Fanyije. Karibu msikilizaji, katika makala hii ya Jeni fanyeje maamuzi ya kiafya na kijamii kwa vijana, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Ninayekukaribisha katika matangazo ya leo ni mimi Mkamiti Kibayasi. Matangazo haya ambayo yanaletwa kwako kama sehemu ya VOA, mtandao wa afya Afrika yanasikika pia kupitia washirika wetu RFA ya Mwanza, Mlimani redio ya Dar es Salaam, pamoja na ABM 91.2 Dodoma Tanzania, Best FM ya Ludewa, Bomba FM 104.0 ya Mbeya, Breeze FM ya Tanga, Overcomers FM ya Iringa, Mpanda FM 97.0 katika mkoa wa Katavi, Radio Boma Hai FM katika mkoa wa Kilimanjaro na yanapatikana pia katika gazeti Tando Bongo5.com. Kama kawaida, tumewakusanyia habari moto moto za afya, majadiliano ya vijana na daktari, ushauri kwa vijana, pamoja na habari inayokuhusu na kukugusa wewe kijana. Karibuni. Ungana nami Idi Ligongo katika habari za afya. Chanjo ya kawaida ya kifua kikuu inaendelea kufanyiwa uchunguzi kama tiba ya kisukari aina ya kwanza, ambacho kinasababishwa na shambulio la tishu za mwili wenyewe na kuathiri zaidi vijana. Chanjo inayojulikana kama Calmette Guerin ama BCG imeonyesha matumaini ya kurudisha baadhi ya dalili za kisukari na magonjwa mengine yanayosababishwa na mashambulizi ya tishu za mwili. BCG ni chanjo inayotumika sana duniani. Inapewa kwa watoto wachanga katika nchi ambazo kifua kikuu bado kinaambukizwa. Inaongeza uzalishaji wa homoni ambazo zinaua bakteria wanaosababisha kifua kikuu. Kwa watu wenye aina ya kwanza ya kisukari, seli za t ambazo ndizo mlinzi mkubwa wa maambukizi, ambazo hufanya kazi ya kushambulia na kuua vijidudu vya maambukizo kwa kuzalisha homoni za kukinga kisukari, bila ya sukari ambayo hubadilisha chakula na kuleta nguvu, kiwango cha sukari katika damu huongezeka kwa kiwango kikubwa. Hali hiyo inaweza kusababisha matatizo ya kisukari ikijumuisha kupofuka kwa macho na figo kushindwa kufanya kazi. Lakini wanasayansi wamegundua kwamba kwa kuongeza kuua vijidudu vya kifua kikuu, kuongezeka kwa seli kunakosababishwa na BCG pia kuna maliza seli za t ambazo hushambulia kichocheo cha sukari. Dennis Faustman ni mkurugenzi wa maabara ya utafiti wa kibaiolojia wa binadamu katika hospitali kuu ya Massachusetts. Amekuwa akifanya majaribio ya BCG na kisukari. Katika utafiti wa mwanzo uliofanywa kwa panya walio na kisukari na majaribio madogo kwa binadamu Fausman amesema chanjo ya kifua kikuu kwa haraka ilipunguza idadi ya seli hatari za kupunguza kiwango kikubwa cha sukari na kufikia kiwango cha kawaida. Chanjo hiyo pia iliongeza kiwango cha kemikali za kuzuia kisukari kwa wale waliokuwa wanazalisha kiwango kidogo watafiti wanatarajia kuanza jaribio la kitabibu la miaka mitano kwa watu 150 ambao walikuwa na kisukari kwa zaidi ya miaka kumi na mitano ama ishirini na zaidi. Wachunguzi wanapanga kuwapatia watu wazima waliokati na umri wa miaka 18 na 60 sindano mbili kwa kipindi cha wiki nne tofauti za BCG ama nyingine baadaye, sindano ya kila mwaka kwa miaka minne ili kuona