kutoka studio 15 hii ni VOA Express ni saa kumi na nusu jioni juni 18 mwaka 2015 katika matangazo VOA Express wa wa Kongo, ya VOA Express wakazi wa Kongo wasema mazungumzo ya amani yanayofanywa na rais kabila yawe ya maslahi kwa nchi nzima na kama wakaheshimu katiba maanake wanatuheshimia na sisi populasion manake, populasion iende ivote na itie watu na, hiyo vitu ya kusema sema hakuna pesa, hapana, pesa iko Kongo, iko na pesa. Nam ni mmoja wa wakazi huko nchini Kongo akieleza mazungumzo ya amani ya heshima katiba na wananchi wake. Hii ni VOA Express na mimi ni Sunday Shomari. Mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi. Vilevile vile katika VOA Express tunakuletea kipengele cha mapishi, mapishi namna ya kupika samaki aina tilapia ile kuna venye unaweza kula na kachumbari, <muchile> utilapo unaweza kula na mchele au chapati na sima pia, sana sana watu tunaikula na sima sisi Wajaluo, y yeah. Basi yote hayo na mengine mengi utayasikia katika matangazo yetu ya VOA Express hivi sasa, lakini kwanza utasomewa habari za dunia na Sande Shomari. Sako unaendelea huko kusini mashariki mwa Marekani, katika mji wa Charleston katika jimbo la South Carolina, dhidi ya mtu mwenye silaha ambaye aliua watu tisa katika shambulizi la bunduki kwenye kanisa moja la kihistoria la Wamarekani weusi Jumatano usiku, shambulizi ambalo polisi wanalichunguza kama ni uhalifu wa chuki. Mkuu wa polisi wa Charleston Greg Mullen aliwaambia waandishi wa habari mapema leo kwamba mwanamume mmoja mzungu akiwa mwenye kwenye umri wa miaka ya ishirini hivi aliingia kwenye kanisa la Emmanuel African Methodist Episcopal wakati wa mkutano wa ibada ya wiki na alianza kufyatua risasi. Mullen alisema watu wanane walifariki kanisani hamo, huku mtu mwingine alikufa baada ya kupelekwa hospitali. Maafisa walitoa vipeperushi ambavyo vimeambatana na picha ya mshukiwa wakati akiingia ndani ya kingia, kanisa hilo ripoti zinasema mchungaji wa kanisa hilo Clemente Pinkney, ambaye anahudumu katika baraza la wakilishi la South Carolina kama seneta wa jimbo, alikuwa miongoni mwa watu waliofariki katika shambulizi hilo. Watu kadhaa walijeruhiwa. Chad imesema hii leo kwamba jeshi lake limefanya mashambulizi ya anga dhidi ya wanamgambo wa Boko Haram katika nchi jirani ya Nigeria, baada ya mashambulizi mawili ya mabomu ya kujitoa muhanga mapema wiki hii katika mji mkuu wa Chad, shambulizi ambalo limewatu wapatao 33. Jeshi limesema katika taarifa yake kwamba shambulizi hilo la anga lililenga kambi sita za wanamgambo hao na kusababisha hasara kubwa ya kibinadamu na mali zao. Hakukuwa na taarifa shambulio hilo lilifanyika wapi hasa. Shambulizi baya la Jumatatu lilitokea katika makao makuu ya polisi na chuo cha polisi huko Njamena ambapo zaidi ya watu mia moja waliuawa. Wanajeshi wa Somalia wamezuia shambulio leo Alhamisi la, la wanamgambo wa Al Shabab wakilenga mkutano wa kisiasa katika mji wa kati wa Adado. Maafisa wanasema mshambuliaji mmoja alijilipua katika mlango wa kuingilia katika eneo la mkutano, halafu watu watatu wenye silaha walijaribu kuingia ndani Majeshi ya usalama ikiwa ni pamoja na yale ya Umoja wa Afrika ya kulinda amani, AMISOM, yaliua watu hawa wenye silaha kabla ya kuingia ndani ya jengo. Shambulizi hili ni la hivi karibuni la kundi la Al-Shabab likilenga maeneo ya wa serikali, wakati wakijaribu kupindua serikali na kuunda taifa la like Kiislam. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia na hii ni VOA Express. Vatican imetoa barua ya kihistoria kutoka kwa Baba Mtakatifu Francis inayosema kuwa hali ya joto joto ulimwenguni joto ni jambo ambalo limeletwa na mwanadamu akilitaja kuwa ni moja ya masuala muhimu ya wakati huu. Wakati huo huo wenye kurasa waraka huo kwa mradhi, wenye kurasa 191 umetolewa leo ukisema kuwa makubaliano ya kuaminika ya kisayansi yanaonyesha kuwa tunashuhudia hali ya hatari ya ongezeko la joto ulimwenguni. Papa Francis pia amegusia umuhimu wa kupunguza uchafu wa hewa na kulinda vyanzo vya maji. Waraka huo kutoka kwa papa ndio sitaka baadhi ya pili kwa umuhimu kutolewa naye kabla ya ziara yake ya mwezi Septemba ya hapa Marekani na kongamano kuu la Umoja wa Mataifa kuhusu mabadiliko ya hali ya hewa utakalofanyika mjini Paris baadaye mwaka huu. Kiongozi wa tume ya uchunguzi ya Umoja wa Mataifa kwa Siria alisema leo kwamba Siria ipo katika mkwamo mkali na wa mauaji huku nchi zenye uwezo wa kusukuma mbele kupatikana kwa suluhisho la kisiasa kwa mzozo wa takriban miaka minne wa nchi hiyo zikichochea mapigano kuliko kufanya kazi kwa ajili ya amani. Katika makala ya maoni kwenye gazeti la Guardian, Paul Pinheiro anamulika athari waliopata watu katika mzozo huo ambao wamesababisha wakimbizi milioni nne waliokimbia nchi na wengine milioni saba nukta sita kukimbia makazi yao ndani ya Siria na kuona shule na hospitali zikiharibiwa na wapiganaji wanaopambana. Shirika la wakimbizi la Umoja wa Mataifa linasema idadi kadhaa ya watu wamepoteza makazi yao kutokana na vita, ghasia na mateso na idadi ya watu wanaokimbia makazi yao inazidi kuongezeka. Katika ripoti mpya iliyotolewa leo inaeleza mwishoni mwa mwaka elfu mbili na kumi na nne kulikuwa na karibu watu milioni 60 waliolazimika kukimbia makazi yao, ikiwa ni milioni nane zaidi kuliko mwaka uliopita na zaidi ya milioni 20 kutoka muongo mmoja uliopita. Ongezeko la tangu 2013 ni kubwa kuliko yote katika mwaka mmoja Bio. Unaendelea kusafiri na VOA Express ikitangaza kutoka jiji kuu la Marekani, hapa Washington DC. Rais Uhuru Kenyatta wa Kenya leo ametangaza kuondoa sheria ya kutotoka nje usiku katika miji ya Mandera, Wajir, Garissa, Lamu na Tana River ili kutoa nafasi kwa jamii ya Waislam kusherehekea mwezi mtukufu wa Ramadhani. Wakati huo huo, rais Kenyatta ametangaza hatua za kuwezesha kufunguliwa tena kwa benki na makampuni ya ubadilishanaji fedha za kigeni yaliyofungwa na serikali yake kwa madai ya kuhusika na visa vya Taarifa zaidi na mwandishi wa VOA Express Mwangi Konyo aki wa akiwa Nairobi. Allah... kutokana na vishinikizo vya viongozi na jamii ya Waislamu, hatimaye serikali ya Kenya imesalimu amri na imekubali kuondoa amri ya kutotoka nje usiku katika miji ya Garisa, Wajir, Mandera, Lamu na Tanariva ili kutoa nafasi kwa jamii