Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. VOA Express ni saa kumi na nusu jioni, Jumanne, Juni tarehe 16, mwaka wa 2015, katika matangazo ya VOA Express, ripoti ya maazimio ya hali nchini Burundi yawasilishwa na mawaziri kutoka Umoja wa Afrika Mashariki. Sasa uamuzi wa summit. Wakuu wa nchi za Afrika Mashariki kwamba hayo makundi ya vijana basi yanyang'anywe silaha na sio kwamba ni chama kimoja. Nafikiri makundi yako ya vyama mbalimbali ambayo yanaweza kuwa vijana wana silaha. Ni mojawapo ya mapendekezo yaliyowasilishwa katika maazimio yaliyozungumziwa katika umoja wa Afrika Mashariki. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi na mimi ni Harrison Kamau, kijiji cha Kogelo nchini Kenya Anapodaiwa kutoka Rais Barack Obama chapata umaarufu kabla ya ziara yake mwezi ujao. Passion ya Obama kukuja sisi, tunaona itatusaidia sana because ameleta maendeleo hapa. Ukiangalia njia sahizi, tuko na njia kutoka Ndori mpaka Ngea ikupoa and tweri sahizi zina bum. Basi yote hayo na mengine mengi utayasikia katika matangazo yetu ya VOA Express hivi leo, lakini kwanza ni habari za dunia ukisomewa na mwenzangu mkamiti Kibayasi. Wapiganaji wa Kikurdi na waasi wa Siria walichukua udhibiti kamili wa mji muhimu wa mpakani wa Tal Abyad hii leo, wanasema wanaharakati, baada ya kuwarudisha nyuma wapiganaji wa kundi la Islamic State. Kundi la Syria na Observatory for Human Rights limeeleza kwamba wanamgambo walikimbia kuelekea vijiji vya kusini na magharibi ya mji na kwamba idadi kubwa ya mabomu yaliyotegwa ardhini yametegwa huko Tal Abiad. Kudhibiti mji kwenye mpaka wa Uturuki kunasitisha njia ya usafirishaji ya kundi la Islamic State kuelekea kwenye mji wake muhimu wa Raga unaoelekea kusini. Wanamgambo wametumia njia hiyo kusafirisha silaha na wapiganaji kuingia Siria na kuwezesha kupata msaada mkubwa wa fedha kutokana na kuuza mafuta kwenye soko huru. Wapiganaji katika eneo hilo wamewapeleka maelfu ya raia wa Siria kuvuka mpaka kwa ajili ya kutafuta usalama nchini Uturuki. Mahakama moja ya Misri leo imethibitisha adhabu ya kifo iliyotolewa dhidi ya rais wa zamani nchini humo Mohamed Morsi kwa kuhusika kwake na kuvunjwa kwa gereza kubwa mwaka elfu mbili na kumi na moja. Adhabu hiyo ilitoa awali mwezi uliopita pamoja na watu wengine mia moja. Mahakama hiyo hiyo pia ilimhukumu Bwana Morsi kifungo cha maisha jela hii leo, katika kesi tofauti inayohusisha mashtaka ya kupanga njama na makundi ya kigeni, ikiwemo kundi la wanamgambo wa Palestina la Hamas tangu kuondolewa kwake madarakani mwaka elfu mbili na kumi na tatu kulikoongozwa na mkuu wa jeshi wa wakati huo na ambaye hivi sasa ni rais wa Misri Abdel Fatah El Sisi. Serikali ya Misri yamewasilisha mashtaka mbalimbali dhidi mbali ya Bwana Morsi na viongozi wa kundi lake la Muslim Brotherhood lililopigwa marufuku kufuatia msako mkali dhidi ya kundi hilo. Alqaida imesema leo kwamba Nasir al Wuyaish, ambaye ni naibu mkuu wa kundi hilo na kiongozi wa tawi lao huko Yemen, aliwawa katika shambulizi moja la Marekani la ndege zisizotumia rubani drone, wiki iliyopita. Katika taarifa ya video, kundi hilo limesema shambulizi la Ijumaa huko