watakuwa na matokeo mazuri. BCG imeonekana kufanya kazi nzuri katika matibabu ya kansa ya kibofu na Faustman ameelezea kwamba kuna zaidi ya darzeni ya utafiti ambao kwa sasa unafanyika duniani kote kuchunguza kama chanjo inaweza kupunguza magonjwa yanayotokana na ufanyaji kazi kwa mfumo wa mwili. Katika habari nyingine za afya, watoto walioambukizwa HIV na ukimwi watanufaika na uamuzi wa mamlaka ya usimamizi wa dawa na chakula ya Marekani kwa kuidhinisha kutolewa kwa dawa mpya za kurefusha maisha ambazo zina mchanganyiko wa chakula ili iwe rahisi kwa watoto wanaoishi na HIV kuweza kutumiwa dawa hizi za kurefusha maisha, mashirika ya Umoja wa Mataifa UNAIDS na UNICEF yamesema. Michael Sidibe mkurugenzi mkuu wa UNAIDS amesema uvumbuzi huu wa tiba unachukua nafasi ya dawa ambazo zilikuwa zina ladha mbaya, na haya ni mafanikio kwa matibabu kwa watoto ambao sasa imewezesha kuwafanya wawe na afya njema. Matangazo haya yanaletwa kwenu kwa hisani ya USAID Tanzania na pia kama sehemu ya mtandao wa afya Afrika. Na sasa tunakuletea makala ya majadiliano. Katika makala yetu ya majadiliano leo, fatana nami Mensia Joni, ambapo leo tuko katika mkoa wa Kagera, wilaya ya Mleba, uh, kata ya Nshamba. Tunazungumza na wasichana na katika meza yetu ya majadiliano tupo na e, Egidia Aroni, Odeta Pastori, Jorida Eustas na Jasinta Rweyemamu, na tunajadili mada ambayo inasema, mtoto wa kike afanyeje ili awe chachu ya kumfanya mpenzi wake wak wakapime afya zao, kwamba afanyeje ili amshawishi mpenzi wake, amwambie sasa, twende tukapime, tusiendelee hivi hivi. Mi ninavyoona, ndugu mtangazaji, jambo la kwanza la kufanya, uoneshe mapenzi ya dhati kwa yule mwenzi wao. Sasa usi unamwacha njia panda. Mfano mnaongea ili nasema, je, we unaonaje, na unaishia una, una kwamba ah, mi nitakwambia kesho au nitakupigia simu au nitakuandikia message. Uwe na ujuzi wa kuongea, ujuzi unaoonesha, mkiwa faraga ndo u huo huo utumie kumshawishi ni kwa jinsi gani ataenda kupima mki, na we mfano, wewe ulishapima hasa, utamdanganyaje? Muoneshe mapenzi ya zati. Mimi naona kitu ambacho naweza kumfanya ili yani, ili umshawishi mpenzi wako aende akapime, yani uwe chachu, ni kwamba kama ulishamwambia kidogo akakataa, ni kwamba kila kitu atakachokuwa nakwambia ukatae, umwambie kwamba mpaka uende ukapime, na yeye kama atakuwa anakupenda kweli, akaona ume kwa vitu mbalimbali mbali. Atachukua uamuzi wa kwenda kupima. Mi kitu ambacho naweza nikakifanya kwanza, naweza namdanganya kidogo tu kwamba mi na mashaka kuhusu wazazi wangu, na tena mi mtoto wa mwisho, tena wazazi wangu wameshaasirika. Kwa hiyo mi sina uhakika kwamba nilizaliwa nikiwa nimeasirika ama sijaasirika. Kwa hiyo mimi namdanganyaje kwamba mimi sina uhakika. Kwa hiyo una unaonaje? Wewe tunavyopendana. Unaonaje? Na wewe twende nikacheki afya yangu. Kwa hiyo ya akikubali, e, eh na Yesu atakuwa na mashaka kwamba eh, nawezekana na mpenzi ambaye ameasilika. Kama ameshawahi kufanya mapenzi, na yeye atakuwa na hamu kwamba wewe