Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. Ni saa kumi na nusu jioni, ikiwa leo ni Jumatatu Juni Juni 22, 2015 na, na katika matangazo ya VOA Express hii leo, wadau wa habari nchini Tanzania wapinga msaada wa sheria ya bahari ambao wanadaiwa kuwa na mapungufu makubwa Wadau wa vyombo vya habari wanapinga baadhi vipengele ya vipengele ndani ya mswada huo wa sheria ya kupata habari ambayo serikali inataka kuuwasilisha na kuujadili katika kikao cha bunge kinachoendelea hivi sasa mimu na uhusiano kati ya Japan na Korea Kusini umekuwa wa mashaka kwa miaka kadhaa kutokana na tabia ya Tokyo wakati wa vita vilivyopita. Mimi ni Harrison Kamau, na mimi ni Sunday Shomari. Basi yote hayo na mengine mengi utayasikia katika matangazo yetu ya leo ya VOA Express, lakini kwanza ni habari za dunia zikisomwa naye Harrison Kamau. Waziri wa ulinzi wa Marekani Ash Carter amesema leo kuwa hakuna haja ya kurudi tena kwenye vita baridi wala kuwa kwenye mgogoro na Russia na kwamba vikwazo vya kiuchumi vimesaidia kupunguza uchokozi wa Russia kwa Ukraine. Haya ameyasema Berlin ambapo pia amekutana na mwenzake wa Ujerumani Ursula von der Leyen. Viongozi hao wanatarajiwa kusafiri baadaye hadi Mwenster kukutana na wenzao wa Norway na Netherlands. Carter amesema kuwa nchi za magharibi hazitaki wadui na Rasia lakini zitajilinda ikihitajika. Bwanakata hatasafiri Jumanne kuelekea Estonia kwa mikutano na mawaziri wa ulinzi wa Estonia, Latvia na Lithuania, nchi ambazo kwa wakati mmoja zilikuwa chini ya udhibiti wa Moscow na Umoja wa Sovieti. Mawaziri wa mambo ya kigeni kutoka Muungano wa Ulaya leo wamekubaliana kuongeza vikwazo vya kiuchumi dhidi ya Rasia kwa kipindi cha miezi sita zaidi kutokana na uvamizi wake katika nchi jirani ya Ukraine hatua hii imekuja wakati wa mkutano wa mawaziri wa kigeni kutoka mataifa 28 wanachama uliofanyika luxembourg mabalozi kutoka umoja wa ulaya walikuwa wameidhinishwa hatua hiyo wiki iliyopita vikwazo hivyo vinalenga idara ya nishati ulinzi na fedha na vimekuwa tangu julai mwaka wa 2014 miezi minne baada ya russia kujichukulia peninsula ya crimea vikwazo hivyo sasa vitakuwepo hadi januari 31 mwaka ujao Msemaji wa Kremlin Dmitry Peskov amesema kuwa Rasia haioni sababu zozote za kuwekewa vikwazo. Wanamgambo wa, tali, wa Taliban waliokuwa wamejihami vikali mapema leo wameshambulia bunge la Afghanistan kwenye shambulizi la kujitoa mhanga pamoja na vilipuzi na bunduki nje ya jengo hilo, wakati wa bunge wakiendelea na kikao. Shambulizi hilo lilianza kwa mlipuko mkubwa kwenye lango kuu Milipuko mingine ilifuata baadaye na kusababisha moshi mwingi kutoka kwa jengo hilo karibu Kabul, huku wabunge wakikimbilia usalama wao. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Afghanistan, Sediki Sediki, amesema wanamgambo saba wa kundi la Taliban wakiwa wamejifunga vilipuzi mwilini walifanya shambulizi hilo, lakini maafisa wa ulinzi waliwaua wote na kuzima tukio hilo lililochukua zaidi ya masaa mawili. Hakuna mbunge yeyote aliyejeruhiwa. Unaendelea kusikiliza VOA Express kutoka jiji kuu la Marekani ya Washington DC. Rais Barack Obama amesema kuwa Marekani bado haijaweza kujikomboa kutokana na historia ya ubaguzi wa rangi. Akizungumza katika mahojiano na mchekeshaji Mark Maron, Bwana Obama amesema kuwa bado hatujaponywa kutokana na ubaguzi wa rangi. Rais amesema mkutano kuwa mtazamo wa ubaguzi umebadilika tangu alipozaliwa na mama wa kizungu na baba mweusi, lakini bado kuna kivuli cha utumwa kinachotuandama. Obama pia ameligusia suala la umiliki wa bunduki, akionyesha kugadhabishwa kwake kutokana na Congress kutojadili mswada huo hata baada ya mauaji ya Sandy Hook ambapo watoto ishirini waliuawa kwa bunduki. Polisi wa Burundi Wanaeleza kuwa watu wanne wameuawa na wengine 30 kujeruhiwa kwenye mashambulizi ya guruneti katika miji mitatu jana usiku. Mashambulizi hayo yalitokea Bujumbura na mji miji miwili kaskazini mwa mji mkuu. Polisi inadai guruneti hizo zimerushwa na wafuasi wa upinzani ambao wanataka kuvuruga uchaguzi mkuu ujao. Msemaji wa chama cha upinzani cha UPAD Pratris Kahungu anaiambia Sauti ya Amerika kwamba hizo ni tuhuma za uongo, akisema upinzani polisi ndio wanaohusika ili kuchafua sifa ya upinzani ya na kujaribu kuvuruga uchaguzi. Siku ya Jumamosi, maafisa 11 wa polisi walijeruhiwa katika sehemu mbalimbali mbali ya Bujumbura kutokana na mashambulizi ya guruneti na risasi. Washirika wa Asia mashariki wanaohasimiana vikali Japan na Korea kusini wanatumia maadhimisho ya miaka 50 ya uhusiano rasmi wa kidiplomasia kama nafasi ya kuimarisha uhusiano ulioathiriwa na ugomvi juu ya madai ya ardhi na enzi ya ukoloni wa Japan katika karne ya ishirini. Waziri mkuu wa Japan Shinzo Abe amehudhuria sherehe rasmi kwenye ubalozi wa Korea Kusini mjini Tokyo kusherehekea siku kuu hiyo huku rais wa Korea Kusini Pak Gwenheng akipanga kuhudhuria sherehe sawa na hiyo kwenye ubalozi wa Japan mjini Seoul. Mapema leo, bwana Abe amekutana kwa muda mfupi na waziri wa mambo ya nje wa Korea Kusini Yun Byung Si na kuahidi kufanya kazi pamoja na B Park ili kujaribu kuleta maelewano. Kiongozi wa Korea Kusini pia ametuma ujumbe kupitia waziri wake wa mambo ya nje kuwa ana azma ya kutatua tofauti zilizoko. Na serikali ya Afrika Kusini imekanusha ripoti kwamba mawaziri wake walipanga njama ya kumtorosha rais wa Sudan Omar El Bashir wiki iliyopita alipokuwa anahudhuria mkutano wa viongozi wa Umoja wa Afrika mjini Johannesburg. Gazeti la Afrika Kusini Sunday Times limeripoti jana Jumapili kuwa mawaziri wa vyeo vya juu walikutana kwa siri pamoja na ofisi ya rais Jacob Zuma na kupanga mpango wa kumsafirisha El Bashir kwa usalama licha ya kwamba mahakama moja ya Pretoria ilitoa uamuzi kwamba inabidi serikali kumkamata kiongozi huyo. Mahakama hiyo inasubiri hii leo kupokea jibu rasmi kutoka kwa serikali juu ya kwa nini haikutekeleza amri yake ya kumkamata kiongozi huo wa Sudan anayetakiwa na mahakama ya uhalifu wa kimataifa ICC kwa mauaji ya halaiki huko Darfur. kusikiliza mnandelea ya VOA Express ukisafiri nayo basi kutoka hapa Washington DC. Na moja kwa moja tukielekea