Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. Ni saa 10:30 jioni Juni 15 mwaka 2015, katika matangazo ya VOA Express, serikali ya Kenya yasema itaendelea kukabiliana na kundi la Al Shabab ndani ya ardhi ya Kenya Wanajen, wanalenga maafisa wa serikali wanalenga eh, polisi wanajeshi batuko tayari kukabiliana nao vilivyo wanalenga pia maduka kadha wa kadha, na tuko tumeweka mikakati ya kutosha ili kuyalinda haya maduka. Huyo ni afisa wa polisi akieleza juu ya kitisho cha Al Shabab. Hii ni VOA Express na mimi ni Sandey Shomari, mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi. Vilevile katika VOA Express tunakuletea kipengele cha kama huna kazi Unaweza ukaamua kuanzisha hata biashara yako ndogo ndogo ya kuuza mboga mboga matunda, kulingana na mazingira yako. Lakini pia unaweza kuanzisha hata biashara ya uuzaji wa maji. Basi hayo yote na mengine mengi utayasikia katika matangazo haya ya VOA Express hivi sasa. Lakini kwanza, Sande Shomari anakusomea habari za dunia. Mawaziri wa mambo ya nje wa Tanzania na Uganda wako nchini Burundi kuwasilisha ripoti ya mkutano wa marais wa Jumuia ya Afrika Mashariki kuhusu mgogoro wa kisiasa wa Burundi. Mkutano huo ambao ulifanyika Dar es Salaam Mei 31, miongoni mwa maazimio yaliyofikiwa ni kusogeza mbele uchaguzi wa urais nchini humo ili kusuluhisha mzozo wa kisiasa na kujenga mazingira mazuri ya uchaguzi huru na wa haki. Mawaziri hao asubuhi wamekutana na viongozi wa kongamano la kimataifa kwa nchi za maziwa makuu ICGLR na baadaye wamekutana na mawaziri wa mambo ya ndani wanayehusika na masuala ya jumuiya ya afrika mashariki. Pia wanatarajiwa hivi leo kukutana na rais Pierre Nkurunziza. Mzozo wa kisiasa ulioibuka nchini Burundi kufuatia uamuzi wa rais Nkurunziza kuwania awamu ya tatu ya uongozi katika uchaguzi ujao. Rais wa Sudan hatimaye ameondoka Afrika Kusini kurudi nyumbani. Ndege ya rais huyo ilionekana ikiondoka Johannesburg leo Jumatatu, ingawa hakujawa na neno lolote rasmi kama alikuwa kwenye ndege hiyo. Awali Jumatatu, waziri wa habari Omar wa Omar al Bashir alisema rais huyo atakuwa lazima anarudi nyumbani baada ya kumalizika mkutano wa Umoja wa Afrika Jumatatu licha ya jaji wa Afrika Kusini kutoa amri kuwataka maafisa kumzuia kuondoka nchini humo. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Ban Kimun ametoa wito leo Jumatatu kwa pande zinazogombana huko Yemen kuheshimu makubaliano ya kusitisha mapigano kwa angalau wiki mbili, wakati wa mwezi mtukufu wa Ramadhan unaoanza baadaye wiki hii. Amesema Ramadhan kwa kawaida ni wakati ambao watu wanaomba kwa ajili ya amani, wanatafakari juu ya maisha na maridhiano. Bwana Ban alitoa wito huo huko Jeneva, ambako Umoja wa Mataifa umeandaa majadiliano ya kwanza ya kidiplomasia katika juhudi za kutanzua mzozo wa nchi hiyo tangu kuzorota na kuona ugomvi wa kikanda miezi mitatu iliyopita. Mwakilishi maalum wa Bwana Ban kwa ajili ya Yemen, Ismail Old Sheikh Ahmed alitazamiwa kufanya mikutano mbalimbali mbali, na ujumbe wa serikali iliyoko wamishoni wa, wa rais Abdurabu Mansur Hadi na waasi wa kihuthi ambao wanadhibiti mji mkuu wa Yemen. Hii ni VOA Express, mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka hapa Washington DC. Jeshi la Marekani linaeleza kwamba lina tathmini ikiwa shambulio lake la anga