hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc assalamu alaikum wapenda msikizaji popote pale mlipo hapa studio mimi ni abdu shakur abud na mimi ni harrison kamau tukiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo ikiwa ni ijumaa tarehe 26 juni mwaka wa 2015 Kwenye matangazo yetu ya, matangazo yetu yanasikika kupitia redio zetu za shirika za FM pamoja na masafa ya shortwave mitabendi 19 na 22. Karibuni. Naam wapendezaji, katika matangazo yetu ya hii leo Ijumaa live talk, tunazungumza juu ya hali ya kisiasa huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuelekea uchaguzi mkuu mwakani, na Rais Kabila anataka baadhi ya maafisa washtakiwe kwa ulaji rushwa. Na katika habari nyingine, mahakama kuu ya Marekani yaidhinisha ndoa za watu wa jinsia moja, na Rais Obama anasema ni ushindi kwa Marekani. Basi ni matumaini yetu utakuwa pamoja nasi kwa saa nzima hii leo kwenye mtandao na nusu saa kwenye redio. Utashiriki kwa kutupigia simu nambari 12026193151 kujiunga na mjadala huu au kujiunga moja kwa moja katika mtandao wetu voaswahili.com au katika Facebook ukatoa maoni yako. Lakini kwanza, hapa kama wananiambia kuna habari moto moto za dunia. Wanamgambo wa Al-Shabab wameripotiwa kushambulia kituo cha walinda amani wa Umoja wa Afrika kwenye mji wa Lego, kusini mwa Somalia na kuwaua zaidi ya wanajeshi sabini wa umoja huo. Ripoti zinasema kuwa washambulizi hao mapema leo walitumia bomu la kwenye gari kuingia kwenye kambi hiyo, ambapo ufutililaji wa risasi ulianza na wanajeshi wa Burundi waliokuwa wameshika doria. Wanajeshi wengine 20 wa Burundi na raia 40 wa Somali hawajulikani walipo na inahofiwa kuwa wametekwa nyara. Kituo hicho cha jeshi pamoja na, na mji wa Lego vinasemekana kuwa chini ya udhibiti wa Al-Shabab. Kundi la Islamic State limedai kuhusika na shambulizi la bomu la kujitoa mhanga kwenye msikiti wa Kishia katika mji mkuu wa Kuwait ambapo watu kumi wameuawa. Kundi lenye uhusiano na Islamic State, li nalo lijulikanalo kama Najd Province limesema kuwa limetekeleza shambulizi, shambulizi hilo kwenye msikiti wa Imam Sadiq huko Kuwait City. Mlipuaji bomu alitegua milipuko wakati msikiti ukiwa umejaa waumini wakati wa sala ya Ijumaa. Kundi hilo la Najd Province, Najd Province pia limedai kuhusika na mashambulizi mengine kama hayo kwenye misikiti miwili ya kishia huko Saudi Arabia katika wiki za karibuni. Maafisa wa Tunisia wamesema kuwa watu 27 wameuawa wakiwemo raia wa kigeni kwenye shambulizi la kigaidi karibu na hoteli iliyoko kwenye ufukwe wa Mediterranean. Maafisa wa Wizara ya Mambo ya Ndani wamesema watu wenye bunduki wameshambulia watu kwenye ufukwe wa karibu na hoteli ya Imperio kwenye mji wa Sousse ambao ni maarufu kwa watalii kutoka Ulaya na Marekani. Maafisa wanasema kuwa vikosi vya usalama vilijitokeza haraka na kwamba mmoja wa washambuliaji ni miongoni mwa waliokufa. Tunisia imekuwa katika tahadhari ya hali ya juu tangu mwezi Machi wakati wanamgambo wa, wa Kiislamu waliposhambulia makumbusho ya Bardo mjini Tunis na kuua kundi la watalii, likiwa mojawapo ya mashambulizi mabaya kuwahi kutokea nchini humo. Takriban wanafunzi mia moja Alhamisi, wameingia kwa nguvu kwenye uwanja wa ubalozi wa Marekani huko Burundi, wakitafuta