Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. ni saa kumi na nusu jioni Juni 23 siku ya Jumanne mwaka 2015. Katika matangazo ya VOA Express chama tawala nchini Burundi chasusia kushiriki katika mazungumzo ya kuleta amani nchini humo. Kuto kushiriki kwao ni dhahiri kwamba wala mustakabali wa taifa si jambo kwao lolote lile. Ni mmoja wa viongozi wa upinzani akieleza hisia zake nchini Burundi. Hii ni VOA Express, mimi ni Sandey Shomari, mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi. Vilevile vile katika VOA Express tunakuletea hoja kwa hoja, wakazi wa Kenya waelezea maandamano ya ghasia yanayoendelea huko mtaa wa Kibera. Hey, mchome nyumba yako ulale nje, yeye analala katika nyumba ya kifahari. Uchome ile kliniki unaenda kupata matibabu, yeye anaenda katika zahanati na hospitali ambazo ni ghali mno. Hapo tunatofautiana na wewe ndugu yangu. Basi yote hayo na mengine mengi utayasikia katika matangazo yetu ya VOA Express hivi sasa, lakini kwanza ni habari za dunia zikisomwa kwako na Sande Shomari. Maafisa wa Rwanda wamethibitisha kwamba mkuu wa ujasusi wa nchi hiyo Jenerali Karenzi Karake amekamatwa nchini Uingereza. Waziri wa sheria wa Rwanda Johnston Businge ameiambia Sauti Amerika kwamba Karake amekamatwa na serikali inataka kupata ufafanuzi kutoka Uingereza juu ya sababu za kukamatwa kwake, na alisema tunatarajia maelezo zaidi na ufafanuzi kutoka serikali ya Uingereza. Tunashirikiana na taasisi husika kujua nini hasa kinaendelea. Maafisa wa Uingereza wanasema Karaki alikamatwa kwa hati ya Ulaya kwa niaba ya Spain ambako anatakiwa kwa mashitaka ya uhalifu wa kivita dhidi ya raia. Sudani Kusini imetangaza mlipuko wa ugonjwa wa kipindupindu kufuatia vifo vya watu 18 na watu karibu mia moja na sabini wameripotiwa kuugua ugonjwa huo waziri wa afya wa Sudani Kusini, Rik Guy Koka aliwaambia waandishi wa habari kwamba mlipuko huo ulianzia kwenye kambi wa ya wakimbizi ya Umoja wa Mataifa iliyojaa watu kupita kiasi katika mji mkuu wa Juba, ambapo maelfu kwa maelfu ya watu wameomba hifadhi kutokana na vita vya wenyewe kwa wenyewe. Koka alisema kesi ya kwanza iliyojulikana Juni mosi. Sudani Kusini mwaka jana pia ilikumbwa na mlipuko wa ugonjwa huo na takriban watu mia moja na sitini na saba walipoteza maisha na kulikuwa na kesi zaidi ya elfu sita na mia nne kwa mujibu wa shirika la afya duniani. Watu wasiopungua thelathini waliuawa wakati mlipwaji bomu mwanamke wa kujitoa muhanga alipojilipua katika soko la samaki lililojaa watu karibu na msikiti mmoja katika mji wa kaskazini mashariki wa Maiduguri nchini Nigeria. Wengine wengi walijeruhiwa wakati wafanyabiashara walipokuwa wakifanya swala ya alasiri. Mashahidi wanasema mwanamke wa pili alikimbia eneo hilo na kujilipua dakika chache baadaye, lakini alijiua yeye mwenyewe. Hakukuwa na madai ya mara moja, lakini kundi la wanamgambo wa Kiislamu la Boko Haram limekuwa likilenga raia katika masoko na vituo vya basi huko Maiduguri kwa kipindi cha miaka sita cha uwasi wao. Naendelea kusikiliza habari za dunia, na hii ni VOA Express. Maafisa wa Kremlin wamepinga uamuzi