kutoka studio 15 hii ni voa express ni saa kumi na nusu jioni leo ikiwa ni jumatano juni 17 mwaka 2015 na, na katika matangazo yetu ya voa express hii leo kaka wakiongozwa kikosi cha ugaidi cha al-shababu kilichofanya mashambulizi nchini kenya anena tuli tulikuwa naye huko Mombasa lakini baada kama baada ya muda alikuwa na sisi na alifanya kama kuondoka ghafla na hatukuwa tukujua. Huyo ni kaka wa kiongozi wa kikosi cha al-Shabaab nchini Kenya aliyeongoza mashambulizi. Mimi ni Sunday Shomari na mimi ni Harrison Kamau. Na katika habari nyingine, shirika la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch limeeleza hii leo kuwa maafisa wa serikali inayotambuliwa kimataifa ya Libya wamehusika na kuwashurutisha wafungwa Basi yote hayo na mengine mengi utayasikia katika matangazo yetu ya VOA express hivi leo, lakini kwanza ni habari za dunia zikisomwa naye Harrison Kamau. Mkakati wa rais wa Marekani Barack Obama wa kupambana na wanamgambo wa Islamic State huenda ukawa swala kuu leo wakati waziri wake wa ulinzi na mkuu wa jeshi watakapokutana na jopo la wabunge mjini Washington kujadili hali ya mashariki ya kati. Wizara wa ulinzi waziri wa ulinzi Ash Carter na mkuu wa majeshi Jenerali Martin Dempsey wamepangwa kutoa ushahidi mbele ya kamati ya bunge inayoshughulikia masuala ya jeshi, wiki moja baada ya rais Obama kutangaza mipango yake ya kuongezea wanajeshi wa Marekani kusaidia na kushauri majeshi ya Iraq. Wanajeshi 450 wamepelekwa katika jimbo la Anbar ambako mojawapo ya juhudi za kuimarisha na kusaidia mashambulizi ya jeshi la Iraq na kuchukua tena mji wa Ramadi na maeneo mengine kutoka kwa Islamic State. Shirika la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch limeeleza leo kuwa maafisa wa serikali inayotambuliwa kimataifa ya Libya wamehusika kwa kuwashurutisha wafungwa kukiri mambo ambayo hawajatenda, kuwanyima matibabu na haki ya kisheria ya kesi zao kusikilizwa. Shirika hilo limetoa taarifa likieleza kwa kina tuhuma hizo kwa msingi ya kile, kile, kile linachoeleza ni kutokana na ziara zilizofanywa mwezi Januari na Aprili kwenye kambi tatu za kuzuiliwa watu zilizoko mashariki mwa Libya zinazodhibitiwa na jeshi pamoja na wizara ya mambo ya ndani. Ziara hizo zilifanyika mwezi Januari na Aprili. Kambi hizo zilizoko Bengazi na Albeida zina jumla ya wafungwa 450 kulingana na Human Rights Watch, ikiwepo nusu ya watu wakidai wameteswa wakiwa katika kambi hizo. Waendesha mashtaka wa Uswizi wanachunguza matukio 53 ya biashara haramu ya mzunguko wa fedha inahusisha utaratibu wa zabuni na kuwa mwenyeji wa mashindano ya FIFA ya fainali za kombe la dunia mwaka wa 2018 na 2022. Mwanasheria mkuu wa Uswizi Michael Laumba amesema leo kuwa biashara hiyo ya fedha imeripotiwa na mabenki kupitia mfumo wa tahadhari kuhusu biashara haramu ya fedha. Amesema mabenki yamefanya wajibu wao katika kuripoti harakati za kuonya kwamba huenda kesi hii ikawa kubwa na yenye mkanganyiko. Lomba amewaambia waandishi wa habari kwamba hafuti uwezekano wa kumhoji rais wa FIFA Sepp Blatter ambaye amekubali kuachia madaraka kufuatia kadhia inayoikumba inayoikumba shirika la kandanda duniani. Unaendelea kusikiliza VOA Express kutoka hapa jiji kuu la Marekani Washington DC. Wabunge wa Hong