Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu msikilizaji, katika matangazo yetu ya alfajiri yanayoanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Idi Ligongo na mimi ni Meri Mgawe. Tunawakaribisha katika matangazo yetu ya leo, Ijumaa Juni 19 mwaka 2015. Karibuni. katika matangazo ya Kumekucha Afrika hivi leo, wananchi wa South Carolina wanaendelea kuomboleza mauaji ya kanisani. Lakini je, chuki za rangi ndizo zimechochea mauaji hayo? Ukiangalia kwa undani katika hili tukio lililotokea, mimi nafikiria ni si matatizo ya rangi tu, bali ni labda mtu aliyetenda hili tendo ana matatizo ya ugonjwa wa kiakili na katika makala yetu ya VOA Mitaani ambapo tutakuwa leo nchini Rwanda, tunaangalia mafanikio ya kuwajengea nyumba vijana waliopoteza wazazi na mwelekeo wa maisha nchini humo baada ya ghasia za mwaka 1994. Jengo hili lilikuja kama ni majibu ya maswali ambayo tuliyokuwa nayo zamani. Hizo ni baadhi tulizokuandalia, ni baadhi ya habari ambazo tumekuandalia asubuhi ya leo. Lakini kwanza ni habari za dunia zikisomwa naye Mery Mgawe. Chama tawala nchini Burundi kinaomba uchunguzi ufanyike juu ya taarifa za kuwepo mafunzo ya kijeshi kwa wakimbizi wa Burundi waliokimbilia katika nchi jirani za Rwanda, Tanzania na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa nia ya kuivamia Burundi na kuvuruga uchaguzi mkuu nchini humo kumekuwa na taarifa za kuweko watu wanaotaka kushambulia Burundi, hali iliyozidisha kasi ya watu wanaotoroka nchini. Hayo yalikuwa katika tangazo lenye ukurasa tisa lililotolewa jana usiku na chama hicho. Tangazo hilo lina lengo la kuelezea msimamo wa chama hicho kuhusu maamuzi ya mkutano wa Umoja wa Afrika uliofanyika jijini Johannesburg nchini Afrika Kusini. Miongoni mwa maamuzi ya mkutano huo ni kuwataka wadau wa uchaguzi wa Burundi warejee kwenye meza mazungumzo. Umoja wa Afrika ulieleza kuwa utawatuma wataalamu wa kijeshi ambao watajihusisha na kuwapokonya silaha watu wanazozimiliki kinyume cha sheria na kuomba mazungumzo kwa ajili ya kumaliza mgogoro huu wa kisiasa yanze upya. Wakati huo huo mwanasheria aliyeteuliwa kuziba nafasi ya mjumbe wa koti ya katiba aliyetoroka nchi baada ya kukataa kuidhinisha rais wa Burundi kuwa na haki ya kugombea mula watatu amekula kiapo hapo hapo jana mbele rais wa Burundi Pierre Nkurunziza. Na shirika la kimataifa la kuhudumia watoto limesema takriban watoto 129 wameuawa wakati wa shambulizi lililofanyika na serikali dhidi ya vikosi vya waasi Sudan kusini mwezi uliopita. Mkurugenzi mkuu wa UNICEF Antony Lake amesema watu walionusurika wameripoti kuwa vijana walijeruhiwa na kuachwa wakitokwa damu, wakati wasichana walio takriban na umri wa miaka nane walibakwa na kuuawa. Amesema watoto wengine wameripotiwa kuwa walirushwa kwenye majengo yaliyokuwa yanaungua. Sudan Kusini imekuwa ikipigana na waasi wanaoongozwa na makamu wa rais msaidizi wa zamani tangu mwaka elfu mbili kumi na tatu Wakati mgawanyiko kati ya vikosi vyenye silaha kwenye mji mkuu Juba baadaye ulibadilika na kuwa ghasia za umwagaji damu kote nchini. Rais Barack Obama jana alitoa salamu zake za pole na kuonyesha majonzi aliyonayo kufuatia mauaji katika kanisa lenye waumini wengi weusi jimboni South Carolina, na kueleza tukio hilo katika masuala ya usimamizi wa silaha hapa Marekani. Idli Gongo