Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Karibu msikilizaji katika matangazo yetu ya alfajiri yanayoanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Mery Mgawe na mimi ni Idi Ligongo, nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumatatu Juni 22 mwaka 2015 karibuni Katika matangazo ya Kumekucha Afrika hivi leo, tunakuarifu kuwa wapinzani nchini Burundi wasema wako tayari kwa ajili ya mazungumzo ya amani kutatua mzozo wa kisiasa nchini humo. Chanzo cha vurugu huu ni muhula watatu wa rais Nkurunziza. Lakini sasa kama majadiliano yenyewe ya yanaanza, lakini yeye hawezi kuja, anamtuma yule waziri wa mambo ya ndani huyo. Yani hapo sasa tunaona kwamba ni yasiyo nzuri. Katika taarifa nyingine tunakuarifu kuwa wakimbizi nchini Kenya waelezea changamoto wanazozipitia ili kumudu maisha yao nchini humo. tulipitia njida mingi sana kwanza tulianza 1991 vile tulikuja Kenya tulikimbia kwe tulikaa limboyo kam tukakuja Ifo kam agen tulikuja kusoma tumemaliza somo tena tumeenda kutafuta kazi. Ni vidokezo vya habari zetu za leo asubuhi, lakini kwanza Id Ligongo atakusomea habari za dunia. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Ban Ki Moon ametoa taarifa hii leo kuzitaka pande zote katika mzozo wa kisiasa wa Burundi kushirikiana na mjumbe wake mpya kwa ajili ya nchi hiyo na Afrika ya Kati Abdoulaye Bathili kumaliza mvutano uliopo nchini humo na kutayarisha uchaguzi mkuu. Taarifa inaeleza kwamba katibu mkuu anafuatilia kwa karibu na ana wasiwasi na hali ya Burundi ambayo inatishia kuvuruga juhudi zaidi za muongo mmoja kudumisha amani na upatanishi katika nchi hiyo. Bwana Ban anawahimiza wanasiasa wote kukabiliana na mzozo wa kisiasa kwa uwajibikaji wa hali ya juu, kwa kuanza mazungumzo ya dhati kwa lengo la kubuni hali bora itakayowezesha kufanyika kwa uchaguzi wa amani huru na wa haki. Uongozi wa Rais Barack Obama wa Marekani umewapongeza watu wa Mali kufikia makubaliano ya amani yaliyowekwa saini baina ya waasi wa Tuareg na serikali. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje amesema Marekani itasimama pamoja na watu wa Mali wakati wanatekeleza mpango huo kwa kuwaletea watu wa Mali amani na uthabiti wanaostahili kwa wakati ujao. Serikali na muungano wa wanamgambo watifu waliweka saini ya mpango wa amani mwezi Mei, lakini waasi wa Tuareg na washirika wao walikataa kushiriki zaidi katika makubaliano ya amani. Makubaliano hayo ya amani yalifikiwa nchini Algeria. Chama cha watu wenye ulemavu wa ngozi albino nchini Tanzania kimesihi jamii ya Tanzania kuwa macho katika kulinda maalbino nchini humo ili kuhakikisha kuwa katika kipindi cha uchaguzi mkuu hakuna matukio yanayohatarisha maisha yao. Itakumbukwa kwa, kwa mara nyingi wakati wa uchaguzi kumekuwa na matukio ya kukatwa viungo au kuuawa kwa maalbino kwa imani za kishirikina. Ernest Kimae ni mwenyekiti wa chama cha maalbino nchini Tanzania, anaelezea juu ya matukio hayo. Uh, mpaka sasa hivi albino sasa wanafikia sabini na tisa ambao wameuawa na waliojeruhiwa wanafikia thelathini na mbili ambao wamepata matishio na ni wengi zaidi. Sina, sina idadi yao kamili, lakini pia kuna makaburi kumi na tisa yalifukuliwa wakihitaji waki kuchukua mifupa au vitu vingine wanavyojua wao wenyewe. Kwa hiyo tunaona kwa hali hii ni mbaya, na ndio maana tunapiga kelele na kelele zetu, tunataka si taifa tu la Tanzania litusikie, bali na mataifa makubwa yasikie na kishasikia ya, ya, waone kuna kuna hitaji linahitajika kwa, kwa jamii hii ya albino kifanyike ili kuondoa hili tatizo. