Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Karibu msikilizaji katika matangazo yetu ya alfajiri yanayoanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Mary Mgawe na mimi ni Idi Ligongo nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo Alhamisi, Juni 18, mwaka 2015. Karibuni. Katika matangazo ya Kumekucha Afrika hivi leo tunakuarifu kuwa kufuatia maazimio ya Baraza la Amani na Usalama la Umoja wa Afrika kutaka Burundi iandae mazungumzo mapya na wapinzani, e, wachambuzi wana maoni gani? Nadhania kwamba hali hii inadhihirisha bayana ya kwamba serikali ya Bwana Nkurunziza imefuata maadili ya uongozi kwa mabavu. Katika habari nyingine tunakuarifu kuwa ujumbe wa Umoja wa Mataifa wa ulinzi wa amani Sudani Kusini umeilaumu nchi hiyo kutotoa ushirikiano kwa manufaa ya watu wake. Hizo ni baadhi ya habari tulizokuandalia asubuhi ya leo, msikilizaji. Lakini kwanza tutaanza na habari za dunia zikisomwa naye Id Ligongo. Mpango wa kulinda amani nchini Mali MUNUSMA hauna mafunzo, mipango ama uwezo wa kijasusi wa kufanya kazi yake kikamilifu. Kamanda wa mpango huo Meja Jenerali Michael Lolesgard ameliambia shirika la habari la Ufaransa AFP kwamba vikosi vya mpango huo vimeshindwa kwa kiwango kikubwa miongoni mwa mipango ya kulinda amani 16 ya Umoja wa Mataifa duniani kote na kwamba mara kwa mara wamekuwa wakilengwa na wanamgambo katika upande wa kaskazini mwa nchi. Jenerali huyo kutoka nchini Denmark amesema kukosekana kwa ujuzi wa kijasusi, mafunzo mazuri kwa vikosi, usalama na mahitaji muhimu ndiyo mambo makubwa yanayokabili mpango huo wa kulinda amani. Waziri wa ulinzi wa Marekani ametoa mwito kwa Iraq kuwa na jukumu la kweli la kupambana na wanamgambo wa Islamic State ambao wanashikilia maeneo kadhaa ya nchi na kusema Bagdadi imeshindwa kuandaa vikosi zaidi vya nchi kavu. Waziri wa ulinzi Ashton Carter ameiambia kamati ya bunge la Marekani kwamba hawajafanikiwa kuandikisha wanajeshi wa kutosha. Ameongeza kusema kati ya vikosi vya usalama vya Iraq elfu 24 walivyopanga kutoa mafunzo hapo awali, kati ya sehemu nne ifikapo mwishoni mwa majira ya joto, wameweza kutoa mafunzo kwa vikosi 7 tu. Ameiambia kamati ya huduma za kijeshi kwamba kampeni inayoongozwa na Marekani dhidi ya Islamic State nchini Iraq inahitaji ari, vikosi madhubuti vya wazawa vya nchi kavu pamoja na maeneo salama. Tume ya uchaguzi nchini Uganda imeonya kwamba vyama vyote vya kisiasa na makundi ya kiraia kuwa watakuwa wanazivunja sheria za uchaguzi ikiwa watashiriki katika kampeni mapema kabla ya kutangazwa rasmi kwa uchaguzi huo. Mwandishi wa VOA Peter Kluti ametuandalia ripoti ifuatayo na Aida Isa anaisoma ripoti kamili. Msemaji wa Tume ya Uchaguzi nchini Uganda, Bwana Jotha Mtaremwa, alisema kwamba wanatoa maelezo kabla ya uchaguzi, na tumeonyesha jinsi shughuli zinavyopaswa kufanyika na muda uliopangwa. Muda wa kufanya kampeni bado haujafika, na kwa hivyo yeyote anayejitokeza kama mgombea atakuwa amekiuka sheria za