ya Waislamu kusherehekea mwezi mtukufu wa Ramadhan bila bugdha na matatizo. Na akihutubu katika ikulu ya rais hapo mjini Nairobi, Rais Uhuru Kenyatta amesema amri hii itaondolewa katika maeneo yanayokabiliwa na maafa makubwa wa kigaidi, lakini ameitaka jamii ya Waislamu kushirikiana na, na wakuu wa serikali na taifa kwa jumla, ili kukabiliana na magaidi wanaosababisha maafa hayo kwa watu wasiokuwa na hatia. Vilevile vile Rais Uhuru Kenyatta ameitaka Benki Kuu ya Taifa kushughulikia suala la kufunguliwa tena kwa makampuni na benki kumi na tatu za ubadilishanaji wa fedha za kigeni zinazojulikana sana kama hawala, zilizofungwa na serikali kwa madai ya kuhusika na visa vya kigaidi. I have noted the proposal to lift the suspension of licenses for 13 registered money remittance providers. Na hatimaye amewatakia waislamu wote Ramadhan yenye furaha. Na kwa upande mwingine, viongozi wa Kiislamu hapo mjini Nairobi wamekuwa wakiwasihi waumini wa Kiislamu wa kuzingatia maadili ya imani yao ya kidini na kujiepusha na vitendo vichafu visivyoambatana na dini ya Kiislamu, jambo ambalo limehimizwa sana katika wakati huu. Na mfumo ambao watakiwa Mwislamu kuwa nao wakati huu ni kumcha Mwenyezi Mungu. Kumcha Mwenyezi Mungu mwenye kwa maana ya dini ya Kiislamu ni kufanya maagizo ayatakayo Mwenyezi Mungu kwa makini na kwa juhudi kubwa. Sasa tumekuwa na mazingira mbalimbali mbali, tunakula, tunakunywa, tunakwenda lakini kuna mambo katika Uislamu ambayo yanakuwa yataka kuangaliwa sana. Au in fact katika ulimwengu yatakiwa. Kuna hali ya wenye kupata mambo, kuna hali ambayo wamekosa mambo. Kwa mfano na kabla rais ya rais Uhuru Kenyatta kuondoa amri hii ya kutotoka nje usiku katika maeneo hayo ya kaskazini mashariki mwa Kenya, viongozi wa upinzani walikuwa wamehimiza serikali kuondoa amri hiyo ili kuwawezesha Waislamu kusherekea Ramadhani bila tatizo. Mwaiki kwenye VOA Express, Nairobi. Naendelea ya kusafiri na VOA Express kutoka hapa Washington DC hivi sasa. Basi tuangalie huko Congo ambapo mashirika ya kiraia, vijana, wanamuziki na wazee wameiomba serikali ya Congo iheshimu katika muhula wa Rais Kabila na kuandaa kwa haraka uchaguzi ili wachague atakayeongoza nchi hiyo inayokumbwa na msukusuku wa muda mrefu. Ifahamike kwamba Rais Kabila wa Congo aliomba raia wa Congo waandaye mazungumzo kabla ya uchaguzi unaoandaliwa nchini humo. Austeri Malivika anayo ripoti kamili. Ifahamike kwamba magavana wa majimbo mbalimbali mbali hapa Jamhuri ya Kidemokrasia Kongo wameanza mazungumzo na taasisi mbalimbali, mashirika ya kiraia, makanisa, vyama vya kisiasa vya upinzani, kama vile vya matawala, wanawake pamoja na vijana, huku kuandaa mazungumzo ya wakongomani ambayo Rais Joseph Kabila ameomba ifanyike kabla ya uchaguzi. Mashirika ya kirahia hapa mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imesema kwamba mazungumzo hayo isiwe ni kugawanya madaraka, huku wakiahirisha wakati wa uchaguzi na vile vile kuweko na msuluhishi wa kimataifa katika mazungumzo hayo. Tunakatala hii hii dialogue isilete kupitisha muda wake ya utawala manda ni manda inafanya respecter na constitution