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka Washington. Kamati ya kulinda wanahabari yenye makazi yake hapa Marekani, CPJ imetoa mwito kwa Misri kuacha kile ilichokieleza kama kampeni yenye maslahi na ushawishi wa kisiasa dhidi ya kituo cha Aljazira. Taarifa ya kamati ya CPJ ya jana Jumapili vilevile imeitaka Ujerumani kumwachilia haraka mwanahabari Ahmad Mansur wa Aljazira anayeshikiliwa Mansur ambaye ni ripota mwenye uraia wa Misri na Uingereza anayefanya kazi kwenye idhaa ya Kiarabu ya kituo hicho alishikiliwa siku ya Jumamosi mjini Berlin nchini Ujerumani baada ya hati ya kukamatwa kwake kutolewa na Misri wakati akipanda ndege kuelekea huko nchini Qatar. Jaji wa Ujerumani ametoa shauri la kushikiliwa kwake wakati waendesha mashitaka wanaangalia kesi yake. Baba Mtakatifu Francis amesema hali mbaya ya wahamiaji wanaokimbia vita na umaskini huko Afrika Kaskazini na Mashariki ya Kati ilimfanya atokwe na machozi. Papa Francis alizungumza na kundi la wafanyakazi katika mji wa Italia wa Turin wakati mawaziri wa Umoja wa Ulaya walipokuwa wanajadiliana nani atawahudumia zaidi ya wakimbizi laki moja ambao waliwasili katika ufukwe wa Ulaya kupitia Italia toka mwezi Januari. Na wanamgambo wa Islamic State wamefanya uharibifu katika maeneo yote ya urithi wa dunia ya UNESCO huko Palmyra nchini Siria kama walivyosema maafisa wa uhalifu na waangalizi wa mgogoro wa Siria ikiwa ni mwezi mmoja toka kundi hilo kuingia katika mji huo. Milipuko ilisikika jana Jumapili kwa mujibu wa kundi la uangalizi wa, wa haki za binadamu nchini Syria lenye makazi yake Uingereza ambalo hukusanya taarifa kutoka vyanzo vilivyopo ndani ya Syria. Mkurugenzi wa kundi hilo, Rami Abdul Rahman, ameliambia shirika la Ufaransa kwamba haijulikani kama lengo lilikuwa ni kuharibu maeneo hayo ama ni kuvizuia vikosi vya serikali kusonga mbele katika mji huo. <tune> Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, hapa Washington DC. Juhudi zinaendelea mjini Mombasa kuwasaidia wakimbizi kutoka nchi mbalimbali kujiandikisha rasmi kutafuta hifadhi huko Kenya ili kuepukana na bugdha za polisi na maafisa wa usalama. Kwa wakati huu Kenya inawapatia hifadhi zaidi ya wakimbizi laki sita, kufuatana na idara ya wakimbizi ya Umoja wa Mataifa UNHCR. Na mwandishi wetu wa Mombasa, Josephat Kioko, ametuletea ripoti ifuatayo. Kati ya wakimbizi wapatao laki sita unusu waishio hapa Kenya, laki nne wanatoka nchi ya Somalia. Idadi inayofuata kwa karibu ni karibia wakimbizi laki moja kutoka nchi ya Sudani kusini wakifuatwa na Ethiopia, na pia kuna watu wasio na taifa halisi ambapo Kenya imekuwa katika mchakato wa kuwasajili kuanzia mwaka wa elfu mbili kumi na tano na wakati siku ya wakimbizi ikiadhimishwa hapa Kenya, kumekuwa na hafla kama vile kituo cha sheria kwa hapo. Mchakato wa kujiandikisha wale waliotoka katika mataifa yao, wanaelekezwa namna ya kujiandikisha ili kupata idhini ya kuishi hapa Kenya na pia kupata misaada zaidi. Muhamed Abdi ni mkimbizi aliyetoka kwa Somalia