Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. langu jina Harizon Kamau, nami ni Sandei Shomari, tukiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo, Jumatano tarehe 24 mwaka 2015, ikiwa ni mwezi wa Juni, ambapo tunasikia kupitia katika masafa mafupi mita bendi 19 na 22 na 107.5 FM Nairobi, Kenya. Karibuni. Huko nchini Tanzania, vyama vya upinzani vinavyounda vya Ukawa vyapewa ushauri wa mikakati ya kumtafuta mgombea. Suala la ubinafsi ambalo ndio linashika kasi sana nchini Tanzania sasa hivi, kila mtu anasema nii i nini, nini, nini, nini. watu waweze kufikiria kwa mapana na kuliweka pembeni. Na polisi nchini Uganda wamzuia waziri mkuu wa zamani kufanya mikutano ya hadhara kinyume cha sheria ile barua yake ya kupata ruhusa atangaze vizuri, anakuja chini ya political party gani. Hiyo ya kwanza, alafu ya pili, vile atupatie picha nzuri kutoka kwenye NRM secretariat. Ya juu yake wanasema hawamjui. Basi hayo yote na mengine mengi utayasikia kwenye matangazo yetu ya leo, lakini kwanza ni habari za dunia ukisomewa na mwenzangu Sunday Shomari. Faransa inatuma mratibu wake wa mambo ya ujasusi hapa Washington kufuatia shutuma za mtandao wa WikiLeaks kwamba Marekani ilifanya ujasusi dhidi ya viongozi watatu wa nchi hiyo, ikiwa ni pamoja na rais wa sasa Francois Hollande. Msemaji wa serikali Stephani Le Fal aliwaambia waandishi wa habari Jumatano kwamba afisa huyo wa ujasusi atakwenda Marekani kuthibitisha kwamba ujasusi huo umekwisha. Alisema lazima tuthibitishe kwamba ujasusi huu umekwisha. Lafol aliongeza kwamba mawaziri walioambiwa wawe makini wakati wakiongea na simu zao za mkononi. kati ya washirika, hii haikubaliki na haieleweki, alisema. Ufaransa haichunguzi washirika wake. Waziri, waziri wa ulinzi wa Marekani Ash Carter anatarajiwa kukutana na viongozi wenzake wa NATO huko Brussels hii leo kuzungumzia mipango ya kukabiliana na hatua za Rusia huko Ukraine. Waziri Kata yupo kwenye ziara ya wiki moja barani Ulaya inayolenga ushirikiano wa Marekani na Ulaya kufuatia kwa hali iliyohusisha Rusia ambayo inashutumiwa kutoa msaada wa moja kumoja, kwa moja kwenda kwa wanaotaka kujitenga huko mashariki mwa mo Ukraine. Moscow inakanusha kupeleka wanajeshi au silaha kwa waasi. Leo ni siku ya kwanza kati ya mbili ambazo waziri kata atazitumia kufanya mikutano na mawaziri wa NATO. Na maoni ya kura mpya yanaonyesha dunia kwa kiasi kikubwa inaunga mkono kuhamisha ulinzi wa Marekani kuelekea Asia na kampeni za kijeshi zinazoongozwa na Marekani dhidi ya kundi la Islamic State, vipengele viwili vya vi juhudi za White House katika sera za nje au za kigeni. Mkamiti Kibayasi anaisoma ripoti kamili. Kwa jumla viwango vya Marekani bado vinaendelea kuwa chanya kulingana na kituo cha utafiti cha ukusanyaji maoni cha Pew ambacho kiliangalia maoni ya umma katika mataifa 40, asilimia 69 ya kiwango cha kati ulimwenguni kilielezea maoni ya kuunga mkono nchi idadi hiyo inaonekana kutafsiriwa kama mafanikio na utawala wa Obama ambao uliingia madarakani mwaka 2008 ukiahidi kuboresha sura ya Marekani ulimwenguni kwa sehemu kumaliza uhusikaji wa kijeshi huko Afghanistan na Iran. White House, tangu wakati huo ilirudi kwenye eneo kufuatia kuongezeka kwa kasi waasi wa Kiislamu huko Iraq na Syria, mahala ambapo Marekani hivi sasa inafanya kampeni kali za mashambulizi ya anga na kujaribu kutoa mafunzo kwa wanajeshi inaowaona kama washirika. Majibu ya dunia kufuatia kampeni hiyo yanaonekana kuwa chanya. Piu, inasema asilimia 62 ulimwenguni inaunga mkono hatua za kijeshi za Marekani dhidi ya Islamic State wakati asilimia 24 inapinga. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Serikali ya Marekani haitatishia tena kuzishitake familia ambazo zinajaribu kushauriana na watekaji. Wanaowashikilia mateka wa Marekani nje ya nchi au kulipa fidia ili kuweza kufanikisha kuachiliwa kwa, kwa jamaa zao. Vyombo vya habari vya Marekani vimeeleza, Rais Barack Obama leo atazungumza kulegeza sera za Marekani wakati anapotoa tathmini ya vipengele vya mateka wa Marekani nje ya nchi huko White House, ikiwa ni pamoja na familia kadhaa za mateka. Tathmini ya miezi sita iligubikwa na ukosoaji wa haraka kwenye utawala wa Obama na baadhi ya ndugu waathirika ambao wa wanasema walitishiwa kushitakiwa kama wanajaribu kuchangisha fedha za kulipa fidia. Kiongozi wa kidini wa Iran Ayatollah Ali, Ali Khamenei ameeleza bayana katika hotuba yake ya jana usiku kwamba Iran haitakubali kuzuia kwa muda mrefu programu yake ya nyuklia wakati wa patanishi kutoka nchini mwake na kundi la mataifa yenye nguvu duniani wanakaribia tarehe ya mwisho ya kufikia mkataba kamili. Pande hizo mbili zimekuwa zikifanya kazi za maelezo juu ya mpango wa kupunguza programu ya nyuklia ya Iran kwa kipindi cha miaka kumi kwa mabadilishano ya haweni ya vikwazo ambavyo vimeumiza uchumi wa nchi. Juni thelathini ni tarehe waliojiwekea wenyewe baada ya kufikia muundo wa mkataba mwanzoni mwa mwezi Aprili. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika tukitangaza kutoka hapa Washington DC. Na kwenye habari tulizozipa uzito siku ya leo ni kule Tanzania. Sandey Shomari, kuna nini Tanzania? Huko nchini Tanzania, Umoja wa Katiba ya Wananchi Ukawa unaundwa na vyama vinne vya upinzani nchini humo vinaelekea kukumbana na changamoto katika maandalizi yao dhidi ya uchaguzi mkuu ujao wa rais na wabunge nchini humo na muda mfupi uliopita nilipata nafasi ya kuzungumza na mwenyekiti wa chama cha NCCR Mageuzi, Bwana James Mbatia, ambaye pia ni mbunge wa kuteuliwa. Na kwanza nikataka kujua waweza kupoteza viti vingi wakati wa uchaguzi dhidi ya chama cha mapinduzi wakati wa uchaguzi wa serikali za mitaa, na ninyi wataweza kufanya kuweza kuvuka changamoto hiyo, suala la ubinafsi ambalo ndio linashika kasi sana nchini Tanzania sasa hivi kila mtu anasema nini mimi nini, nini, nini. Ili watu waweze kufikiria kwa mapana na kuliweka pembeni na kuona kwamba swala la urais, swala la ubunge, uwakilishi Zanzibar, urais wa Zanzibar, udiwani, ni swala la utumishi wa umma, utumishi wa taifa, nasi swala la kujitafutia ulaji, swala la kujitafutia eh, mapato, swala la kujitafutia ajira ni suala la utumishi wa umma, ni suala la kujitoa wewe kwa ajili ya kutumikia wanyonge. Sasa watu wakianza kushindana kusema ni mimi, yangu yangu yangu, hapana. Lakini sisi ndani ya vyema tunavyoshirikiana tukiwa pamoja, ambayo ni sauti moja, ni nguvu moja, umoja ni nguvu, utengano ni udhaifu. ni, ni, ni, ni, ni, ni, ni, ni. Kuna tetesi kwamba vigezo vya mgombea urais vinaegemea zaidi upande wa chama