Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Karibu msikilizaji katika matangazo yetu ya alfajiri yanayoanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Meri Mgawe na mimi ni Idi Ligongo nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumatatu, Juni 15 mwaka 2015. Karibuni Katika matangazo ya kumekucha Afrika hivi leo tunakuarifu kuwa mashambulizi bado yatingisha mji wa Lamu nchini Kenya. Shapata habari kwamba wanajeshi wawili waliokuwa katika hiyo kambi wameuawa katika makabiliano na hili kundi la Alshababu, na upande wa jeshi nao wanasema wanachama wa Alshababu kumi na moja hadi kumi na tatu hivi nao pia wameuawa na katika habari nyingine tunakuarifu kuwa katika jamii na maendeleo, jamii ya Makonde walioko Kenya wasema bado wanataabika na kupata vibali vya kuishi nchini licha ya kuhamia huko tangu enzi za mkoloni, na dhiki iliyoko sasa ni nyingi sana kati ya watu wa Makonde tunaoishi hapa Kenya. Mimi sijapata kitambulisho kabisa, nilienda kuaplaya kwanzia, wakati huo mpaka sasa hata waiting kadi ninayo. Eh, hizo ni baadhi ya habari tulizokuandalia asubuhi ya leo, lakini kwanza ni habari za dunia zikisomwa naye Ed Ligongo. Jeshi la Kenya linasema limewaua, limewaua wanachama kumi na moja wa kundi la Al-Shabab katika shambulio lililofanyika katika kambi ya kijeshi ambapo wanajeshi wawili wa Kenya pia waliuawa. Jeshi la Kenya limesema vifo hivyo vimetokea baada ya shambulio lililofanywa na wanamgambo hao katika kambi iliyoko Buare katika mkoa wa Pwani Lamu karibu na Somalia. Ambapo ndipo ilipo ngome ya Al-Shabab. Msemaji wa jeshi la Kenya Kanali David Obonyo amesema kati ya waliouawa ni wazungu wawili wanaume ambao hawajatambulika. Amesema vikosi vya Kenya vinaendelea kutafuta wanamgambo wengine wa ambao wanaaminika wamekimbilia katika msitu ulio jirani. Kanali Obonyo amesema jeshi lake limekamata bunduki kumi na tatu aina ya AK47 roketi tano na maguruneti pamoja na maguruneti nane kutoka kwa wanamgambo hao. Serikali ya Libya inayotambulika kimataifa imesema mashambulizi ya Marekani ya anga yamemuua kiongozi wa juu wa kundi la Al-Qaeda ambaye alikuwa anafutafutwa kwa ushiriki wake katika shambulizi baya katika eneo la uzalishaji mafuta nchini Algeria mwaka 2013. Maafisa wa Libya wamesema Mokhtar Belmokhtar aliuawa Jumamosi huko mashariki mwa Libya. Msemaji wa Pentagon Kanali Steve Warren amesema mashambulizi hayo ya anga yamemuua mshirika wa Alqaida nchini Libya. Hakutoa maelezo zaidi, ila kusema tu maafisa wa jeshi wanaamini mashambulizi hayo yalifanikiwa. Wizara ya mambo ya nje ya Marekani ilitoa zaidi ya dola milioni tano za zawadi kwa taarifa za kukamatwa kwa kiongozi huyo wa kundi linalojiita The Signed In Blood Battalion. Mkutano wa Umoja wa Afrika wiki hii uligubikwa na taharuki juu ya hatua gani kuchukuliwa kutokana na kuwasili kwa Rais wa Sudan Omar al-Bashir ambaye kuwasili kwake kwenye mkutano huo mjini Johannesburg huenda kukapelekea Afrika Kusini kukamatwa kufuatia kutolewa kwa waraka wa kukamatwa kwa rais, rais huyo na mamlaka ya kimataifa ya uhalifu dhidi ya mashtaka ya kivita. Mwandishi wa VOA Anita Powell ametuandalia ripoti ifuatayo inayosomwa na Aida Isa. Rais wa Sudan Omar Al Bashir alionekana kuwa ametulia na jasiri pale aliposimama pamoja na viongozi wengine wa bara Afrika kupiga picha ya pamoja kwenye mkutano