From the voice of America, the Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA kitangaza kutoka Washington DC. Mimi ni Khadija Riami. Na mimi ni Sunday Shomari ni kukaribisha katika matangazo yetu ya leo Ijumaa, Juni 19 mwaka 2015 ambapo tunasikika pia kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya, na katika masafa mafupi mita bend 19 na 22. Karibuni. Naam, katika matangazo yetu ya leo tutawaletea mjadala wa moja kwa moja, yaani live talk, kutoka studio zetu hapa Washington DC. Leo hii basi katika live talk ni tunazungumzia changamoto na mafanikio ya mtoto wa Afrika. Na katika habari za dunia jioni ya leo, ripoti yetu inazungumzia ugaidi. Inasema mashambulizi ya kigaidi mwaka jana yaliongezeka kwa asilimia 35 na vifo viliongezeka kwa asilimia 81. Na mpenzi msikilizaji, tunakusihi usiondoke kando ya redio yako, wasikie washiriki na wasikilizaji wenzako wakijadili na kutoa maoni yao kuhusu changamoto na mafanikio ya mtoto wa Afrika. Na leo hii tunamulika zaidi Afrika Mashariki. Mpenzi msikilizaji, kama unataka kushiriki live talk, tafadhali tupigie simu namba plus moja mbili sifuri mbili sita moja tisa tatu moja tano moja. Tega sikio hadi mwisho wa matangazo yetu ya leo, lakini kwanza tunaanza na habari muhimu za dunia zikisomwa na Sandey Shomari. Shukiwa mzungu katika mauaji kwenye kanisa la kihistoria la watu weusi huko South Carolina hapa Marekani ameshtakiwa kwa makosa tisa ya mauaji. Kulingana na polisi wa Charleston, Dylan Roof mwenye umri wa miaka 21 amefunguliwa pia mashtaka ya kumiliki silaha kinyume cha sheria na anatarajiwa kufikishwa mahakamani mchana huu saa za mashariki ya Marekani. Maafisa wa usalama wa serikali kuu wanachunguza mauaji hayo ikiwa ni uhalifu unaohusiana na chuki. Ruf mwenye umri wa miaka 21 hakupinga amri ya kusafirishwa kutoka Carolina ya kaskazini alikokamatwa, na hivyo kusafirishwa hadi South Carolina jana Alhamisi chini ya ulinzi wa FBI baada ya kutenda mauaji ya wa watu tisa na kuwajeruhi watatu katika kanisa la kihistoria la Emmanuel African Methodist Episcopal huko Charleston alisafiri kama kilomita 400 hivi hadi North Carolina. Shirika la kuwahudumia watoto la Umoja wa Mataifa UNICEF linasema watoto wasiopungua mia na ishirini na tisa waliuawa wakati wa mapigano ya serikali dhidi ya majeshi ya wa waasi huko Sudan Kusini mwezi uliopita. Mkurugenzi mkuu wa UNICEF, Anthony Lake, anasema walionusurika walioripoti kwamba wavulana walihasiwa na kuachwa wakivuja damu wakati wa wasichana wenye umri wa miaka minane walibakwa na kuuawa. Anasema watoto wengine waliripotiwa kutupwa kwenye majengo yaliyoungua. Sudani Kusini imekuwa ikipambana na waasi wanaoongozwa na naribu rais wa zamani tangu Desemba mwaka elfu mbili na kumi na tatu wakati mgawanyiko ulipotokea ndani ya wanajeshi wenye silaha katika mji mkuu Juba, na baadaye mzozo ukaongezeka kuwa ghasia za umwagaji damu. Kote duniani Kundi la kimataifa la haki za binadamu Human Rights Watch HRW linatoa mwito kwa Umoja wa Ulaya kuendelea kufanya operesheni thabiti ya kuwatafuta na kuwaokoa wahamiaji wanaotafuta hifadhi, wakati maelfu ya watu wanaotafuta hifadhi wakivuka bahari ya Mediterranean, huku Ulaya ikijaribu kutayarisha mkakati mpya wa kuwasaidia. Human Rights Watch ilitoa ripoti ikiwasihi viongozi wa Umoja wa Ulaya kuweka kipaumbele chao kuwa ni haki