cha Chadema. Je, hili ni kweli? Swala la kugombea urais, kwanza tulikubaliana kimsingi kila chama kiweze kikafanya utaratibu wa kufanya uteuzi wa ndani ya vyama vyao. Na swala la nani awe mgombea urais kwa ni kwamba ni summit chanto, tutakavyokuja sisi wote kwa pamoja, uwakilishi kutoka vyama vyote. Kama kuna mgombea wa kafu, wa Chadema, wa siara, wa nyeli, basi tunakaa kiutu uzima tunakubaliana kwamba basi Uraisi, nafasi sio ya urais tu, ziko nafasi nyingi za utumishi wa taifa tuone, na kwa mujibu wa sheria huyo, uh, rais anapatikana vipi na makamu wake atapatikana vipi na ata na, uh, sheria inasemaje na zile sifa za rais kwa mujibu wa katiba kwa mujibu wa tume ya uchaguzi zinatekelezwa vipi, na baada ya hapo kuna nafasi nyingine nyingi tu za utumishi wa taifa kwamba labda vigezo vya kumteua mgombea urais vinaegemea zaidi Chama cha Demokrasia na Maendeleo. Hayo ndio yale niliyosema mambo ya majungu na mambo ya fitna mambo ya kutufarakanisha, na tujue kwamba walioko madarakani wasingependa sisi tukaendelea kuwa na ushirikiano huu, kuliangalia jambo hili kwa mapana na kuwa na utulivu wa ndani hasa sisi viongozi wakuu tukawa na tunatathmini mara kwa mara, tunakutana mara kwa mara, tunaona kwamba hii ni changamoto kubwa au ni jambo ambalo ni zito lenye maslahi makubwa kwa taifa la Tanzania. Na vile vile nafahamu kwamba, utanirekebisha kama nakosea, kwamba wewe una mpango wa kugombea katika jimbo la Vunjo kwa mbunge pale, na mheshimiwa Mrema yuko kwenye lile jimbo, na yeye yuko katika chama cha TLP, na kama ikitokea yeye anajiunga na ukawa Je, kutakuwa na maridhiano yoyote kati yako na yeye juu ya hilo jimbo? Kila jambo lina utaratibu wake wa kulifanya na, waku, waku, na niseme tu kwamba usipokuwa na ukishaweka utaratibu usipofuata ule utaratibu inakuwa ni, ni fujo. Ni mwenyekiti wa NCCR Mageuzi, bwana James Matia, akizungumza na sauti ya Amerika. naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Tunaendelea na habari zaidi za dunia. Marekani imekosoa China kwa kufadhili mashambulizi ya mtandao, tuhuma za wazi ambao zinakuja wakati maafisa hapa Washington wakiendelea kuchunguza mashambulizi makubwa ya mtandao kwenye takwimu za watumishi wa serikali kuu ya Marekani. Waziri wa fedha Jack Lew alitoa maoni hayo Jumanne wakati wa siku ya pili ya mkutano wa ngazi ya juu na mazungumzo ya uchumi na maafisa wa China. Tunaendelea kuwa na wasiwasi mkubwa kuhusu udhamini wa serikali ya China ambao unawezesha wizi wa mtandao, alisema luu katika maelezo yake hadharani. Luu hakueleza kinagaubaga mfululizo wa mashambulizi uliotolewa mapema mwezi huu ambapo wezi wa mtandao waliiba taarifa za binafsi za mamilioni ya watumishi wa serikali ya Marekani. Sasa na wale wa zamani, mlipuaji bomu katika mbio ndefu za Boston Marathon Joka Stanaev atapatiwa nafasi ya kuzungumza mahakamani leo wakati jaji atakapotoa rasmi adhabu ya kifo iliyopendekezwa na baraza la mahakama kutokana na shambulizi la mwaka 2013 ambalo liliua watu watatu na kujeruhi wengine 264. Kikao hicho cha kutoa hukumu itakuwa na matamshi kutoka kwa waathirika juu ya namna shambulizi hivyo lilivyowaathiri. Sanaev mwenyewe pia atapata nafasi ya kuzungumza, japokuwa hajaiweka wazi kama atachukua fursa hiyo kuzungumza. Kijana huyo mwenye umri wa