wa Umoja wa Ulaya kuongeza muda vi wa vikwazo dhidi ya Russia kwa miezi sita. Muda huo uliongezwa kushindikiza Mosco kutokana na mzozo wa mashariki mwa Ukraine, ambao umesababisha onyo la majibu kutoka kwa maafisa wa Russia. Wizara ya mambo ya nje ya Russia imelaumu Ulaya kwa kuegemea Marekani na kuipinga Rasia kubali kuongeza muda wa vikwazo. Serikali ya Rasia, kwa upande wake, imesema kuwa itajibu hatua hiyo ya kuwekewa vikwazo kutokana na uamuzi huo wa nchi 28 wanachama wa Umoja wa Umoja wa Ulaya. Maafisa wa vio vya juu wa Marekani na China wameanza mkutano wa siku tatu hapa Washington kuhusiana na masuala muhimu ya usalama ikiwa ni pamoja na mabadiliko ya hali ya hewa, usalama wa mtandao na wasiwasi juu ya safari za baharini. Mkutano huo ulianza jana Jumatatu kwa kuwepo na mfululizo wa mazungumzo juu ya mijadala juu ya mkakati wa usalama. Maafisa wanaeleza kwamba mazungumzo yanazingatia zaidi masuala yanayopelekea kutoaminiana katika masuala nyeti ya kijeshi kati ya Marekani na China. Rais Barack Obama wa Marekani amezungumzia dhidi ya dhana potofu za kidini jana magharibi, wakati wa futari mwanzoni wa mwezi mtukufu wa Ramadhan kwa Waislamu. Mabalozi kadhaa, wabunge na Waislamu wa Islamu hapa Marekani walikuwa miongoni mwa walioalikwa katika futari inayofanyika kila mwaka katika white House. Rais Obama alisema Futari na tukumbusha uhuru unaotuunganisha pamoja kama Wamarekani, ikiwa ni pamoja na haki ya msingi ya kuabudu na kutekeleza kwa imani zetu kwa njia uhuru kabisa. Aliwatambulisha pia baadhi ya wanaharakati wa kiislamu wa Marekani kama Samantha Elf aliyefanikiwa kushinda kesi katika mahakama kuu juu ya haki yake ya kuvaa hijabu baada ya kukataliwa kazi. Alilaani vilevile idadi ya matukio ya kikatili yaliyohusiana na dini, akitambua matatizo yanayowakumba wakimbizi kutokana na ghasia huko Mashariki ya Kati pamoja na Waislamu wa kabila la Rohingya huko Myanma wanaokimbia mateso kutoka nchini mwao. Hii ni VOA Express, matangazo haya yakikujia moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Tunasikika pia kupitia 94.9 VOA FM Bujumbura, Burundi. Matumaini ya kumaliza mgogoro wa kisiasa nchini Burundi kwa amani yamefifia baada ya chama tawala na washirika wake kususia mazungumzo ambayo yalitarajiwa kuanza hii leo chini ya msuluhishi mpya Abdulahi Batli. Chama tawala chasema kipo tayari kufanya mazungumzo hayo baada ya uchaguzi mkuu. Mwandishi wa VOA Express Haidala Hakizimana anaripoti zaidi kutoka Bujumbura, chama tawala nchini Burundi cha sende DFDD kinaona kuwa balozi Abdullahi Batli aliyeteuliwa wiki iliyopita na katibu mkuu wa Umoja Mataifa kuwa mpatanishi mpya katika mgogoro wa kisiasa nchini Burundi ameharakisha kuitisha vikao. Mbunge Pascal Nyabenda anayeongoza chama hicho anasema hawawezi kamwe kushiriki katika mikutano hiyo kabla ya uchaguzi, ambapo uchaguzi wa bunge na madiwani unapangwa kufanyika wiki ijayo tarehe 29 Juni. Pascal Nyabenda, kwa chama CNDD FDD: hatuwezi kwenda kwa hiyo mikutano wakati tuko mkampeni. Unajua, kuna baki siku tatu tumalize campaign, kuna baki siku tumalize, kuna