na mimi niende nicheki afya yangu. Kwa hiyo mimi naweza nikatumia njia ya kumdanganya hivi. Yeah, kuongezea kwa dada yangu Odeta, mimi naona kwamba ameongea vizuri sana. Kwamba yaani in, in, in, inabidi umdanganye, eh? Kwamba na mimi inawezekana eh. Kama wewe umeshapima, umeshajua afya yako, inabidi umdanganye kwamba mpenzi wangu, unajua nini? Kama yani unaona inabidi umpime kwanza hivi huyu, nikiweza kumwambia hivi anaweza kukubali. Yani usikurupuke kumwambia hivi hivi kwamba jamani, uende ukapime, mimi nimeshapima na nimeshajua afya yangu. Atajua kwamba huyu kaanza mambo mengine. Inabidi umdanganye, mpenzi wangu, kama unanipenda, kwa hiyo mimi mimi sijui afya yangu, wewe ujue afya yako, sivyo? Mimi inawezekana wazazi wangu wanao ugonjwa au nisijue na wako wanao ugonjwa, kwa kama tunapendana kwa dhati inabidi twende kule hospitali, ili tujuane afya zetu. Kwa wewe, inabidi yani, we unakuwa na ujuzi, unakuwa na uhakika kwamba mimi nimepima, ni kweli nimepata nimepata, na nilia ujuzi wa maisha yangu na afya yangu, najua ikoje. Kwa mnaenda pale hospitali, mnapima, ukikuta mko sawa, poa, mnaendelea na mapenzi yenu. Lakini wewe, tunajua <coughs> ni kwamba usijiathiri mwenyewe, inabidi kwamba kwanza ujue afya ya mpenzi wako. Alafu ninachotaka kuongezea kwamba wewe uki, ukiwa na mpenzi wako yani, muoneshe furaha yako ikoje, sio kila saa unakaa umenuna, unamwambia hili kwamba jamani, alafu unaongea kwamba twende tukapime. Upenda sana kutumia fasihi na upende sana kutumia mifano kwamba fulani na fulani walifanya hivi na hivi hivi, unaonaje, mi na wewe tukifanya itakuwaje? Upende sana kutumia fasihi, yani ile kauli unayoitumia isiwe ya kulazimisha. Akikataa basi achana naye, na kuna watu wanasema kuwa kisha pima yeye, basi anajua na mpenzi wake ni mzima ili mnasemaje, hataki kumwambia akapime na wala huyo mpenzi wake pengine ki, wanashaushiana nenda ukapime wewe, afu kileta cheti kinatosha. Kwa mfano, mi na mpenzi wangu na, na, na tulishawahi kufanya mapenzi, lakini mi nikaenda kupima kwanza, nikatangulia mimi nikajikuta sina huo ugonjwa, yani hiyo haisaidii, haimaanishi ay, kwamba mi sina ugonjwa alafu na mpenzi wangu hana ugonjwa, kwa kuwa siku hizi mapenzi yani hayana ukweli ndani yake. Naweza mi, mi nikiwa na mpenzi wangu wakati huu naona kwamba ananipenda mi peke yangu, lakini nikitoka kwa nyuma anatoka na mwingine. Kwa hiyo nisijue yule aliyetoka naye huenda na yeye ana ugonjwa. Ameshamwambukiza huyu ingawa tujafanya tena hilo hicho kitendo ambacho kinaweza kisababisha yani tu, tu, tu, tuambukizane huo ugonjwa. Alafu inawezekana yule aliyefanya nalo aliyofanya nalo hilo tendo akawa amemwambukiza huo ugonjwa. Kwa hiyo haimaanishi kwamba mimi nikipima nikajikuta sina ugonjwa na mpenzi wangu vile vile hana. Hiyo sio kweli. Nataka kuongezea kwa dadangu Jasmine kwamba sio kweli kwamba wewe umepima. Alafu we ukagundua kwamba ujaathirika mpenzi wako ndoo atakuwa ajaathirika. Uwezi ukajua pale mnapoangaliana usoni na kuoneshana