kusini mashariki mwa bandari ya mji wa Mokala lilimuua Wayaish na watu wawili wengine. Kundi limemtaja Kasim al Rimi kama kiongozi mpya wa Alqaida katika peninsula ya Kiarabu. Maafisa wa Marekani wamesema jana jioni walikuwa wakifanya kazi kuthibitisha kifo cha Uyaish na hawakusema kama CIA walihusika na shambulizi la ndege isiyotumia rubani drone. Hii ni VOA Express ikitangaza kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Kundi moja lenye uhusiano la Alqaida nchini Libya limetoa orodha hii leo ya majina ya watu ambao inasema walikufa katika shambulizi la anga lililofanywa na Marekani, lakini haikumjumuisha Mokhtar Belmokhtar, mlengwa mkuu wa bomu hilo. Taarifa ya kundi la Ansar al-Sharia ilikanusha kwamba kila mtu aliwawa. Mabomu hayo yalikuwa mashambulizi ya anga ya kwanza ya Marekani huko Libya tangu ghasia za mwaka elfu mbili na kumi na moja ambazo zilimwondoa madarakani kiongozi wa muda mrefu nchini humo Muammar Gaddafi. Maafisa wa Marekani hawajathibitisha kifo cha Bel Mokhtar ambaye alikuwa kiongozi mwandamizi katika Al Qaida in the Islamic Maghrib kabla ya kuanzisha kundi lake mwenyewe lijulikana ijulikanalo kama Signers in Blood Battalion mwaka 2012. Marekani na Uingereza wametangaza ushirikiano mpya wa kuhamasisha elimu kwa wasichana hasa katika nchi ambazo zimeathiriwa na mizozo na migogoro. Katika ziara yake huko London, mke wa rais wa marekani Michelle Obama, mataifa hayo mawili yametangaza ushirikiano mpya wa kuongeza ubora wa maisha kote duniani kwa kuwasaidia wasichana wadogo kupata elimu. Katika majadiliano kuhusu elimu kwa wasichana leo jioni huko London, b Obama amesema juhudi hizo zina maana ya kulenga takriban wasichana milioni sitini na mbili kote duniani ambao uwezo wao unapotea kwa sababu hawapati elimu. Nchi hizi mbili zimetangaza hivi leo Uwa watatumia takriban dola milioni 180 katika kipindi cha miaka mitano kuelekea kwenye juhudi za elimu kwa wasichana huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Katika taarifa, White House imesema juhudi kama hizo zitasaidia DRC kufufuka kutoka katika miaka kadhaa ya hali ngumu ikizungumzia ghasia za kisiasa ambazo zinafukuta katika taifa hilo kwa miaka mingi. Wabunge wa Baraza la Wawakilishi la Bunge la Marekani wamepitisha azimio linalotoa wito kwa Iran kuwaachia raia watatu wa Marekani wanaoshikiliwa na nchi hiyo. Azimio hilo lisilohitaji kutekelezwa kisheria lilipitisha jana jioni kwa kura 390 kwa sifuri na linaihimiza Teheran kuachia mwandishi wa habari wa gazeti la Washington Post, Jason Rezayan na mchungaji Said Abedin na Amir Ehmat. Rezayan alikamatwa mwaka jana na amefikishwa mahakamani kwa mashtaka ya upelelezi. Abedini amekamatwa tangu mwaka elfu mbili na kumi na mbili kwa kuongoza idara za waumini wa Kikristo. Hekmat ni mstaafu wa jeshi la majini la Marekani ambaye alikamatwa mwaka elfu mbili na kumi na moja akiwa matembezini kwa bibi yake, ambapo alihukumiwa adhabu ya kifo kwa mashtaka ya uhaini. Naendelea kusikiliza VOA Express kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC na moja kwa moja tuelekee hadi kule nchini Burundi, ambapo ripoti ya maazimio ya mkutano wa