wa Umoja wa Afrika mjini Johannesburg, lakini hali iliyomzunguka ni yenye tashtiti. Rais Bashir anakabiliwa na waraka za kukamatwa kwake kutoka kwa Mahakama ya Kimataifa ya Uhalifu na ameshtakiwa kwa makosa dhidi ya binadamu na mauaji halaiki katika eneo la magharibi la Darfur nchini Sudan. Na kwa vile Afrika Kusini ni mwanachama wa mahakama ya ICC, wataalam wa kisheria wanasema taifa hilo lina jukumu la kumkamata Rais Bashir. Mkurugenzi mtendaji wa taasisi ya masomo ya usalama Anton du Plessis anasema anakubaliana na makundi maarufu ya Afrika Kusini na ya kimataifa ambayo yamedai kukamatwa kwa Rais Bashir. Anasema serikali ya Afrika Kusini inadai kwamba kwa mujibu wa makubaliano ya kinga iliyonayo na Umoja wa Afrika, taifa hilo halina wajibu wa kukidhi majukumu yake chini ya makubaliano ya Rome ya baraza la usalama la kukamatwa kwa rais huyo. Wakati huo huo, kwa upande wa pili, jaji wa mahakama ya Afrika Kusini ametoa amri kwa serikali ya nchi hiyo kumzuia rais wa Sudan Omar Al Bashir kuondoka nchini humo baada ya mahakama ya kimataifa ya uhalifu wa ICC kutaka akamatwe wakati anahudhuria mkutano wa Umoja wa Afrika. Jaji Hans Fabricius alisema rais Omar Al Bashir amezuiliwa kuondoka katika nchi ya Jamhuri ya Afrika Kusini mpaka itakapotolewa maombi ya kuondoka kwake waziri wa mambo ya nje wa Sudan Kamal Ismail amesema hatua hiyo ya bwana Bashir na atarejea nyumbani baada ya mkutano wa umoja wa Afrika. Pamoja na kutakiwa kukamatwa kwake, bwana al Bashir alikuwepo kwenye picha ya pamoja na viongozi wengine wa Afrika katika mkutano uliofanyika Johannesburg, Afrika Kusini. Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Pande zinazopingana nchini Yemen hivi sasa zinaelekea mjini Jineva, Uswisi, kwa mazungumzo muhimu ya kwanza ya nchi hiyo ya mashariki ya kati baada ya mgogoro wa muda mrefu. Mazungumzo ya leo yanasimamiwa na Umoja wa Mataifa na yanawakutanisha waasi wa Shiha wanaojulikana kama Hudhi pamoja na rais aliyeko uhamishoni na serikali yake Abdurabu Mansur Hadi. Waasi wa, wa Hudhi walishinda nguvu Waliishinda nguvu serikali ya Yemen mwezi Februari na kumfanya bwana Hadi kukimbilia Riyadh, mji mkuu wa Saudi Arabia. Na mataifa yenye nguvu duniani yanayojaribu kufanya mpango wa makubaliano ya nyuklia na Iran yanaongeza kasi ya maridhiano yao na nchi hiyo, kulingana na matamshi ya Waziri Mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu hapo jana Jumapili, wakikabiliwa na siku ya mwisho walioiweka wao wenyewe ya mwishoni mwa mwezi Juni. Mataifa sita yanayofanya mazungumzo na Teheran yana wiki mbili tu kumaliza yale yaliyomo ya namna Iran itaruhusiwa kuendelea na mpango wake wa nyuklia. Kiongozi huyo wa Israel amekuwa akipinga vikali mazungumzo ya mjini Geneva yanayoongozwa na waziri wa mambo ya nje wa Marekani bwana John Kerry. Unaendelea kusikiliza kipindi hiki Kumekucha Afrika kutoka Washington DC. Huko Lamu nchini Kenya, wakazi wa eneo hilo hapo jana wakiwa wanasherehekea mwaka mmoja tangu mashambulizi ya Mpeketoni ambapo takriban watu sabini waliuawa, wamekumbwa na mashambulizi mengine ambayo yamewaacha wakazi wengi wakihofia maisha yao. Mwenzangu Adijariami amezungumza ame na mwandishi wetu wa Mombasa, Josfat Kioko, ambaye anaeleza maeneo ambayo, ambayo yamekumbwa na mashambulizi katika eneo hilo la Lamu. Kile kimetokea ni kwamba ni