uaminifu. Ni kwa jinsi gani we na mwenzi wako mnaaminiana, mna kitendo cha mwenza mmoja kutega mgongo kwa mwenzake, tayari ameshaona na wengi like, ukiwa na, na imani kwamba nilivyomtafuta ni fulani, nafikiri kuna hata mashabiki wengi ambao wanamshobokea yule mpenzi wangu ndiye na kwa hiyo kama wewe ulipima basi yani uganganie na yule mpenzi wako aende ufanyeje kupima yeah mimi labda kuongezea kwa dada yangu Ejidi na dada yangu Jasinta ni kwamba yani uwezi kumwamini ni kwamba sasa hivi watu sio waaminifu ni kwamba mwenye ana, inabidi yani anakudanganya kwamba ana wapenzi anakupenda ana, ana wewe peke yako sio na nini lakini akitoka pembeni mwenye anatoka anatoka zake na mtu mwingine kama umeamua kupima kwamba labda mpenzi wangu tumesha kitendo nimeenda kupima nikakutwa sina ugonjwa, we mwambie mpenzi wako akapime, na mjiwekee mikakati yenu kwamba mpenzi wangu, mimi ninayekuamini ni mimi peke yangu, na we naomba uniamini peke, peke yako. Kama tumeshapima tumeshajua afya zetu, kama, kama mkikutwa nyote wazima inabidi mpange nyie wawili, kama wapenzi mwaminiane, mfanye kitu kimoja, mmoja wenu asije akatoka akapata vishawishi, labda akaenda kwa vulana wengine, au akaenda kwa wasichana wengine. Hivi tuseme amemwambia <gibu> mpenzi wako, ukamwambia bwana, twende tukapima, ukatumia njia zote mlizoniambia, akakataa katakata, maamuzi gani utakayoyafanya? mimi kama mimi, kitu cha kwanza ambacho nitakifanya ni kujiamini kwamba nimemwambia njia zote amekataa. Yeah, je, nifanyeje? Aje na katisha mawasiliano kati yangu na yeye atajua kwamba kweli alivyoniambia sijamkubalia, nitakuwa nimemuumiza kwa kiasi fulani. Endapo atajirudi, atakubali tu kwamba twende tukapime, lakini akikataa, basi mi mawasiliano yake mi na yeye tunakatisha. Mi kuongezea hapo, nikitumia njia zote za kumshawishi akakataa, mi moja kwa moja nachukua picha ya kwamba kumbe ameathirika. Kwa hiyo mi cha kufanya nakatisha mahusiano mimi pamoja na yeye, kwa hiyo uhusiano unaisha kabisa. Ili kuongezea kwa dada yangu Odeta na dada yangu Didian, mimi nina, yani nakatisha mahusiano naye kabisa. Akiona kwamba mimi msichana mimi nampenda na akiwa ananipenda kweli, eh anasema mpenzi wangu, yani mwenye, atajirudi, najua kwamba atajirudi, labda kama atakataa na mwenye kwamba mimi sitaki kupima, sawa, tukatisha mahusiano, sawa, tumekatisha hapo, tunafanya tunakatisha, naenda namtafuta mpenzi mzuri, ana nitafuta na huyo kabla najua, yani hatujafanya lolote lile, tuna, tunapata matokeo ya afya zetu. Mimi nataka kupinga kidogo, afu naingia ulivyoongea kwamba, je unampenda utafanyaje? Kwamba dada yangu eti ukishakataa unatafuta mpenzi mwingine, hiyo uwezo kafanya. We cha msingi tu tulia, we kama mtoto wa kike unasakwa na wengi, subiri yule atakaye kusaka akakupata ndio mwendo wetu kupima. Alafu kitu kingine kama yule kwae ulikuwa unampenda Si ndio unampenda sana, jaribu kutafuta ushauri hata kwa marafiki kwamba mimi naye mpenzi naye mpenda, lakini nimejaribu kutumia kila njia, akapime