Fanyeje. Karibu msikilizaji katika makala hii ya je nifanyeje maamuzi ya kiafya na kijamii kwa vijana kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hapa washington dc ninayekukaribisha katika matangazo ya leo ni mimi Esther Githui Yort matangazo haya ambayo yanaletwa kwako kama sehemu ya voa mtandao wa afya afrika yanasikika pia kupitia washirika wetu rfa ya mwanza Mlimani Redio ya Dar es Salaam pamoja na ABM 91.2 Dodoma Tanzania, Best FM ya Ludewa, Bomba FM 104.0 ya Mbeya, Breeze FM ya Tanga na Overcomers FM ya Iringa, Mpanda FM 97.0 katika mkoa wa Katavi, Redio Boma Hai FM katika mkoa wa Kilimanjaro na yanapatikana pia katika gazeti Tando Bongo5.com. Kama kawaida tumewakusanyia habari moto moto za afya, majadiliano ya vijana na daktari, ushauri kwa vijana pamoja na habari inayokuhusu na kukugusa wewe kijana. Karibuni. Kwanza kabisa, ungana nami Mkamiti Kibayasi kwa habari za afya. Mchanganyiko mpya wa dawa za kupambana na malaria huenda ukaweza kutumika kwa njia zote za kutibu maambukizo ya hivi sasa na kuzuia dhidi ya maambukizo ya baadaye, kwa mujibu wa matukio ya utafiti uliosambazwa hivi karibuni kwenye jarida la Nature. Kwa mujibu wa watafiti, ni kwamba dozi moja ya mchanganyiko huo itaweza kutumika kupambana na maambukizo ya malaria kwa wagonjwa na kuongeza kinga zao dhidi ya kimelea. Kevin Reed mtafiti kwenye chuo kikuu cha Dandii kitengo cha utafiti wa madawa huko Uingereza, na mmoja wa viongozi wa utafiti huo anasema majaribio ya uchunguzi wa mchanganyiko huo yanatarajiwa kuanza katika kipindi cha ndani ya mwaka mmoja. Kama kutakuwa na mafanikio, timu hiyo inatumaini dawa zitapatikana katika muda wa miaka mitano hadi sita ijayo mchanganyiko huo unaingiliana na baadhi ya virutubishi vilivyohusika katika mchanganyiko wa protini katika kimelea chenye hatua tofauti ya mzunguko wake wa maisha. Reed anasema wakati dawa inaendelea kubaki mwilini ikifanya kazi kwa muda mrefu. Anaongeza kuwa itaweza pia kuwa mfumo wa ulinzi kulinda watu wenye afya wasiwezi kupata ugonjwa. Ugonjwa wa malaria unaua zaidi ya watu nusu milioni kwa mwaka, kwa mujibu wa Shirika la Afya Duniani WHO, wengi wao watoto chini ya miaka mitano. WHO inaripoti mafanikio hayo katika utafiti wa madawa ni mara mbili ya uzuiaji mzuri, kitu ambacho kimepunguza kwa idadi ya nusu ya vifo vya malaria tangu mwaka elfu mbili, lakini kujitokeza kwa kimelea cha dawa zinazoweza kukabiliana na malaria ni suala linaloongeza shinikizo, ikiashiria umuhimu wa ufahamu wa matibabu, wanasema Reid. Mchanganyiko huo hivi sasa umepewa jina la DDD moja, sifuri, saba, nne, tisa nane. Awali uligunduliwa mwaka elfu mbili na kumi tangu wakati huo umekuwa ukifanyiwa utafiti pamoja na darzeni ya michanganyiko mingine ya kupambana na ugonjwa wa malaria kama sehemu ya Medicines for Malaria Venture, ushirika wa umma na binafsi ambao unakijumuisha chuo kikuu cha Dandii. Reed anasema mchanganyiko hivi sasa upo katika hatua za mwisho za majaribio ya matumizi salama. Kwa mujibu wa watafiti, mchanganyiko huo utatumika na dawa za kupambana na malaria zilizopo ili kuzuia kusambaa kwa ugonjwa huo. Kwa kuwa mchanganyiko huo ni