anasoma taarifa zaidi ya mwandishi wetu Rais Obama alitokeza mbele ya waandishi wa habari akiwa na majonzi makubwa siku moja baada ya kijana mmoja mzungu mwenye bunduki kufiatua risasi katika kanisa la kihistoria la watu weusi mjini Charleston jimboni South Carolina. Bwana Obama alituma zake salamu za rambirambi na kusema inasikitisha kuona tukio la kuumiza moyo namna hiyo linatokea katika mahala ambapo watu huenda kutafuta faraja na amani ya kiroho. Aliongeza kwamba hapaswi kila siku kutoa maneno kama hayo kufuatia matukio yanayojitokeza mara nyingi. Maafisa wa serikali kuu wanaendelea na uchunguzi wa mauaji hayo yanayoonekana ni ya chuki, japo kuwa hakuna taarifa za kina kwa kile kilichomsababisha muuaji kufanya hivyo. Bwana Obama ameoanisha tukio hilo na suala linalozua mjadala mkubwa la namna ya kudhibiti silaha. Amesema tunafahamu kwamba kwa mara nyingine tena watu wasio na hatia wameuawa kwa sababu mtu aliyetaka kudhuru watu hakuwa na wakati mgumu wa kupata silaha. Kiongozi huyo wa Marekani amesema kwamba Marekani inabidi iafikiane naye na ukweli usiopingika kwamba matukio kama haya ya mauaji ya watu wengi hayatokei mara kwa mara katika nchi nyingine zilizoendelea. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, hapa Washington DC. Wanamgambo wa kundi lenye msimamo mkali Boko Haram wameua watu 38 katika mashambulizi kwenye vijiji viwili katika eneo la Diffa Niger, na karibu na mpaka Nigeria. Shambulizi hilo ni jipya kabisa kufanywa na kundi hilo la Boko Haram lenye makao yake Nigeria, kushambulia nchi jirani ambazo zimeungana na jeshi la Nigeria kwa lengo lingula kuvunja kundi hilo. Mapema wiki hii, maafisa wa usalama huko Chad walilaumu kundi hilo kwa kufanya mashambulizi ya kujitoa muhanga katika mji mkuu yaliyopelekea vifo vya watu thelathini na tatu. Chad pamoja na Nija na Cameron zilipeleka vikosi mapema mwaka huu kupambana na Boko Haram baada ya wanamgambo kuanzisha mfululizo wa mashambulizi ya mpakani. Wiki iliyopita, nchi hizo ziliungana na Nigeria na Benin kutangaza mpango mpya wa kikosi cha pamoja chenye makao makuu Njamena, kukabiliana na wanamgambo hao. Na jeshi la Nigeria linajitayarisha kujibu shutuma zilizotolewa na kundi la haki za binadamu Amnesty International kwamba wanajeshi waliokuwa mstari wa mbele katika mapambano kupinga kundi la wanamgambo wa Boko Haram walifanya vitendo vya ukiukwaji wa haki za binadamu na mauaji nje ya hukumu. Amnesty International imeripoti kuwa tangu Machi elfu mbili kumi na moja, wanajeshi wa Nigeria na wanamgambo wameua, kutesa na kunyanyasa maelfu ya wafungwa. Ripoti hiyo inasema takriban watu elfu moja mia mbili inakadiriwa waliuawa bila kuhukumiwa na takriban wengine elfu saba wanaume na vijana wa kiume walikufa wakiwa katika jela za kijeshi. Amnesty pia inaweze, inasema inawezekana makamanda wa jeshi waliruhusu unyanyasaji huo au kupuuzia kuwa ulifanyika. Kundi hilo la kutetea haki za binadamu linasema limezingatia ripoti yake baada ya kufanya utafiti kwa miaka kadhaa na uchambuzi uliojumuisha nyaraka za jeshi zilizovujishwa na mahojiano na mamia ya watu. Waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu amemshutumu mkuu wa Umoja wa Mataifa kwa unafiki kwa kuikosoa Israel kutokana na vifo vya watoto wa Palestina wakati wa vita vya Gaza mwaka jana. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Ban Kimon hakutaja Hamas wakati wa mjadala wa Baraza la Usalama jana kwa kulinda watoto kwenye maeneo ya vita, lakini alisema anashtushwa na mateso anayopata watoto wengi kutokana na operesheni za Israel huko Gaza mwaka jana. Ametoa wito kwa Israel kutathmini sera zilizopo na kuzifanyia kazi na eshimu ulinzi maalumu katika mashule na mahospitali. Akionyesha kukasirishwa, Netanyahu alisema hiyo ilikuwa siku nyeusi katika Umoja wa Mataifa na kwamba hakuna kikomo katika unafiki wa umoja huo. unaendelea kusikiliza matangazo ya kumekucha afrika ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika yanayokujia moja kwa moja kutoka jiji kuu la marekani washington dc kama mlivyosikia katika taarifa ya habari, wananchi wa jimbo la south Carolina bado wanaendelea kuomboleza mauaji ya watu tisa yaliyofanyika kanisani, huku polisi wakiendelea na uchunguzi kile, kile kijana, Roof, wa kujua kile kilichosababisha kijana Dylan Roof ambaye anashikiliwa sasa na polisi kwenda kufanya mauaji hayo. Muda mfupi uliopita nimeongea na Dr. Patrick Nigula wa chuo kikuu cha South jimboni humo ambaye alianza kuelezea hali ya mambo ilivyo jimboni humo. Kwa kweli hali hapa sakawana iko tulivu na watu wengi tumesikitika sana kwa tukio hili zilizotokea ujuzi, na tunaendelea kutafakari, kufuatilia ni kitu gani kilichosababisha kwa tukio hili kutokea juzi katika mji wa Charleston South Carolina. Pengine tukio hili limefanyika kutokana na chuki za rangi kwa sababu huyu muuaji alikwenda kanisani akajumuika na watu ambao walikuwa kwenye masomo ya Biblia, na akafyatua risasi huku akisema amekwenda pale kuwaua watu weusi. Hebu tueleze katika mazingira ya jimbo hilo la South Carolina, je, kuna vitu vyovyote ambavyo vinaonyesha kwamba kuna hali ya ubaguzi wa rangi uliokithiri? Kwa upande wangu mimi binafsi nimeishi katika jimbo hili ila akaungana katika miaka ipitayo ishirini na tatu mpaka sasa. Nimesoma hapa kuanzia digri ya kwanza mpaka kuhitimu katika mafunzo ya juu. Kwa kweli hali ya hapa ni ngumu kuielewa, kwa kweli kwa sababu kuna baadhi ya wenyeji wa hapa bado wangali hawajafunguka kidogo katika upande wa rangi ya kutofautisha matabaka ya rangi. Sasa ukiangalia kwa undani katika hili tukio lililotokea, mimi nafikiria ni si matatizo ya rangi tu bali ni labda mtu aliyetenda hili tendo ana matatizo ya ugonjwa wa kiakili au ni ile hali ya kuwa na chuki tu bila ya kuelewa kwamba sisi binadamu wote hapa ni sawa. Lakini kama ulivyoeleza kwamba pengine inawezekana ana matatizo ya akili, lakini kwa nini unadhani awe amewalenga watu weusi moja kwa moja? kabla ya, anza kuongea na wewe nikuwa, ninaongea na mkufunzi au mwalimu mwenzangu hapa chuoni, ambaye vilevile naye ana uhusiano wa karibu sana na watu waliopatwa na tukio hilo huko Charleston. Tumejaribu kuliangalia kwa undani na tunafikiria huyu kijana aliyetenda hilo jambo anaishi Colombia na tukio limetokea Charleston, kwa hiyo labda tutoe muda tuangalie uchunguzi utakavyoendelea na jinsi ya kuangalia ni kweli ni matatizo ya rangi au kuna jambo jingine ambalo limejiasisa, sisi hatujui kwa sasa hivi, na hakuna kitu chochote kinachoonekana kwamba pengine watu weusi wanapanga kufanya kisasi. Sidhani kama wakazi wa hapa weusi wanaweza ku Unadhani kwamba haya ni mashtaka