Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Karibu msikilizaji, katika matangazo yetu ya alfajiri yanayoanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Meri Mgawe na mimi ni Idi Ligongo nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo Alhamisi Juni 25 mwaka wa 2015. Karibuni Katika matangazo ya kumekucha Afrika hivi leo tunakuarifu kuwa serikali ya Burundi yasema upinzani una wajibu wa kuingia katika uchaguzi mkuu nchini humo. Kienda katika uchaguzi wenyewe, wataenda kwa sababu wanahitaji kabisa kuenda katika uchaguzi ili wananchi wachague ni nani wanataka kuona katika madaraka. Katika taarifa nyingine tunakuarifu kuwa upinzani nchini Tanzania waonya wagombea wanaotangaza nia zao kutambua na kuheshimu nafasi ya madaraka makuu nchini humo: swala la uraisi, swala la ubunge, uwakilishi Zanzibar, uraisi wa Zanzibar, udiwani, ni swala la utumishi wa umma. E, hizo ni baadhi ya habari tulizokuandalia kwa leo, msikilizaji, lakini kwanza ni habari za dunia zikisomwa naye Id Ligongo. Makamu wa pili wa rais wa Burundi amekimbia nchi na kutangaza kupinga hatua ya Rais Pierre Nkurunziza kuongeza muhula wa tatu wa madaraka. Bwana Gervais Rufyikiri amekiambia kituo cha televisheni cha Ufaransa kwamba muhula wa tatu wa, wa rais ni kinyume cha sheria. Mshauri wa masuala ya habari wa rais Willy Nyamitwe alituma ujumbe wa dhihaka kupitia Twitter na kumuaga kiongozi huyo. Makamu huyo wa rais inaaminika yupo nchini Belgium. Ofisi ya rais imeiambia Sauti Amerika kwamba bwana Rufikiri alikwenda Belgium kikazi siku chache zilizopita. Mwandishi wa Sauti Amerika Edward Rwema, aliyepo katika mji mkuu wa Burundi, Bujumbura, kwa sasa amesema makamu wa kwanza wa rais Prosper Bazombanza yupo nchini humo. Wabunge wa upinzani nchini Afrika Kusini kutoka chama cha Democratic Alliance wamesema chama chao kinafikiria kufungua mashtaka ya kisheria dhidi ya maafisa wa juu wa serikali ya rais Jacob Zuma kwa kushindwa kumzuia rais wa Sudan Omar Al Bashir kuondoka nchini humo, japokuwa kulikuwa na hati ya mahakama iliyomtaka asiondoke. Bwana Jordan Lewis amesema uongozi pia uliingia katika makubaliano ya kisiasa kinyume cha sheria na Umoja wa Afrika ambao ulimruhusu rais wa Sudan aliyetolewa hati ya kukamatwa na Mahakama ya Kimataifa ya Makosa ya Jinai ICC kuondoka nchini humo. Mahakama hiyo ya kimataifa ilitoa hati ya kukamatwa kwa Bwana Bashir kwa kukiuka haki za binadamu na uhalifu dhidi ya binadamu. Katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, operesheni za pamoja zinazofanywa na jeshi la Kongo na wanajeshi wa Umoja wa Mataifa MONUSCO zimedhoofisha moja ya maeneo ya wasi yaliyokuwa na nguvu nchini humo. Mwandishi wetu Nick Long anatuarifu zaidi kutoka Goma na Meri Mgawe anayesoma ripoti yake. FRPI ni kundi la wasi linalopigana kutaka kudhibiti rasilimali kwenye jimbo la Ituri nchini DRC kundi hilo hivi karibuni lilijihusisha na mauaji ya kikatili ya raia na kusababisha kulengwa na jeshi la Congo na jeshi la MONUSCO. Umoja wa Mataifa ulijaribu kushawishi kundi hilo kuweka silaha chini, wakati wa mazungumzo ya Aveba mwanzoni mwa mwezi, lakini mashauriano hayo yalivunjika. Lakini hiyo ni wakati ambapo Umoja wa Mataifa na jeshi la Kongo walipoanza operesheni zao dhidi ya waasi. Mkuu wa MONUSCO Martin Kobler aliviambia vyombo vya habari jana, amesema mapigano yalianza Juni tatu baada ya kundi la FRPI