Direct from Washington, the voice of America, VOA. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington, DC. Mimi ni Harrison Kamau na mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi tukiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumatatu Juni 22 mwaka 2015 tunasikika katika masafa mafupi mita bendi 19 na 22 vilevile katika 107.5 FM, Nairobi, Kenya. Karibuni. Na kwenye habari zetu za leo ni kwamba wadau wa habari nchini Tanzania waeleza jinsi walivyochukua hatua wa dhidi ya mswada wa sheria wa haki ya kupata habari. Wao wamepokea mawazo yetu na kwa sababu ni mawazo yaliyotoka kwetu, na wao walitumwa na spika. Kwa hiyo kilichopo ni kwamba wao watapeleka mawazo yetu kwa spika na watamshauri ipasavyo. Katika habari nyingine, vyama vya upinzani huko Burundi vyakanusha kuhusika katika kutekeleza mashambulizi nchini humo. Sisi tunawaona tunawaona, na tunawafahamu ni watu ambao tulikuwa nao tangu zamani, ni watu ambao tulikuwa tumefunza. Wanakuja wamevaa nguo za askari polisi, na na mara kwa mara tunajua hata majina yao. Basi hayo na mengine mengi utayasikia kwenye matangazo yetu ya leo, lakini kwanza ni habari za dunia, ukisomewa na mwenzangu Mkamiti Kibayasi. Katika habari za dunia jioni ya leo, polisi nchini Burundi wanaeleza kwamba watu wanne wameuawa na wengine thelathini kujeruhiwa kwenye mashambulizi ya guruneti katika miji mitatu jana usiku. Polisi wanasema wameanza uchunguzi kutafuta nani anayehusika na mashambulizi hayo yaliyotokea mwishoni mwa wiki. Mashambulizi hayo yalitokea tena jana Bujumbura na miji miwili kaskazini mwa mji mkuu. Polisi inadai guruneti hizo zimerushwa na wafuasi wa upinzani ambao wanataka kuvuruga uchaguzi mkuu ujao. Msemaji wa chama cha upinzani cha UPD Patris Gahungu anaiambia Sauti ya Amerika kwamba hizo ni tuhuma za uongo, akisema upinzani unaamini polisi ndio wanaohusika ili kuchafua sifa ya upinzani na kujaribu kuvuruga uchaguzi. Siku ya Jumamosi, maafisa kumi na mmoja wa polisi walijeruhiwa katika sehemu mbalimbali mbali ya Bujumbura kutokana na mashambulizi ya guruneti na risasi. Ripoti ya Umoja wa Mataifa inasema wanamgambo wa Israel na Palestina huenda wametenda uhalifu wa vita wakati wa mzozo mwaka jana huko Gaza. Ripoti iliyotarajiwa kwa kiasi kikubwa imezungumzia matukio yasiyo ya kawaida ya uharibifu na maafa kwa binadamu. Tume ya uchunguzi kuhusu mgogoro wa Gaza mwaka elfu mbili na kumi na nne inasema ilikusanya taarifa muhimu zinazoelezea uwezekano wa uhalifu wa vita uliofanywa na pande zote mbili. Pande zote mbili haraka zilipinga ugunduzi wa ripoti hiyo kwamba wanamgambo wa kipalestina waliolenga raia katika mashambulizi ya roketi, wakati majeshi ya Israel yameonekana kutumia nguvu kupita kiasi katika maeneo ya raia huko ukanda wa Gaza. Wote walitajwa na tume ya umoja wa mataifa kwa uwezekano wa uhalifu wa vita. Maafisa kutoka mataifa kumi na tisa ya Ulaya yanayotumia sarafu ya yuro wanalenga mzozo wa deni unaolikabili taifa la Ugiriki katika mlolongo mikutano hivileo wa mikutano hivi leo wakati wakifanya kazi kuzuia nchi hiyo kushindwa kulipa madeni yake ifikapo mwishoni mwa mwezi huu. Ifuatayo ni ripoti ya mwandishi wa VOA Chris Hannas ikisomwa hapa na Khadija Riami. Waziri Mkuu wa Ugiriki Alexis Tsipras anafanya mazungumzo huko Brussels na wakuu wa shirika like