kama tano tuanze ile uchaguzi ya kwanza. U ukiangalia hiyo mikutano wanaandaa saa hii ni mikutano ya kufanya raia wasijitayarishe vilivyo kwa hii uchaguzi. Tunangojea. Ma hizi siku chache zijazo, chama kingine chenye msimamo kama huo ni chama cha mwasisi wa uhuru wa Burundi cha Uprona kinachowakilishwa serikalini Gaston Sindimo. Katibu mkuu wa chama hicho amesema Abdulahi Batli hawamtambui kama mpatanishi kwa mgogoro wa Burundi bali kama mjumbe wa katibu mkuu wa Umoja Mataifa nchini Burundi. sisi kama chama cha Uprona, baadhi wanasema eti mpatanishi, lakini sisi tunajua tu kuwa ni mjumbe wa katibu mkuu wa Umoja Mataifa. Wakati tukiwa na katiba pamoja na sheria ya uchaguzi, hatutaki maneno mengine, watusubiri baada ya uchaguzi, hapo tutaongea chochote kile wanachotaka. Nawafahamisha Warundi na jamii ya kimataifa kuwa chama cha Uprona hakitashiriki katika kikao chochote kile kabla ya uchaguzi. Msimamo huo wa chama tawara na washirika wake umelaaniwa na vyama vya upinzani na mashirika yasiyokuwa kiserikali ambapo wajumbe wake tayari walikuwa kwenye ukumbi wa mazungumzo Jumanne hii. Agaton Gwasani, mgombea kiti cha urais kwa niaba ya muungano wa upinzani wa wagombea huru, mwenendo wa serikali ni kana kwamba hawataki mazungumzo yoyote yale. tonaa serikali wameamua kufanya mambo kivyao, na hili haliwezi likatuwezesha kuwa na mchakato ulio huru, ulio wa haki na kupata uchaguzi ambao unaweza kuaminika kwa Warundi na hata kwa jumuiya ya kimataifa. Hivyo basi, kuto kushiriki kwao ni dhahiri kwamba wala mustakabali wa taifa si jambo kwao lolote lile, wanachokilenga tu masilahi yao, hakuna kitu kingine mazungumzo haya yangefuata miongozo ya mikutano ya wakuu wa nchi za Jumuiya ya Afrika Mashariki uliofanyika jijini Dar es Salaam Tanzania, pamoja na ule wa Umoja wa Afrika uliofanyika nchini Afrika ya Kusini. Haidara Kizimana, VOA Express, Bujumbura. Unaendelea kusafiri na VOA Express kutoka hapa jiji kuu la Marekani Washington DC. Tume huru ya uchaguzi imeviomba vyama vya siasa 156 nchini Burundi kureke mradhi nchini DRC kurekebisha daftari la wagombea wake kwenye uchaguzi wa bunge na majimbo baada ya kuwepo na kurejea kwa majina ya wagombea hao kwenye daftari tofauti. Tume ya uchaguzi ya DRC imesema vyama vya siasa vina siku kumi ili kumaliza kasoro hizo. Hatua hiyo imekuja mkesha kuanzia kwa kikao kisicho cha kawaida bungeni. Taarifa zaidi na mwandishi wetu Saleh Mwanamilongo kutoka nchini DRC. Visa vya kurejewa kwa majina ya wagombea viliripotiwa kwenye majimbo 126 ya uchaguzi na ni vyama 156 vinavyohusika na hali kama hiyo. Kisheria ni kwamba mgombea ambaye jina lake linarejea zaidi ya mara moja kwenye daftari ya uchaguzi baada ya kuwasilisha fomu yake, basi ugombeaji wake unabatilishwa. Lakini kuona idadi kubwa ya visa hivyo, Tume ya uchaguzi seni imeviomba vyama hivyo kurekebisha kasoro hizo. Kwa jumla ni wagombea 700 ambao majina yao yalirejea kwenye daftari tofauti ya wagombea. Mfano, mtu aliwasilisha fomu yake hapa mjini Kinshasa kama mgombea wa ubunge wa mji wa Kinshasa, lakini jina hilo hilo limerejea pia kama mgombea