rahisi kutengeneza, Reed anasema dozi moja ya dawa hiyo itagharimu kiasi cha dola moja sambamba na matibabu ya dawa za kupambana na malaria zinazotolewa wakati huu. Na watafiti wamegeuza seli za saratani ya utumbo kurudi kwenye tishu za kawaida katika utafiti kwa panya Mkakati huu huenda ukawa moja ya njia kuu za kutibu ugonjwa huo ambao unaua takriban watu laki saba kwa mwaka. Kama ugonjwa ukigundulika mapema kwa kutumia utaalam unaoitwa kolonoskopi, saratani ya utumbo inatibika kirahisi kwa njia ya upasuaji, lakini mara saratani ikisambaa inakuwa vigumu kukabiliana nayo, kwa mujibu wa Scott Low, mtafiti wa kituo cha saratani cha Memorial Sloan Kettering huko New York nchini Marekani. Matangazo haya yanaletwa kwenu kwa hisani ya USAID Tanzania na pia kama sehemu ya mtandao wa afya Afrika. Sasa tunakuletea makala ya majadiliano. Majadiliano leo fatana, nami Mensi ya John na mada yetu leo, tunazungumzia mtoto wa kike aliyeenda shule, aliyesoma, afanyeje aweze kujiajiri badala ya kusubiri kuajiriwa ofisini. Tuko na vijana ambao wako tayari kuzungumza, tutawasikia na watatwambia ni nini kifanyike na tatizo liko wapi. Asante. Uh, ndugu mtangazaji, mi nilikuwa naona swala moja kuhusu mtoto wa kike kujiajiri baada ya kumaliza masomo yake. Hii pia naona itate zaidi na taaluma aloisomea kama alikuwa makini katika taaluma aloisomea akaelewa vizuri basi mi nafikiri mwisho wa siku hata tegemea kuajiriwa tu bali kutokana na kile kile alichosomea ana uwezo mkubwa wa kujiajiri kutokana na hicho so, sawa lakini hapa kuna swala moja kwamba mtu amemaliza chuo mtoto wa kike si ndio anataka kwamba anategemea pate kazi kama ilivyo kawaida lakini sasa hivi ajira imekuwa ngumu sana kupata ajira lakini Ata, atajiajiri vipi ama atajiajiri vipi ikiwa hana msingi? Hapa tukizungumzia swala zima la msingi, sababu kujiajiri atakiwa awe na msingi. Hata ukifungua eh, ki, kiduka au kitu gani, ila kinachotokea ni kwamba wasomi asema, ah, mi msomi na degree su na kitu gani na diploma, nikifungua duka la sigara hapa <tukene> ntaonekana mtu ambaye sina kitu, huko huko nilikuwa na kuja sikua, yaani najua nilikuwa na wasubiri kwa mtu, na ni ambacho tetesi zilizopo kwa sisi vijana wa Tanzania kwamba mtu kwa kuwa amesomea fani fulani, ni daktari, ni mwalimu, ni mwandishi wa habari, sio ni nini, basi anang'ang'ania ile fani, hataki kabisa kujishughulisha kwa mjasiriamali. Kwa nini imekuwa hivi kwetu sisi vijana? Ah, mi nafikiri inakuwa hivyo kwa sababu mtu anaamini kile alichokifanya wakati akisoma, au ile profession aliosomea ndipo anapoweza kufanya kazi vizuri zaidi kuliko kile kitu ambacho labda amekicreate, kinaweza kikaja kumshinda baadaye, na ndio maana wengi wanang'ang'ania kutafuta kazi kutokana na professional waliosomea. Labda kwa kuongezea kwamba kwa nini watu wanaepuka ujasiriamali, tumeona sehemu nyingi sana makundi ya mikopo, watu wanakopa, watu wanajitahidi, haswa akina mama wanajitahidi sana, wanakopa wanafanya shughuli mbalimbali, lakini mwisho wa siku wanakuja kushindwa kulipa ule mkopo kutokana na riba kuwa kubwa. Alafu unakuta labda kama ana ofisi anachukuliwa vitu vyake ofisini vyote. Labda