la kimataifa la fedha, benki kuu ya Ulaya na tume ya Ulaya baada ya kuzindua pendekezo jana Jumapili, ambalo ofisi yake imeliita makubaliano yanayonufaisha wote ambayo yatatoa suluhisho la kweli kwa tatizo. Rais wa tume ya Ulaya Jean-Claude Juncker amesema hivi leo kuwa pande zote zinakaribia kufikia makubaliano. Tumefanya maendeleo makubwa katika muda wa siku mbili zilizopita lakini bado hatujafika huko, amesema Janka. Rais wa Ufaransa Francois Hollande pia ameelezea maendeleo na kusisitiza azma ya makubaliano kufikiwa ifikapo leo jioni, na kama si hivyo basi iwe katika muda wa siku chache zijazo. Ugiriki pia ilikuwa ni suala la juu katika mkutano wa mawaziri wa Ulaya walipokuwa na mkutano wao na viongozi wa nchi ambazo zinakutana kuzungumzia mzozo wa deni wa Ugiriki. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, hapa Washington DC. Serikali ya Afrika Kusini imekanusha ripoti kwamba mawaziri wake walipanga njama ya kumtorosha rais wa Sudan, Omar al Bashir, wiki iliyopita alipokuwa anahudhuria mikutano na viongozi wa Umoja wa Afrika mjini Johannesburg. Gazeti la Afrika Kusini la Sunday Times limeripoti jana Jumapili kwamba mawaziri wa vyoo vya juu walikutana kwa siri pamoja na ofisi ya rais Jacob Zuma na kupanga mpango wa kumsafirisha Al Bashir kwa usalama licha ya kwamba mahakama moja ya Pretoria ilitoa uamuzi kwamba inabidi serikali kumkamata kiongozi huyo. Mahakama hiyo inasubiri hii leo kupokea jibu rasmi kutoka serikali juu ya kwa nini haikutekeleza amri yake ya kumkamata kiongozi huyo wa Sudan anayetakiwa na mahakama ya uhalifu wa kimataifa ICC kwa mauaji ya halaiki huko Darfur. Waziri wa ulinzi wa Marekani Ashton Carter amesema leo kuwa hakuna haja ya kurudi kwenye vita baridi wala kuwa kwenye mgogoro na Russia, na kwamba vikwazo vya kiuchumi vimesaidia kupunguza uchokozi wa Russia kwa Ukraine. Haya ameyasema huko Berlin, ambapo pia amekutana na mwenzake wa Ujerumani Ursula von der Leyen Kio. viongozi hao wawili wanatarajiwa kusafiri baadaye hadi kukutana na wenzao wa Norway na Netherlands. Kartar amesema kuwa nchi za magharibi hazitaki uadui na Russia lakini zitajilinda ikibidi. Bwana Kartar atasafiri Jumanne kuelekea Estonia kwa mikutano na mawaziri wa ulinzi wa Estonia, Latvia na Lithuania, nchi ambazo kwa wakati mmoja zilikuwa chini ya udhibiti wa Moscow na Umoja wa Sovieti. Tunaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Na nchini Tanzania ni kuwa wadau wa habari nchini humo wameelezea wasiwasi wao na pia kuleta kupinga mswada ambao ungetakiwa kubadilisha sheria za haki za kupata habari. Mwenzetu mwandishi Dina Chahali kutoka kule Dar es Salaam anatupasha ripoti kamili. Wadau wa vyombo vya habari wanapinga baadhi ya vipengele ndani ya mswada huo wa sheria ya kupata habari ambao serikali inataka kuuwasilisha na kuujadili katika kikao cha bunge kinachoendelea hivi sasa mjini Dodoma, ikiwemo kinachonyima uhuru wa kusanya na kusambaza habari kwa vyombo vya habari vinavyomilikiwa na watu binafsi. Wadau wa habari pia wanapinga kipengele kinachokataza mwandishi wa habari za uchunguzi kutoa taarifa anazozipata kwa umma kwa kuweka vikwazo vingi vya kisheria, huku pia ikitoa adhabu ya kifungo bila faini yoyote kwa kosa la kukiuka kipengele hicho. Mjini Dodoma, wadau wa habari wakiwemo jukwaa wahariri, Baraza la