nchini Tanzania, ni kwamba wadau wa habari nchini humo wanapinga hatua ya serikali ya nchi hiyo kuwasilisha mswada wa habari ambao unadaiwa kuwa na mapungufu makubwa. Madao hayo yanatolewa yanaungwa mkono na uhuru wa habari wa nchi hiyo wakidai kwamba yameondolewa baada ya mswada wa awali kuondolewa. Mwandishi wetu Dina Chahali anayo taarifa kamili. Wadau wa vyombo vya habari wanapinga baadhi ya vipengele ndani ya mswada huo wa sheria ya kupata habari ambayo serikali inataka kuuwasilisha na kuujadili katika kikao cha bunge kinachoendelea hivi sasa mjini Dodoma, ikiwemo kinachonyima uhuru wa kusanya na kusambaza habari kwa vyombo vya habari vinavyomilikiwa na watu binafsi. Wadau wa habari pia wanapinga kipengele kinachokataza mwandishi wa habari za uchunguzi kutoa taarifa anazozipata kwa umma kwa kuweka vikwazo vingi vya kisheria, huku pia ikitoa adhabu ya kifungo bila faini yoyote kwa kosa la kukiuka kipengele hicho. Mjini Dodoma, wadau wa habari wakiwemo jukwaa na wahariri Baraza la Habari Tanzania na wadau wengine walikuwa na kikao na kamati ya kudumu ya bunge ya maendeleo ya jamii cha kujadili namna ya kufikia mwafaka kubwa likiwa kuisihi serikali ya Tanzania kusitisha kuupeleka bungeni mswada huo wa sheria ya kupata habari mpaka baada ya majadiliano kati yake na wadau hao wa habari. Kikao kama hicho cha kuisihi serikali kusitisha kuupeleka bungeni mswada huo kimefanyika leo jijini Dar es Salaam chini ya chama cha wamiliki wa vyombo vya habari Tanzania MOAT. Rostam Wazizi na Reginald Mengi ni wamiliki wa vyombo mbalimbali vya habari binafsi nchini Tanzania. Kwa hiyo ningependa sisi kama wadau tuisihi serikali isifanye haraka kuupeleka mswada huu kwa sababu unahitaji kuangaliwa upya. Ningeomba watafakari kwa sababu mswada huu ni retrogressive, unaturudisha nyuma kama taifa na unaua dhana nzima ya uwazi na ukweli. Labda tungekubaliana kwa pamoja kwa sauti ya pamoja kuisihi serikali isitishe kuupeleka mswada huu mpaka pale ambapo wadau wote watashiriki kikamilifu katika kuandaa miswada mpya huko mbele. Mi sielewi binafsi kwamba serikali inajaribu kufanya nini hasa, kwa sababu mtakumbuka hata chini ya mfumo wa chama kimoja ambao uliendelea hadi mwaka elfu moja mia tisa tisini na mbili, uhuru wa kutoa habari ulikuwepo na Tanzania ilikuwa tayari hata kuruhusu magazeti binafsi kuanzishwa hapa nchini hata katika zama za chama kimoja. Lakini tukumbuke kwamba uhuru wa demokrasia ni nguzo muhimu katika kujenga taifa la amani na lenye mshikamano. Bila wananchi kupata taarifa na habari za uhakika na za kweli, nchi yetu itapoteza heshima na utulivu wake. Katika hali ya sasa, kuna mambo ambayo ni lazima tutafute majibu yake. Kwanza, heti hii haraka ni ya nini? Baadhi ya sheria zinazolalamikiwa pia na wadau wa habari kuminya uhuru wa habari nchini ni pamoja na ile sheria ya makosa ya kimtandao na sheria ya takwimu. Nikiripotia VOA Express kutoka jijini Dar es Salaam, mimi ni Dina Chaali. naendelea kusikiliza VOA Express kutoka hapa Washington DC. Na maafisa kutoka mataifa kumi na