kuondoka kwenye meza ya mashauriano na baada ya kupewa fursa ya kuachilia silaha zao na kuingia chini ya ulinzi wa Umoja wa Mataifa. Vyanzo vya habari vya Umoja wa Mataifa imeiambia Sauti ya Amerika kwa siri kwamba jeshi la MONISCO wamepanga kwa pamoja shambulizi dhidi ya kundi la FRPI kama watakataa kujisalimisha na wamezingira baadhi ya vikosi vyao. Anasema idadi ya majeruhi ambayo MONISCO imekabidhi kwake inafanana na kile alichoshuhudia ambapo 35 waliuawa, 52 walijeruhiwa na 36 wamejisalimisha. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika kupitia kipindi cha kumekuu cha Afrika hapa Washington DC. Rais Barack Obama amesema serikali haitatishia tena kuzishtaki kisheria familia za Kimarekani kwa kufanya mazungumzo na magaidi walioteka ndugu zao ama kulipa fedha kwa ajili ya mateka kuachiliwa huru. Rais Obama amesema pamoja na kuomba mabadiliko hayo baada ya majadiliano ya miezi sita, amedai serikali itatumia vyombo vyake vyote vyenye nguvu kuhakikisha Wamarekani wanaoshikiliwa nje ya nchi wanaachiliwa. Sera hiyo pia inajumuisha ushirikiano zaidi na wanafamilia wa mateka, kama vile kupeana taarifa na kushirikiana na taasisi binafsi watafuta pamoja na kuwaokoa mateka hao. Rais wa Ufaransa Francois Hollande amesema alimpigia simu rais wa Marekani Barack Obama kujadiliana naye juu ya shutuma kwamba Marekani imekuwa ikiwachunguza viongozi wa Ufaransa na kwamba Rais Obama ameahidi kuacha mbinu hizo za upelelezi ambazo hazikubaliki katika ushirika Rais Obama alitoa ahadi kama hiyo baada ya Edward Snowden kufichua kiwango cha nguvu za idara ya usalama wa taifa ya Marekani mwaka 2013. Mazungumzo hayo yalifanyika baada ya mtandao unaofichua taarifa za siri WikiLeaks kutoa nyaraka zinazoonyesha idara ya usalama wa taifa ya Marekani ikiwapeleleza e viongozi wa zamani wa Ufaransa, Jacques Chirac na Nicolas Sarkozy pamoja na rais wa sasa, Francois Hollande kuanzia mwaka Katibu mkuu wa NATO amesema muungano huo hautalazimishwa kuingia katika vita baridi na Rusia. Jens Stoltenberg aliwaambia wanahabari kwamba lazima NATO iboreshe uwezo wake kijeshi ili kulinda nchi wanachama. Amesema kwamba hawatakuwa tayari kuingizwa katika mbio za silaha, lakini lazima nchi wanachama ziwe salama na watafanya kazi kwa ukaribu na washirika kuwawekea majirani zao usalama. Stoltenberg alizungumza hayo kabla ya mkutano wa mawaziri wa ulinzi wa NATO katika mji mkuu wa Belgium. Majibu yake hayo yanatokana na habari zilizotolewa na waziri wa ulinzi wa Marekani, Ashton Carter, kwamba Marekani itapeleka vifaru 250 silaha nyingine kali sambamba na vifaa vya kijeshi katika nchi sita wanachama wa NATO za Ulaya Mashariki. Nchi ya Myanmar imesema imewatia hatiani wafanyakazi ishirini wa meli ambayo ilikutwa katika mwambao wa nchi hiyo mwezi uliopita ikiwa imebeba wafanyakazi wahamiaji mia mbili na wanane. Wakili wa mahakama Aung Kwang Nyut ameiambia Sauti ya Amerika kwamba wafanyakazi hao Akijumuishwa na hodha kutoka Thailand, kila mmoja amepewa kifungo cha miaka mitano gerezani. Meli hiyo iliyotiliwa mashaka ilikutwa katika ufukwe wa Myanmar mwishoni mwa miezi Mei ikiwa imebeba wahamiaji mia mbili na wanane ambao wengi wao wameiambia Sauti Amerika kwamba walikuwa wafungwa kwenye hali mbaya kwa miezi mitatu baharini. Wahamiaji wote kasoro wanane waliotokea Bangladesh, ambapo baadaye walirudishwa makwao. unasikiliza kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hapa washington dc polisi nchini kenya wanashutumiwa kwa kupiga risasi na kuua watuhumiwa wa uhalifu takriban kila siku katika barabara za nchi hiyo mwandishi wa voa gabe joslo anafuatilia kwa kina kesi ya kijana mmoja aliyeuawa mjini nairobi na mwenendo huo unaotia wasiwasi wa mauaji ya kiholela aida isa anasimulia James Njenga anazikwa kwenye makazi yao ya shamba huko Kiambu, mji uliopo nje kidogo ya mji mkuu Nairobi. Hili ni janga la pili kupatwa familia hiyo katika kipindi cha mwezi mmoja. Hatua kadhaa kutoka kaburi lake ni kaburi la mwanawe aliokuwa na umri wa miaka kumi na saba, Stephen Gishuru ambaye aliuawa kwa kupigwa risasi na polisi mjini Nairobi hapo mwezi Mei. Kakake Stephen Mwangi anasema babake alifariki kutokana na kinyongo. Baba yangu alimpenda sana Stephen kwa sababu alikuwa kijana wa kwanza ambaye alijitolea kuja kuishi naye hapa Kiambu. Kwa hivyo penzi hilo ndilo lililomuua. Kesi ya Stephen Kishuru inamulika hali tete inayotia wasiwasi huko Kenya, vijana wa kiume kuuawa na polisi kwa makosa madogo madogo ya uhalifu kuliko kukamatwa na kushtakiwa. Utafiti uliofanywa na shirika lisilo la kiserikali The Independent Medical Legal Unit, IMLU, ilipata kuwa zaidi ya watu elfu moja mia mbili waliuawa na polisi huko Kenya katika kipindi cha miaka mitano. Tofauti na hivyo, ni vifo 259 pekee vilivyosababishwa na bunduki za wahalifu waliokuwa na silaha. Hatima ya maisha ya Steven Gishuru ilitokea hapo katika mtaa wa Kia Maiko, ambapo uhalifu na no ukosefu wa ajira umekithiri. Polisi wanasema eti Steven alianza kuiba na kupora, lakini kulikuwa na upande mwingine wa Steven, ule wa kijana alopenda akrobati. Familia yake inasema huyo ndiye Steven wa kweli, siyo jambazi ambaye polisi wanadai alikuwa Shemeji yake Stephen Ruth Mumbi, ambaye ni mtetezi wa haki za binadamu, ambaye ameongoza mashtaka ya kesi ya Stephen, anasema shinikizo la polisi ndilo lilimlazimisha Stephen kuondoka mtaa huo. Ruth anasema kuwa Stephen alikuwa ameondoka katika jamii kwa miezi kadhaa baada ya kutishwa na polisi, walimlazimisha kuondoka Kiamaiko au kama hasingeondoka basi wangemuua, kwa sababu kulikuwa na tuhuma kwamba alikuwa ni mmoja miongoni mwa makundi ya kihalifu lakini wakati alipokuwa anakwenda na, na shughuli zake kwenda kutafuta nyaya za umeme ndio hatima ilipomkuta pale alipopambana na polisi. Ripoti ya polisi ilisema kuwa Steven alihusika na wizi pamoja na wanaume wengine wawili waliokuwa na mapanga. Ripoti hiyo inasema maafisa wawili wa polisi ambao walikuwa wamevaa nguo za kiraia waliwakabili na kumuua Steven. ni Kumekucha Afrika, matangazo unayoweza kufuatilia pia kupitia www voa swahili com. Id Ligongo ataendelea na habari zaidi za dunia mlipua bomu katika mji wa Boston hapa Marekani. Zohar Zanaiv ambaye amekutwa na hatia ya makosa hayo aliomba msamaha kwa watu walioathirika na tukio hilo kwa mara ya kwanza katika mahakama iliyokuwa na simanzi wakati ya hukumu yake ya kifo iliposomwa rasmi. Shirika la habari la AFP linaripoti kwamba raia huyo wa Marekani mwenye asili ya Chechnia alihukumiwa kifo katika makosa sita ya kushambulia kwa bomu mbio ndefu za Boston, moja ya matukio mabaya katika ardhi ya Marekani toka mashambulizi ya Septemba 11 mwaka 2001. Tsanaev alisikika akisema kwamba nachukua fursa hii kuwaomba msamaha wale wote walioathirika na wale waliopona