Habari Tanzania, na wadau wengine walikuwa na kikao na kamati ya kudumu ya bunge ya maendeleo ya jamii cha kujadili namna ya kufikia mwafaka kubwa likiwa kuisihi serikali ya Tanzania kusitisha kuupeleka bungeni mswada huo wa sheria ya kupata habari mpaka baada ya majadiliano kati yake na wadau hao wa habari. Kikao kama hicho cha kuisihi serikali kusitisha kuupeleka bungeni mswada huo kimefanyika leo jijini Dar es Salaam chini ya chama cha wamiliki wa vyombo vya habari Tanzania, MOAT. Rostam Wazizi na Reginald Mengi ni wamiliki wa vyombo mbalimbali vya habari binafsi nchini Tanzania. Kwa hiyo ningependa sisi kama wadau tuisihi serikali isifanye haraka kuupeleka mswada huu, kwa sababu unahitaji kuangaliwa upya. Ningeomba watafakari kwa sababu mswada huu ni retrogressive, unaturudisha nyuma kama taifa na unaua dhana nzima ya uwazi na ukweli. Labda tungekubaliana kwa pamoja, kwa sauti ya pamoja, kuisihi serikali isitishe kuupeleka mswada huu mpaka pale ambapo wadau wote watashiriki kikamilifu katika kuandaa mswada mpya huko mbele. Mi sielewi binafsi kwamba serikali inajaribu kufanya nini hasa, kwa sababu mtakumbuka hata chini ya mfumo wa chama kimoja ambao uliendelea hadi mwaka elfu moja mia tisa tisini na mbili, uhuru wa kutoa habari ulikuwepo na Tanzania ilikuwa tayari hata kuruhusu magazeti binafsi kuanzishwa hapa nchini hata katika zama za chama kimoja. Lakini tukumbuke kwamba uhuru wa demokrasia ni nguzo muhimu katika kujenga taifa la amani la na lenye mshikamano. Bila wananchi kupata taarifa na habari za uhakika na za kweli, nchi yetu itapoteza heshima na utulivu wake. Katika hali ya sasa kuna mambo ambayo ni lazima kutafuta majibu yake. Kwanza, heti hii haraka ni ya nini? Baadhi ya sheria zinazolalamikiwa pia na wadau wa habari kuminya uhuru wa habari nchini ni pamoja na ile sheria ya makosa ya kimtandao na sheria ya takwimu. Nikiripotia VOA Express kutoka jijini Dar es Salaam, mimi ni Dina Chahali. Na tukiwa bado nchini Tanzania, ni kwamba kundi la viongozi wa taasisi za habari nchini humo wamekutana hivi leo na kamati ya bunge ya maendeleo ya jamii ili kutoa maoni yao kuhusiana na mswada wa haki ya kupata taarifa ambao unatarajiwa kuwasilishwa bungeni Jumamosi, Juni tarehe 27. Mwenzangu Sande Shomari amezungumza na katibu wa jukwaa la wahariri Neville Mena, na kwanza kutaka kujua yale waliozungumza kwenye kikao hicho mbele ya kamati tumeiambia kamati kwamba kwa jinsi mswada mzima ulivyo unahitaji kubomolewa na kuandikwa upya. Kwa maana hiyo, muda uliopo kati ya sasa na jumamosi ni mfupi, hautoi fursa ya wadau kushauriana vizuri na serikali katika maeneo ambayo tunapishana kimawazo, hautoshi kuandika upya mswada huo. Kwa hiyo ni mapendekezo yetu kwamba mswada huo uondolewe, tupate nafasi zaidi na muda zaidi wa kushauriana na serikali tukubaliane na tukubaliane, kutokubaliana na baadaye basi mswada huu uweze kupelekwa bungeni. Lakini kwa sasa tunasema ni haraka sana, na hatuwezi tunaona hatu, kwa jinsi ulivyo, tutendea haki kama wanahabari, lakini hautawatendea haki wa Tanzania, kwani ni mswada wa haki ya kupata habari, si kwa vyombo vya habari pekee, bali kwa Watanzania ama raia yeyote yule anayeishi katika nchi hii na hata wale ambao wanafanya kazi hapa kutoka nchi za nje. Sasa kwa upande mwingine, hatua hiyo mlioichukua ni