tisa ya Ulaya yanayotumia sarafu ya yuro wanalenga mzozo wa deni unaolikabili taifa la Ugiriki katika mlolongo wa mikutano hivi leo, wakati wakifanya kazi kuzuia nchi hiyo kushindwa kulipa madeni yake ifikapo mwisho wa mwezi huu. Ifuatayo ni ripoti ya mwandishi wa sauti Amerika Chris Hanes inayosomwa hapa na Hadija Riami. Waziri Mkuu wa Ugiriki, Alexis Tsipras, anafanya mazungumzo huko Brussels na wakuu wa shirika like la kimataifa la fedha, Benki Kuu ya Ulaya na Tume ya Ulaya baada ya kuzindua pendekezo jana Jumapili ambalo ofisi yake imeliita makubaliano yanayonufaisha wote ambayo yatatoa suluhisho la kweli kwa tatizo. Rais wa Tume ya Ulaya Jean-Claude Juncker amesema hivi leo kwa pande zote zinakaribia kufikia makubaliano Tumefanya maendeleo makubwa katika muda wa siku mbili zilizopita, lakini bado hatujafika huko, amesema Janka. Rais wa Ufaransa Francois Hollande pia ameelezea maendeleo na kusisitiza azma ya makubaliano kufikiwa ifikapo leo jioni, na kama si hivyo, basi iwe katika muda wa siku chache zijazo. Ugiriki pia ilikuwa ni suala la juu katika mkutano wa mawaziri wa Ulaya walipokuwa na mkutano wao na viongozi wa nchi ambazo zinakutana kuzungumzia mzozo wa deni wa Ugiriki. Mkutano uliitishwa baada ya mazungumzo ya pande mbali mbali kuhusu misingi ya mpango wa kuisaidia Ugiriki takriban dola bilioni kumi na saba na nusu kuvunjika wiki iliyopita baada ya serikali kukataa kupitisha sheria mpya za kubana matumizi ambazo zimetakiwa na wakopeshaji wake wa Ulaya. Viongozi wa Ugiriki wanasema makato yanakwenda mbali mno na yanadumaza uchumi wa nchi. Mahitaji ya muda mfupi ni mpango wa kukabiliana na malipo ya deni la dola bilioni 1.8 ambazo zinatakiwa zilipwe na shirika la, kwa shirika la like kimataifa la fedha duniani ifikapo mwisho wa mwezi Juni. Kukosekana kwa malipo hayo huenda kukasababisha Ugiriki kuondoka katika kundi la mataifa ya Ulaya yanayotumia sarafu ya yuro. Maelfu ya waandamanaji waliandamana jana Jumapili katika miji ya Ulaya kuonyesha mshikamano, kupinga wa kupinga mpango wa hatua za kubana matumizi kabla ya mikutano ya leo Jumatatu. Walidai kwamba sekta ya fedha ni vyema ichukue jukumu kwa uharibifu waliosababisha. Gazeti la Uingereza la Guardian limewakariri maafisa walio karibu na mashauriano wakisema kuwa wakopeshaji wanapendekeza mpango wa kuiongezea muda msaada wa Ugiriki kwa miezi sita ijayo na kuipatia takriban dola bilioni 15 kama msaada wa dharura. Ripoti imesema mashauriano yameendelea hadi Jumapili jioni na kwamba kufikia mwafaka kumeikabili Ugiriki kukubali hatua zaidi za kubana matumizi, ambayo hadi sasa imesita kuzitekeleza. Katika hatua za haraka hapo Ijumaa benki kuu ya Ulaya imekubali kuongeza dola bilioni tatu nukta nne za ziada kwa benki za Ugiriki baada ya wateja kuwa na wasiwasi wa kuondoa zaidi ya dola bilioni nne ambazo wameweka katika benki hizo. Shirika la habari la Reuters limeripoti jana kwamba msaada wa ziada wa dola bilioni 1.1 uliondolewa baadaye, na kusema kuwa benki kuu ya Ulaya inafikiria msaada zaidi wa fedha