hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc mimi ni sandey shomari na mimi ni harrison kamau tukiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo ikiwa jumatatu juni tarehe 15 mwaka wa 2015 ambapo tunasikika pia katika 94.1 FM Bujumbura, Burundi na 98.1 Ikweta FM Kisumu nchini Kenya. Karibuni na katika matangazo yetu ya leo, kuongezeka kwa wagombea wa nafasi ya urais nchini Tanzania kupitia chama tawala cha CCM. Je, kuna maana gani? Ninaona pia ni hali ya kwamba tumefikia mahali nafasi ya urais haiogopwi, kwa sababu nilidhani ile nafasi ni nafasi kubwa kiongozi mkuu katika taifa ni nafasi ambayo ilitakiwa, yani watu waiheshimu. Na na katika habari nyingine, wanajeshi wa KDF waombwa kushirikiana na wananchi katika mapambano yao dhidi ya Al Shabab, kwamba wanajeshi wa KDF washirikiane sana na wananchi kwa sababu KDF wanachukua hii kazi kama kuwatesa wananchi wa Kenya. Hizo ni baadhi ya habari tulizokuandalia hii leo, msikilizaji, jumuika nasi hadi mwisho ya matangazo yetu. Lakini kwanza, huyu hapa Harrison Kamau na habari za dunia. Mawaziri wa mambo ya nje wa Tanzania na Uganda wako nchini Burundi kuwasilisha ripoti ya mkutano wa marais wa Jumuiya ya Afrika Mashariki kuhusu mgogoro wa kisiasa wa Burundi. Mkutano huo ambao ulifanyika Dar es Salaam Mei 31, miongoni mwa maazimio yaliyoafikiwa ni kusongeza mbele uchaguzi wa rais wa Burundi ili kusuluhisha mzozo wa kisiasa na kujenga mazingira mazuri ya uchaguzi huru na wa haki. Hivi sasa, mawaziri hao wanaeleza wanakutana na Pierre Nkurunziza. Awali walikutana na viongozi wa kongamano la kimataifa kwa nchi za maziwa makuu ICGLR na baadaye wakakutana na waziri wa mambo ya ndani wa Burundi anayehusika na jumuiya ya afrika mashariki. Takriban watu 23 wameuliwa na wengine mia moja kujeruhiwa katika mashambulizi pacha ya bomu yaliyokuwa yakilenga polisi kwenye mji mkuu Chad. Maafisa mjini Jamena wamesema kuwa washambulizi wanne wameuawa katika mashambulizi kwenye makao makuu ya polisi ya Chad na kwenye kichuo cha mafunzo ya polisi. Hakuna yeyote aliyedai kuhusika, lakini maafisa wanalaumu kundi la wanamgambo la Boko Haram. Waziri wa mawasiliano Hassan Saila Bakari amesema kwenye televisheni ya taifa kuwa Boko Haram wamefanya makosa makubwa kuishambulia Chad, akiongeza kuwa magaidi hao watafukuzwa na kuangamizwa popote walipo. Kundi hilo la Kiislamu lenye makao yake Nigeria limekuwa likifanya mashambulizi kwenye vijiji vilivyoko mpakani mwa nchi hizo mbili. Rais wa Sudan Omar el Bashir alisafiri kwa ndege kutoka Afrika Kusini Jumatatu akidai akikaidi amri ya mahakama ya Pretoria aendelee kukaa nchini humo hadi uamuzi utolewe kama akamatwe kuhusiana na, na mashtaka ya uhalifu wa vita na mauaji ya halaiki. Mkamiti Kibayasi anaisoma ripoti kamili. Bwana Bashir alikuwa Afrika Kusini kuhudhuria mkutano wa umoja wa Afrika, lakini mahakama ya kimataifa ya uhalifu ICC ilitaka akamatwe wakati akiwa huko. ICC imemfungulia mashtaka mauaji ya halaiki, uhalifu wa vita na uhalifu dhidi ya binadamu kwa kutumia jeshi na kuwaunga mkono wa wanamgambo wa kiarabu kuzima uasi wenye silaha huko Darfur wakati wa mgogoro wa mwaka elfu mbili na tatu lakini bwana Bashir kwa muda mrefu ana kaidi amri ya mahakama shirika rasmi la habari la Sudan lilisema bwana Bashir atafanya mkutano na waandishi wa habari kwenye uwanja wa ndege wa Khartum wakati akiwasili Jumatatu usiku kwa saa za Sudan. Kabla bwana Bashir kuondoka Afrika Kusini, wote wa Umoja wa Mataifa na Marekani walitaka akamatwe. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Ban Kimon alisema mamlaka ya ICC lazima yaheshimiwe na uamuzi wake utekelezwe. Mapema Jumatatu, waziri wa habari wa Sudan Ahmed Bilal Osman alisema bwana Bashir atarudi nyumbani bila shaka mwishoni mwa mkutano licha ya amri ya jaji mmoja wa Afrika Kusini akitoa wito kwa maafisa wa mzui ya kuondoka nchini humo. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka Washington DC. Jeshi la Marekani limesema Jumapili kuwa linatathmini kama shambulizi la anga nchini Libya lilimuua kiongozi wa wanamgambo anayehusishwa na kundi la Al Qaida, Moktar Bel Moktar. Serikali inayotambuliwa kimataifa ya Libya imesema kuwa shambulizi hilo lilifanyika Jumamosi katika eneo la mashariki mwa nchi na kumuua Belmokhtar. Kwenye taarifa iliyotolewa Jumapili, wizara ya ulinzi ya Marekani haikuthibitisha kifo cha Belmokhtar, lakini msemaji Kanali Steve Warren amesema maafisa wanaamini kuwa shambulizi hilo la anga lilikuwa na mafanikio. Wizara ya mambo ya nje ya Marekani imetoa tuzo ya hadi dola milioni tano kwa kupatikana kwa Belmokhtar ambaye ni kiongozi wa kundi linalojiita Signed in Blood Battalion. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Ban Kimoon ametoa wito wake kwa pande zinazozozana huko Yemen kuheshimu makubaliano ya kusitisha mapigano kwa angalau wiki mbili wakati wa mwezi mtukufu wa Ramadhan unaoanza baadaye wiki hii. Amesema Ramadhani kwa kawaida ni wakati ambao watu huombea amani wakitafakari juu ya maisha na maridhiano. Bwana Ban ametoa wito huo mjini Jeneva ambako balozi wake nchini Yemen Ismail Aut Cheik Ahmed alikuwa afanya kikao tofauti na ujumbe wa serikali ya Rais Abdi Rabu Mansul Hadi pamoja na waasi wa Kihudhi ambao wanaudhibiti mji wa Yemen. Mazungumzo hayo ndiyo ya kwanza ya kidiplomasia ya kujaribu kutatua mzozo uliozuka miezi mitatu iliyopita, lakini mikutano haiku, haikuwa ya kuonana ana kwa ana. naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Na habari ya chukua uzito wa juu hii leo, aliyekuwa waziri mkuu nchini Uganda John Patrick Amama Mbabazi ametangaza nia yake ya kuwania urais nchini humo katika uchaguzi mkuu ujao mwaka elfu mbili na kumi na sita. Mbabazi alifutwa kazi na rais Museveni na baada ya kumshuku kwamba alikuwa na nia kuwania uraisi. Polisi wamezingira makao ya, ya mbabazi huku vijana kadhaa wanaunga mkono wakikamatwa walipokuwa wakishangilia mara tu baada ya tangazo lake. Mwandishi wetu wa Kampala Kenneth Bwire anayo ripoti zaidi. Muungano huo kwa jina Democratic Alliance umeafikiwa baada ya mkutano wa siri katika hoteli moja jini Kampala. Hii ni baada ya misururu kadhaa ya mikutano tangu mwanzoni mwa mwaka huu. Democratic Alliance unaoleta pamoja Dr. Kiza Besije, kiongozi wa chama cha FDC, Generali Mugisha Mtu, aliyekuwa makamu wa rais Gilbert Bukenya, kiongozi wa chama cha Democratic Party Paul Kawanga, kiongozi wa chama cha Conservative Party Ken Luchamzi, Dr. Laro Tunu wa UPC, Betty Kamia wa chama cha Majimbo miongoni mwa wengine've We resolved to form ourselves into the Democratic Alliance abbreviated as TDA Tumekubaliana kuungana na kuunda chama cha Democratic Alliance. Lengo kuunda Democratic Alliance ni kushinda uchaguzi na kutoa madaraka ili