hatua muhimu, lakini pengine, je, kwa upande wa kamati, nini ambacho unaweza kufanya? Mmepata wakika kama hiyo, muswada huo hautapelekwa? Au kwa upande wao wametoa ahadi gani? Kamati imetumwa na, na spika kusikiliza maoni ya wadau, na sisi tumezungumza nao kwa mapana na marefu kuhusiana na kasoro zilizopo katika mswada wenyewe. Sasa Saidi Mtanda, huyu ambaye ni mwenyekiti wa kamati, baada ya sisi kukuwa tumewasilisha, walitutoa nje, wakafanya majadiliano, baadaye akatuambia kwamba wao wamepokea mawazo yetu na kwa sababu ni mawazo yaliyotoka kwetu na wao walitumwa na spika. Kwa hiyo kilichopo ni kwamba wao watapeleka mawazo yetu kwa spika na watamshauri ipasavyo. Sasa ipasavyo ni nini? Bado ni kubaki katika maba kwa sababu hatuwezi kujua ipasavyo wao wanaona vipi, lakini kuna jambo moja ameizungumza kwa uwazi kwamba hata wao wanadhani hakuna haja ya uharaka huo, na kama wadau tunaona kwamba kuna kasoro za hapa na pale, basi ni vizuri kasoro hizo ikaondolewa na baadaye tukawa na sheria nzuri, kwa sababu sheria imetungwa tuna, tuna, tuna sio kwa ajili ya sisi tuliopo sasa, bali ni kwa ajili ya sasa na siku zijazo. So, hatuwezi kusema kwamba ni moja kwa moja kwamba nam huo ni ushauri watakaopelekwa kwa Spika, lakini je, kuna kukubali na kukataa, na wenyewe kwa upande wa pili so, ulikuwa na kamati nyingine ya Bunge ambayo ni Kamati ya Katiba, Sheria na Utawala, ambayo hatujajua wao sasa wao watachukua maoni yapi na kutoka kwa akina nani na wao watakuwa wamesimama upande gani. Ni katibu wa Jukwaa la Wahariri Tanzania, Neville Mena akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Dodoma. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, kutoka hapa Washington DC. Ninaendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Mawaziri wa mambo ya kigeni kutoka muungano wa Ulaya leo wamekubaliana kuongeza vikwazo vya kiuchumi dhidi ya Rusia kwa kipindi cha miezi sita zaidi kutokana na uvamizi wake katika nchi jirani ya Ukraine. Hatua hii imekuja wakati wa mkutano wa mawaziri wa kigeni kutoka mataifa ishirini na nane wanachama katika mkutano uliofanyika Luxembourg, mabalozi kutoka Umoja wa Ulaya walikuwa wameidhinisha hatua hiyo wiki jana. Vikwazo hivyo vinalenga idara za nishati, ulinzi na fedha na vimekuwa tangu Julai mwaka elfu mbili na kumi na nne miezi minne baada ya Russia kujichukulia peninsula ya Crimea. Vikwazo hivyo sasa vitakuwepo hadi Januari 31 mwaka elfu mbili na kumi na sita Wanamgambo wa Taliban waliokuwa wamejihami vikali mapema leo wameshambulia bunge la Afghanistan kwenye shambulizi la kujitoa mhanga pamoja na vilipuzi na bunduki nje ya jengo hilo, wakati wabunge wakiendelea na kikao. Shambulizi hilo lilianza kwa mlipuko mkubwa kwenye lango kuu. Milipuko mingine ilifuata baadaye na kusababisha moshi mwingi kutoka kwa jengo hilo mjini Kabul, huku wabunge wakikimbilia usalama wao. Msemaji wa ya mambo ya nje ya Afghanistan Sadik Sadik amesema wanamgambo saba wa kundi la Taliban wakiwa wamejifunga vilipuzi mwilini walifanya shambulizi hilo, lakini maafisa wa ulinzi waliwaua wote na kuzima tukio hilo lililochukua zaidi ya saa mbili. Hakuna mbunge yeyote aliyejeruhiwa. Rais Barack Obama amesema kuwa Marekani bado haijaweza kujikomboa kutokana na historia ya ubaguzi wa rangi. Akizungumza katika mahojiano na mchekeshaji