Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Mimi ni Sunday Shomari, na mimi ni Harrison Kamau, tukiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo ikiwa uh, siku ya Alhamisi, Juni tarehe 18 mwaka wa 2015 ambapo tunasikika pia katika 94.1 FM Bujumbura, Burundi, na 98.1 Ikweta FM Kisumu nchini Kenya. Karibuni. na katika matangazo yetu ya leo, baada ya rais Uhuru Kenyatta kufungulia rasmi makampuni yanayohusika na ubadilishaji wa fedha za kigeni nchini Kenya, jamii ya wafanyabiashara huko Isiolo wanasemaje? Kuna watu kutoka manchi mbalimbali kama China, Singapore, Dubai ambao walikuwa wanakuja hapa kufanya biashara ama watu hapa wanakuja kufanya biashara huko, vile tuliona asilimia ishirini ya biashara hapa mtaa wa Isiolo na katika habari nyingine, mfumo wa msururu wa gombea kuteuliwa nafasi ya urais nchini Tanzania. Je, upinzani unasema je? inawezekana kabisa ikawa ni kushindwa kujipanga vizuri, na vile vile, labda kuonekana kwamba uongozi wa chama kile labda umekuwa dhaifu kidogo. Hizo ni baadhi ya habari tulizokuandalia kwa leo. Msikilizaji, jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, lakini kwanza, huyu hapa Harrison Kamau na habari za dunia. Wizara ya sheria ya Marekani imesema kuwa imeanzisha uchunguzi wa kiserikali kutokana na tukio la Jumatano usiku la ufyatuaji risasi ndani ya kanisa la kihistoria la Wamarekani weusi lililoko Charleston katika jimbo la South Carolina, wakati msako ukiendelea kumtafuta aliyehusika na tukio hilo. Mkuu wa polisi wa Charleston Greg Mullen amesema leo kuwa kijana mzungu aliyekuwa katika miaka ya ishirini aliingia kwenye kanisa la Emmanuel African Methodist Episcopo wakati wa maombi ya kila wiki na kuketi na waumini kwa takriban saa nzima kabla ya kutoa bunduki na kuwaua watu tisa. Wengine wengi walipata majeraha wakati wa tukio hilo. Vatican imetoa barua ya kihistoria kutoka kwa Papa Mtakatifu Francis inayosema kuwa hali ya joto joto ulimwenguni ni jambo ambalo limeletwa na mwanadamu, akilitaja kuwa ni mmoja ya masuala muhimu ya wakati huu. Waraka huo wenye kurasa 191 umetolewa leo ukisema makubaliano ya kuaminika ya kisayansi yanaonyesha kuwa tunashuhudia hali hatari ya ongezeko la joto ulimwenguni. Papa Francis pia ameguzia umuhimu wa kupunguza uchafuzi wa hewa na kulinda vyanzo vya maji. Waraka huo kutoka kwa Papa ndio stakabadhi ya pili ya kwa, kwa umuhimu kutolewa naye kabla ya ziara yake ya mwezi Septemba ya hapa Marekani na kongamano kuu la Umoja wa Mataifa kuhusu mabadiliko ya hali ya hewa litakalofanyika mjini Paris baadaye mwaka huu. Shirika la kuhudumia wakimbizi la Umoja wa Mataifa UNHCR limesema idadi kubwa ya watu duniani wamekoseshwa makazi kutokana na vita, ghasia na mateso, pamoja na watu waliolazimika kukimbia nyumba zao, idadi hiyo inazidi kuongezeka. Mwenzangu Mkamiti Kibayasi anakusomea ripoti kamili. Katika ripoti iliyotolewa leo UNHCR inasema kwamba mwishoni mwa mwaka 2014 kulikuwa na takriban watu milioni 60 waliokoseshwa makazi kwa lazima, kiasi cha zaidi ya watu milioni 8 mwaka mmoja kabla, na kiasi cha zaidi ya watu milioni 20 mwongo muongo mmoja uliopita. Ongezeko tangu mwaka 2013 lilikuwa ndio kubwa kuwahi kutokea katika muda wa mwaka mmoja. Mmiminiko mkubwa wa watu kukimbia nyumba zao ulianza mwaka elfu mbili kumi na moja wakati kulipozuka vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini Siria, lakini katika muda wa miaka mitano iliyopita migogoro ya silaha na mateso pia imesababisha watu kukimbia kutoka kwenye nyumba zao huko barani Afrika, Asia na Ulaya. Mwaka jana watu elfu arobaini na mbili na mia tano katika siku moja waliondoka kwenye nyumba zao kutokana na aina fulani ya ghasia. Kamishna mkuu wa shirika la kuhudumia wakimbizi katika Umoja wa Mataifa Antonio Guteres amesema dunia imevurugika, na kama watu wanafikiria kwamba misaada ya kibinadamu inaweza kuondoa matatizo hawapo sahihi. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Vikosi vya usalama vya Somalia mapema leo vimezima shambulizi la wanamgambo wa Alshabab lililokuwa likilenga kongamano la kisiasa kwenye mji wa kati wa Dado. Mamlaka ya inasema kuwa mshambulizi mmoja alijilipua kwenye mlango mkuu kwenye eneo la mkutano huo, kisha wanaume watatu wenye bunduki wakajaribu kuingia ndani. Vikosi hivyo vya usalama, ikiwa ni pamoja na kikosi cha Umoja wa Mataifa cha AMISOM wamewaua watu hao waliokuwa na silaha kabla ya kuingia kwenye jengo. Shambulizi hilo ndio la karibuni kufanywa na al Shabab wakilenga maeneo ya serikali katika juhudi za kuiangusha serikali na kuunda taifa la Kiislamu. Chad leo imesema jeshi chad imesema leo kwamba jeshi lake limefanya mashambulizi ya anga dhidi ya wanamgambo wa boko haram katika uh, nchi jirani ya nigeria baada ya mashambulizi mawili ya mabomu ya kujitoa mhanga mapema juma, juma hili katika mji mkuu wa chad shambulizi ambalo liliwaua watu wapatao 33 kwenye taarifa jeshi limesema kwamba shambulizi hilo la anga lililenga kambi sita za wanamgambo na kusababisha hasara kubwa ya kibinadamu na uharibifu wa mali Hakukuwa na taarifa kamili ya mahali shambulizi hilo lilipotokea. Shambulizi hilo la Jumatatu lilitokea katika makao makuu ya polisi na chuo cha polisi mjini Jamena, ambapo zaidi ya watu mia moja waliuawa. naendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ikitangaza kutoka hapa washington dc na habari iliyopewa uzito wa juu na taarifa iliotufikia hivi punde ni kwamba maafisa wa usalama wa marekani wamemkamata kijana anayetuhumiwa kushambulia kanisa historia, la kihistoria la waumini wa marekani wenye asili ya kiafrika katika mji wa kusini mashariki wa charleston katika jimbo la south carolina wakati huo huo wizara ya sheria ya Marekani imetangaza kwamba inachunguza hivi sasa shambulizi kama ni uhalifu au ni kutokana na chuki. Abdu Shakur Abud anayo ripoti kamili. Kila Jumaa mimi, mara ya kwanza nilipokwenda niliketi, miaka mitatu nilipata, ni bosi ni mstaarabu ni mtu ambaye ni hajali kitu, yani uana kuchukulia kama mtoto wako kama kawaida tu mvua zinapoanza kuonyesha na zikiwa nyingi, basi muundombinu kwa ka, ka, kawaida ni hafifu. Wewe ni wimbo gani unaweza kuuza kidogo tu kabla tumkaribishe. <laughs> Bwana Vincent nasikia yuko kwenye simu. <laughs> uh-huh. Asanti sana Florence. na msikilizaji, kumradhi, hapa tuko na tatizo la kiufundi kidogo kwa habari hiyo ya huko South Carolina kutoka kwake Abdu Shakur Abud. Naam, basi basi, hivi sasa naona Shukuru hayuko tayari pale, kutokana na matatizo ya kiufundi tutaendelea na habari zaidi za dunia. Kwako Harrison Kamau. Naam, tunaendelea nazo habari za dunia. Kiongozi wa tume ya ya uchunguzi ya Umoja wa Mataifa kwa Syria amesema leo kwamba Syria