limemua kiongozi mwenye mahusiano na Alqaida nchini humo, Moktar Belmoktar. Serikali inayotambuliwa kimataifa huko Libya imesema shambulio hilo lilifanyika Jumamosi mashariki mwa nchi na kumuua Belmoktar. Katika taarifa yake Jumapili, Wizara ya Ulinzi ya Marekani haikuthibitisha kifo cha Belmoktar, lakini msemaji kanali Steve Warren amesema maafisa wanaamini kwamba shambulio hilo lilikuwa na mafanikio. Wizara ya mambo ya nchi za nje ya Marekani ilitangaza zawadi ya dola milioni tano ili kukamatwa kwa Belmoktar. Korea Kusini imeripoti kifo cha kumi na sita leo Jumatatu, na watu wengine watano wameambukizwa ugonjwa wa mapafu wa mashariki ya kati MARS. Wizara ya afya inasema jumla ya idadi ya kesi ikiwa ni pamoja na vifo iliongezeka kufikia 16 iliongezeka hadi 150 huku kukiwa na wagonjwa 17 katika hali mbaya. Mpaka sasa maambukizo yote yametokea katika vituo vya afya na wale waliofariki walikuwa na magonjwa mengine kama vile kisukari. Moja ya hospitali kubwa sana na ya gharama katika mji mkuu Seoul ilisimamisha kwa muda kazi zake leo Jumatatu baada ya ugonjwa huu hatari kuonekana katika hospitali hiyo. Korea Kusini inasema mwanajeshi wa Korea Kaskazini ameasi jeshi hilo kwa kuvuka eneo linalolindwa kwa kiwango cha juu lisilokuwa na shughuli za kijeshi ambalo linagawa nchi hizo zenye uhasama wa muda mrefu. Msemaji wa wizara ya ulinzi ya Korea Kusini anasema askari huyo ambaye ni kijana mdogo, chini ya miaka ishirini, alijisalimisha kwenye kituo kilichopo eneo la ndani la Hachwaun katika jimbo la Gwangun katikati ya kati eneo la peninsula hiyo amevuka lakini msemaji huyo hakusema zaidi ila kueleza tu kwamba amesema, bado yuko chini ya uchunguzi. Shirika la habari la Yonhap limeripoti tukio hilo limepelekea mvutano katika pande zote mbili za mpaka, lakini hakukuwa na mapigano. Unaendelea kusafiri na VOA Express, matangazo haya yakisikika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Tunasikika pia kupitia 94.9 VOA FM Bujumbura, Burundi. Kufuatia kitisho cha kigaidi wakati wa mwezi mtukufu wa Ramadhani kutoka kundi la Al Shabab la Somalia, majeshi ya Kenya yameimarisha ulinzi katika maeneo ya mpakani, vituo muhimu vya serikali, makanisani na ofisi za kibalozi mjini Nairobi. Kulingana na serikali, magaidi kumi na mmoja wa Al Shabab wameuawa pamoja na wanajeshi wawili wa Kenya wa wakati magaidi hao walipovamia kituo cha kijeshi mjini Lamu karibu na mpaka wa Kenya na Somalia. Mwandishi wa VOA Express Mwaigi Konyo anaripoti kutoka Nairobi. Hata kabla ya kumalizika, siku moja baada ya Inspekta mkuu wa polisi kutangazia taifa kuhusu tisho la magaidi wa Al-Shabab wakati wa mwezi mtukufu Ramadhan, magaidi kumi na sita wa Al-Shababu wameuawa na majeshi ya Kenya karibu sana na kituo cha kijeshi cha Lamu na karibu sana na mpaka wa Kenya na Somalia. Wanajeshi wawili wa Kenya pia wameuawa kwenye shambulio hilo, na habari za hivi punde zinasema mmoja wa magaidi wa Al-Shababu aliyeuawa ni Abdul Hakim, ambaye ni kamanda wa kundi hili la kigaidi la Al-Shababu. Na siku moja kabla ya uvamizi wa kundi hili la Al-Shababu katika kituo hicho cha kijeshi, inspekta mkuu wa polisi Joseph Boynet alitangazia taifa kuhusu tisho la magaidi wa Al-Shababu katika vituo muhimu vya serikali, kwenye taasisi za elimu, makanisa na sehemu zenye idadi