za binadamu watakapokabiliana na suala la wahamiaji kwenye mkutano wa viongozi wiki ijayo hapo Juni 25 na 26. Human Rights Watch inaeleza kwamba wengi wa wahamiaji waliohojiwa wanasema wanakimbia kutokana na ukiukaji wa haki za binadamu katika nchi wanazotoka. Wizara ya mambo ya nje ya Marekani inaeleza kwamba idadi ya mashambulizi ya kigaidi duniani imeongezeka kwa asilimia 35 kwa mwaka 2014 na kuongezeka idadi ya vifo kwa asilimia 81, kwa sehemu kubwa kutokana na mashambulizi ya kigaidi huko Iraq, Afghanistan na Nigeria. Ripoti hiyo ya kila mwaka iliotolewa hii leo inaeleza kwamba kwa mwaka 2014 kulikuwepo na jumla ya mashambulizi 13463 kote duniani yakisababisha zaidi ya vifo 32107 na zaidi ya majeruhi 34107. Maafisa wa kijeshi huko pakistani wanasema wanamgambo wasiopungua wa ishirini waliuawa hii leo katika mashambulizi ya anga dhidi ya maficho yanayoshukiwa ni ya waasi katika eneo la mpakani huko kaskazini magharibi mwa nchi. Taarifa fupi inasema ndege za kivita zilishambulia maeneo ya mbali katika wilaya ya Kaiba karibu na mpaka wa Afghanistan, akiongeza kiasi cha magaidi 18 pia walijeruhiwa. Njia hiyo ya kihistoria ya Kaiba inatumika kama njia moja kati ya mbili za biashara na kituo cha mapumziko kati ya Pakistan na Afghanistan. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Waziri mkuu wa Thailand Piaruth Chan Ocha amewahimiza wananchi kutokuwa na wasiwasi, baada ya serikali kuthibitisha mtu wa kwanza kupatikana na homa ya mapafu inayotoka mashariki ya kati, MARS. Alisema, tafadhali msipate mshtuko tunashughulikia suala hili kama mtu yoyote ana mashaka kuhusu dalili zao, tafadhali wasiliana na hospitali. Mgonjwa mmoja wa moyo kutoka Oman alithibitishwa hapo jana kuwa mtu wa kwanza kuugua ugonjwa huo wa MARS huko Thailand. Waziri mkuu huyu wa Thailand alisema nchi yake ilijiandaa vyema kukabiliana na hali hiyo kulingana na uzoefu wake wa siku za nyuma. Waziri wa mambo ya nje wa Korea Kusini Yan Biangse anatarajiwa kuitembelea Japan siku ya Jumapili, ikiwa ni ishara kwamba nchi hizo mbili zinafanya juhudi kupunguza mvutano uliopo kutokana na ukatili uliofanyika tangu vita vya pili vya dunia, licha ya kwamba kuna baadhi ya wabunge wa Seoul wangali wanachukua msimamo mkali kuhusiana na suala hilo. Mbunge wa upinzani huko Korea Kusini Lee Wonwook wa chama cha New Politics Alliance for Democracy alidhamini azimio la kulaani na kuzuia ombi la Japan kujiunga na UNESCO. UNESCO, shirika la elimu, sayansi na utamaduni la Umoja wa Mataifa, inatarajiwa kutoa uamuzi mwezi huu kutokana na ombi la Japan la kuongeza maeneo 23 ya kihistoria kwenye orodha yake ya makumbusho ya kihistoria duniani. Hii inatokana jumuiya kuhukua na machimbo ya makaa ya mawe chuma na kiwanda cha kutengeneza meli. Naam, naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Kama tulivyoeleza awali, kwa leo katika Live Talk tunazungumzia changamoto na mafanikio kwa mtoto wa Afrika, tukilenga huko Afrika Mashariki. Na washiriki tulionao kwenye simu hivi sasa, tunaye Amer Haji ni mwenyekiti wa baraza la watoto Tanzania, hivi sasa akiwa huko Zanzibar, na tunaye Frederick Achola ana kituo cha kulea watoto wa mitaani huko Mombasa, Kenya. Karibuni. Naam, kama tunavyofahamu kuwa siku ya mtoto wa Afrika inaadhimishwa kila kila mwaka Juni 16 na mataifa wanachama wa umoja wa Afrika na