kama kuna mama alikuwa na duka Kariakoo, alikuwa amepanga nyumba yake na kila kitu chake na duka, amekopa mkopo katika vikundi kundi vya mikopo, ikaja kumshinda riba kulipa, alienda alikombewa vitu vyake. Hivi ninavyokwambia amechanganyikiwa. Lakini sasa jana anasema kwamba kazi ya ujasiriamali ni ya watu ambao wanaenda shule, hakuna mensia kinachotokea ni kwamba sisi vijana tuna tatizo moja. Kwanza, ubaguzi wa kazi kwamba mimi nimesoma hadi DJ ina maana kunileta mimi niwe pengine sekretari au niwe nani sui, mi siwezi kufanya hii kazi. Mi nimesomea uandishi wa habari, ni uandishi wa habari tu, ntakuwa mtangazaji. Lakini ukimleta sui kwenye mambo ya editing, sio andae kipindi, akwambia no, mi, mi, mi nimesoma kwa ajili ya kutangaza tu, lakini sio la kuandaa kipindi, hiyo sio kazi yangu. Je, yeah, utandaliwa hadi ufe? Utandaliwa hadi lili, ndo kule kujituma. Sasa tukija kwenye kazi zingine ambazo ni kazi za mikono, kwanza niseme kwamba hata ndani zinaanzia ndani, kwamba aidha ni usafi e, unafanya mwenyewe, lakini wakati mwingine unakuta kwamba una unaanza kusema kwamba e, basi nimpe mfanyakazi anifagilie ndani, sio anifanyie kitu gani, ni kitu ambacho kinakuwa ni kigumu. Sasa ka, usafi una e, kazi nzuri inaanzia ulipo. Aidha ndani umeanza kufanya usafi, fanya mwenyewe, tandika mwenyewe kitanda, fanya hivi na hivi na hivi. Ukija huko kwenye kazi utaweza bila ubaguzi wa kazi, lakini ukibagua kwamba ah, hiki cha mfanyakazi hiki sijui ndo ntafanya mimi, yani kile kizuri ndo, ndo cha kwako, kibaya sio cha kwako, hata siku moja tuweze kufika, vijana. Aya, mini niseme labda sisi vijana tuachane na dhana kwamba nikisoma mpaka nimefikia steji hii ama na, na professional hii niwenayo, hiyo hiyo tujitume. Mfano dada yangu ulizungumzia kuhusu swala zima la mikopo, si sindio? Mikopo watu wanakopa, iko sehemu ambayo riba ni ndogo ukafanya biashara zako ukatoka. Lakini swala liko pale pale kwamba iweje nimesomea journalism niende kuuza genge? Ama tusijone kwamba kusoma uwezi ukafanya biashara nyingine yoyote biashara ni kidogo kidogo, mwisho inakuja kuwa kubwa, unamshinda hata yule ambaye anafanya kazi ofisini. Kwa hiyo tujitume, tujiweke tu kama katika makundi ambayo yako sawa sawa. Vile unajua, unapochukua pengine mkopo sehemu fulani, usije ukachukua mkopo kumsomeshia mtoto, hauzalishi. Mwisho wa siku kurudisha itakuwa ni shughuli. Chukua mkopo kama ni bilioni sita, fanyia kazi. Kazi gani utakoifanyia? Lakini siku hizi ni kwamba unashauriwa kwamba, ah, e bwana, mimi unajua kwamba nimechukua mkopo sio katika sehemu fulani, na wote ulikuwa na ukachukua. Je, utachukua kwa ajili ya kitu gani? mwisho wa siku ni kwamba mambo yanakuwa ni mabaya, na kingine pengine nizungumzie mfumo mbovu, naweza kukuita hivyo kwamba mfumo mbovu katika vyuo vyetu, katika shule zetu, ambao niseme kwamba ungeanzia awali pengine kwenye shule ya msingi na kupanda huku juu, lakini kwa sababu imeshafikia sasa hivi, kwa sababu imeshafikia sasa hivi, ani tuko vioni kwamba mtu anachagua kwamba mimi nitasomea labda uandishi wa habari Sawa yani, sasa hivi tunachokisomea ni kile ambacho tuna plan nacho kwamba nikitoka