hifadhi kutokana na ghasia za kisiasa ambazo zimelikumba taifa hilo tangu mwezi Aprili, pale Rais Pierre Nkurunziza alipotangaza nia ya kuania wadhifa kwa mhula watatu. Ubalozi wa Marekani umesema kuwa wanafunzi hao walikuwa watulivu kwenye eneo la kuegesha magari la ubalozi huo. Wanafunzi hao wameweka kambi nje ya ubalozi huo kwa wiki kadhaa tangu serikali ilipofunga chuo chao mwezi Aprili. Watu wengi wamejeruhiwa kwenye milipuko ya maguruneti kwenye mji huo wa Bujumbura katika kipindi cha siku chache zilizopita, zikiwa ghasia za karibuni kabisa tangu rais kutangaza nia yake. Makamu wa pili wa rais Jovis Rufikiri ametoroka nchini na ku, na kukemea azma ya rais Nkurunzi za kubaki madarakani. Inaaminika kuwa yuko Ubelgiji. Ofisi ya rais imeambia VOA kuwa Rufikiri amekwenda Ubelgiji kwa ziara rasmi. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Tukiendelea nazo habari za dunia, mahakama kuu ya Marekani leo imefanya uamuzi kuwa wapenzi wa jinsia moja wana haki ya kufunga ndoa kokote hapa Marekani, ikiwa ni ushindi mkubwa wa kihistoria kwa, kwa harakati za kuleta haki za Wamarekani wa mapenzi ya jinsia moja. Mahakama hiyo imefanya uamuzi huo kwa wingi watano kwa nne kwamba katiba inalinda na kuwapa wote haki sawa za kisheria, hivi kwamba hakuna jimbo lolote linaloweza kubatilisha uamuzi huo. Kwa sasa wapenzi wa jinsia moja wa kike na wa kiume wanaoana katika majimbo 36 pamoja na Washington. Uamuzi huu sasa utaruhusu ndoa hizo katika majimbo yote 50. Viongozi wa Baraza la Ulaya, Ufaransa na Ujerumani wamesema kuwa swala la deni la Ugiriki lazima lishughulikiwe kwenye mkutano wa Jumamosi wa mawaziri wa fedha wa nchi za Ulaya zinazotumia sarafu ya yuro baada ya kutoafikiana katika mazungumzo ya Alhamisi. Rais wa Baraza la Ulaya, Donald Tusk amethibitisha leo kuwa hakuna maendeleo yoyote yaliyopatikana hadi sasa kwenye mazungumzo yanayoendelea Brussels katika kikao cha umoja wa Ulaya. Amesema kuwa mazungumzo kuhusu Ugiriki yatarejewa na lazima yakamilishwe Jumamosi kwenye kikao cha mawaziri wa fedha. Chanselo wa Ujerumani, Angela Merkel, amewaambia wanahabari kuwa muda ni mfupi wa kufikia makubaliano na kuinusuru Ugiriki na kusema kila juhudi lazima zifanywe kubuni suluhisho ifikapo Jumamosi. Ugiriki lazima ilipe sehemu ya malipo ya takriban dola bilioni mbili kwa shirika la kimataifa la fedha IMF ifikapo Jumanne na ili hilo liwezekane inahitaji msaada wa kiuchumi wa dola bilioni nane kutoka kwa Umoja wa Ulaya. Wapiganaji wa Islamic State wamewaua takriban raia 146 wakati wa mashambulizi kwenye mji wa Kobani unaoshikiliwa na Wakurdi kwa mujibu wa kundi linalofuatilia mizozo mapigano yalianza mapema Alhamisi pale wapiganaji wa Islamic State waliofanya, waliojifanya wanajeshi wa Kikurdi walitegua bomu la kwenye gari karibu na mpaka wa mji huo wa Uturuki. Rami Abdul Rahman anayeongoza kundi la Syrian Observatory for Human Rights lenye makao yake Uingereza ameiambia VOA kwamba mapigano yalikuwa yakiendelea mapema leo. Rahman amesema wanamgambo wa Islamic State wamejificha katika sehemu tatu mjini Kobani ambapo inaaminika kuwa wamewashikilia wame wa watu mateka. Darzeni ya wanamgambo hao pia wameuawa. Na rais Barack Obama leo anatarajiwa kusoma kumbukumbu kumbu