mwenza wa ubunge kwenye jimbo la Kivu ya Kaskazini. Mara nyingine umekuta jina moja limerejea katika daftari ya vyama vitatu tofauti. Tume huru ya uchaguzi iliitisha mkutano na viongozi wa vyama vya upinzani na vyama tawala ili kujadili swala hilo kwa pamoja. Pande zote zimekubaliana kuweko na muda kwa ajili ya kurekebishwa daftari hizo za wagombea kwenye uchaguzi wa wabunge wa majimbo. Uchaguzi huo unapangwa kuitishwa Agosti 25 ijayo. Kwa wakati huo huo, kikao kisicho cha kawaida kimeitishwa bungeni ili kujadili mswada wa sheria kuhusu ugawanyaji wa viti kwa ajili ya uchaguzi wa miji na mitaa. Spika wa bunge na mwenzie wa seneti walielezea kwamba kuitishwa kwa kikao hicho kunafuatia ombi la Rais Joseph Kabila la kutaka kuweko na sheria hiyo ili kuruhusu tume ya uchaguzi kuitisha uchaguzi huo mdogo. Tayari vyama vya upinzani vimefahamisha kwamba havitoshiriki kwenye kikao hicho bungeni. Upinzani umesema mswada huo wa sheria ni njama ya Rais Joseph Kabila ya kuahirisha uchaguzi wa rais na bunge. Nikiripoti kutoka Kinshasa, mimi ni salehe Mwanamilongo. Live Talk, Live Talk, Live Talk kila Ijumaa. Live Talk na idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Ni wakati wako msikilizaji wetu kushiriki katika kutoa maoni yako au kuuliza maswali moja kwa moja, yaani live, juu ya mada kemkem zinazogonga vichwa duniani takazoletwa kwako na idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC. Live Talk kila Ijumaa saa moja na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa 12:30 kwa saa za Afrika ya Kati. Ushiriki wako ni mchango wa jamii. Na msikilizaji, unaendelea kusikiliza VOA Express kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Ni wakati wa kupata burudani ya muziki moja kwa moja. Leo tunaye dada Janet Jackson nam anakuja na kibao chake kipya kabisa hichi committee no no sleep. Mambo kwa kwa msikilizaji <laughs> <laughs> <Amka. laughs> Janet Jackson. Na msikilizaji popote pale ulipo, hii ni VOA Express ikitangaza kutoka hapa Marekani. Kwenye hoja kwa hoja, wa Kenya Kasuja Onyonyi na Perminus Munyasia watoa hoja zao kuhusu maandamano yaliyotokea katika mtaa wa Kibera jijini Nairobi kuhusiana na juhudi za serikali za kuimarisha maisha ya wakazi. Je, wana maoni yapi? Asante sana mimi. Kwa maono yangu, naona jambo ambalo limetendeka Kibera ni la kihuni sana ni jambo ambalo linahudi, manake serikali imetenga na ikutumia hela nyingi sana kuwaboresha maisha, na kwa hawa hawaoni. Manake serikali imewaona wameishi kwa miaka mingi kwa uh, kwa vitongoji duni, na imejaribu kuinua hali ya vitongoji duni hiyo, na waleo wanaiwasha moto jambo hili. Nini ina niliwazisha moyo, na inafanya uh, Wakenya wengi wanaudhika ah. Wangu mimi naona tofauti kidogo maanake, naona kama kuna siasa inaendelea pale. Hiyo mambo wanaendegesha pale Kibira ni kulenga siasa tu, labda ya 2017 maanake, mtu wa Kibira ukimjengea choo, jamaa ana njaa, amelala njaa, hana hana chakula, atatumia nini? Atakula nini? Ndio kisha ende kwa hiyo choo umemjengea, barabara umejenga, hana chakula malazi nah, hana vitu kama hiyo. Kwa hivyo mimi kwangu