Kong wanapanga kuanza kujadili mswada muhimu wa mageuzi ya uchaguzi ambao unaungwa mkono na Beijing la, lakini umekataliwa na makundi yanaounga mkono demokrasia katika eneo hilo. Mamia ya waandamanaji kutoka pande zote wamekusanyika nje ya jengo la bunge hivi leo, huku wafuasi wa serikali wakipeperusha bendera za China na wanaharakati wa upinzani wakilalamikia waki mpango huo ambao wamesema utaleta demokrasia isiyo ya kweli. Ulinzi umeimarishwa vikali kuliko kawaida katika eneo la China baada ya polisi wiki hii kukamata shehena kubwa ya kemika ya kemikali kuwakamata watu kumi uh, sita. kati yao wameshtakiwa kwa njama ya kutaka kukabilisha, kusababisha milipuko. Benki kuu ya Ugiriki imeonya kwamba kushindwa kufikia makubaliano ya msaada wa fedha kutoka kwa wakopeshaji wake wa Ulaya kutapelekea hali ya kudorora kwa uchumi kushuka kwa viwango vya mapato na uwezekano wa kujiondoa katika kundi la mataifa yanayotumia sarafu ya euro. Benki kuu imetoa taarifa hivi leo, siku moja baada ya mawaziri wa fedha wa Ulaya kukutana kujadili jinsi ya kupata fedha zaidi za dharura kwa Ugiriki ifikapo Juni 30, wakati ambapo Athens ina wajibu wa kufanya sehemu ya malipo ya takriban dola bilioni 1.8 kwa shirika la kimataifa la fedha duniani. Katika taarifa ya leo Jumatano, benki imesema kushindwa kulipa fedha hizo itasababisha mlolongo wa matukio ambao huenda yakapelekea Ugiriki kujiondoa katika sarafu ya Ulaya, ambayo inatumiwa na majirani zake kumi na wanane. Unaendelea kusikiliza VOA Express kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Rais wa zamani wa Uturuki Suleiman Demirel na ambaye ni miongoni mwa viongozi mashuhuri wa nusu karne iliyopita ameaga dunia akiwa na umri wa miaka 90. Madaktari kwenye hospitali ya Guven iliyoko Ankara wametangaza kifo cha kiongozi huyo hivi leo. Bwana Demirel amekuwa akiugua ugonjwa wa kupumua. Bwana Demirel aliingia madarakani katika miaka ya 60 na akaongoza kwa mihula mitano akiwa waziri mkuu kabla ya kuwa rais kuanzia mwaka wa 1993 hadi alipinduliwa na jeshi mara mbili, kwanza mwaka wa 1971, kisha baadaye mwaka wa 1980, lakini akaweza kurudi madarakani kama waziri mkuu mwaka wa 1991 na, na hatimaye kuwa rais. Shirika la Afya Duniani WHO limesema leo kuwa mlipuko wa homa ya pumu ya mashariki ya kati yani MERS huko Korea Kusini Unaonyesha umuhimu wa jamii ya kimataifa kuwa chonjo kupigana na magonjwa ya kuambukizana. Hata hivyo, shirika hilo lenye makao yake Geneva limesema kuwa mas sio mlipuko wa dharura kwa afya ya umma duniani kwani Korea Kusini imeweza kudhibiti hali ya maambukizi kwa haraka. Wizara ya Afya ya Korea Kusini leo imetangaza kifo. 20, na kusema kuwa watu wengine wanane walioambukizwa wamepatikana na hiyo kufikia na kufikisha idadi ya walioambukizwa uh, kuwa 162. Serikali imesisitiza kuwa maambukizi mapya yamedhibitiwa zaidi kwenye vituo vya afya na kwa hivyo kuna matumaini ya kudhibiti ugonjwa ifikapo mwisho wa mwezi huu. Endelea kusafiri na VOA express kutoka hapa Washington DC na moja kwa moja. Basi habari inayotamba katika VOA express na kuongoza ni huko nchini Kenya, ambapo kulingana na idara ya usalama nchini humo, shambulio la kigaidi lililofanyika mapema Jumapili iliyopita liliongozwa na raia mmoja wa Uingereza