Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu msikilizaji katika matangazo yetu ya alfajiri yanayoanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati na saa 12 kamili asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Idi Ligongo na mimi ni Mery Mgawe. Tunakukaribisha katika matangazo yetu ya leo, Ijumaa Juni 12, mwaka 2015. Karibuni. katika matangazo ya Kumekucha Afrika hivi leo, nchi za Afrika Mashariki zimewasilisha bajeti zao za mwaka 2015/2016. Kwa upande wa Tanzania, bajeti ipo je? Kwa Watanzania wa kipato cha chini ni kwamba itakuwa ni bajeti ya kuwapatia maumivu, au ni bajeti danganya toto, au ni bajeti ambayo wanaweza wakadanganywa kwamba watapelekiwa umeme vijijini? na katika habari nyingine tuna kuharifu kuwa mahakama kuu ya Kenya imezuia serikali kutataja mashirika mawili kama wafadhili wa ugaidi, lakini wadau wenyewe wanasemaje? Hii bodi haijaambia muhuri wala haki Afrika kile kifungu cha sheria ya NGO Act ambayo kimevunjwa na haya ya makundi mawili. Kwa hivyo kuvunja sheria bila kuambia sheria gani umevunja, bado hujavunja. Hizo ni baadhi ya habari tulizokuandalia asubuhi ya leo, lakini kwanza ni habari za dunia zikisomwa na Mary Mgawe. Marekani inaunga mkono juhudi za Ukraine kukabiliana na uchokozi wa Russia na kuunda serikali iliyo wazi, amesema mwakilishi wa Marekani katika Umoja wa Mataifa, Balozi Samantha Power. Aliwasili Kiev Jumatano kukutana na maafisa waandamizi na kutoa hotuba muhimu katika mji mkuu wa Ukraine. Katika taarifa aliyoandika kwenye mtandao wa Twitter kutoka Kiev, Pao amesema ujumbe wake kwa watu wa Ukraine ni kwamba Marekani inasimama pamoja nao kwa mambo mawili: kukabiliana na uchokozi wa Rasha na kujenga serikali inayowajibika. Rais wa Eritrea Isayas Afeweki amewasili jana nchini Sudan kwa ziara rasmi kwa siku kadhaa, akipokelewa katika uwanja wa ndege wa Khartoum na Rais Umar Al Bashir, mawaziri kadhaa na maafisa wengine. Al Bashir na Afeweki watafanya mkutano katika makazi ya jamhuri hiyo kuhusu masuala ya pande mbili na masuala yenye ushawishi wa pamoja kwenye eneo na kiwango cha kimataifa. Tarehe kumi na mbili mwezi Juni kila mwaka huadhimishwa siku ya kupinga ajira kwa watoto. Inaelezwa kwamba watoto wengi katika nchi zinazoendelea na walio chini ya umri wa miaka kumi na nane hufanya hufanya kazi kwa ajili ya kuzisaidia familia zao au kwa ajili ya mahitaji ya wao binafsi. Nchini Ethiopia, zaidi ya asilimia sitini ya watoto wa nchi hiyo wamejiingiza katika aina fulani ya ajira za watoto. Ed Ligongo anasoma taarifa ya mwandishi wetu Martha Vandewolf. Ajira za watoto zinaendelea kufanyika katika nchi nyingi duniani. Nchini Ethiopia, watoto wanawasaidia wazazi katika ardhi ama kutembea mitaani wakijaribu kuuza bidhaa ama kung'arisha viatu. Wengi ya wavulana hao wapo kati ya umri wa miaka kumi na miwili na kumi na sita. Mtafiti Alula Pankhurst amefanya utafiti kwa muda mrefu katika eneo la ajira kwa watoto. Anasema ni jambo linalokubalika katika tamaduni kwa watoto wa Ethiopia kusaidia familia zao, na suala hili linatofautiana kwa watoto wanaofanya aina fulani ya kazi mbaya. Amesema watoto wengi hulazimika kuingia katika ajira kutokana na umasikini wa familia zao, hasa pale kunapotokea kifo cha mmoja ya wanafamilia ambaye alikuwa muhimili wa familia katika kuleta mahitaji ya kila siku. Kituo kimoja kilichopo katika kitongoji cha jiji la Addis Ababa linalojulikana kama Forum on Sustainable Child Empowerment, linawasaidia wasichana wadogo ambao waliwahi kwa namna moja ama nyingine kujiingiza katika biashara ya ukahaba ili kuendesha maisha yao. Pamoja na hayo, mashirika mengi ya Ethiopia yanasema kushughulikia masuala yote sahihi kwa watoto yanapunguzwa kasi na kuwepo kwa sheria ya asasi za kiraia ya mwaka 2009 ambayo inaweka kizingiti kuweza kuboresha hali za watoto wote waliokumbwa na ajira za utotoni. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC. Kijana mdogo wa Marekani amekubali katika mahakama kwamba alijaribu kusaidia wanamgambo wa Islamic State kuandikisha waungaji mkono na kuchangia fedha. Ali Shukri Amin mwenye umri wa miaka kumi na saba alikiri Alhamisi mashitaka ya uhaini kutoa vifaa kusaidia kundi la kigaidi la kigeni, kosa linaloweza kumpa adhabu ya kifungo cha miaka kumi na tano jela. Idara ya sheria ya Marekani imesema Amin pia alikiri kusaidia kijana mwingine Marekani aliyekwenda Siria mapema mwaka huu kuungana na wapiganaji wa Islamic State. Mwanasheria mkuu msaidizi wa Marekani kwa usalama wa taifa John Carin amesema Amin alitumia mitandao ya kijamii katika juhudi zake kwa niaba ya kundi la Islamic State. Carin amesema kundi hilo lenye msimamo mkali wa kidini kwa upande mwingine wa dunia linatafuta vijana wadogo kwa lengo la kupandikiza msimamo mkali. Mahakama moja ya Misri imemhukumu afisa mmoja wa polisi kwa kumuua mwanamke mwandamanaji mjini Cairo mapema mwaka huu na kumhukumu miaka kumi na tano jela. Afisa huyo ameshitakiwa kutokana na tukio lililopelekea kifo cha mwanaharakati Shaimal Al Sabag, shitaka la chini kuliko mauaji. Kifo chake kwa kupigwa risasi kilisababisha hasira miongoni mwa raia wengine wa Misri kuhusu ukatili wa polisi. Al Sabag alipigwa risasi Januari wakati akitembelea kuelekea uwanja wa Takrir mjini Cairo kuwakumbusha waandamanaji waliokufa katika shambulizi la ukandamizaji lenye maafa lililosababisha kumtimua kiongozi wa Misri Hosni Mubarak. unaendelea kusikiliza kumekucha cha afrika ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ikitangaza kutoka washington dc kama mlivyosikia katika vidokezo vyetu nchi za afrika mashariki zimewasilisha bajeti zao za mwaka 2015/2016 kwa upande wa tanzania mwenzangu sande shomari amezungumza na waziri kivuli wa fedha ambaye pia ni mwenyekiti wa chama cha nccr mageuzi bwana james mbatia na kwanza kutaka kujua bajeti hii inasaidia vipi mtu wa kawaida Seme tu kwa watanzania wa kipato cha chini ni kwamba itakuwa ni bajeti ya kuwapatia maumivu, au ni bajeti danganya toto, au ni bajeti ambayo wanaweza wakadanganywa kwamba watapelekewa umeme vijijini. Kwa mfano, kuongeza kwa, kwa karibu asilimia zile tozo kwenye petroli, kwenye diesel, na ukisha pandisha bei ya mafuta uh, bidhaa kusafirisha vyakula huduma mbalimbali za kusafiri. Umeme vijijini, kwa mujibu wa sheria, ni fedha ambazo zinatakiwa zikishakusanywa ziende kutekeleza jukumu hilo, na miaka nenda rudi hilo ilikuwa inafanyika, lakini performance yake, utekelezaji wake na ufanisi wake umekuwa uh, hafifu sana, na tumeona hakuna nidhamu ya kutumia fedha hizo kweli zikaenda kupeleka umeme vijijini. Fedha nyingine za mwaka jana, mwaka huu unaisha wa, wa, wa fedha zimepelekwa kwenye masuala ya uchaguzi kana kwamba uchaguzi ulikuwa hauna bajeti