kurespecter, isikuwe president prezida peke njia kwe moderater wa hii dialogue. Nao wanamuziki wanamsimamo gani kuhusiana na mazungumzo hayo ambayo yanaandaliwa? Huyu hapa Gaga Magazine, kiongozi wa marasta katika maeneo ya mashariki mwa Kongo. Na kama wakaheshimu katiba manake wanatuheshimia na sisi population manake population iende ivote na itie watu na hiyo vitu ya kusema, aseme hakuna pesa. Hapana, pesa iko Kongo, iko na pesa. Nalo baraza la wazee mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo limemwomba Rais Joseph Kabila ahudumishe kwanza amani, ndiyo kipeo mbele. Fataki Luhindi ndiye kiongozi wa baraza hilo la wazee mkoa wa Kivu ya kaskazini ya kwanza Amani warudishe amani, me kuomba kusema warudishe amani. Heo kusema tunaomba kwanza amani iwe, ifunge kwanza maeleksion, hapana amani. Sekuriti ni kitu ya lazima. Tunaomba maeleksion, wafanye maeleksion me maeleksion, ikuwe matulivu isikuwe na, na, na, na, na, na, na, na misusuko yote. Nao vijana wasemaje kuhusiana na hatua Rais Joseph Kabila kutaka kuandaa mazungumuzo Huyu hapa Gi Kibira Ndole, kiongozi wa vijana. Ndio maana sisi tulisema kweli, tunaunga mkono wazo la kusema kuwe kusikiliza mawazo za watu na kupitia hiyo hiyo waweze kuona kama itawezekana kufanya kikao ama dialogi ambayo wakongomani wanaweza kutafuta suluhisho, lakini tulikuwa na woga kusema, hiyo kikao hiki hata kikifanyika, sio kia kwanza nini natuonesha kama kweli hiyo kikao inaweza kuleta suluhisho kwa, kwa, kwa, kwa, kwa, kwa raia inabidi kumbe washirikishe watu wote zaidi vijana ambao wanaalikwa kesho kuriti uongozi. Wengi wajiuliza kwa nini leo ndio Rais Joseph Kabila amekubali kuwekwa na mazungumuzo japokuwa amefanya zaidi ya miaka kumi. Ifahamike kwamba upande wa upinzani hasa sana chama chake Vital Kamere UNC kimesema kwamba huu sio muda wa mazungumuzo. Oster Malivika, Sauti ya Amerika, Goma. kila juma. Mimi mara ya kwanza nilipokwenda niliketi miaka mitatu, nilipata ni bosi, ni mstaarabu, ni mtu ambaye ni hajali kitu yani, ana anakuchukulia kama mtoto wako, kama kawaida, tu mvua zinapoanza kunyesha na zikiwa nyingi basi e, muundombinu kwa kawaida ni hafifu wewe ni wimbo gani unaweza kuuza kidogo tu, kabla tu mkaribishe bwana Vincent, nasikia yuko kwenye simu simuukvunmma umsimi asanti sana Florence. Na msikilizaji, unaendelea kusafiri na VOA Express kutoka hapa Washington DC. Naam, e moja kwa moja basi, na katika live talk jumaa hii msikilizaji, ungana nasi tuzungumzie kuhusu mtoto wa Afrika anakumbana changamoto gani, ni yapi watoto wa Afrika ambayo kila siku wanakumbana nayo katika maisha ya kila siku. Usisahau tupigia simu 2026193151. Hali kadhalika ingia kwenye mtandao wetu wa Facebook uweze kutuma maoni yako au namba yako tuweze kupigia. Tunenda kwenye burudani ya muziki hivi sasa msikilizaji, ambapo Ben akishirikiana na Joe Makini wanasemaje. Mkomiti unanichora mambo hayo <muchos> ama iseme baibai benzi wangu wendoleni fanye nijirai najuwa wapendi kutuwona na tena wataki kusiki lazima iwe siriyazi shoni mi we na wena soni lazima uletishazi soni mi we na wena soni, kama wongo ni kazi