akishirikiana na kijana alijiunga na kundi la al Shabab kutoka jimbo la pwani nchini Kenya. Magaidi hao wawili waliuawa kwenye shambulio hilo mwandishi wetu Magi Konyo anayo ripoti zaidi kutoka Nairobi. Sasa imebainika kwamba shambulio la kigaidi lilofanywa katika eneo la Lamu mapema Jumapili iliyopita liliongozwa na kijana mwenye asili ya Kiingereza Thomas Evans akishirikiana na kijana mwingine kutoka jimbo la pwani, Lukman Osman. Wote wawili waliuawa na majeshi ya Kenya wakati wa shambulio lilofanywa kwenye kambi ya wa wakijeshi mjini Lamu na yadaiwa Lukman Osman alikuwa ni kiongozi wa kundi hili la kigaidi katika jimbo la Pwani. Na kaka yake Lukman Osman yani Bashir Osman Isa anasema ndugu yake alijiunga na kundi la Al-Shababu mwaka elfu mbili na tisa nchini Somalia. Alikuwa na shahada ya chuo kikuu kutoka Uganda. Lukman kusema kweli ni ndugu yangu mdogo, ambao tuli tulikuwa naye huko Mombasa, lakini baada kama baada ya muda alikuwa na sisi na alifanya kama kuondoka ghafla, na tukua tukujua alipata safari ya ghafla, ndio baada ya hapo ndio tulikuja kujua kwamba aliondoka akaenda mahali pengine tofauti, ambao ni nchi jirani ya Somalia. Tangu aondoke sahii, ni tangu 209 aliondoka 209. baada ya hapo Alipiga piga simu mara mbili tatu, na tukamwambia bana, tafadhali kama umeamua kuwa na hao jamaa we endelea tu na maisha yako huko, na sisi tafadhali tuache na amani, na sisi pia tuendelea na maisha yetu, tuendelea na maisha yetu yani. Tusivurugane yani? Tangu aondoke saa hii ni tangu 2009, aliondoka 2009. Yeye kusema kweli ni amesoma, alisoma hapa primary na secondary pia, akasoma hapa hapa Mombasa na alienda akasoma Uganda University yuko na, ni mtu amesoma university mpaka yuko na degree. Alikuwa ni kijana mtezi tu anaendelea na masomo yake umenifahamu. Yani alikuwa hana shida na mtu alikuwa yani, anacheza mpira umenifahamu, mara ghafla bin vu yani alituacha akatuondoka, akatuondoka, kwamba kuna watu wana una, wana wanaa-wana wanaendesha wana, wana radicalization ndani ya miji huku, na hata pia mnajua kama serikali wanajua ni watu wengi sana wamekuwa radicalized, si kwamba ni Lukman peke yake, ni kuna familia nyingi vijana wao wamekuwa radicalized na watu kadhaa yani. Sasa ndo hiyo ndo imeleta shida yn yani, fanya kuwachangia kuwa mpaka wao kuhama na kwenda mahali pengine. Naam, anasema wakati aliondoka nyumbani kwenda kujiunga na magaidi wa alshababu nchini Somalia hakumjulisha mtu yoyote, na siku ile nani, Lukma alipoamua kuondoka, hajajulisha mtu yoyote wa nyumbani kwamba yuko na safari ama kitu chochote. Yeye mwenyewe aliamua na kuondoka, umenifahamu. Na baada ya kuondoka, serikali ilisema kama mtu yoyote ambao nani, mtu wake ambaye amekosekana, amba amba amba ajitambulishe. Na sisi pia tulienda tukajitambulisha kwa, kwa kwa, kwa county commissioner bwana Marwa kwamba tuna tuna matatizo yote na hii serikali na tunaisapoti hii serikali, na hata tulikuwa ndani ya hii serikali kabisa. Na mapema asubuhi, serikali imetangaza mabadiliko makubwa katika idara ya usalama katika maeneo ya Garissa, Wajiri na Mandera, kaskazini mashariki mwa Kenya kwa kuwateua maafisa wapya wa upelelezi. Haya ni maeneo yanayokabiliwa na, na mashambulio ya kigaidi ya al-Shabab. Pia