naona ni kama mchezo wa kisiasa tu. Uh, inaletwa pale ndio kusudi mtu apate jina, wanasiasa labda mwenye yuko ama mwenye yu alikuweko. So mambo kama hayo sisi wenyewe kama, kikibiria, kikibiria, oh, kama wana Kibira hatukubaliani naye. Kwanza nakubaliana naye maoni mazuri maoni mazuri haya, lakini cha mno ni cha kwamba wale ambao wanachoma hizi vifaa ambazo zinajengwa na serikali, ndio wanawatumia. Maanake wale wanasiasa ambao labda wanawachochea wale wanasiasa ambao walikuwa wanademonstrate, wale hawatumii vifaa vile. Uchome nyumba yako ulale nje, yeye analala katika nyumba ya kifahari. Uchome ile kliniki unaenda kupata matibabu, yeye anaenda katika zahanati na hospitali ambazo ni gali mno. Hapo tunatofautiana na huyo ndugu yangu, maanake ukiangalia vizuri, kama ile maandamano ilikuwa hapo juzi, unajiuliza kweli, kama ni wakazi wa Kibira kweli walikuwa naandamana, walikuwa wametoa wapi jezi walikuwa wamevaa maanake walikuwa na uniform, kila mtu amevaa t-shirt inafanana na mwenzake, ambapo kama ni wenyeji wa Kibira hawangetoa hilo hivyo nguo walikuwa wamevaa jana. So hiyo kwanza ni inakuonyesha dhihirisho kuwa mtu amewalipa na akawaambia waende waandamane, na ukiangalia wiki huwezi kuthibitisha hiyo nduka kangu kwamba hawa wale waliofanya maandamano wamelipwa huenda ikawa walikuwa kikundi fulani ambao wanataka kujitambulisha, kwa hivyo wamevaa uh, sare fulani ambayo inawatambua. Na wewe unaishi katika kitongoji duni maisha yako yamekuwa duni sana kwa miaka mingi. Serikali imekuja kusaidia wewe upate nafuu, imekuletea maji, imekuletea zahanati, imekuletea hospitali, imekuletea vifaa vingi sana. Na wewe tunaweza kutofautiana, maanake tutatofautiana mara nyingi sana kisiasa. Tabia kama hii wasirejee tena uma kidogo. Kasi ya serikali ni nini? Ku, ku, ku, kulete zahanati, kujenga mashule, kujenga barabara, kufanya. Hiyo ni jukumu la serikali. Kwa hivyo watu wa Kibira kifanyiwa hivyo si hati kwamba wamefanyiwa nini? Uh, mtu amewasaidia ame, hiyo ni jukumu la serikali. Lakini sasa shida inatokea mahali sasa, mtu anataka kufanya watu wa kibira wapumbavu, kuwa wanapumbazwa, kuwa wanasaidiwa, ili hali hiyo ni jukumu ya serikali. Mbona mnapiga kifua ati mmeleta hii? Nakubaliana nawe kwamba ni jukumu la serikali kuleta hizo zote maendeleo, ndiyo jambo moja, serikali na unaendelea kusikiliza VOA express ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Na sasa basi, msikilizaji, kama huna kazi tumsikilize leo Stehen Mwalili kutoka kule Mombasa akieleza nini alichofanya kama huna kazi ufanye nini. Jina langu naitwa Stehen Mwalili, kijana mwenye um ishirini na mitatu natokea eneo la Shimba Hills katika kaunti ya Kwale, eneo la Kenya. Na mimi nilimaliza masomo yangu ya kidato cha nne mwaka elfu mbili kumi na mbili na baada ya hapo nikajaribu mambo tofauti tofauti kule kijijini kuweza kujimarisha maisha, lakini sikuweza kufanikiwa maanake <clears throat> uh, umetoka shuleni vile, alafu aujui uh, utaazia wapi, ikawa ni ngumu kidogo kwangu, lakini nikaangalia kitu ambacho kilikuwa karibu zaidi ambacho naweza nikajishughulisha nacho