yake. Yeah, bajeti hii unavyoiona, kuna ongezeko lolote tofauti na mwaka jana kwa shilingi za Kitanzania wanaona zimetoka kwenye trilioni kumi na tisa na nukta nane mpaka trilioni ishirini na mbili nukta nne. Lakini uchumi wetu hapa Tanzania sasa hivi ni wa kidola, ni dollarization, ndio hii inatawala hapa Tanzania sasa hivi. Sasa so, ukichukua shilingi trilioni kumi na tisa nukta nane za mwaka jana, wakati huo thamani ya shilingi kwa dola ilikuwa elfu moja mia sita na hamsini na ukachukua trilioni ishirini na mbili thamani ya shilingi ya Tanzania leo kwa takwimu za benki kuu dhidi ya dola, dola moja ni shilingi elfu mbili na hamsini na nne utaona bajeti ya mwaka huu ni pungufu kuliko bajeti ya mwaka jana kwa zaidi ya dola milioni mia nane sasa. Kwa kwa, kwa, kwa uhalisia, hamna ongezeko lolote. Mfumuko wa bei utakuwa ni mkubwa, hali ya maisha itakuwa ni ni, ni ni kubwa. Na jingine, japo thamani ya shilingi imeporomoka, eh, shilingi yetu imekosa thamani ukilinganisha na dola, bado fedha za maendeleo zimepungua kutoka trilioni sita mpaka trilioni tano, na fedha za matumizi zimeongezeka zaidi ukilinganisha na fedha za maendeleo. Sasa na bajeti yetu ya makusanyo yote ya ndani kama waziri alivyosema ukilinganisha uh, na pato la taifa, bado hatujajitosheleza kwenye makusanyo yetu sisi wenyewe kwa matumizi ya kawaida, lazima tukakope tena nje, tukatafuta misaada ya kibajeti na tukope ndani, ili tuweze tukajitosheleza sisi wenyewe katika kufanya shughuli zetu za kawaida za kutoa elimu afya, maji. Uh, umelizungumzia swala la bajeti kwamba halina ongezeko lolote, na pengine pia serikali imezungumzia kwamba kwenye bajeti hii wameamgua kuboresha zaidi, kuimarisha usimamizi wa vyanzo vya mapato kama vile ukusanyaji wa kodi. Labda niseme hii ni ngonjera tu, wanaimba mambo hayo miaka nenda rudi. E, utafiti uliofanyika na uliotolewa hivi majuzi kuhusu masuala ya rushwa, mamlaka ya mapato Tanzania ndio ya pili kwa rushwa Tanzania. Ni mwenyekiti wa NCCR Mageuzi Bwana James Mbatia ambaye pia ni waziri kivuli wa fedha akizungumza na Kumekucha Afrika. Unaendelea kusikiliza matangazo yetu haya ya asubuhi ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Hivi sasa, Meri Mgawe anaendelea kukusomea habari za dunia. Jamaa wawili wa Marekani wenye asili ya Pakistan wamehukumiwa kifungo cha muda mrefu jela hapo jana kwa kupanga njama za shambulizi la bomu kwenye mji wa New York mwaka elfu mbili na kumi na mbili. Rais kazi mwenye umri wa miaka ishirini na mbili na shehera kazi mwenye umri wa miaka thelathini na mbili wote raia wa Marekani kutoka Pakistan walishitakiwa kifungo cha miaka thelathini na tano jela na miaka ishirini ya heshima ya mahakama katika mji wa Florida. Walikubali kosa mjini Miami mwezi Machi mwaka huu kwa makosa ya ugaidi baada ya kushutumiwa kupanga njama za shambulizi la bomu huko New York. Jamaa hao wawili pia walikubali kuwanyanyasa maafisa wawili wa jeshi wakati wakisindikizwa kwenye uwanja wa mahakama ya Miami. Na waziri mkuu wa Pakistan Nawaz Sharif ameonya jana kwamba taarifa kali dhidi ya Pakistan kutoka kwa viongozi wa India zinaharibu hali ya kisiasa na kutenganisha nchi hizo mbili zenye silaha za nyuklia mbali zaidi kufikia malengo ya amani na uthabiti. Waziri Mkuu Narendra Modi na baraza lake la mawaziri hivi karibuni walirejea kushutumu Pakistan kwa kudhamini harakati za