marais wa Jumuiya ya Afrika Mashariki wa Mei 31 jijini Dar es Salaam, Tanzania, kuhusu mgogoro wa kisiasa nchini humo iliwasilishwa rasmi siku ya jana kwa viongozi wa Burundi, akiwemo Rais Pierre Nkurunziza na wakuu wa vyama vya kisiasa Ujumbe wa mawaziri wawili kutoka Uganda na Tanzania ndio ulioleta ripoti hiyo ambao iliwasilishwa, huku azimio kuu la mkutano huo la kuzongeza mbele uchaguzi nchini Burundi likiwa tayari limetekelezwa. Lakini upinzani nchini uliosusia uchaguzi bado unadai kuwa hawakushirikishwa hawaku, hawaku katika kupanga upya kalenda ya uchaguzi ambapo inahatarisha bado mchakato wa kisiasa nchini humo. Haidala Hakizimana, mwenzetu mwandishi kutoka Bujumbura ana ripoti kamili. Mawaziri hao wa Jumuiya ya Afrika Mashariki wanaitembelea Burundi, huku upinzani ukidai kuwa ingawa uchaguzi ulisogezwa mbele kama ilivyoombwa na wakuu wa nchi za Jumuiya ya Afrika Mashariki katika mkutano wao jijini Dar es Salaam, Tanzania, 31 Mei, wao hawakushirikishwa katika upangaji upya wa tarehe za uchaguzi. Waziri wa Tanzania wa Jumuiya ya Afrika Mashariki Halison Machembe, anasema jukumu la Jumuiya ya Afrika Mashariki sio kupanga tarehe ya uchaguzi bali ni kuhakikisha mazingira ya uchaguzi huo yanaboreshwa. Kama AU au kama tupange tarehe? Hapana, tupange tarehe sisi. Tumeshukuru tu kwamba serikali imesogeza mbele ya uchaguzi. Kwa hiyo kazi yetu sisi kubwa sasa, katikati, kati ya sasa mpaka uchaguzi, lazima mambo mengi yamefanyika ya, ya kurekebisha. Hali ya usalama na utulivu ndani ya Burundi, kwa mfano, kuna malalamiko kwamba kuna vijana wenye silaha, kuna vikundi vya vijana vyenye silaha. Sasa uamuzi wa summit wa wakuu wa nchi za Afrika Mashariki kwamba hayo makundi ya vijana basi yanyang'anywa silaha na sio kwamba ni chama kimoja, nafikiri makundi yako ya vyama mbalimbali ambayo yanaweza kuwa vijana wana silaha, kwa hiyo ndio hizo conditions ambazo tunasema kati ya sasa mpaka uchaguzi zizo zimefanyiwa kazi kwa kiasi kikubwa, na huu ni mchakato mrefu, hata baada ya uchaguzi iweze kuendelea hiyo proses. Upande wa upinzani wanakaribisha maamuzi ya mkutano huo wa marais wa EAC hapa. <coughs> Charles Nditije, mwanasiasa e, huru, anasema mba. Ni jambo zuri kuona marais hao waliona kuwa mazungumzo ndiyo yatamaliza mgogoro huu wa kisiasa. Mwanasiasa huyo na wengine wa upinzani wenye msimamo mkali, ambao baadhi yao walitisha maandamano ya kupinga muhura wa tatu wa rais Pierre Nkurunziza, hadi sasa bado hawajaongoza mikutano ya hadhara kwa ajili ya kampeni kwa hoja za ukosefu wa usalama huku zikisalia siku 12 tu kabla ya uchaguzi wa madiwani na bunge kufanyika. Katika mkutano mwingine wa Umoja wa Afrika uliofanyika jijini Johannesburg nchini Afrika huo ya Kusini, Baraza la Usalama la Umoja huo lilipendekeza tarehe ya uchaguzi ipangwe na wadau wote baada ya kukubaliana. Pia umoja huo wa Afrika unapanga kuwatuma wataalamu ambao watashirikiana na serikali ya Burundi katika zoezi la kuwapokonya silaha watu wanazozimiliki kinyume cha sheria na kuomba mazungumzo kati ya serikali na upinzani yaanze upya ili iwe njia hiyo ya kumaliza mgogoro wa kisiasa unaoripotiwa nchini Burundi. Haidara