hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 jioni kwa saa za afrika ya kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za afrika mashariki tunatangaza katika mita bend 19 22 na 31 tunasikika pia kupitia citizen radio nchini kenya rfa nchini tanzania 93.7 kfm huko mombasa na Mlimani redio 106.5 Dar es Salaam. Inayokaribisha hii leo ni Sunday Shomari, na katika matangazo yetu ya leo tutakuletea maswali na majibu, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji ni mimi Meri Mgawe. Vyama vya upinzani nchini Burundi vimegomea uchaguzi wa bunge na kura ya urais Julai 15, vikisema kuwa haiwezekani kufanyika uchaguzi ulio wa haki. Kundi la upinzani limesema mpango wa rais Pierre Nkurunziza kugombea tena mula watatu umewasababisha kutotaka kushiriki kwenye uchaguzi wa taifa. Uamuzi wa Nkurunziza kugombea tena mula watatu ulichochea jaribio la mapinduzi lililoshindwa mwezi uliopita. Gasia pia zimelazimisha wakimbizi zaidi ya laki moja wa Burundi kutoka nchi jirani. Wapiganaji wa Kurdi wamewatimua kundi la Islamic State kutoka kwenye mpaka wa Siria kwenye mji wa Kobani siku mbili baada ya jihad kuchukua udhibiti wa miji kadhaa nchini humo. Hiyo ni kwa mujibu wa jopo la ufuatiliaji la Siria na wanaharakati. Takriban raia 174 wameuawa katika mzozo tangu wapiganaji wa IC kuingia katika mji huo Alhamisi. Shirika la habari la Associated Press limeripoti kwamba jeshi la Kurdi sasa linatafuta wapiganaji wa IC ambao wameingia mafichoni huko Kobani. Mwandishi wa habari wa ndani Rudi Muhamed Amin amesema eneo lote la Kobani linadhibitiwa na wapiganaji wa Kurde. Korea Kusini imeripoti kesi moja ya ugonjwa wa Mashariki ya Kati, MERS unaodhoofisha mfumo wa kupumua na kusababisha idadi ya kesi hizo kufikia mia moja themanini na mbili ikiwa ni idadi kubwa ya kesi nje ya Saudi Arabia. Wizara ya Afya imesema hakuna maafa mapya yaliyoripotiwa na bado idadi ya watu waliokuwa, waliokufa ni thelathini na moja. Shirika la Afya Duniani wiki iliyopita lilishutumu mlipuko huo kuzuka kwa wingi Korea Kusini na maafisa wa idara husika kushindwa kuchukua hatua muhimu za kudhibiti. Waziri mkuu wa Ufaransa Manuel Vals ameonya Jumamosi kwamba Ufaransa inaweza kushuhudia mashambulizi zaidi kufuatia mashambulizi matatu ya kigaidi Ijumaa yaliyopiga nchi hiyo na pia Tunisia na Kuwait. Viongozi wa dunia wame munga, wame, wameungana kupinga mashambulizi hayo yaliyosababisha vifo vya dazani za watu kwa kupishana masaa machache. Kundi la Islamic State limedai kuhusika na shambulizi katika eneo la ufukwe la kitalii huko Tunisia ambalo limeua watu zaidi ya dazani tatu, wengi wakiwa watalii. Kundi hilo pia limedai kuhusika na shambulizi la kujitoa muhanga kwenye msikiti wa washia nchini Kuwait ambako zaidi ya watu ishirini walikufa. Huko Ufaransa, mshambuliaji aliingiza gari lake kwenye kituo cha mafuta cha kampuni ya Marekani na baadaye kumua mfanyabiashara. Maafisa wa usalama wanasema mtuhumiwa amekamatwa. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Ban Ki-moon amesema wale wanaohusika dhidi ya matukio hayo ya ghasia lazima wafikishwe mbele ya sheria. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry yupo Vienna, ambapo atakutana leo na waziri wa mambo ya kigeni wa Iran Muhammad Javad, siku chache kabla ya kufikia siku ya mwisho ya makubaliano ya programu za nyuklia katika muda uliopangwa. Mwanadiplomasia mwandamizi amesema tofauti kubwa zimebaki kuhusu masuala ya Iran, na nchi zenye nguvu duniani zinajaribu kufanya mashauriano kabla ya Juni 30. Mwanadiplomasia huyo amesema masuala yote magumu lazima tatuliwe katika siku zijazo, ikiwemo ukaguzi wa Umoja wa Mataifa katika maeneo ya Iran, uwazi, vikwazo na uwezekano wa