ipo katika mkwamo mkali wa mauaji huku mataifa yenye uwezo wa kusukuma mbele kupatikana kwa suluhisho la kisiasa kwa mzozo wa takriban miaka minne yakichochea mapigano badala ya kufanya kazi kwa ajili ya kuleta amani. Katika makala ya maoni kwenye gazeti la Guardian, Paul Penheiro anamulika adhari like za kibinadamu kutokana na mzozo huo ambao umesababisha wakimbizi milioni nne kutoroka nchini na wengine milioni saba nukta sita kukoseshwa makazi yao ndani ya, ya Siria na kuona shule na hospitali zikiharibiwa na wapiganaji wanaopambana kila siku. Mzozo huo ulianza kama maandamano ya amani dhidi ya serikali ya Rais Bashir al Assad mwezi Machi mwaka wa elfu mbili kumi na moja. Wabunge wa Hong Kong kwa idadi kubwa wamepinga mswada wenye utata wa marekebisho ya uchaguzi unaoungwa mkono na, na Beijing ambao ulikuwa umemwaga wapinzani katika eneo hilo na makundi yanayounga mkono serikali. Kambi za wanaounga mkono demokrasia zimeshangilia leo baada ya wabunge wa upinzani kuungana na kuangusha mswada huo wabunge wanane tu waliupigia kura mswada huo, wakati 28 walipiga kura ya kuupinga. China, ambayo ilibuni mswada huo, haikufurahishwa na matokeo hayo. Mageuzi hayo kwa mara ya kwanza yangewaruhusu wa Hong Kong kujichagulia kiongozi wao mkuu, lakini wagombea wote wangetakiwa kuidhinisha na kamati inayoungwa mkono na Beijing. Asante uh, sana, Harrison Kamao. Na hivi sasa, msikilizaji, tunaelekea kule north Carolina, taarifa ya south Carolina ambayo ilikuwa na matatizo ya kiufundi. Abdu Shakur Abud anatueleza kwamba hivi sasa maafisa wa usalama wa Marekani wamekamata kijana anayotuhumiwa kushambulia kanisa la kihistoria la waumini wa Marekani wenye asili ya Kiafrika. Abdu Shakur Abud. Mkuu wa polisi wa Charleston Greg Mullen amewaambia waandishi wa habari vipunde kwamba wamemkamata kijana mwenye umri wa miaka 21 anayetumiwa kushambulia kanisa mojawapo la zamani huko kusini mwa Marekani, Emmanuel African Methodist Episcopal Church, na kuua watu tisa. Mullen anasema kijana huyo Dylan Roof aliingia ndani ya kanisa hilo na kukaa pamoja na waumini kwa karibu saa moja kabla kuanza ya kuanza kuwafyatulia risasi. Mojawapo aliouliwa ni seneta wa jimbo hilo la Carolina Kusini, aliyekuwa kasisi wa kanisa hilo Clementa Pickney. Waziri wa sheria wa Marekani, mwanasheria mkuu Loreta Lynch, amesema juhudi za kumtafuta Rof zimekamilika hivi punde baada ya kukamatwa kwake, na uchunguzi unafanyika juu ya sababu za kufanya shambulizo hilo. Meya wa Charleston Joseph Riley amesema shambulizo hilo kuwa ni maafa yanayotokana na chuki yasiosemekana na ni ya kuvunja moyo. Sababu pekee kwa mtu kuingia kanisani na kuwashambulia watu wanaoomba dua kwa bunduki ni chuki, hiyo ni sababu pekee. Hiyo ndiyo hatua mbaya ya chuki ambayo mtu anaweza kueleza, na tutamfikisha mtu huyo mbele ya sheria kwa haraka iwezekanavyo. Wanaume watatu na wanawake sita waliuliwa katika shambulizi hilo. Kundi la wakazi na makasisi wa mji huo walikusanyika karibu na eneo hilo la shambulizi na wanaendelea kuomba dua hivi sasa. Mkazi mmoja ameambia Sauti Amerika kwamba hii ni tukio baya kabisa kuna maswala called... mengi yanayohitaji kujibiwa. Bila shaka kuna maswali mengi yanahitaji jawabu. Hili ni jambo lisilokubalika. Kama unavyofahamu, tumekuwa tukiomba kwa muda mrefu tukiwa tunapiga magoti. Wabunge wa Marekani