matukio mawili matatu hivi. Kuna kituo cha kijeshi kimevamiwa, kuna kituo zahanati, kituo cha afya kimeshambuliwa mara yakaharibiwa, na na pia kuna kundi hilo hilo ambalo limesemekana kuingia katika kijiji kimoja, kuita wa wenyeji ambao wengi ni waislamu sehemu hiyo, kuwapeleka ndani ya msikiti na kuhutubia karibia saa tatu hivi na baadaye wakatoweka. Sasa wakati yote haya yakitokea, vikosi vya usalama pamoja na polisi walikuwa wapi? Na ilitokea muda gani, wakati wa usiku mambo haya, au ni mapema kuamkia Jumapili? Kwa sababu ilikuwa usiku wa Jumamosi umeenda sana, na masaa ya matatu yanayosemekana walihutubu ndani ya msikiti ni mpaka alfajiri kabisa Jumapili, kile wananchi wa sehemu hiyo ambao wanasema ni kwamba ni, ni kama wanajeshi pia, walikuwa wali na wasiwasi ama walitishika kwa sababu kituo kimoja cha kijeshi hapo hapo, e, sehemu hiyo ya Lamu kimeshambuliwa na tushapata habari kwamba wanajeshi wawili waliokuwa katika hiyo kambi wameuawa katika makabiliano na hili kundi la Alshababu. Na upande wa jeshi nao wanasema wanachama wa alshababu kumi na moja hadi kumi na tatu hivi nao pia wameuawa katika makabiliano. Kile hakijaeleka vizuri ni kwamba e, wakati wa mfulizo huu wote kama kweli kulikuwa na juhudi za kuwakabili japo jeshi linasema limejaribu sana kuwaua wavamizi kumi na wa, wa, wa, kumi na moja kumi na watatu na wengine wanatoka Somalia na pia kuna wawili wanaosemekana asili yao wa haijulikani, wanaonekana watu weupe sana, haijajulikana wa, ni wa, watu wa taifa gani? Je, yes, serikali imetoa labda taarifa yoyote kuhusiana na tukio hili, kwa sababu mashambulizi haya yamekuwa yakiendelea, na kila yanapotokea matatizo ya usalama ndio yanajitokeza zaidi. Kanali wa jeshi la Kenya David Obonyo ametoa taarifa na kuelezea kwamba vikosi mbali mbalimbali vya usalama, yaani polisi, polisi wa utawala na wanajeshi, ikifahamika kwamba Lamu ina kituo cha jeshi la Kenya, miongoni mwa miji yenye vituo vya, vya kijeshi. Yasemekana vituo, vikosi vyote hivyo vimeungana kujaribu kuwakabili na kuwaandama wale ambao pia wametoroka kuelekea usomalia kutoka hapo Lamu, kuelekea na upande wa mpaka wa Somalia. Je, wakazi wa huko Lamu wanasemaje kuhusu tukio hili? Kwanza hapa hapo Mombasa kwenyewe tumeona eh, raia waliokuwa wakisafiri kuelekea Lamu, wao wamekatiza wame safari yao, hawakusafiri. magari yanayotoka Mombasa, mengine yanatoka Malindi katika kaunti ya Kilifi kuelekea Lamu, yamesitisha safari kwa sababu ya hofu kwamba hiki ni hii ni sehemu ambayo sasa ni hatari kusafiri na mwandishi mmoja wa habari ambaye nimezungumza naye Lamu anasema wao pia wamepata taarifa hiyo kwamba kuna hofu kubwa katika sehemu hiyo ni mwandishi wetu Josephat Kioka akizungumza nasi kutoka Mombasa, Kenya. Wakati huo wa huo, muda mfupi uliopita, nimezungumza na mwana harakati wa kutetea haki za binadam kutoka jimbo la Connecticut hapa Marekani, Dr Isaac Kimikti kwenye mwenye asili ya Kenya, na kwanza nikamuuliza je, baadhi ya wa wanadiaspora wa Kenya wanasema wanaona kama serikali ya Kenya imeshindwa kukabiliana na vitisho vya Alshabab, nguvu hii wanaitoa wapi? lakini tukiangalia eh kabisa kuhusu siasa za Kenya tunaona ya kwamba e, hii mambo ya kuashababu e, kuwa na nguvu na kuendelea na mashambulizi haya huwezekana kutokea na e, siasa za Kenya ambazo huwa ni siasa ambazo si siasa za ujenzi, na