akiwa mtoto mdogo na kusomea hapa nchini Kenya na hapa anazungumzia changamoto. Tulipitia njia shida mingi sana. Kwanza tulianza 1991 vile tulikuja Kenya vile tulipitia. Tulikimbia kwetu, tulikuja Kenya 1991, tulikaa liboyo kam, tukakuja ifo kam again, tulikuja kusoma, tumemaliza somo tena tumeenda kutafuta kazi. Mi nimetoka Somalia, so sina, sina haja ya kundanganya nje ya Kenya kuambie mimi ni Mkenya na anaipatia ID. So sitaki kuandanganya, nikoo hivo ni lazima nikai nimetoka Somalia na nikai vile nimekuja. Mary Kitoo naye ni wakili kutoka Kituo cha Sheria ambaye anaongoza kitengo cha kushughulikia wakimbizi. Tunapata wakimbizi kutoka nchi mbalimbali, kama kuna vile Somalia, kuna Ethiopia, kuna Eritrea, kuna Burundi, kuna Rwanda. Kwa hivyo wakikuja pale kwa ofisi, saa ingine hawana zile makaratasi zenye zinawaruhusu kukaa huku, labda kama huku Mombasa. Kwa hivyo unapata wanahangaishwa na polisi. Sisi kama uh, kituo cha sheria tunawasaidia kupata zile makaratasi zinawaruhusu kukaa pale Mombasa, ile interview ikishafanywa waonekane kwamba wanaruhusika ama wamekimbia kule kwao, kwa sababu labda kuna vita wakimbie huko kwao. Serikali ya huku Kenya ikiona kweli ni ukweli, hawawezi rudi kule watawakubali wakuwe wakimbizi nchi yetu na wapewe documentation. Makaratasi ambazo zitawakubalisha kuishi hapa bila shida. Kufuatia ukosefu wa usalama uliokumba Kenya kwa zaidi ya miaka mitano sasa, kumekuwa na shinikizo la kuwafurusha wakimbizi hasa waliotoka Somalia kurejea kwao, lakini mashirika ya kutetea haki yamekuwa yakipinga wazo hilo. Muhamed Abdi anaeleza hapa kuwa wakimbizi waliosoma wanaweza kupata ajira. Saa hii wakimbizi wengi si vile wa zamani. Saa hii wengi wamesoma na wale wamesoma, ukimamaliza hata secondary hakuna kazi utafanya, bali bali ile kazi ambayo utafanya ni lazima ujitafutie biashara zako, kitu kama hiyo. Hata ukifanya mahali zingine kazi, pesa yao ni ndogo ya kufanya kazi, so watu wamejiamua. hata, hata, hata wengine wakimamaliza, wanaenda kukula miraa mm, waenda wajisumbua huko huko. Kambi za wakimbizi hapa Kenya kama vile Kakuma na Dadaab zimetajwa kuwaficha magaidi na mara kwa mara maafisa wa usalama wamekuwa wakifanya msako katika kambi hizo. Kutoka Mombasa ni Josephat Kioko, Sauti ya Amerika. kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hapa washington dc ed ligongo ataendelea kukusomea habari za dunia Mtu mmoja amekufa na wengine 17 kujeruhiwa wakiwemo watoto kadhaa katika matukio mawili tofauti ya kufyatua risasi kwa watu wengi katika miji kadhaa ya Marekani ndani ya saa 24. Jumamosi usiku mtu mwenye bunduki alifyatua risasi katika sherehe iliyokuwa ikifanyika mtaani huko Philadelphia na kumjeruhi mtoto mdogo mmoja watoto wawili na karibu watu watano wazima. Washukiwa wawili wanashikiliwa kuhusiana na shambulizi hilo. Katika tukio lingine kama hilo katika mji wa Detroit, mtu mwenye silaha alimpiga risasi kijana mwenye miaka ishirini na kujeruhi watu wazima wengine tisa katika sherehe ya watoto iliyokuwa ikifanyika katika uwanja wa mpira wa kikapu. Na mamilioni ya watu duniani kote wamehusika katika shughuli inayofanyika duniani kote inayoadhimisha tafrija ya yoga mtindo wa zama za kale ambao wanasema inawaletea afya furaha na amani. Jana Jumapili ilikuwa mara ya kwanza kuadhimishwa kwa siku ya kimataifa ya yoga kama ilivyotangazwa na Umoja wa Mataifa hapo mwaka jana. Maelfu ya watu walibeba mikeka yao kwenye eneo la Times Square, mjini New York, kwa tafrija ya siku nzima ya mafunzo ya yoga. Mji huo huadhimisha tafrija za yoga siku ya kwanza katika msimu wa majira ya joto kila mwaka, lakini mwaka huu ilikuwa mara ya kwanza tafrija hiyo kuadhimishwa kwenye sehemu ya siku ya yoga duniani kote. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Ban Ki-moon akiwa amevaa nguo nyeupe aliungana na mamia ya watu wengine kuadhimisha siku hiyo ya yoga mapema jana asubuhi nje ya makao makuu ya Umoja wa Mataifa. Msikilizaji, na tukielekea huko Burundi, mpatanishi mpya katika mgogoro wa kisiasa unaokabili nchi huo, hiyo ameteuliwa na katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa kuchukua wadhifa wa Saidi Dinit anayejiuzuru baada ya kupingwa na upinzani nchini humo. Bwana Abdulah Bathil raia wa Senegal ndiye mpatanishi mpya. Mwandishi wetu Haidala Hakizima na kutoka Bujumbura anatupasha. Mpatanishi mpya katika mgogoro wa kisiasa unaoikabiri Burundi kwa sasa ni bwana Abdullahi Batri, raia wa Senegal. Aliteuliwa na katibu mkuu wa Umoja Mataifa Ban Ki-moon kumrejelea bwana Saidi Jenit ambaye alipingwa na upinzani na mashirika yasiyo ya kiserikali yaliyomtuhumu kuegemea upande wa serikali na chama tawala, na hivyo kujiuzuru kwenye wadhifa huo. Lakini Saidi Jenit aliendelea kuwa mjumbe maalum wa katibu mkuu wa Umoja Mataifa katika eneo la maziwa ma Kuhusiana na wasifu wa Abdullahi Batli, mpatanishi huyo mpya kwa mgogoro wa Burundi, alijihusisha na usuluhishi katika nchi kama Mali na Afrika ya Kati. Abdullahi Batli mwenye umri wa miaka 68 aliwahi kuwa mbunge na waziri kwa mara kadhaa katika serikali ya Abdullahi Wade na Abdou Diouf katika nchi yake ya Senegal. Kwa hivi sasa alikuwa mwakilishi maalum wa katibu mkuu wa umoja mataifa katika nchi za Afrika ya Kati, mhadhiri wa chuo kikuu Abdullahi Batli ni mtu anayezungumza kwa ufasaha lugha ya Kiingereza kipaji kilichomsaidia kuwa na urafiki na viongozi wengine barani Afrika wanaotumia lugha hiyo kama marehemu Julius Nyerere, baba wa taifa la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Bwana Abdullahi Batri, mpatanishi huyo mpya, anakabiliwa na kibarua kigumu cha kusuluhisha warundi katika mgogoro huo uliopelekea wakimbizi zaidi ya laki moja kutoroka nchi na kutafuta hifadhi katika nchi jirani za Tanzania, Rwanda na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na hasa na maandamano vilivyosababisha vifo vya watu takriban 40. Mazungumzo chini ya usuluhishi wa Saidi Jiniti alisimama siku mbili kabla ya mkutano wa marais wa jumuiya ya Afrika Mashariki uliofanyika jijini Dar es Salaam, Tanzania, tarehe 13 Juni kuhusiana na mgogoro unaoikabili Burundi. Hadi sasa upinzani na serikali wanavutana kuhusu jukumu la kila upande ili kufikia uchaguzi huru na wa haki, tofauti kubwa ikionekana kuhusiana na swala lililosababisha machafuko yote haya, swala la rais wa Burundi Pierre Nkurunziza kugombea muhula watatu. Haidara Kizimana, Sauti amerika Bujumbura. Na wakati huo huo, mwenzangu Abdu Shakur Abud amezungumza na msemaji wa chama kimoja cha upinzani UPD Patrice Gahungu na kumuuliza kwanza tuhuma