kujenga Uganda yenye usawa. Viongozi hao wamesaini makubaliano jinsi muungano huo unaolenga kumng'oa Rais Museveni madarakani unavyostahili kuendeshwa na jinsi watakavyogawana madaraka iwapo watashinda uchaguzi mkuu wa mwaka ujao. Viongozi hao wanalenga kupunguza nafasi za mawaziri kutoka sabini na nane hadi ishirini na moja kufanya mageuzi katika sheria za uchaguzi katika siku mia moja madarakani na kiongozi atakayechaguliwa kama rais ataongoza kwa muhula mmoja wa miaka mitano nina furaha kwamba tumefikia hapa na sasa in nchi to... imeanza kufumbuka macho Aliyekuwa waziri mkuu Amama Mbabazi, aliyetimuliwa serikalini na Museveni baada ya kuonyesha nia ya kuwania urais, naye ameakilishwa katika mkutano huo, na aliyekuwa mwanachama wa chama tawala cha NRM na waziri wa kilimo Hope Mwesije Mwesije, naye alivuliwa nafasi ya uwaziri akishukiwa kumuunga Mbabazi John patrick amama mbabazi about this. na tumezungumza na mheshimiwa john patrick amama mbabazi na ametuahidi kwamba yuko pamoja nasi kinara wa muungano huo atakayekabiliana na museveni kwenye debe katika uchaguzi mkuu ujao anatarajiwa kutangazwa wiki ijayo kenneth bwire sauti ya amerika kampala unaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika kutoka washington dc tukiendelea na habari za dunia aliyekuwa gavana wa Florida, Jeb Bush na ambaye ni mwana na ndugu wa marais wawili wa, wa, wa, wa, wa, wa Marekani, anaingia rasmi kwenye kinyang'anyiro cha urais cha mwaka wa 2016 akiwa mrepublican wa 11 kutangaza nia huku wengine wakitarajiwa ku, kuongezeka katika wiki zijazo kwenye chama cha Republican, chenye wana conservative wenye mawazo sawa. Bush ameonyesha kuwa kwenye kanda ya video ya kampeni kuwa mwenye ushawishi mpana kwa vikundi tofauti vya wapiga kura tangazo hilo limepangwa kufanyika leo karibu na nyumbani kwake Miami. Bush mwenye umri wa miaka sitini na miwili ameweza kuchangisha fedha nyingi za kampeni na mwanzoni akaonekana kuwa Republican anayeongoza akilinganishwa na wagombea wengine. Na Korea Kusini leo imeripoti kifo cha kumi na sita cha maambukizi matano mapya ya homa ya pumu ya mashariki ya kati, yani MERS. Wizara ya afya inasema jumla ya idadi ya kesi ikiwa ni pamoja na vifo 16 imeongezeka hadi 150 huku wagonjwa 17 wakibaki katika hali mbaya. Kufikia sasa, maambukizo yote yametokea kwenye vituo vya afya, huku wengi wa waliofariki wakiwa ni wagonjwa na pia kuwa na magonjwa mengine kama vile kisukari. Moja ya hospitali kuu na ya kifahari katika mji mkuu Seoul, ilisimamisha kwa muda shughuli zake hivi leo baada ya ugonjwa huo hatari kugundulika katika hospitali hiyo. naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Na muda mfupi uliopita, mwenzangu Harrison Kamau ameweza kuzungumza na Richard Amana ambaye mfanya ni mfanyabiashara kutoka eneo la Lamu, kutoka kujua kutokana kwake na hali ikoje baada ya makabiliano ya wanajeshi wa KDF na washukiwa ugaidi mwishoni mwa jumaa. Kweli Lamu inahofia kiasi fulani, kitu ambacho serikali nakiomba tu kwamba wanajeshi wa KDF washirikiane sana na wananchi, kwa sababu KDF wanachukua hii kazi kama kuwatesa wananchi wa Kenya. Maanake nikikuambia hivyo, wakati mabasi convoy yakitoka Lamu kuenda Malindi au kuenda Mombasa watu wanapata tabu sana ndugu yangu, njiani wanatachiwa, wanateremshwa karibu mara tatu, wanatumia ukali kwa wananchi, kwa sababu wananchi hawana