washirika wake. Siku hii inakuwa kwanza wanafanya ni kumbukumbu -kumbu ya ghasia za mwaka 1976 huko Soweto, wakati wa maandamano ya wanafunzi nchini Afrika Kusini kupinga ubaguzi, ambapo wanafunzi kadhaa waliuawa na tangu ilipozinduliwa siku hii ya mtoto wa Afrika, lengo kuu katika siku hii ni kuzungumzia haki za watoto barani humo, juhudi zinazofanywa kuzungumzia vikwazo vinavyowakabili na nini kinaweza kufanikisha katika kufanikisha kufanyika katika kufanikisha ndoto zao. Lakini labda nianze, ni haki zipi hizi za mtoto ambazo zinazungumziwa? Na tukisema haki za mtoto, kwanza naomba nisalimie na kujitambulisha Sawa, naitwa Ame Haji Hamisi. Ndio, na tukizungumzia hizo haki ambazo zinatakiwa na zilizotajwa hapo, ikiwemo haki ya mtoto kuwa na utambulisho. Kuwa na utambulisho na maanisha cheti cha kuzaliwa, mtoto kuwa na haki ya kuishi, mtoto kuwa na haki ya kulindwa mtoto kuwa na, na, na haki ya kupata uraia. Mtoto kuwa na haki ya uhuru wa kuabudu kwa dini anayoitaka. Ni haki nyingi ambazo zinatugusa sisi watoto, na tumeziona na tunaziona kupitia siku ya mtoto wa Afrika, Juni kumi na sita. Bwana Fredrik Achola, wewe una kituo cha kulea watoto wa mitaani huko Mombasa, Kenya. Je, katika kazi yako hiyo ambayo unakusanya watoto wa mitaani alafu baadaye unawapeleka kwenye nyumba ambazo wengine wanazotoka, ni changamoto zipi ambazo zinakukabili katika kuzungumzia hizi haki za watoto na hasa watoto mimi, kupata haki zao? Mimi changamoto nayopata kuwa ni watoto wa barabarani hawatambuliwi, hawaheshimiwi, hawathaminiwi, hawatumiki, hawa hawapati msaada wa njia yoyote kwa serikali, wananyanyaswa kwa kushikwa, kwa kufungwa, wanakaa barabarani, wananyeshewa na mvua, kupata chakula ni ngumu na kupata makazi na malazi ni tabu pia. Na nikija hapo kwako bwana Amir Haji. Uh, Bwana Ame Haji, yeah. Hamisi kule Zanzibar, hebu tueleze kwa upande wako. Uh, hivi sasa tunafahamu kwamba haya mambo yanatokea wakati serikali zipo za nchi mbalimbali na za sera mbalimbali za kusaidia uh, watoto De. Sasa unadhani hizi sera zinatekelezwa katika serikali za nchi husika? yeah. ni sera ambazo baadhi ya nchi wanatekeleza mfano wa Tanzania. Tanzania ni nchi ambayo imekubali na kutia saini mkataba wa kimataifa wa haki za mtoto na imekuwa ikijitahidi katika kila jambo linalomgusa mtoto kuanzia haki zake na masilahi yake na vipi anaweza akaishi kama mtoto wa Tanzania ama mtoto wa katika nchi tukizungumzia kuhusu nini kuna ilani ni sera ambazo zinakubalika, lakini kwa sasa hivi sisi watoto wa Tanzania tumekuwa tukipigania kitu kimoja. Tunataka ilani za vyama vya siasa pia zitambue uwepo wa watoto na haki zao k lakini, je, ni watoto wote wanafahamu kwamba haki zao ni hizi? Wao watoto wenyewe wengine wanakuwa wanafahamu, kama wewe ni mwenyekiti wa hilo baraza la watoto unafahamu hizo haki. Je, watoto wengine ambao hawako katika hizo nafasi kulingana na kazi zetu na majukumu yetu. Miongoni mwa majukumu yetu pia ni kuelimisha ni, ni kuhakikisha kila mtoto wa Tanzania anajua haki zake na pia anajua ni wajibu wake, ni vipi anapewa haki zake na vipi atekeleze wajibu wake. Amepewa haki ya kusoma, ni lazima atekeleze wajibu wa kusoma. Pia ni jukumu letu sisi kama baraza chini ya usimamizi wa mimi mwenyekiti wa baraza hilo la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania la watoto na tukio