kubwa ya watu. Inspekta mkuu wa polisi Joseph Boynet Ma, wanalenga manyumba za serikali, wanalenga wana maafisa wa serikali, wanalenga e, polisi, wanajeshi. Batuko tayari kukabiliana nao vilivyo. Wanalenga pia maduka kadha wa kadha. Batuko tumeweka mikakati ya kutosha, ili kuyalinda haya maduka, na tukiomba wananchi wetu wote, popote walipo, wasaidiane na sisi, wapige ripoti kwa polisi, watumie Hayo manambari za ambayo hazilipiwi za 99, tisa, tisa, tisa, na moja moja mbili kupiga ripoti. Shambulio hili la Lamu limetokea wakati wa kuadhimisha mwaka mmoja tangu lile shambulio la eneo la Mpeketoni mjini Lamu ambapo watu wasiopungua sabini waliuawa na majumba kuteketezwa kwa moto. Na kuanzia hivi leo wakazi wa eneo hili la Mpeketoni Lamu wameanza kumbukumbu ya mwaka wa kwanza tangu shambulio hili la Alshabab wengi wao leo wanakumbuka jinsi jamaa zao walivyouawa na kundi la kigaidi la Al-Shabab. Kwa majina anaitwa Penina wa Karanja. Mi ni mkazi wa mkazo, Mpeketoni ambao nilikuja kuolewa. Tulikuwa tumeoana kwa miezi michache kabla ya shambulio. Sasa hiyo siku ya tarehe kumi na tano wakati tukiangalia televisheni tukiakula chakula chetu cha jioni, tulisikia makelele nje. Tukijaribu kusikiza venye kunaendelea, tukapigiwa simu na ma relatives wakisema nje ni kubaya, tafadhali msitoke nje. So mume wangu akajaribu kupanda juu kabisa kwenda kuangalia ni nini, kama ni ukweli ama ni uongo. Tukajifungia, tukasikia watu wakisema tokeni nje, tokeni nje, watu wamenyamaza zi, tokeni nje ama tutachoma nyuma. Tukajua hupa si mapolisi wako lazima kuna kitu chingine, wakabidi wavunje milango. Tukabaki ndani, wakadhani sisi tumefunga kufuli, wakatuacha wale ndani. Hakuna watu liamua kuchungulia kwa dirisha, kwa sababu kila mtu amenyamaza. Tukaona wamevaa uniform ya kijeshi, wameshikilia yao mabunduki yao, alafu wamejifunga Arafat, unaona tu macho, walikuwa king, wakivunja room wakipata ni wanaume watupu wanashoot hapo kwa hapo but, wakipata kuna wanawake wanawatoa wanawapeleka nje. Na hapo mjini Nairobi, watu wengi wanapendekeza vizuizi vya polisi barabarani kama hatua ya kudumisha amani na kujikinga na mashambulizi ya kigaidi haswa, kama hapa Nairobi wangekuwa wameweka zile roadblock, wanakagua kama kule zile entering zile points za kuenta na Nairobi na kutoka, wanaweka hizo roadblock na zinakuwa serious vile hivi kwamba e, kunaweka hata CCTV karibu sababu. Pia hawala wanafanya hizo roadblock ndio wanatuuza nakuta wenyewe wanapitisha hizo vitu. Na kwa hivi sasa ulinzi mkali umewekwa katika vituo muhimu vya serikali, kwenye mahoteli ya kitalii na kwenye afisi za kibalozi, na vilevile vile kwenye sehemu zenye idadi kubwa ya watu, hasa kufuatia ya tisho hili la Al-Shabab wakati wa mwezi mtukufu Ramadhani. Mwaigi Konyo, VOA Express, Nairobi. Unaendelea kusikiliza VOA Express kutoka hapa Washington DC. Baadhi ya wanadiaspora wa Kenya hapa Marekani wanaishauru serikali ya Kenya kuanza kufanya operesheni ya kulisaka kundi la Al Shababu ndani ya nchi na kutafuta wakenya wanaoshirikiana nao. Mwenzangu Mery Mgawe amezungumza na mwanaharakati wa kutetea haki za binadamu anayeishi hapa Marekani, Dr Isaac Kimiti, kwanza akamuuliza maoni yake kuhusu vitisho vya Al Shababu na shambulizi lililotokea mwishoni mwa wiki na upungufu mkubwa sana katika