Hii bajeti ya elfu mbili na kumi na tano kumi na sita ni bajeti zaidi ya uh, kisiasa kwa sababu ni mwaka wa mwisho wa rais Kikwete na ashaitekeleza kwa muda wa miezi minne tu, na hii iliyopita ilikuwa ni bajeti mbovu, kwa sababu ilishindwa kutekelezwa kwa sababu wafadhili walikata misaada, hawakuleta fedha zilizotegemewa kutokana na matatizo ya ufisadi wa Tegeta Escrow Account. Kwa hiyo katika bajeti ya mwaka huu mipango kutumia zaidi ya shilingi kama trilioni ishirini na mbili, e, lakini kama kawaida yake kwa kwamba mapato ya ndani ni madogo kuliko matumizi ya kawaida. Kwa hiyo bajeti ya maendeleo bado inaendelea kutegemea misaada kutoka nje, mikopo ya nje na ya ndani ya nchi. Kwa hiyo ule utegemezi wa bajeti bado unaendelea, lakini zaidi ya hapo, waziri amekataa kupunguza ongezeko la kodi kwenye mafuta ya petroli na kwenye mafuta ya taa akidai kwamba fedha hizo zitaenda eh, kuchangia huduma za vijijini na athari kwa wapi, ikiwa anataka kupata maendeleo vijijini. E, ukweli ni kwamba bei ya mafuta ya petroli bado iko juu na ah, ina athiri gharama za usafiri na kwenye kuongeza gharama ya karibuni mambo yote ikiwemo pamoja na gharama za chakula. Pengine kwa mwananchi wa kawaida, bajeti hii, kuna namna yoyote ambapo imemlenga? Maana wao pengine pia walikuwa wakiangalia namna ya kumsaidia mwananchi wa kawaida e, sasa hivi hapatakuwa na nafuu, kwa sababu fedha hii ikipatikana e, ndiyo iende kutekeleza miradi ya kusambaza umeme vijijini. Swala la umeme vijijini ni swala zuri, ni swala ambalo la msingi lakini kwa utaratibu mzuri wa bajeti huwezi ukachagua eh, kodi fulani iliyoiende iende eh, kutekeleza lengo fulani. Utaratibu nzuri za bajeti inakusanya mapato yote, baada ya kukusanya, unayawekea vipaumbele ulivyovipanga, siyo kuia kuiamaki wanavyosema kwa Kiingereza kwamba kwamba kodi hii ya tozo ya itakwenda kusambaza umeme vijijini. Ikikosekana tozo ya mafuta, maana yake kwamba miradi ya umeme vijijini haitekelezwi. Huo si utaratibu mzuri wa bajeti, na hiyo itachukua muda. Lakini ongezeko la mafuta ya taa, ambayo mtu anatumika kuwashia na anatumika kupikia zeka sasa hivi, na mwananchi wa kawaida ataanza kupata mzigo mkubwa. Na wafanyabiashara wetu wana utaratibu, serikali ikiongeza kodi kidogo, na wao wanaongeza kodi zaidi. Kwa hiyo utakuta kwamba bei zikapanda zaidi kuliko inavyotegemewa na kuliko waziri alivyoeleza. Na pengine kwa upande wako, profesa Lipumba, ukiangalia mbadala ambao pengine kwa upande wako ungeweza kufanyika ni upi hasa, kusaidia kama hayo masuala machache ya kuongeza kodi, badala yake nini ambacho kingeweza kufanyika? Jambo la kwanza eh, ni kuondoa misamaha holela ya kodi. Pana misamaha mikubwa eh, ya kodi bado inaendelea, na pana utaratibu mbovu sana, utaratibu wetu huu wa eh, kwamba wafanyakazi wa serikali, vigogo serikalini, wa serikali, bunge, hawalipi kodi wanapoagiza vitu kutoka nchi za nje. Watu wote lazima walipe kodi. Kwa hiyo misaada tu ya, samaha ya kodi ikifutwa, eh, serikali inaweza kuongeza trilioni moja na nusu eh, kama mapato eh, ya serikali vile, eh, vile ukiondoa hii misamaha mingine unaweza eh, kuongeza eh, mapato ya serikali yeah. Lakini pia matumizi mengine ya serikali yanakuwa ni makubwa. Kwa mfano wabunge, eh, wamepangiwa wapewe kiinua mgongo cha shilingi milioni mia mbili thelathini na nane baada e, ya kazi ya miaka mitano. Kiwango hicho ni kikubwa, kinazidi hata sheria ya marupurupu ya wabunge inogeza wengeipasa sheria marupurupu ya wabunge yasingezidi shilingi milioni hamsini. Wanalipa fedha nyingi, wanatumia fedha nyingi kujilipia marupurupu na vile vile gharama zingine za serikali, safari za nje, zote hizi zinatumia fedha nyingi sana. Kwa mfano katika kipindi kilichopita serikali ilitengewa ikulu ilitengewa e, kutumia bilioni hamsini e, safari za nje, lakini wametumia zaidi ya bilioni mia moja hamsini. Haya yote ni matumizi mabovu. Kwa hiyo ukiwa na matumizi mazuri e, unaweza ukakize mahitaji yanayohitajika, ukiondoa misamaha ya misama kodi, ukakize mahitaji bila kuongeza tozo kwenye petroli, diseli na mafuta ya taa.