katika kuelimisha swala hilo kupitia medias na sisi wenyewe kuwafikia baadhi ya watoto, kwani ni vitu vingi ambavyo tunafanya na ni hatua kubwa tuliofikia kwa upande wa Tanzania. Tunajivunia hilo. Bwana Frederick Achola, umezungumzia kwamba watoto wa mitaani hawatambuliwi wananyimwa haki zao, lakini labda tuzungumzie ni kitu gani unadhani kinasababisha hali hii Kuwepo kwa watoto wa mitaani na kunyimwa haki zao, pengine wanaweza kuwa wananyimwa haki zao mpaka kwenye elimu, mpaka kwenye masuala mengine ya kijamii. Nini hasa unadhani kinachangia hili kitu? Kinachochangia hii ni kuwa watu hawatambui watoto wa barabarani, watu wanaogopa, watu hawajui kwa nini watoto wako barabarani, watu hawataki kutambua kuwa watoto wako barabarani kwa sababu ya jambo fulani lilitendeka ama linatendeka Watu wanaamini kuwa watoto kuwa barabarani ni vibaya, ni makosa yao, ni watoto watundu, ni watoto wajeuri, ni watoto wezi, lakini hawatambui kuwa ni tatizo limefanya wako barabarani. Na ni tatizo gani hilo hasa? Maanake wengine inaweza kuwa wako barabarani kwa sababu labda ndoa zimevunjika, watoto hawana sehemu ya kukaa, lakini ni wakati mwingine labda watoto yatima sasa kuna juhudi gani zinafanyika ka, ka, katika kuwasaidia watoto hawa ambao wako mitaani, mbali ya kwamba kuwepo na hicho kituo? Watoto wako barabarani kwa sababu tofauti, labda ni ndoa kuvunjika, labda ni umaskini, labda ni janga la UKIMWI, labda ni, ni wazazi kutochukua majukumu yao, ulevi. Na watoto wakishakuwa barabarani, basi jamii linawatenga haliwathamini, haliwatambui, haijui kuwa ni binadamu, wananyimwa haki zao. Sasa nyinyi ambao mnashughulika na masuala ya watoto, mnafanya juhudi gani kwa upande wa kisheria kujaribu kulinda masilahi ya watoto? Lakini wakati huo huo, manake mtoto si wa mzazi peke yake, mtoto ni wa jamii, ni wa taifa, kujaribu katika kusaidiana katika kutatua tatizo hili, kwa sababu hili linaonekana liko sehemu nyingi tu huko Afrika Mashariki. Watoto wa mitaani kila siku wanazidi kuongezeka mitaani, watoto wa mitaani wanazidi kuongezeka. Kwa sababu unajua, Afrika, maisha ya kia kiafrika, watu waliishi katika jamii, lakini saa hii mambo yanabadilika, kuna kuwa westernization kwa mtu. Mtoto wangu, zamani, mtoto alikuwa wa jamii nzima, lakini culture inaokuja ya democracy na westernization basi mtoto ni wa mtu binafsi, na mtu kule akishaondoka, basi mtoto wake hathaminiwi na mtu mwingine, hata ndugu. Vile watu waliishi zamani kindugu, sasa yabadilika: ni mimi, ni mimi, ni mimi, wangu, wangu, wangu, si wetu kama vile zamani. Na hii umaskini inachangia sana. Sisi kama shirika tunajaribu kutetea watoto wa barabarani, tunajaribu kuwazungumzia tunajaribu kuonyesha kuwa ni binadamu, ni watoto kama vile watoto wengine, na wanastahili kuwa na haki zao. Wanastahili kuheshimika, wanastahili kutambuliwa, wanastahili kuhurumiwa, wanastahili kupewa nafasi na, na nikirudi kwako Bwana Ame Haji Hamisi hizi sera za yes. kuangalia watoto unasema Tanzania, zipo ziko vizuri na zinafanya kazi, lakini kama alivyozungumza eh, bwana Chola tatizo la wa watoto wa mitaani sio tu Mombasa, Kenya, Tanzania, liko hata Tanzania na maeneo mengine Afrika Mashariki. Pengine kwa upande wa Tanzania, nini ambacho mnakifanya kuwasaidia hawa watoto, hasa swala ambalo linaonekana wazi la kutengwa na jamii? Kwa kweli ni swala