Rais Uhuru Kenyatta leo amewatembelea hospitalini wanajeshi wa Kenya waliojeruhiwa kwenye shambulio hilo la Lamu. Mwaiki kwenye VOA Express Nairobi. Asante sana mwa Gikonyo. Na tukiwa basi huko mjini Mombasa, walimu wakuu wa shule sekondari nchini Kenya wamewasili Mombasa, Kenya kuhudhuria kongamano la kila mwaka kutathmini ubora wa kiwango cha elimu nchini humo. Na katika mkutano huo, kulizuka hoja ya kulinda taasisi za elimu kutokana na mashambulizi ya kigaidi yanayofanyika mara kwa mara. Mwandishi wetu Josephat Kioko anayo taarifa kamili kutoka Mombasa. Hili ni kongamano la 40 la walimu wakuu na wasimamizi wa shule za sekondari Kenya. Takriban walimu 7000 wako hapa Mombasa kwa siku tano kujadili jinsi ya kuendeleza shule hizo. Waliojadili ni pamoja na hali ya usalama kwa wanafunzi na wafanyikazi na hata walimu wenyewe. Hili ni kongamano la kwanza tangu walimu wengi walipouawa na magaidi kaskazini mashariki mwa Kenya wakisafiri eneo la Mandera walikofanya kazi unajiri miezi miwili tu tangu chuo kikuu cha Garisa kilipovamiwa ambapo wanafunzi wapatao 140 waliuawa kinyama na magaidi wa Alshababu. Mwenyekiti wa muungano wa kitaifa wa walimu wakuu John Awiti ametoa wito kwa serikali kuwapa silaha zaidi walinzi wa shule ili kulinda maisha. Ombi hilo limeungwa mkono na walimu wengine wengi wanaohudhuria kongamano hapo Mombasa. Wamekaa na madai kuwa wanaofanya hivyo wanakabiliwa na umaskini macho yake iko na shidawalimu wanasema shule na taasisi zingine za elimu zimekuwa zikilengwa na magaidi, hata kuwasajili wanafunzi kujiunga na mitandao yao. Walimu wakuu kutoka eneo la Mandera ambako hali mbaya ya usalama ilisababisha shule nyingi kufungwa mwezi mmoja uliopita, wanasema tatizo hilo limedumu kwa miaka mingi. Ni Muhamad Nur, principal Elwak Boys, keshachea Mandera. Masomo katika North Eastern ilikuwa na matatizo uchungu nzima, hata hapa awali, kwa sababu walimu hawakuwa wanatosha na watu wenyewe ni watu wa kuhamahama na hawatathmini vile walimu wameuawa mwaka uliopita, walimu wengi wameapa kutoregea kazi pale notista, na wanafunzi wamewachwa bila walimu. Walimu kutoka sehemu zingine za Kenya wengi hawako tayari kurudi pale tena. Maombi yangu kwa Teacher Service Commission ni kutathmini hali ya usalama katika kila kijiji, ili wale walimu ambao wa ukosefu wa usalama katika sehemu wanaofanya kazi waajiriwe pale pengine. Naibu rais wa Kenya William Ruto amefungua rasmi kongamano hilo la walimu wakuu na kutoa ahadi ya serikali kuzidisha ulinzi katika shule mbalimbali mbali. Wadau wa elimu kutoka mataifa ya Tanzania, Afrika Kusini, Malawi, Ghana na Uganda wako hapa Mombasa, wakiwa ni wageni waalikwa katika kongamano hili la walimu. Kutoka Mombasa ni Josephat Kioko, Sauti ya Amerika. Asante sana msikilizaji, unaendelea kusafiri na VOA Express na basi, ukienda kusafiri na Express hivi sasa, hebu tupate kuburudika kidogo hapa kambao kibao cha muziki. Tunaelekea wapi? Kibao chenye anasema you change me ni Jimmy Fox wakiwa naye Chris Brown. Tupate mambo ndani ya VOA Express, tupate vitu Um, msikilizaji huyu akishirikiana uh, naye kabisa. Asante uh, sana. Basi ukiaendelea kusafiri na VOA Express, hebu tuangalie upande mwingine basi. Kama huna kazi hii leo, Michele Kaswaga