sioni, kama urafiki ni vyeti upate kazi sioni, urafiki wa mbuzi keti, tumkune nazi, urafiki mkia wa mbuzi, mfupi na nyeti wazi unaendelea kusikiliza VOA express matangazo haya yakija moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Vilevile tunasikika kupitia 94.9 VOA FM Bujumbura, Burundi. Sande, mambo hayo ya unanichora sio mchezo, mambo mazito hayo na <laughs> si Ben wakifanya vitu vyao. Tukiendelea na ripoti zaidi, bunge la Marekani hivi sasa linatazamiwa kuongeza tena muda wa sheria ya ushirikiano wa biashara kati ya Marekani na nchi za Afrika inayofahamika zaidi kwa jina la AGOA kwa muda wa miaka kumi. Mabaraza ya wa wawakilishi na Seneti katika bunge yamepitisha kila mmoja mswada wake, na hivyo kilichobaki ni kuyasawazisha kabla Rais Obama kutia saini na kuwa sheria. Mwandishi wa Sauti ya Amerika Mariama Dialo ametuandalia ripoti juu ya faida za sheria hiyo mpya ya AGOA na Abdu Shakur Abord anatusomea ripoti kamili. The motion is adopted without objection. Muda wa sheria ya AGOA unamalizika mwezi Septemba mwaka huu, na mswada mpya unaoruhusu bidhaa za nchi za Afrika kusafirishwa hadi hapa Marekani bila ya kutozwa ushuru iliidhinishwa na baraza la wakilishi kwa kura 397 dhidi ya 32 mapema wiki hii. Mwenyekiti wa mtandao wa mashirika ya kiraia kuhusiana na AGOA hapa Marekani, Fred Oladende, anasema I think it allows all of the stakeholders wadau wote kuchukulia AGOA kama chombo cha kusongeza mbele maendeleo ya kiuchumi ya muda mrefu barani Afrika. Ola dende anasema kutumia AGOA kama chombo cha maendeleo, mataifa ya Afrika yanabidi kuangalia mambo makubwa zaidi, mbali na nishati, vifaa na nguo, kama inavyofanuliwa katika sheria hiyo. Anasema mwelekeo wa kikanda unahitajika kuendeleza usafirishaji wa bidhaa nyingine kama matunda hapa Marekani. so, Stringent... tunauza maembe kwa wingi kutoka Mali lakini hatuwezi kusafirisha hadi huku kutokana na sheria kali za afya na masharti makali ya usafirishaji mimea nchini humo. Tunataka kufikia na kutekeleza masharti hayo. Umoja wa mabalozi wa Afrika hapa Washington umekuwa na ushawishi mkubwa katika kuunga mkono kuongeza muda wa sheria hiyo lakini balozi wa Senegal nchini Marekani, Babacar Diang, anasema kuna mabadiliko zaidi yanayohitajika kuweza kufaidika kikamilifu na AGOA. Ni lazima nieleze kwamba sijarithika vya kutosha, kwani kati ya mataifa 39 yanayoweza kusafirisha bidhaa hapa Marekani ni mataifa saba au nane tu yanayofaidika kutokana na AGOA. Inabidi tupigane kweli kuongeza muda, lakini pia inabidi tuzingatie juu ya mambo nyeti, kutoa mafunzo, na tuwafunze wafanyabiashara katika nchi zetu ili waweze kutekeleza masharti yanayohitajika ili kufaidika na AGOA. Naibu mwakilishi wa biashara wa Marekani kwa ajili ya Afrika Bforizel Lize anasema kuna mafanikio yaliyopatikana katika AGOA lakini kuna hitaji mambo zaidi kufanyika. Anasema biashara ya mafuta imeongezeka kuelekea Marekani, sawa na uwekezaji wa Marekani huko Afrika, lakini anasisitiza bidhaa zisizotokana na mafuta kutoka Afrika kuingia Marekani ni kidogo kabisa, kiasi cha dola bilioni 4 milioni 900. Anasema kunahitajika