ambalo linatusikitisha sisi watoto wa Tanzania kwa kuona baadhi ya watoto wenzetu wanakuwa ni watoto wa mitaani, wanakosa ulinzi na usimamizi kujima lakini sisi kama baraza na sisi kama wasimamizi, ni mikakati mizuri mizuri ambayo tumeiandaa kwa ajili ya watoto wenzetu wa mitaani. Na hivi ndivyo ninavyoongea sasa hivi, ni kwa kiasi kikubwa ama ni kwa hatua kubwa tuliopiga ya kuwaondoa watoto wa barabarani ba, kwa kupitia serikali yetu, japo hatujui yu, kiundani njia zinazotumika kwa ajili ya kuwaondoa, lakini tunashuhudia kwa upande wa Dar es Salaam ni, ni asilimia kubwa ya watoto wa mitaani wanaoondoka. Ni tatizo ambalo tunalo sahizi ni kwamba ni ajira za utotoni. Ni kwamba kwa upande wa Tanzania watoto wengi wamejiajiri wenyewe katika biashara ndogo ndogo, mfano kuuza maji, kuuza njugu kwa ajili ya kukijikivi wao binafsi. Lakini sisi wenyewe pia miongoni mwa malengo yetu kwamba siku ya tarehe kumi na sita Juni mwakani ni siku ambayo tumeandaa maadhimisho ya kitaifa kama Tanzania na kawalika kwa ajili ya kuunga mkono katika siku hiyo. Pia kuna harambee ambayo tumeianzisha sisi kama baraza. Katika mpango kazi wetu tumepanga kwamba tutafanya harambee. Harambee ambayo tutaifanya ni kwa ajili ya kupata kiasi cha fedha, ingawa akitoa kizi na kuwatosa watoto wa mitaani, lakini itawasaidia na kuwapa mwelekeo katika suala so zima la elimu, kwani sisi pia tunaamini kwamba elimu ndio ufunguo wa malengo kwamba tutakapofanya harambee ile, tutapata kiasi cha fedha, tutawatafutia misingi mizuri ya kupata elimu kama tunavyopata sisi watoto wengine, naamini tutakuwa tumefikia lengo kwa kipindi kikubwa. Lakini pia kwamba kuna kampeni ambayo imezinduliwa na Rais wa Zanzibar na mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi Dk Ali Mohamed Shein, kwamba alizindua kampeni vijizijizi ya kupinga vitendo vya ukatili dhidi ya watoto zangii za na Tanzania sio jambo la kwamba, kampeni hii pia tunategemea kwamba itakuwa na malengo na faida nyingi sana, kotususu watoto wa Tanzania na sisi wenyewe tupo radhi na tupo tayari kujenga Tanzania imfaayo bila kila mtoto uh, ili aweze kuyafurahia maisha yake kama mtoto mwingine. Amer, umezungumzia swala la ajira, wanajiajiri, kuuza maji, kuuza vitu mitaani na hili Sile. Swala la ajira za utotoni ni swala ambalo limekuwa likizungumziwa karibu kila siku, na si katika Sile. nchi za Afrika Mashariki tu, lakini bara zima la Afrika wanazungumzia, hata kwingineko duniani, lakini kuna ajira ambazo zinamkandamiza mtoto kwa mfano ajira kwa toa, wa, kuna watoto ambao wako migodini, kuna watoto ambao wanafanya kazi katika maeneo hatari vijijini na mijini. Mnaliangalia vipi hili manake? Ukizungumzia ajira, inawezekana mtoto anayeuza maji ni mtoto ambaye hana umri, hajafikia umri wa kuweza kujiajiri ina uhalisia na ni ukweli, ukweli mtupu ndani yake, kwani kuna baadhi ya watoto wanaajiriwa katika kujenga, mfano kupiga matofali, kama hivyo migodini, kuchimba mkaa na kadhalika. Lakini sisi kama baraza tumejipanga kwa kuanzisha project, kwani kuna utafiti mdogo ambao tumeufanya tumegundua pia, sasa hivi baadhi ya watoto wanatumiliwa katika ajira za kuuza madawa ya kulevya na kutumia, kiujumla kwamba sisi kama baraza kupitia h mwenyekiti tumeandaa project ambayo inategemea kuanza kazi ndani ya mwaka huu, ingawa hatujajua mwezi wala tarehe, lakini