dhambi. Una maana kwamba shughuli za biashara na shughuli pia za uchukuzi zimetatizika. Sasa hivi tunapoongea uchukuzi wa, wa transportation kutoka Lamu, Mombasa, Malindi, Garseni inalindwa hali ya juu sana na, na KDF pamoja na GSU pamoja na polisi lakini ile hali inavyochukuliwa kulinda huu usalama, wananchi wanapata tabu sana, ndugu zangu. Na je, kuna juhudi za kuweza kuwatumia wazee wa mitaani kuweza kuwa na uwiano na kuzungumza na serikali katika hali ya kuweza kudhibiti usalama? Serikali imetumia pesa nyingi juu ya uwiano, na mpaka sasa wanafanya civic education masemina juu ya uwiano ya watu kukaa pamoja, makabila pamoja, dini moja, kama wewe ni Mkristo na Mwislamu. Hayo serikali wanafanya kuna pesa nyingi zinatumika kwa jambo hilo, lakini kitu unachozungumza security ya nchi, security ya nchi wachukue wananchi wa Kenya kwa njia ya amani, kwa njia bila ya kutishwa. Ni Bwana Richard Amana akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Lamu nchini Kenya. Na wakati wowote taifa la Tanzania ikitarajia kufanya uchaguzi mkuu wa rais na wabunge na madiwani huu wa Oktoba mwaka huu, kwa mujibu wa katiba ya Jamhuri ya Muungano wa nchi hiyo. Idadi kubwa ya wanaojitokeza kuwania kuteuliwa kugombania urais kupitia Chama cha Mapinduzi CCM inaelezewa kuwa na mt kwa mtizamo tofauti miongoni mwa wananchi. Mwandishi wetu Dina Chahali anayotaarifa kamili. Tayari chama tawala CCM kimeanza mchakato wake kwa ajili ya kupata mtu atakayechuana na wagombea wengine wa vyama vya upinzani kwa ajili ya kuwania nafasi ya urais, huku idadi ya waliochukua fomu ya urais kup mpaka sasa ikizidi makada thelathini, huku wengine wakitajwa kuendelea kutangaza nia au kuchukua fomu. John Tendwa aliwahi kuwa msajili wa vyama vya siasa nchini Tanzania. ukiangalia wote ambao wamechukua fomu wanazungumzia nini? Wanazungumzia gesi, wanazungumzia kilimo, wanazungumzia madini, wanazungumzia utawala bora, ikiwa ni pamoja na kuondoa rushwa. Ni yale yale hatukuwa nayo. Wana mikakati ipi? Sheria zimebadilika, wataboresha vipi? Hayo ndiyo tunayoyataka waje wakutuambie baada ya kipenga kupulizwa. Hata hivyo wengine waliotoa maoni yao juu ya idadi hiyo kubwa ya wanasisem walioonyesha nia ya kutaka urais wamesema haionyeshi kama ni kukua kwa demokrasia ndani ya chama hicho kikongwe cha siasa nchini, isipokuwa inaonyesha kwamba hakukuwa na utaratibu mzuri ulioandaliwa ndani ya chama kumpata mrithi wa rais wa sasa. na Emi Silayo ni wakili jijini Dar es Salaam. Ninaona pia ni hali ya kwamba tumefikia mahali nafasi ya urais haiogopwi, kwa sababu nilidhani ile nafasi ni nafasi kubwa kiongozi mkuu katika taifa ni nafasi ambayo ilitakiwa, yani watu waiheshimu na kuiogopa, kwa sababu ni nafasi mtu anaenda kutumikia wananchi. Ilitabidi tufike mahali yani hata tu, yani kama chama wajichuje wa, wa ndani yao waseme labda fulani kati yetu ndo anaweza, na yule mtu afuate kwa kuomba kwa kabisa kwamba ise tunaona kwa mambo ambayo umekuwa ukiyafanya kwa, umeku kwa misimamo ulionayo unaweza kufaa kuwa rais wa nchi hii. Wengine wametaka wagombea wa vyama vyote hapa nchini kujitathmini kwanza kiutendaji kabla ya kuomba ridhaa hiyo ya kushika wadhifa huo mkubwa ndani ya nchi, kama anavyozungumza mwanasheria Mputa Masoli. Lakini si vibaya pia kuangalia aina ya, ya wagombea ambao wana, wanataka kutangazania. Je, ni watu ambao kweli katika maono ya wananchi ni watu ambao wanakubalika? Kwa sababu hata sisi wanasheria wakati mwingine huwa tunasema Unapoenda mahakamani kuidai haki ni vizuri ukaenda ungali mikono misafi. Sasa ni vizuri tukajiangaliza hawa wagombea wetu ambao wanataka kutangaza nia, je, ni wasafi kushikilia nafasi nyeti kama hii katika taifa letu? Vyama vya upinzani vinavyounda umoja wa katiba ya wananchi Ukawa navyo baadhi ya viongozi wake wameanza kutangaza nia ya kutaka kugombea kiti cha uraisi nchini Tanzania, akiwemo Profesa Ibrahim Lipumba wa chama cha wananchi CUF, huku kwa upande wa Zanzibar, Maalim Seif Sharif Hamad pia ametangaza nia kuwania kiti hicho cha uraisi visiwani humo. Kutoka jijini Dar es Salaam, mimi ni Dina Chahali. Michizo. Ni Jumatatu nyingine ya michezo, msikilizaji na leo tuanze kwa kuangalia kinachoendelea katika fainali za kombe la dunia wanawake, ambapo leo uwanjani ni wenyeji Canada na Uholanzi na China dhidi ya New Zealand. Katika kundi A, Canada inaongoza kundi hilo ikiwa na pointi tatu, wakati China na Uholanzi zina pointi tatu tatu pia. Katika mechi nyingine leo itakuwa kundi B, ambapo Ivory Coast inacheza mechi yake ya mwisho dhidi ya Norway na Thailand inakumbana na Ujerumani ambayo inaongoza kundi hilo ikiwa na pointi 4 ikifuatiwa na Norway ambayo pia ina pointi 4 When... na katika fainali za ligi ya basketball NBA hapa Marekani Golden State Warriors wamejisogeza mechi moja tu kuweza kuwa mabingwa wa msimu baada ya kushinda mechi ya tano 104 91 jumapili usiku na mpaka sasa wameshinda mechi tatu dhidi ya mbili za Cleveland Cavaliers. Mechi ya sita inarudi Cleveland Jumanne, ambapo en endapo Warriors watashinda katika uwanja wa ugenini, basi watatawazwa kuwa mabingwa wa msimu huu. Wakishinda Cleveland, basi tunarudi Oakland, California kwa ajili ya mechi ya saba na ya mwisho siku ya Jumaa. Na sasa tuangalie ripoti za waandishi wetu kutoka Afrika Mashariki tukianzia na George Njogopa huko Dar es Salaam akiwa na ripoti kuhusu yasemwayo baada ya timu ya taifa ya kandanda ya Tanzania kuangukia pua huko Misri. Siku moja baada ya timu ya taifa ya Tanzania Taifa Stars kuangukia pua huko Misri ilipochapa bao tatu kwa sifuri na wenyeji, wako nchini Tanzania mashabiki wengi wa kandanda wamevunjika moyo na mwelekeo mzima wa timu hiyo, baadhi wakimnyoshea kidole kocha Nuwaju akisema anapaswa kuondoka, lakini wengine wanaitupia lawama shirikisho la kabumbu. Nimepita mitaani ambako mashabiki wamekusanya katika vijiji mbali mbalimbali wakijadilia mchezo kwanza wa jana. Hapa ni mwandishi habari za michezo uh, naitwa hatim Naheka. Kikubwa ni ni kwamba kuna lawama za aina mbili, kwanza kabisa ni kiufundi kifundi Stars ilikuwa imepata matatizo makubwa kwa mambo mawili. Ukiangalia makosa mengi yanayoonekana kwenye safu ya ulinzi, inaonyesha kadhairi shairi kwamba hakuwa amejipanga vizuri kwenye ulinzi, lakini pia psychological, hawakuwa sawa wale wachezaji, kwa sababu unapocheza na timu za kaskazini, lazima ujue jinsi gani ya kuwatengeneza wachezaji kisaikolojia, ujue anacheza na watu na wenye mbinu za aina gani. Na magoli tuliyofungwa ni magoli ya aina moja, ya makosa yale yale ya kila siku ambayo tunafungwa, lakini pia ametoka katika sehemu moja ya defense, lakini hata upangaji wa kikosi nao ni matatizo. Lakini ukitoka hapo, ukiangalia kwenye swala zima la kiutendaji shirikisho la soka libebe