hapa naenda kupata kazi sawa. Sasa kitu ambacho tunakitaka ama mimi nakiona kwamba kimepunguka ni kwamba elimu ya ujasiria mali haijatolewa. Hakuna yani, kuna ukiritimba katika swala hili, la, la, la ujasiria mali. Sasa mimi ninachosema ni kwamba, na mtaniafi kama nitakuwa naongea uongo, mimi mwenyewe ndio nimeona ili sawa lakini ni kwamba ukilitimba katika swala la ujasiriamali elimu ni duni, na somo hili lingetakiwa liwepo, lianze sasa hivi kwenye mashule ya eh, sekon, primary eh, sekondari na hatimaye kufika vioni ambao tunasoma lakini, mfano je, mimi nifanyeje mwenzenu? Mfano mimi nimemaliza shule, aya babangu ni mkulima, si ndio? Kazi ndo kama hivyo paka ujuana, hilo lazima tukubali, uweze kupata kazi mpaka wewe unajua na mtu katika ile shirika. Na hizi kazi zinazotangazwa shirika inatangaza tu, kama yani kama wajibu kutangaza, lakini tayari watu wapo, wanaenda moja kwa moja, lakini kutangaza ni kama wajibu. Nimemaliza kazi, babangu ni mkulima, kwa hiyo nimeamua kufanya ujasiriamali, lakini siwezi kwenda kopa benki paka niwe na akiba kwenye akaunti yako, lazima uwe na akiba. Kama wanataka kukopa laki tano uwe na laki labda laki na nusu ndo unakopesha uweze kukopesha tu mikono mitupu. Je, yeah, hii laki na nusu nitaipata wapi mimi ili niweze nikakope kule niweze kujiajiri mwenyewe? Lakini ngoja mimi yame niwaulize, mimi ni mshamba. Tunapozungumzia ujasiriamali, lazima uwe na mtaji mkubwa? lakini au hata shilingi 500 unaweza ukaizalisha ka ikakupeleke ikakuletea mamilioni hamna. ujasiriamali ni kitu hiki kimoja, niseme kwamba aidha una shilingi labda 1000 ukaamua kwamba ununue kitu cha shilingi pengine hata hamsini tu ukaja ukakiuza zaidi, waweza kukuta kwamba kuna ile pipi inanunuliwa shilingi pengine 25, akuja kuuza shilingi 100, faida yake ni shilingi ngapi? atanunua at, atanunua pipi za shilingi ngapi? kwamba ni hatua ndogo tu, lakini sisi tunataka makubwa, kwamba niwekeze kitu kikubwa, niwe na duka, niwe na na, na, na, na, na pengine sehemu ya mafuta kama Shell hizi eh? sijui niwe na kitu gani kikubwa. Lakini tunapoanzia hatua bin hatua ndo tunapozalisha kikubwa. Huwezi kufika tano kabla moja hujapitia, ingawa tunaamini kwamba sifuri ndio <laughs> eh? <laughs> hey, ya kwanza hata mbuyu ulianza kama mwembe hey. neza, nikasema naamini hio lakini pia itategemea na mazingira au mahali ulipo, kwa sababu kuna sehemu zingine biashara ndogo ndogo kama hivo ulivyosema kaka Semvua, kwamba utaanza na pipi za ishirini na tano zeni utauza pipi kwa mia, lakini unakuta mazingira uliopo biashara kama ile haifanyiki au hata ikifanyika unaweza ukakosa wateja kutokana tu na mazingira kwamba hawajazoea hicho kitu. Na najua unapoanzisha swala la ujasiriamali, unapoanza soko la kitu fulani, lazima utarget customer wako. Kwa sasa uwezi ukaanzisha tu ujasiriamali ume, umeanza na hicho kitu unauza, lakini hujatarget wale customer wako, kwa hiyo pale utarudi pale pale utafanya kitu kitu. Ulichozungumza ni kizuri kweli, kwamba umekuja sehemu ambayo nilikuwa naitaka mwanzo kwamba unapofanya biashara lazima uangalie wale watu ambao uh, e, una plani kuwafanyia hiyo biashara na una