akakataa. Najua kama ni rafiki wa kweli atakupa ushauri mzuri. Aa, endapo utaona kwamba umetumia kila njia, umeshindwa, unaweza ukatuma kwenye kipindi cha je nifanyeje, ukapata ushauri. Naam, hivyo ndivyo wasemavyo wasichana kuhusiana na mada yetu ambayo imekuwa kijana wa kike afanyeje aweze kuwa chachu ya kumshawishi mpenzi wake wakapime, yani wakacheki afya zao. Asante sana vijana kwa maoni yenu. Na sasa hebu tusikilize makala ya muulize daktari. Katika makala yetu leo yamuulize Daktari tutakuwa na Dokta Taiba Haida kutoka katika hospitali ya Amana iliyoko jijini Dar es Salaam, ambapo atajibu masuala mbalimbali ya vijana. Tafadhali fuatana nami, naitwa Arafa Kasim. Ugonjwa wa upele huletwa na nini na nini tufanye ili tusipate ugonjwa huo? Ugonjwa huo huletwa na kidudu jike chenye mimba, ambacho hutaga mayai na takataka pamoja na kinyesi katika ngozi ya binadamu na huyu hichi kidudu kina uwezo wa kutaga mpaka mayai tisini kwa muda wa mwezi mmoja. Dalili kubwa ya kuwepo kwa ugonjwa huu ni kuwasha kwa mwili na kutoka vijipele. Hivi husababishwa na ule uchafu ambavyo huchanganyika na mayai. Vipele mara nyingi vinatoka kwenye, kwenye viganja vya mikono, miguu kwa pani, hata kichwani. Ugonjwa huu mara nyingi husababishwa na kutokuzingatia usafi wa mwili. Kwa hiyo tunatakiwa kuhakikisha kwamba tunaoga, tunafua tunapiga pasi na kutumia dawa, kwa sababu ugonjwa huu pia unaweza ukaleta madhara makubwa ikiwemo ugonjwa wa moyo na vile vile ugonjwa wa figo. Ugonjwa wa sickle cell ni ugonjwa gani na huletwa na nini? Ugonjwa wa sickle cell ni ugonjwa wa damu ambao ni wa kurithi. Ugonjwa huu hufanya chembechembe nyekundu za damu kuwa na umbile kama la nusu mwezi au siko. Kwa hiyo ugonjwa huu, kutokana na umbile lake hilo hizi chembe nyekundu za damu huharibika mapema na kusababisha upungufu wa damu. Kwa kawaida chembechembe nyekundu za damu hukaa katika mwili katika siku tisini mpaka mia na ishirini. Kwa hiyo hizi hazifikii az, muda huo. Dalili za ugonjwa huu, mtu anakuwa na upungufu wa damu. Kwa hiyo kutokana na upungufu wa damu anaweza akachoka sana mwili, mapigo ya moyo kwenda mbio, rangi yake inabadilika, anakuwa kama mweupe mweupe na unjano kidogo. Pia atasikia maumivu ya viungo, mikono inaweza ikavimba. Pia wakati mwingine, anaweza akapata ma maumivu ya kifua kama mgonjwa wa nimonia, anaweza akapata homa, anaweza akashindwa kuhema. Naitwa Anisa Hasani, tatizo ya kutokwa na usaa masikioni husababishwa na nini? Ugonjwa wa kutoka na usaa katika masikio ni ugonjwa ambao hutokana na kuvimba kwa ngozi ya ndani ya sikio. Ile ngozi ya ndani ya sikio inapovimba mwishowe hutoka usaa. Sababu zinaweza zikawa ni maumbile au vinasaba au vijidudu, kama mtaalamu streptokoko na kadhalika. Pia kama kinga ya mwili ya mtu inaposhuka, anaweza akapata tatizo hilo. Pia wazazi ambao wanavuta sigara huweza wakawasababishia watoto wao kupata ugonjwa kutokana na usaha masikioni. Dalili zake, kwanza uwezo wa kusikia unapotea, mgonjwa atasikia