kuyasaidia mabenki ya Ugiriki ambayo huenda akashindwa kufunguliwa hapo kesho Jumanne. Karibu kwa VOA mtandao wa Afya Afrika, shirika la habari linalowafikia waafrika milioni 50 kila wiki. Tunakuletea habari muhimu na za kuaminika kuhusu afya na nyinginezo. Tutakuuliza, ungependa kufahamu nini juu ya afya na kukupasha juu ya matatizo no ya afya yanaokabili jamii yako. VOA mtandao wa Afya Afrika, tovuti yetu wwwvoa swahilicom it's legendary beat. Asante sana basi, ukiendelea kuburudika na kusafiri na VOA Express, tuende kwenye mambo ya muziki safi kabisa. Hiyo kamao, tunaelekea kwake huyu kijana Ay, Wizkid. Wizkid na kuambia mambo matatu, unajua naye Afrika ina mambo, wimbo wake unajulikana kama Ojuelegba. Asante sana, sasa tuende kule Nigeria tupate mambo know my story. Know my story. More dogs to I be awesome to walk Ya Nigerio, Nigeria huko kitu hicho. Nakwambia Wizkid anasema Ojulegba. Kwa vyo vyote vile ninajua kwamba anamshukuru anasema anamshukuru sana ndani ya wimbo kibao kizuri sana kutoka kule Afrika Magharibi ndani ya VOA Express. Mambo mazito haya, kweli kweli. Basi tukiendelea na ripoti zetu, uhusiano kati ya Japan na Korea Kusini umekuwa mashaka kwa miaka kadhaa kutokana na tabia ya Tokyo wakati wa vita vilivyopita wakorea wengi wanaamini kwamba japan haijaomba msamaha kamili kwa mauaji iliyofanya wakati wa vita vya pili vya dunia lakini wakati nchi hizo mbili zinaadhimisha miaka 50 ya kuboresha uhusiano wa kidiplomasia mwandishi wa sauti amerika brian paden anaripoti kutoka seoul juu ya ishara ya kuwepo uhusiano kati ya washirika hawa wawili wa marekani mkamiti kibayasi anaisoma ripoti kamili Licha ya mkataba wa kihistoria wa mwaka 1965 wa kurejesha uhusiano wa kawaida kati ya Tokyo na Seoul, waziri mkuu wa Japan, Shinzo Abe, amesema bado kuna kazi ya kufanywa ili kumaliza chuki iliyojengeka kwa Japan kuvamia awali na kutawala peninsula ya Korea. Bwana Abe aliapa kufanya kazi na rais wa Korea kusini Park Geun-hye kuimarisha na kukuza ushirikiano kuelekea nusu karne ijayo kwa watu wa mataifa yote na kizazi kijacho. Rais Park pia alituma ujumbe kupitia waziri wa mambo ya nje wa Korea Kusini, Yung Bieng Se, ambaye alikuwa Tokyo kwa maadhimisho, kwamba na yeye pia anataka kutatua masuala yaliyowekwa kando kati ya nchi hizi mbili. Kila kiongozi atatembelea ofisi za mwenzake za kidiplomasia huko Seul na Tokyo hii leo kusheherekea matarajio chanya ya uhusiano wao. Tangu kumalizika kwa vita vya pili vya dunia wote mataifa kaskazini mashariki mwa Asia yameendeleza demokrasia thabiti, kusonga mbele kiuchumi na ni washirika wazuri wa Marekani. Wote wanashirikiana kwenye masuala ya biashara na usalama wa kieneo, hususan kitisho cha pamoja cha nyuklia kutoka taifa la Korea Kaskazini. Lakini uhusiano kati ya Korea Kusini na Japan umekuwa na ongezeko la mivutano kufuatia masuala ki ya kihistoria yasiyotatuliwa na wasiwasi kwamba Japan inajaribu kuendeleza uhalifu wa vita vilivyopita. Tangu wachukua madaraka mwaka 2013 rais Park amekataa kukutana na waziri mkuu Abe hadi aombe