plani kufanya nao biashara yani, kwa ajili ya manunuzi, kwamba umeleta biashara pengine ya pamba, pengine ya nguo, kwamba ni watu gani? Sa tuchukulie mfano hapa mjini, mjini ni kwamba kuna watu wengi, tukiangalia vibanda labda vya vya vya mambo ya ya kutoa pesa, si vitu gani, vitu gani? Ni kwamba viko vingi sasa hapa mjini, kitu gani ambacho utakianzisha kipya, lakini ni kuangalia sehemu ya hapa mjini kwamba ni sehemu gani ambayo unaweza nikakaa. Wengi hapa mjini anashindwa kwenda kuishi sehemu ambayo ni porini porini kidogo, anakwambia huko mbona bushi bushi, huko Bunju sio wapi, ni bushi. Anataka akae tauni hapa, aidha posta, wapi. Kitu ambacho ni kwamba unakuta kwamba mambo mengi yanafanyika mle, lazima u uwe na ushindani mkubwa katika watu wao. Kwa hiyo kikubwa ni zaidi ku kuplani kwamba kitu gani ambacho e, utakifanya sehemu hiyo na utawapata watu wao. Ni sawa sana. Swala la mtaji pia na, na naona mawazo yako ni mazuri, lakini pia vile vile tukirudi nyuma katika wazo lako lile la kwamba ipatikane elimu ya ujasiriamali ile ndio yani mm. E, ile naliona kwamba ni jambo la msingi kabla ya yote, kwa sababu unaweza ukawa na mtaji, una elimu ya, uja, ujasiriamali mm na mwisho wa siku ule mtaji unafa, maanake kwenye biashara kuna faida na hasara. Zote hizo tunatakiwa tuzikubali. Kwa hiyo ukiwa huna elimu ya kutosha, huwezi ukapata nani faida, yaani hata ukipata faida yako itakuwa ndogo. Mwisho wa siku utapata tu hasara na mtaji utapata. Naam, hivyo ndivyo wasemavyo vijana kuhusiana na mada yetu ambayo ilikuwa inasema kijana ambaye ni msomi afanyeje ili aweze kujiajiri badala ya kutegemea kazi za maofisini ili aweze kuwa mjasiriamali. Asante sana vijana kwa maoni yenu. Na sasa hebu tusikilize makala ya Muulize Daktari. Katika makala yetu ya Muulize Daktari leo tutakuwa na Dr Frederick Ngusaru kutoka katika zaanati ya Kwembe iliyopo katika manispaa ya Kinondoni jijini Dar es Salaam ambapo atajibu maswali ya vijana kuhusu masuala mbalimbali. Tafadhali fuatana nami, kwa jina naitwa Farida Daudi. Matege yanasababishwa na nini? Je, tahadhari gani ichukuliwe ili kuepuka matege? Ni maumbile tu, anaweza kuzaliwa kama ulemavu wa kawaida. Matege vile vile inaweza kuwa urithi wa mtu, labda baba yake mama yake au, au jamii yake huwa wana, wana matege. Kwa hiyo anaweza kalithi kutoka kwa ndugu na nini, kwa ajili ile iliko katika mambo ya maumbile. Afu matege inaweza kusababisha na malazi mbalimbali mbali, kama magonjwa ya polio na vile vile ulemavu wa mifupa inaweza kufanya mifupa ipinde itengeneze matege. Na matege yako ya ndani na mengine yametoka nje, kwa hiyo matege ni kitu ambacho kinahusiana na mfumo wa mifupa jinsi ilivyokaa katika mwili wa binadamu. Vile vile matege yanaweza kusababishwa na vitu vingine ambavyo vinaweza kutokea katika maisha ya binadamu. Ya kwanza anaweza kuwa wakati wa, wa ujauzito, labda mama alitumia dawa fulani ambazo hazitakiwi zitumike wakati wa ujauzito. Kwa hiyo zinaweza kusababisha mgonjwa akapata matege, kama dawa mojawapo ya chlorofeniko vidonge au sindano, huwa sana sana zinaathiri sana mifupa. Kuna dawa doksasirini nayo sio nzuri wakati wa ujauzito, pamoja