na niko hatiani. Akizungumza kwa lafudhi ya Rusia, Tsanaev mwenye umri wa miaka 21 alisikika kwa mara ya kwanza toka afanye mashambulizi yaliyoua watu watatu mwezi Aprili mwaka elfu mbili na kumi na tatu. Mazungumzo muhimu baina ya waziri mkuu wa Ugiriki Alexis Tsipras na maafisa wa Ulaya yalimalizika leo alfajiri mjini Brussels, Ubelgiji, bila ya mpango unaohitajika sana na Athens wa kupatiwa fungu kutoka Umoja wa Ulaya ili kuokoa uchumi wake. Mazungumzo ya mawaziri wa ukanda wa Ulaya yalifikia kikomo ghafla Jumatano, ambapo hakuna upande ulioafiki mpango uliowasilishwa. Waziri mkuu Tsipras alipanga kukutana na wakopeshaji wa Ugiriki, lakini mazungumzo hayo yalimalizika mapema kuliko ilivyotarajiwa awali, bila ya pande zote kuafikiana. Mawaziri wa Ulaya wanatarajiwa kukutana tena baadaye leo hii katika mkutano wa jumuiya ya Ulaya na mfanyakazi wa pili wa gereza la hapa marekani amekamatwa akihusishwa na kufanikisha kutoroka kwa wafungwa wawili waliowekwa hatiani kwa makosa ya mauaji ikiwa inakaribia wiki ya tatu sasa toka tukio hilo lilipotokea Gene Palmer, alifanya kazi katika gereza la clinton ambapo wafungwa hao wawili walikimbia anatuhumiwa kuwapatia vifaa vilivyowawezesha kutoroka kwao kwa kutumia nyama iliyoganda na kuwapatia wafungwa hao Richard Matt David Sweat. Palma mwenye umri wa miaka 57 anakabiliwa na makosa kadhaa yakiwemo ya, ya kuficha ushahidi, kuvunja sheria za kazi. Alifikishwa mahakamani jana Jumatano jioni na kusomewa mashtaka yake <tune> Afrika msikilizaji, na tukielekea moja kwa moja huko Burundi, serikali ya nchi hiyo jana usiku imetoa tangazo ambapo ilisema kuwa mazungumzo kwa ajili ya kumaliza kwa amani mgogoro wa kisiasa nchini humo yatafanyika baada ya uchaguzi. Hii ni wakati mazungumzo hayo yaliyosusiwa na chama tawala yamefanyika hii leo na kushirikisha tu upande wa upinzani. Mwandishi wetu Haidala Hakizimana anatupasha zaidi. Tangazo hilo limetolewa usiku wa Jumatano hii huku mazungumzo kwa ajili ya kumaliza kwa amani mzozo wa kisiasa unaikabili Burundi yakiwa yamefanyika licha ya, ya kususiwa na chama tawala na washirika wake. Abdullahi Batlim, mpatanishi mpya, akiwa pamoja na mjumbe wa Umoja wa Afrika Jumuiya ya Afrika Mashariki na shirika la ICGL ndio wamesimamia kikao cha leo. Katika tangazo hilo, serikali ya Burundi kupitia msemaji wake Philippe Nzobonariba anasema ingawa serikali inakaribisha juhudi za jamii ya kimataifa kwa ajili ya kumaliza mgogoro huu kwa amani, haiwezi kuahirisha tena uchaguzi. Serikali imejitetea katika tangazo hilo kuwa imekwishaonyesha nia thabiti ya kutuliza ghasia na kumaliza kwa amani mgogoro huu kama vile kubatilisha sha waranti wa kukamata walioitisha maandamano kwa ajili ya kupinga muono wa tatu wa rais wa Burundi, huku upande wa upinzani wakiwa bado haujaonyesha nia yote ya kutuliza hasia kwa mjibu wa tangazo hilo. Kuhusu mazungumzo, serikali nasema ni hadi baada ya uchaguzi. Katibu na msemaji wa serikali ya Burundi Maoro. Hapa anasema ali, licha ya kuwa serikali naamini kuwa mazungumzo ali, ndiyo nguzo ya amani, mazungumzo yataendelea baada ya uchaguzi. Anasema badala yake serikali ya Burundi inasubiri jopo lililoundwa na wakuu wa nchi za jumuiya ya Afrika Mashariki ili kufuatilia mazungumzo wakua. Haya haya ni wakati katika mazungumzo yenyewe yaliyosusiwa na chama tawala na washirika wake. Kitu cha kwanza ambacho kinazusha