uchaguzi. Bwana Teremwa anasema hatutaki raia wachochewe na watu ambao wanataka kugombea nafasi kwenye uchaguzi, kwa sababu ili uwe mgombea lazima uwe umechaguliwa na tume ya uchaguzi. Sio swala la mtu kujitokeza mbele ya tume ya uchaguzi, ni lazima utekeleze masharti maalum. Matamshi ya Teremwa yanafuatia barua iliyoandikwa na waziri mkuu wa zamani Patrick Amama Mbabazi kwa Rais Museveni akitangaza rasmi nia yake ya kushindana naye katika uchaguzi wa rais kupitia chama tawala cha National Resistance Movement NRM. Kwenye barua hiyo Bwana Mbambazi pia alimsihi Rais Museveni kuzingatia utaratibu wa kukabidhi madaraka kwa njia ya amani. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka kumekuu cha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Kundi la Islamic State linadai kuhusika na mashambulizi manne tofauti ya mabomu ambayo yameua karibu watu 31 na na kujeruhi karibu watu 20 katika mji mkuu wa Yemen, Sanaa, jana Jumatano. Wanamgambo hao wanadai mashambulizi hayo yalikuwa ya kulipiza kisasi dhidi ya waasi wanaoungwa mkono na Iran wa kishia ambao wanashikilia mji mkuu. Misikiti mitatu na ofisi ya kisiasa ya wahudhi ililengwa kwa mashambulizi hayo. Wanamgambo wa Islamic State wanafuata imani ya Kiislamu ya Kisuni, ambao wanawaona Waislamu wa Kishia kama wanapotosha imani. Mashambulizi ya misikitini yalifanyika wakati watu walikuwa wanajiandaa kuanza kwa mwezi mtukufu wa Ramadhan. Serikali ya Umoja wa Ulaya zimefikia makubaliano ya awali ya kuongeza vikwazo dhidi ya Rusia kwa miezi sita kwa kushiriki kwake katika mgogoro wa Rusia na kuifanya ikulu ya Kremlin kutoa onyo kwamba Moscow itajibu shauri hilo. Uamuzi huo umefikiwa na wawakilishi wa Ulaya jana Jumatano mjini Brussels, Ubelgiji, na unatarajiwa kutumika katika mkutano wa kikanda wa mawaziri 28 wa wa mambo ya nje huko Luxembourg wiki ijayo. Msemaji wa ikulu ya Kremlin, Dmitry Peskov, amesema kwamba Moscow itajaribu rasmi kuongezwa muda wa vikwazo pale itakapojikamilisha. Amesema majibu hayo hasa yataangalia fursa za bidhaa kutoka nje. Wachambuzi wanasema itaweza kujumuisha kukatazwa zaidi kuingizwa vyakula nchini humo kutoka nchi za Ulaya. na benki kuu ya Ugiriki imetoa onyo kwamba kushindwa kufikia mpango wa kunusuru uchumi wa wakopeshaji wake wa kimataifa inapelekea kudorora kwa uchumi, kushuka kwa kiwango cha kima cha chini na uwezekano wa kutoka katika ukanda wa Ulaya unaotumia fedha ya euro. Benki kuu imetoa taarifa yake jana Jumatano, siku moja kabla ya mawaziri wa fedha wa kanda ya Ulaya kukutana kujadili namna ya kupata fedha za dharura kwa Uturuki kwa Ugiriki ifikapo Juni 30 huku Athens ikiwa na wajibu wa kulipa dola bilioni 1.8 kwa benki ya dunia. Katika taarifa hiyo, benki hiyo imeeleza kwamba kushindwa kulipa deni hilo kutaweza kusababisha masuala kadhaa ambayo yataifanya nchi hiyo kutoka katika fedha ya pamoja ya Ulaya inayotumika na majirani zake 18. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC. Kufuatia maazimio yaliyochukuliwa na baraza la amani la usalama la Umoja wa Afrika kuitaka Burundi kufungua tena mazungumzo na wapinzani ili kumaliza mzozo wa kisiasa nchini humo, serikali ya Burundi imesema haiwezi kufanya hivyo na uchaguzi lazima uendelee. Nimezungumza na mchambuzi wa masuala ya kisiasa David Monda kutoka California kujua mtazamo wake dhidi ya mwelekeo wa kisiasa nchini Burundi. Naye anasema nadhania ya kwamba hali hii inadhihirisha bayana ya kwamba serikali ya bwana Nkurunziza imefuata maadili ya uongozi kwa mabavu, haitaki kujumuisha upinzani na wadau wengine katika ile hali ya kupata suluhu kwa janga lililokumba nchi hiyo. Kwa upande mwingine pia ukiangazia utaona kwa uh, ya kwamba mataifa ya Kiafrika haswa za kanda la Afrika Mashariki, inaonekana wadadisi wengi wanasema ya kwamba walichelewa kushughulikia uh, hali hii haswa, ukifahamu ya kwamba Uh, hali hii imekuwa ikiendelea kwa, kwa muda mrefu lakini, je, huoni kwamba bado kuna nafasi labda Umoja wa Afrika uh, kushirikiana na mabaraza hayo kama Baraza la Amani na Usalama linaweza labda likatoa shinikizo kwa Burundi na pengine ikaweza kuihamasisha uh, kuacha kuendelea na uchaguzi na kufuata yale anayotaka. Ipo nafasi hiyo nafasi hiyo, lakini hali nyeti ni kufahamu ya kwamba huwezi kulazimisha, uh, Rais Nkurunziza kufanya vile hata japo, ila kuweza kuleta jeshi lingine, lingine jeshi kutoka nje, ili kumhamasisha afanye, au, au abadilishe msimamo wake kwa wakati huu, inaonekana ya kwamba amekataa mazungumzo na, na upinzani pia. Leo tusisahau ya kwamba wa kisiasa wa upinzani walifungwa, walipelekwa kotini, na inaonekana ya kwamba pia wao na je, kama uchaguzi huu ukiendelea wa bunge na urais, huoni kwamba pia uhuru wa kuzungumza kwa wananchi wengi wa Burundi, hasa wale ambao wamekimbia nchi sasa wameelekea katika nchi e, jirani utakuwa umevunjwa kabisa, kwa sababu hawatapata nafasi ya kupiga kura? Hapo ni kweli kabisa, lakini pia nafikiria kwamba uhuru wa hata wa kusema na kufanya walivyotaka Burundi ulikuwa umekiukwa siku za nyuma. Kwa hivyo hali hii ndio hali mpya ni hali ya ubwanyenye Pia tusisahau ya hata bwana Nkurunziza, akienda mbele na uchaguzi huu, nafikiria kwamba upande wa upinzani watasusia na itaonekana bayana ya bwana Nkurunziza anaongoza Burundi kwa hali ya imabavu. Kwa hivyo jopo ni kwamba kuna hali ya sintofahamu na ni hali hali mbaya sana, huenda tena tukawa na michafuko haya ya kikabila ambayo yalikuwa siku za nyuma Burundi. Ni mchambuzi wa masuala ya kisiasa David Monda akizungumza na Sauti Amerika kutoka California. Ni matangazo anayokujia kutoka Washington DC. Kipindi hewani ni Kumekucha Afrika. Id Ligongo anaendelea na habari za dunia. Mnyama aina ya taiga aliyetoroka katika eneo la maonyesho baada ya kutokea mafuriko katika mji mkuu wa Georgia, Tbilisi, amepigwa risasi na polisi baada ya kumshambulia na kumuua mtu mmoja jana Jumatano. Chui huyo ni mmoja ya wanyama waliotoroka siku kadhaa zilizopita kufuatia mafuriko makubwa