maumivu, atasikia o makali, atatoa uchafu masikioni kama usaha, pia atasikia kizunguzungu, na wakati mwingine uso unaweza ukaenda upande. Lakini kwa mtoto mchanga au mdogo, yeye atakuwa analia na kulivuta Sikio lake. Ugonjwa wa surua usababishwa na nini, naje, madhara yake ni yapi? Ugonjwa wa surua huletwa na virusi aina ya polimoxvirus kwa kitaalamu. Ugonjwa huu huleta kwa njia ya hali ya hewa ya na vidudu hutoka kwa mtu aliathirika kwa kupitia labda kupiga chafya, kukohoa na kadhalika. Mara nyingi ugonjwa huu wapata watoto kuanzia umri wa mwaka mmoja mpaka miaka minne, lakini pia wakubwa wanaweza wakapata tatizo hilo. Ugonjwa huu dalili zake huchukua siku nane mpaka kumi na mbili lakini una awamu kubwa tatu, ambazo kwa kitaalamu tunaita incubation period. Hii huchukua siku nane mpaka kumi na mbili. Hapa dalili mara nyingi huwa hazionekani wazi. Steji ya pili ambayo kitaalamu inaitwa prodromo period, mwili wa mtu ambaye amepata ugonjwa huwa unachoka, anakuwa na homa kali anakuwa na kikohozi hasa kikavu anakuwa na mafua yanayochuruzika na vipele au kama vipele hivyo ambavyo vinatoka kwenye mdomo. Awamu ya tatu inakuwa ni kutoka kwa vipele mwili mzima. Hii mara nyingi huchukua baada ya siku tano, na hutoka kuanzia kichwani kuja usoni na kuja shingoni kwenye mikono kushuka chini, na vipele hivi vinachukua muda mchache labda siku tatu na vinaanza kupotea, na vikianza kupotea vinaanza kupotea kuanzia kichwani, usoni na kushuka chini kama kawaida. Mtoto anapokuwa na dalili kubwa mbili kama uh, kutoka hivyo vipele na homa kali na aidha koozi mafua au macho kuwa mekundu, ndipo tunaposema kwamba huyu mtoto anasurua. Ugonjwa wa surua una madhara, kwa mfano tukianzia kichwani Mtoto anaweza akapata degedege, anaweza akapata mtindio wa ubongo, anaweza akapata upofu, anaweza akapata vidonda mdomoni, anaweza akatokwa na damu masikioni, anaweza akapata hata uti wa mgongo, anaweza akapata kichomi. Asante sana dokta Taiba Haidar kwa majibu yako makala. Haya yameandaliwa nami mwana harusi Pongwa. Nam, asante dokta kwa majibu hayo kwa vijana. Na sasa tusikilize mchezo mfupi wa kuigiza kuhusu masuala ya afya. Jamani shosti, mbona uko hivyo, una raha nini? Tatizo hmm, na matatizo tu matatizo. Gani? Siku ya tatu leo hauna raha, tuambie sisi wako. Hmm, ni makubwa, sijui mtanisaidia. Sema tu mamii, tuko hapa kwa ajili yako, we na sisi tena. Jamani, na ujauzito. Je, nifanyeje? na ujauzito wa nani tena? Wa Frenki. Frenki huyu tunamjua sisi, ndio? Ehe, imefikia wapi sasa? Umemwambia au nimwambia? Kanifukuza, kasema ati haya hayajui. Jamani, je, nifanyeje? Sijui nyumbani baba akijua, sijui itakuweje. Mm, jamani, yani hata tunashindwa tukusaidieje. Kwa hiyo una mpango gani mpaka dakika hii? Sina lolote, yaani hata sijui nifanye nini. Ngoja mi nikushauri kitu, we unasoma sa hivi mwenzangu. Njia ya kujiweka katika kuendelea na masomo ni kutoa tu hiyo mimba, au mna, eh, mnaonaje? Kweli toa, eh hasa unataka kuzaa. unataka kuzaa sitokufa, u una future