yanayoendana kabisa na makosa ya chuki? Unadhani moja kwa moja South Carolina wataweza kumweka katika kundi hilo, ama moja kwa moja itakuwa katika makosa ya mauaji, ambapo tunafahamu kwamba kuna adhabu ya kifo? Hapo ukiangalia kitendo hicho kilichotokea, moja kwa moja ukiangalia mashirika mbalimbali ya habari hapa ya yamezungumzia kwamba kitendo hicho kilifanyika kutokana na chuki ya rangi ni Dr Patrick Nigula akiongea na Kumekuu cha Afrika kutoka South Carolina hapa Marekani. unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA. Na pia tunapenda kuwakumbusha wasikilizaji wetu kuwa mnaweza kusikia matangazo na vipindi vyetu kwa njia ya mtandao, yaani www voa swahili com, ili uweze kujua kile ambacho tumekuletea. Basi Meri Mgawe anaendelea kukusomea habari za dunia. Baba Mtakatifu ametoa wito kwa dunia jana Alhamisi kupambana na hali ya mabadiliko ya hewa ya joto ambayo amesema anaharibu mazingira. Baba Mtakatifu alituma barua kwa wakatoliki aliyoita alioita waraka wa Baba Mtakatifu akiunga mkono ushahidi wa kisayansi kwamba mabadiliko ya hali ya hewa ya jotojoto yanatokana na shughuli za binadamu. Anasema hii inaweza kupelekea uharibifu mkubwa wa viumbe na mazingira katika karne hii. Papa Francis ametoa wito wa kufikia mwisho wa kile alicho kita kuto kukubalika kwa utamaduni mfumo wa uchumi ambapo nchi tajiri zinanyonya masikini na kuacha duniani ikionekana kama sehemu yenye lundo la uchafu zaidi. Amesema mabadiliko ya kina ya kisiasa na uchumi yanahitajika kuziba pengo bila kuchelewa. na wakopeshaji wa kimataifa jana Alhamisi wali waliitaka Ugiriki kupendekeza mageuzi ya kiuchumi yanayoweza kuleta mafanikio katika mazungumzo ya kunusuru uchumi. Ugiriki ilikataa kwa kauli moja uwezekano wowote wa kuchelewa au kupewa kipindi maalumu cha kulipa deni katika shirika la fedha duniani IMF, wakati mawaziri wa fedha wanaotumia sarafu ya euro na wakuu wa IMF na benki kuu ya Ulaya wakijiandaa na mkutano unaotarajiwa kuwa na mzozo huko Luxembourg. Katika suala hilo Juni 30 ndio muda uliowekwa kulipa deni IMF, na hakuna muda mwingine au ucheleweshaji wa miezi miwili kama ilivyoonekana, alisema mkuu wa IMF Christine Lagarde. Rais wa ukanda wa sarafu ya euro amesema Ugiriki inahitaji kuchukua hatua zaidi kutekeleza mpango wa mwisho ambao utawezesha kuwa sahihi katika miaka ijayo. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika na barabara ya kusikiliza habari za dunia. Moja kwa moja tunaelekea kwenye ripoti zetu. Idadi ya wagombea wa kiti cha urais nchini Tanzania kupitia chama tawala CCM inazidi kuongezeka, wakati upande wa upinzani waliojitokeza ni wachache. Mwenzangu Sande Shomari alipata nafasi ya kuzungumza na Profesa Mwesiga Baregu kutoka Chuo Kikuu cha Mtakatifu Agustino huko Dar es Salaam, Tanzania, na kwanza kutaka kujua anavyoliona jambo hilo. Tunaangalia hili jambo kwa mshangao mkubwa kwa sababu haijawahi kutokea kwamba wanajitokeza wagombea mpaka sasa hivi, nadhani wamefika thelathini na sita wa chama cha CCM na wakiulizwa viongozi wa chama wanasema, labda hiyo ndio inaonyesha kwamba ni afya ya chama kwamba demokrasia ndani ya chama inakuwa, lakini upande wangu, vile vile, inawezekana kabisa ikawa ni kushindwa kujipanga vizuri na vile vile, labda kuonekana kwamba uongozi wa chama kile labda umekuwa dhaifu kidogo, kwamba