maafisa wa maonyesho hayo walipata wakati mgumu walipodai kwamba wanyama wote walipatikana na kuhesabiwa. Uongozi wake pia ulidai kwamba simba wanane, taiga wote saba na karibu wanyama wawili aina ya jagua na wanyama aina ya bia kati ya kumi na wawili na kumi na wanne walikufa katika mafuriko hayo. Waziri Mkuu Irakli Garibashvili amewashutumu maafisa kwa kutoa taarifa za uongo na kutoa amri ya wanyama hao kuhesabiwa upya. Na Waislam kote duniani wanaanza mwezi mtukufu wa Ramadhan kwa kusali na kufunga. Rais wa Marekani Barack Obama jana Jumatano alituma salamu kwa wale wote wanaoadhimisha mwezi huo mtukufu hapa Marekani na duniani kote kwa ujumla. Baada ya kushuhudia kuandamana kwa, kwa mwezi, viongozi wa dini huko Saudi Arabia, Misri, Iran, Indonesia na maeneo mengine duniani kote, Walitangaza mwezi mtukufu utaanza leo. Maafisa wa Pakistan waliagiza watu waanze kufunga siku ya Ijumaa. kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Mkuu wa walinda amani wa Umoja wa Mataifa ameeleza kusikitishwa kwake na viongozi wa Sudan Kusini, akisema kuwa Rais Salva Kiir na serikali yake wamekataa maombi yaliyotolewa mara kadhaa na ujumbe wa Umoja wa Mataifa kutaka kutumia kifaa kinachohitajika kulinda raia. Mwandishi wetu Magret Bashir anatuarifu katika taarifa inayosomwa na Meri Mgawe. Ninaona nchi na ninaweza kuwa wazi sana, na nchi hiyo ni Sudani Kusini, nchi ambayo tunaona tunahitaji kufanya kazi nzuri zaidi kulinda raia. Tulitoa ombi la helikopta za kushambulia, tumekataliwa. Tumehitaji ndege isiyokuwa na rubani isiyo na silaha, na tumekataliwa na rais mara tatu mwaka jana. Lentos amesema shughuli za ujumbe huo zimezuiwa pia. Serikali yenye tabu ya Sudan Kusini inatafuta njia mpya kunyanyasa na kutishia uongozi wa ujumbe huo. Ametoa mfano kuwa Jumanne Juba ilitangaza kuanzia sasa, maafisa wa Umoja wa Mataifa wanaopiga picha watachukuliwa kama wapelelezi, jambo ambalo linazusha idadi kadhaa za hofu miongoni mwa maafisa waandamizi wa Sudan Kusini ambao waliambiwa hivi karibuni kwamba hawakaribishwi tena alikuwa Toby Lanzer, mkuu msaidizi wa ujumbe huo na mratibu wa masuala ya kibinadamu wa Umoja wa Mataifa serikali imemshutumu kwa kuzungumza sana waziwazi kuhusu masuala ya uchumi na hali ya kibinadamu nchini humo ambako watu milioni 4.6 wanakabiliwa na uhaba mkubwa wa chakula na wengine zaidi ya milioni mbili wamekoseshwa makazi kutoka kwenye nyumba zao na vijiji kwa zaidi ya mwaka mmoja. Umoja wa Mataifa imehifadhi zaidi ya raia laki moja waliotafuta usalama katika makambi ndani ya kituo cha Umoja wa Mataifa katika maeneo yaliyoathiriwa vibaya. Wakazi wanatoroka mapigano yaliyochochewa baada ya mzozo wa kisiasa kuzuka baina ya rais Salva Kiir na makamu wa rais wa zamani Riek Machar uliobadilika na kuwa ghasia mwaka elfu mbili kumi na tatu. Maelfu ya watu wamekufa tangu hapo na wanaume hao wawili hawajasikia onyo la Umoja wa Mataifa la kusitisha mapigano katika mkataba uliofikiwa Januari mwaka elfu mbili