vilevile hapa Washington walitoka nje ya jengo la bunge hivi punde na kukaa kimya kwa dakika moja kwa kumbuka waliouliwa na waathiriwa na rais Barack Obama hivi punde amezungumza na waandishi wa habari katika White House, na akisema hili ni jambo lisilokubalika. Amelaani shambulio hilo, akisema kwamba haikubaliki kwa hai waumini kwenda kuomba dua katika nyumba ya kuamini Mwenyezi Mungu halafu kushambuliwa. Anasema mjadala wa kitaifa unabidi kuanzishwa juu ya matatizo yanayotokea kutokana na kumiliki bunduki. na tukiendelea na taarifa za waandishi wetu, naelekea nchini Kenya, ambapo rais Uhuru Kenyatta alitangaza rasmi kuyafungulia tena makampuni ambayo yanahusika na ubadilishaji wa fedha za kigeni. Makampuni hayo yalifungwa miezi miwili iliyopita kwa shutuma kuwa magaidi waliyatumia kufadhili vitendo vyao viovu. Mengi ya makampuni hayo yako katika mtaa maarufu wa Isilii wenye wasomali wengi katika jiji la Nairobi. Mwenzangu Hadija Riyami amezungumza na Ahmed Muhamed mkuu wa jamii ya wa wafanyabiashara huko Isilii na pia anasimamia haki za ustawishaji wa biashara mtaani hapo. Anaanza kwa kueleza jinsi walivyoipokea amri hiyo ya Rais Kenyatta kufunguliwa kwa uh, hawala zitatusaidia sana, kwa sababu uh, hata hali ya uchumi hapa uh, mtaa wa Isilii umeenda chini miezi miwili zilizopita, kwa sababu ya ukosefu wa watu kutuma pesa uh, ya kutumika kama rasilimali ama ujenzi kutoka uh, mataifa za nje. Je, ni hawala zote ambazo zimefunguliwa au kuna baadhi bado zinaendelea kufungwa kama vile ujumbe ya rais unasema? hawala zile zote kumi na kumi na tatu zitafunguliwa. Je, katika kufanya hivyo, mnadhani sasa nyinyi kama wakuu wa biashara hapo Islim mtaweza kufuatilia vipi kuhakikisha kwamba matatizo kama hayo ya kushukiwa kwamba baadhi ya hawala hazifanyi kazi vizuri au zinafanya kazi ambazo hazitakiwi Mtafuatilia vipi kufungwa ama kuchunguzwa kwa hizi mahawala? Ingawaje imeathiri watu wengi, pia itasaidia kunidhamisha uh, hizi makampuni za hawala na pia inatupatia sisi, um, morali kwamba sasa uchunguzi umemalizika hamna kitu kimepatikana, uh, na hiyo pia ina, ina, ina, inatupatia moyo kwamba hii biashara ni biashara halali, ni biashara ambayo iko regulated by Central Bank of Kenya. Ni biashara kama biashara zingine, na kwa hivyo kama serikali ime- imeshuku ime kwamba ina, inasaidika uh, kupatia fedha wagaidi sasa, imetosheka kwamba uh, si hivyo, na kwa hivyo inaimarisha ina uh, uh, uhalali wa hizi mahawala kadhaa ziko ambazo hazifanyi peke yake uh, lakini mtawa ndio si umeathirika sana. Je, yeah, unapozungumzia kwamba wakazi wa Isli wameathirika sana kwa kufungwa kwa hizi ya hawala, unaweza kutuelezea hizi hawala zimewasaidia vipi wakazi na zinasaidia vipi katika maendeleo ya Isli? Walikuwa wanatumia eh, hawala, kampuni za hawala kutumiwa, eh, pesa za karo za shule, pesa za kuji- eh, za, za rent za nyumba eh, pesa ya ku eh, ya kuinvest eh, pesa za kufanya biashara na watu wengi hapa slii wanategemea hiyo pesa, na, na nilivyosema, ingawaje slii ndo umeadhirika sana, kuna watu za kabila mbalimbali mbali, eh, kuna watu walikuwa wanafanya mtaa wa slii ni mtawa uh, kuna fahari ya biashara, na kwa hivyo watu kutoka nchi nyingi za Afrika Mashariki kutoka Rwanda, Burundi walikuwa na South Sudan wanakuja hapa kufanya biashara, na kwa hivyo Eh, hawala, kampuni za hawala