Fanyeje. Karibu msikilizaji katika makala hii ya Jeni Fanyeje maamuzi ya kiafya na kijamii kwa vijana kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Ninayekukaribisha katika matangazo ya leo ni mimi Mkamiti Kibayasi. Matangazo haya ambayo yanaletwa kwako kama sehemu ya VOA mtandao wa afya Afrika, yanasikika pia kupitia washirika wetu RFA ya Mwanza, Mlimani Redio ya Dar es Salaam pamoja na ABM 91.2 Dodoma Tanzania, Best FM ya Ludewa, Bomba FM 104.0 ya Mbeya, Breeze FM ya Tanga, Overcomers FM ya Iringa, Mpanda FM 97.0 katika mkoa wa Katavi, Radio Boma Hai FM katika mkoa wa Kilimanjaro, na yanapatikana pia katika gazeti Tando Bongo5.com. Kama kawaida, tumewakusanyia habari moto moto za afya, majadiliano ya vijana na daktari, ushauri kwa vijana, pamoja na habari inayokuhusu na kukugusa wewe kijana. Karibuni. Ungana nami Sunday Shomari kwa habari za afya. Watafiti wamesaidia kupunguza tatizo kubwa la afya kwa urahisi kupitia viazi vitamu. Mradi ambao uliwasaidia wakulima wadogo wadogo wa Msumbiji kupanda viazi vitamu vyenye vitamin A, vilipunguza kuharisha kwa asilimia 40 hadi 50 miongoni mwa watoto wadogo, kwa mujibu wa utafiti mpya. Ni kwa mara ya kwanza, mradi wa maendeleo uliolenga kilimo umeonyesha kuboresha afya. Ukosefu wa vitamin A unapelekea hatari ya kukumbwa na magonjwa ya hatari, na kwa mujibu wa shirika la afya duniani WHO, watoto milioni 190 duniani hawapati vitamin A ya kutosha. Mtaalamu wa lishe Anna Herforth anasema vitamin zinaweza kuondoa tatizo hilo kwa muda mfupi. Kwa hiyo shirika la utafiti wa kilimo Harvest Plus linataka kuboresha vyakula vya watu masikini duniani kwa kuwapa mazao makuu ambayo yamejaa virutubisho. Mchumi Alan de Bro wa International Policy Research Institute alishiriki katika uandikaji wa ripoti ya utafiti huo mpya katika jarida la World Development. wenzake huko Harvest Plus walipeleka viazi vitamu vya rangi ya machungwa huko Msumbiji mwaka elfu mbili na sita. Wakulima walikuwa wakilima viazi vitamu vyeupe au vya njano, lakini vina vitamin A kidogo sana kiazi kimoja kitamu kidogo cha rangi ya machungwa kina ujazo wa siku nzima. Wananchi katika vijiji 24 walipewa miche ya viazi vitamu pamoja na elimu na mafunzo juu ya kuotesha na umuhimu wa vitamini A. Mwishoni mwa mafunzo ya miaka mitatu, watoto wenye ugonjwa wa kuharisha kwa watoto walikuwa wamepungua kwa asilimia 40 katika maeneo vijijini yanayolima viazi vitamu vya rangi ya machungwa ukilinganisha na vijiji kumi na miwili ambako hawavijui. Katika watoto wa chini ya umri wa miaka mitatu, tofauti ilikuwa asilimia hamsini. Wataalam wanaunga mkono wazo kwamba kuwafundisha wakulima kulima zaidi na chakula bora ni moja ya njia bora za kuboresha afya. Hannah Herforth hakuhusika na utafiti, lakini anasema unafanya kazi nzuri kuonyesha uhusiano. Harvest Plus wanachukua njia hiyo hiyo na mazao mengine, ikiwa ni pamoja na vitamin A mihogo huko Nigeria na mchele wenye zinki nyingi huko Nigeria, mtama wenye madini mengi ya chuma huko India na mchele wenye zinki nyingi huko Bangladesh. Jumatano Juni 17 ilikuwa siku ya siko sel duniani. Kameruni inatangaza kutambua kuwepo kwa ugonjwa huu na kuwaomba wake na waume kufanya vipimo kabla ya kuoana ili kuepuka ugonjwa huo. Tatizo hilo