unaona unakuta ya kwamba hata hii mashambulizi ukiangalia kabisa yale yameshafanyika e, hapo awali kumekuwa na watu wameshajua vile mashambulizi yanaingia wenye kusaidia vile mashambulizi yao yatafanywa, watu ambao wa ni wa Kenya. Kwa hivyo hii ni jambo ambalo serikali inatakiwa kuangalia kabisa kwa njia kubwa sana sababu hawa washababu hawasaksidi ama kuendeleza hii mambo yao eh, kipekee yeah. Je, Bwana Kimiti unapozungumzia kwamba pengine hivi vitisho vinavyofanywa na Al Shabab na hata haya mashambulizi ni kutokana kuwa na kuto kuwa na, na, na siasa za ujenzi na vilevile labda baadhi ya watu wa Kenya wenyewe kuhusika, je yeah, unadhani operesheni sasa inatakiwa ifanyike ndani ya Kenya kwanza na hizi za ujenzi ni zipi? Labda ufafanue hapo kidogo kwanza. Eh, lazima Kenya iangalie hasa wale kutoka Somali wako Kenya ni wagani, ambao wanashirikiana na wale alshababu ambao wako nyumbani, sababu ukiangalia kabisa Kenya kwa wakati huu kuna watu wengi sana kutoka Somalia, wengi wao wakiwa si wa kanuni kabisa kama wakimbizi wengine. Wao ni watu ambao wanashirikiana na shababu na wako Kenya. Kwa hivyo mi ningehimiza ya kwamba ndani ya Kenya serikali ifanye jukumu kubwa kabisa na kujua ni nani na nani ambao wanashirikiana na wale wako nje huko Somalia na nani wanashirikiana na Alshababu, sababu hawangeweza kabisa kuingia Kenya na kufanya haya mambo yote. Unaweza ukazungumzia vipi kuhusu ulinzi labda wa mipakani, kwa sababu watu wengine wameona kwamba pengine labda kuna udhaifu kidogo katika usalama wa Kenya, hasa kwenye maeneo ya mipaka yake? Mfano, shambulizi hili lililotokea huko Lamu mwishoni mwa wiki, inasemekana kwamba baada ya hawa wanaodhaniwa kuwa ni Alshababu kufanya mashambulizi walianza kutorokea katika eneo hilo mpakani, mpakani mwa Kenya na Somalia. Je, unadhani pengine kungekuwa na usalama wa kutosha wangeweza kukamatwa watu hawa? kuna sababu yoyote ambayo eh, hawa ashabab wanaweza kuwa katika nchi ya Kenya hivi wameshakuwa wanaingia Kenya? Ukiwa na usalama wa kutosha mpakani, na upungufu mkubwa sana katika mpakani wa Kenya, hakuna askari wa kutosha ambao wanapelekwa mpakani. Jambo lingine ambalo linaharibu kabisa, kuna ufisadi mwingi kabisa, hata kwa askari wenyewe na hata kwa wananchi wenyewe, na hao ashabab wakiingia na pesa huwa na wan... Na nafasi kubwa sana ya kuingia ndani na kupeleza. Kwa hivyo mimi ningesema kitu moja, hawa polisi awapewe masomo fulani kuhusu hii ufisadi, sababu sioni kama serikali haijachukua jukumu kubwa ya kutosha kufikiria habari ya ufisadi katikati wenye kuweka usalama katika nchi yetu ya Kenya. ni mwanaharakati wa kutetea haki za binadamu kutoka jimbo la Connecticut mwenye asili ya Kenya, Dr. Isaac Kimiti akizungumza na sauti ya Amerika. Naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika hapa Washington DC. Tutaendelea na habari zaidi za dunia. Gavana wa zamani wa Florida Joe Jeb Bush ambaye ni kaka na mtoto wa marais wa zamani wa Marekani anatarajiwa kutangaza rasmi kugombea urais leo mjini Miami na kuwa mgombea wa kumi na mmoja ndani ya chama chake cha Republican. Bwana Bush ameshachangisha fedha nyingi kwa ajili ya kampeni yake na hapo awali alitazamiwa kuwa mgombea wa chama hicho aliye mstari wa mbele. Lakini kwa utafiti wa hivi karibuni unaonyesha kuwa yupo sambamba na wagombea wengine ambao ni seneta