kwenye mazishi ya seneta wa jimbo Las, uh, la South Carolina Clementa Pinki, mmoja wa watu tisa weusi waliouawa na mwanaume wa kizungu aliyekuwa na bunduki kwenye kanisa la kihistoria wiki iliyopita. Mwili wa kasisi Pinki uliletwa Alhamisi jioni kwenye kanisa la Emmanuel lililoko Charleston ambako amekuwa kasisi katika kipindi cha miaka mitano iliyopita. Ibada ya wafu ilifanyika kanisani humo ili kuwapa nafasi waumini kutoa heshima zao za mwisho. Maelfu ya watu tayari Jumatano walipita karibu na jeneza la Pinkney kwenye bunge la South Carolina lililoko Colombia, ambapo alikuwa seneta tangu mwaka wa 12. Seneta huo mwenye umri wa miaka 41 Alikuwa Marekani wa kwanza mweusi kijana zaidi kuwahi kuchaguliwa katika baraza la Senate la jimbo hilo. Wapenda wasikilizaji, kama wametusomea taarifa ya habari, tumesikia habari motomoto -moto. Sasa karibuni katika Live Talk kutoka Sauti ya America VOA hapa Washington. Wapenda wasikilizaji, kama kawaida ya Ijumaa, tunakuletiani mazungumzo juu ya maswala mbalimbali mbali, ambapo nusu saa ya kwanza yanasikika kupitia redio na ukurasa wetu wa mtandao, na nusu ya pili kupitia mtandao wetu pekee, yani www.voaswahili.com. Basi unaweza kushiriki kwa ukamilifu hii leo. Kama tulivyokuarifu hapo awali, tunazungumzia hali kisiasa huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambako harakati za uchaguzi ujao zimeanza tayari, ambapo kumekuwa na dhana kwamba huenda Rais Joseph Kabila anataka kubaki madarakani kwa kubadili katiba. Na mojawapo ya juhudi hizo ni kwamba yeye Rais Kabila tangu mwezi Juni nane ameanza mashauriano na viongozi wa kidini, viongozi wa vyama vya kisiasa na asasi za kiraia juu ya uwezekano wa kufanyika mjadala wa kitaifa kuhusiana na uchaguzi huo. Baadhi ya viongozi wa pinzani wamesema pinga katu mjadala huo na wiki hii Rais Kabila ametoa mpya. Pia ametaka ofisi ya mwendesha mashtaka kufungua uchunguzi wa rushwa dhidi ya maafisa karibu ishirini wa serikali wakiwemo magavana wanne. Sasa kuna watu wanadhani hii ni njama nyingine ya kisiasa. Kuweza kutueleza zaidi juu ya hali hiyo, tuko pamoja leo. Wageni wetu watakuwa ni Rafael Luhulu, mshauri wa rais kuhusiana na masuala ya bunge, George Katimba mwanasheria wa asasi za kiraia wa kundi la Wakongo wapate utaratibu wa haki za kisheria, akaja Athman Mpina mwanasheria na mkazi wa Goma na wachambuzi wengine, tutakuwa pamoja nao. Karibuni, lakini kwanza Salehe mwana Milongo, asante. nasikia huko kwenye simu huko Kinshasa, hebu tuambie hili swala jipya la rushwa. Tumesikia rais Kabila amekutana tena na magavana ileo, wanasema si kweli, ukweli uko wapi? Kweli ni jambo ambalo limezusha utata mwingi kabisa hapa nchini. Magazeti na vyombo vyote vya habari vimekuwa vikigusia tu suala hilo. Kwa kweli, ni suala ambalo ni vigumu kuelezea ukweli wake uko wapi, kwa sababu uh, mashirika ya habari kama vile uh, shirika la Ufaransa AFP lilielezea jana kwamba limepata uh, kopi ya uh, malalamiko hayo ama ombi hilo la rais kwa ajili ya kuwafungulia uchunguzi viongozi hao. Lakini uh, baadaye jioni wakati alipokuwa akizungumza nao magavana wote wa majimbo kumi na moja ya Congo, rais Kabila ambaye hakupinga ama kuthibitisha ukweli wa jambo hilo lakini amewaambia tu kwamba