hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc mimi ni sandei shimari katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni kwa saa za afrika ya kati na saa 1 nusu usiku kwa saa za afrika mashariki na tunatangaza katika mita bendi 19 22 na 31 na tunasikia pia kupitia citizen radio nchini kenya rfa nchini tanzania 93.7 kfm huko mombasa na Mlimani Radio 106.5 Dar es Salaam, ninayowakaribisha hii leo ni Sunday Shomari, na katika matangazo yetu ya leo tutawaletea marudio ya kipindi cha Live Talk, na baada ya hapo tuungana naye BMJ Muridhi katika Viji Mambo, lakini kwanza ni habari za dunia. na msomaji wako kwa hii leo ni mimi Abdu Shakur Abud. Maafisa wa usalama wa Burundi wanasema maafisa 11 wa polisi wameuliwa usiku wa jana kuamkia hii leo katika mashambulio mbalimbali ya gruneti na bunduki katika mji mkuu wa Bujumbura. Milipuko ya na sauti ya bunduki zilisikika usiku mzima, wakati kulikuwepo na msururu wa mashambulizi katika vituo vya polisi na magari yao. Mashambulizi hayo yametokea zaidi katika mitaa ambayo maandamano yamekuwa yakifanyika kupinga uamuzi wa Rais Pierre Nkurunziza kugombania mhula u watatu kinyume cha katiba kama wanasema upinzani. Polisi imewalaumu wanaharakati wa upinzani kwa mashambulio hayo. Makundi ya kutetea haki za binadamu yanaripoti kwamba takriban watu sabini wameshauliwa mia tano kujeruhiwa na zaidi ya laki moja kukimbia Burundi tangu ghasia kuanza kumpinga rais Nkurunziza kugombania muhula wa tatu mwezi wa Aprili. Takriban maafisa 15 wa polisi wameuliwa wakati wa wa shambulizi lililofanywa na wapiganaji wa Al-Shabab kwenye kituo cha ukaguzi katika mji wa Fugoe kilomita 30 kusini magharibi mwa Mogadishu. Gavana wa jimbo la Loa Shabele, Abdulkader Muhammed Nur Sidi, ameiambia Sauti ya Amerika kwamba wapiganaji wa Al-Shababu wakiwa na silaha walishambulia jana usiku kituo cha polisi na kukiteka kwa muda, lakini walifurushwa muda mfupi baadaye na vikosi vya usalama. Anasema wapiganaji hao walichukua magari matano ya polisi, lakini maafisa wa usalama wameweza kulipata moja, na kwamba wanajeshi zaidi walipelekwa na kuwafata wapiganaji wa Al-Shabab, na hapo mapigano ya pili yakazuka katika mahala yanayojulikana kama goddofar -God -God -God kilomita 40 kutoka Afgoye. Kuna maafisa walioambia Sauti ya America kwamba wanajeshi kumi waliuliwa katika mapigano haya ya pili, lakini gavana Nur Sidi alikataa kutaja idadi ya majeruhi. Viongozi wa kidini na watetezi wa haki za kiraia kote Marekani wameandaa sala za maombolezi hii leo wakati taifa likiomboleza mauaji wa Marekani tisa wenye asili ya kiafrika waliouliwa katika kanisa la kihistoria la Emmanuel African Methodist Episcopal Church huko Charleston, Carolina ya Kusini. Mjini New York waumini walikusanyika katika mojawapo ya kanisa kuu la waumini weusi wa hapa Marekani kwa ibada ya asubuhi ikifuatiwa na maandamano na mkutano wa hadhara. Zaidi ya watu elfu tatu walitarajiwa kuhudhuria ibada hiyo ya kanisa. Sala ya mchanganyiko wa watu wa rangi mbalimbali itafanyika pia katika mji wa Atlanta. Mtuhumiwa wa shambulizi hilo, kijana mzungu mwenye umri wa miaka 31, Dylann Roof amekiri kutenda mauaji hayo na inaripotiwa kwamba anaangaliwa kwa karibu katika jela ya Charleston kutokana na hofu kwamba huenda akajaribu kujinyonga. Habari za dunia zinawajia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, Washington