kazi kubwa zaidi. Baada ya kusikiliza ripoti ya Goa, sasa ni wakati wa mahanjumati sande na mapishi, mapishi. haswa leo tunaangalia upishi wa samaki aina tilapia kutoka kwa mpishi Roslin wa Mombasa nchini Kenya. <tikos> kwa majina anaitwa Roslin kutoka sehemu za Kisumu, kwa saizi naishi Mombasa. kuna samaki aina nyingi, mara nyingi tunapopatikana Kisumu, sehemu za Nyanza. Samaki ni protein kwa mwili wa binadamu. Ukishauonja sidhani kama unaweza kula samaki mwingine, lakini kulingana na upishi wa mtu. Sasa sijui niopike ile fresh ama ile imeka imekarangwa, sijui niopike gani, zote mbili. Ya kwanza nitaanza na ile fresh. Samaki anapotolewa baharini kuna vile zile uchafu zinatolewa kama vile scales zinatolewa, unahakikisha scales zimetolewa kwa mwili mzima na imekatwakatwa vizuri. Unaweka kwa jua kwa dakika kidogo, saa zile unapokaranga unapotengeneza mchuzi <coughs> wakati wa kutengeneza mchuzi utatumia tomato, kitunguu, mafuta, roiko, dania na pilipili hoho. Tayari ujapakuliwa lakini, unasikia haru, harufu nzuri tena tamu. Hizo mchuzi kushatengeneza vizuri na ukakaanga vizuri, unafunika ile maji, inatokota ikishatokota, chukua samaki uingize pale ndani, chemsha hiyo samaki baada ya 45 minutes, kwa maana ikipita itakuwa imenyooka sana. Kaa ukijua ni ile fresh ile mbichi haijakaangwa wala haijaingizwa kwenye deep fry. Ehe, hiyo ushe ile. Sasa ni yale masi unapika ya, ya supu, kisha karanga, tomato, kitunguu, roiko, dania na pilipili, pili hoho, bandika maji ya sima, pika sima yako vizuri. Huyu tilapia pia umesema kuna mwingine ya mkavu. Okay, kando na ile samaki ya mchuzi, kuna ya pili, kuna ile, kuna tilapia imeingizwa kwenye deep fry. Ile iko golden brown sasa. Tumeachana na ile mbi ile mbichi, tuko kwa hii ya pili. Ile kuna venye unaweza kula na kachumbari, utilapo, unaweza kula na mchele au chapati na sima pia. Sana sana huwa tunaikula na sima sisi Wajaluo. Yeah, mara nyingi lakini sasa ukija huku town unapata wengine wanaila na mchele na na chapati pia. Sasa ningependa niwaambie wakaji wa Mombasa kama hizi hoteli kubwa kubwa, mm. pikeni hizo tiliapa junume. Naona wazungu wakifika kule Kisumu, hiyo ndio samaki wanahitaji. Na sasa ni wakati wa kusikiliza yale yavumayo mitandaoni. Harrison Kamau, una yapi uliotuandalia kwa hivi sasa? Pokea zangu za salamu na za VOA Express, na hasa nikiwatakia ndugu Waislamu wote mwezi mtukufu wa Ramadhan wenye heri na baraka. Juma linapokaribia kufika tamati, najua kuwa kwa kawaida unaendelea kujikaza kulisukuma gurudumu la maisha. Matukio, matamshi na masuala tofauti yanazidi kutokea na kuchapa vyombo vya habari na hatimaye kuchochea hisia na misisimuko kwenye mitandao ya kijamii. Leo hebu tuingie nchini Kenya na hasa katika jiji kuu la Nairobi ambalo sasa limeorodheshwa miongoni mwa miji yenye gharama ya juu ya maisha ulimwenguni. Kulingana na utafiti uitwao Cost of Living Survey uliofanywa kila mwaka, mji wa Nairobi umepanda hatua 13 na kufikia nafasi ya 104 ulimwenguni. Utafiti huu pia unazingatia gharama ya maisha kwa wataalamu wa kigeni wanaofanyia kazi jijini humo. Hata hivyo, Luanda mji mkuu wa