miaka 21 alikuwa kimya muda wote wa kesi yake. Mwezi uliopita, baraza la mahakama lililojumuisha wanaume saba na wanawake watano kwa pamoja walieleza kwamba kulingana na ushahidi wa vipengele vya sheria katika mazingira ya kesi hiyo Sanaev anastahili adhabu ya kifo. Ripoti ya kitabu ya uchunguzi wa maiti inasema Freddie Gray, kijana mweusi ambaye alifariki mwezi Aprili baada ya kujeruhiwa wakati akiwa katika kizuizi cha polisi katika mji wa Baltimore nchini Marekani, alitaabika na jeraha lenye maumivu makali kwenye shingo yake na uti wa mgongo. Mama Mbabazi aliandikia uh, chairman wa na unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kutoka hapa Washington DC. Na huko nchini Uganda ni kwamba polisi wa Uganda wanasema Hamju, hawajamzuia waziri mkuu wa zamani Amama Mbambazi kufanya mashauriano ya mikutano ya hadhara na wafuasi wake, bali yeye hakutekeleza masharti yanayohitajika kuandaa mikutano hiyo. Mwenzangu Abdishakur Abud amezungumza na msemaji wa polisi wa Uganda kamishna Fred Nanga na kumuuliza sababu za kuzuiliwa kufanya mikutano hiyo. Kono, Amama Mbabazi aliandikia uh, chairman wa electoral commission Akawaelezea amejitayarisha kwanza kwenda kwenye kuuliza supporters wake nafasi zote kwenye nchi Uganda, kama anajitayarisha kwenye uh, presidential aspirant wa NRM. Uh, hii barua hii ilikuwa inaeleza ati, uh, mwezi wa saba na nane vilevile ataanza uh, programu yake ya kwenda, kama anauliza supporters kwenye nafasi zote nchi Uganda. Barua hii mwenye Honorable Mama ambaye aliandikia chairman electoral commission kumkubalisha uh, muda ya kufanya hizi wide consultations, ajawaelezea uh, ndani ya barua hiyo, eti anakuja sasa presidential aspirant alipita chini ya NRM, wakamchagua sasa mtu namba moja mwenye anaenda mbele na alichagulika kutoka kwenye NRM sasa political party ama sasa independent, hiyo hiyo mambo inatakiwa aelezee electoral commission vile vile. Hii presidential election act act yetu oh, mwaka uh, elfu mbili na tano ina, inataka. Na ya pili, eh, tukawaandikia uh, wakina NRM kuwauliza kama ni ukweli e, honorable amama Mbabazi ni muti yao na ni, ni NRM supporter na kwa hiyo kama ni NRM memba watuelezee, kama wao sasa NRM walienda mbele wakamchagua sasa presidential aspirant na kumkubali kwenda mbele na kufanya consultations hizi, wakaturudishia NRM secretary general alituandikia, akasema eti hawana mtu yoyote chini ya pati yao sasa NRM, mwenye wameshakubalisha kwenda mbele na kufanya hizi consultations. Naam, kwa hivyo unataka hmm, kusema ni kwamba amekwenda hana chama, ndo hivyo mmemzuia kwa kukiuka sheria au aha, vipi, chama yake e? Chama hii ya NRM mwenye anasema nti ndio yuko chini yake haijamkubali tena, imekataa kutu haijapatia ruhu, ruhusa mtu yoyote chini ya chama cha NRM, Ruhusa ya kwenda mbele na kufanya consultations bado wanajitayarisha. Huyo ni msemaji wa jeshi la polisi la Uganda, kamishna Fred Nanga akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Kampala Uganda. Na tukitoka Kampala Uganda, tuelekee moja kwa moja hadi nchini Kenya ambapo serikali kupitia wizara ya usalama wa ndani inasema zaidi ya watu mia mbili, wengi wakiwa ni vijana, wamerejea nchini humo Ha, kufikia sasa baada ya kuasi makundi ya kigaidi yaliyowasajili awali ili kuwa wapiganaji