tofauti kubwa ni kuhusu kalenda ya uchaguzi ambapo licha ya uchaguzi kusogezwa mbele upinzani unadai kuwa hawakushirikishwa. Kampeni kwa ajili ya uchaguzi wa bunge na madiwani litamalizika Alhamisi kesho, huku uchaguzi huo uliosusiwa na upinzani ukipangwa kufanyika Jumatatu ijayo tarehe 29 Juni. Sauti ya Amerika, Bujumbura. Wakati huo huo, waziri wa, wa mambo ya nchi za nje wa Burundi, balozi Alan Nyamwite, amekuja na mtazamo tofauti. Anasema Burundi iko tayari kwa uchaguzi kufanyika wiki ijayo, licha thidia, rais, pieren, ya upinzani uliopo dhidi ya rais Pierre Nkurunziza kugombania muula watatu. Bwana Nyamwite alitembelea studio zetu jana na kuzungumza na Abdu Shakur Abud, na kwanza anasisitiza kwamba nchi yake iko tayari kwa uchaguzi mkuu. Tunafikiri kwamba tukienda katika uchaguzi wenyewe, wataenda kwa sababu wanahitaji kabisa kwenda katika uchaguzi, ili wananchi wachague ni nani wanataka kuona katika uh, madaraka uh, na tunaendea tena ku, tuna kusema kwamba maongeaji katika ya, ya, kati ya vyama vya upinzani na chama kiwa katika, katika serikali jana ilikuwa kwanza kufungua kufungua njia lakini uh, mazungumzo kamili yameanza leo. Lakini unafikiri muda utatosha kutayarisha uchaguzi? Maanake kulikuwa ghasia na kitu, wiki moja tu kutayarisha uchaguzi mkubwa kama huo, wataweza? Matayarisho ma ya, ya uchaguzi ameanza kuanza leo wa majana, ameanza miezi mingi iliyopita. Sasa nafikiri kwamba um, kwa, kwa kweli tumeshajitahidi kwa kuenea katika kwenda uchaguzi lakini nasema kwamba kuna vyama vya vyama, vyama vya kipinzani wako, wako wanacheza mchezo wa ndani na mchezo wa nje. Wanasema tu, sisi hatuko kabisa katika hii uchaguzi, lakini pia tunajua kwamba wameshaanza kuji kampuni katika, katika wananchi. Sasa kwa kweli sisi tunasema sijui ni nini kabisa wako wanata, wanategemea. Lakini kabisa nakuambia sisi tunafikiri tuna kwamba wiki uh, jao tutapata tutafanya tuta, tuta uchaguzi uzuri uh, na watu wananchi wata, watapata fursa ya kusema nini nani wanataki madarakani. Wewe unasema kwamba upinzani wanafanya njama kwamba wanaingia hawaingii mm -hmm. upinzani unasema chama tawala ndo inafanya mambo hayo mm -hmm. Lakini upinzani swala lao kubwa ni kwamba hawataki rais Nkurunziza agombanie mhula watatu, nyi mnasema ana haki ya kugombania. Hasa wanafikiri itafanyikaje uchaguzi bila kusuluhisha tatizo hilo? Hata koti yenyewe imesema kwamba hamna shida kwa kwa rais ni Nkurunziza kugombana. Eh, namna nyingine watu wa vyama vya upinzani wana wana wakandidate wao, wow. kwa sababu gani wataenda kuingia katika kuni cha CNDD-FDD tena? CNDD-FDD ni chama kimechagua kime ni nani atangombania fasi ya nani ya, ya yes, rais na Frodebu, Uprona na wengine wengine wamechagua ni nani ataenda kupigania e, kiwanja hicho. Lakini bwana waziri, swala ni kwamba katiba ndio inasema, kuna tatizo la kikatiba kwamba mihula ni miwili. Hmm, lakini nyinyi mnasema mhula ni mmoja mmoja, ile ya kwanza haisabiwi. Jumuiya ya kimataifa vilevile imeshawishi kwamba watu wasikilizane. Hasa itakuwaje mtakwenda la katika uchaguzi katika hali hii ya mvutano? Hamna shida katika katiba. Shida uh, ni watu wa vyama vya wa, wapinzani wa, wa wanasema ni uh, Arusha Accord ndio iiwnasema kwamba hawezi tena kupata mhula mwingine, lakini kwa kweli u, u, ukitaka ku, ku, kusoma kusoma mambo ya, ya katiba, katiba, unapata ku, kuacha court yenyewe eh, yenye