wewe, ambazo umezipanga mbeleni. Sio kwamba sina, ninazo, ila sa ni basi, ni ah, ushauri nikutoa kingine, Ki nikuzaa hiyo ndo alternative. Kwa hiyo zaa jamani, eh. Ehe, hapo vipi shosti? Kuna mjadala gani unaoendelea? Eh. Mm-hmm. Ndio huyu mwenzetu hapa anatuambia ana kitumbo hataki kutoa. Sio anataka kuzaa. Hebu msikilize. Hey, ina shule je? Sasa jamani imekuwa mnanitukana au nini? Mimi nawaambia je nifanyeje, nyinyi mnaniambia nini sa. Sasa sasa bwana tusikie waambie. Hutaki tunakupa ushauri. Sina hela. Hey. Shosti sikia nikwambie. Kwa hiyo ulivyoenda kumfuata huyo bwana hakukupa hata shilingi kumi yaani mgejua nilivyofukuzwa sijapewa chai ela wala cha nineni kama vie ndo mara ya kwanza tunaonana kwa hiyo wewe hauna hata kumi mbovu hapo. ninayo ndani elfu ishirini ya baba amenipada sijasasa tumia, sasa, tumia mambo. ni ndogo mi nasikiani elfu arobaini. elfu arobaini wapi kuna njia nyingi kwani lazima uende hospitali unaweza kutumia kienyeji ukatoa hiyo yu mimba Yaani kikubwa, hela ipatikane tu, kila kitu kinakuwa shwari. Wewe tafuta hiyo hela, kama unayo tutakushughulikia, hilo swala litaisha. Hela ipo, labda ende nyumbani sasa, jipange mm. Tena ufanye haraka, maana kutoa mimba katika ikiwa e, e, bado ni ni, ni, ni changa ndio vizuri kuliko kutoa ina, ina miezi mingi. Fanya hivyo mm, lakini kuna madhara nyie, kuna wengine wanakufa, wanakosa vizazi. Sasa inakuwaje? Mazala wapi? Mbona yule yasinta takatoa mimba? Yule juli pale katoa mimba, mazala wapi? Ataishi basi. Kama unaona mazala, naona nanamsikiliza huyo shoe. Huyu kwanza mshamba huyu, anajua nini huyu? Sisi tunakutakia future yako uwe nzuri. Toa mimba bwana, achana na huyu mambo ya kufa, kufa. Toa mimba uendelee na masomo. Ila ni mtu tuambia watu, tuambie nini sasa, kama ulivyotawaambia watu, we hiyo siri ingekuwa ya kwako ukafanya kila kitu peke yako basi tufanye kesho, nije na hiyo hela, twende mkanionyesha. Haya, sawa. Jamani, tumbo linauma, mgongo unauma, mimfanyeje <coughs> Mama jamani, rafiki zangu wako wapi? Oloniambia nitoe mimba, ona sahivi damatazikachiki jamani, nifanyije? Eeh, jamani, nini tena? Nini tatizo? <tipa> Nimeanza eh, muda gani toka nitoe ile mimba eh, eh, eh, mama, umeshamwambia jamwambia? Yeah, jamani tunafanyeje? Jamani, yeah, ngoja nikawaambie wengine basi, ngoja nikawaambie. Jamani nyie, eh tuambie. Yeah, anaendelea eh, yani ana bleed anamwaga damu kama bomba yani anavyofungua kumwaga maji. Wewe nyie, twendeni tukamwone. Hivi alitumia njia gani za kutoa hiyo mimba? Nyie bana, msianza kuongea, twendeni tuwai tukamuone bwana, fanyeni haraka, twendeni, twaiz, twaiz, twa Jamani, vipi? <coughs> kwa hiyo sasa, umeshatumia dawa gani tena, ujatumia chochote? Sasa inakuwaje? Tumwambie mama, tunafanyaje sasa? Mungu wangu, tunajuta. Kwani tunamshauri mtoto wa watu, sio? Tukamwambie tu mama yake. Tanzia wapi, shosti? Sasa tufanyaje, wewe Amin. Niliwaambia wanaotoa mimba wanakufa, si mnaona sana matatizo yenyewe. Sasa nyee mtafanyeje? na nyee ndo