kigaidi huko India na kupandikiza chuki katika eneo lenye mzozo lililo na Waislamu wengi. Mvutano ulizuka Jumatano wakati maafisa wa India walipodai kuwa vikosi vyao maalumu vilifanya operesheni za kukatisha mpaka dhidi ya wanamgambo ndani ya Myanmar na kusema kuwa ilikuwa pia ni ujumbe wa Pakistan. Alihutubia mkutano wa wanadiplomasia wa Pakistan huko Islamabad jana, waziri mkuu Nawaz Sharif alionya pande zinazopingana dhidi ya shutuma hizo kwa Pakistan. <muchos> Unasikiliza kumekucha Afrika ikit, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Kenya ipo katika hatihati hati ya vikwazo vya Marekani kwa kutofikia angalau kiwango cha chini kilichowekwa na taasisi ya kupambana na usafirishaji haramu wa binadamu, Trafficking Victims Protection Act. Mwandishi wetu Leni Ruvaga ametuandalia taarifa ifuatayo inayosomwa hapa na Id Ligongo. Ruby mwenye umri wa miaka 27 lakini hilo si jina lake kamili amekuwa akisikiliza kwa umakini wakati wa warsha ya kuleta uelewa katika vitendo vya usafirishaji watu. Ruby alikuwa mwathirika wa vitendo vya usafirishaji watu, tukio lililofanyika mwaka uliopita tu. Mwaka jana alijiandikisha katika wakala ambaye alimwahidi kazi nzuri nchini Libya, akiwa kama mtu wa huduma kwa watu wazee. Kwa kuwa yeye alikuwa na wajibu wa kuipeleka familia yake mahitaji ya kila siku hasa chakula. Alitegemea kuwatumia ndugu zake sehemu ya kipato chake kwa ajili ya kuwahudumia mama yake na ndugu zake, lakini alipofika Tripoli, Libya, pasi yake ya kusafiria ilishikiliwa na baadaye alikumbwa kwa pamoja na vitendo vya unyanyasaji, ikiwemo kupigwa na kudhalilishwa kijinsia. Warsha aliyohudhuria ni wasaa ambapo waathirika wa vitendo vya usafirishaji wa binadamu wanawezeshwa kupata utaalamu wa biashara. Rubi anasema kuna mengi yanatakiwa kufanyika kumaliza vitendo hivyo. Watu wengi wanapaswa because kuelimishwa uh, kuhusu suala hili ili wapate uelewa na wajue kile kinachoendelea na kuweka mazingira ya kusaidia Kenya, kwa sababu kukosekana kwa kazi ni kitu kinachowafanya watu kutafuta kazi za nje. Rubi ni mmoja ya waathirika mia mbili waliookolewa na shirika la Awareness Against Human Trafficking, shirika lililoundwa miaka minne iliyopita kupambana na vitendo vya usafirishaji binadamu nchini Kenya. Kwa miaka mitatu iliyopita, Kenya imekuwa katika uangalizi na Marekani kwa kushindwa kupambana na tatizo hilo. Miaka mitatu iliyopita Kenya iliunda sheria ya kupambana na usafirishaji wa binadamu lakini sheria hiyo imeleta manufaa machache katika kupambana na vitendo vya usafirishwaji wa binadamu. Shirika la Credo ambalo linapambana kuwalinda watoto linasema kuna mafanikio machache yaliyofikiwa katika kukamata vidhibiti ili kuwezesha mashitaka. Sophie Otiendo ni mshauri wa mradi wa shirika la HAART alikuwa anaendesha kipindi cha mafunzo ya biashara miaka 17 iliyopita. Otieno mwenyewe alikuwa ni mwathirika wa vitendo vya usafirishaji wa binadamu. Toka kipindi hicho amekuwa akitumia maumivu yaliyotokana na mshtuko wa kile alichopitia kuwawezesha ambao wamepitia matatizo kama yake. so long as we want to get kama tunaendelea kuhitaji vitu kwa urahisi can, siku zote kutakuwa na tatizo la usafirishaji binadamu. Kulikuwa na utumwa na sasa kuna hili kwa sababu tunahitaji vitu tofauti, na inabidi tutafute njia za kuvipata katika namna rahisi kadri inavyowezekana, na ndio inachochea hali