ni ukulima wa sababu niangalia eneo naliotoka, kitu naweza kufanya vizuri zaidi ni ukulima, na nikaangalia eh, pia njia ya rahisi pia vile vile nikaona ni ukulima wa matunda. Nikachagua passion fruits, maanake hiyo nilikuwa istadi na mamangu mzazi, ambaye ye sasa kupenda mambo ya ukulima, na hapo ndipo nikashikana na mamangu akanionyesha njia anazofanya kwa sababu yeye naye amekuwa katika vikundi mbalimbali vya ukulima, akanionyesha vile inaweza kupata miche na nikaanzisha hiyo biashara na kufikia sasa ndio kidogo naweza naitegemea, mbali na vile vitu vingine vidogo vidogo navyofanya, lakini ndio tegemeo uh, kubwa ambalo nalitegemea kwa na sasa. Sababu kilichonifanya nikafanya vile ni kwamba nimetafuta kazi nimekosa, na nikaona kukaa bure ni ni vigumu, siwezi kujikimu kimaisha, niko na ilihali eneo ambalo naweza nikafanya biashara ya ukulima nikafanya vizuri, nikasema wacha nijaribu, na naona inaendelea vizuri. na msikilizaji, basi katika teknolojia leo, mwenzangu Id Ligongo anaangalia yanayoendelea kufuatia kuhama kwa mfumo analojia na kuingia katika mfumo wa dijitali huko Kenya na kubuniwa printa ya 3D kwa ajili ya kutoa nakala ya ngozi. Nam, katika teknolojia hii leo, zaidi ya raia wa Kenya milioni 1.3 hawawezi kuangalia televisheni kutokana na nchi hiyo kuhamia katika mfumo wa analojia na kuingia mfumo wa dijitali wa kurusha matangazo, kwa mujibu wa ripoti ya shirikisho la watumiaji la Kenya, kufuatia maelezo ya mkurugenzi wa mamlaka ya mawasiliano ya Kenya. Kwa mujibu wa mamlaka ya mawasiliano ya Kenya ni raia milioni 2.2 tu wameshafunga vingamuzi kwa ajili ya kupata matangazo ya televisheni yaliyo katika mfumo wa dijitali. Mkurugenzi mkuu wa mamlaka hiyo, Francis Wangusi, ameeleza kwamba usambazaji hafifu wa vingamuzi hivyo ndiyo kitu cha kulaumiwa kwa watu kukosa kuangalia televisheni. Ameongeza kwamba katika maeneo ya ndani ndani ya nchi ndiyo yaliyoathirika sana, japokuwa ya serikali inafanyia kazi njia ya kufika katika maeneo neo hayo kwa mujibu wa ripoti kupatikana na gharama za vingamuzi ilikuwa ni sehemu ya msingi ya maombi ya wamiliki kupatiwa muda zaidi wa kuingia katika mfumo huo, lakini mamlaka ya mawasiliano pamoja na wizara ya habari zilikataa maombi hayo. Katika habari nyingine iliyotikisa na kuacha wadau wa teknolojia vinywa wazi ni kuhusiana na printer za 3D kudaiwa kutoa nakala ambazo ni ngozi. Kwa mujibu wa mtandao wa CNN.com kupitia ukurasa wake wa CNN Money, kampuni moja inafanya kazi kutumia seli hai na mashine maalum ya kutoa nakala yani printer, kupitia hatua inayoitwa bioprinting kwa ajili ya kutoa nakala ya ngozi, ambapo wataalam wanasema itatumia dola bilioni moja ifikapo mwaka 2025. Inaelezwa kwamba kampuni imekuwa ikipandikiza ngozi kama kampuni ya LR ya Ufaransa kwa ajili ya kujaribu bidhaa zake baada ya katazo la Ulaya la kuuza bidhaa za urembo zilizojaribiwa kwa wanyama. Kampuni hiyo, ambayo ni kubwa kuliko kampuni zote za bidhaa za urembo duniani, iliungana na kampuni ya Marekani ya Biotech Organovo kubuni printer ya 3D itakayotoa nakala ya ngozi. Inataka kutengeneza ngozi