kila mmoja anaona anastahili kuongoza taifa hili. Ni jambo ambalo mpaka sasa nadhani Watanzania yabidi tujipe nafasi tutafakari maana yake, kwa sababu halijawahi kutokea, na inaonekana kwamba sidhani kama ni dalili nzuri kwa chama chao hicho. Sasa labda nikija kwa upande wa upinzani, ambako mpaka sasa ni Profesa Ibrahim Lipumba pekee alijitokeza kuchukua fomu. Je, kwa upande huo nako ni nini? Kuna matatizo nao upande huo kwamba wagombea hawatokei wengi upande huo, au ni nini hasa kinaendelea? Kajitokeza mmoja na unajua kwamba UKAWA na yeye mwenyewe kajitokeza kwamba atafute ridhaa ya chama chake ili aweze kuwa kwenye hilo kundi la wale ambao wataweza kuteuliwa, yaani kuchekechwa katika Ukawa ili akapeperushe bendera ya Ukawa. Lakini ni kwamba eh, kila chama ambacho ni na mwanaukawa kina taratibu zake, kina eh, katiba yake, kina kanuni zake za kupata wagombea. Kwa hivyo nadhani kinachofanyika cho, kina ni kwamba kama Profesa Lipumba kajaribu kutimiza yale yanayohitajika kuyafanyike katika chama chake, na kwa maana hiyo akatangaza nia. e, lakini vile vile akatangaza nia akieleza wazi wazi kwamba ana kwamba anatangaza akagombee kama kama kafu, lakini kwamba anatangaza na nia ya kugombea nafasi ya kuteuliwa kama mgombea wa ukawa. Na kwa upande wa huko Zanzibar, hebu tueleze tunaona kwamba pia kule kafu wametokeza tayari, Maalim Seif amechukua fomu Upande wa ukawa hali ya Zanzibar ikoja? Uh, upande wa Zanzibar kaf siwe ndio chama cha upinzani ambacho kina nguvu sana na mpaka sasa CUF wao wako ndani ya serikali ya umoja wa taifa wa, ya, ya Zanzibar. Kwa hivyo kule l, l, l, kafo na nguvu sana na, na, kwa hivyo hakukutokea wagombea wengi au ya, watiania wengi mpaka sasa. Wao walikubaliana kwamba eh, anayegombea ni Maalim Seif Sharif Hamad, na yeye mwenyewe akawa anasema yeye hataki agombee agombe peke yake, wengine wajitokeze, lakini hawakujitokeza. Kwa hivyo mgombea pekee ni waf lakini na yeye anagombea kama mwana ukawa. Ni Profesa Mwesiga Baregu kutoka chuo kikuu cha Mtakatifu Agustino Dar es Salaam, Tanzania, akizungumza na Sauti ya Amerika. Vatican ilitoa taarifa jana kutoka kwa Baba Mtakatifu Francis akieleza kwamba mabadiliko ya hali ya hewa kwa kiasi kikubwa imechangiwa na vitendo vya binadamu na kusema kuwa suala hilo ni mojawapo ya suala muhimu hii leo. Mwandishi wa VOA Jeff Caster ametuandalia ripoti kutoka Washington na Aida Isa anayesoma ripoti kamili. Taarifa hiyo iliyotolewa jana yenye kurasa 191 ilieleza kuwa ushahidi thabiti wa kisayansi unaashiria kuwa tunashuhudia hali ya mabadiliko ya hali ya hewa inayotia wasiwasi. Akizungumza mbele ya umati wa watu nje ya Vatican Jumatano, Baba Mtakatifu Francis alihimiza watu kuwa na mtazamo wa wazi kwa taarifa hiyo. Hii nyumba yetu inaharibiwa na hilo linamwathiri kila mtu, hasa watu masikini. Huu ni wito wangu kwa jukumu kuchukuliwa kulingana na jukumu Mungu alilowapa binadamu aliyowaumba lima na litunze bustani ambalo aliwekwa binadamu alipoumbwa. Ninamwomba kila mtu kuipokea taarifa hii ambayo, kwa nia safi, ipo kwenye jukwaa moja na msimamo wa kanisa katika masuala ya kijamii. Kwenye mkutano wa jana, Kardinali Peter Turkson aliorodhesha njia ambazo taarifa hiyo inalingana moja kwa moja na maadili ya Kanisa. Kwa mfano, uhusiano wa ndani baina ya masikini na udhaifu wa