DC. Idara ya Umoja wa Mataifa inayoshughulikia wakimbizi UNHCR imeeleza katika ripoti yake mpya kwamba idadi ya wakimbizi wanaolazimika kukimbia makazi yao kutafuta usalama imefikia kiwango kikubwa kuwahi kuonekana, kukiwepo na wakimbizi milioni 59 laki tano mwaka huu, kulingana na milioni 51 laki mbili mwaka uliopita. Rais Barack Obama amesema siku ya wakimbizi duniani hii leo ni nafasi ya kipekee kwa Marekani kuungana na washirika wake katika jumuia ya kimataifa kutambua hadhi, thamani na uwezo wa kila mmoja wa maisha ya watu hao. Umoja wa Mataifa unaeleza kwamba um, inaeleza kwamba mmoja kati ya kila watu 122 hivi sasa ni Aidha, mkimbizi aliyokoseshwa makazi ndani ya nchi yake IDP au anatafuta hifadhi. Ikiwa idadi hii ingelikuwa ni idadi ya watu katika nchi moja basi, UNHCR inaeleza kwamba ingelikuwa nchi ya 24 duniani yenye wakazi wengi. Kamishna wa UNHCR Antonio Guterres anasema dunia inashuhudia mabadiliko makubwa tukiingia katika enzi ambapo kuna idadi kubwa kabisa watu wanaolazimishwa kukimbia makazi yao, huku msaada na mpango wa kuwachukua inazidi kupunguka kwa kiwango kikubwa hakijawahi kuonekana. Benki kuu ya Ulaya ya ECB imekubali kuongeza fedha ili kugharimia benki ya Ugiriki baada ya wateja wake kutoa zaidi ya dola bilioni nne mnamo wiki iliyopita. Mwisho wa habari za dunia kutoka sauti Amerika. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Na mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Kama tulivyoeleza awali, kwa leo katika live talk tunazungumzia changamoto na mafanikio kwa mtoto wa Afrika, tukilenga huko Afrika Mashariki. Na washiriki tulionao kwenye simu hivi sasa, tunaye Amer Haji ni mwenyekiti wa baraza la watoto Tanzania, hivi sasa akiwa huko Zanzibar, na tunaye Frederick Achola, ana kituo cha kulea watoto wa mitaani huko Mombasa, Kenya. Karibuni. Naam, kama tunavyofahamu kuwa siku ya mtoto wa Afrika inaadhimishwa kila mwaka Juni 16 na mataifa wanachama wa umoja wa Afrika na washirika wake. Siku hii inakuwa kwanza wanafanya ni kumbukumbu ya ghasia za mwaka 1976 huko Soweto, wakati wa maandamano ya wanafunzi nchini Afrika Kusini kupinga ubaguzi, ambapo wanafunzi kadhaa waliuawa na tangu ilipozinduliwa siku hii ya mtoto wa Afrika, lengo kuu katika siku hii ni kuzungumzia haki za watoto barani humo, juhudi zinazofanywa kuzungumzia vikwazo vinavyowakabili na nini kinaweza kufanyika katika kufanikisha ndoto zao. Lakini labda nianze, ni haki zipi hizi za mtoto ambazo zinazungumziwa? Naitwa Ame Haji Hamisi. Na tukizungumzia hizo haki ambazo zinatakiwa na zilizotajwa hapo ikiwemo haki ya mtoto kuwa na utambulisho. Kuwa na utambulisho unamaanisha cheti cha kuzaliwa, mtoto kuwa na haki ya kuishi, mtoto kuwa na haki ya kulindwa, mtoto kuwa na haki ya kupata uraia, mtoto kuwa na haki ya uhuru wa kuabudu kwa dini anayoitaka. Ni haki nyingi ambazo zinatugusa sisi watoto, na tumeziona na tunaziona kupitia siku ya mtoto wa Afrika, Juni kumi na sita. Bwana Frederick Achola, wewe una kituo cha kulea watoto wa mitaani huko Mombasa, Kenya. Je, katika kazi yako hiyo ambayo unakusanya watoto wa mitaani, alafu baadaye unawapeleka kwenye nyumba ambazo wengine wanazotoka, ni changamoto zipi ambazo zinakukabili katika kuzungumzia hizi haki za watoto na hasa watoto kupata haki zao? Mimi changamoto nayopata kuwa ni watoto wa