msamaha wa dhati kwa unyanyasaji wa vita vilivyopita na kutoa fidia kwa maelfu ya wanawake wanaojulikana kama wanawake wa kuliwaza ambao walilazimishwa kuingia kwenye kazi ya ukahaba kufanya katika madanguro ya jeshini kutoka utawala wa kikoloni wa Japan hadi kumalizika kwa vita vya pili vya dunia. Na leo basi katika hoja kwa hoja tunaangalia wale waliojitokeza kugombea chama kupitia chama cha mapinduzi nchini Tanzania kugombea kupewa ridhaa ya kuwa wagombea wa chama hicho katika kiti cha urais. Mlolongo waligombea hao wamekuwa ukiendelea kujitokeza, basi leo Maria Tabu na Emmanuel wanatoa hoja zao wakieleza kwamba je, hii ni demokrasia ya kweli au ni kuto kujipanga kwa chama hicho? Ya, mimi naona uh, utitili wa wagombea wengi hao sio demokrasia. Demokrasia haiendi hivyo katika masuala ya siasa kwa ujumla. Kwa sababu huwezi ukawa na watu wengi kwa mantikio chama akikijipanga kuona nani anaweza kupeperusha bendera kwa ajili ya uh, kuchukua eh, nafasi ya kugombea urais. Urais ni taasisi, eh, ni taasisi sio sehemu ya kukurupuka kurupuka tu naamka unakwenda kuchukua form. Sasa kwa Chama cha Mapinduzi wanachokifanya mtu anaamka leo anakwenda kuchukua form, na, na bado naona bado wanaendelea, kwa sababu sasa ni idadi karibia, wana karibia arobaini sasa hivi. Sasa hiyo, mimi naona sio demokrasia, kwa sababu demokrasia ingekuwa kama demokrasia eh, si, ni politics ni kwamba wanakuwa wameandaliwa watu wanakuwa wachache ambao wanakwenda sasa kuangalia yupi ni besi sasa. Uwezi ukawa ukaangalia mtu mmoja kati ya watu arobaini wa au thelathini na nane thelathini na saba ukaangalia mtu best, hiyo mimi naona sio demokrasia kabisa. Mimi kwa upande wangu navyoa, ninavyoa siku zote, kwanza mimi ni kaisama, ndo la kwanza lifaa, na nisinge kubali sana, na pengine hata Azania amesema hii kukuwa kwa demokrasia unakuchia kukuwa kwa demokrasia unakupia jo watu wote hivi ndiyo watakayekuwa anafika na wananchi pamoja na chama juma. Kwa hiyo kujitokeza watu wenye sifa wenye uwezo, huko ndiko sisi tunakuja demokrasia ya ukweli, iko ndani ya chama, lakini chagua watu wawili watatu, eti hawa wanasema kuna demokrasia huko, siko Nam, hiyo ni hoja kwa hoja. Basi bwana maliatabu na Emmanuel wakichuana hapo, na kumradhi kwa sauti ya Emmanuel, maana mawasiliano yalikuwa magumu kidogo kwa upande wake. Asante sana nam. Basi mkamiti kibayasi yuko tayari kabisa kwa yale yanayovuma kwenye mitandao hii leo. Nini ambacho kinavuma mkamiti, kwa upande wako? Nam, ni habari ya kwenye mitandao ni huko nchini Kenya kuhusu majengo mawili ya biashara, ambapo serikali ya kaunti ya Nairobi ililaani mwezi uliopita kushindwa kufuata kanuni za ujenzi na kusababisha hatari kwa wakazi katika eneo, kwa mujibu wa gazeti la Daily Nation ni kwamba wakazi wa Congo Estate huko Kahawa West wanasema majengo hayo yataweza kuanguka wakati wowote na wanataka yavunjwe. Serikali ya kaunti iliagiza wamiliki wa majengo hayo mawili yavunjwe haraka baada ya wakazi ondolewa. Majengo moja ya majengo hayo lipo jirani na shule na jingine ambalo