sayari, imani kuwa kila kitu duniani kinahusiana, ukosoaji wa dhana mpya na mifano ya nguvu zitakazoibuka kutokana na teknolojia mwaliko wa kutazamia njia mbadala za kufafanua uchumi na maendeleo thamani sahihi ya kila kiumbe na maana ikolojia yenye utu. Kadhalika, kwenye mkutano huo na waandishi wa habari, Profesa John Schnelhuber, mwanzilishi na mkurugenzi wa taasisi ya utafiti wa athari ya hali ya hewa kutoka taasisi ya Potsdam, alisema hii ni sayansi imara na waraka huo unakubaliana na ushahidi wa kisayansi. Waraka huo ambao ni waraka wa pili kwa ukubwa ambao Baba Mtakatifu Francis anaweza kutoa unakuja kabla ya ziara ya Baba Mtakatifu hapa Marekani hapo mwezi Septemba, na kadhalika mkutano mkuu wa Umoja wa Mataifa juu ya mabadiliko ya hali ya hewa utakaofanyika mjini Paris baadaye mwaka huu. Msimamo wa Baba Mtakatifu juu ya mabadiliko ya hali ya hewa unaonekana kuwa tofauti na msimamo wa hadhara ambao watangulizi wake walichukua na unatarajiwa kuwaudhi baadhi ya watu hasa wenye sera za kikonservative katika baadhi ya nchi. VOA mitaani. Karibu msikilizaji kwenye makala haya ya VOA mitaani. Jina langu naitwa Silvanos Karemera moja kwa moja kutoka mjini Kigali nchini Rwanda. Katika pitapita pita kwenye mitaa ya mji mkuu wa Kigali, moja ya taarifa zinazotawala mazungumzo ya watu ni kufanikiwa kwa serikali katika kuwatunza vijana zaidi ya mia moja na hamsini manusura wa mauaji ya kimbali ya mwaka 94 ambao hapo awali hawakuwa na makazi, lakini kutokana na, na michango ya raia wa Rwanda waishio katika nchi za kigeni likajengwa jumba moja la kifahari kabisa, ambapo kwa muda wa mwaka mmoja uliopita tayari vijana hawa wanaishi hapa kama nyumbani, tofauti na hapo awali wakiishi maisha ya kurandaranda. Fuatana nami karibuni. Jina langu Habiba Peter. Nami jina langu ni Norbert Nitejeka hivyo hivyo tukizunguka, niseme hivyo kwani, kwa unaona, baada ya mawaja ya kimbali, wazazi wetu wali walikuwa wamefariki, tulibaki sisi mayatima tu. Tulikuwa na matatizo mengi sana, lakini jengo hili tunaichukulia kama kabisa kama nyumba kama uh, familia ndiyo nami na naweza nikasema kwamba jengo hili lilikuja kama ni majibu ya maswali ambayo tuliokuwa nayo zamani. Kumbukeni vizuri tulikuwa tunaishi mahali mbalimbali, lakini kutu, kutufanya tuje pamoja hapa, mimi naona kama ni jibu la swala tulilokuwa lililokuwa nzito kwetu. Tunapoangalia vizuri kwenye mahistoria ya inchi yetu, vijana walipoteza maisha yao, uh, vijitoto wakabaki mayatima na kutufanya tukuje hapa pamoja, mimi naweza nikasema asanteni sana kwa uh, serikali ya Rwanda. Kumekuwepo na madai kwamba wengi wenu mmekuwa kwa, me, kwa namna moja ama nyingine na ni wasichana na wavulana ambao mnaishi katika jengo moja. Pengine hilo unalichukulia ni rahisi kwa mfano kuishi na wasichana katika nyumba moja wakati wewe vilevile ni mtu mzima ndio? Uh, ndiyo. Uh, kuishi uh, wavulana na wasichana pamoja mbona si swala, kwa sababu mbona ndani ya jengo hili tuna uh, looms tofauti ambazo tunaishi. Wasichana wanaishi wao nasi tukaishi pamoja kama wavulana. Huu uh, hu, mtoto amedokezea uh, swala ambalo nakumbuka wakati ambapo tulipokuwa bado mm, katika shule. Uh, tulikuwa tukiona wengine waki, w, ambao wana wazazi wao na familia zao wakitaka kuenda likizoni, sisi tulikuwa tu tulikuwa tukijisingizia kuwa tuna