Angola na Njamena nchini Chad ni miongoni mwa miji yenye gharama ya juu zaidi ulimwenguni. Mji wa Nairobi kwa sasa umepita miji mikuu ya Ulaya kama vile Berlin, Madrid, Glasgow na Stockholm, na pia mji wa Seattle ulioko hapa Marekani. La ajabu ni kuwa mji wa Dar es Salaam ukiwa kwenye nafasi ya 179 na Kampala kwenye nafasi ya 144 ulimwenguni ni miongoni mwa miji yenye gharama ya chini ya maisha. Kwenye mitandao wanasemaje? Kwenye Twitter, CJ anasema kuwa ni kweli kodi ya kulipia nyumba Nairobi iko juu zaidi ya mapato. Masi Murugi kwake anasema kuwa labda wanaposema Nairobi wanazungumza juu ya gharama kubwa ya kuegesha magari. Luna Madi anasema kuwa wamesahau kusema Abu Dhabi ndio mji wenye maisha magumu zaidi ulimwenguni. Wandia anaongeza kuwa anatumai hawajaweka gharama ya kutoa hongo. Rafael Kioko kwake anasema unaweza ukadhani kwamba Nairobi haina maskini. Lo, ni wengi kweli kweli. Kapticha anasema kuwa ni kweli Nairobi gharama yake iko juu zaidi. Kuna duka la mall analosema linauzwa kwa shilingi bilioni 8.5. Sigali mno waonaje? Ni mambo mitandaoni. Kifo chao sasa. Ni muktasari wa habari. Msako unaendelea huko kusini mashariki mwa Marekani, katika mji wa Charleston katika jimbo la South Carolina, dhidi ya mtu mwenye silaha ambaye aliua watu tisa katika shambulizi historia la bunduki kwenye kanisa moja la kihistoria la Wamarekani weusi Jumatano usiku, shambulizi ambalo polisi wanalichunguza kama ni uhalifu wa chuki. Chad imesema hii leo kwamba jeshi lake limefanya mashambulizi ya anga dhidi ya wanamgambo wa Boko Haram katika nchi jirani ya Nigeria, baada ya mashambulizi mawili ya mabomu ya kujitoa muhanga mapema wiki hii katika mji mkuu wa Chad, shambulizi ambalo limeua watu wapatao thelathini na watatu. Wanajeshi wa Somalia wamezuia shambulizi leo la wanamgambo wa Al Shabab wakilenga mkutano wa kisiasa katika mji wa kati wa Adado, maafisa wanasema mshambuliaji mmoja alijilipua katika mlango wa kuingilia katika eneo la mkutano, halafu watu watatu wenye silaha walijaribu kuingia ndani. Majeshi ya usalama, ikiwa ni pamoja na yale ya Umoja wa Afrika ya kulinda amani, AMISOM, yaliwa watu hao wenye silaha kabla ya kuingia ndani ya jengo. Vatican imetoa barua ya kihistoria kutoka Baba Mtakatifu Francis inayosema kuwa hali ya jotojoto ulimwenguni ni jambo ambalo limeletwa na mwanadamu, akilitaja kuwa ni moja ya masuala muhimu ya wakati huu. Waraka huo wenye kurasa 191 umetolewa hii leo ukisema kuwa makubaliano ya kuaminika ya kisayansi yanaonyesha kuwa tunashuhudia hali ya hatari ya ongezeko la joto ulimwenguni. Tunakushukuru sana kwa kutusikiliza, msikilizaji alasiri hii ya leo, na usikose kusikiliza matangazo mengine ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapo saa moja na nusu usiku wa leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha kukuletea matangazo haya, msimamizi wa matangazo alikuwa Khadija Riami, mwelekezi alikuwa Dwayne Collins, fundi mitambo Pete Hanlin. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi na mimi ni Sandey Shomari. Pamoja tunakuaga kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC.