hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni kwa saa za afrika ya kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za afrika mashariki tangaza pia katika mita band 19, 22, 31. Tunasikia pia kupitia Citizen Radio ya Kenya, RFA nchini Tanzania 93.7, Kaya FM Mombasa, na Mlimani Radio 106.5 Dar es Salaam. Inayowakaribisha hii leo ni mimi Sandei Shomari. Katika matangazo yetu ya leo, tutakuletea salamu na muziki, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji wako kwa hii leo ni mimi Abdu Shakur Abud. Chama kikuu cha upinzani cha Afrika Kusini kimetoa wito hii leo kufanyike uchunguzi kamili kutokana na serikali kushindwa kumkamata Rais Omar Al Bashir wa Sudan alipohudhuria mkutano wa viongozi wa Afrika AU wiki iliyopita. Chama cha Democratic Alliance kinataka ofisi ya mwendesha mashtaka wa taifa kuchunguza na kuamua nani aliyehusika kumruhusu Rais Al Bashir kuondoka kwa usalama licha ya kwamba anatafutwa na Mahakama ya Uhalifu wa Kimataifa ICC huko The Hague. Gazeti moja la Afrika Kusini Sunday Times limeripoti hii leo kwamba mawaziri wa vyoo vya juu walikutana kwa siri pamoja na ofisi ya rais Jacob Zuma na kupanga mpango wa kuhakikisha bwana Bashir anaondoka huko Afrika Kusini baada ya kuhudhuria mkutano wa viongozi bila ya kukamatwa, licha ya kwamba mahakama moja ya Pretoria ilitoa uamuzi kwamba inabidi serikali kumkamata kiongozi huyo kulingana na katiba ya nchi kwamba nchi hiyo imetia saini mkataba wa kimataifa. Polisi wa Angola wamewakamata watu 13 jana Jumamosi kwa tuhuma za kupanga maandamano ambayo yangetishia usalama na utulivu wa taifa, kulingana na taarifa iliyotolewa hii leo na wizara ya mambo ya ndani ya Angola. Kufuatana na shirika la habari la Reuters, kukamatwa kwa watu hao kumetokea siku chache baada ya Rais Eduardo dos Santos kurudi nyumbani kutoka ziara ya kitaifa China, ziara ambayo maafisa wa serikali wanakanusha ilikuwa na lengo la kujadili kusitishwa kwa miaka miwili ulipaji wa madeni ya nchi hiyo kwa China. Mvutano umezidi kutokea katika taifa hilo lenye utajiri wa mafuta tangu vyombo vya habari vya serikali kuripoti kwamba Angola inapanga kujadili upya sharti ya kulipa deni la karibu dola bilioni 20 ya mafuta linalodaiwa na china habari za dunia zinawajia kutoka idhaa kiswahili ya sauti america washington dc kanisa la Emmanuel m huko charleston hapa marekani imekamilisha ibada yake ya kwanza hii leo tangu shambulizi la wiki iliyopita lilofanywa na kijana mweupe na kuuawa waumini tisa weusi wakati wa kikao cha mtalaa wa Biblia katika kanisa hilo la kihistoria la watu wenye asili ya Kiafrika. Watu walijazana kwa wingi ndani na nje wakishangilia ibada ilipoanza ndani ya kanisa. Wageni kutoka majimbo mbalimbali waliwekwa sehemu za kando ya kanisa, huku waumini wa kanisa hilo wakikaa katikati, wakionekana wanakumbatiana huku wakiwa na huzuni. Hii leo pia kanisa kote mjini Charleston zilipiga kengele kwa pamoja kuonyesha umoja kabla ya kuanza kwa sala ya Jumapili. Kituo cha televisheni cha Al Jazira lenye makazi yake nchini Qatar kimetoa wito kwa Ujerumani kumwachia huru mwandishi habari mashuhuri aliyekamatwa mjini Berlin kutokana na ombi la Misri. Ahmed Mansur, mwandishi habari mashuhuri wa Al Jazira, anasema hii leo kwamba atafikishwa mbele ya hakimu hivi karibuni, atakayeamua ikiwa Ujerumani imsafirisha hadi Misri, jambo ambalo wachambuzi wanasema linaweza kuiaibisha Ujerumani. Anasema ameambiwa na wakuu wa Ujerumani kwamba kesi yake inafuatana na mahitaji ya kimataifa kwa vile shirika la polisi duniani Interpol iliamrisha kukamatwa kwake huku kuna habari za kutatanisha kwamba huenda Interpol haikupata ombi hilo au ilikataa ombi kutoka Misri kukamatwa kwake. Mansur alikamatwa jana kwenye uwanja wa ndege wa Berlin akitaka kurudi Qatar. Alihukumiwa kifungo cha miaka 15 jela huko Misri akiwa hayuko mahakamani kwa kumtesa wakili mwaka 2011 katika uwanja wa Tahrir, uwanja wa mapinduzi wa Misri, ambao jambo ambalo lime tokea na amekanusha. Afghanistan, vikosi vya usalama vinasema washambulizi wa Taliban wamechukua udhibiti wa wilaya moja muhimu ya kaskazini baada ya mashambulio makali. Na wakati huo huo watu kumi na watatu wameuliwa katika mlipuko wa bomu hapo jana, na umoja mataifa wa mataifa wamelaani kitendo hicho. Mwisho wa habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. na mkisikia mambo hayo basi, msikilizaji, ni wakati mwingine wa kipindi chako cha salamu na muziki, na moja kwa moja kutoka studio za hapa Washington DC, idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Msikilizaji, sehemu so, ingine hii leo, ndani ya studio nimejaa chele hapa kama pishi la mchele. Naitwa Sunday Shomari, moja kwa moja karibu kwenye salamu zetu na muziki, karibuni. Asante sana basi, mwenye bahati kabisa ya kutufungulia kipindi chetu hii leo si mwingine, ni wewe Victor Nyangalima wa Njombe, Tanzania. Unapenda salamu zako ziende kwake Amosi Msanga, Hitra Mwalongo, Deusi Masunga, Mwandu John Thomas Mwambozi, Fibet Kiauka, Aquino Msombe, huku wa sahau Salome Daniel, pia wamemkumbuka Silma Kagaruki, Ramadhani Mchomvu, Simon Kiplagat, Dino Mwajombe Msuya, Simon Shukuru wa mama na Alen Haule wote hawa unasema wanasikiliza Sauti Amerika VOA, ingawa hukusema hawa jamaa wako wapi. Nakuja kwako mtu mwingine, we si mwingine ni Johni Bebe. Johni Bebe, basi kupitia barua pepe unasema salamu zako ukiwa kule Moshi, unapenda ziende kwa watangazaji wote wa Sauti Amerika. Kwa niaba yao nasema asante sana. Basi unaendelea kuwakumbuka rafiki zako wote, wamesema kumbuka Joseph Gabriel Michael huku msahau Davis Minja Maura Eliud Samuel na Queen Bebi Tumaini amemkumbuka Abdul Karim na wengine wote wanasema wanaokufahamu kutoka timu Fulbridi kule Moshi, Tanzania, bila kusahau basi zamani yako wewe Juma Michael mwanaharakati mwanaharakati, unapenda salamu zako leo ziende kwa Joshua Toroka Exaudi Makyao Uh, Exaudi Masawe, Mwalimu Daniel Kennedy Mpemba, huku msahau Meshak Mwamala, Ramadhani Mchomvu, Husna Salim, mkumbuka vile vilevile Filbert Keuke, Farida Nabwera, hukumsahau Stanley Magabe na Frank Sanga, pia mkumbuka Timilai Shemelamba na Hiza Mpale, unasema huyu na kipara original bila kumsahau Sali wa Bunzali. Salamu hizi unapenda kutoka kwake ni si mwingine Juma Michael mwanarakati wa Nzega, Tabora. Unasema siri ya mtu ni kichaka, huo ndio ujumbe wako leo. Zamuni yako wewe, unajiita bingwa wa salamu wa kimataifa, Jofre Njereka huko kule Mbeya, Tanzania unapata salamu zako zimwendee Silverius Njereka akiwa kule mko juni Songwe huku, msahau Victor Njereka anasema popote pale alipo nchini Tanzania. Umemkumbuka Fadhili Njereka, Frolian Sanga, Chidi Chidi, Chidi Chitenda huku, msahau Benson Nziku. Umemkumbuka pia. Daudi Kikoti anasema hawa wote wako jijini Dar es Salaam, Tanzania huku msahau, na Yona Ndelwa akiwa kule Makete. Umemkumbuka Rukia Muhamed akiwa Riyadh, Saudi Arabia. Sema jamani, ujumbe mabingwa wa salamu, tusisahauliani, tuendelee kukumbukana. zamuni yako wewe kwa njia ya barua, umetuma barua yako wewe Vincent Apadi Singine, uko kule Malawi. Haya, barua kutoka Malawi hii, msikilizaji unapewa na salamu zako ziende kwake mchana. Je, mchana Maganga S Maganga akiwa Kigoma, Henri Kideule huku msahau Joffrey Njereka akiwa kule Mbeya. Victor Nyangalima unapenda, bila kusahau Francis Maunga akiwa Msumbiji, John Mgova na familia yake yote wakiwa Ukonga Dar es Salaam, huko msahau pia Donald Kaunda akiwa Wellington na pia unamkumbuka Nkaramba Kaunda, wote hao kwa konkoso kule Malawi. Ujumbe wako unawambia, basi tusikose kusalimiana kila wakati. Asante sana. Basi nakuja kwako wewe Deus Masunga kwa barua pepe Deus Masunga. Unapenda salamu zako zimwendee mzee Masunga na Deus Masunga, mkumbuka Buhungila akiwa Lumumba, huku msahau Asha Shabani Ali Mkamba Lukuba Ndula Mapema Ndula mtoto Masunga Deus Masanje Deus Emmanuel Jumanne Lukoba wakiwa Tabora. Mwisho kabisa ukuwa sawa, unasema fikiri aliyo na Njirigo Edward na Fataki Bachimbe. Basi moja kwa moja tupate burudani ya muziki, ni kutoka kwake mwanamuziki machachari wa Tanzania, sehemu ingine huyu msikilizaji anaitwa Ali Kiba akija kitu chake maarufu kabisa kipya hichi ambacho karibu video yake tatoka, chekecha cheketua, Ali Kiba chekecha cheketua <manyi> Wanaonitaka ni wengi ila mimi kwako, nyanga nini nini nini, ni siamini, yani, siamini. Hayo Ali Kiba, msikilizaji huyo, katika kitu chake cheke cha cheke tu. Mambo makubwa kweli kweli! Haya msikilizaji unayapata tu kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, kutoka hapa jijini Washington DC, moja kwa moja. Basi msikilizaji, tunaendelea na salamu zenu baada ya kibao safi kabisa hicho cha muziki chake Ali Kiba. Na kamata kadi yako, Simon Falesi wa Mlali, Kongo, Tanzania, unapenda salamu zako ziende kwa watangazaji wote wa Sauti ya Amerika, na kwa niaba yao nakwambia asante sana Simon Felesi, pia mewakumbuka Abdulaziz Kamata, Fikiri, Dario, Rusti, Kamalatu, Juma Hassan, Zawadi Falesi, Salome Dalin, na wanasema wote wanaosikiliza sauti Amerika, na asema tukumbukane kupitia VOA, maana ni mtambo mkubwa ndio mzee. Ama kwa hakika huu ni mtambo mkubwa, asante sana, sana. Zamuni yako wewe Hitra Malongo pia kwa barua pepe unapenda salamu zako leo zimfikie, si mwingine unasema, huyu wana kijiji wa Chamdasi wote, hususan unasema wazee wakiongozwa na bibi yako Sejombo. Haya wana kijiji, salamu natumaini mmezipata hizo. Zamu ni yako wewe, si mwingine, ni huyu Meshak wa Malwa, ukiwa wapi Kihonda, unasema Muruguru unapena salamu zako basi za Kinyakyusa halisi unasema ziende kwake si mwingine uh, mtangazaji wa zamu. Nakwambia asante sana, umemkumbuka pia Jaffari Kopo, David Nyamiela Nenstoni, huku msahau Jamaika Ras, huyu unamwita Sale Joshua Turuka, umemkumbuka Miraji Kibinda, huku msahau pia Henry Kideule, umemkumbuka pia Robert Mwambozi, unawakumbuka pia Hiza Mpare na Edvesta Tarimo huku msahau, unasema Husina Salimu, Lawena Nsonda, Miraji Kibinda, Nasibu Rajabu, Ima Sadalla, pia unamkumbuka Mwando wa Mwando, huku msahau Madhuri Filmon na Joseph Rafael, pia huku msahau Nazareti Mwakipembe, naye unamkumbuka Nantobene Mwakamala na ukoo wote wa Mwamwala, huku wasau pia ukoo wa mzee Mc Koshuma. Ujumbe unawambia tupendane siku zote haya, kupendana ni jambo la msingi. Asante sana kwa ujumbe wako maridhawa. Zamu ni yako wewe, unajiita RJ Shumbi ukiwa Nzega, Tanzania na unapenda sema kipindi hiki cha salamu, salamu zako za dhati kabisa unapenda zaende kwake zafa Chinga Simon Mseti na Masudi Chinga, huku msahau pia James tano Juma Michael Sombi, mamkumbuka Mtemi na mama Kadutu unaambia jamani, ujumbe tukumbukane kupitia VOA na Mungu awabariki watangazaji wote wa VOA na kweni ambao unakuambia asante sana ndugu yangu. Zamuni yako wewe, Ruta hii wa Busisi, unapenda salamu zako ziende kwake Miraji, pia kumsahau Simon Kakinyagio, umemkumbuka Efrahim Mtaita, hali kadhalika kumsahau Jumanne Dukoba, Abdul Aziz Kamata, unamkumbuka pia Ramadhani Kaianda na ukumsahau hali kadhalika Kakule Njiwa, na unamwita huyu ust 7 pia umemkumbuka Colman Puka akiwa pia vilevile vile Kashindi Brigedi Kiwango, umekumbuka mwalimu Kenneth Mpemba, Rose Dagno pia ukumsahau, unasema Pius Dankala, hali kadhalika umemkumbuka Siasa Charles na watangazaji wote wa Sauti Amerika, na watu wote hawa unawaambia Ramadhani karimu bila kusahau ni mwezi wa Ramadhani. Asante sana. Basi nina kamata kadi yako, si mwingine si wewe, unajiita waziri wa mambo ya salamu, Deus si Masunga Buhungukira. Unapenda salamu zako zimwendee Lukuba Ndula huku msahau huyu, akiwa wapi? Unasema Sikonge kule, mwemkumbuka vilevile mzee Maduhu Masunga, hukumtaka kumsahau Magembe Masunga, Ngalila Maduhu, Charles Luhende, Yusufu Magasha na Grace Wangoi. Sahau muanza wa Wangoi. Pia anasema wajawasahau hawa wote wako Mwanza huku, wasahau kina Jumanne Rukoba, mkumbuka pia Robert Mambuzi, Eliakimu Ndalukoba na, na Mapema Ndula, popote pale walipo, hukutaka kumsahau pia Zakaria Ndemfo, Asha Shaban Ali, mtoto wa Masunga Deus, pia mkumbuka bebi, unamwita huyu Masanja Deus na Juma Mariko, popote pale walipo, hukutaka pia kumsahau William Mkenye Jen Kelunu, Rebeka Kwamboka na Teresia Nyamori wakiwa Mogadishu na umemkumbuka pia. Unasema nini ujumbe, kujuliana hali, maana ya salamu ni kujuliana hali. Anawambieni wote basi. Ujumbe huo natumaini mmeupata barabara. Zamu ni yako wewe, si mwingine. Maganga es Maganga unasema unapenda salamu zako hii leo ziende kwake Juma Kapanga eh, Sadiki Maganga, Silvesta Nganga, Bakari mbili genda, huko msahau amina Maganga, shukuru Maganga, wote hao wanasema wako kule Mitimbira, Morogoro. Wamkumbuka vilevile Isaya njoka na akiwa kule Ifakara. Basi moja kwa moja tupate kibao cha muziki, ni kitu kinaitwa No Money. huyu ni msichana, ni kutoka kule Uganda, basi akishirikiana naye vampino vile, akishirikiana na Vampino, wanakuambia No Money, ni mambo ya Kampala, Uganda pale sana basi msikilizaji, ni mambo mazito kabisa hayo msikilizaji, kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika hapa Washington DC, kibao kutoka kule Uganda, ukiwa muna Kampala unapata burudani kweli kweli pale. Asante sana basi msikilizaji, tuendelee na salamu zenu. Zamuni yako bwana Peterson Karanja, unasema uko Thika kule nchini Kenya, unapenda salamu zako ziende kwa mke wako mpenzi Grace Wangui, huku msahau mwanao Kamau Kimana. Na binti Jane Macharia hali kadhalika, umemkumbuka Wangari akiwa Thika, bila kwa sawa, waumini wote wanasema Anglican Diocese Thika kule nchini Kenya. E, zamuni yako wewe Paris, ukawa wewe uko wapi? Uko Nakuru, Kenya, zako salamu unapenda zwaenewa nao Ndegwa na lii wakiwa Lanet kule Nakuru, umewakumbuka wazazi Reverend Barnabas Kamau na Mama Kamau wakiwa kule Solai, Nakuru, umemkumbuka muridhi Anne, watoto Lenny Ivy na Ashley, bila kumsahau Judi Mugo Billy na Felicity wakiwa Rongai na Kuru, hali kadhalika umemkumbuka Millicent Natasha na Jaden, wote wanasema hawa wako Art River Nairobi, Kenya. Mambo ni mengi hayo, msikilizaji, tuendelea kusonga mbele kwako wewe, Bernard Muchugi wa dhiari zako salamu hii leo kutoka kule nchini Kenya, umepezenda kwa mke wako mpenzi Lydia Muchugia huku wa sahau watoto wako wapenzi wawili unasema Sherlin na Cynthia Muchugai, unakuwa wakiwa Nairobi. Umemkumbuka Mama Anne Gichara, kaka yako Charles Munene na dada yako Serangina waha wote wako nchini Kenya. Zamuni yako si mwingine Bwana Joe Rurengo, wewe uko hapa Marekani umepata salamu zako ziende kwa mke wako mpenzi Florence, huku wasahau mtoto wako unasema huyu akiwa Nairobi. Umemkumbuka pia kaka yako Isaac Rurengo na mke wake Rose na mtoto wenu akiwa Nairobi. Umemkumbuka Sami na umemkumbuka Mary na mtoto wenu anasema akiwa Nakuru kule Kenya, huku wasahau wazazi wako anasema Bwana na Bibi Rurengo zamuni yako wewe, Bwana Peri, ukiwa wapi hapa Maulo wa Maulo, unasema ukiwa ful ubaridi Kariako, unapenda salamu zako ziende kwake Moses Edward Mndela eh, ukumsahau Joseph Gabriel Riziki Minde hawa wote wakiwa jijini Dar es Salaam, Tanzania. Basi msikilizaji, ndio tunakamilisha kipindi hichi. Msikilizaji, ni kibao machachari kabisa ambacho kinatamba hapa Marekani katika show nambari moja ya, ya filamu inayotazamwa hapa Marekani kila siku. Hii ni show inayotamba hapa Marekani. Msikilizaji, sikiliza kitu hicho kinachokuja hivi sasa. Basi kutoka kwao, si wengine hawa wasikilizaji ni walioungana pamoja. Hebu tusikilize kitu chao kutoka hapa Marekani katika show yako ya Empire. Basi moja kwa moja ni Sunday Shomari katika salamu zenu nikitoka hapa studio waambia kwa herini, na waambia kwa herini nawacha na kibao chao show ya Empire hapa Marekani. Sikiliza wimbo huo. Msikilizaji, kibao kitamu kabisa katika salamu na muziki kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Msisahau kwamba mwezi wa Ramadhani ndo umeanza. Salamu zaidi zitafika katika wiki nne zinazokuja, anza kutuma salamu zako. Na kwa kumaliza, muhtasar wa habari. Chama kikuu cha upinzani cha Afrika Kusini kimetoa wito hii leo kufanyike uchunguzi kamili kutokana na serikali kushindwa kumkamata Rais Omar Al Bashir wa Sudan alipohudhuria mkutano wa viongozi wa Afrika huko uh, wiki iliyopita chama cha Democratic Alliance kinataka ofisi ya mwendesha mashtaka mkuu kuchunguza na kuamua nani alimruhusu Rais Al-Bashir kuondoka kwa usalama licha ya kwamba anatafutwa na ICC. Polisi wa Angola wamewakamata watu 13 jana Jumamosi kwa tuhuma za kupanga maandamano ambayo yangetishia usalama na utulivu, kulingana na taarifa iliyotolewa hii leo na Wizara ya Mambo ya Ndani ya Angola. Kanisa la Emmanuel Ame huko Charleston hapa Marekani imekamilisha ibada yake ya kwanza hii leo tangu shambulizi la wiki iliyopita lililofanywa na kijana mweupe kuua waumini tisa wausi wakati wa kikao cha mtaala wa Biblia katika kanisa hilo la kihistoria la watu wenye asili ya Kiafrika. Kituo cha televisheni cha Al Jazeera lenye makazi yake nchini Qatar kimetoa wito kwa Ujerumani kumwachilia huru mwandishi habari mashuhuri wake Ahmed Mansur aliyekamatwa mjini Berlin jana kutokana na ombi la Misri. Mapigano makali yalizuka kaskazini mwa Afghanistan ambako wapiganaji wa Taliban wameteka wilaya muhimu lakini kupoteza wilaya nyingine na wanajeshi wa Afghanistan kuchukua udhibiti. Wakati huo Umoja wa Mataifa umelani kuuliwa kwa raia 19 wa Afghanistan kutokana na mlipuko wa bomu uliotegwa barabarani jana usiku. Mwisho wa muktasar wa habari na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida saa 12 na nusu jioni kwa saa za afrika ya kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za afrika mashariki tutatangaza pia katika mita zile zile 19, 22 na 31 kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo mimi ni sandei shomari nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka washington dc