Marco Rubio ambaye ameshaingia rasmi katika mbio hizo na gavana wa Wisconsin Scott Walker ambaye bado hajitangaza rasmi kugombea uraisi ndani ya chama chake. Na wanamgambo wa kikurdi wanakaribia mji muhimu unaoshikiliwa na wanamgambo wa Islamic State nchini Siria karibu na mpaka wa Uturuki. Kutekwa kwa mji wa Tal Abyad kutazuia safari ya njia ya usambazaji wa mahitaji ya wanamgambo wa Islamic State. Maelfu ya raia wa Siria wamekimbia katika mji huo wakitarajia mapigano makali baina ya Wakurdi na wanamgambo. Raia wa Siria walifanikiwa kuvuka mpaka kuelekea nchini Uturuki jana Jumapili, baada ya wanajeshi wa Uturuki kuwazuia kuingia. Mwanahabari mmoja amesema wanajeshi kadhaa waliwaacha wakimbizi kuvuka wakati wana, mwanahabari mwingine alisema aliwaona watu wakikata, wakikata uzio na kuingia nchini humo. cha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Basi, Idi, naona uko tayari kabisa. Nafahamu kwamba leo umezungumza na Alikiba. Mm -hmm, kabisa. Na kama unavyofahamu kwamba usiku wa kuamkia Jumapili huko nchini Tanzania kulifanyika tuzo za muziki ambapo msanii Alikiba alitoa kidedea kwa kunyakuwa tuzo sita. Muda mfupi uliopita niliongea naye kutoka Dallas katika jimbo la Texas ambapo alikuja kufanya ziara ya kimuziki iliyoanzia hapa Washington DC, ikiwa ni mahojiano yake ya kia, kwanza kabisa baada ya ushindi wake huo mkubwa aliopata katika tuzo hizo. Yeye Alikiba alianza kwa kusema haya. Nilikuwa na expect kupata tuzo na na nimeona kwamba nina deserve kwa sababu ya kazi ambayo nilifanya na jinsi uh, nilivyorudi kwao, mapokezo yalikuwa mazuri, nimefurahi. Um, cha cha msingi zaidi kwamba watu wangu ambao, um, um, wamesupport na kupiga kura, mnamaanisha um, mashabiki wa Alikiba wameridhika, wamefurahi na yale uh, wame matokeo, na hiyo ndio furaha yangu kubwa sana umesema kwamba ulikuwa unatarajia tuzo. Ama kuna baadhi ya vipengele katika tuzo za Kilimanjaro Music Awards ambazo ulikuwa unatarajia? Nilikuwa natarajia tuzo zote saba. Unamaanisha ni nini ukisema tuzo zote saba? Kwa sababu nilikuwa katika category saba, nimekosa kimoja kwa tuzo nilipata saa, a, sita. Tano ni za nyimbo ambazo, na, na vipengele ambavyo vinanihusu mimi, lakini moja ya sita ni ya kushirikisha pamoja, kushirikishwa pamoja na mwanafalsafa. Sasa ushindi wako pengine umekuwa gumzo kubwa, kwa sababu tunafahamu Tanzania a, wakubwa wa kwanza ambao ni wa kihistoria ni Simba na Yanga, na tunapoelekea inaonekana kabisa nchini Tanzania kuna upinzani unaanza kuwepo kati ya Diamond pamoja na Ali Kiba. Hebu tueleze kwanza, pengine wale ambao wanadhani kwa nini wewe hukustahili kushinda, unadhani kwa nini wanafikiria hivyo? Nadhani wanafikiria labda kazi yangu ni bure, ila wenye kuelewa thamani wa kazi yangu ni wale walionichagua na kupiga kura na wenye kufurahishwa na mziki wangu. Mimi binafsi najikubali na nina imani, nina haki ya kuchukua hizo tuzo zote kwa kazi ambayo nimefanya toka nimepumzika na kurudi tena upya. Nakumbuka uliwahi kuzungumza kwamba kiti chako kipo pale pale, kiti chako cha ufalme ni kukipangusa tu vumbi na kuweza kukikalia. Unadhani kwamba kurudi huku ama ushindi huu ndiyo lile neno ambalo ulilizungumza kwamba ni kufuta vumbi na kukalia kiti chako cha ufalme wa Bongo Flava nchini Tanzania? Yes. Ni kweli, na niliyozungumza imeamaanisha na yaliyotokea ni kweli