la kijenetiki linaonekana zaidi kwa watu wenye asili ya Afrika. Kampeni dhidi ya kupotea kwa imani ya muda mrefu ya kishirikina kwamba ugonjwa wa sickle cell unatokana na adhabu ya Mungu kwa kufanya makosa na kwamba watoto walio na ugonjwa huo ni watoto wa ajabu imeanzishwa. Teke Marcel mwenye umri wa miaka 27, amekuwa akiishi na ugonjwa wa sickle cell, ugonjwa ambao chembechembe nyekundu za damu zina hemoglobini isiyo ya kawaida. Anasema anaungana na mamia ya wagonjwa kuandamana ili kudai mabadiliko katika mfumo wa afya wa Kamerun ili kusaidia watu wenye ugonjwa huu sugu. Anasema kiwango cha gharama ya jumla ya huduma ni kama dola elfu moja huko Kamerun. Matangazo haya yanaletwa kwenu kwa hisani ya USAID Tanzania na pia kama sehemu ya mtandao wa afya Afrika. Na sasa tunakuletea makala ya majadiliano. Katika makala yetu ya majadiliano kwa siku ya leo, msikilizaji, fuatana nami Lucy Patrick, nikiwa na vijana, ambapo siku ya leo tutakuwa tukizungumza chanzo cha madada poa ni nini na tufanyaje kuweza kuwasaidia ili waweze kuachana na kazi hiyo. Naitwa Shukuru Paulo, nasoma meta sekondari. Mi nafikiri kwamba chanzo cha madada poa ni Paolo, cha madada poa, ugumu wa maisha, hali anayokuwa nayo katika hali ya ugumu wa maisha inasababisha kwamba yeye akafanye huo uchangu doa ili apate kujikizi hali ngumu ya kimaisha. Sababu nyingine anayofanya watu wawe machangudoa ni kwamba anakuwa na ukosefu wa elimu, hajui kwamba hii kazi inaweza ikanisababishia madhara haya na haya. Kwa hiyo, nayo elimu kwa machangudoa inabidi iwe iwe muhimu sana wapate kuijua. Tatu, nafikiri chanzo cha madada poa ni kwamba mwingine anaweza akaa ni ukosefu wa wazazi wake wote wawili, ambao anaweza kumkatalia kufanya asifanye hivyo vitendo kwamba ni vibaya, pata mafunzo na wazazi wake maonyo kwamba hivi vitu si vizuri. Kwa hiyo ile inaweza kumsababisha kwamba huyo mtu apate kujiunga na uchangu doa. Hmm. Wewe kama binti tayari umeshaelewa kwamba hii kazi ni mbaya, hii kazi hmm, si nzuri. Ndia, sasa tunawasaidieje ili waweze kurudi katika mstari alafu wawe watu wazuri kama sisi? Yani, hapo inabidi elimu itolewe kwa wasichana wengi kuanzia umri mdogo sana kama miaka mitano na kuendelea. Kabla msichana hajavunja ungo, inabidi aelewe jinsi gani ya kuishi katika maisha, jinsi gani ya kupambana na umaskini. Endapo huyu mtu atakuwa amefunzwa toka mdogo, akielewa asala za umaskini hiyo itamsababisha kwamba aogope hivyo vitu na akafanya kazi kwa bidii. Afu pili, wahakikishe wa kwamba ajira zinapatikana kiurahisi kwa watoto wa kike, kila msichana awe na ajira hapo labda kidogo anaweza akapunguza hiyo athari. Sababu za kusababisha watu kujiingiza katika masuala ya kujiuza <coughs> miili au ama madada kwa, kuna sababu nyingi. Sababu ya kwanza mi, ambayo naweza nikaifahamu, tuseme, hali duni ya kipato, umaskini. Unakuta amtulaba, jijini, labla, ene, maisha, bijijini, sulela, bijijini, mtu labda alikopo labda anakaa kijijini labda, yaani maisha ya vijijini seleo vijijini, mtu anaweza akaja yaani akaja mtu labda akatokea mjini, bwana twende nyumbani, twende mjini, utafanya kazi nzuri au nitakusomesha au nitakufanyia nini unakuta mtu anakubaliana kutokana na hali ngumu yakijilikuwa anaenda mjini, ambapo yani yeye