na kutokana na ripoti ya vijana wa kike kujiunga na mitandao ya magaidi, vyombo vya usalama nchini Kenya vimeweka masharti mapya kwa watu wanaonuia kufunga pingu za maisha au kufunga ndoa ili kuepusha wasichana kuolewa na magaidi. Mwandishi wetu Josephat Kioko ameandaa taarifa zaidi kutoka Mombasa. Ripoti kuwa vijana wasiopungua mia mbili wamerejea humu nchini Kenya au kuasi ugaidi wakiwa humu nchini imetolewa na waziri wa usalama wa ndani Joseph Nkaiseri. Mkaiseri anasema tayari wameweka njia mwafaka za kuwapokea vijana hao na kuwapa msamaha, japo amekariri hatua ya kuzindua mikakati ya kuwabadilisha vijana hao ili kujitegemea. Taarifa hiyo imetumwa kwa wakuu wa usalama kote nchini, wakiwepo maafisa wa polisi na utawala wa mkoa pamoja na wasimamizi wa idara mbalimbali mbali za usalama katika kaunti zote nchini Kenya. Mombasa, Kilifi na Lamu katika pwani ya Kenya ni miongoni mwa maeneo yaliyoripoti vijana kutoweka, wakiwepo wasichana na kujiunga na mitandao ya magaidi. Kamishina wa kaunti ya Kilifi Joseph Keter amedokeza kuwa katika harakati za kuwatambua magaidi wanaodaiwa kuwaoa mabinti humu nchini, watalazimika sasa kuwakagua wanandoa kupitia jamaa zao. Yeyote ambaye atakuwa na mpangilio ya kufanya rusi, tutapatiwa hizo nakala mapema ili kabla ya hizo harusi kufanyika, tutakuwa tukichunguza kwanza ni kina nani na nani wanahusika, na labda hata kutuma wazee, yeah, kutuma wazee kama hawa kwenda kuongea na wazazi wao, tuweze tujue wanapopeana mapindi zao, wanaifahamu ya kwamba wanapenda mabinti zao kwa kina nani. Na kufuatia ripoti kuwa vijana wengi wameasi ugaidi na kurejea humu nchini, nimezuru mitaa ya hapo Mombasa kuzungumza na raia. na yeye anao serikali kama hao wamewekwa kazi zao ni kazi gani? Yani ambao hata inawafanya wanini wasiwashika? Sisi wanawajua ama awajui? Awa wa Nairobi awa wanani awa wa wagariseni awa Mombasa tuliwashika wote. na sababu mbona wakuwashika? si watu wanawekwa nani hapo jela baridi, mbona asishikwa akawekwa hapo kama mimi na watoto wansoma mpaka wamaliza. Sasa huu mwaka wa nane tangu nilipo retire napata shida hivi, nitoke nende nikafulie watu mpate riski, nende nikale na watoto, hawajapata pata kazi sasa. Ukiangalia na wale waliokwenda nje nao wamfanya hivyo hivyo, utasema nini? Kwanza mimi nilikuwa na hamu sana nimwone rais na maneno yangu ambayo nilikuwa nimdokeze, lakini wapi, rais mwenyewe hapatikani. Watu wanashangaa kusikia wasichana wanataka kwenda Alshababu. Unafikiri -wana wanaenda kufanya nini huko hapo sijui maanake. Kama ni kazi ya wanawake hiyo ya alishababu, si kazi ndogo. Ni urongo. Kama walikuwa waenda huko, pengine ni watu kujifanya tu wa Kenya, lakini wanatoka mahali kwengine. Jina langu linaitwa Mark Odhiambo Owido. Serikali yetu ya Kenya isishindwe na juhudi zao za alshababu kuangamiza wa Kenya. Kama serikali iko na nguvu iwaangamize. Na je, hawa vijana ambao wanapata mia mbili hivi, serikali inasema washarudi, wafanywe nini pale ambapo wametoka? Pengine wameona shida fulani, kuna vita pale, kuna vita, kuna shambulizi. Kama wamerudi Kenya na waomba ya kwamba wafanye kazi kama Kikenya, wawe wa Kenya ambao hawaangalii nchi za nje. Waziri Nkaiseri ameshauri kuwa bado walioasi wanahitaji uangalizi kwa sababu wahalifu wa ugaidi wanaweza