mahali pa kwenda, lakini bado, kwa sababu tulikuwa hatuna mahali pa kuelekea, tulikuwa tukibaki hapo shuleni. E, ilikuwa ni swala gumu. E, tunaishi hapa, tuipata, uh, nyumba hii tuipata kama familia, tuipata, tuipata kama nyumba yetu ya, ku, ya kuishi uh, wasichana wanaishi kwao nasi tukaishi mahali petu kabisa. Hakuna swala la ku, hakuna swala kati yetu Wakati mnazidi kukua vipi, enda endapo labda hii misaada ambayo mnapewa na serikali itafikia hatua labda isimame hapa, nikiwa na maana chakula na mahitaji mengine ambayo serikali inawapatia, labda mmejipanga vipi katika maisha labda yanayokuja? Hiyo hatuwezi sema kwamba tunaishi la mstarehe, kama unaona misaada hii, inawezekana kwamba siku moja itakatika, itakuwa shida kubwa kwetu kuendelea maisha kama tunaishi kwa misaada hiyo lakini tungeomba serikali itupatie maelimu kuhusu ufundi stadi. Nafikiri kwamba mafunzo hayo ndiyo yatakayotusaidia katika maisha ya baadaye. Naam, msikilizaji, na huo ndio mwisho wa VOA Hey, mitaani ambayo leo tulikuwa tukidurusu maisha ya vijana hao mayatimu wa mawaji ya mwaka 94 ambapo leo kila kitu kimekuwa historia. Moja kwa moja kutoka katika jengo hili kwa niaba ya vijana hawa, jina langu naitwa Silvanus Karemera. Kwa herini kwa sasa. Asante sana Silvanus Karimera kwa makala hiyo ya VOA Mitaani. Msikilizaji, kabla ya kukamilisha matangazo haya ya Kumekucha Kucha Afrika, sikiliza tena muhtasari wa habari. Chama tawala nchini Burundi kinaomba uchunguzi ufanyike juu ya taarifa za kuwepo mafunzo ya kijeshi kwa wakimbizi wa Burundi waliokimbilia katika nchi jirani za Rwanda, Tanzania na jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo kwa nia ya kuivamia Burundi na kuvuruga uchaguzi mkuu nchini humo. Kumekuwa na taarifa za kuwepo watu wanaotaka kushambulia Burundi, hali iliyozidisha kasi ya watu wanaotoroka nchi. Shirika kima la kimataifa la kuhudumia watoto limesema takriban watoto 129 wameuawa wakati wa shambulizi lililofanyika na serikali dhidi ya vikosi vya waasi Sudan kusini mwezi uliopita. Mkurugenzi mkuu wa UNICEF Anton Lake amesema watu walionusurika wameripoti kuwa vijana waliojeruhiwa na kuacha wakitokwa damu, wakati wasichana walio takriban na umri wa miaka nane walibakwa na kuuawa. Wanamgambo wa kundi lenye msimamo mkali la Boko Haram wameua watu 38 katika mashambulizi kwenye vijiji viwili katika eneo la Diffa, Niger, na karibu na mpaka wa Nigeria. Shambulizi hilo ni jipya kabisa kufanywa na kundi hilo la Boko Haram lenye makao yake Nigeria kushambulia nchi jirani ambazo zimeungana na jeshi la Nigeria kwa lengo la kuvunja kundi hilo jeshi la Nigeria linajitayarisha kujibu shutuma zilizotolewa na kundi la haki za binadamu Amnesty International kwamba wanajeshi waliokuwa mstari wa mbele katika mapambano kupinga kundi la wanamgambo wa Boko Haram walifanya vitendo vya ukiukwaji wa haki za binadamu na mauaji nje ya hukumu. Amnesty International imeripoti kuwa tangu Machi 2011 wanajeshi wa Nigeria na wanamgambo wameuawa, wameua kutesa na kunyanyasa. Na hapa ndiyo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo ya Kumekucha Afrika, kutoka idhaa ya ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya leo, mwelekezi Aida Isa, mwenzangu Meri Mgawe, mimi hapa Idi Ligongo nikiwaambia kwaherini na asubuhi njema kutoka Washington DC.