anatueleza kijana, kama huna kazi ufanye kitu gani? Kijana, kama huna kazi, kuna mambo mengi unaweza ukafanya kujipatia kipato. Kwa mfano mimi nilipomaliza chuo mwaka elfu mbili na kumi na moja mimi nilisoma mambo ya IT. Nilitafuta namna ya kutengeneza kipato kwa kutumia taaluma niliyoipata chuoni. Vizuri ni kwamba taaluma niliyoipata mimi chuoni haitegemei sana eh, kwamba lazima niwe kwenye kwenye institution fulani ili niweze kufanya kazi, kwamba mimi kama taaluma yangu ya kompyuta naweza nikamsaidia mtu yoyote yule au kampuni yoyote ile kufanya kupata huduma ambayo mimi naifahamu kichwani. Kwa mfano, nilipomaliza chuo nilipata mtu anataka kutengenezewa kutengenezewa website, lakini nilikuwa najua na idea ndogo nilotoka nayo chuo. Nilichokifanya nikasema, akaniuliza naweza kufanya hiyo kazi, nikamwambia yes, naweza nikafanya hiyo kazi, akaeleza kwa shilingi ngapi, nikataja price ambayo ilikuwa price nzuri. Sasa kwa kwa knowledge nilokuwa nayo ya business ambayo nimesoma chuoni kidogo, pamoja na idea idea ya ya, ya, ya, ya yale mambo niliyoyasoma kwa maana ya IT, niliweza kujua kwamba hata kama sina uwezo wa kufanya hicho kitu, lakini nilikuwa na uwezo wa kumobilize watu kunisaidia kufanya hicho kitu. Kwa kweli, ndio nikatafuta mtu anayeweza kufanya kwa uwezo mkubwa zaidi, nikamuita, nikamwambia kuna kazi tunaweza tukafanya, akakubali tuka, akafanya kwa bei ndogo zaidi, nikamlipa, then it was the first money ambayo nilitengeneza kwa biashara ambayo nilitumia taaluma. Nilimwelekeza mahitaji ya mteja wangu ambayo ni taaluma ya kichuo sasa tulioipata chuoni, then akaweza kunisaidia client akawa ameridhika. Then kutoka hapo nikagundua kwamba kuna kuna pesa kwenye kitu ambacho naweza kufanya, ko nikaingiza juhudi kidogo kwenye kujipolish zaidi kwenye kile kitu ambacho nakijua ambacho imejifunza chuoni, then kwa hela ndogo nilokuwa nazipata za kutengeneza kompyuta na kutengeneza tovuti za watu nikaweza kusajili kusajili business yangu then nikaanza kufanya marketing mwenyewe kwa sababu marketing is something you can learn, something ambayo ni kama ni skill ya kuweza kuongea na watu, convince mteja kwamba you can provide something kwa ajili yake. O well, kutoka hapo nikaanza kuwa mzoefu sasa na napata kazi naenda naenda kwa kutoka mwaka elfu mbili na kumi na mbili Novemba kumi na mbili mpaka leo elfu mbili na kumi na tano nimekuwa na wateja zaidi ya thelathini ambao nawafanyia kazi na kutoka hapo nimeweza kuajiri watu wengine, pia wananisaidia kazi ikitokea tenda ni kubwa, na ajili watu wengine watatu. Kwa kwa kifupi, ajira ya mimi ni imetengenezwa na mimi mwenyewe kutokana na ule ubunifu ambao nimetoka nao chuoni na pia kwa uzoefu wa miaka mitatu huo ambao nimeupata nimeweza kuendelea. Hii ni VOA Express. Basi hivi sasa msikilizaji, tunageukia katika masuala ya teknolojia, ambapo hii leo tunazungumzia namna huduma za wifi zinazofungua fursa ya kibiashara barani Afrika. Haya, Mkamiti Kibayasi basi anatueleza nini kwa kina masuala haya ya teknolojia barani Afrika. Asante sana Sande Shomari, kwa hakika kupatikana kwa simu za mkononi kwa bei nafuu ambazo zinaruhusu watu kuingia kwenye mtandao kwa haraka zinatarajiwa kuongezeka katika nchi za Afrika, mataifa ya Afrika nchi