zilikuwa zinasaidia hawa watu kuchukua fedha zao wakiwa asili. Kwa hivyo na pia hata China kuna watu kutoka manchi nchi mbalimbali kama China, Singapore, Dubai ambao walikuwa wanakuja hapa kufanya biashara ama watu hapa wanakuja kufanya biashara huko, vile tuliona asilimia ishirini ya biashara hapa mtaa wa asili ulienda chini hizi miezi mbili, mbili zilizopita. Ni Ahmed Mohamed, mkuu wa jamii ya wafanyabiashara huko Ishili, akiongea na Sauti ya Amerika kutoka Nairobi. Na sasa tukielekea huko nchini Tanzania, kama mnavyosikia, idadi ya wa wagombea kiti cha urais nchini humo kupitia chama tawala CCM inazidi kuongezeka, wakati upande wa upinzani waliojitokeza bado ni wachache. Na muda mfupi uliopita ndipata nafasi ya kuzungumza na Profesa Mwesige Baregu kutoka chuo kikuu cha St Agustino, Dar es Salaam, Tanzania na kwanza kutaka kujua jinsi anavyoliona jambo hilo. Kwa upande wa upinzani, tunaangalia hili jambo kwa mshangao mkubwa, kwa sababu haijawahi kutokea kwamba wanajitokeza wagombea, mpaka sasa hivi nadhani wamefika thelathini na sita wa chama cha CCM na baba, wakiulizwa viongozi wa chama wanasema labda hiyo ndio inaonyesha kwamba, eh, ni afya ya chama kwamba demokrasia ndani ya chama inakuwa, lakini upande wangu, vile vile inawe- inawezekana kabisa ikawa ni kushindwa kujipanga vizuri, na vile vile labda kuonekana kwamba uongozi wa chama kile labda umekuwa dhaifu kidogo, kwamba kila mmoja anaona anastahili kuongoza taifa hili. Ni jambo ambalo mpaka sasa nadhani Watanzania yabidi tujipe nafasi tutafakari maana yake, kwa sababu haijawahi kutokea, na inaonekana kwamba sidhani kama ni dalili nzuri kwa chama chao hicho. Sasa labda nikija kwa upande wa upinzani, ambako mpaka sasa ni Profesa Ibrahim Lipumba pekee alijitokeza kuchukua fomu. Je, kwa upande huo nako ni nini? Kuna matatizo nao upande huo kwamba wagombea hawatokei wengi upande huo au ni nini hasa kinaendelea? Kajitokeza mmoja na unajua kwamba UKAWA na ye mwenyewe kajitokeza kwamba atafute ridhaa ya chama chake ili aweze kuwa kwenye hilo kundi la wale ambao wataweza kuteuliwa yaani kuchekechwa katika Ukawa ili akape, akapeperushe bendera ya Ukawa. Lakini ni kwamba eh, kila chama ambacho ni na mwanaukawa kina taratibu zake, kina eh, katiba yake kina kanuni zake za kupata wagombea. Kwa hivyo nadha kinachofanyika cho, kina ni kwamba kwa kama Profesa Lipumba kajaribu kutimiza yale yanayohitajika kuyafanyike katika chama chake, na kwa maana hiyo akatangaza nia e, lakini vile vile akatangaza nia akieleza kwa wazi wazi kwamba ana kwamba anatangaza akagombee kwanza kama mwanakafu kama kafu, lakini kwamba basically anatangaza na, na, nia ya kugombea nafasi ya kuteuliwa kama kama kama mgombea wa, wa Ukawa. Na kwa upande wa huko Zanzibar, hebu tueleze, tunaona kwamba pia kule kafu wametokeza tayari Maalim Seif chukua fomu kwa upande wa ukawa. Hali ya Zanzibar ikoja upande uh, wa Zanzibar khaf. Ndiyo chama cha upinzani ambacho kina nguvu sana, na mpaka sasa CUF wao wako ndani ya serikali ya umoja wa taifa wa, ya, ya Zanzibar. Kwa hivyo kule l, l, l, l, kafo na nguvu sana na, na kwa hivyo hakukutokea wagombea wengi au ya watiania wengi. Mpaka sasa wao walikubaliana kwamba eh, anayegombea ni Maalim Seif Sharif Hamadi, na yeye mwenyewe akawa anasema yeye hataki agombee agombe peke yake, wengine wajitokeze, lakini