linasemekana kuwa linamilikiwa na mfanyakazi wa serikali ya kaunti ya Murang'a lipo kwenye makazi ya watu. Basi kufuatia vitisho vya majengo hayo ya ghorofa, baadhi ya wananchi wametoa maoni yao. Nikianza na Muasulai, anasema inawezekanaje serikali ya kaunti kuharibu rasilimali ili kutegemea fidia, kwani ujenzi mbaya haukufanywa na serikali ya kaunti. Lakini mmiliki wa jengo moja ni mfanyakazi wa serikali ya kaunti hivyo mmiliki anatakiwa awajibike na kulipa, na kulipa hasara zinazosababishwa na jengo lake kwa majirani na wakazi wa eneo. Matheri asema, kumbuka hii ni Kenya, tunapiga kelele bure, lakini hakuna kitakachofanyika na tunawaweka watu wetu hatarini. Kesi ya majengo haya imekuwepo kwa miaka miwili na mahakama imetupilia mbali kutokana na ukosefu wa ushahidi. Nyaga Njeru asema bwana Kidero, serikali yako ya kaunti imepoteza mamlaka ya kutuongoza. Ninatamani utawala wako uanguke hii leo na tupate utawala mwingine ulio makini, unaoweza kuchukua nafasi ulioiacha. Wakaguzi wa majengo kwenye idara yako wanafanya kazi gani? Ni rushwa tu wanayongojea kwa wananchi. Njamba Tikere yeye asema wakazi binafsi wanaingilia kutawala manispaa ya mji, na hilo linaonekana kwa sababu manispaa haina fedha ya kuendesha kazi zake, ndiyo maana rushwa iko kila mahali. Swali ni kwamba nani ana faida hapo, serikali ya kaunti, au wakazi? Anasema naishia hapa, lakini majengo hayo ni hatari kwa raia. Ni hayo tu ndiyo kwa nayo katika yavumayo mitandaoni kutoka VOA Express, Washington DC. Narudi kwako Sande Shomari na Harrison Kamao. Unaendelea kusikiliza VOA Express kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Na kabla ya kutamatisha matangazo yetu, huu hapa muktasari wa habari. Waziri wa ulinzi wa Marekani Ashkata amesema leo kuwa hakuna haja ya kurudi tena kwenye vita baridi wala kuwa kwenye mgogoro na Rusia, na kwamba vikwazo vya kiuchumi vimesaidia kupunguza uchokozi wa Rusia kwa Ukraine haya ameyasema ame ame Berlin, ambapo pia amekutana na mwenzake wa Ujerumani, Asla von Daleyen. Mawaziri wa mambo ya kigeni kutoka muungano wa Ulaya leo wamekubaliana kuongeza vikwazo vya kiuchumi dhidi ya Russia kwa kipindi cha miezi sita zaidi kutokana na uvamizi na uvamizi wake katika nchi jirani ya Asia, Ukraine. Hatua hii imekuja wakati wa mikutano ya mawaziri wa kigeni kutoka mataifa 28 wanachama uliofanyika Luxembourg. Wanamgambo wa Taliban waliokuwa wamejihami vikali, mapema leo wameshambulia bunge la Afghanistan kwenye shambulizi la kujitoa mhanga pamoja na vipilipuzi na bunduki nje ya jengo hilo, wakati wa bunge wakiendelea na kikao. Shambulizi hilo lilianza kwa mlipuko mkubwa kwenye lango kuu. Milipuko mingine ilifuata baadaye na kusababisha moshi mwingi kuonekana angani. Tunakushukuru kwa kutusikiliza arsiri ya leo, na usikose kusikiliza matangazo mengine ya idhaa ya Kiswahili. Kwa niaba ya wote waliofanikisha kuletea matangazo haya, msimamizi wa matangazo Hadija Riami, mwelekezi Dwayne Collins, mimi ni Sandey Shomari nami ni Harizon Kamau, tunakuaga kutoka Washington DC tukisema kwaherini.