uh, ni lazima msiweze kutegemea huruma ama minong'ono uh, ambayo watu wamekuwa wakieleza sasa, kwa hiyo. Uh, imeleta utata kabisa, lakini ukweli wa mambo ni kwamba uh, mshauri wa rais, anayehusika na masuala ya rushwa pamoja na kupambana na uh, kujitajirisha haramu ama uh, ugaidi, aliwasilisha ombi hilo kwa ajili ya uchunguzi, lakini haijulikani ni nani. Magazeti toka juzi hadi leo yamekuwa yakielezea kwamba uh, limekuwepo lakini aina ya watu bado na, uh, sale hii haijatokea mara ya kwanza maanake mwaka elfu mbili na kumi kabla ya uchaguzi vilevile vile kulitokea kwa hivyo, wachambuzi au watu wanasemaje kuhusu swala hili? Kwa kweli ni swala gumu. Wengi wamesema kwamba uh, Rais Kabila kuchukua hatua kama hiyo wakati huu ikisalia mwaka mmoja kabla ya uchaguzi hiki inawalenga watu ambao wanaweza kuwa wapinzani wake kwenye uchaguzi huo, ama ni nia nzuri ya kupambana na, na rushwa, kwa sababu alielezea kwenye hotuba wake wa kuopishwa kwake kwamba milango ya magereza ipo wazi kwa kuwapokea watu wanaobaziri fedha za umma na vilevile eh, walarushwa lakini hadi kufikia sasa matokeo ya ya, ya ya matamshi hayo ama hotuba huo, hadi kufikia sasa haijawaridhisha walio wengi. Kwa hiyo, kwa kweli ni kwa mshangao watu wametokea hivyo, na jinsi imetajwa majina tayari eh, eh, imeelezewa kwamba huenda ikawa ni, ni njama ya ya ya kuweza hivi kuwabana wapinzani, lakini huenda uh, pia ni swala la nia nzuri, kama jinsi alivyosema waziri wa habari na msemaji wa serikali Lambert Mende kwamba Uh, kila kitu kina wakati wake. Uh, na ikiwa kwamba anaweza kupambana na, na, na rushwa pamoja na ubadhirifu wa mali za umma hakuna tatizo. Nimeona magazeti yaliyotoka leo shaku ni kama vile gazeti kubwa kabisa nchini hapa linaloitwa Potentiel limesema kwamba uh, tsunami uh, imetarajiwa kutokea. Yani uh, kinachoanzishwa hivi sasa kitapigiza Uh, kwa kweli uongozi na vilevile vile hali ya kisiasa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, na vilevile vile gazeti la upinzani la Tempete des Tropiques pia limegusia swala hilo kwenye e, wino wa kukoza, limesema kwamba uh, hatua anayoanzisha Rais Joseph Kabila huenda uh, ni lazima iweze ku, kupewa mchango wa uh, usaidizi kutoka nje, ili wananchi waamini wa, wa kwamba anacho Uh, ya, ya, ya asante sana Saleh mwana Milongo, na bila shaka tutarudi kwako, lakini naelezewa kwamba tunaye uh, Innocent uh, Magambi kwenye simu, na ningetaka kuchukua fursa hii kukukaribisha Innocent. Unanisikia Innocent? Nakusikia na vizuri sana asante, karibu sana kwenye live talk. Ningetaka tu wewe utoe uh, wazo lako swala so, zima ambalo tunajadili sasa la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na hali ya hatua za kisiasa zinavyoendelea. Wewe kama mtu ambaye ameshuhudia maisha ya ukimbizi, unaona kama hatua ama kama mwenendo unaoelekea uh, sasa hivi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ni mwelekeo sawa sawa huu, sawa? Ni mwelekeo ambao Tuna, tuna, uh, uh, -sijui ni vigumu ku, ku, kupata vocabulary nzuri ambayo mtu anaweza akaongelea, kwa sababu ni jambo ambalo linasikitisha sana kusikia kwamba rais ameongoza mihula miwili, lakini bado hajafurahia bado hajatosheka, nafikiria kubadilisha katiba ili aendelee kung'ang'ania kwenye madaraka. Yaani