hawakujitokeza. Kwa hivyo mgo gombea pekee ni wa lakini, na yeye anagombea kama mwana Ukawa. Ni Profesa Mwesiga Baregu kutoka Chuo Kikuu cha St Agostine, Dar es Salam, Tanzania, akizungumza na Sauti ya america leo katika Matukio ya Afrika. Tunazungumzia siasa nchini Uganda. Rafiki wa muda mrefu na hasimu wa muda mfupi wa rais wa Uganda, Yoweri Museveni, ametangaza kuwania urais. Amama Bambazi anasema demokrasia na imani lazima virejeshwe nchini humo. Mwandishi wetu Elizabeth Paulat anaripoti kutoka Kampala kuwa Rais Museveni naye hajakaa kimya, anatoa majibu. Khadija Riami anaisoma ripoti kamili. Baada ya miaka kadhaa ya uvumi, Waganda wameamka wiki hii na habari kwamba waziri mkuu wa zamani wa nchi hiyo Amama Mbabazi huenda akawania uraisi mwaka elfu mbili kumi na sita. Bwana Mbabazi alitoa tangazo hilo kwenye YouTube akisema kuwa mfumo wa sasa wa serikali lazima ufufuliwe. Inaonekana kama pigo kubwa kwa rais Yoweri Museveni ambaye alikuwa rafiki wa karibu wa Bwana Mbabazi kwa takriban miaka thelathini. Wote walifanya kazi pamoja kukiimarisha chama tawala cha National Resistance Movement pamoja na serikali ya sasa, lakini miaka miwili iliyopita uhasimu ulianza kujitokeza kati yao. Wengi walishuku kuwa ni kwa sababu bwana Mbambazi alivuka kiwango cha madaraka ya kisiasa alichopewa na kujaribu kujitwalia mamlaka zaidi. Jumanne, rais Museveni alijibu tangazo la bwana Mbambazi kwa kanda ya video aliyoitoa akimshtumu waziri mkuu wa zamani kwa kupoteza muda wa kila mtu kwa tangazo ambalo muda wake haujafika. Pia amemuuliza kwa nini mtu amekuwa katika serikali kwa muda mrefu sasa anashutumu muundo wa taifa hilo lilivyo, wakati baadhi wakikosoa kanda hiyo ya video wakisema inamfanya Bwana Museveni kuonekana mwenye wasiwasi wasi na akijitetea mwanablogu wa masuala ya kisiasa Michael Freeman Ojula anadhani hiyo ilikuwa ni hatua sahihi The Kind of... kubandika video hiyo video ya Museveni kwenye mtandao. Hiyo ndiyo aina ya rais ambao waganda wanataka kumwona, wanataka kuona aina ya rais ambaye hafichi wakati kitu kisicho sahihi kinatokea, wanataka kuona rais anayechukua hatua. Inaonyesha kwamba amempa uhuru Mbabazi wa kuzungumza kile ambacho anakihisi, kwa hivyo kwa hakika amekuwa ni afisa uhusiano mzuri, Bwana Mbabazi anasema, na azma ya kuwania urais kwa tiketi ya chama cha NRM chama ambacho alikuwa katibu mkuu mpaka mwishoni mwa mwaka jana, wakati bwana Museveni, mwenyekiti wa NRM, alipomwondoa kwaniyo. Uongozi chini ya NRM, bwana Mbabazi itabidi aidhinishwe ndani ya chama kama mgombea, ingawaje ni ngumu. Baadhi ya wachambuzi wanasema hilo haliwezekani hata kidogo. Mchambuzi wa masuala ya kisiasa Owen Erima anaelezea kwa nini waziri mkuu wa zamani inamlazimu awe mwangalifu na mkakati wake mm -hmm. Nadhani ni vyema ajitokeze na awajibike kwanza, kwa yale yaliyoshindikana kufanywa katika mfumo, kwa sababu yeye alikuwa sehemu ya mfumo. Ni vyema aombe msamaha kwa mapungufu yaliyofanywa na serikali ambayo yeye alikuwa sehemu ya hiyo serikali, na halafu, pengine asonge mbele na kuwaambia watu, huu ni mwanzo mpya kwetu lakini kama bambazi anajifanya mwadhirika ambapo nashuku atajifanya hivyo, sidhani kama Waganda wengi watampenda na kwa hakika Waganda hawatasahau mambo aliyofanya. Najua kwa nini? Kwa sababu NRM mara kwa mara itamkumbusha. Tume ya uchaguzi ilimsulubu