizika kwa mgogoro wa kisiasa ndio suluhisho pekee la matatizo ya Libya. Shirika la habari la Ufaransa AFP linaripoti kwamba karibu watu elfu 78 na uwezekano wa wengi zaidi ya laki moja na elfu 30 wamekimbia makazi yao katika kipindi cha mashambulizi ya Sudan huko Darfur kwa mwaka huu kwa mujibu wa Umoja wa Mataifa. Afisa wa kulinda amani wa Umoja wa Mataifa ameliambia Baraza la Usalama kwamba operesheni ya jeshi dhidi ya waasi wa Dafur imesababisha idadi kubwa mpya ya watu waliokimbia. Polisi wa Misri wanasema wamefanikiwa kuzuia mauaji baada ya kumdhibiti mjito wa muhanga na mshambuliaji wa kutumia bunduki. Na sasa basi, sikiliza tahariri ya Sauti ya Amerika inayoeleza sera na msimamo wa Marekani. Kuzuia kuandikishwa kwa, kwa wapiganaji wa kigeni kuwa magaidi ni wasiwasi msingi wa muungano wa kimataifa wa kupambana na ISIL. Jenerali John Allen, mjumbe maalum wa rais wa Marekani kwa ajili ya muungano wa kimataifa wa kupambana na ISIL, alisisitiza swala hili katika hotuba yake katika jopo la kimataifa juu ya Uislamu duniani ulioandaliwa na taasisi ya Brookings huko Doha alisema kwamba inabidi kupatikana mwelekeo wa pamoja ili kupunguza mtiririko wa wapiganaji wa kigeni kwa kuanzia mwanzoni, pale watu wanapohamasishwa kufuata itikadi kali. Azimio la mwaka jana la Baraza la Usalama la nambari 2178 linatoa wito kwa mataifa yote kuimarisha mipaka yao, kupashana habari na kurekebisha sheria zao ili kufanya kuwa ni uhalifu safari kwenda kujiunga na ugaidi zaidi ya washirika 30 wamefanya mageuzi haya ya kisheria yenye lengo la kusababisha hali kuwa ngumu zaidi kusafiri hadi katika viwanja vya mapigano. Kutokana na mtandao, hivi sasa imekuwa rahisi sana kuweza kuhamasisha watu kufuata itikadi kali za kidini na kuandikisha watu. Janga hilo limefungwa mlango kwa watu waliopata mafunzo ya itikadi kali hata kufanya mashambulizi ya kigaidi nchini mwao wanajulikana hivi sasa kama washambulizi wa kipekee, na hao ndio wanaozusha wasiwasi mkubwa zaidi. Hii ndiyo maana mataifa yote yanahitaji kufanya kazi kwa pamoja katika kila kiwango, katika kila mpaka, kati ya wapiganaji wa kigeni aliye gaidi na maeneo ya vita, katika maeneo wanaoishi, na katika kituo cha kuandikisha na kuwabadili fikra kufuata itikadi kali. Kundi la kufanya kazi dhidi ya wapiganaji wa kigeni cha muungano kinapanga hatua za muungano katika nyanja tisa, kuanzia udhibiti wa mipaka hadi kubadilishana habari, kuchora njia za usafiri, kuimarisha uwezo wa kisheria na kuzuia watu kabla ya kuanza safari zao. Kuzuia mtiririko wa wapiganaji wa kigeni ni nyeti katika kushinda vita dhidi ya ISIL. Kwa kupitia kuwa na nguvu na umoja, ISIL inaweza kushindwa na itashindwa. Nam na taariri ya Sauti ya Amerika ndio inakamilisha matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Hapa studio nilikuwa naye Id Ligongo, mwelekezi wa matangazo haya ni Aida Isa. Mimi naitwa Meri Mgawe na kutakieni nyote asubuhi njema.