Kizimana, VOA Express, Bujumbura. Nam na wakazi wa kijiji cha Kogelo magharibi mwa Kenya wameanza kujiandaa kwa ziara ya rais Barack Obama nchini humo ambayo inatarajiwa kufanyika mwezi ujao. Baadhi ya maendeleo yaliyopatikana katika kijiji hicho ni katika sekta ya utalii, biashara, kilimo na miundo msingi. Mwaiki Konyo ana ripoti kamili kutoka Nairobi. Wakazi wa kijiji cha Kogelo wanakumbuka vizuri ziara iliyofanywa na rais Barack Obama katika kijiji hicho tarehe 25 mwezi wa Agosti mwaka elfu mbili na sita akiwa seneta wa jimbo la Illinois nchini Marekani. Na tangu wakati huo miaka tisa imepita huku wakazi wa kijiji hicho cha Kogelo wakishuhudia maendeleo na ufanisi mkubwa uliopatikana katika kijiji hicho chenye watu wanaosemekana ni wavivu. Na tangu wakati huo kijiji hicho cha Nyang'oma Kogelo kimekuwa ni mashuhuri sana duniani na vile vile kimepata sura mpya. Madhalani, barabara mpya zenye lami zimejengwa katikati ya kijiji hicho na kuwanufaisha wakazi wa eneo hilo. Pia madaraja mapya yameanza kujengwa ili kuunganisha kaunti ya Siaya na maeneo mengine mjini Kisumu. Mission ya Obama kukuja sisi, tunaona itatusaidia sana cause ameleta maendeleo hapa. Ukiangalia njia sahizi, tuko na njia kutoka Ndori mpaka Ngia ikupoa tri sahizi zina bumu, ukiona wazungu wanakaa hapa hivi hapa tume benefit cause especially tamak so unapata watu wengi wana bosa. Zamani watu walikuwa wanatumia ile njia ya ya Luanda kenda Kisumu, sasa hizi wana, wana prefer hii ni iko poa kabisa kabis. Vile vilevile wafanya biashara katika eneo hilo wananufaika sana na hususan biashara utalii. Majengo mapya yamejengwa katika kijiji hicho cha Nyang'oma Kogelo yanayofanana na White House ya Marekani pia amepewa jina hilo hilo. Pia baadhi ya nyumba za kulala watalii zimepewa majina ya family ya rais Barack Obama. Our cottages have, have taken the, the names of the Obama family from Barack senior to, to Mama Sarah. Hata mazao ya kilimo na hususan maziwa kutoka kwa wakulima na wafugaji yamepata soko jipya. watalii wenye walikuwa nakuja hapo anaenda mpaka kwao awangefuata njia ya matope. Sasa hapo ilinisaidia, kwa maana nilikuwa na baiskeli na nilikuwa nikikwamakwama. Sasa vile nilikuwa na baiskeli sasa, wakapiga hii barabara lami, ndio nikaanza kupata biashara ya maziwa, ikaendelea vizuri mpaka nikakuwa na hii pikipiki. Sasa na hata wanamuziki wameanza kufurika kwa wingi katika eneo hilo ili kuwatumbuiza watalii. Vilevile, barabara kuu ya kutoka uwanja wa ndege wa Jomo Kenyatta hadi katikati ya mji mkuu wa Nairobi imeanza kufanyiwa ukarabati kabla ya ziara rasmi ya rais Barack Obama nchini Kenya mwezi ujao. Mwaiki kwenye VO Express Nairobi. Basi tukiendelea kusikiliza VOA Express kutoka hapa Washington DC, ni vizuri tujitose kwenye ulingo wa muziki, tukaweza kupata kibao chake Jason Derulo, Want to Want Me, ndani ya VOA Express. Ndivyo mambo yanavyoondoka. Nakwambia, <laughs> mambo ndivyo yalivyo ndani ya View Express I just on the road wanasema want to want me ni miondoko ya kizungu vizuri. Wakati mwingine tunakuwa na miondoko tofauti, ama vipi mkabidi sawa. Lakini leo eh, tupo hapa hapa Marekani mm -hmm. si