mpakani wa Kenya. Hakuna askari wa kutosha ambao wanapelekwa mpakani. Jambo lingine ambalo linaharibu kabisa, kuna ufisadi mwingi kabisa, hata kwa askari wenyewe, na hata kwa wananchi wenyewe na hawa shababu wakiingia na pesa huwa na nafasi na kubwa sana ya kuingia ndani na kupeleza sababu. Uh, kuna ufisadi mkubwa sana katika nchi yetu. Hivi karibuni mwezi uliopita tu tulisikia kwamba serikali ya Kenya ilisema kwamba ilitoa tangazo kwamba hawa watu wanaotokea kule Somalia hasa wakimbizi uh, wengine waanze kurejea la sivyo itawabeba na kuwatia kwenye magari makubwa yaanze kuwarejesha wenyewe. Unafikiri labda matamshi kama haya yanaweza kuwa yamehamasisha uchokozi wa alshababu kuingia kufanya mashambulizi Kenya? Alshababu ingependa kabisa Kenya ionekane kama ni nchi ambayo si nchi inahuruma na watu ambao na wakimbizi sasa. Na kwa hivyo ingefurahi sana kama Kenya ingewafukuza hawa wasomali wote na kurudisha huko Somali, sababu si Kenya ile tafanya, Kenya ionekane kama si nchi ambayo inahuruma na watu wengine kutoka nchi zingine ambao hupata matatizo ya vita na mambo mengine. Lakini Kenya ina ruksa ya kupeleleza hawa wakimbizi Sababu wengi wao wajulikana wameingia na njia gani, na ashababu yenyewe hata kama inaendeleza hii propaganda ya kusema ya kwamba oh, hawa watu wanafukuza hawa watu ama kuleta vita sababu ya hawa watu. Kenya ni nchi huru ambayo ina, ina uwezo uh, na ina mamlaka ya kufanya inavyohitajika Uh, kuwalinda wananchi wa Kenya. Na je, vile vile kwa tathmini yako ukiangalia tu jinsi mambo yanavyokwenda, na vitisho hivi, unaweza kusema kwamba pengine Kenya sasa inahitaji msaada kutoka nchi nyingine katika kukabiliana na al-Shabaab? Hilo uh, ni, ni jambo muhimu, sababu matisho haya ya Shabaab hayana tofauti na matisho yengine ya hawa terorist kutoka nchi hizi zingine ambao hata hiyo wale wanatisha Amerikani, kwa hivyo habari ya ya terrorist ni, ni mambo ya dunia nzima, na kama ingewezekana hata nchi zingine zingekuja kuisaidia Kenya, hasa kusaidia kuhusu hii mambo ya al-Shababu sababu sioni tofauti yoyote kati ya al-Shababu na Al Qaida na wale wengine hao. Wote ni wahalifu, ni terrorist. kwa hivyo mimi ningehimiza kama kuna uh, nchi ambazo zinataka kusaidia Kenya ambazo zingeweza kusaidia Kenya zingie mara moja, ili Al shababu ikomeshwe mara moja nayekuisha kabisa. Ni Dr Isaac Miti, mwanaharakati wa kutetea haki za binadamu akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Connecticut hapa Marekani. Hii ni VOA Express kutoka hapa Washington DC. Ni wakati wa kupata burudani ya muziki. Sande naona mm. Sawa kabisa, ni wakati wa kupata burudani na tayari yuko Ali Kiba, mshindi wa tuzo sita za Kilimanjaro nchini Tanzania huyo, ambapo hivi punde tutakupa taarifa kwa kina kuhusiana na hizo tuzo sita, lakini sasa sikiliza cheke Umesikia mambo ya cheketua, nasikia mambo ya cheketacheketua. Ali Kiba huyo, msikilizaji, akifanya vitu vizito kwelikweli katika Vue Express. Naam, ndivyo mambo yanavyokwenda hivi sasa, lakini kama ulivyo mention hapo awali kwamba mambo <laughs> ya jana basi. Hey, tuangalie hapo jana usiku kwa mkia Jumapili nchini Tanzania kulifanyika tuzo za muziki nchini humo, ambapo Ali Kiba aliweza kujikusanyia tuzo sita. Wakati haya yakiendelea, msanii huyo alikuwa hapa nchini Marekani akifanya