na tetesakreni. Kwa hiyo mama na mshauri huwa asitumie dawa mpaka apate ushauri kutoka kwa daktari. Na matege vilevile yanaweza kusababishwa na aina ya vyakula ambavyo mama labda alivikosa wakati wa ujauzito uzito wake, mfano vyakula vyenye madini ya chuma, hivyo navyo vinasaidia sana katika utengenezaji wa mifupa kwa mtoto wakati anapokuwa tumboni kwa mama yake. Kwa hiyo njia hizo nne tu ambazo nilizozitaja hizo izi ndio zinakuwa tahadhari kwa mama naitwa anachua mama mjamzito anatakiwa achukue tahadhari gani ili azae mtoto mwenye afya bora? Mama mjamzito anatakiwa achukue tahadhari pindi anapopata ujauzito, ili apate mtoto mwenye afya njema wakati anapojifungua. Vitu vifuatavyo anatakiwa vizingatie: ya kwanza, ahakikishe kuwa ndani ya miezi minne ya kwanza awe amehudhuria kliniki. Kuhudhuria kwake kliniki mapema itamsaidia yeye kujua vitu gani ambavyo vinatakiwa avipate wakati wa ujauzito wake. Kitu cha kwanza katika kliniki kwa sasa hivi tumeboresha kuwa mama yote akiwa mjamzito tunapenda aje na mwenza wake, mume wake au mtu yote ambaye anahusiana na ule wa ujauzito kuja naye kliniki. Tunawajumuisha akina baba nao waje kliniki kwa ajili ni vizuri wajue maendeleo ya mama wakati anapokuja kliniki. Hata aje mara mbili au mara tatu itakuwa vizuri zaidi kuwa naye ni mmoja wa uhusika katika ujauzito ule. Kitu cha kwanza, huwa wanavyokuja pale kliniki, huwa tunapenda kuwapima maradhi mbalimbali. Huwa tunacheki maambukizi ya virusi vya ukimwi yaani VVU. Huwa tunapenda kuwapima wote wawili na kuwapa ushauri jinsi gani ya kuishi na jinsi gani ya kuweza kujikinga na maradhi hayo. Hiyo inatusaidia kuweza kuwatambua wote wawili kwa pamoja kuliko mpate majibu kwa mtu upande mmoja, hiyo inaweza kuleta matatizo katika kulea ujauzito huo. Kitu cha pili, kuna magonjwa mengine ambayo tunapima ya ugonjwa unaitwa syphilis kwa kitaalamu, lakini kwa Kiswahili tunaita kaswende. Kwa hiyo hiyo inayo inatusaidia sana kuweza kumsaidia mtoto anayezaliwa asipate madhara wakati wa ujauzito alafu, kuna vipimo vingine ambayo tunawapima mama mjamzito, tunaangalia ana kiasi gani cha damu, tunaangalia vile vile pressure yake BP, ili tuweze kujua kuwa yuko kwenye kiwango gani cha ku, kupata pressure wakati wa ujauzito wake. Vile vile kuna kinga ambayo wanapata kama ya pepopunda, hii inamsaidia mama jikinga na magonjwa ya pepopunda. Vile vile kuna athari zingine ambazo tunaweza kumwelimisha mama, kama katika wakati wa ujauzito wake lazima apewe kusikia kizunguzungu wakati wa kutembea au wakati kulala, na vile vile kuishiwa nguvu kwa. Hizi ni dalili za hatari ambazo mama anashauriwa azijue wakati wa ujauzito wake. Asante sana Dr. Frederick Ngusaru kwa majibu yako makala. Haya yametayarishwa nami mwana harusi Pongo Nam, asante sana dokta kwa majibu hayo kwa vijana. Na sasa tusikilize mchezo mfupi wa kuigiza kuhusu masuala ya afya. Karibu. Ehe, vipi? Marahaba. Asubuhi asubuhi asubu, tumeshaanza matatizo yako Amna, ba mdogo, nahitajika shule, nahitajika shule hmm. kwa nini kuniambia? jana nilivyotoka shambani, jana nilisi ulikuwa umechoka, lakini walimu waliniambia anahitajika shule leo ndio