Mak Maron, Bwana Obama amesema kuwa bado hatujaponywa kutokana na ubaguzi wa rangi. Rais amesema kuwa mtazamo wa ubaguzi umebadilika tangu alipozaliwa na mama wa kizungu na baba mweusi lakini bado kuna kivuli cha utumwa kinachoandama taifa. Obama pia ameligusia swala la umiliki wa bunduki akionyesha kugadhabishwa kwake kutokana na Congress kutojadili mswada huo hata baada ya mauaji ya Sandy Hook ambapo watoto 20 waliuawa waliuwawa kwa bunduki. Wakati huo huo tukiwa kule Afrika ya Kati, ni kwamba idara ya polisi nchini Burundi inasema imeanzisha uchunguzi wa kubaini watu waliofanya mashambulizi ya guruneti katika mkoa wa Ngozi ulioko kaskazini mwa taifa na kusababisha vifo vya watu wanne na kuwajeruhi wengine wengi zaidi ya 25. Viongozi tawala wanasema mashambulizi ambayo yamekuwa yakifanyika kila mara na katika siku za karibuni yanalenga kuvuruga uchaguzi. Taarifa kamili tumeandaliwa na mwandishi wetu Haidala Hakizimana kutoka Bujumbura. Polisi tunaweza tukasema kama kuna e, watu wane wa, waliuawa na watu 27 ni msemaji wa polisi ya Burundi Pierre Nkurikiye akithibitisha kuwa watu wane walifariki dunia katika shambulio la guruneti iliyofanyika kaskazini mwa Burundi katika mkoa wa Ngozi jana usiku, wengine 27 walijeruhiwa kiwemo mama mmoja aliyefariki baadaye katika shambulio hilo la guruneti iliyovurumishwa jana usiku majira saa mbili kwenye baa moja nje kidogo ya makao makuu ya mkoa wa Ngozi. Hii ni mara ya kwanza kana miezi ya hivi karibuni shambulio kama hili kutokea katika maeneo ya mikoani. Tukio jingine lilitokea kwenye makao makuu ya mkoa wa Kirundo unaopakana na nchi jirani ya Rwanda ambapo mtu mmoja alijeruhiwa na guruneti. Watu wawili wamekamatwa na polisi kwa ajili ya uchunguzi. Huyu hapa ni naibu msemaji wa polisi ya Burundi, Pierre Nkurikiye. Mtu mmoja mwingine alijeruhiwa na kurushwa kwa guruneti mkoani Kirundo, polisi inaendelea e, kufanya kazi yake fasi hizo mbili hizo zote. Gavana mkoa wa Kirundo Reverien Zigamasabona afahamisha kuwa watu waliofanya vitendo hivyo wana nia ya kuwatia uoga wananchi ili watoroke nchi. Mashambulizi haya ya maguruneti mikoani yamefuata mashambulizi mengine yaliyofanyika hapa jijini Bujumbura usiku wa kuamkia Jumamosi, ambapo polisi inasema askari polisi 11 walijeruhiwa. Watu wasiojulikana bado walivurumisha guruneti kwenye vituo vya askari polisi, ingawa upinzani haujasotwa kidole moja kwa moja. Habari ambazo hazijathibitishwa kutoka serikalini zinasema kuwa mashambulizi haya yana nia ya kuvuruga uchaguzi uliosusiwa na upinzani ambao unapangwa kufanyika tarehe 29 Juni, wananchi wakichagua wabunge na wajumbe wa serikali za mitaa. Haidara Kizimana, Sauti ya Amerika, Bujumbura. Tukiwa bado nchini Burundi, ni kwamba, wakati huo huo, mwenzangu Abdul uh, Shakur Abod ameweza kuzungumza na msemaji wa chama kimoja cha upinzani cha UPD, uh, Patric Kahungu, na kumuuliza kwanza juu ya tuhuma kwamba wanaharakati wa upinzani ndio wanahusika na mashambulizi ya gruneti ambayo yalifanyika mjini Bujumbura na kwingineko nchini mwishoni mwa wiki kabisa. Ni, ni askari polisi ndo wako nyuma ya mashambulizi hayo, yani kwa sababu sisi kwa mfano hapa kwa ujumla leo na jana hakuna maandamano tena, lakini sasa wanawaamkia usiku na asubuhi kila siku, malisazi na kuwa watu wanakuwa raia ndani nyumbani kwao. Lakini