mategemeo yake aitegemea hata atafika mjini labda atasomeshwa au atatafutiwa kazi yoyote, ambayo ni kazi ya matokeo yake, ndio unakuta huyo mtu aliyemchukua ndo anamwingiza katika biashara hizo za kujiuza. Basi inabidi afanye, kwa sababu anataka kukizi hali ya ya maisha, anataka awasaidia wazazi wake kijijini, anatakiwa apeleke hela, kwa sababu anajua anafanya kazi na mwenyewe anahitaji, unakuta anakubaliana na hiyo hali hiyo sababu nyingine. Hiyo sababu nyingine. Sababu nyingine. Sababu nyingine ni vishawishi, unakuta laa labda mmekaa kikundi ya kupigapiga story aa ya kunua nini, mbona mimi nikifanya kitu fulani labda nikijiuza, mbona napata hela mara moja tu labda napata elfu hamsini nawe changamka, unakuta vile vishawishi vya marafiki yani kuongea ongea sijui nini kutamishiana tamaa. Hiyo sababu nyingine ndio inafanya watu wajiingize katika biashara ya Jina langu naitwa Lydia Mpunda. Mimi nafikiri sababu za madada poa ni ugumu wa maisha. Wadada wengi huwa hawapendi kufanya shughuli za kujishughulisha wenyewe ili kujipatia kipato, na mara nyingi huwa tunapenda kuchagua kazi. Unapoona mwenzako anafanya kazi za mikono, labda kuuza barabarani, ama kujishughulisha mwenyewe kama ujasiriamali, unaona kama ni kupoteza wakati, vile vile ni kujishushia heshima. Lakini wakati mwingine ni moja ya sababu kuu ambazo zinaweza kumjengea sifa mwanamke kama kweli wewe ni mwanamke unayejiamini mwenyewe, unajipenda pia, unayo nia ya kufika pale ambapo wewe umewania kufika, yaani namaanisha kwamba unayo nia ya kufikia malengo yako. Kwa hiyo unaamua kufanya kazi za mikono yako ili kujipatia kipato. Mwingine anaona hii ni kazi kubwa, ama wakati mwingine naweza nikasema anaona ni vigumu kufanya hivyo, kuona kwamba jinsi alivyo yeye na kazi ambayo anataka kuifanya haviendani. Mwisho wa siku anaishiwa kuwa dadapoa. Mi naitwa Suma Isaac na napingana na wenzangu na wanaosema chanzo cha madada poa ni inasababisha na ugumu wa maisha. Mi napingana nao kabisa, kwa sababu kuna wengine katika makundi hayo ya, ya madada poa, wengine wana uwezo, wazazi wao wana uwezo na wana kila kitu cha kujikimu katika maisha, lakini inatokea wanafanya hizo shughuli za udada poa naitwa Esta Frank nasoma Forest Secondary mimi hapa pointi yangu ni mi naona chanzo cha madada poa inakuwa ni tabia ya mtu mwenyewe na sio maskini kwa sababu mtu mwingine anakuwa na uwezo lakini bado akawa dada poa au tunaweza tukasema urafiki mtu mwingine anakuwa rafi, ana rafiki changu doa huyo rafiki anaweza akamshawishi naye huyo mtu anaweza akawa amekubali na hiyo hali akawa amejiunga na hiyo hali na akaa changu doa afu kitu kingine unakuta ndo tunavyosema kundi mabaya. Kwa sababu gani? Mimi hapa labda anaweza nikaa sio changudoa, alafu nikaa natembea labda na rafiki changu changudoa, anaweza akanishawishi na mimi nikashawishika, nikaa na hiyo tabia. Mtoto wa kike pia akielimika, naye anaweza anaweza akafanya kazi zake kama za ofisini au wapi, akaweka miradi yake mbalimbali, akajiendeleza kimaisha, kuliko hivi wanavyowabania kwamba ajira hamna nini. Msichana anaona kama njia rahisi yeye ya kupata fedha ili aweze kukizi maisha yake, kufanya udada poa, apate fedha. Lakini kumbe, sio njia yenyewe njia, njia, njia, njia anapotea