ziara za kimuziki, na mwenzangu Idi Ligongo alipata nafasi ya kuzungumza naye kuhusu ushindi wake, na alianza kwa kueleza haya. Mali ni nyingi nyumbani kwa tuzo nimepata sita, tano ni za nyimbo ambazo na, na vipengele ambavyo vinanihusu mimi lakini moja ya sita ni ya kushirikisha pamoja na mwanafalsafa. Ushindi wako pengine umekuwa gumzo kubwa, kwa sababu tunafahamu Tanzania, wapinzani wakubwa wa kwanza ambao ni wa kihistoria ni Simba na Yanga, na tunapoelekea inaonekana kabisa kuna upinzani unaanza kuwepo kati ya Diamond pamoja na Ali Kiba. Hebu tueleze kwanza, pengine wale ambao wanadhani, kwa nini wewe hukustahili kushinda? Unadhani kwa nini wanafikiria hivyo? Nadhani wanafikiria labda kazi yangu ni bure, ila wenye kuelewa thamani wa kazi yangu ni wale walionichagua na kupiga kura na wenye kufurahishwa na mziki wangu. Mimi binafsi najikubali na nina imani na haki ya kuchukua hizo tuzo zote kwa kazi ambayo nimefanya toka nimepumzika na kurudi tena upya. Nakumbuka uliwahi kuzungumza kwamba kiti chako kipo pale pale, ni kukipangusa tu vumbi na kuweza kukikalia. Unadhani kwamba kurudi huku ama ushindi huu ndiyo lile neno ambalo ulilizungumza kwamba ni kufuta vumbi na kukalia kiti chako cha ufalme wa Bongo Flava nchini Tanzania? Yes, of ni kweli na niliyozungumza naymaanisha na yaliyotokea ni kweli yametokea hivyo kweli, kwa sababu mpaka sasa hivi unavyoona na kwenda kiprofessional, ila watu wanaishi kama nachelewa. Hivi ndivyo kazi zifanyike, umeona, unapata mda kidogo, una refresh, unatoa nyimbo nyingine. Labda nijisahihisha, kwa sasa hivi, kwa uchelewaji wa video ni kutokana na vitu ambavyo vilipo nje pia. Chochote mwenye uelewa zaidi haraka anaweza akaandastandi kwa hivyo tu, lakini hakuna kitu kingine chochote ambacho nimefeli vizuri vizuri, na na sana sana vizuri. Na tena nimeimprove katika upande wa show, mpaka kazi zangu za wimbo. Umewahi katika muda wowote ambao pengine umewahi kutoa shutuma ama kutuonyesha kuzikubali tuzo za Kilimanjaro Tanzania Music Award? Kwa sababu tunafahamu kabisa nchini Tanzania kuna wanamuziki wengi ama wasanii wengi ambao walishawahi kwa namna moja ama nyingine kuzungumza kwamba hawaafikiani na baadhi ya mambo yanayoendelea katika tuzo hizo. Ni kweli ilishawahi kutokea kipindi fulani cha nyuma sana ambapo vitu kama hivyo vilitokea, lakini ni kweli kwa makosa ambayo yanaweza kudhihirishwa kiuwazi kabisa, kwa sababu hakukuwa na utaratibu wa upigaji kura ambao kama waliobadilisha kwa sasa hivi, ndo maana unakuta malalamiko sasa hivi hakuna. Alikiba, pengine haya ni mahojiano yako ya kwanza kabisa toka ushindi wa kihistoria wa tuzo sita, unawaambiaje wa mashabiki wako? Mii nawaambia kwamba jari kama ni nahisi kwamba jitahidi na kufanya kile kitu ambacho unataka always na vile vile kuwapa zawadi nyingine, ni nyimbo nzuri ambayo wataifurahia, kama hii ya mwana alikuwa anaipenda, na video yangu ya chikicha chikitua, nyimbo ambayo iko latest tayari nimeshamaliza, nitaitoa kabla ya mwezi wa Ramadhani. Sande basi, ndio mambo ya Ali Kiba hi, hayo kama tunavyoelezwa kwamba inasemekana leo yupo njiani anarudi nyumbani Tanzania, na baada ya kufanya show kabambe hapa Marekani katika jiji la Houston, kule Dallas Texas, halikadhalika hapa Washington DC. Sasa Ali Kiba anasherekea ushindi, anakwenda