kwa nini mnasema ni polisi? Mnao uhakika namna gani? Sisi tunawaona, tunawaona na tunawafahamu. <laughs> Tuna, tuna, tuna, ni watu ambao tulikuwa nao tangu zamani, ni watu ambao tulikuwa tumefunza, wanakuja wamevaa nguo za askari polisi, na na mara kwa mara tunajua hata majina yao kwa hivyo mnazungumza na serikali au serikali inasemaje kuhusu hali hiyo? Eh, unaona, serikali wanafanya ujanja tangu zamani. Wanasema kwamba eti ni wao ambao waandamanaji ndio wa, wa, wa pia mabomu pale, lakini wanajua kabisa kama hiyo sio sio ukweli. Wanajua kwamba ni ya askari polisi, kwa sababu wanaenda pale na magari ya polisi, wanaenda wamevaa nguo za polisi na kuna watu ambao tunawafahamu katikati mwao ambao wanafanya vitendo kama hivyo na wanaviongozi ambao wanajulikana kama wanaenda kufanya vitendo kama hivyo. Kwa hivyo hivi sasa mmefikia wapi katika mazungumzo yenu? kuna mjumbe mpya wa Umoja wa Mataifa. Je, hii leo pamekuwa na juhudi zozote za kuanza majadiliano? Eh, sisi upande wetu wa upinzani tulikuwa tayari tuko tayari tena kujadilia maswali hayo na tukaa pamoja na serikali. Tunasubiri msuluhishi huyo mjumbe wa Umoja wa Mataifa afike hapa na kundiak a usuluhishi, alafu tuende tuanze kujadili maswali ambayo yanakumba nchi ya Burundi siku hizi. Na sisi tuko tayari, tunamsubiri. Ni Patrice Gahungu, msemaji wa chama cha upinzani cha UPD nchini Burundi, akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Bujumbura. Michezo. Ni Jumatatu nyingine ya michezo, msikilizaji, na tunaanza kwa kinyang'anyiro cha kuingia robo fainali za kombe la dunia wanawake zinazoendelea huko Canada. Uwanjani leo mpambano mkali kati ya USA na Colombia, ambapo mshindi atakumbana na China katika nusu fainali hapo Juni 26. Katika mechi nyingine ya leo Norway na Uingereza zinapambana kuwania haki ya kukutana na wenyeji Canada katika nusu fainali hapo Juni 27. Ujerumani na Ufaransa tayari zimejikatia tiketi na zinakutana katika robo fainali mjini Montreal Ijumaa Juni 26. Hapo jana Brazil ilijikuta ikitolewa machozi na Australia baada ya kupigwa bao moja bila katika dakika za mwisho kabisa na kuyaga mashindano hayo washindi wengine wa jana walikuwa Ufaransa tatu bila dhidi ya South Korea, na Canada waliitoa wa Sweden mmoja bila. Na sasa tuangalie ripoti za waandishi wetu kutoka Afrika Mashariki, tukianza na George Njogopa huko Dar es Salam, ambako kocha wa timu ya taifa ya kandanda amekula buti na kuna hamu kubwa ya kujua nani atachukua uongozi wa timu hiyo sasa. Wakati kibarua cha kocha wa timu ya taifa ya Tanzania, Taifa Stars Martin Nwaji kikiota majani baada ya kutimuliwa kutokana na matukio mabaya, shirikisho la kabumbu nchini TFF linajiandaa kumtangaza kocha mpya wakati wote kuanzia sasa. Kuna ripoti kwamba pengine kazio akapewa kocha wa Kitanzania, na hivyo kuondokana na kasumba ya zaidi ya miaka kumi kwa nafasi ya kuinua timu ya taifa ya Tanzania Taifa Stars kukamatwa na raia wa kigeni. Taifa Stars imekuwa na matukio ya kukatisha tamaa kutokana na kufanya vibaya katika michezo yake mingi, huku rekodi ya kocha Nuach ikitiliwa mashaka na wengi. Kocha huyo ameshinda michezo mitatu tu akiwa na Taifa Stars huku akipoteza michezo 18. Juzi alazimika kuondolewa uwanjani chini ya ulinzi mkali baada ya mashabiki waliokuwa na hasira baada ya timu yake kubandikwa wa bao 3 kwa