barabarani hawatambuliwi, hawaheshimiwi Hawathaminiwi, hawatumiki hawa, hawapati msaada wa njia yoyote kwa serikali. Wananyanyaswa kwa kushikwa, kwa kufungwa, wanakaa barabarani, wananyeshewa na mvua, kupata chakula ni ngumu. Na nikija hapo kwako, Bwana Amir Haji, uh, Bwana Amir haji yeah, Hamisi kule Zanzibar, hebu tueleze kwa upande wako. Uh, hivi sasa tunafahamu kwamba Haya mambo yanatokea wakati serikali zipo za nchi mbalimbali na za sera mbalimbali za kusaidia uh, watoto. Sasa unadhani hizi sera zinatekelezwa katika serikali za nchi husika? Ni sera ambazo baadhi ya nchi wanatekeleza, mfano wa Tanzania. Tanzania ni nchi ambayo imekubali na kutia saini mkataba wa kimataifa wa haki za mtoto, na imekuwa ikijitahidi katika kila jambo linalomgusa mtoto kuanzia haki zake na maslahi yake na vipi anaweza kaishi kama mtoto wa Tanzania ama mtoto wa katika nchi. Kuna ilani ni sera ambazo zinakubalika, lakini kwa sasa hivi sisi watoto wa Tanzania tumekuwa tukipigania kitu kimoja, tunataka ilani za vyama vya siasa pia zitambue we, uwepo wa watoto na haki zao kiujumla. Wana Frederick Achola, umezungumzia kwamba watoto wa mitaani hawatambuliwi wananyimwa haki zao, lakini labda tuzungumzie, ni kitu gani unadhani kinasababisha hali hii kuwepo kwa watoto wa mitaani na kunyimwa haki zao? Pengine wanaweza kuwa wananyimwa haki zao mpaka kwenye elimu mpaka kwenye maswala mengine ya kijamii, nini hasa unadhani kinachangia hili? Kitu hili kitu kinachochangia hii ni kuwa watu hawatambui watoto wa barabarani Watu wanaogopa, watu hawajui kwa nini watoto wako barabarani. Watu hawataki kutambua kuwa watoto wako barabarani kwa sababu ya jambo fulani lilitendeka ama linatendeka. Watu wanaamini kuwa watoto kuwa barabarani ni vibaya, ni makosa yao, ni watoto watundu, ni watoto wajeuri, ni watoto wezi, lakini hawatambui kuwa ni tatizo limefanya wako barabarani na ni tatizo gani hilo hasa? Maanake wengine inaweza kuwa wako barabarani kwa sababu labda ndoa zimevunjika, watoto hawana sehemu ya kukaa, lakini ni wakati mwingine labda watoto yatima. Sasa kuna juhudi gani zinafanyika katika kuwasaidia watoto hawa ambao wako mitaani, mbali ya kwamba kuwepo na hicho kituo? Watoto wako barabarani kwa sababu tofauti, labda ni ndoa kuvunjika, labda ni umaskini, labda ni janga la ukimwi, labda ni ni wazazi kutochukua majukumu yao, ulevi. Na watoto wakishakuwa barabarani, basi jamii linawatenga, haliwathamini, haliwatambui, haijui kuwa ni binadamu, wananyimwa haki zao. Sasa nyinyi ambao mnashughulika na masuala ya watoto, mnafanya juhudi gani upande wa kisheria kujaribu kulinda maslahi ya watoto lakini wakati huo huo, maanake mtoto si wa mzazi peke yake, mtoto ni wa jamii, ni wa taifa, kujaribu katika kusaidiana katika kutatua tatizo hili, kwa sababu hili linaonekana liko sehemu nyingi tu huko Afrika Mashariki. Watoto wa mitaani kila siku wanazidi kuongezeka mitaani, watoto wa mitaani wanazidi kuongezeka, kwa sababu unajua Afrika maisha ya Kiafrika, watu waliishi katika jamii, lakini saa hii mambo yanabadilika, kuna kuwa westernization kwa mtu. Mtoto wangu zamani, mtoto alikuwa wa jamii nzima, lakini culture inaokuja ya democracy na westernization, basi mtoto ni wa mtu binafsi, na mtu kule akishaondoka, basi mtoto wake hathaminiwi na mtu mwingine, hata ndugu. Vile watu waliishi zamani kindugu, sasa