ni jambo ambalo linaumiza sana kabisa, si kubaliana nalo na vile vile mmoja kati wa wachambuzi wetu ambao watashiriki hapa, George Katimba, karibu kabisa. Kama tunavyosikia, Rais Kabila ametoa, anasema kwamba hajatoa bado ombi la kufunguliwa mashtaka. Je, wewe katika swala hili, nyinyi asasi za kiraia mnaionaje? Asante sana nduku. Ma, nawezi kukuonyesha kama sisi tuko ni chumba zake ya binadamu, tulisikia na sisi ile ile maneno ya kama, eh, President Kabila aliingisha ile karatasi hii ya kustaki watu wengi. Sasa na hapa sasa sie tuko tunaendelea kutafuta eh, kopi ya ile karatasi yake Eh, na hapa hatuyaipata hatuyaiona. Sasa eh, na leo hii tunachikia ku media ya official media ya hapa nchi ya Congo, wanasema asema ile mambo aina ya kweli. Sasa ya, ya kweli ni ya bongo, inatukuia nguvu sana kuleta yetu mawazo me tuna tunaweza kusema kama eh, nchi yetu iko na magumu sana, corruption isha kupita sana, corruption inaua nchi. Na kama tunaangalia, uh, ile corruption iko ni fasi yote, na kuanzia ngambo yenyewe ya justice. Sisi kazi yangu ni mu, mu ile justice, ndio niko natumikia muko corruption sana ndio ile tunasemaka President Kabila mbele ya kuisha kazi yake, ile mandat yake alipata, inafaa afanye kitu kidogo juu ya kuonesha kama amezi na yeye kuisha ile correction, itakuwa kitu kizuri. Lakini inafaa anafanya ile kazi kuendelesha kwa ngambo yote aina ay, mzuri ku aifanye juu ya kusema asitaki paka mtu fulani sababu ule ni mtu wa opposition, ni mtu ambayo anawezi kuwa saa challenger ku ma election ya, ya, ya mwaka itakuja. Naam, swali etu tukurudi kwako, mtu anajiuliza mtu kama Moise Katumbi ambaye ana fedha chungu nzima, watu wanasemaje wakisikia kwamba yeye ni mojawapo ya tumiwa ni anatumia rushwa na ubadhirifu wa fedha? Eh, George George Subiri. George Subiri. George Subiri Saleh anajibu, eh, Saleh. Okay. Ndio nilikuwa nikisema kwamba hisia ni tofauti hapa nchini kwa sababu uh, kwa kweli kutolewa kwa majina kama hayo ambayo yalitolewa, yalidokezwa kwenye vyombo vya habari ambayo hadi kufikia sasa haijathibitishwa na ikiwa Moise Katumbi ambaye ni gavana wa jimbo la Katanga ataweza kuhusika. Kwake mwenyewe amesema kwamba ni swala ambalo halimsangazi kwa sababu uh, tayari ali, amekwisha funguliwa mashtaka ya aina kama hiyo kabla ya uchaguzi uh, wa mwaka elfu mbili na kumi na moja na kwa hiyo kwake yeye amekuwa uh, watu wamekuwa wakielezea ama wadadishi kwamba amekuwa akimpinga uh, rais Joseph Kabila, lakini wote wawili hakuna ambaye amekusha elezea wazi kwamba kuna tofauti baina yao na utajiri aliyonao wengi, ijapokuwa wakati alipokuwa kabla hajapata madaraka alikuwa uh, ni mtu ambaye alikuwa na pesa nyingi, na ikiwa pesa zinaweza kuwepo uh, zaidi basi, itaomba ni uchunguzi ambao unatakiwa kufanywa, uchunguzi ambao, sheria ambayo ni lazima iweze kupata mkondo wake. Uh, lakini wengine wameanza kusema kwamba kwa nini walenzi hao, ijapokuwa kumekuwa na watu wengi, na kwa hiyo kwa nini imeanzia kwake ama kwa wengine? Ni maswala ambayo yamekuwa mengi, lakini tumesubiri kufahamu ikiwa kwenye daftari hiyo iliyowasilishwa huko jina lake limekuwepo au hapana, kwa sababu wengi wamesema kwamba ni ruma, na kwa hiyo kitashindwa uh, kuthibitisha kuhusu kitakachoendelea, lakini kitakachohakikisha uh, ni kuhusu uchunguzi uh, ambao utaendeshwa na vyombo vya kisheria. Nam, mnaendelea kusikiliza Live Talk kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. George, nafikiri ulikuwa unataka kusema kitu kidogo, wewe. Kwa upande wenu, mnafikiri kutajwa hao viongozi, una magavana, hasa unafikiri kuna maana gani? Hapana, tunawazia sema haiwezi kuwa na maana hapa sasa sababu, eh, Kongo vile nilikuwa naonesha, tuko, eh, na magumu ya mingi, sawa ile mambo ya corruption na ile maneno ilianza tangia eh, muda mnene sana tangia hata pale President Kabila alibeba ali cheo alifuta ile maneno na ma, sisi wa, wa civil society sawa wa, wa ndugu yetu ya ngambo ya parliament, tulishaka kutosha maripote ya mingi sana ya kuonesha kama eh, nchi iko natembea mubaya sababu corruption inaendelea sana. Tulionesha, tulimwonesha kabwa president Kabila eh, mara mingi, akisema afanye kitu moja juu ya kuisha the corruption. Sasa ile wakati yote ambapo kwanza kutusikia. Sasa leo kunabakia muda kidogo juu ya kwenda ku ile ma election. Atu naam. Sasa tunawazia asema haina na lazima hapa, sasa inafaa ayache mbele, tutengeneze mambo ya election. Naam, asante. Sasa ukizungumzia election, kama unafikiri una swali hapa ya mimi, swali langu labda nilielekeze kwako kwa swale kidogo nikuulize kwamba unaona kama wakati Rais Kabila amechukua hatua ya kutangaza viongozi kwamba ufisadi wamepatikana na ufisadi, unaona kama ni azma yake kuweza kupigana na ufisadi kuanzia juu hadi chini, ama labda kuna uhusiano wa tangazo hilo na uchaguzi ambao unakaribia? Yaani ndiyo maswali ambayo watu wamekuwa wakijiuliza kwa kutaka kupata mwangaza. Kwa kweli kikatiba, Rais Kabila amekuwa na mamlaka kama hayo, ikiwa e, kuna ushahidi ambao unadhihirika kwamba mtu fulani ama kampuni fulani limedidiika na ubadhirifu wa mali za umma ama rushwa, anaweza kuchukua um, hatua ya um, kuchini ama kwenye vyombo vya kisheria ili aweze kufanyiwa uchunguzi na ikiwa atakutwa na hatia kuweza kuhukumiwa ku, ah, Lakini kipindi ambacho hilo limekuja limetokea wakati ambapo watu wamekuwa wameelekea kwenye uchaguzi na vilevile maandalizi ya uchaguzi imekuwepo, ni maswali mengi ambayo yamejitokeza hivi sasa, kwa sababu ndio toka jana hadi a sasa watu wamekuwa wamezungumzia tu hilo. Imeonekana kwamba Uh, uchaguzi kuna lazima ya kuwepo na fedha. Ijapokuwa wale ambao wamehusika na ubadhirifu wa mali za umma watahukumiwa, eti pesa hizo zitachangia katika maandalizi ya uchaguzi ama hapana? Kwa hiyo ni maswali mengi ambayo yamejitokeza hivi sasa, na ni vigumu kukupa jibu nam uh, kuhusu naona mshauri na wake na uchaguzi unaoandaliwa Nam, asante Saleh, kwa maelezo hayo. Innocent, kwako wewe, umetoka huko huko hapa Marekani, hili swala la rushwa mnalichukuaje nyi, hasa nyi wakimbizi ambao mmeathirikwa sana na matatizo katika nchi yenu Innocent? Yeah. Tatizo la rushwa ni kubwa sana. Kwa mfano kuna kitabu ambacho nimekisoma e, utafiti ambao umefanyika mwaka wa elfu mbili na nne unasema kwamba nchi ya Kongo, pesa ambazo zinaibiwa kwa ufisadi ni zaidi ya bajeti ya nchi. Kwa hiyo sio jambo si jambo geni, lakini ku, kuangalia wakati, wakati gani ufisadi huo umeletwa kwenye picha katika nchi ya Kongo yani