hii. Shirika la kimataifa la kazi ILO linasema tatizo la usafirishwaji wa binadamu duniani ni chanzo cha pili kwa ukubwa kwa kipato kisicho halali likiwa nyuma ya biashara ya dawa za kulevya kwa mujibu wa shirika la watoto la Umoja wa Mataifa UNICEF, watoto milioni 1.2 husafirishwa kila mwaka. Wakati huo huo, mahakama kuu nchini Kenya imezuia serikali ya nchi hiyo kuyataja mashirika mawili ya kutetea haki za binadamu, Muhuri na Haki Afrika, kuwa ni wafadhili wa makundi ya kigaidi. Wakati huo huo, ripoti ya shirika la kimataifa la Human Rights Watch imekosoa serikali ya Kenya kwa madai ya kuyasumbua mashirika yanayotetea haki za binadamu. Mwandishi wetu wa Mombasa, Josephat Kioko, ameandaa taarifa ifuatayo. Mashirika ya Muhuri na Haki Afrika yenye makao yake mjini Mombasa iliwasilisha kesi katika mahakama kuu baada ya serikali kuwahusisha na ufadhili wa makundi ya kigaidi mwishoni mwa mwaka jana wa 2014, serikali iliondoa katika sajili rasmi takriban mashirika 500 ambapo 15 yalihusishwa na ufadhili wa mitandao ya kigaidi. Sasa jaji wa mahakama kuu hapa Mombasa amekosoa taarifa ya serikali ya kuyahusisha makundi hayo mawili, Muhuri na Haki Afrika, na ufadhili wa kigaidi. Hata hivyo mahakama imekataa kuagiza serikali ifungue akaunti za benki za mashirika hayo mawili, ambayo anasema kwa sasa yanapitia hali ngumu ya kifedha. Mwishoni mwa mwezi Mei, bodi inayosimamia usajili wa mashirika yasiyo ya kiserikali hapa nchini Kenya pia ilifutilia mbali leseni za mashirika kadhaa ikiwa ni pamoja na Muhuri na Haki Africa. Hatua hiyo ilikasirisha mashirika ya kutetea haki za kibinadamu yakisema kuwa serikali imehusika pakubwa na ukiukaji wa haki za kikatiba. Haji Mwakio ni mwenyekiti wa shirika moja lenye makao yake hapa pwani ya Kenya. Kwa sababu hawajafatilizia hatua zote za kudedescha shirika, kwa sababu hii bodi haijaambia Muhuri wala akiafrika kile kifungu cha sheria ya NGO Act ambayo kimevunjwa na haya makundi mawili. Kwa hivyo kuvunja sheria bila kuambia sheria gani umevunja bado hujavunja. Kwa hivyo tunaomba serikali iheshimu juhudi za makundi ya jamii, na wao mstari wa mbele kuunga mkono makundi ya jamii na sio kuyagandamiza vile serikali inavyotaka. Kuanza Jumatano wiki hii, shirika la kimataifa la kutetea haki Human Rights Watch ilitoa taarifa ndefu ya kukosoa serikali ya Kenya na kuitaka isimamishe tabia ya kuangaisha mashirika hayo ya kutetea haki. Naibu mkurugenzi wa Human Rights Watch barani Afrika, Leslie Lefko, anasema inaeleweka kuwa Muhuri na Haki Afrika wanafanya kazi ya kutetea raia, lakini chini ya mazingira magumu. Haji Mwakio tena anaishauri serikali kuchunguza wakaona ni kweli haya mashirika yanafanya mambo ya, ya ugaidi ama ni uongo. Ni muhimu serikali itafute njia ya kushirikiana na makundi ya jamii. Makundi ya jamii ni kiungo kikubwa sana kwa nchi yoyote. Bila makundi ya jamii, kuna mambo mengine mengi ambayo hata serikali yenyewe haitajua. Baraza la Kitaifa la Mashirika ya Kijamii nchini Kenya lina mtandao wenye mashirika zaidi ya 450 lakini serikali inatilia shaka jinsi mengine yalivyobuniwa, na kukosa kutaja wafadhili wao au hata kukataa kulipa ushuru. Kutoka Mombasa ni Josephat Kioko, Sauti ya Amerika. Rais wa Nigeria Muhammadu Buhari amesema taifa lake lazima liongeze vita dhidi ya kundi la Boko Haram. Alitoa matamshi hayo kwenye mkutano wa viongozi