alafu, kitu kingine unaweza tukasema tunaweza ni ma... ni... nikapata magonjwa. Kwa sababu gani? labda mtu ambaye naenda kulala naye ana ukimwi, nami nikilala naye naweza nikapata ukimwi koo. Kitu kingine tunaweza tukapata magonjwa ya zinaa kama kaswende nini. Tufanyaje sasa kuweza kuwasaidia? kitu cha kufanya ili kuwasaidia madada poa, yani elimu ni kitu cha kwanza kabisa, kwa sababu unaweza ukampa mtaji, unaweza ukamweka mahali ya kaya ajishughulisha, lakini bila elimu ni kazi bure. Lazima umwelimishe yeye ni nani katika jamii yeye kama dada anataka ajiamini vipi, au ajipende vipi? Alafu baada ya hapo ndo unaweza ukamsaidia kwa kumpa mtaji, kwa kumfundisha kama ujasiriamali, ama kumwelekeza nini afanye ili ajitegemee yeye kama mdada. Na watu wengi sana, ukiwafundisha jinsi ya kujisimamia, kama kweli anania haipendi hiyo kazi ya udada poa, anaweza akaacha haraka sana, alafu anaweza akawa mwalimu mzuri sana kwa madada poa wengine, maana anajua watu wanapatikana, madada poa, nini shida zao na nini wanataka kwa hiyo ukimtoa mmoja kule utakuwa umeokoa wengi kati ya madada poa waliopo mjini. Mi ninachowashauri madada poa, yani wangeachana kabisa na kazi ya kuuza miili yao kwa sababu Kuuza mwili sio ndo chanzo cha mafanikio, bali ni unajaribia tu mwelekeo. Kwa hiyo kuna shughuli nyingi za kufanya, au wanaweza kufanya hata biashara ndogo ndogo ili kujipatia kipato puwa, wa ona. Kwa hiyo suala la kusema waingie katika hiyo biashara, madada poa mwisho wa siku wanakuwa tu wanaharibu maisha yao. Mi naona tutawasaidia kwa kuwapa elimu ya kuepukana na hiyo tabia na njia za kujizuia na umezungumzia ume kwamba tunawapa elimu, unafikiri elimu inayotolewa kwa sasa kuhusiana mm -hmm. na swala so zima la magonjwa kwa ujumla mm -hmm. ni elimu ambayo inamtosheleza mtoto wa kike kwamba anaelewa vizuri? mm -hmm. Inategemeana na mtu mwingine mwingine mwingine anakopa, yani kaishia hizo hiyo hali, kwa kuacha ni nakoa ni anashindwa kabisa, atajicontrol vipi ili kuepukana na hiyo hiyo hali hiyo. Nikirudi kwa upande wenu nyinyi, mnafikiri kwamba tufanyeje kuweza kuwasaidia madada zetu? mi naona ili kuwasaidia kwanza kabisa ni ushauri, yaani ushauri wa kimawazo au wakati mwingine ikiwezekana, ushauri wa kifedha. Kwa mfano, labda unajua una labda una jirani yako au una ndugu yako au na dada yako au labda una mdogo wako ambaye anafanya hivyo vitu kutokana na hali ngumu ya maisha. Kwanza unaweza ukamshauri kimawazo, unaweza ukamwambia faida, unaweza ukamwambia hasa- maana hivi vitu vina faida, unaweza ukamwambia hasara za kufanya hivyo. Kama ni mwenao atakuelewa, na kama itashindikana Yani unaweza ukaenda hata kwa watu wa ushauri na saa wakamwelekeza. Mi naona kwa hawa watu inakuwa labda tu useme sijui ni tabia au na malezi. Yani kuna familia zingine wazazi wanachangia sana hivi vitu, nakuta labda mzazi anajua labda binti yake vitu anavyofanya, anajua kwamba binti yake labda ana watu anatembea na watu ambao labda anatembea na watu wazima ambao tunaita mafata yake. Tunakuta mama huyo huyo au baba huyo ndo anachangia binti yake katika, yaani wazazi wawe karibu na watoto wao, yani wanajua wa, wa, nini wanachokifanya, na labda waongoze katika maadili ya kidini itasaidia. Mimi nawashauri kwamba