lawama kwenye hili, kuanzia kurugenzi ya ufundi. Hapa nako kunatakiwa kuwa na uwajibikaji wa hali ya juu, tusimwangalie tu kocha. Kwangu mimi naona kuna haja kuiangalia kurugenzi ya ufundi, kuja kwa kocha mkuu mwenyewe. Kocha mkuu anaishiji na kurugenzi ya ufundi, na mpaka tunakuja kupata timu nzuri. Na maoni ya mwandishi wa habari za michezo. Lakini pembeni kuna shabiki amevalia jezi nyekundu ya, kwa jina naitwa Yabes Nathan, ni mshabiki mkubwa kabisa na ni mpenzi na ni mdau mkubwa wa soka hapa nchini. Kwanza kabisa nizungumzie kwamba soka zima Taifa Stars, najua kitu ambacho kinatuathiri sisi hapa ni mfumo, mfumo wetu unaoendesha soka katika nchi yetu ni mbovu na katika huo mfumo ndio unaosababisha kwamba timu yetu ya taifa. Si kwanza timu yetu ya taifa tu, hata vilabu. Unajua, viongozi wa timu zetu au wa timu yetu ya taifa ni wababaishaji. Kwa nini nasema ni wababaishaji? Ni kwa sababu hawana mfumo maalum na mpangilio maalum wa kusema kwamba tuandae timu hivi, na ndio maana siku zote sisi ule usemi wa, mani, wa mini mwinyi utabakia kuwa kwamba sisi ni kitu cha mwendo wazimu. Kwa sababu gani? Ni kwa sababu kutokana na mfumo wetu wa viongozi waliopo madarakani ndio wanaofanya timu yetu ya taifa Stars ishindwe kuwa nzuri, kwa sababu hata kwenye vilabu wanababaisha. Sasa kama wanababaisha kwenye vilabu maanake ni kwamba hata katika timu ya taifa watashindwa kuongoza vizuri taifa stars zimeelekea ku misri ikitokea huko afrika kusini ambako ilishiriki michuano ya kosafa ikichapa katika michezo yote mitatu na hiyo kutoa simanzi kubwa kwa mashabiki wengi wa kandanda jina langu ni george njogopa dar es salam asante sana george na sasa tuende kwa mwandishi wetu jason nyakundi akiwa na ripoti ya riadha kutoka nairobi kenya Tukianza na riadha, Mkenya David Rudisha alidumisha rekodi yake ya kutoshindwa katika mbio za mita 800 katika mashindano ya IAAF Diamond League duru ya New York mshikilizi huyu wa rekodi ya dunia mita 800 wanaume alitimuka mizunguko miwili kwa dakika 1 sekunde 43, na pia kuweka muda bora duniani msimu huu, akiwa ndio amerejia katika mashindano baada ya jeraha alilopata wiki mbili zilizopita jijini Ostrava. Bingwa huyu wa olimpiki mwaka 2012 alitimiza lengo lake la kwanza na kukaribia lengo lake la pili. Muunda kasi alifanya bingwa huyu wa duru ya New York tangu mwaka 2010 kutimuka mzunguko wa kwanza kwa sekunde 50.1, aliongoza mbio hizo kwa uraisi na kuamua kutoongeza kasi mita za mwisho mwisho, akishinda kwa dakika moja sekunde 43.58. Hii ni sekunde 0.02 nje ya muda bora mwaka huu aliotimka Muethiopia Muhamed Aman. Rudisha alifuatwa unyweunywa na Mwamerika Boris Berian kwa muda wa dakika moja sekunde 43.84 na Mfaransa Pierre Ambros Bos kwa dakika moja sekunde 43.88. Katika upande wa wanawake, bingwa wa zamani wa dunia wa mita 800 Janeth Chepkoskei aye aliridhika katika nafasi ya pili nyuma ya Mwamerika aje Wilson. Wilson alitimuka kwa dakika moja sekunde 58.83, huku Jepkosgei akiweka muda wake wa kasi katika kipindi cha mwaka mmoja, dakika moja sekunde 59.38. Channel Price alimaliza katika nafasi ya tatu kwa dakika moja sekunde 59.47 na sasa tukiingia kwenye kandanda, timu ya taifa ya Kenya Harambee Stars walijikakamua na kutoka sare ya bao moja walipocheza ugenini nchini Congo Brazaville katika mechi ya ufunguzi wa kuwania kombe la taifa bingwa barani Afrika mwaka