yabadilika, ni mimi, ni mimi, ni mimi wangu wangu wangu, si wetu kama vile zamani, na hii umaskini inachangia sana. Sisi kama shirika tunajaribu kutetea watoto wa barabarani, tunajaribu kuwazungumzia, tunajaribu kuonyesha kuwa ni binadamu, ni watoto kama vile watoto wengine, na wanastahili kuwa na haki zao, wanastahili kuheshimika, wanastahili kutambuliwa, wanastahili kuhurumiwa, wanastahili kupewa nafasi. Kabla hatujaendelea na bwana Frederick, tunaye Frank amerudi tena kwenye laini ya simu. Frank, msikilizaji, karibu, utoe maoni yako au mchango wowote ulionao au kama una swali. Haki ya mtoto wa Afrika mimi naona haijazingatiwa ipasavyo, kwa sababu moja, mtoto wa Afrika anaishi hmm, kwa maisha ya tabu sana. Watoto wengi wanaishi mtaani, wanazulula, hawana haki sana. Yaani, ukisema kwa mchango wangu zaidi ningesema, maana kuna watu wanaoishi na watoto unaweza kukuta mtoto asaga afungiwa ndani zaidi ya mwaka mmoja ama na sehemu mtoto yumo ndani. Huyo mtoto hajapata haki sawa inavyohitajika. Serikali naiomba watu kama hawa ikiwagundua, au sisi binadamu tunaoishi na hawa watu tunaowazunguka katika jamii tulionayo, tukimgundua huyu mtu tumripoti katika chombo husika tulichonacho. Karibu, asante sana Frank amer Haji, umemsikia huyu msikilizaji anazungumzia swala la watoto ambao wanafungiwa. Na Tanzania hili limejitokeza, kuna watoto wamefungiwa kwa muda mrefu sana wamekuja kugundulika, wengine wamepata ulemavu. Nyinyi mkiwa kama baraza la watoto, mnasaidia vipi katika kuangalia maswala haya linapotokea tatizo kama hili? Ukweli ni swala ambalo linatukia wasiwasi wasi, na hofu na uoga mkubwa sana kwa sisi watoto wa Tanzania kwa kuona baadhi ya watoto wetu au watoto wenzetu wanafungiwa, haswa ni walemavu, na pia kwa hivi juzijuzi tumekuwa tukisikitishwa sikitishwa sana na kuhusu mauaji ya albino kwamba ni kwa idadi kubwa watoto wenzetu wenye ulemavu albino wameuliwa kwa ajili ya mila na imani potofu. Lakini sisi kama baraza, kwa swala la watoto wanaofungiwa majumbani na kukoseshwa elimu ni swala ambalo tunaishawishi serikali katika kubadilisha sheria ya mtoto ya mwaka elfu mbili na kumi na moja katika baadhi ya kipengele, kwamba sheria pia iwawekee mikakati na iwekee adhabu wazazi ambao watathubutu ama kuhiriki kuwafungia watoto wao kulingana tu na ulemavu ama rangi ama kabila ama jinsi mtoto alivyo. Sasa uh, Bwana Amir Haji Hamisi tuongezee hapo hapo. Umeongea vituo vingi vimetengenezwa na utaratibu mzuri wa kuangalia watoto Zanzibar, pengine utumulikie na upande ulioko bara, imekushaonekana e, kuna kesi nyingi za kama nilivyokuwa nazungumza na Choli, watoto kuajiriwa kufanya kazi za ndani, na unakuta kwamba wengi wanakumbana na unyanyasaji wengine kujikuta hata kupata magonjwa na kujikuta katika hali ambazo hawakuzitarajia maishani mwao, lakini yote hayo ni kwa sababu ule utaratibu unaonekana kama vile umehalalishwa kwa wale watoto kuweza kufanya kazi za ndani na nje maeneo mbalimbali. Sasa hili kwa upande unaolionaje? Upande wa Tanzania bara linashughulikiwa vipi? Kwa upande wa Tanzania bara ni suala ambalo limejaa ushawishi na uongo na ulahali mkubwa kwa ajili ya kuwateketeza watoto wa Tanzania kupoteza malengo na haki zao k, kwani utamkuta mtu anaenda mfano kijijini anamchukua mtoto mikononi mwa wazazi wake, japokuwa anasoma kwa tabu, lakini anamchukua, kwa lakini