yametokea hivyo kweli, kwa sababu mpaka sasa hivi unavyoona nakwenda kiprofession, ila watu wanahisi kama nachelewa. Hivi ndivyo kazi o zifanyike, umeona, unapata muda kidogo, unarefresh, unatoa nyimbo nyingine, labda una nisahihishe kwa sasa hivi. Kwa uchelewaji wa video ni kutokana na vitu ambavyo vilikuwa nje uwezo wangu ambavyo pia uelewa mtu yoyote mwenye mwenye uelewa zaidi haraka anaweza aka understand kwa hivyo tu, lakini hakuna kitu kingine chochote ambacho nimefeli. Lakini toka nimekuja, iko vizuri na nime maintain sana sana vizuri na tena nime improve katika upande wa show mpaka kazi zangu za, za, za, za, za, za, za wimbo hivi sasa, ambapo umeweza kumpiku Diamond katika tuzo za Kilimanjaro Tanzania Music Awards. Unadhani uhusiano wako wewe na Diamond utaendelea kuwa pale pale ama utaendelea kuwa wakishindani zaidi? Uhusiano wangu kama msanii mwenzangu utaendelea kuwa pale pale, lakini before hapo, hatuna uhusiano wote, lazima kuwa karibu na vitu vingine, kwa hivyo sioni kama kuna utofauti ambao utaendelea. Ikiwa basi na mahojiano yake na Ed Ligongo, alikuwa kule Dallas, Texas. Basi tunaendelea kusikiliza Jamii na Maendeleo. Leo katika jamii na maendeleo tunaungana na mwandishi wetu Josephat Kioko kutoka Mombasa, ambaye anatembelea jamii ya Wamakonde waliohamia Kenya tangu enzi za zamani na kufanya harakati zao huko, kilomita 55 kutoka mji wa Mombasa hadi hapa Msambweni. Kutoka Nairobi ni takriban kilomita 530. Sababu kuu ni kuwatafuta wa makonde wa Kenya, kabila ndogo ambalo kwa sasa sio rasmi. Hapa Msambweni, kaunti ya Kwale, ni mfano tu wa sehemu za Kenya wanazopatikana watu wenye asili ya Makonde. Chimbuko lao ni nchini Msumbiji, na ili kupata fursa ya kuwatembelea nikashauriwa na wazee wao kupitia mwenyekiti Thomas Nguli kuwa na busara kupitia ofisi ya chifu wa eneo hili kwa jamii hii na mazingira ya jamii ya Wadigo hapa, chifu anabeba utawala mzima wa serikali. Oh, majina yangu mi ni Ali Riga, chifu wa eneo la Kinondo, eneo ambalo tuko na Wamakonde wengi sana. Na Wamakonde wamekuwa hapa kutoka zamani, miaka ya sitini, walipokuja huku mababu zao, kuja kufanya mababu kazi kwenye mashamba ya mkonge na ya miwa Eria yangu mimi sina shida na nawee kuongea nao mm. E, bora uwe profeshonal uongee e, nao mzuri. Nimekukaribisha sana Kinondo huu. Uh, sasa ndio mwanzo wangu kukutana na jamii hii. Hawa Makonde utamaduni wao ukiwa na mizizi katika Mweda Plateau nchini Mozambik. Hakuna Makonde wa Mozambiki hapa, hapa Makonde wa Kenya hapa. Sasa yule popo hatajua kwa kuning'inia maombi mnayoshuhudia hapa yanaashiria dini ya kikristo hudhahiri kuwa hawa ni waamini wa kanisa Katoliki. Hii ni kutokana na wakoloni kutoka nchi ya Ureno waliotawala nchi ya Msumbiji hadi miaka elfu moja kenda mia sitini walikuwa ni Wakatoliki. Wao ni Bantu na lugha wanazozungumza ni kimakonde na Kiswahili. Wamakonde katika hii Kenya walikuja mwaka 1936 kwa ajili ya kufanya kazi mashamba ya makonge, hasa kuanzia Vipingo kule Mwatate hata hapa Makongeni. Maana unasikia Makongeni. Sasa, baada ya mkataba na wazungu ulipoisha wakajikuta wazee hawana kazi na wako kwenye heria kama hizi. Kwa hivyo sisi hakuna nchi nyingine tunayeitambua ni Kenya ambapo ni kwetu. Sasa ule ubalozi wa Mozambiki walikuwa wanasema ni wetu, na sisi tukawambia hapana. Yeye alikuwa anatung'ang'ania sisi na