mandate ku, kufanya kusema ni nani kabisa anaweza kugombana na nani hawezi kugombana. Lakini naweza sema hivi ile court ndio tutuwe nayo sisi, wasipoipende ni namna nyingine, ni, ni, ni swala lingine. Lakini sisi tunasema acha basi wananchi wenyewe waseme ni nani, wasipompenda kuruziza wasimpatie kula, na tutaona ni nani atapita. Huyo ni Balos Alan Nyamitwe, waziri wa mambo ya nchi za nje wa Burundi, akizungumza na Sauti ya Amerika. Na umoja wa katiba wa wananchi nchini Tanzania ukawa umesema wako tayari kushiriki katika uchaguzi mkuu nchini humo, ingawa inasemekana kuna changamoto nyingi katika kuwania madaraka kwenye uchaguzi mkuu wa mwaka huu. Mwenzangu Sande Shomari amezungumza na mwenyekiti wa chama cha NCCR Mageuzi na kwanza akamuuliza ni jinsi gani wataweza kurekebisha changamoto zao katika uchaguzi mkuu Swala la ubinafsi ambalo ndio linashika kasi sana nchini Tanzania sasa hivi, kila mtu anasema mimi mimi mimi, ili watu waweze kufikiria kwa mapana na kuliweka pembeni na kuona kwamba swala la urais, swala la ubunge, uwakilishi Zanzibar, urais wa Zanzibar, udiwani, ni swala la utumishi wa umma, utumishi wa taifa, basi swala la kujitafutia ulaji, swala la kujitafutia eh, mapato, swala la kujitafutia ajira sa ni suala la utumishi wa umma ni suala la kujitoa wewe kwa ajili ya kutumikia wanyonge. Sasa watu wakianza kushindana kusema ni mimi, yangu yangu yangu, hapana. Lakini sisi ni ya vyema tunavyoshirikiana tukiwa pamoja, ambayo ni sauti moja, ni nguvu moja. Umoja ni nguvu, utengano ni, ni, ni, ni udhaifu. Kuna tetesi kwamba vigezo vya mgombea urais vinaegemea zaidi upande wa chama cha Chadema. Je, hili ni kweli? Suala la kugombea urais, kwanza tulikubaliana kimsingi, kila chama kiweze kikafanya utaratibu wa kufanya uteuzi wa ndani ya vyama vyao, na suala la nani awe mgombea urais kwa ni kwamba ni summit chanto akavyokuja sisi wote kwa pamoja, uwakilishi kutoka vyama vyote, kama kuna mgombea wakafu, wa kafu wa Chadema, wa NCCR, wa NLD, basi tunakaa kiutu uzima tunakubaliana kwamba basi Tunavi, nafasi sio ya uraisi tu, ziko nafasi nyingi za utumishi wa taifa tuone na kwa mujibu wa sheria huyo, uh, rais anapatikana vipi na makamu wake atapatikana vipi na ta sheria inasemaje na, uh, na sije sifa za rais kwa mujibu wa katiba kwa mujibu wa tume ya uchaguzi zinatekelezwa vipi na baada ya hapo kuna nafasi nyingine nyingi tu za utumishi wa taifa. Sasa kwamba labda vigezo vya kumteua mgombea urais vinaegemea zaidi Chama cha Demokrasia na Maendeleo, hayo ndio yale niliyosema, mambo ya majungu na mambo ya fitna, mambo ya kutufarakanisha. Na tujue kwamba walioko madarakani wasingependa sisi tukaendelea kuwa na ushirikiano huu, kuliangalia jambo hili kwa mapana na kuwa na utulivu wa ndani, hasa sisi viongozi wakuu tukawa na tuna tathmini mara kwa mara, tunakutana mara kwa mara, tunaona kwamba hii ni changamoto kubwa au ni jambo ambalo ni zito lenye maslahi makubwa kwa taifa la Tanzania. Na vilevile vile, nafahamu kwamba, utanirekebisha kama nakosea, kwamba wewe una mpango wa kugombea katika jimbo la Vunjo kwa mbunge pale, na mheshimiwa Mrema yuko kwenye lile jimbo, na yeye yuko katika chama cha TLP, na kama ikitokea yeye anajiunga na ukawa Je, kutakuwa na maridhiano yoyote kati yako na yeye juu ya hilo jimbo? Kila jambo lina utaratibu wake wa kulifanya na, waku, waku, na niseme kwa tu kwamba usipokuwa