za serikali kwamba wanaharakati wa upinzani ndio wamehusika na mashambulizi ya polisi mjini Bujumbura mwishoni mwa wiki hii ni kawaida kwa sababu mara nyingi serikali wakiwauliza, ndio wanasema hivyo, kwa sababu wanajua kwamba askari polisi ndio wanapiga silaha. Wao wanakuwa na silaha, wanaingia mitaani, alafu wanapiga silaha kwa raia. Hawawezi kukubali hiyo, ni kawaida. Na kwa hivyo, hali jumla huko Burundi mko namna gani? Naona siku hizi yale maandamano yalikuwa ya, yamesimamishwa ya, ya kidogo, lakini nchini maandamano ma, ma, ma, ma, yanaendelea, lakini mjumbu la siku hizi walikuwa wamesimamisha kidogo, lakini naona kwamba labda wataendelea. Mnaonaje kuhusu mjumbe mpya wa Umoja wa Mataifa? Nafikiri anaweza kuleta pande zote kwa mazungumzo. E, sisi upande wetu wa upinzani tulikuwa tayari na mazungumzo na na tunafurahi kwamba wamechagua mtuhisi mwingine huyo kutoka Senegal. Sisi tuko tayari, tumeshajiandaa, tuko tayari kwa majadiliano. Tutataka kujadiliana, kujadilia, kukaa chini tuongee na serikali, tujadilia maswali yenyewe ambayo yako huko yako leo. Mnafikiri serikali iko na nia dhati kutanzua tatizo hili? Unajua, sisi tulichosema tangu zamani, hii serikali wako wana ujanja sana. Sisi tunasema kwamba chanzo cha vurugu huyu ni muhula watatu wa rais Nkurunziza. Lakini sasa kama majadiliano yenyewe ya yanaanza, lakini yeye hawezi kuja, ana mtuma ule waziri wa mambo ya ndani huyo. Yani hapo sasa tunaona kwamba kwa kwa kwa nia sio nzuri, lakini sisi, sisi tulikuwa tayari kabisa nia nzuri ya kujadilia masuala yenye iko nchini. Ni Patrice Kahungu, msemaji wa chama cha upinzani cha UPD akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Bujumbura. Na vile ni Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika hapa Washington DC. Kufuatia kuelekea kipindi cha uchaguzi nchini Tanzania mwaka huu, suala la rushwa limezungumziwa miongoni mwa sifa za wanaotangaza nia nchini humo. Nimezungumza na mbunge wa Bariadi Mashariki, ambaye pia aliwahi kuwa mwenyekiti wa kamati ya hesabu za bunge nchini Tanzania, John Cheyo. Kwanza nikamuuliza maoni yake kuhusu tatizo la rushwa katika nyanja ya nishati na kusainiwa mikataba mikubwa nchini Tanzania. Mimi labda niangalie kwa mtazamo eh, tofauti, kwa kwamba tatizo la rushwa na ufisadi linakuja kwa sababu ya vyombo mbalimbali vilivyowekwa vya udhibiti vikiwa ni, ni eh, kidogo havina nguvu, yani weak systems. Wengine wanaweza kujiuliza kwamba pengine ununuzi wa vitu kama hivi, kama masuala ya nishati, ungekuwa unatolewa tu, serikali ingeangalia ni jinsi gani kama yenyewe inaweza kununua badala ya kutafuta wazabuni binafsi. Wewe unalionaje kuhusu hili? Tuna tuna shirika letu la TANESCO ambalo, kwa maoni yangu, lile shirika lingegawanywa likawa shirika na vipande kama vi, viwili vitatu hivi, na kipande kimoja lingepatiwa kazi kwa ajili ya kuten, ya kufufu, ya kufua umeme, halafu lingine lingepewa kwa ajili ya kujenga eh, barabara au transmission line kwa ajili ya umeme na lingine lingepewa kazi ya ugavi. Sasa, kwa sababu kuna pesa nyingi sana zinazohitajiwa katika kufua umeme, ni vizuri mkawa na shirika ambalo linashughulikia jambo hilo tu. Lakini sasa hivi kila kitu kiko pamoja, na kila kitu kiko kwa, kwa, kwa serikali, kwa maamuzi. Kwa hiyo watu binafsi wanatumia hiyo nafasi wanatumia udhaifu wa viongozi wetu katika sehemu mbalimbali, na ndiyo maana tunakuwa na saji mkubwa ambao baadaye unatuletea matatizo katika taifa letu. Na kuhusiana na mikataba ambayo inakuwa imeingiwa labda na serikali na haya makampuni binafsi, kununua hizi nishati unaionaje? E, mikataba yote mikubwa ingeangaliwa pia na kamati ya bunge inayohusika kwa mfano, kama kamati ya nishati iangalie mikataba ambayo inayoingiwa kwa ajili ya nishati, hiyo itaweza kuleta udhibiti ulio mzuri zaidi, kwa sababu tumekuja kugundua e, ni, ni kikundi kidogo tu ambacho kiko serikalini ambayo, ambayo kinaiangalia hiyo mikataba inayokubaliwa, na hii tumepata hasara kubwa kwa mikataba ya madini tunaendelea kupata matatizo kwenye mkataba ya nishati na vitu kama hivyo. Ulimwengu wa sasa ni uamuzi shirikishi, na kama unaweza ukashirikisha wananchi wenyewe kwa kupitia bunge lao, mi naona hiyo ndiyo njia mojawapo ya kuweza kumaliza haya matatizo ambayo tunaonao ya ufisadi mkubwa. Ni mbunge wa Bariadi Mashariki, John Cheyo, nchini Tanzania, akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Tanzania. Ninakualika kwenye jamii na maendeleo, na hii leo tunazungumzia harakati za maendeleo kwa jamii ya watu wenye ualbino ambazo zinakwamishwa na changamoto kadha wa kadha. Ambatana nami Rahabu Fredi mwanzo hadi mwisho. Biziada Alinsembo ni katibu mkuu wa Chama cha Albino Tanzania, na hapa anaelezea changamoto hizo. E, sisi watu wenye ualbino kwa kweli kwa sasa hivi naweza kusema kwamba harakati zetu za kupata maendeleo zimerudi nyuma zaidi kwa sababu kwanza kabisa tulikuwa tuna matatizo ya kuweza kufanya kazi kwa muda mwafaka. Nikisema muda mwafaka, nina maana masaa ya kufanya kazi, kazi zetu sisi. Muda wa kufanya kazi kwa kawaida huwa ni mchana kutwa kwa masaa manane, lakini sisi watu wenye ualbino adui yetu wa kwanza huwa ni jua kwa hiyo mara nyingi tunafanya kazi kuanzia saa kumi na mbili labda mpaka saa nne, inakuwa basi tupumzike, tuje tena kuanzia saa kumi na moja mpaka saa kumi na mbili jioni au saa moja tumalize. Lakini kwa sababu ya hili jaka ja, ya, ya, sasa liloitujia e, hatuwezi tena kutoka zile saa, kwa sababu zile saa ni zinakuwa kama e, hatari zaidi kwetu na zile saa za mchana tena ni hatari kwa ajili ya saratani ya ngozi. Kwa hiyo sasa hivi tumekabiliwa na changamoto za mauaji na changamoto za saratani ya ngozi kwa ajili ya jua. Kwa maana hiyo sasa, ina maana watu wenye albino sasa tunakuwa maskini zaidi, lakini hilo ni moja. La pili ni kuhusu wazazi wenye watoto wenye albino. Wale wazazi pia wameathirika nao pia, kwa sababu hawezi hawawezi tena kwenda kufanya kazi kwa sababu ya watoto wao kuwaangalia sasa hilo pia ni tatizo, lakini shule ambazo zina watoto wanaokwenda kusoma hazitoshelezi. Kwa hiyo ina maana watoto wengi pia wamebaki nyumbani, wanaogopa kwenda shule za kwenda na kurudi. Kwa hiyo unaona jinsi ambavyo mtoto ambaye anaandaliwa kuwa na maisha yake baadaye pia haendi, kwa hiyo atabaki ni mtu mzima mwenye ualbino wa baadaye, ambaye hatakuwa na maendeleo ya kielimu na kimaisha pia. Kwa kutambua changamoto kubwa inayorejesha nyuma harakati za maendeleo za jamii ya watu wenye ualbinu, kwa mara ya kwanza, dunia imeadhimisha siku ya watu wenye ualbinu Juni 13 