miondoko mizuri mambo tena <laughs> unajua hapa wanasema ni summer time, unajua kuna joto <laughs> Kwa hivyo ni vizuri wakati mwingine tunachangamka na ninajua kwamba pia Afrika. Kila mahali kule wamepata miondoko mizuri na ninajua kwamba mambo yanaendea ya vizuri kabisa ndani ya VOA Express. na leo katika hoja kubwa mahoja kuu nimeweza kuzungumza na Wakenya baada ya mashambulizi yaliyotokea mwisho wa juma, makabiliano kati ya wanajeshi wa KDF na wale magaidi wanaoshukiwa kuwa wa Al Shabab. Basi nilitaka kujua kutoka kwa wanakenya maoni yao kuhusu hatua za kiusalama ni yapi. Nimeweza kuzungumza naye bwana uh, Kasuja Unyonyi na bwana Raskaraba wakiwa Wanakenya ni ukiwauliza, je, mnaona kama KDF ama hali ya usalama imeimarishwa nchini Kenya? Mambo bado sana, maanake sasa tukiangalia kwa undani, kama sasa hawa watu kusema kuja kushambulia zile kambi za wanajeshi na wanafika mpaka ukingoni, ndio tunakuja kuwaona wale jamaa, tunaanza kuwamimina risasi na kuwamaliza. Washatoka karibu maili mia mbili kuja kufikia hapa, wangekuwa tumeshawapata mwanzo, tumewazuia kufika hii sehemu. Kwa hivyo mimi naona bado kazi, hawezi kupewa shahada Wanaweza kuambiwa wameanza kazi, lakini si ati wamefanya kazi muhimu mno, manake mashambulizi bado unaona yanatekelezwa. Sijui mwenzangu anaonaje, maono mazuri umeyaona, lakini jambo cha kwamba, uh, majeshi ama vyombo vya usalama haviwezi kuwa mali kote katika boda ya Kenya na, na, na, na Somalia na, lazima tujue ya kwamba yule ambaye tunakabiliana na yeye ni kama jeshi gushi gushi. Hauwezi ukamjua ni huyu. Kwa hivyo askari wetu wanaweza kutambulika kwa kwa mavazi zao, lakini wale ni kama raia, waenda wakapita, ni kama wafanyibiashara, wajifanye hawa ni watembezi, watalii, na wafike mpaka watakapo. Kwa hivyo kusema kwamba vyombo vyetu vya usalama wange wangeimarika na kuwatambua kabla hawajafika ni jambo nzuri, lakini hujue unapigana na nani. Ndiyo, lakini ukiangalia tena, hawa wanajeshi hawa watu walio uh, jambazi waliokuwa wanakuja kutuvamia walikuwa wamejihami, wamebeba uh, bunduki, wamebeba uh, risasi za kutosha, walikuja wamevaa nguo za kijeshi, na ninashangaa vipi wanafika mpaka kufikia mpaka mlangoni wa walinzi wetu, na tena ukilinganisha na taarifa iliyotolewa siku ya madarasa de juzi na Rais tumpendaye wa Uganda Yoweri Museveni, alisema jina moja na naona hili ndio nilalete pia changamoto. Maanake hawa watu wanataka kuonyesha sisi hatuko imara. Alisema ukiona watu wanaanza kushindwa kufanya kazi au kupigana na watu, ni wakati wanapokuja wanaingia kwenye shule wanawamimina risasi. Akasema kushambulia, ambush ni mwingie kwenye kambi sasa haya ni kuonyeshana, wale watu wanataka kusimamisha hao, eti ulinzi uko mwema, naweza shambulia hata hiyo kambi ya wanajeshi. Mnasema kama tumewaje sasa. Mimi ninahakika kwamba ingawaje wale, mi, mi, wale waliovamia hiyo kituo cha vyombo vya usalama vya Kenya walikuwa wamejihami vilivyo, na mimi ninahakika kwamba hawakupita boda zetu na hizo silaha wakizibeba mara moja mimi nina hakika wamesafirisha hivi silaha kidogo kidogo, wakipitia mwanya na wakaegeza mahali fulani katika jangwa hilo, msitu mbili iliyoko