na ukishaweka utaratibu usipofuata ule utaratibu inakuwa ni, ni fujo. Ni mwenyekiti wa chama cha NCCR Mageuzi nchini Tanzania, James Mbatia akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Tanzania. Naam msikilizaji, basi tukiwa tunaendelea na matangazo yetu, Idi Ligongo atakusomea muktasari wa habari. Makamu wa pili wa rais wa Burundi amekimbia nchi na kutangaza kupinga hatua ya rais Pierre Nkurunziza kuongeza muhula wa tatu wa madaraka. Bwana Jevais Rufikiri amekimbia na amekiambia kituo cha televisheni cha Ufaransa kwamba muhula wa tatu wa rais ni kinyume cha sheria. Wabunge wa upinzani nchini Afrika Kusini kutoka chama cha Democratic Alliance wamesema chama chao kinafikiria kufungua mashtaka ya kisheria dhidi ya maafisa wa juu wa serikali ya rais Jacob Zuma kwa kushindwa kumzuia rais wa Sudan Omar Al Bashir kuondoka nchini humo japokuwa kulikuwa na hati ya mahakama iliyomtaka asiondoke. Na ifuatayo ni tahariri ya Sauti ya Amerika inayoeleza sera na msimamo wa Marekani. Ghasia za ngono ni ukatili unaoweka kizingiti kwenye amani, ustawi na usawa wa kijinsia huko Iraki na Siria, ISIL inasababisha maisha ya wasichana na wanawake kuwa mabaya. Hali ni ya kukosa matumaini, hasa kwa walio wachache. Maelfu ya wasichana na wanawake walitekwa na ISIL mwaka jana. Wengi, ikiwa ni pamoja na wasichana wenye umri mdogo wa miaka saba au nane tu, walibakwa mara kadhaa na kulazimishwa kuolewa na wapiganaji wa ISIL, wengine wameuzwa kama watumwa. Marekani inatoa misaada ya kibinadamu na misaada ya aina nyingine lakini jumuiya ya kimataifa inabidi ifanye zaidi kuwalinda na kuwapa huduma bora zaidi wanawake na wasichana walioathiriwa na mzozo huu. Kwa mfano, jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, ghasia za ngono zimekuwa ndio silaha ambayo inaharibu maisha, kuchochea mizozo, na kuingilia kati amani mani ya kudumu. Marekani inafanya kazi kujenga njia inayoiliweka kufikia haki. Majaji wanaendesha kesi za wazi katika maeneo ya watu ili mashahidi waweze kutoa ushahidi wao mbele ya jumuiya zao, kwa upande mwingine, jumuiya hizo nazo ziweze kuona kwamba ghasia za ngono hazitaachwa bila kuadhibiwa na kwamba kutoshitakiwa hakutavumiliwa. Ghasia za ngono kwenye maeneo ya mizozo zinaendelea kuwa tatizo la dunia ambalo inabidi tulishughulikie. Katika taarifa nyingi, wanawake ndio wanaotangazwa wameathirika na wakati hakuna shaka kwamba wanawake wengi na wasichana ndio wanaopata matatizo ya ghasia za kijinsia, hiyo si taarifa kamili. Wanawake pia ni wajumbe wa, wa pekee wa amani. Wanapeleka ushawishi kwenye jumuiya zao, wanatoa mtazamo wa pekee kwenye meza za maamuzi, wanaongeza chachu ya kazi serikalini. Ghasia za kijinsia, ikiwa ni pamoja na za ngono, zinawazuia wanawake na wasichana kuweza kushiriki kwa kiasi kikubwa katika jamii. Athari zake mbaya zinaathiri vibaya jumuiya nzima, kurudisha nyuma maendeleo na kupelekea kwenye elimu duni, afya na matokeo ya kiuchumi. Kupambana na ghasia za kijinsia ni muhimu, kama tunategemea kuwapa nafasi wanawake na wasichana kufikia uwezo kamili na kuinua uthabiti na ukuaji wa kiuchumi. na hapa ndio tunafika mwisho ya matangazo yetu ya leo kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa kwa niaba wanzangu wote waliofanikisha matangazo ya leo mwelekezi ni aida isa hapa studio anashirikiana naye idi ligongo naitwa mery mgawe tunawatakieni nyote asubuhi njema