anamchukua na kumwahidi kwamba anaenda kumsomesha mjini, lakini wakifika mjini, anaenda kinyume na makubaliano waliokubaliana, anamtunikisa amimaisa kwa ajili ya masini, watu ambao wanawatumia watoto kwa ajili ya masilahi yao binafsi upande wa baraza la watoto tumekuwa tumeripotiwa kesi tatu kwa mwezi huu kwamba kuna watu wanashutumiwa kwa ajili ya kuwatumia watoto kwa kazi za majumbani bila kuwapatia elimu na haki zao za kimsingi. Baraza kama baraza tunachukua jukumu la kushtaki kesi na kuifuatilia, japo kuwa kesi pia, baadhi ya taimu, sheria inatubana sana kisi watoto lakini ni mambo ambayo lazima tukubaliane nayo, kwani ni mambo ambayo yamewekwa na viongozi wetu na baba zetu ambao wanaongoza nchi yetu. Kwamba upande wa sheria, sheria imekuwa ikitaka ushahidi na mlolongo mkubwa sana kwa ajili ya kuhukumu kesi. Sasa hivi pia inakuwa inatumia vigumu, kwa sababu ushahidi wa mtoto unatosha, kwa sababu mtoto kama mtoto si rahisi kuweza kudanganya kwa jambo analofanyiwa. Na sasa hivi pia kuna vishawishi vingi ambavyo vinawakabili watoto kwa mfano kuna vishawishi watoto kujaribu kuandikishwa kwenye makundi ambayo yanasemekana ni ya kigaidi. Kuna vishawishi watoto wanarubuniwa, labda unaambiwa utapata ajira sehemu fulani, lakini ukienda kule unajikuta umeajiriwa kwenye kundi ambalo hukutegemea na unashindwa kuondokana na hivyo, na watoto si rahisi kufahamu kwamba hili linaweza kumtokea labda ni kuulize Bwana Frederick Achola huko Mombasa, swala hili mnalishughulikia vipi? Kwa sababu changamoto hizi zina vishawishi hivi vipo vingi sana, hasa kwa sehemu hizo ambako kuna matukio ya watoto kuandikishwa kwenye makundi ya kigaidi. Ama kwa hakika, tangu nifanye na watoto wa barabarani hapa, sijapata ripoti ya mtoto yote ameshawishika na kujiunga na makundi haya, lakini naweza sema visa kama hivyo ni rahisi sana kushawishi watoto wa barabarani na kujiunga na vikundi kama hivyo, kwa kuwa watoto wa barabarani wamekosa mwelekeo na mtu wa kuwaelekeza. Kwa hivyo kushawishika si vigumu, yawezekana. Nashukuru pia serikali yetu ya Kenya sana sana, iko macho sana na vitu kama hivi, kwa kuwa Kenya imeadiriwa sana na ugaidi. Kwa hivyo security Mombasa iko kweli alert kwa kuchunguza na kudadisi mambo kama hayo. Tumezungumzia swala la changamoto, hasa katika swala la watoto kushawishiwa, lakini katika Facebook kuna baadhi ya wasikilizaji wameulizia swala la mimba za utotoni na manyanyaso ya kubakwa, hili halijaelezewa. Je, nyinyi ambao mnashughulika na watoto, Fred na Frederick na Amer mnalionaje swala hili, mimba za utotoni? Hilo pia nalo ni tatizo kubwa huko. Mimba za utotoni ni tatizo kubwa kubwa kubwa kubwa tena, lenye ukubwa wake, kwani watoto wengi kwa upande wa Tanzania na Zanzibar, Tanzania wamekuwa wakibakwa na kusababisha mimba na vifo vya watoto wadogo kwa kiasi kikubwa sana, kwani jamii imekuwa ikiwafumbia macho wafanyaji wa vitendo hivi, ubakaji na ulawiki, wamewafumbia macho kwa kiasi kikubwa, na hii inatokana na muhali. Muhali inakuwa ni kwamba mtoto kwamba mtoto wa mjomba wangu kambaka mtoto wa kaka yangu, kwa hiyo siwezi kupeleka kesi mahakamani kwa sababu watahukumiwa, familia itaniona mimi ni mtumbai lakini kwa upande wa watoto ni suala ambalo linatuumiza sana na jamii inaturudisha nyuma kupitia suala la mimba za utotoni na ulawiti, tunazungumzia ubakaji kilimu. Ni suala