bwana Mbambazi kwa tangazo lake ambalo inasema limetolewa mapema mno kabla ya programu za kampeni. Msemaji wa serikali Ofuano Opondo pia amejitokeza dhidi ya bwana Mbabazi kwenye mitandao ya kijamii akisema kwamba ameanza vita ambavyo hatashinda. Kwa upande mwingine, wafuasi wa bwana Mbabazi wanaishtumu serikali kwa kuchana mabango ya kampeni na kuwakamata wafuasi, lakini wengi wanaona tangazo hilo kama mchezo umebadilika ambao umechochea mjadala mkubwa kote Kampala na kuacha wengi kufikiria hatua ijayo ya bwana Mbabazi kuhusu hali ya baadaye ya serikali ya NRM na Uganda kwa ujumla. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Na msikilizaji, usikose kuungana nasi hapo kesho kwenye LiveTalk ambapo tutazungumzia kuhusu mtoto wa Afrika. Je, ana changamoto za aina gani? Na vilevile vile, vipi mafanikio yako kwa upande wao ni yapi? Basi usite kutupigia simu nambari 202 619 3151. Hali kadhalika, usisahau ingia kwenye mtandao wetu wa Facebook uweze kutuma maoni yako au nambari yako ya simu ili uweze kuchangia LiveTalk ya sauti Amerika, Washington DC. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, na kabla ya kutamatisha matangazo yetu, huu hapa muhtasari wa habari. Idadi ya vifo kutokana na mlipuko wa mas imeongezeka na kufikia 23 kulingana na maafisa, siku moja baada ya Umoja wa Mataifa kusema kuwa kukosa maarifa kumesababisha kusambaa kwa virusi. Wizara ya afya ya Korea Kusini imesema leo kuwa wamethibitisha kesi tatu zaidi za mas na kufikia idadi ya walioambukizwa kuwa 165 Maafisa wa Sol wanasisitiza kuwa ugonjwa huo umefikia kilele chake na kwamba unapatikana tu kwenye vituo vya afya. Wizara ya sheria ya Marekani imesema kuwa imeanzisha uchunguzi wa kiserikali kutokana na tukio la Jumatatu ya Jumatano usiku la ufiatuaji risasi ndani ya kanisa historia, la kihistoria wa la Wamarekani weusi lililoko Charleston katika jimbo la South Carolina. Vatican imetoa barua ya kihistoria kutoka kwa Papa Mtakatifu Francis inayosema kuwa hali ya joto joto ulimwenguni ni jambo ambalo limeletwa na mwanadamu, akilitaja kuwa ni moja ya masuala muhimu ya wakati huu. Waraka huo wenye kurasa 191 umetolewa leo ukisema kuwa makubaliano ya kuaminika ya kisayansi yanaonyesha kuwa tunashuhudia hali hatari ya ongezeko la joto ulimwenguni. Vikosi vya usalama vya Somalia mapema leo vimezima shambulizi la wanamgambo wa Al-Shabab lililokuwa likilenga kongamano la kisiasa kwenye mji wa kati wa Adado. Mamlaka inasema kuwa mshambulizi mmoja alijilipua kwenye mlango mkuu kwenye eneo la mkutano huo kisha wanaume watatu wenye bunduki wakajaribu kuingia ndani. Chad imesema leo kwamba jeshi lake limefanya mashambulizi ya anga dhidi ya wanamgambo wa Boko Haram katika nchi jirani ya Nigeria baada ya mashambulizi mawili ya mabomu ya kujitoa mhanga mapema juma hili katika mji mkuu wa Chad, shambulizi ambalo liliwaua watu wapatao thelathini na watatu. Na hapa msikilizaji, tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida saa 12:30 jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1:30 usiku kwa saa za Afrika Mashariki na kwa niaba yawote walioshiriki katika matangazo ya leo, mwelekezi upande wa pili Dwayne Collins kutoka Washington. Hapa studio, mimi ni Sandei Shomari nami ni Harrison Kamau tukisema kwa herini na usiku mwema kutoka jiji kuu la Marekani, hapa Washington DC.