za Afrika kusini mwa jangwa la Sahara barani Afrika kutoka asilimia 52 mwaka 2012 hadi kufikia asilimia 79 mwaka 2020 na kufanya kanda hiyo kuwa inayokuwa kwa haraka sana ulimwenguni katika upande wa vifaa vya mkononi vinavyotumia teknolojia ya mtandao, na kutarajiwa kwamba watumiaji wanaongezeka mara nne zaidi kutoka idadi ya mwaka 2012 na kufikia milioni 160 mwaka Teknolojia ya Wi-Fi ni kiungo chenye huduma muhimu katika kufanikisha fursa ya jumla kuingia katika mawasiliano kupitia mfumo wa upatikanaji taarifa na mawasiliano ICT, kwa watu wa maeneo ya vijijini na maeneo ya mashambani ambako simu au miundombinu ya mawasiliano haipo, anasema Michael Fletcher, mkurugenzi wa mauzo kwenye kampuni ya Ruckus Wireless kwa nchi za kusini mwa jangwa la Sahara barani Afrika. Fletcher anaendelea kusema kuwa mapinduzi ya wifi barani Afrika yamekuwa taratibu ukilinganisha na matumizi ya kimataifa, lakini mahitaji ya fursa utumiaji ya utumiaji yameongezeka. Maendeleo mazuri yamefanyika na wafanyabiashara na watumiaji wanaanza kuona faida. Huduma za wifi barani Afrika zilikuwa zimetegwa kwa wafanyabiashara na nyumba za mapumziko kwenye uwanja wa ndege, lakini mtazamo huu umebadilika haraka. uwanja wa ndege wa kwanza barani Afrika kutoa huduma ya bure ya Wi-Fi barani humo ulikuwa ni Lagos Murtala Muhammad Airport 2 mma mwishoni mwa mwaka 2012 na, na tangu wakati huo, huduma ya Wi-Fi imesambaa kwenye viunga vyote vya viwanja vya ndege vikubwa katika bara hilo. Utoaji huduma ni sekta nyingine ambayo inakua, ambapo watumiaji watalipa kwa hundi au kuongezewa fursa ya huduma ya Wi-Fi kwenye bili za vyumba wanavyokodi. Huduma hii ya Wi-Fi ambayo inasafiri kutoka eneo moja hadi nyingine kwa muda mfupi na kwa kasi, sasa inapatikana kwa na imesambaa kwenye maeneo yote ya uwanja wa ndege mahoteli, migahawa ya kahawa na chakula, vyuo vikuu na hata kwenye sehemu za matukio ya umma na mijini. Afrika inaonekana kuwa na huduma zaidi za wifi katika miji na maeneo ya mijini hivi sasa kuliko hapo awali, jambo ambalo linawaunganisha watu wengi zaidi na kwa muda mfupi. Narudi kwako kwa kwa Sande Shomari na Harrison Kamau. <coughs> na moja kwa moja basi, asante sana Mkamiti Kibayasi na tunaangalia kwa upande wa kule kwenye mitandao ya vumayo, ni nini hasa hii leo. Basi mwenzangu Harrison Kamau anamulika mambo ya kinyang'anyiro cha uchaguzi wa urais nchini Tanzania, ambapo Chama cha Mapinduzi kinaendelea kutoa wale wanaotangaza nia na mengine mengi. Kwako, Harrison Kamau. Na sasa tukiangalia yanayosemwa katika mitandao ya, ya kijamii kwa hivi leo, katika VOA Express natembelea huko nchi ya Tanzania, ambako joto la awamu ya kwanza ya uchaguzi linajitokeza pale wagombea wakichukua fomu za kugombania kiti cha rais, pamoja na viti vya bunge, madiwani na kadhalika. Kama ilivyo kawaida kila uchaguzi mkuu unapokaribia katika nchi yoyote ile, wengi hujitosa ulingoni, wakiwa na nia ya kujipatia uongozi ambao kwa hakika unabahatika kuupata, basi yeye ana raha ambayo itamwandama mwezi Oktoba, dunia itaelekeza macho Tanzania, hasa ikizingatiwa kuwa Rais Jakaya Kikwete anamaliza kuhudumu kwa muhula wake wa mwisho. Labda pengine ni kutokana na nafasi hii ambapo wanasiasa 35 wa chama chake cha CCM wamejitokeza