asubuhi. Kwa hiyo wewe ndio unajua kwamba mimi nilikuwa nimechoka. mimi sitaki mambo yenu ya ujinga. nyinyi watoto wa kike kusoma kusoma nini? We wewe, kwanza ushafikisha miaka kumi na nne, wewe imebaki kuolewa tu sawa. sitaki mambo, uniambie mambo ya shule. Toka nenda, usinisumbue, ondoka hapa ndani lakini baba mdogo, ilifaa afike shule ili aweze kusikiza walimu wana nini. Sijui nitafanyaje. Wewe sinakuita be be mpaka uambiwe salamu. Ashikama wewe, hapana. Mwalimu shikamoo, mwalimu shikamoo, mwalimu. Nilikuambiaje? Si ni pamoja na mzazi wako. Yuko wapi ni matoto a siku hizi ayasiki. Yuko wapi? Unajililia mimi? Mamako hapana, mwalimu zuzi amekataa. Sasa anasema hivi eh? Vizuri sana, hauna unifomu za shule, tunamwita mzazi wako aje, sijui na matatizo gani? Wewe pamoja na mzazi wako, ni hivi, nisikuone hapa shuleni. Ondoka. Siku mzazi wako atakapotaka kuja kuonana na sisi hapa, uongozi wa shule ndo takapokuruhusu wewe kuja kuendelea na masomo. Umenielewa? Potea! Umenielewa? Ondoka hapa. Ndio imekuelewa lakini, ondoka hivi mwingine. <laughs> Anaen mwalimu angenisikiliza kwanza, nikabakia shule nasoma. Huku mzazi wangu anatarajia kuja hapa, sijui tu nifanyeje. Shule ndo nimeshafukuzwa, mzazi ndo ata kuja shule. Ah, nami nia yangu nikusoma, sijui nitafanyaje. Ehe, na wewe vipi, mapema hivyo umerudi kutoka shule? Mwalimu amenirudisha. Ba mdogo amekurudisha? Ndio, ameniambia nisifike shule mpaka utakapoenda shule. Ah, we nimesha kuambia wewe uolewe tu, niwe watoto wa kike kazi yenu ni kuolewa. Na mwalimu ameona umuhimu wa wewe kuolewa, ndio maana amekurudisha hapa nyumbani uolewe. Lakini baba, mi nahitaji bado kusoma. Sikiza, umekuwa na kiburi. Hapana, nahitaji bado kupata haki zangu za msingi. Kusoma ni haki ya yako ya msingi? wewe kuolewa ndo haki yako ya msingi. miaka kumi na nne, kumi na tano, hiyo e, wewe nikuolewa tu. Kwanza usinipigie kelele, wacha niende zangu kilabuni huko, mzee Masanja kaniita. Sijui nitafanyaje shule, nishafukuzwa baba mdogo, ndo nataka kabisa hata kunielewa. Hodi hodi. Karibu. Habari za asubuhi mheshimiwa. Namshukuru Mwenyezi Mungu mheshimiwa. Ahaya, mwisho amekuwa Unajua bana, ukisubiri subiri iweze kawa tabu baadaye, au mtoto wangu yule wa kike bwana, maana mimi nimuahishe yeah, isije kawa baadaye. Sasa, sasa sina cha kupoteza sana kwako, ndio nimekuja tu ku usaidie kuchangia mchango wa harusi. Ah, kama kawaida sawa. Yani usijali kufahamisha, awali usijali, usijali. Usijali basi, mimi haina shida, kwa maana mimi hali ya yako naijua. Yeah, nikikusaidia shilingi 1000 sidhani kama itatosha, nitakusaidia laki 200, nadhani itakusaidia katika ah, shilingi. Haina tabu, haina shida Tabu. Basi haina shida, basi, shida. Basi, okay ni sana basi okay, haina shida yeah, yeah, yeah, saa, saa. Ngoja haina shida. Shida. Shida kabisa Haa, okay. das, jero, nitafanya nini? Ila, nimepishapata wazo. Hapo jirani yetu ana uwezo, inabidi niende nikamuelezea matatizo yangu, anaweza labda akanisaidia. Ngoja niende na sasa hivi anaweza akawa nyumbani kwake karibu paka ndani Asante shikamo. Maraba, ujambo binti? sawa. Kum, yeah. Shule, naitajika kuna mahitaji ambayo yanagharimu