kumi na nne na kuanza kufanya kazi kuunda serikali ya mpito. Katibu mkuu Umoja wa Mataifa Ban Kimoon alifanya mkutano maalumu juu ya mzozo huo nje ya mkutano wa Umoja wa Mataifa mjini New York mwezi Septemba mwaka jana. Rais Kiri aliyekuwepo mjini hakuhudhuria. Serikali ya Nigeria ilitangaza mwaka jana itaanza kutoa majiko bora kwa wanawake wa vijijini ili kupunguza matumizi yanayoumiza ya, ya utumiwaji wa majiko ya kuni, lakini miezi kadhaa baadaye kundi la haki za binadamu liliita programu hii si ya uwazi. Mwandishi wa VOA Chris Stein anaripoti kutoka Dakar, na mkamiti kibayasi anayesoma ripoti kamili. Novemba mwaka jana, serikali ya Nigeria ilitangaza itatumia kiasi cha dola milioni 46 kupata majiko ya kupikia 750,000 na mifuko 18,000 ya majiko hayo ambapo watapatiwa wanawake wa vijijini. Magonjwa yanayohusiana na kuvuta moshi kwa kiasi fulani yameathiri wanawake ambao wanatumia muda mwingi kupika kwenye majiko ya kuni Kiasi cha watu laki moja wanakufa kila mwaka kutokana na kuvuta moshi wa kuni, muuaji mkubwa wa tatu nchini Nigeria baada ya ugonjwa wa malaria na ukimwi. Hivi sasa kundi linalopambana na rushwa la Follow the Money linasema wizara ya mazingira haijibu maswali ya msingi kuhusu namna inavyotumia fedha zilizowekwa kwenye programu hiyo, wala programu haijatimiza ahadi yake ya kuwapatia wanawake majiko ya kupikia. Wizara inatishia kusitisha mkataba, ambao utazusha maswali mapya kuhusu fedha ambazo tayari zimeshatumiwa kwenye programu hiyo. Hamzat Lawal ni mwanzilishi mwenza wa kundi la Follow the Money. Tunataka kuona utaratibu wa wazi na uwajibikaji ambapo suala hili sasa linahusisha wadau tofauti na kujenga uaminifu wa umma kwa wote. Shutuma za rushwa ya umma na matumizi mabaya ya fedha ni jambo la kawaida huko Nigeria. Rais mpya wa Nigeria Muhammad Buhari amefanikiwa kujenga picha ya kuwa kiongozi mkali kwenye rushwa kwenye uchaguzi uliofanyika mwezi Machi. Lawal anasema hakuna ushahidi wa fedha kuibiwa, lakini anahoji kwa nini Wizara ya Mazingira inakataa kufanya mawasiliano ya umma na msambazaji wa majiko ya kupikia au namna ilivyochagua msambazaji huyo. How did this namna ukandarasi huu ulivyojitokeza kufanikisha utaratibu huu mkubwa katika kununua majiko laki saba na elfu hamsini ya kupikia na mifuko yake? Msambazaji wa majiko ya kupikia Renewable Energy Services Limited. Akujibu swali hili na msemaji wa Wizara ya Mazingira alikataa kuhojiwa. Lakini katika hotuba kwa umma, katibu mkuu wa wizara hiyo alisema msambazaji alichaguliwa kutokana na uhusiano wake na kiwanda cha majiko cha Ujerumani na wizara huenda imesitisha mawasiliano kwa kuwa haijapokea majiko yote yaliyoahidiwa. Majibu ya maswali hayo yanatarajiwa kujibiwa kutoka kwa yeyote atakayeteuliwa kuwa waziri mpya wa wizara ya mazingira. Rais Buhari bado hajatangaza uteuzi wake wa baraza la mawaziri na nchini Uturuki, kushindwa kwa chama cha AK kupata wingi katika bunge kwenye uchaguzi mkuu uliofanyika mwezi huu kumeweka