inaleta, inaleta, inaleta ma -ma maswala ma -ma makubwa. Je, kwa nini ufisadi huo wanaosema kwa sasa? Kwa hiyo ni vizuri kabisa kujaribu kupiganisha ufisadi, kwa sababu umeathiri sana nchi zetu, uchumi wa Afrika. Hata katika makambi tume, tumeona watu eh, misaada ikitolewa na nchi za za za kigeni, lakini watu ambao wana, wanatumia misaada hiyo wanaitumia kwa mapenzi yao, kwa matakwa yao, kwa hiyo si jambo ligeni lakini ni vizuri kabisa yeah, ufisadi watu wasiusimamie wasi, wasi kwa kujaribu kuendeleza maongozi yao nam. Asante sana. kuna msikilizaji George hapo kwenye simu, karibu katika hey, Livetalk VOA. Halo George Swahili nam, nawapata sasa mimi, kile ambacho ningependa kuzungumzia kuhusu hili suala la bwana Rais Kabila kutaka kuahirisha ama hata kushtaki, kutaka kushtaki wale washukiwa wa ufisadi ni ya kwamba labda ana nia fulani, ana nia ambalo watu hawawezi lijua. Makini lake kuu na inatakana viongozi wa Afrika waweze kujifunza kwa yale ambayo yameweza kutendeka hapo zamani kidogo, na hili ni kwa sababu unaona, maswala kama haya ndiyo labda yanachangia migogoro mingi kule Rwanda kule Burundi na nchi nyingi na nchi nyingi sana barani. Kwa hivyo Rais Kabila kusema ya kwamba anashtaki wale wa ushuru ufisadi sio mbaya, lakini je, ina malengo fulani ama haina malengo? Na kama ina malengo, je, hili malengo linaweza dhuru nchi ama haliwezi dhuru nchi? Na hilo tukiweza kujua sisi kama wananchi, basi tutakuwa ni bara ambalo linaheshimika na ni bara ambalo litakuwa ni la maana sana. Asante sana. Ni Uchieng' Joji kutoka Kakamega, hapa magharibi mwa Kenya. Asante uh, sana George, msikilizaji wa muda mrefu Sauti Amerika, tunakushukuru. Swala hilo lako au maswala haya yako, nafikiri Salehe ameweza kuyajibu vizuri sana, kama usio ameeleza. Maanake mm -hmm. Wakongo wenyewe wanajiuliza hii yeah. inatokana na kisiasa au ni mvutano gani? Lakini hebu tuangalie, mi naona wakati unaendelea, lakini hata George huko Kitambi huko DRC umetueleza swala jingine, ambalo linajitokeza ni kwamba ikiwa siasa hizi zinatiliwa katika suala la ulaji rushwa, Kabila vile vile anakutana na watu na asasi mbalimbali mbali kuendeleza utaratibu wa kisiasa. Kwa dakika moja, kabla tujaenda katika upande wa mtandao, vipi unaona mashauriano hayo yanafanyika? Naambiwa George labda ameondoka kwenye simu, sijui mm. Ninavyoona ni kwamba kuna msikilizaji pia ametupa swali ambalo naona ni vizuri tutaniangalia tukiingia pia kwenye mitandao ya bila shaka tutaangalia kwenye mitandao. Sijui Innocent, kama unasikia, umesikia kwamba Rais Kabila vile vile anafanya mashauriano. Je, unahisi mashauriano haya yatakuwa na maana, yataleta matukio yoyote katika kuelekea mwelewano wa kisiasa huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ma, wataleta makubaliano ma, yoyote ambayo yatasaidia kuboresha demokrasia ya nchi ya Kongo? kwa sababu ameshaonyesha nia yake ya kung'ang'ania uraisi ambao ni inaonekana kama vile ni mfumo mpya wa kidemokrasia katika nchi za mabara za, za, za, za maziwa makubwa. Asante ah, sana, tunashukuru kwa mawazo yako. Tunabidi kuondoka katika matangazo ya redio kuelekea upande wa mtandao. Kwa hivyo, penda msikilizaji, ukitaka kusikiliza zaidi, usitusikilize katika mtandao www.voaswahili