kama ni mwanafunzi asome, aelimike, elimu yake imkomboe, apate ajira, na pili ajue kwamba hii kazi si nzuri, kwa sababu kuna wengine, mwingine anasoma lakini anafanya uchangu doa. Huu ni uvivu wa kazi, pili ni ufinyo wa mawazo. Inabidi apate kuelewa kwamba hii kazi si nzuri, hivyo apate kuwa ni mjasiri, afu pili awe anafanya kazi kwa bidii sana, apate kuyakizi maisha yake magonjwa inategemeana. Maana washanga mwingine ajui hata njia za kutumia ili ajizuie na magonjwa, yeye anakubali tu. Kwa mfano ajui hata njia za kutumia, kwa mfano kutumia kondomu, yeye anaenda tuputupu, kwa sababu unavyoambiwa kwamba unatumia kondomu ina gharama yake, na pili asipotumia kondomu napo ina gharama yake, kwani waelewe kwamba hii kazi kiujumla si nzuri, kwa sababu inaweza ikamsababisha magonjwa kama vile virusi, virusi vya ukimwi ambavyo vinaweza vikamwafekti na ukimwi ukazidi kusambaa sana katika jamii. Mpaka hapo msikilizaji, ndio tunafikia mwisho wa majadiliano yetu kwa siku ya leo, ambapo leo nilikuwa na vijana wao wamejaribu kuangalia ni sababu zipi ambazo zinampelekea binti ama dada kujihusisha na biashara hii ya kuuza mwili wake, lakini pia wametoa ushauri mbalimbali kwamba tufanyeje ili tuweze kuwasaidia kukwana makala haya. Mimi ninaitwa. Asante sana vijana kwa maoni yenu, na sasa hebu tusikilize makala ya muulize daktari. Mkelezaji: jina langu ni Rahabu Fredi. Karibu ni kuunganisha na Daktari Saidi Kanenda ambaye anajibu maswali yanayoulizwa na mabinti. Kwa jina anaitwa Hawa Omari. Dokta, kuna uvumi ambao unasema kwamba kuna watu wana jinsia mbili. Ni kwa nini na inakuwaje na ni kwa sababu gani? E, ni kweli kwamba kuna watu wanazaliwa na jinsia mbili, lakini jinsia moja ndo inakuwa ina uwezo zaidi wa kufanya kazi kuliko ni ingine na watu hawa wanaitwa hermaphrodite na wapo, na inatokea tu pale wakati wa maumbile tumboni, wakati mtoto um, anajaribu kukuza via vyake vya uzazi, pale kunakuwa kuna, kuna hormones ambazo zinakuwa zinasaidiana zina kutengeneza jinsia moja. Kwa hiyo tunasema kuna vitu vina suppress hormone fulani ili kusudi aweze ku, kupata jinsia fulani. Kwa hiyo sasa ikitokea kwamba vile vitu haviku sawasawa au sawa, havikubalansi havi inavyotakiwa, basi mtoto anaweza akazaliwa na jinsia mbili. Kwa jina anaitwa Stela Josefu. Dokta, nilikuwa na swali moja nataka kuuliza, make kuna rafiki yangu yenye akijisaidia haja ndogo, anasikia maumivu makali ikiambatana na damu na huwa anawashwa sana. Tatizo ni nini na tiba yake ni nini? Ilikuwa anataka kujua. E, hayo ni maambukizi mara nyingi. Maambukizi yapo ambayo, kwa mfano, kuwashwa sehemu za siri, fungus wanaweza wakasababisha kuwasha. Kuna wadudu wanaitwa trichomonas vaginalis wanasababishwa kuwashwa, lakini vile vile maumivu wakati wa kukojoa yanasababishwa na maambukizi. Um, vile vile kama bakteria fangasi hata uh, tunasema kuna wadudu kama uh, kichocho ambao vilevile wanasababisha na damu kutoka, lakini yule urethritis, yani uh, maambukizi katika uh, ile njia ya mkojo vilevile nayo yanaweza kusababisha mtu akaweza kupata damu kidogo au usaa. Suluhisho yake ni kuja hospitali na kuweza kupima kupata vipimo vinavyohitajika na kujua tatizo na kupewa dawa. Kwa hiyo inatibika tu kwa dawa. Langu jina ninaitwa Rehema