kusherekea na washabiki zake kule Tanzania. Tuzo sita si mchezo kabisa na kama huna kazi unatakiwa kufanya nini? Basi tunajiunga na msikilizaji wetu wa Biharamulo akianza kwa kujitambulisha jina lake. Kwa jina, naitwa Mwalimu Timanye Kasaba Kayanda, niko Biharamulo, Kagera, Tanzania. Binafsi namshukuru Mungu kwa vile amenijalia basi kupata kazi, lakini pia ni washauri tu wa Tanzania wenzangu kwamba kwa dunia tulionao sasa hivi, sio mpaka mtu basi uajiriwe, lakini unaweza ukatafuta kazi ndogo ndogo ukaweza kujiajiri. Kwa maana ya kwamba unaweza ukaamua tu kuanzisha hata biashara yako ndogo ndogo ya kuuza mboga mboga, matunda na kadhalika, kulingana na mazingira yako. Lakini pia unaweza ukaamua tu hata ukaanzisha hata biashara ya uuzaji wa maji. Unaona kwamba kuna watu wanafanikiwa hata kuuza maji, lakini pia hata ufundi mdogo mdogo wa utengenezaji wa vyombo hivi vya moto, pikipiki, baiskeli, watu wanakuwa wanajipatia kipato na wanapata riziki ya kuweza kufanikisha na kuweza kujipatia vipato vya kuendesha maisha yao. Lakini pia nisiwakatishe tamaa sana wale hata ambao wanajitahidi kutafuta kupitia hata shughuli ndogo ndogo, kwa mfano za kilimo cha muhimu sana, basi watambua kwamba wanapokuwa wanafanya kazi wajua kabisa kwamba wajitahidi kuwa wanaendana na msimu, kwa mfano kama wakati wa kilimo, wasome wakati kwamba ni wakati gani, na mizao riti ambalo linaweza likastahili kupandwa kwa muda fulani na kwa wakati fulani ambao linaweza likawa na tija, tofauti na mabadiliko ya hali ya hewa japo anajitokeza, lakini basi kwa wakulima, ambapo kila mtu anapopanda anarima bila kujua kwamba nini kitakachotokea, lakini ni watie moyo kwamba inapotokea ile hali inabidi waipokee, lakini watambue pengine mabadiliko ya hali ya hewa yanapojitokeza ni kwa sababu ya, ya, ya, ya, ya kidunia hali halisi ilivyo. Lakini pia ni washauri vijana wasibweteke kukalia vijiweni, wakati fursa zipo nyingi sana za kujishughulisha za kuanzisha vikundi mbalimbali mbali, pengine vya ujasiriamali, lakini pia hata kazi nyingine ambazo zinaweza zikapatikana katika mazingira wanayokuwemo. Binafsi pia kwa mara tena niendee tu kuwashukuru VOA kwa sababu mnaenda kutupa fursa ya kuweza kutoa ushauri na mawazo mbalimbali sisi wa Tanzania kupitia vipindi vyenu vinavyofikika hapa Afrika Mashariki na dunia kwa ujumla, kwamba tunapata nafasi ya kuweza kuzungumza lakini pia kutoa yetu ya kuwashauri vijana, wazee, lakini pia hata watu wote kwa ujumla duniani. Na sasa sana basi, na sasa ni wakati wa kuangalia yale yanayovuma kwenye mitandao ya kijamii hii leo. Nini ambacho kinavuma huko? Tukutane naye Harrison Kamau atupe zaidi. Habari ya Jumatatu na tumaini nzuri kama yangu ilivyo basi najua kuwa lililoko kwa kila mmoja wetu ni kukaza kamba ili tujipatie riziki na pia tujenge taifa hayo yote yanapoendelea matukio na matamshi mbalimbali yanaendelea kuchapa vyombo vya habari na kusisimua maoni kwenye mitandao ya kijamii tuelekee moja kwa moja hadi Afrika Kusini ambako mkutano wa umoja wa Afrika ulikuwa unafanyika Jumapili chini ya uwenyekiti wa rais wa Zimbabwe Robert Mugabe lakini jambo ambalo limesisimua mambo hata zaidi ya mkutano huo ni kuwepo kwa rais wa Sudan Omar al Bashir ambaye anasakwa na mahakama ya kimataifa ya ICC kwa tuhuma za mauaji ya halaiki