inategemea kuanza kwa ajili ya kukemea na kuwafumbua watoto maki juu ya ajira za utotoni, ikiwemo nizo lazima la madawa ya kulega azaji kwa afya ya mtoto Bwana Chola, swala la ajira za utotoni huko Mombasa pia lipo, lakini Amer hapa amezungumzia swala jingine, ni watoto kujiingiza katika matumizi mabaya madawa ya kulevya, na Mombasa imekuwa ikizungumziwa. Ukiwa kama mlezi wa watoto wa mitaani, na nna hakika katika hao unaowapata kuna wengine ambao wana tatizo hili, hili unalishughulikia vipi katika kujaribu kumzuia mtoto asiweze kunyimwa haki zake za msingi? Maanake wanaweza watu wakamwona, ah, huyo kazi yake ni mlevi wa madawa ya kulevya tu. Huyo, mimi siamini kuwa watoto ni walevi wa dawa za kulevya, ila watoto wanashurutishwa kuingia katika madawa ya kulevya. Nasema hivi kwa sababu ya hivi, mtoto akiwa barabarani na kunanyesha, kuna mvua, kuna kuna kuna hali ya hatari, anakula katika mapipa basi huyu mtoto itabidi achanganye akili yake. Hakuna binadamu anataka kula mapipani, hakuna binadamu anataka kuombaomba. Kwa hivyo atabadilisha mawazo yake, na sana sana hapa Mombasa watoto wanatumia glue gum, kuvuta gum ili kusudi habadilishe mawazo, abadilishe akili yake awe katika hali yasiyo ya, ya kawaida kusudi haweze kula mapipani, kusudi aweze kupata nguvu za kuomba kusudi apate uwezo wa kulala barabarani kama kuna mbu, kuna mvua, basi hata sikia ile, kwa sababu ya madawa ile ametumia sana sana gamu. Na huyu mtoto akipata nafsi nafasi ya kubadilika, kukaa mahali pa starehe, kukaa mahali atapata chakula bora, kukaa mahali atapata manguo, atapata malazi, atapata elimu, basi mtoto huyu anaweza toka katika yale madawa. Kitu kinachoniogopesha sasa saa hii kwa sasa ni hatari za dawa za kulevya zenye nguvu kama cocaine, brown sugar zinaanza kuingia barabara za mtaani na zinaanza kuharibu watoto wetu, kwa sababu hizi vitu hazikuwa. Saa hii ndio zinaingia, na wale wenye hizi vitu ni watu wenye biashara makubwa makubwa, so wanaharibu watoto kwa kutumia vitu hivi. Hivyo ndio matatizo yangu. Sisi tunatumia michezo sana sana kusaidia watoto na kurekebisha tabia zao. Tuna timu ya boxing, tuna timu ya football, tuna timu ya basketball. Na hawa watoto wakijiunga na hizi michezo, basi hauwa kama binadamu wengine, hau waga kama vile watoto wengine, wanataka kusaidiwa, hataki kukemewa wala kudharauliwa wala kutukanwa. Ni matatizo imewafanya wako katika hali ile. Naam, asante sana bwana Fredrick, na tunaye msikilizaji hapa kwenye laini ya simu. Labda Frank, unaweza kuuliza swali au kama una mchango. Frank, unanisikia? well, naona, Frank msikilizaji hatusikii, lakini tutarejea tena baadaye kujaribu kuongea naye lakini labda tukiendelea, mmezungumzia swala la ajira za utotoni, swala la watoto kutumia madawa, lakini kuna msemo ambao siku zote huwa unasemwa kwamba mtoto halelewi na wazazi wawili, baba na mama, mtoto hulelewa na kijiji kizima. Na matatizo kama haya ya ajira za utotoni, watoto wa mitaani, watoto, matumizi ya madawa watoto, migodini, maeneo hatari, vijijini na mijini, Amer na bwana Achola, mnafanya juhudi gani katika kushirikisha wazazi walezi pamoja na jamii kwa ujumla kusaidiana katika kutatua tatizo hili, kumsaidia mtoto wa kiafrika naye aweze kufanikisha ndoto yake aliyonayo? Kiukweli kuhusiana na jamii inayozunguka mtoto kiupande wa Tanzania kupitia