uliolenga kushughulikia suala la kupambana na waasi hao. Mwandishi wa VOA Christin ametuandalia ripoti ifuatayo, na Aida Isa anayesoma ripoti kamili. Kundi la waasi la Boko Haram limekuwa likishambulia miji na vijiji huko kaskazini mashariki mwa Nigeria kwa takriban ni miaka sita na wachambuzi wa muda mrefu wamekuwa wakisema kwamba majirani wa Nigeria wanahitaji kuisaidia Nigeria kuweza kuangamiza kabisa kundi hilo. Mkutano huo uliofanyika katika mji mkuu wa Nigeria, Abuja, na ulihudhuriwa na viongozi wa nchi jirani pamoja na maafisa wa kijeshi na ulinzi, ulitarajiwa kuwa njia kwa Nigeria na jirani zake kuamua mbinu bora za kupeleka vikosi vya pamoja kwenda kupambana na kundi hilo. Juhudi za awali za ushirikiano wa kikanda zimekuwa na mafanikio kidogo. Chini ya uongozi wa Rais wa zamani wa Nigeria Goodluck Jonathan, vikosi vya Chad na Niger viliingia Nigeria kupambana na Boko Haram mapema mwaka huu, lakini rais wa Chad baadaye alilalamika kuwa uratibu mbaya na Nigeria ulizuia uwezo wa vikosi vyake kushambulia wanamgambo hao. Kukiwa na serikali mpya madarakani, Thomas Henson, mchambuzi mkuu na shirika la kudhibiti mizozo, anasema Rais Buhari anataka kufungua kurasa mpya na jirani zake. Jambo kuu ni kwamba wanakutana, na pia kumekuwa na mabadiliko kwenye serikali ya Nigeria. Kwa hiyo huenda baadhi ya serikali za kikanda na sasa wanahisi uwepesi zaidi katika kushirikiana na jeshi la Nigeria kupata ushirikiano kwenye mkutano huo. Rais Buhari alisema bayana kwamba anataka kamanda wa Nigeria kuongoza vikosi kuliko kuwa na viongozi wa kijeshi wanaobadilishwa kwa zamu. Hansen anasema Nigeria kwa muda mrefu imekuwa ikitetea msimamo wake kwenye kanda hiyo licha ya Boko Haram kuwa kwa wakati mmoja ikidhibiti sehemu kubwa za kaskazini mashariki mwa Nigeria. Hansen anasema ikiwa kama taifa linaloongoza katika kanda hiyo pengine hiyo imeleta aibu kidogo kwa jeshi la Nigeria kwamba vikosi kutoka mataifa mengine vimebidi kwenda kusaidia kutatua mzozo wa kiusalama nchini humo. Viongozi wa Chad, Niger na Benin walihudhuria mkutano huo na kadhalika waziri wa ulinzi wa Cameroon. Vo Mitani. Katika VOA Mitaani leo, tunaelekea nchini Burundi ambako mwandishi wetu Haidala Hakizimana anazungumza na wakazi wa Bujumbura juu ya tatizo la watoto wa mitaani. Watoto hao wenye umri kati ya miaka kumi hadi kumi na mbili wanakaa mbali na wazazi wao, wanalala kwenye vikaratasi mbele ya maduka katika miji muhimu ya Burundi. Hawasomi, hawajali afya yao, baadhi yao wanatumia hata madawa ya kulevya. Watoto hao wanakadiriwa kuwa takriban elfu tatu kote huko Burundi. Wanaishi kwa kuomba omba chakula na pesa kwa wapita njia. Sababu za kuongezekana kwa watoto hao inatokana kwanza na vita ndefu ambayo imepita katika nchi yetu. Wazazi wengi wamekufa katika vita hiyo, na watoto wakabaki hawana wa kuwasaidia, na ndio watoto hao waka, walipokosa wa kuwahudumia wakaamua kwenda barabarani wakizani kwamba maisha ya kuombaomba atakuwa rahisi. Pia majumba mengi amechomwa moto na watoto wakakosa pakuishi, wakaona bora kwao kwenda barabarani, ndio kutawasaidia wa wakiishi katika ama mabarabara mbalimbali wala majumba mbalimbali ingine sababu ya kubwa sana ambayo inaweza kusababisha uongezeko wa watoto hao ni umaskini unaojiri katika nchi yetu. Kwanza, baada ya kutoka vitani nchi yetu <clears throat> watu wengi wamekuta majumba yao