elfu mbili na kumi na saba. Stars walikuwa wa kwanza kufunga katika dakika ya kumi kabla ya Kongo kusawazisha mnamo dakika ya thelathini na nne. Rais wa shirikisho la kandanda nchini Kenya Sam Nyamweya aliwapongeza vijana wa Harambee Stars pamoja na wakocha Bobby Williamson kwa mwanzo mzuri. Harambee Stars walikabiliwa na shinikizo kali kutoka kwa wenyeji ambao walifanya kila jitihada kusawazisha bao hilo kabla ya mapumziko. Hata hivyo, walifanikiwa kupata penalti baada ya Jackson Salehe kufanya madhambi. Mshambuliaji Prince Oniangue hakusita, alisukuma kiki safi hadi wafuni. Kwa niaba ya Sauti ya Amerika michezo, mimi ni Jason Nyakundi. Tumalizie basi na ripoti ya ya ya mwandishi wetu kahozi kosha kutoka jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Na mtuanze na mchezo wa baskeli kimataifa, duru ya DRC 2015 uendeshaji baskeli 93 kutoka katika nchi 13 duniani, kutoka katika bara la Ulaya pia na nchi saba ya bara la Afrika, kisha duru ya muji wa Kindu na Goma wiki iliyopita. Leo ilikuwa ni duru ya jimbo la Katanga, kutoka muji wa Likasi hadi ya Lubumbashi kwenye urefu wa kilometa 120 Igor Silva Toka Angola alishika nafasi ya kwanza akitumia saa tatu dakika tisa sekunda kumi na saba. Aslan Kidis ndiye mkongomani wa kwanza aliyotumia saa tatu dakika ishirini na kushika nafasi ya saba, alipokelewa Lubumbashi kwa vikelekele na shangwe. Eh, unaweza kutujulisha jina lako nani? Wewe ndio unatokea wa kwanza unalaka nini kwa Kongomani? Banafuta hiyo mchezo wa baskeli mchezo wa baskeli utatua nanga wiki ijayo mjini Kinshasa. Tumalizia na kandanda mechi ya kusaka tiketi ya kombe la bara la Afrika, Gabon 2017. Leopard ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ilipata ushindi hijana mjini Kinshasa dhidi ya timu ya Madagaskar kuizaba goli mbili kwa moja. Timu ya taifa ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imepatikana kwenye kundi B pamoja na Afrika ya kati na Angola. Kwenye raundi ya kwanza, Angola ilipata ushindi dhidi ya Afrika ya kati goli ine kwa sifuri. Kutoka Lubumbashi ni kiripoti kwa niaba ya sauti ya Amerika. Michezo. mimi ni kaozi kosha. Basi mpaka hapa msikilizaji, ni hayo tu kwa leo kutoka meza ya michezo. Ulikuwa nami Momoyo Hamza, na endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Na ufuatao sasa ni muktasari wa habari. Mawaziri wa mambo ya nje wa Tanzania na Uganda nchini burundi kuwasilisha ripoti ya mkutano wa marais wa jumuiya ya afrika mashariki kuhusu mgogoro wa kisiasa wa burundi takriban watu 23 wameuliwa na wengine mia moja kujeruhiwa katika mashambulizi pacha ya bomu yaliyokuwa yakilenga polisi kwenye mji mkuu wa chad maafisa mjini jamena wamesema kuwa washambuliaji wanne wameuawa katika shambulizi kwenye makao makuu ya polisi ya chad na kwenye chuo cha mafunzo ya polisi Jeshi la Marekani limesema Jumapili kuwa linatathmini kuwa mashambulizi la anga nchini Libya lilimuua kiongozi mwanamgambo anayehusishwa na kundi la Alqaida mokta Belmokta. Katibu mkuu wa umoja wa Mataifa Bankimun ametoa wito leo kwa pande zinazozozana huko Yemen kuheshimu makubaliano ya kusitisha mapigano kwa angalau wiki mbili wakati wa mwezi mtukufu wa Ramadhani. Aliyekuwa gavana wa Florida Jeb Bush na ambaye ni mwana na ndugu wa marais wawili wa, wa, ma, wa Marekani anaingia rasmi kwenye kinyanganyiro cha urais cha mwaka wa 2016 akiwa Mrepublican wa 11 kutangaza nia. Korea Kusini leo imeripoti kifo cha 16 cha maambukizi matano mapya ya homa ya pumu ya Mashariki, yani mas Wizara ya afya inasema jumla ya idadi ya kesi ikiwa ni pamoja na vifo 16 imeongezeka hadi watu 150 huku wagonjwa 17 wakibaki katika hali mbaya. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, na ifuatayo sasa ni tahariri ya Sauti ya Amerika inayoeleza sera ya serikali ya Amerika. Vita dhidi ya kundi la waasi la ISIL vitakuwa virefu, lakini iwapo ushirikiano utaendelea kuwa thabiti, kushikilia kuwa na msimamo na kuwa na lengo, basi hatimaye watafanikiwa, alisema naibu waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken. Mafanikio kiasi yamepatikana katika kipindi cha miezi tisa iliyopita tangu kuanza kwa muungano ISIL sasa inadhibiti chini ya asilimia ishirini na tano ya ardhi huko Iraq kuliko ilivyokuwa hapo awali mapigano yalipoanza, na ISIL imepoteza kiasi kikubwa ya vikosi vyake na vifaa. Wakati huo huo, washirika wa muungano wanakiri kuwa ISIL bado ni wakaidi wakatili, na wanaweza kuwa na mpango kama walivyokuwa nao walipoteka Ramadi. Naibu waziri Blinken alisema lazima tusome na kuchukua hatua katika kila kosa analofanya huko Iraq. Sasa tuna mkakati sahihi, jumlisho la mashambulizi ya anga, mafunzo, kutoa vifaa na kuwasaidia washirika wetu huko. Kwa upande wa Iraq, waziri mkuu wa taifa hilo Haidar al Abadi ameweka mipango kabambe ya kijeshi na kisiasa kwa taifa lake. Mipango hiyo inaitisha kuzidisha kwa mafunzo na kupatiwa kwa vifaa makundi ya kikabila, kwa ushirikiano na mamlaka ya jimbo la Anbar, kurahisisha utoaji wa silaha, kupanua uandikishaji wa watu kwenye jeshi la Iraq, kuwarudisha tena maafisa wa zamani wa polisi huko na kuwapatia vifaa kadhalika kusaidia fuko la maendeleo ya kuleta uthabati na kupata usaidizi wa haraka kwa maeneo ambayo vikosi vya ISIL vimeondolewa. Vilevile vile kuhakikisha kwamba vikosi vyote nchini Iraq wanafuata mwongozo wa mamlaka ya Iraq, suala muhimu la mpango wa kuhakikisha uwajibikaji na kuwa na mwelekeo wa pamoja katika kukabiliana dhidi ya ISIL. Hatua moja muhimu ambayo Marekani inachukua ni kupeleka roketi za kushambulia dhidi ya vifaru vya kijeshi kutumia dhidi ya magari ya wajitoa mhanga ambayo yalipelekwa huko Ramadi na kusababisha maafa mabaya. Vilevile, Marekani inafanya kila iwezacho kusaidia mamilioni ya wakimbizi na watu waliopoteza makazi yao kutoka kote Siria na Iraq. Marekani imetoa takriban dola bilioni tatu nukta saba katika misaada ya kibinadamu kusaidia wale walioathiriwa na vita huko Siria, na tangu kuanza kwa mwaka wa fedha wa 2014 zaidi ya dola milioni mia nne na saba zimetumiwa kusaidia wairaki waliopoteza makazi yao. Marekani na wa washirika wake wa muungano wana nia ya dhati kulishinda kundi la ISIL na kubuni nafasi za mustakbal uliokuwa na amani kwa watu wa Iraq, Siria na kanda nzima hiyo. Ilikuwa ni tahariri ya Sauti ya Amerika, VOA, iliwezea sera za serikali ya Amerika na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho, kama kawaida saa 12 jioni kwa saa za Afrika ya kati, moja na nusu usiku saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba wote walioshiriki matangazo ya leo, mwelekezi Dwayne Collins, msimamizi Khadija Riami kutoka Washington, mimi ni Sandey Shomari nami ni Harizon Kamau tukisema kwaherini na usiku mwema kutoka jiji kuu la Marekani hapa Washington DC.