ambalo linaturudisha nyuma sana sana sana, na hili lipo na linaendelea kuwepo. Lakini kikubwa, jamii ni sisi, kama baraza na kupitia serikali yetu ya Tanzania, ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, tunazidi kushawishi, kushawishi serikali kutoa elimu kwa jamii. Kwani jamii ndio yenye kubeba mustakabali ni mzima wa maendeleo ya mtoto kama ulivyozungumzia hapo mama yangu, kwamba mtoto alelewi na wazazi wawili, bali mtoto analelewa na jamii. Sasa jamii kusema kwamba inamfumbia macho mdhalilishaji, mbakaji, mkiukaji wa haki za mtoto, kwamba yeye wanahofia kwenda kukaa jela, hupelekea pia kwamba wamemsamehe leo na kesho wakafanya kitindo kile. Naona muda nao unakatika hivyo, ndo unakwenda mbio. Kwa hiyo kabla sijafunga matangazo, bwana Fredrik Achola, una ujumbe gani? U, ujumbe wangu ni kuwa yote yawezekana kwa sababu nimeyaona. Nimekuwa na watoto kwa street, nimewatoa wa barabarani na sasa ni watu wanaishi kwenye jamii na wanatambulika. So mimi ningeomba jamii iweze kuwapatia nafasi watoto wa barabarani, tuzungumze nao wanatuhitaji na tunawahitaji. Amer Hadi Hamis, una ujumbe gani kwa watoto huko Zanzibar pamoja na Tanzania? Ujumbe wangu kwa watoto kwamba watoto, tujitambue na tujijue sisi ni nani na tuna umuhimu gani wa taifa. Mambo yaliyokuwa hayatuhusu mambo yalokuwa ni bado kwa umri wetu tusiyafanye. Asante sana, Amer Hadi Khamis, mwenyekiti wa baraza la watoto huko Tanzania, ukizungumza ukiwa Zanzibar sasa hivi, na Fredrick Achola, huyu ana kituo cha kulea watoto wa mitaani huko Mombasa, Kenya, kwa mchango wenu katika live talk hii leo. Basi na hapa ndio tunakamilisha matangazo haya kupitia mtandao wetu wa www voa swahili com. Tunawashukuru wote kwa mchango wenu, pamoja na wasikilizaji waliotuma ujumbe kwa njia ya Facebook. Nikiwaaga basi kutoka hapa Washington DC, kwa niaba ya waliofanikisha matangazo ya leo, mimi nikiwa msimamizi wa matangazo haya Khadija Riami, namshukuru mzalishaji Dwayne Collins na pia Sandei Shomari. Tunawaaga kutoka Washington DC, tunasema kwa herini na wikendi njema. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Barabara kabisa. Ujambo popote pale ulipo, shabiki wa makala ya viji mambo, na karibu uandamane nami hi leo ni kujuze baadhi ya yalojiri wiki hii katika ulimwengu wa maajabu, vituko na sarakasi. Kama kawaida, jina langu BMJ Muridhi. Habari yetu hii leo inaanzia hapa Marekani, ambapo wiki hii bwana mmoja amezua hali ya wasiwasi baada ya kuanza kupiga mayoe kiholela nje ya duka moja kubwa aina ya supermarket iliyokuwa imejaa wateja. Shirika la habari la MSNBC limeripoti kwamba bwana huyo akijulikana kama Waldman Phil alizua kizaizai nje ya duka la Walmart lililo jijini Inglewood, katika jimbo la Colorado. Polisi walipoitwa, bwana huyo aliwapeleka hadi kwenye sehemu alipokuwa ameegesha gari lake ambalo halikuwepo, na mara moja hiyo bwana huyo akaanza kulia, hata asieleze ni nini hasa kilikuwa kimetokea. Walioshuhudia kisa hicho waliwaambia maafisa wa polisi kwamba bwana huyo alikuwa amepigwa na butwa, kwa sababu gari lake kubwa aina ya SUV lilikuwa limeibwa. Na si hayo tu yaliomfanya alia, hata nusura apoteze fahamu. Baada ya kutulizwa na maafisa hao wa polisi, bwana huyo alisema kwamba kilichomkasirisha zaidi ni ukweli kwamba gari hilo lililoibwa lilikuwa limebeba wanyama kadhaa wa ajabu, wakiwemo joka wawili