kuandama kwa kuwafia kusalitiwa kutoka hapa Mombasa. Ni Josephat Kioko, Sauti Amerika. Karibu msikilizaji katika makala hii ya afya inayoletwa kwenu katika sehemu ya VOA mtandao wa afya Afrika. Naitwa Meri Mgawe na leo tunazungumza na Dr Mohamed Ulotu aliyetutembelea kwenye studio zetu hapa Washington DC moja kwa moja. Mada yetu leo ni madhara ya matumizi ya sigara, hasa nchini Tanzania. Karibu daktari. Asante ah, sana. Madhara ya uvutaji wa sigara yapo mengi eh, lakini Eh, kubwa ni ni kuwa katika hatari baadaye mara nyingi ya kuja kupata kansa, na mara nyingi kansa ambazo zimehusishwa na uvutaji wa sigara ni kansa ya mapafu. Kuna kansa ya koo ambayo ni ni hatari sana, na sasa hivi kwa Tanzania kuna, kuna wagonjwa wengi sana wa kansa ya koo na pia kansa ya ini ambayo nayo kwa Tanzania sasa hivi pia imeanza kuwa kwa kiwango kikubwa sana, na kiutaalamu vilevile, daktari, inaonyesha kwamba watu wengi wanaokuwa labda wamekwisha vuta sigara kwa muda mrefu ama ndio tu wameanza, inasemekana hata ukiwashauri kwa kiasi gani, inawawia vigumu sana kuweza kuachana na kasumba hii ya uvutaji. Ni kitu gani kilichomo ndani ya ile sigara ambacho kinawahamasisha zaidi kuendelea na uvutaji bila kutambua madhara yake? sigara ni, ni, ni, ni moja ya vitu ambavyo huwa vinaleta utegemezi. Mara nyingi watu wakiwa wanavuta sigara wanapata ile hali ya utegemezi ambayo ni, ni, ni vigumu kuacha. Na hii hali ya utegemezi inasababishwa na na kemikali inayoitwa nikotini ambayo iko kwenye sigara, huwa inaletea watu hali ya utegemezi. Kwa hiyo eh, kwenye swala la kuacha sigara kwa, kwa watu wengi inabidi li, li, li, mtu mwenyewe achukue hatua ya hatua ya nguvu na ni mtu anatakiwa ajue aj, madhara ya, ya kuvuta sigara kwa, kwa undani. Nafikiri elimu ya, ya madhara ya sigara inabidi i, i, ipewe kipaumbele kwa sababu saa nyingine pia elimu unakuta ina, inashindana na matangazo, kwa hiyo inaku, inakuwa ni shida kidogo. Na pia uh, hichi hi, hi kitu kinachoitwa nikotin katika sigara nimekuwa nikisikia mara nyingi sana, na inaonekana ndio chembechembe ama ndio, ndio, ndio jambo ambalo linaleta mvuto zaidi. Lakini madhara yale ya uvutaji wenyewe unatokana na hii nikotin, ama ni sigara yote kwa ujumla? Uh, madhara ya sigara inatokana na hii nikotin ambao ni, ni kemikali ambayo inaleta madhara mbalimbali mbali kwenye mwili. Na katika hospitali ya Ocean Road nchini Tanzania, uh, takwimu zilikuwa zinaonyesha kwamba wagonjwa wengi wa saratani ambao wameripotiwa kuwepo hapo wanatokana na matumizi ya sigara. Tuweke bayana kuhusu hilo labda, bila shaka wewe kwa sababu ni daktari unaweza ukawa unalifahamu kuhusu hilo. Eh, ni kweli kwa, kwa, kwa, kwa sababu kama nilivyoeleza hapo awali, kwa asilimia kubwa eh, uvutaji wa sigara una, unasababisha kansa, unachangia kusababisha kansa kwa asilimia kubwa eh, Ocean Road pale kuna kansa za aina mbalimbali, lakini kati ya wagonjwa ambao wako pale kuna ambao wana, wana kansa ya kama nilivyoeleza, wana kansa za ini, wana kansa ya koo ambayo eh, inachangiwa kwa kiasi kikubwa sana na, na sigara na wana na kansa ya mapafu. Kwa hiyo ni moja kwa moja hapo, unaona kwamba baadhi ya wagonjwa ambao wako pale Ocean Road pia wana kansa kutokana na matumizi makubwa ya sigara hapo awali. Dokta, nakumbuka