sifuri na timu ya taifa ya Uganda kuanza kumzongazonga na kumtolea maneno ya kashfa. Kocha mpya anatarajiwa kutangazwa wakati wote kuanzia sasa, atakuwa na kibarua kigumu cha kurejesha morali ya timu huku akikabiliwa na karata ya uungwaji mkono kutoka kwa mashabiki wa kandanda. Taifa Stars itarejeana tena na Uganda katika kipindi cha majuma mawili kuanzia sasa, kabla ya kuvana na timu ya taifa ya Chadi katika mchezo muhimu kabisa wa kuwania tiketi ya kufuzu katika fainali za kombe la Afrika. Katika hatua nyingine, shirikisho la soka limeruhusu klabu za ligi kuu soka Tanzania bara kuwa na wachezaji saba wa kigeni, lakini wachezaji hao wamewekea masharti magumu ikiwemo kulipa kiasi cha dola za Marekani 2000 kwa kila msimu. Kiasi hicho cha fedha kitatumika katika mfuko maalumu wa uendelezaji wa soka la vijana. Katika riadha wakimbiza upepo kumi wanatarajia kuingia kambini wakati wote kuanzia sasa kwa ajili ya kujiandaa na michuano ya Afrika iliyopangwa kufanyika baadaye mwaka huu huko Congo Brazzaville. Kwa mujibu wa chama cha riadha cha taifa, wanariadha hao wameweka katika makundi mbali mbalimbali ikiwemo wale wanaokimbia mbio za mita 100, 800, 5000 na 10000. Na yarifu kutoka Dar es Salaam ni George Njogopa wa Sauti America. Asante sana George Njogopa, na sasa tuende kwa mwandishi wetu Jason Nyakundi kutoka Nairobi, Kenya. Tukianza na volleyball, Kenya ilishinda Algeria seti tatu kwa sufuri katika mechi ya fainali na kuibuka mshindi wa mashindano ya voleiboli ya kombe la mataifa ya Afrika kwa wanawake katika ukumbi wa Kasarani hapa mjini Nairobi. Hii ni mara ya tisa na ya tatu mfululizo Kenya kushinda mashindano haya. Rais wa shirikisho la volleyball ya Afrika, Amri Elwani, ametangaza kuwa Afrika imepewa nafasi nyingine moja, hivyo basi timu za Kenya na Algeria zitaliwakilisha bara la Afrika katika mashindano ya kombe la dunia baadaye mwaka huu nchini Japan. Algeria ilimaliza ya pili ikifuatiwa na Cameroon baada ya kushinda Senegal seti tatu kwa mbili, mechi iliyoamua mshindi wa tatu. Senegal ilichukua nafasi ya nne ikifuatiwa na Tunisia, Moroko, Mauritius na Botswana ikawa ya mwisho. Mbali na kuhifadhi ubingwa, wachezaji wane wa Kenya walituzwa. Evelin Matuko aliteuliwa mchezaji bora, Jeni Wakuu mpangaji bora, Nafula Wanyama mchezaji huru bora, naye Ruth Chepungetich akawa mzuiaji bora. Na sasa katika riadha, wa Kenya Mary Keitani na Josephat Kiptis walitia kibindoni shilingi 280,000 kila mmoja baada ya kushinda mbio za Matonic Olomouc Half Marathon katika nchi ya Jamhuri ya Czech Jumamosi usiku. Keitani ambaye alitangaza nia yake ya, ni ya kuishindia ya Kenya dhahabu katika mashindano ya Olimpiki mwaka ujao, baada ya mbio hizo pia alizawadiwa shilingi 112,000 kwa kuvunja rekodi ya mbio hizo na shilingi 559,000 kwa kukimbia chini ya saa moja na dakika tisa. Malkia huyu huyo wa London Marathon mara mbili alisimuka kilomita hizo 21 kwa saa 1 na dakika 6. Keitani, ambaye ni bingwa wa mbio za half marathon duniani mwaka 2009, alinyoa dakika 2 na sekunde 15 kutoka rekodi ya bingwa mara mbili wa marathon duniani Mkenya Edina Kiplagat. Wakenya wenzake Rose Chelimo, Angela Tanui na Hela Kiprop walikamata nafasi tatu zilizofuatana. Nafasi hizo ziliambatana na za zawadi ya shilingi 112,000 1089, na 1067, mtawalia. Kwa niaba ya Sauti ya