amechoma moto, vitu vyao vimeibiwa, na watoto na watoto wakakosa tena wakuwahudumia, ndio na wao wakafika wana amua kwenda barabarani. Kwanza, sababu zinazotuma watoto wa barabarani kuwa wengi ni sababu nyingi sana. Kuna kwanza hii mwongezeko wa watu, watu wamezidi kuwa wengi, na tunajua kwamba hii nchi yetu Burundi watu wengi wanategemea ardhi. Ikiwa wanategemea ardhi na ardhi, watu wamesha kuwa wengi na ardhi haipanuki. Sasa watu wanakosa fasi ya kulima. Wakishakosa fasi ya kulima na kati wengi ni walimaji, wanakosa kazi. Sasa wana, wanatembea kujitafutia riski, na hiyo kutembea inatuma o, watoto wanakwea mjini, ajili wazazi wao hawana vya kuwalisha na nini, wao wanakwea kujitafutia wenyewe Watoto hao ni wengi sana zaidi sana, wako wazazi wako wangewalizaa watoto wengi, watoto hao wakiwa shida kulea mmoja wao, wanaondoka na kwenda kuzurura, wanatembea hovyo, na wengine kama nyumbani kwao ajili ya kushindwa kazi. Mtoto kimpa kazi, anasema kweli, anaona anashindwa, akisha shindwa, anaondoka kwenda barabarani, na kijaliwa kupata wa kumuokota kukaa nyumbani, anashindwa tena ameshazoea kuzurira barabarani ili ye mwenyewe ajione kama ye mwenyewe anajiweza na kumbe sivyo. Hivi kila mtu hapa Burundi anashuhudia umaskini ni mwingi sana, hapa mitaani, mjini, wapi yaani wa, wazazi wanakosa chakula wanakosa yani zile huduma za mwanzo za kuwahudumia watoto, alafu watoto wanajaribu eh, kufanya kiwe kitu kiwezekanacho kwao ili wapate hizo huduma za kwao kama chakula, mavazi na nini. Kitu cha pili, naona katika familia nyingi hapa Burundi pako kitu kinakosekana ambacho kinaitwa ushirikiano. Zamani palikuwa ushirikiano. E, mtoto wa kwa mfano kama mtoto wangu a, mimi nikikosa cha chakula, angeweza kutembea kwa kwa kaka yangu mkubwa au mdogo wakamsaidia au naenda kwa shangazi. Lakini tukitizama hali ya leo, huo mfumo hauko tena, hiyo mira imepotea kabisa. Chakula ikikosekana kwa familia huyu au kwa baba huyu, mtoto hawezi kuenda kwa baba mdogo au kwa shangazi, ili wamupe, watamfukuza juu na wao hali yao si nzuri unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Hivi sasa Meri Mgawe anakusomea muhtasari wa habari. Marekani inaunga mkono juhudi za Ukraine kukabiliana na uchokozi wa Russia na kuunda serikali iliyo wazi, amesema mwakilishi wa Marekani katika Umoja wa Mataifa, balozi Samantha Power. Aliwasili Kiev Jumatano kukutana na maafisa waandamizi na kutoa hotuba muhimu katika mji mkuu Ukraine. Kijana mdogo wa Marekani amekubali katika mahakama kwamba alijaribu kusaidia wanamgambo wa Islamic State kuandikisha uungaji mkono na kuchangisha fedha. Ali shukri amin mwenye umri wa miaka kumi na saba alikiri Alhamisi mashitaka ya uhaini, kutoa vifaa kusaidia kundi la kigaidi la kigeni, kosa linaloweza kumpa adhabu ya kifungo cha miaka kumi na tano jela. Mahakama moja ya Misri imemhukumu afisa mmoja wa polisi kwa kumuua mwanamke mwandamanaji mjini Cairo mapema mwaka huu na kumhukumu miaka 15 jela na hapo basi msikilizaji tunafika mwisho wa matangazo yetu ya kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya leo mimi ni idi ligongo na mimi ni meri mgawe vilevile msikilizaji tunakukumbusha usikose kujiunga nasi katika matangazo yetu ya jioni hii leo kwa ajili ya live talk mwelekezi alikuwa ni aida isa kutoka hapa washington dc tunakuambia kila laheri katika ujenzi wa taifa lako hapo ulipo