kwamba umezungumzia kwamba uvutaji huu wa sigara hii kasumba yenyewe inakuwa inashindana sana na matangazo ambayo yanatolewa, matangazo ya kibiashara ambayo huwa yanahamasisha hasa vijana na hata watu wengine wenye umri mkubwa wa kuendelea kuvuta. Nini ujumbe wako kwa vijana ambao wanaonekana wanahamasishwa zaidi na matangazo shiga, sigara, ya uvutaji sigara yanayoonyesha kwamba ni kitu cha kujivunia? E, ujumbe wangu kwa vijana, kwanza ni moja kwa moja kujitahidi kuachana na matumizi ya sigara na tumbaku kwa ujumla, kwa sababu kwa, kwa muda mrefu kwenye maisha yako uki, ukianza ukiwa kijana unaweza usione madhara, lakini jinsi umri unavyoongezeka baadaye unakuja kupata madhara makubwa zaidi. Na kati ya hayo madhara makubwa ni kansa, ambazo kansa nyingi pia ni, ni shida sana kuzitibu na nyingine unaweza usiweze kuzitibu kabisa kama haukuweza kuziona mapema. Asante sana msikilizaji. Leo tulikuwa naye Dk Muhamed Ulotu kutoka Tanzania, aliyetutembelea katika studio zetu hapa Washington DC. Basi ilikuwa ni sehemu ya kwanza tu, tukizungumzia kuhusu madhara ya matumizi ya sigara, ambapo anapelekea ugonjwa wa saratani. Wiki ijayo tutazungumzia kuhusu sigara, jinsi inavyoathiri ini kwa mwanadamu. Ni mimi Mary Mgawe na kutakia usikilizaji mwema wa vipindi vinavyoendelea. Mpenzi msikilizaji usikose kusikiliza kipindi cha Matukio ya Afrika ambacho kinakujia kila siku ya Alhamisi. Matukio ya Afrika ni kipindi ambacho kinazungumzia masuala mbalimbali yanayohusu bara la Afrika. Tega sikio kupata yale yanayotokea barani humo kila wiki iwe masuala ya siasa, uchumi, maendeleo, mizozo au uongozi. Yote haya yatakujia kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. na unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka Washington DC. Ene kama ulivyosikia, kesho basi ni Matukio ya Afrika hapa hapa, eh, kupitia idhaa ya Kiswahili ya, uh, ya Amerika. Na fuatao ni muhtasari wa habari kabla ya kufunga matangazo yetu. Faransa inatuma mratibu wake wa mambo ya ujasusi hapa Washington kufuatia shutuma za mtandao wa WikiLeaks kwamba Marekani ilifanya ujasusi dhidi ya viongozi watatu wa nchi hiyo ikiwa ni pamoja na rais wa sasa wa Francois Hollande. Msemaji wa serikali Stephani Lafol aliwaambia waandishi wa habari siku ya Jumaatano kwamba afisa huyo wa ujasusi atakwenda Marekani kuthibitisha kwamba ujasusi huo umekwisha. Waziri wa ulinzi wa Marekani Ash Carter anatarajiwa kukutana na viongozi wenzake wa NATO huko Brussels hii leo kuzungumzia mipango ya kukabiliana na hatua za Rusia huko Ukraine. Waziri Carter yupo kwenye ziara ya wiki moja barani Ulaya inayolenga ushirikiano wa Marekani na Ulaya kufuatia kwa hali iliyohusisha Rusia ambayo inashutumiwa kutoa msaada wa moja kwa moja kwenda kwa wanaotaka kujitenga. Serikali ya Marekani haitatishia tena kuzishitaki familia ambazo zinajaribu kushauriana na watekaji wanaowashikilia mateka wa Marekani nje ya nchi au kulipa fidia ili kuweza kufanikisha kuachiliwa kwa, kwa jamaa zao, vyombo vya habari vya Marekani vimeeleza. Kwa niaba ya wote ambao walioshiriki katika matangazo ya leo, mwelekezi pamoja na fundi mitambo, msimamizi Abdul Shakur Abud kutoka Washington, mimi ni Harrison Kamau na mwenzangu Sunday Shomari, tukisema kwaheri na muwe na usiku usio na naputa.