hapo, ndio wasiku moja wakaamua kuvaa vyombo vyetu vya usalama. Wanastahili hongera kwa yale waliotenda, kwa yale ambayo wanatekeleza kuleta usalama hata katika... askari tutawapa hongera, tukasema wamefanya kazi nzuri, ndio. Kujaribu, wanajaribu, wana kazi mlo wa mbele yao, lazima wajitahidi mno. Basi ndivyo mambo yalivyo kwenye hoja. Basi tuangalie kama huna kazi na leo. Katika makala yetu, balozi wa World Bank IMF Young Africa Society wa Tanzania, Gloria Blasio anahudhuria warsha maalumu uh, iliyojulikana kama Young African Society mjini Abidjan kule nchini Ivory Coast, na anaeleza kama huna kazi kijana, unaweza kufanya nini katika mawasiliano na taasisi za kimataifa kama benki ya dunia? Hebu tumsikilize. Na nadhani kitu kimoja kikubwa cha kwanza kabisa ni kwamba sisi vijana, kwanza tujibidishe tu, tu, tu, at least tuwe na tuwe na initiative, tuanzishe kitu fulani kwa sababu Benki ya Dunia inapokuja, hauwezi ukaja tu ukasema kwamba nina, nina, nina wazo alafu hilo wazo umelikalia chini. Nadhani kitu kimoja kikubwa sana ambacho nimejifunza kutoka kwenye warsha hii ni kwamba kile ulichonacho katika akili yako kitoe kwenye akili yako at least kiingize kwenye karatasi, then kitoe kwenye karatasi, anza kukifanyia kazi, ili anapokuja mfadhili, kwa mfano kama benki ya dunia, wakiona kwamba umeshalitoa umetoa wazo akilini, ukaliweka kwenye karatasi, na umelitoa kwenye karatasi, umeanza kulifanyia kazi, then wenyewe wanatengeneza wa mchakato mzima wa kukupatia fedha. kwa sababu so, kuna kitengo kimoja, kulikuwa kuna mama mmoja ambaye ana deal na kuwawezesha vijana ambao wanafanya biashara ndogo ndogo, kuwapatia fedha, lakini kama hujaanzisha biashara hawawezi kukupatia fedha. Haikuweko ba, ba, ilikuwa Benki ya Dunia. Bado kulikuwa kuna ma, ma, mashirika mengine, kwa mfano kama Deloitte. Kulikuwa kuna mashirika mengine tofauti tofauti ya kimataifa ambayo yalikuwa pale, lakini kitu kikubwa sana walikuwa wanaangalia kwamba ni project gani ambayo kijana ameshaianza hata kama ni ndogo lakini walao wameitoa kwenye kichwa chake, akaiweka kwenye karatasi, wanaweza wakaisoma, lakini imetoka kwenye karatasi inaweza kufanyiwa kwa kazi. Kwao ndo kitu kikubwa sana ambacho naweza nikashauri vijana wenzangu. Ni balozi wa World Bank, IMF Young Africa Society wa Tanzania Gloria Blasio akizungumza na Sauti ya Amerika. Mpenzi msikilizaji, usikose kusikiliza kipindi cha matukio ya Afrika ambacho kinakujia kila siku ya Alhamisi. Matukio ya Afrika ni kipindi ambacho kinazungumzia masuala mbalimbali yanayohusu bara la Afrika. Tega sikio kupata yale yanayotokea barani humo kila wiki, iwe masuala ya siasa, uchumi, maendeleo, mizozo au uongozi. Yote haya yatakujia kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Unaendelea kusikiliza VOA Express ikitangaza kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Basi hatukamilishi matangazo bila ya kukuletea yavumayo mitandaoni. Harrison Kamau yupo tayari kukueleza yale yavumayo mitandaoni. Vipi mambo? Uhakika niliyonao ni kuwa wiki yako imeanza kushika kasi kama ilivyo kwangu. Imani yangu pia yanieleza kuwa popote ulipo uko katika hali ya usalama