kwa ajili ya kujaribu bidhaa zake. Inadaiwa kwamba kupandikiza na kukuza ngozi ni jambo gumu na la taratibu sana, lakini kufanikiwa kwa kupatikana kwa mashine hizo kutaharakisha zoezi hilo. Kampuni zitaweza kutengeneza sanamu za majaribio kwa haraka kwa kutoa nakala zake kutumia mashine hizo ambapo pia inaelezwa itatengeneza pia aina madhubuti za picha. Basi hayo ndiyo tuliokuandalia hii leo katika teknolojia. Naam, basi na katika yavumayo kwenye mitandao yetu hii leo tunaangalia nini? Mkamiti Kibayasi anamulika kinyanganyiro cha uchaguzi mkuu nchini Tanzania na kauli aliyotoa Nape Nauye ambayo imeleta mambo mengi. Hebu tumsikilize Mkamiti Kibayasi. <laughs> Asante sana, asante. Basi, kama unavyofahamu nchi ya Tanzania inatarajiwa kufanya uchaguzi mkuu mwezi Oktoba mwaka huu na tayari zaidi ya watu 30 wametangaza nia ya kuwania kiti cha urais kupitia chama tawala cha CCM. Basi wakati harakati hizi zikiendelea na vyama vya upinzani navyo vikishughulika na harakati zao za kisiasa, katibu wa itikadi na uenezi wa CCM Nape Nauye amesema CCM itashinda tu hata kwa bao la mkono. Ni kwa mujibu wa gazeti la Mwananchi. Kiongozi huyo mwenye ushawishi ndani ya CCM aliwahakikishia wananchi huko Sengerema alikokuwa akifanya mkutano wa chama chake kwamba Ikulu itaendelea kukaliwa na rangi ya kijani, ambayo ni rangi ya CCM. Wakati huo upinzani nao umejibu kauli hiyo kwa kusema kwamba kauli hiyo inamaanisha CCM itaiba kura. Yafuatayo ni maoni ya wananchi, nikianza naye William Baez asema, mashine za BVR zimeletwa makusudi kuchanganya watu, waliona hali ilivyochafuka huko Kenya. habari ndio hiyo, CCM kwa gharama yoyote inarudi madarakani, watatumia kila njia, hata ikibidi kufilisi nchi. Optatus Nchimbi asema siasa kama siasa ina viroja vyake na matamshi haya ni moja ya hivyo. Mfamaji haachi kutapatapa na la kuvunda halina ubani. waliosema tutawajua kwa matendo yao kamwe hawakukosea. Mbaruku Abdi anasema kauli hii itizamwe kwa jicho la tatu, ni kauli hatari sana, hasa katika upinzani wa vyama vingi, hii ni kauli inayoashiria wizi wa kura, na safari hii hatukubali. kitanuka kizikio wa kuja. Sisi tunakijua chama CCM pekee, kwa hiyo hata uchaguzi ukija, ndio chama tutachokipigia kura hakuna haja ya kuomba kura. Wagire anasema kauli ya Nape inaonyesha kuwa wana hofu ya kushindwa na wanajiandaa kuingia kwa mabavu. Idrisa anasema, jamani, CCM wamekuwa wakificha mbinu za wizi ila sasa wameamua kuziweka bayana. Ila za mwizi ni 40 tarehe zao zinahesabika. Enoka anasema, nadhani kiongozi huyo atakuwa ameropoka tu ila anaonyesha kabisa hajui thamani yake kama kiongozi wa chama kilicho madarakani. Kwa kiongozi bora mwenye busara hawezi kutoa kauli ya namna hiyo hadharani. kushukuru sana msikilizaji kwa kutusikiliza alasiri ya leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi Khadija Riami, mwelekezi Dwayne Collins. Hapa studio nipo naye Sunday Shomari, naitwa Mkamiti Kibayasi na kutakia alasiri njema, popote pale ulipo, naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. This program has come to you from the Voice of America Washington.