wakiwa na nia ya kumrithi rais pindi uchaguzi utakapomalizika. Kumbuka kwamba bado hatujawahesabu walio na nia ya kugombea kiti hicho kutoka kwa vyama vya upinzani. Swala hili tiyari limewachangamsha wengi. Akiwemo naibu waziri wa mambo ya nje wa Marekani anayeshughulikia masuala ya Afrika, Linda Thomas Greenfield ambaye alimuuliza Rais Jakawa Kikwete iwapo ana mtu wake katika orodha kubwa na hiyo ndefu ya wagombea waliojitokeza kuomba kuwania kiti cha urais kwa tiketi ya CCM. Swali hili alimuuliza wakiwa Johannesburg, Afrika Kusini wakati wa mkutano wa Umoja wa Afrika. Kando na waziri Greenfield, wengi wametoa maoni yao hasa kwenye gazeti la Mwananchi. Geza Ulile anasema kuwa kiti cha rais kimefanywa kama nafasi inaweza kuongozwa na yeyote, asema kuwa inakera kuona hata Makamba anajiaminisha kuongoza nchi. Okiri Ugiro anasema kuwa wanararuana wenyewe wakiitana mafisadi na kwa hivyo siri nyingi watazitoa wenyewe. Ali mtashiwa kwake anaona kuwa kuwepo kwa wagombezi wengi ni ishara tosha ya demokrasia haki kwa wote na uwazi ndani ya CCM low vyama vya upinzani havina ustaarabu huo. Kwenye Twitter Rick Hard anasema tunajivunia demokrasia tuliyonayo Tanzania, ni nchi pekee katika ukanda wa Mashariki ambapo rais hujiandaa kuondoka. Ni baadhi tu ya mambo mitandaoni. Unaendelea kusikiliza VOA Express kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Kabla ya kufunga matangazo, hu hapa muhtasari wa habari. Mkakati wa rais wa Marekani Barack Obama wa kupambana na wanamgambo wa Islamic State huenda ukawa na swala kuu leo wakati waziri wake wa ulinzi na mkuu wa jeshi watakapokutana na jopo la wabunge mjini Washington kujadili hali ya Mashariki ya Kati shirika la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch limeeleza leo kuwa maafisa wa serikali inayotambuliwa kimataifa ya Libya wamehusika na kuwashurutisha wafungwa kukiri mambo ambayo hawajatenda. Hawa, waendesha mashtaka wa Uswizi wanachunguza matukio 55 ya biashara haramu ya mzunguko wa fedha unaohusisha utaratibu wa zabuni ya kuwa mwenyeji wa mashindano ya FIFA ya fainali la kombe la dunia. Wabunge wa Hong Kong wanapanga kuanza kujadili mswada muhimu wa mageuzi ya uchunguzi ambao unaungwa mkono na Beijing, lakini umekataliwa na makundi yanayounga mkono demokrasia katika eneo hilo. Benki kuu ya Ugiriki imeonya kwamba kushindwa kufikia makubaliano ya msaada wa fedha kutoka kwa wakopeshaji wake wa Ulaya kutapelekea hali ya kudorora kwa uchumi, kushuka kwa viwango vya mapato na uwezekano wa kujiondoa katika kundi la mataifa yanayotumia sarafu ya euro. Rais wa zamani wa Uturuki Suleiman Damirel na ambaye ni miongoni mwa viongozi mashuhuri wa nusu karne iliyopita ameaga dunia, dunia akiwa na umri wa miaka 90. Na shirika la afya duniani WHO limesema leo kuwa mlipuko wa homa ya pumu ya Mashariki ya Kati mas huko Korea Kusini unaonyesha umuhimu wa jamii ya kimataifa kuwa chonjo. Tunashukuru kwa kutusikiliza alasiri hii ya leo, na usikose kusikiliza matangazo mengine ya idhaa ya Kiswahili. Na kwa niaba wote waliofanikisha kuletea matangazo haya, msimamizi Abdu Shakur Abud, mwelekezi Dwayne Collins, mimi ni Sunday Shomari nami ni Harizon Kamao, tunakwaga kutoka jiji kuu la Marekani hapa Washington DC. Kwaherini.