unapojifahamisha kupitia VOA Express. Mitandao ya kijamii nayo inaendelea kupata shughuli, wengi wakitoa maoni na kueleza hisia zao kutokana na matukio mbalimbali mbali. Utakumbuka kuwa ni siku tatu tu ambazo zimepita tangu makabiliano makali kutokea eneo la Lamu lililoko kwenye pwani ya Kenya kati ya wanajeshi wa KDF na washambuliaji wanaoaminika kuwa wa kundi la Al-Shabab walipokuwa wakijaribu kushambulia kituo wa kimoja cha wanajeshi hao hakika mwisho wa tukio hilo, zaidi ya watu 14 walikuwa wameuawa. Serikali za Marekani na Uingereza hazijachelewa kupongeza vikosi vya KDF kwa kazi nzuri walioifanya. Hata hivyo wamekemea shambulizi shambuli hilo la magaidi kwenye kituo cha jeshi. Ripoti hizo zimetolewa na mabalozi wa nchi hizo mbili walioko Nairobi, wakihimiza kuwa ni vyema kila mmoja kufahamu kuwa tishio la ugaidi liko nasi kila wakati. Pia wametoa rambirambi zao wa familia za wanajeshi waliopoteza maisha wakati wa shambulizi hilo. Kwenye gazeti la Daily Nation, Mark Liadi Makiadi amesema hongera kwa wanajeshi wa KDF. Watiero anasema kuwa alitazama vituo vya habari vya BBC na CNN, lakini hakuona vikionyesha habari za kuuawa kwa magaidi na KDF. Wasiwasi wake ni kuwa wasipotangaza, basi nchi itaonekana kutokuwa na usalama daima. Anaongeza kwa kusema kuwa lazima tujue vituo vinavyotangaza mambo yalivyo. Samke Bongo anauliza, Mbona Uingereza isichukue mwili wa Mwingereza aliyekuwa gaidi. Kwenye mtandao wa Twitter, wengi wameendelea kutoa maoni yao. Wasabi Million anasema, KDF toeni uchafu Lamu kwa kuwafagia magaidi kabisa, hongera. Brian Gashuhe naye anasema kuwa inashangaza kuona silaha walizokuwa nazo wanamgambo waliowawa low zote zilikuwa zingetumika kuwahangaisha wananchi ni baadhi ya mambo yanavyovuma mitandaoni. Kumbuka, usalama unaanza nawe. Na ufuatao sasa ni muktasar wa habari. Wapiganaji wa Kikurdi na waasi wa Syria walichukua udhibiti kamili wa mji muhimu wa mpakani wa Tal Abyad hii leo wanasema wanaharakati baada ya kuwarudisha nyuma wapiganaji wa kundi la Islamic State. Kundi la Syrian Observatory for Human Rights limeeleza kwamba wanamgambo walikimbia kuelekea vijiji vya kusini na magharibi ya mji na kwamba idadi kubwa mabomu ya mabomu yaliyotegwa ardhini yametegwa huko Tal Abyad. Mahakama moja ya Misri leo imethibitisha adhabu ya kifo iliyotolewa dhidi ya rais wa zamani nchini humo Mohamed Morsi kwa kuhusika kwake na kuvunjwa kwa gereza kubwa mwaka elfu mbili na kumi na moja. Adhabu hiyo ilitoa awali mwezi uliopita pamoja na watu wengine mia moja. Mahakama hiyo pia ilimhukumu Bwana Morsi kifungo cha maisha jela hii leo katika kesi tofauti inayohusisha mashtaka ya kupanga njama na makundi ya kigeni ikiwemo kundi la wanamgambo wa la Hamas. Al Al Qaida imesema leo kwamba Nasir al Uyeish, ambaye ni naibu mkuu wa kundi hilo na kiongozi wa tawi lao huko Yemen, aliwawa katika shambulizi moja la Marekani la ndege zisizotumia rubani drone wiki iliyopita. Tunakushukuru kwa kusikiliza VOA Express alasli ya leo. Usikose kusikiliza matangazo mengine ya idhaa ya Kiswahili. Kwa niaba ya wote waliofanikisha kuleta matangazo haya, msimamizi wa matangazo aliyekuwa Abdishakur Abud.