sisi tunakataa. Ni mtu anapigia debe kile chama cha Mozambiki kishinde. Kilio chetu akikuanza leo, kilianza toka kitambo. Hapa ninao ushahidi, ninao hao wazee walio hapo. Na sasa hapa nimeeleza kwamba kuna miongoni mwao ambaye anaonekana na miaka mingi zaidi, kama atakumbuka mwaka wake wa kuzaliwa. eoikumbuka <tikinitra> naitwa <tikinitra> jiwedaji Danieli, nimekuja kitambo mimi. Jina langu naitwa Masera Punda atikinika mimi. Nimekuja hapa mwaka hamsini na tano, wakati huo niko barobaro, barobaro kutoza hata naweza kusaa mwana besarisa nimezaliwa huko kwetu bala Mazambiki, lakini sasa miaka sijui. Nilikuwa najikaria tu huku, nimekuja nikachukuliwa na wanaume, bado msana mdogo nikaja huku basa, watoto wangu watoto wangu iko kama wewe, kama wewe tena, wewe mdogo sana na wajukuu chungu nzima. Ulikuja kufanya nini? Tumekuja kazini tu, mashamba ya wazungu, ibarua tu, nimeshaekea huku, unaona na umbi, unaonaene umbi. <laughs> Naitwa Joseph Komesha na miaka yangu nimefikisha sasa miaka hamsini na saba na dhiki iliyoko sasa ni nyingi sana. Kati ya watu wa Makonde tunaoishi hapa Kenya, hata siwezi kuzihisabu. Mimi sijapata kitambulisho kabisa. Ulipofika miaka kumi na nane ulienda? Nilienda kuapply yeah. Kuanzia wakatua mpaka sasa, hata ile waiting card ninayo. Mwenyekiti wao Thomas Nguli anasema, Umoja wa Mataifa umefufua ndoto yao. Sisi watu wa UN walisikia kilio chetu, kwa sababu tuliandika barua kuhusu tabu tunazozipata. Wale watu wa UN walikuwa wanashirikiana na Kenya Human Rights. Sasa baadaye tulishtukia tu napigiwa simu kwamba chamani, mnyinyi mnahitajika, mwende Nairobi. Sasa tulipofika kule, kulikuwa na kongamano intercontinental pale. Sasa kumbe ilikuwa inazungumzia mambo ya stateless. Hmm. kati ya wale stateless tukawa sisi sasa Wamakonde wanasema wanaamini kuwa kuacha utamaduni wao ni kurejelea utumwa mambo leo. Historia yao Msumbiji inaonyesha kuwa mtoto wa Kimakonde ni mtoto wa mama. Mtoto wa kike anapopevuka na kuingizwa katika utu uzima, inachezwa densi iitwayo mwidini. Hapa Makongeni, wilaya ya Kwale, wanajitahidi sana kuendeleza utamaduni huo kupitia magoma. Hii ni ngoma ya matanga mimi ni josephat kioko na makala hii kuhusu jamii ya wamakonde wa kenya unaendelea kusikiliza kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika na ufuatao sasa ni muhtasari wa habari Jeshi la Kenya linasema limewaua wanachama kumi na moja wa kundi la Al Shabab katika shambulio lililofanyika katika kambi ya kijeshi ambapo wanajeshi wawili wa Kenya pia waliuawa. Jeshi la Kenya limesema vifo hivyo vimetokea baada ya shambulio lililofanywa na wanamgambo hao katika kambi iliyoko Bware katika mji wa pwani wa Lamu. Serikali ya Libya inayotambulika kimataifa imesema mashambulizi ya Marekani ya anga yamemuua kiongozi wa juu wa kundi la Alqaida ambaye alikuwa anatafutwa kwa ushiriki wake katika shambulizi baya katika eneo la uzalishaji mafuta nchini Algeria mwaka 2013. Jaji wa mahakama ya Afrika Kusini ametoa amri kwa serikali ya nchi hiyo kumzuia rais wa Sudan Omar al Bashir na mpaka hapo ndio tunakamilisha matangazo yetu ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA Washington DC. Kwa niaba mzangu wote waliofanikisha matangazo ya leo, mwelekezi alikuwa Aida Isa na hapa studio niko naye Idli Gongo. Jina langu ni Meri Mgawe, nawatakia ni nyote asubuhi njema.