nchini mwake karibu mwongo mmoja uliopita. Jumapili hakimu Hans Fabricius kwa niaba ya mahakama ya kimataifa alitoa wito kwa mamlaka ya Afrika Kusini kumzuia al Bashir kuondoka nchini humo. Afrika Kusini ni mwanachama wa ICC, ingawaji mahakama hayo yamelaumiwa katika siku za karibuni kwa kuonea viongozi wa mataifa ya Afrika. Umoja wa Ulaya pia umesema kuwa unatarajia kuwa Afrika Kusini itatekeleza jukumu lake la kumkamata bwana Bashir. Marekani sio mwanachama wa ICC, lakini imesema kuwa inaunga mkono juhudi za mahakama ya kitaifa za kuadhibu wote wanaotekeleza jinai na ukatili dhidi ya binadamu. Hata hivyo habari za karibuni zinasema kuwa kiongozi huo wa Sudan ameweza kuondoka Afrika Kusini akielekea nyumbani bila wasiwasi. Lakini wengi wanasemaje kuhusu suala hili? Oxfam au kwenye Twitter anasema kuwa sasa ndio wakati wa demokrasia ya Afrika Kusini kujulikana. Aborted News anasema kwake kuwa kumkataza Dalai Lama kuzuru Afrika Kusini sio jambo la, mb, la busara lakini hatuna shida yoyote kumruhusu mtu anayetuhumiwa na mahakama ya ICC. Si unafiki mkubwa huu? Kenneth Roth anaongezea kuwa chama tawala cha Afrika Kusini cha ANC ilipinga ubaguzi wa rangi nchini humo. Sasa dunia inangojea kuona kama kitazingatia haki wa ama waliodhulumiwa Sudan kwa kumkamata Bashir. Hebu ni ruhusu niliguzie tukio lililotokea wikendi katika mji wa Lamu ulioko kwenye pwani ya Kenya. Wengi wamepongeza juhudi za wanajeshi wa KDF za kupambana na ugaidi, ingawaje kuna utata kuhusu idadi ya magaidi waliouawa na pia wanajeshi waliopoteza maisha wakati wa makabiliano hayo, lakini wengi wanaonekana kukubaliana kwa kuwa usalama wa kila mmoja ni sharti ulindwe. Ndivyo mambo yanavyovuma Tandawani. Na ufuatao sasa ni muktasari wa habari. Mawaziri wa mambo ya nje wa Tanzania na Uganda wako nchini Burundi kuwasilisha ripoti ya mkutano wa marais wa Jumuiya ya Afrika Mashariki kuhusu mgogoro wa kisiasa wa Burundi. Rais wa Sudan hatimaye ameondoka Afrika Kusini kurudi nyumbani. Ndege ya rais huyo ilionekana ikiondoka Johannesburg leo Jumatatu, ingawa hakujawa na neno lote rasmi kama alikuwa kwenye ndege hiyo. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Ban Kimun ametoa wito leo Jumatatu kwa pande zinazozozana huko Yemen kuheshimu makubaliano ya kusitisha mapigano kwa angalau wiki mbili wakati wa mwezi mtukufu wa Ramadhan unaoanza baadaye wiki hii. Jeshi la Marekani linaeleza kwamba linatathmini ikiwa shambulio lake la anga limemuua kiongozi mwenye mahusiano na Alqaida nchini humo, Moktar Belmoktar. Korea Kusini imeripoti kifo cha kumi na sita leo Jumatatu, na watu wengine watano wameambukizwa na ugonjwa mapafu wa mashariki ya kati MARS. Wizara ya afya inasema jumla ya idadi ya kesi ikiwa ni pamoja na vifo 16 iliongezeka hadi 150 huo ukiwa na, na wagonjwa 17 katika hali mbaya. Tunakushukuru kwa kutusikiliza alasiri ya leo, na usikose kusikiliza matangazo mengine ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapo saa moja na nusu usiku wa leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha kukuletea matangazo haya, msimamizi aliyekuwa Abdu Shakur Abod, mwelekezi Dwayne Collins, jina langu ni Mkamiti Kibayasi na mimi ni Sandey Shomari. Tunakuaga kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Tunasema alasiri njema hapo ulipo.