Amerika michezo, mimi ni Jason Nyekundi. Basi mpaka hapa, msikilizaji, ni hayo tu kwa leo kutoka meza ya michezo. Ulikuwa nami Mwamoyo wa Hamza, unaendelea kusikiliza Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, na ifuatayo ni tahariri ya Sauti ya Amerika inayoelezea sera za serikali ya Marekani. Kundi la kigaidi la Islamic State nchini Iraq na eneo la mashariki la Mediterranean ama the Levant ambao pia hujulikana kama AISIL ama Daesh limekuwa likijihusisha na uharibifu na uwizi katika maeneo muhimu ya kale ya dunia na vitu vyenye thamani vya makumbusho vya maelfu ya miaka iliyopita. Mwishoni mwa mwezi Mei, ISIL waliushikilia mji wa Tadmor nchini Siria na kufanya uharibifu mkubwa katika moja ya sehemu kubwa ya kale duniani katika mji mkongwe wa Palmira. Ikiwa kama sehemu ya ghasia zake kote nchini Siria na Iraq, ISIL imekuwa ikilenga kuvunja maeneo hayo muhimu ya kidini na kitamaduni. Video za propaganda zilizotengenezwa na kundi hilo kuvutia wafuasi wake zimekuwa zikionyesha uharibifu wa maeneo ya kihistoria kama jumba la Asirian huko Nimrud, kuvunjwa kwa sanamu katika makumbusho ya Masul na kuharibu msikiti mjini Nebi Unis, sehemu iliyowekwa mabaki ya Unis ambayo ni sehemu takatifu kwa Waislamu, Wakristu na Wayahudi. Makamu wa rais wa mambo ya nje anayeshughulikia masuala ya mashirika ya kimataifa, Sheba Crocker, amesema katika machapisho yake ya siku si nyingi zilizopita kwamba wanaharibu na kuiba vitu vya kitamaduni visivyoweza kufidiwa ili kuwadhalilisha na kuwasumbua wa watu huku wakiiba vitu vya kale ambavyo sasa vimekuwa ni njia kubwa ya kujipatia kipato kwa makundi ya kigaidi. Kwa upande wa mkuu wa UNESCO Irina Bokova amesema haya si maafa tu ya kitamaduni bali pia ni suala la kiusalama, wakati magaidi wanatumia vitendo vya uvunjaji wa sehemu za kale kama silaha za kivita, chombo cha propaganda na kuondoa uthabiti na pia kama chombo cha kujipatia fedha kwa ajili ya manunuzi ya silaha. Marekani inaunga mkono azimio la UNSC namba 2199 ambalo linapinga vikali uharibifu wa maeneo ya kale nchini Iraq na Siria, vilevile inakubaliana na marufuku ya sasa ya kuuzwa kwa vitu vya kale vya Iraq vilivyoondolewa kinyume cha sheria na kutaka nchi zote wanachama kuchukua juhudi zaidi zinazostahili kukataza kusafirishwa kwa vitu vya kale vya Siria. Kutokana na yote hayo, wizara ya mambo ya nje ya Marekani imefadhili kutolewa tena orodha ya dharura ya vitu vya kitamaduni vya Iraq vilivyoibwa ili kufahamisha umma aina ya vitu hivyo vilivyo katika hatari kubwa ya kusafirishwa kwa kushirikiana na makubaliano ya mezani ya UNESCO ambayo yalisimamiwa na naibu waziri wa mambo ya nje wa Marekani, evan Ryan. Vilevile vile tunatoa mwito kwa nchi zote za Umoja wa Mataifa kutekeleza makubaliano ya UNESCO ya mwaka 1970 yaliyo na madhumuni ya kupambana na biashara za vitu vya kitamaduni. Wanachama 128 kati ya 195 waliweka saini, lakini wachache tu kama vile Marekani, Uswisi na Uingereza walitekeleza kupitia mabunge ya taifa. Naibu waziri Marekani na UNESCO zinaongoza juhudi za kulinda vitu vya kale, makumbusho na sehemu nyingine ambazo zinaelezea historia muhimu ya pamoja kwa ubinadamu. Kwa pamoja, Marekani na Umoja wa Mataifa zinatunza urithi wa utamaduni mbalimbali mbali, na ni hatua muhimu ya kujenga upya, kuafikiana na kujenga asasi za kiraia.