Mishaki. Swali langu ni kwamba je, yeah, fangasi zisipotibiwa kuna madhara gani ambayo anaweza kumpata mtu? Maana tunaambia kuna fangasi za aina tofauti tofauti za vidole vya miguuni au vidole vya mikononi, fangasi za sehemu za siri, au kuna fangasi sehemu ingine ambayo unaweza ukapata. Je, zisipotibiwa haraka mtu anaweza kupata madhara gani? E, fangasi zina madhara makubwa sana zisipotibiwa. Kwanza acha kukuharibu uh, sura ya ngozi yako kwa nje, lakini vilevile zinaweza zikasababisha zikakutafuna mpaka ukapata superinfection ya bakteria, bakteria wakaingilia pale, ukaanza kupata vidonda vikubwa ambavyo vitakuwa vina usaa na vitu vingine, kama vile ukiona watoto wadogo wanapata uh, zile uh, fangasi kwenye scalp, kwenye, kwenye ngozi ya nywele mpaka wanapata vidonda vikubwa, kwa hiyo na wanapata usaa baada ya fangas kuwepo. Lakini kitu cha pili, kwamba hawa fangas wa, uh, wako mbali na hizo sehemu ambazo ulikuwa unazifahamu wewe, fangas wa kwenye vidole na kwenye sehemu za siri. Tuna fangas kila sehemu, tuna fangas wa kwenye uti wa mgongo, wanasababisha uti wa mgongo, tuna fangas wanasababisha nyumoni ambao ni cryptococcus lakini vilevile tuna fangasi wanasababisha uh, ugonjwa kwenye mfumo wa chakula, kwenye masikio, kwenye macho na kuna baadhi ya fangasi wabaya zaidi wanaweza kusababishia, kwa mfano Aspergillus wanasababishia kukapata matatizo kwenye kifua. Lakini vilevile kuna baadhi ya fangasi ambao huwa wanatoa aflatoxin kwenye karanga, wanasababisha kansa ya ini. Kwa hiyo unaweza ukawa unakula karanga mbichi vile vile, baadaye ukashanga umepata kansa ya ini, lakini kwa sababu ya fungus. Kwa hiyo yapo mambo mengi na wanasababisha kifo. Kwa mfano, uti wa mgongo wa fungus usipotibiwa, ni kifo. Kriptokoko nyumonia, hiyo ambayo ni nyumonia ya kifua ya fungus, kisipotibiwa ni kifo. Mfumo wa chakula usipotibiwa, na kama una fungus unakufa ngozi yenyewe isipotibiwa unaweza ukapata uh, magonjwa ma, ngozi ikaharibika kiasi kwamba, ngozi unajua ni kinga ya mwili. Kwa hiyo inaweza ikasababisha uh, ukapata magonjwa mengine zaidi mpaka ukapoteza tena maisha. Kwa hiyo fangasi isipotibiwa kwa kweli, uh, mwisho wake ni kifo. Pale unapoanza tu kuugua ni vizuri kwenda hospitali na kutibiwa, uh, kwa wataalam na sio kwenda tu dukani kununua dawa. Nam, majibu ni hayo kwa leo. Kwa hiyo binti ambayo ameuliza swali umenufaika, lakini na yeyote ambaye ametega sikio kipengele hiki. Shukrani za dhati kwa Daktari Saidi Kanenda ambaye leo ndo ametupa majibu hayo fasaha. Jina langu ni Rahabu Fredi, sina la ziada. Nam, asante dokta, kwa majibu hayo kwa vijana. Na sasa tusikilize mchezo mfupi wa kuigiza kuhusu maswala ya afya. Familia ambazo zinaishi katika maisha yenye mgawanyiko mkubwa wa kimaisha kulingana na mfumuko duni wa maisha. Leo tunajua kuwa familia zetu zimegawanyika katika makundi matatu. Kundi la wenye hali ya juu, hali ya kati na hali ya chini. Watu wa hali ya chini pata shida kubwa sana kimaisha kulingana na changamoto za uduni wa maisha yao. Ana ni kijana anaishi katika familia ambayo ipo katika hali ya uduni wa maisha. Hali hii inasababisha Ana kukutana na changamoto nyingi za kimaisha tangu nyumbani kwao na kwenye jamii yote kwa ujumla. Mama, mimi nimechoshwa na tabia ya