kama elfu ishirini hivi ambayo ni ada hmm, na mavazi ya kunda shule, ko nimestopishwa kwenda shule, ambanisaidia msaada msaada wako. Sasa binti, mimi nadhani kwa hali yangu kwa sasa hivi, aisee, sina kabisa hela, ila naomba univumilie. Baada ya miezi sita, ninaweza kukutafutia hiyo hela na nikakutafuta nikakupatia. Kwa sasa hivi umenikuta sina hela kabisa, sijui hata nitafanya nini. Wananchi katika jamii zetu ni hodari sana katika kutoa michango yao na kutoa pesa nyingi katika maswala ya sherehe mbalimbali kama harusi na sherehe za kidini, lakini je, umeshawahi kujiuliza ni kwa kiasi gani na mara ngapi wananchi au wanajamii wameweza kusaidia wasichana katika masuala ya msingi kama vile elimu, masuala ya afya? Jamii tubadilike, tusaidie wasichana. Ukimsaidia msichana mmoja, jua umeelimisha jamii nzima ya hapo baadaye. Msikilizaji, hivyo ndivyo mambo yalivyo katika maisha kila siku. Basi tumalizie matangazo ya leo kwa makala ya Kila Mtu Ana Hadithi Yake. Ni mzaliwa wa hapa Mbeya, mpaka sasa sijui nifanyeje mimi. Tumezaliwa na wadogo zangu wa kiume wawili, tulikuwa tunaishi na baba toka mama alipokuwa ametengana na baba. Sasa hivi nina ujauzito, nimepewa na baba yangu mzazi. Alikwenda kwa mganga ili apate utajiri, akaniambia akaambiwa alale na mwanaye ambaye ni mimi, mwanaye wa kwanza wa kike. Kwa kweli baba alianza kulala na mimi toka niko darasa la sita <laughs> na akaniambia nikisema kwa watu ataniua, nikawa na nyamaza na shule nikaachishwa kabisa, akasema mimi ni walee wadogo zangu. Basi nikawa nakaa tu nyumbani bila ishu yoyote ile ya kujishughulisha. Sasa hivi baada ya kupata ujauzito mama alikuwa mama alikuwa, akanichukua baada ya watu kwenda kumweleza kuwa mimi nina mimba na, na alipouliza mimba ya nani nilimweleza ni ya baba. Ikabidi aombe ushauri kwenye vyombo vya habari na mpaka sasa baba amefunguliwa kesi mahakamani, lakini cha kushangaza, kila tukienda na mama tunazungushwa tu. Sijui kashaonga pesa, maana kila tukifika tunaambiwa faili mara limepotea, mara hivi mara vile. Kwa kweli, hata sijui nifanyeje. Mpaka sasa mimi miezi ya kujifungua imesha karibia, mwezi ujao najifungua na sasa nawaza sana, sijui mtoto wangu Mungu akinisaidia wa nikijifungua salama, nitakuja kumweleza nini, nitakuja kumwambia nini, endapo ataniuliza vipi kuhusu baba yake Hivi kweli naweza kumwambia mwanangu babu yake ndio baba yake? Hata sielewi jamani, babu yake ndio, ndio baba yake mzazi. Mwanzo nilimwambia rafiki yangu na nikamweleza kila kitu kuhusu vitendo ambavyo anafanywa na baba, na nilimweleza kwamba nina mimba yake. Akanishauri niitoe ile, niliogopa sana kuua na pia huwa nasikia madhara ya kutoa mimba, unaweza kupoteza maisha. Kipindi hicho sikujua mama yetu yuko wapi, lakini alituacha tukiwa wadogo sana na baba alimkataza kuondoka na watoto. Kweli makosa ya wazazi yanatuadhibu watoto. Mimi kwangu hii naichukulia kama adhabu, hata sijui nifanyeje. Najuta kuzaliwa mtoto wa kike na wa kwanza, lakini ndio hivyo, imeshatokea na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu hivi leo, nikikuaga kutoka Washington, mimi ni Esther Githo Yuart, na kusihi ungane nasi tena.