washauri wake kwenda misha totoka, ndo hivyo jamani. Anualite, nyie, twende tukamwambie mama, tutafanyaje? tutaanzia wapi? ndo mtoto tumuiteni tu mama, tumuiteni tu mama, tufanyeje sasa? Tutafanyaje? amka basi mama amka, Anualite, amka. Na msikilizaji, hivyo ndivyo mambo yalivyo katika maisha kila siku. Basi tumalizie matangazo ya leo kwa makala ya Kila Mtu Ana Hadithi Yake. hapa nilipofikia namshukuru mshukuru Mungu, kwani mimi ni mtoto wa mwisho katika familia yetu ya watoto tano. Hivyo nilipomaliza darasa la saba, baba yangu alifariki dunia. Hapo nilichanganyikiwa sana, kwani sikuwa na mtu wa kunisomesha hata. Tegemeo langu kubwa alikuwa ni baba yangu, maana mama yangu alikuwa hana kazi, zaidi mama wa nyumbani. Hivyo nilichanganyikiwa sana na sijui nifanyeje. Mara baada ya kumaliza msiba wa baba yangu Nilikosa amani, nilikuwa mnyonge sana. Bahati nzuri, alitokea baba yangu mdogo akasema atanigharamia masomo yangu yote hadi nitakapomaliza shule. Nilifurahi sana, kwani katika kipindi kifupi cha msiba baba yangu nilipoteza matumaini kabisa, nikaona ndoto zangu hazitatimia tena. Kiukweli niliumia sana, hivyo alivyotokea baba yangu mdogo nilishukuru na kufurahi sana kwani kwangu walikuwa kwa kama ni malaika ametumwa. Baada ya kuanza masomo huku nikiwa naishi kwa baba yangu mdogo, nilianza kidato cha kwanza hadi cha nne vizuri sana na kufanikiwa kuingia kidato cha tano. Hapo baba yangu mdogo hayachana na mamangu mdogo, yaani mke wake. Baada ya muda alimecha mama mwingine Akatuambia mimi na watoto wake kumheshimu, kwani huyo ni mke wake na sisi tunastahili kumwita mama pamoja na kumheshimu. Tulikubaliana na matakwa ya baba bila ya ubishi, tulimtii na kumheshimu sana yule mama. Wakati huo mimi nilikuwa naendelea na masomo yangu ya kidato cha tano. Sasa mambo pale nyumbani ilianza kubadilika kitaratibu. Yule, yule mama mdogo alitupangia sheria zake mpya alizokuja nazo. Hivyo alimfukuza msichana wa kazi pale nyumbani yule le na kusema kuwa kazi kusema kuwa zote tunatakiwa tufanye sisi watoto, kwani tumezidi kudeka sana, hasa mimi maana nilikuwa msichana pekee mle ndani, hivyo nihakikishe kabla sijaenda shule nifanye usafi pale nyumbani asubuhi, na pia niwahi kurudi ili niwahi kupika chakula na kufanya shughuli zingine zilizoko pale nyumbani. Hali hiyo ilinipelekea kuwa nachoka sana, lakini sijui nifanyeje, maana mdango wa kujisomea ulikuwa ni mdogo sana. Hali hii iliendelea hivi kila siku, nami nilikuwa najiuliza bila kupata majibu, je, nifanyeje ili nyashindi haya maisha? Lakini niliamua kusoma kwa bidii katika mdango huo huo uliokuwa mdogo hali hadi nimeweza kidatu cha sita, yaani kutaka kukata tamaa kabisa. Na namshukuru Mungu, majibu yametoka na mefuru vizuri nipo katika taratibu za mwisho na hapa nilipo, nilipo katika taratibu za mwisho ili niingie chuo kikuu. Na hapa ndiyo tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo, nikikuaga kutoka Washington. Mimi ni mkamiti Kibayasi na kusii, usikose kujiunga nasi tena.