baba. Kila siku anakupiga kisa uduni wa maisha yetu. Haiwezekani, haiwezekani wewe ufanye kazi za kutafuta pesa, wakati ndiyo kwanza umetoka kujifungua. Acha tu mwanangu, sasa tufanyeje? Hali mbaya hapa nyumbani, milo yenyewe miwili tu kwa siku. Baba yako akipata vijisenti vyote vinaishia kwenye pombe. Hapana mama, mimi sitokubali uteseke kwa ajili yangu na mdogo wangu. Ni heri nifanye kazi ili tutoke katika janga hili la umaskini nikiwa ninapotoka shule. Mwanangu, sasa shule ukichanganya na maisha yetu duni na jinsi unavyotaka kufanya kazi tuishije? Hutosoma, na nani atasaidia kazi hapa nyumbani? Mkutano huu uliendelea bila ya kufikia mwafaka, lakini Ana bado anayo hamu kubwa ya kuikwamua familia yake kutokana na umaskini uliotanda nyumbani kwao. Ilimbidi Ana kutumia muda wa wiki kadhaa kupunguza ugomvi kati ya baba yake na mama yake. Lakini je, Atafanikiwa? Baba, naona leo umewahi kurudi, kulikoni baba? Kuna tatizo gani? Ni ajabu, kwa nini unauliza hivyo mwanangu? Leo nimeamua tu niwahi kurudi nyumbani nipumzike. Baba, hivi unaona mama anakonda sana siku hizi, pia hana furaha yoyote, sio kama zamani. Kwa nini Baba, maisha yetu ni duni sana. Kula nyama kwetu imekuwa kitendawili. Mama ananyonyesha mtoto, lakini hali chakula bora. Lakini baba, wesi unafanya kazi, tatizo baba uleti hela ya kutosha nyumbani. Ndo maana mama hali vizuri, na matokeo yake mtoto hatokuwa na afya nzuri pia. Nyamaza wewe, uwezi kunishauri kitu mimi? Au umesahau kuwa mimi ni baba yako na yule ni mama yako? Kwa hivyo tunapaswa kushauriana sisi wenyewe kama wazazi, sio wewe. Ala, hapana baba, hapana. Nini sasa, unataka kujifanya wewe ndio mkubwa sasa, au umekuwa ndio mkuu wa kaya hii? Nyinyi watoto wa siku hizi mwajifanya mnajua sana, kumbe hamna lolote. Hebu potea mbele yangu haraka. Mama yako amekutuma nini? Nitaonana naye akirudi. Allah, nenda tena, nisikuone. Nikirudi nisikukute hapo. Ana hakufanikiwa kumshauri kitu baba yake ili akubaliane na ushauri wake, bali ilichomtokea ni kufukuzwa na baba yake. Lakini ilibaki swali kichwani kwa Ana kuwa, je, baba yake ataendelea na zogo pindi mama yake atakaporudi nyumbani kutoka kliniki au la? Mara baada ya muda mfupi Mama Ana aliwasili nyumbani. hodi hodi, humu ndani, mbona leo kimya sana? alafu kama Ana hayupo kulikoni, au ametoka? Ana mwanangu, upo wapi? au umetoka? Jamani, nimechoka. Huyu Ana angekuwepo, angenisaidia kupika. Mara Ana akarudi kutoka nje. Eh, mama umerudi, pole mama. Asante mwanangu. Vipi mama, baba amekuuliza ame chochote? Hapana, hajaniambia kitu. Kuna nini kwani? Mm, haya ngoja nipike tule. Pesa umetoa wapi, Ana mwanangu? Si nilienda kufanya kazi ya kuchota maji pale kwa Mama Joni, kuna mafundi wanajenga mm. Kweli kweli, mama, unafikiri nifanyeje? Ndo amekupa pesa zote hizi kwa kuchota ndoo ngapi? Mia au? Lakini Ana mwanangu, kuwa makini na maisha, maana dunia imeharibika mwanangu. Hapana, hapana mamangu, mi najua, siwezi kufanya hivyo mara. Simu ya Ana ikaita, aliogopa kuipokea, lakini ilibidi aipokee. Lakini pindi alipopokea, alianza kuijibu huku anababaika, na mama yake alipata mshangao kuona mtoto wake anamiliki simu ilhali yeye hana taarifa hiyo. Halo, mm, mm, ee, ndiyo. Sasa nitakupigia baadaye, haya bai. Ana