kivuli juu ya uungaji mkono wa taifa hilo kwa waasi wa Siria wanaopigana dhidi ya serikali ya Asad. Mwandishi wa VOA Dorian Jones ametuandalia ripoti inayosomwa hapa na Aida Hisa. Katika kampeni nzima ya uchaguzi mkuu, vyama vyote vya upinzani vya vya Uturuki viliungana katika kukosoa sera za chama cha AK za kuwaunga mkono waasi wa Siria wanaopigana dhidi ya utawala wa rais Assad. Miongoni mwa wito mkuu uliotolewa wa upinzani ilikuwa ni kufungwa kwa mpaka wa takriban kilomita mia tisa na Siria. Chama cha AK kimeshutumiwa mara kadhaa na wapinzani wake huko Uturuki pamoja na baadhi ya wa washirika wake wa kimataifa kwa kushindwa kuzuia makundi ya kijihadi yanayopigana Siria kutaka kupokea msaada kupitia Uturuki huku uchaguzi wa tarehe saba ukiwa umeshindwa kutangaza mshindi, taifa hilo liko katika mchakato wa kuunda muungano licha ya matokeo. Mwandishi wa masuala ya kidiplomasia Semi Hidis kutoka gazeti la Kumheriat na mtandao wa El Monitor wa Uturuki anasema serikali mpya itasisitiza juu ya kuwepo kwa mpaka uliothabiti zaidi na ambao utawaathiri makundi ya kijihadi yanayofanya shughuli zao huko Siria. Vyama vya upinzani havipendi jinsi serikali ya AKP inavyoshughulikia suala hilo. Kumekuwa na faida za kimkakati ambazo makundi hayo yenye siasa kali yamekuwa yakifurahia kwenye mpaka huo mkubwa na usio thabiti, ambao wanaweza kuingia na kutoka. Wanakuja mahospitalini hapa Uturuki na kufanya shughuli zao za starehe. Pia wakikosa nafasi hiyo itakuwa hasara kubwa. Serikali ya zamani ya AKP karibuni ilizidisha ushirikiano wake na Qatar na Saudi Arabia katika juhudi za pamoja za kuratibu na makundi ya Kiislamu yanayopigana dhidi ya serikali ya Assad. Wafuatiliaji wanasema ushirikiano huo huenda ukaanguka serikali mpya itakapoingia madarakani. Wafuatiliaji wanasema kubadilika kwa sera huenda ikapata waunga mkono katika chama cha AKP. Lakini kuongezeka nguvu kwa chama cha Syria Kurdish political forces PYD inapata wasiwasi kwa AKP na wazalendo wenye hofu, inaweza kuwahamasisha wakurdi walio wachache huko Uturuki. Katika miezi iliyopita, mashambulizi ya anga yaliyoongozwa na Marekani, kitengo cha kijeshi cha PYD YPG imepata ushindi kadhaa dhidi ya kundi la Islamic State. za Kumekucha Afrika na Id Ligongo atakusomea muktasari wa habari. Mpango wa kulinda amani nchini Mali MUNUSMA hauna mafunzo, mipango ama uwezo wa kijasusi wa kufanya kazi yake kikamilifu. Kamanda wa mpango huo Meja Jenerali Michael Lelesgard ameliambia shirika la habari la Ufaransa AFP kwamba vikosi vya mpango huo vimeshindwa kwa kiwango kikubwa miongoni mwa mipango ya kulinda amani 16 ya Umoja wa Mataifa. Waziri wa ulinzi wa Marekani ametoa mwito kwa Iraq kuwa na jukumu la kweli la kupambana na wanamgambo wa Islamic State ambao wanashikilia maeneo kadhaa ya nchi na kusema Bagdad imeshindwa kuandaa vikosi zaidi vya nchi kavu. Waziri wa ulinzi Ashton Carter ameiambia kamati ya Bunge la Marekani kwamba hawajafanikiwa kuandikisha wanajeshi wa