Zanzibar, kiukweli jamii haijapata mwamko mkubwa kwa ajili ya kumlinda mtoto na hii inatupelekea sisi watoto wenyewe kupata kazi ngumu na ziada kwa ajili ya kutumia muda mwingine kushawishi serikali ili kuipatia elimu jamii kuhusiana na swala zima la mtoto, kwani mtoto anaweza akakaa kwenye jamii, ndo kama alivyozungumza baba yangu kaka yangu hapo kutoka Mombasa, wanamchukulia mtoto ni mvuta sijara, kwa sababu kuna baadhi ya vitu mtu wanatumia kwa kumlazimu kama hivyo, kulala barabarani mtoto anaweza ka, kama jizi. Kuna mfano mmoja umetokea hapa katika sehemu nayoishi, kwamba kuna mtoto alienda shuleni, kufika shuleni kwenye mashindano akapata zawadi ya baskeli, kupata zawadi ya baskeli kurudi nyumbani. Sasa ile zawadi alipewa kwa ajili ya shule, lakini yule mtoto mazingira anaishi kwao si mazuri, kwa sababu haishi na baba yake wala haishi na mama yake, anaishi katika nyumba ya rafiki yake. Hii ni kutokana na wazazi wake wawili kutengana kwa sababu za kifamilia mtoto huyo kupata ile baskeli akaitumia. Sasa karibu na mitihani ya darasa la saba, kuna baadhi ya mambo yakamkwama katika masuala ya malipo ya ada shuleni. Ikabidi mtoto yule achukue fursa ile ili asije kukosa mitihani yake kwa sababu pia ni muhimu katika maisha yake. Akaamua kuiuza ile baskeli japo kwa pesa ndogo ili kukamilisha ada za shule na masomo yake kwa mitihani. Baada ya kuuza ile baskeli, sasa wenzake shuleni, kama tunavyojua sisi watoto wenyewe tuna tabia ya kutaniana wakamtania, ah, baskeli yetu umeiuza, sijui hivi na hivi na hivi. Yule mtoto akapata kama mshtuko fulani, kama kuogopa. Hajaenda shule siku ya kwanza, wale wenzake wakaenda kumwambia mwalimu, mwalimu mkuu, mwalimu mkuu, ile baskeli ya mashindano kasaiuza yule. Sasa yule kuuza baskeli, sisi kama baraza tulikuwa tunajua ni haki yake, kwa sababu katika mashindano aliingia kwa tiketi ya shule, lakini yeye ndo aloshinda, na yeye ndo alopoeleza wale sasa so, ule mtoto mwalimu mkuu alichukua jukumu la kumwambia kwamba ile baskeli ailipe. Yule mtoto hakuwa na wazazi, wake wako mbali, kila akimfuata mamake anamwambia nenda kwa baba, baba naenda kwa mama yule, ina maana ule kawa niko njia kati katikati kati. Kula yake anapata kwa tabu, maskini ya Mungu, tunamsaidia sisi watoto wenziwe kumchukua kulala naye. Ikabidi yule mwalimu mkuu naye kumchelile shindikizo kwamba baskeli anaitaka naye, kashalipa ada pale pale shuleni, ikabidi asiko jukumu la kunywa sumu alikunywa sumu ile ya aro alikunywa, na ili mwasiri sana. Ni kitu ambacho so, kilituumiza na jamii kiujumla hapa mtaani kote, lakini jamii wakamchukulia yule ah, hana akili, ameenda kunywa sumu, sumu, anataka juu zina, inabidi wakamchukua wakampeleka hospitali lakini jamii haikuwa na motisha ya kusema kwamba yule ni mtoto wetu na, na, na amefanya jambo hili kutokana na msongo wa mawazo. Amer, tubaki na wazo hilo hilo, tutarudi tena kwako. Mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Basi, na kabla ya kufunga matangazo yetu kwa msikilizaji unayetusikiliza kupitia redio shirika huku tukiwa bado tunaendelea na matangazo haya kwa njia ya tovuti www.voaswahili.com, na washiriki wetu mlio kwenye line za simu, Amer Haji Hamis na Fredrick Achola, tafadhali mbaki kwenye simu, msikate simu. Tutarejea baada ya muda mfupi, ambapo tutaendelea na matangazo haya kwa njia ya tovuti.