mwanangu, unamiliki simu tena ya bei ghali? Hata baba yako hana simu kama hiyo. Umeipata wapi? Ana mwanangu, tafadhali niambie, mimi mama yako. Ana hakutoa jibu, alibaki kimya kabisa. Mbona umekaa kimya? Hebu niambie mwanangu, hata kama uduni wa maisha yetu ndo unakufanya uwanze tabia mbaya ya kutembea na wanaume, kisa mimi mama yako na mdogo wako? Hapana, kwa msaada huo mimi sikubali wewe uharibikiwe kwa ajili ya uduni wa maisha yetu. <tutu> Sasa nifanyeje? Rudisha pesa na vitu ulivyochukua kwa hawa wanaume, na hiyo simu sitaki kukuona nayo, pia rudisha haraka sana. Na msikilizaji, hivyo ndivyo mambo yalivyo katika maisha kila siku. Basi tumalizie matangazo ya leo kwa makala kila mtu ana hadithi yake. Amina Athumani, mimi baada ya wa wazazi wangu kufariki nilishindwa kuendelea na masomo. Ndoto zangu ilikuwa ni kusoma na mimi nipate elimu, labda hapo baadaye ningekuwa labda na kitu cha kufanya ambacho sicho ninachofanya kwa sasa hivi. Kwa hiyo baada ya wa wazazi wangu kufariki sikuweza kuendelea tena na masomo, nikawa nimerudi kijijini, nikawa nimeenda kuishi kwa bibi na babu. Bibi na babu uwezo wao au haukuwa mkubwa, na hapo yani familia ni ndogo sana kwa upande wa mama na upande wa, wa baba sina ndugu mwingine wa kunisaidia. Kwa hiyo ndo nilikuwa nimeishia hapo, nikaamua kujifunza cheleani. Nimejifunza cheleani, kipato chenyewe ni kidogo sana. Yani ukiangalia mahitaji ulionayo na umri ulionao yani unaona ni kidogo sana, ili labda unamshonea mtu labda shilingi elfu sita alafu labda watu wengine wanadharani mtu akim, ak, akikuona labda ni mdogo au amekuona huko hapo, unajua na udhaifu labda wa mwili, labda mtu akikuona hivyo anakudharau, lazima huyo atanifanyia nini? Kwa hiyo unakuwa unadharaulika, mtu anaona hawezi, unakosa hata wateja, unakaa tu. Sasa nikawa najiuliza, je, nifanyeje? Nitafanyeje ili kukizi haja zangu hizi? Maana usipofanya hivyo unaweza ukashtukia umeshaenda kwenye kwenye mambo mengine. Ikabidi sasa nije huku Mwanza nifanye kazi yani, kama kujistili, nifanye kazi za ndani, lakini hayakuwa malengo yangu. Ninafanya ni kwa sababu nitafanyeje, kwa inabidi nifanye ili kukizi haja zangu ndogondogo. Ninafanya hizo kazi sio kwa kupenda, ninafanya yani, nitafanyeje, sina jinsi kwa sababu yani, hakuna kazi kazi ambayo utaweza kuifanya bila kusoma. Na hizi yani, kazi za ndani ndio inaonekana kwamba kamba yani, mtu ukiwa huja yani, huna cha kufanya yani huwezi kuajiriwa ofisini yani labda ufanye baa. Kwa hiyo inabidi tu ufanye kazi za ndani kwa sababu ndio unakuwa umejihifadhi katika familia. Sijisikii vizuri kwa, kwa kwa kwa kazi inayoifanya, kwa sababu hayakuwa malengo yangu hii. Yani, kama kungekuwa kuna uwezekano yani yani, wa kumsaidia mtu labda anachokihitaji ana yeye kama yeye yaani kama kusoma yani, ndo yani kiko katika moyo wangu Yani natamani sana yani, huwa natamani hata ningekuwa mdogo, labda hata nikarudia udogo na mi nikaenda shule. Napenda sana ila sina jinsi. Kipato nachopata sidhani kama kinaweza kunipeleka mimi shule, hata hata ziwe za za- za- jioni za, yani hakiwezi ha, siwezi kujisikia vizuri. Hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo, nikikuaga kutoka Washington. Mimi ni Mkamiti Kibayasi, nakusihi usikose kujiunga nasi tena.