kutosha. Kundi la Islamic State linadai kuhusika na mashambulizi manne tofauti ya mabomu ambayo yameua karibu watu 31 na, na kujeruhi karibu watu 20 katika mji mkuu wa Yemen, Sanaa, jana Jumatano. Wanamgambo hao wamedai mashambulizi hayo yalikuwa ya kulipiza kisasi dhidi ya waasi wanaoungwa mkono na Iran wa Kishia ambao wameshikilia mji mkuu wa Yemen, Sanaa. Serikali ya Serikali za Umoja wa Ulaya zimefikia makubaliano ya awali ya kuongeza vikwazo dhidi ya Russia kwa miezi sita kwa kushiriki kwake kushiriki kwake katika mgogoro wa Russia na kuifanya ikulu ya Kremlin kutoa onyo kwamba Moscow itajibu shauri hilo. Naam, na sasa basi sikiliza taarifa ya sauti ya Amerika inayoeleza sera na msimamo wa Marekani. Rais wa Sudan Omar al Bashir, aliyekabiliwa na uwezekano wa kukamatwa huko Afrika Kusini kutokana na waranti ya kesi dhidi ya uhalifu wa kivita, mauaji ya halaiki na uhalifu dhidi ya binadam, ambayo ametolewa na mahakama ya kimataifa ya uhalifu, kwa mara nyingine tena amekwepa sheria. Kiongozi wa Sudan mwenye mzozo inaripotiwa alipewa kinga na serikali ya Afrika Kusini kuhudhuria mkutano wa Umoja wa Afrika huko Pretoria. Aliondoka hafla nchini humo Juni 15 wakati mahakama kuu ya nchi hiyo ilipokuwa ikifikiria ombi la kundi la haki za binadamu kutaka Bashir akamatwe na kufikishwa kwenye mahakama ya ICC. Maafisa wa Afrika Kusini walikataa kumkamata licha ya amri ya mahakama hiyo, na alirudi Sudan kabla mkutano kumalizika. Hati ya kukamatwa ilitolewa baadaye siku hiyo, lakini Bashir tayari alikuwa ameshaondoka kwenda Khartum. Hati ya kukamatwa kwa Bashir ilikuwa imetolewa tangu mwaka elfu mbili na tisa na elfu mbili na kumi na kumshtaki kwa kuhusika na mauaji halaiki na ukatili mwingine katika kampeni yake ya kuzima uwasi katika eneo la Darfur nchini Sudan, mzozo ambao umeua watu wapatao laki tatu na wengine milioni mbili kupoteza makazi yao, Umoja wa Mataifa unaeleza. Sudan kwa muda mrefu imekaidi mamlaka ya mahakama katika hali ya kuwepo kwa hati za kumkamata na kuendelea kwa ukatili huko Darfur, Marekani inaisihi serikali ya Afrika Kusini kuungana na jumuiya ya kimataifa katika wito wake wa Sudan kushirikiana kikamilifu na ICC kama inavyotakiwa na azimio namba 1593 la Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa. Lazima pia ijiweke kando na kuwapatia msaada wa kisiasa au kifedha Rais Bashir na watu wengine nchini Sudan ambao wanatakiwa na mahakama hiyo. Wakati Marekani si mwanachama wa ICC kushughulika na makosa ambayo ni ndani ya makubaliano ya ICC. Tunaunga mkono kwa kiasi kikubwa juhudi za kimataifa kuwachukulia hatua wale wanaohusika na, na mauaji ya halaiki, uhalifu dhidi ya binadamu na uhalifu wa kivita <muchos> Nam. Na mpaka hapo ndio tunakamilisha matangazo yetu ya Kumekucha Afrika kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Basi mwenzangu hapa studio nilikuwa nikishirikiana naye Idi Ligongo na mwelekezo wa matangazo Aida Isa. Mimi naitwa Meri Mgawe ninakutakia asubuhi njema.