wakubwa na mzee kobe, ambao bwana huyo alisema kwamba ni marafiki wake wa dhati. Maajabu makubwa, msikilizaji. Chana na hayo ya watu wanaobeba wanyama wa ajabu na kulia si haba wanapoambiwa kwamba wanyama hao wameibiwa. Hebu tuangalie ni yapi yamejiri kwingineko, msikilizaji. Duniani humu tunamoishi, watu huandaa mashindano ya aina tofauti tofauti. Kwenye baadhi ya makala yetu tumewahi kukuletea habari kuhusu mashindano ya aina tofauti, mengine ya kustaajabisha. Tumekuletea habari kuhusu mashindano ya kucheka mashindano ya kulia na hata mashindano ya kunywa pombe huko Uganda. Kadhalika tushawahi kukuletea mashindano ya mtu aliye na sura mbovu zaidi huko Zimbabwe. Lakini leo hata sisi hapa studio tumeshangazwa na habari zifuatazo. Msikilizaji, bwana mmoja, mnamo wikendi iliyopita, aliaga dunia baada ya kutangazwa kuwa mshindi katika shindano la ajabu la kula wadudu aina wa ya komba mwiko yak Amini usiamini, msikilizaji, kisa hicho kilitokea hapa hapa Marekani, mjini Deerfield, eneo la pwani ya Florida, karibu na mji maarufu wa Miami. Polisi wameliambia shirika la habari la NBC kwamba Edward Akbord aliaga dunia muda mfupi baada ya kutafuna na kumeza komba mwiko, yaani kokrochi wakubwa wapatao 50. Hadi tulipokuwa tunaenda mitamboni, polisi huko Florida bado walikuwa wanawatafuta watayarishi wa mashindano hayo ya ajabu. Na kwa stori hiyo ambayo imenifanya mimi nisipate hamu ya chakula tangu nilipoisikia, naona taimu zangu, msikilizaji, zimekatika. Mjiunge nasi tena wiki kesho, wakati ambapo tutakuletea mengi zaidi kutoka ulimwengu wa maajabu, vituko na sarakasi. Kama kawaida makala haya hutayarishwa nami BMJ Murithi kwa niaba ya Sauti ya Amerika nikiwa hapa jijini Atlanta, na kabla sija kurejesha kwenye studio zetu kubwa Washington DC ili weze kupata muktasari wa habari kama kawaida na kuuliza swali langu la mwisho. Je, wajua kwamba mdudu ale mkubwa zaidi ulimwenguni anajulikana kama Goliath beetle? Na ni kwa nini? Ni kwa sababu dunia imejaa viji mambo. oh, Naam, asante sana BMJ, mambo mazuri sana viji mambo, lakini mimi nasema muktasari wa habari. Maafisa wa usalama wa Burundi wanasema maafisa 11 wa polisi wameuliwa usiku wa jana kuamkia hii leo katika mashambulio mbalimbali mbali ya gruneti na bunduki katika mji mkuu wa Bujumbura. Haijulikani nani amefanya vituko hivyo, lakini polisi wanalaumu wanaharakati wa upinzani. Takriban maafisa 15 wa polisi wameuliwa wakati wa shambulizi lilofanywa na wapiganaji wa Alshabab kwenye kituo cha ukaguzi katika mji wa Afgoye kilomita 30 kusini magharibi mwa Mogadishu kufuatana na gavana wa jimbo la Loa de Belei. Na viongozi wa kidini na watetezi haki za kiraia kote Marekani wameandaa sala za maombelezi hii leo wakati taifa linaomboleza mauaji wa Marekani tisa wenye asili ya kiafrika waliuliwa katika kanisa la kihistoria la Emmanuel African Methodist Episcopal Church huko Charleston, Carolina ya Kusini. Mwisho wa muktasari wa habari kutoka Sauti ya Amerika. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho, kama kawaida, saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunatangaza pia katika mita zile zile 19, 22 na 31. Kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo, mimi ni Sandey Shomari nikisema kwa herini na usiku mwema kutoka Washington DC. This program has come to you from the Voice of America, Washington.