mwaka huu 2015. Akizungumza kwenye maadhimisho hayo ambayo hapa nchini Tanzania kitaifa imefanyika jijini Arusha, Rais Jakaya Kikwete ameeleza hatua zilizochukuliwa kisheria nchini Tanzania dhidi ya watu wanaohusika na, na mauaji ya albino. Watu 139 walikamatwa au wamekamatwa, kati yao 35 wamefikishwa mahakamani, mashauri 25 yamekamilika na watu 15 wamepatikana na hatia. Na miongoni mwa mia moja na tisini na nne waliokuwa wanatuhumiwa kupiga ramli chochezi, wamekamatwa mia moja na ishirini na tatu wamefikishwa mahakamani na kati yao wanne wameshapatikana na hatia na kupewa adhabu ikiwa na pamoja na kupewa marufuku kufanya kazi za uganga. Dr. Kelvin Mandopi ni kamishna wa tume ya haki za binadamu, anasema jamii haina budi kuondokana na fikra potofu zinazosababisha mauaji ya watu wenye ualbino. Iwapo jamii itaelewa dhana nzima ya ualbino na kubadili fikra na dhana potovu dhidi ya watu wenye ualbino kuna uwezekano mkubwa wa kukomesha kabisa matendo maovu dhidi ya ndugu zetu wenye ualbino. Kilio chake katibu mkuu wa chama cha albino Tanzania, Bi Ziada, ni usalama tu, ili nayo jamii ya watu wenye ualbino iendelee na harakati zake za maendeleo. Watu wenye albino ni watu binadamu kama wengine wanahitaji elimu, wanahitaji uzima, uhai, wanahitaji usalama wao, na vile vile wanahitaji kupendwa kama watu wengine. Wanahitaji maendeleo, ili wapate maendeleo lazima wafanye kazi, na kazi hizo wanazifanyaje katika wakati mfinyu kama huu? Tunategemea awamu inayokuja ya uongozi itasemaje. Lakini kwa ukweli kabisa, albino biashara hawezi kufanya, kilimo hawezi kufanya Sio kanda ya ziwa tu, iwe popote pale. Tunaogopa, maisha yetu ni ya mashaka sana. Kwa hiyo maendeleo yetu kwa kweli ni magumu sana kupatikana, tunazidi kurudi nyuma sana, kwa sababu muda wa kufanya kazi hautoshelezi kulingana na watu wengine. Hadi hapo tumefikia ukingoni mwa jamii na maendeleo, mimi ni Rahabu Fredy, VOA. nam basi na mbasina, kabla ya kumaliza matangazo yetu, uh, Idi Ligongo atakusomea muktasari wa habari. Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa Ban Ki-moon ametoa taarifa hii leo kuzitaka pande zote katika mzozo wa kisiasa wa Burundi kushirikiana na mjumbe wake mpya kwa ajili ya nchi hiyo na Afrika ya Kati, Abdulaye Bithili, kumaliza mvutano uliopo nchini humo na kutayarisha uchaguzi mkuu. Uongozi wa Rais Barack Obama wa Marekani umewapongeza watu wa Mali kufikia makubaliano ya amani yaliyowekwa saini baina ya waasi wa Tuareg na serikali. Msemaji wa Wizara ya Mambo ya Nje amesema Marekani itasimama pamoja na watu wa Mali wakati wanatekeleza mpango huo kwa kuwaletea watu wa Mali amani na uthabiti wanaostahili kwa wakati ujao. Kamati ya kulinda wanahabari yenye makazi yake hapa Marekani, CPJ imetoa mwito kwa Misri kuacha kile ilichokieleza kama kampeni yenye ushawishi wa kisiasa dhidi ya kituo cha Al Jazira. Taarifa ya kamati ya CPJ ya jana Jumapili, vilevile imeitaka Ujerumani kumwachilia haraka mwanahabari Ahmad Mansur na muktasari wa habari ndio unakamilisha matangazo yetu kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Kwa niaba ya wazangu wote waliofanikisha matangazo ya leo, mwendeshaji alikuwa ni Aida Isa na mzalishaji ni Zainab hapa studio ni naye Idi Ligongo na Miri Mgawe na kutakia asubuhi njema.