Iran kuwa na programu ya atomic. Maswali na majibu. Hamjambo wapenda wasikilizaji, karibuni katika kipindi kingine cha maswali na majibu kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA hapa Washington, hapa studio. Kwa mara nyingine tena, kama kawaida, ni mimi Abdu Shakur Abud. Hii leo nishirikiana na Mkamiti Kibayasi kuchambua barua zenu, na kwa vile maswali yako mengi, muda ni mfupi, sipotezi wakati, nampisha Mkamiti. Nani aliyebahatika kutufungulia uwanja hii leo? Asante sana Abdu Shakur Abudi. Anayetufungulia uwanja hii leo ni wewe Eduardo El Keha kutoka Kimara, Dar es Salaam, Tanzania. Wewe unauliza hivi, Uswisi ina rais na ikiwa kuna rais, je, ni nani na nchi hiyo ina mfumo gani wa utawala? Pili, unataka kujua ikiwa kiongozi wa zamani wa Cuba Fidel Castro bado yupo hai. Abdu Shakur, unasemaje? Kwa hakika tunaweza kusema Uswisi ni nchi pekee duniani yenye mfumo wa kipekee wa shirikisho, ambayo kila jimbo lina madaraka yake kamili, na wachambuzi na watu wengi wanasema ni mfumo wa kipekee ambao una demokrasia ulio karibu kukamilika. Na hivyo kuna rais anayeongoza baraza la viongozi wa majimbo saba iliyopo katika nchi hiyo kwa kipindi cha mwaka mmoja tu peke yake na huchaguliwa na bunge la shirikisho. Bunge hilo lina mabaraza mawili: baraza la kitaifa lenye wabunge mia mbili, tunaweza kusema baraza kuu la bunge, na baraza la majimbo lenye wajumbe arobaini na sita. Na rais wa Uswisi hana madaraka zaidi kuliko wakuu wengine sita wa baraza la shirikisho, ambalo kwa hakika ndilo linaongoza taifa. Ndo hivyo, tunaweza kusema baraza la shirikisho ndio mkuu wa taifa, na pamoja kwa pamoja wanaongoza nchi, na hilo ndilo baraza la mawaziri la nchi ya Uswisi. Rais anaongoza mikutano ya baraza hilo na kazi nyingine za kawaida. Hawezi kwenda katika nchi nyingine kama mkuu wa taifa, ingawa hivi karibuni me pigwa kura na kuidhinisha kwamba anaweza kufanya ziara katika mataifa mengine, na anakuwa anatembelea nchi mbalimbali mbali. Na wakuu wa majimbo ndio wanaotembelea nchi mbalimbali mbali kama wakuu wa majimbo kuwakilisha majimbo yao kwa mikataba ya kimataifa, na wanakuwa madarakani kwa kipindi cha miaka saba kila mhula, na hivyo mtu mmoja anaweza kuwa rais wa baraza hilo mara moja kila baada ya miaka saba, ingawa haitokei sana na kujibu suala lako moja kwa moja, hivi sasa rais ni bi Simoneta Somaruga aliyechaguliwa Januari mosi mwaka 2015 na ataondoka madarakani Disemba 31 mwaka huu wa 2015, akiwa ni rais wa 167 wa Uswisi. Ni miongoni wa wanawake wengi walioongoza taifa hilo ambaye hana madaraka ya mkuu wa taifa kama alivyoeleza kama viongozi wa mataifa mengine ya kidemokrasia. Sasa kwa upande wa mfumo wa utawala kama nilivyoeleza hapo mwanzoni, ni mfumo wa shirikisho ambao kila jimbo kuna mkuu wake ambaye hana jina la gavana kama nchi nyingi zenye mfumo wa shirikisho, anajulikana kama mtawala mkuu Uswisi. Kama nilivyosema, inasemekana kwa nchi yenye mfumo ulio karibu kamili wa kidemokrasia kweli, kwani mambo yote yako mikononi mwa wananchi. Mfano mmoja, kila raia ana haki ya kubisha sheria yoyote au kutaka mabadiliko ya katiba inayopitishwa na bunge kwa kuitisha kura ya maoni ya kitaifa akiweza kupata saini ya raia wenzake elfu hamsini au akitaka mabadiliko ya katiba inabidi apate saini ya raia laki moja. Kuna vyama vitano vya kisiasa tangu mwaka elfu mbili kumi na moja vinavyojulikana kama vyama vya serikali, na ni vyama sita visivyo na serikali ambavyo kila mmoja ana kiti kimoja katika bunge. Utauliza kwa nini elfu mbili kumi na moja? Ni kwamba kuanzia mwaka huo kila mbunge anachaguliwa na wananchi. Hapo awali kila chama ilikuwa inawasilisha orodha ya wabunge wake, na kulingana na kiwango cha kura au idadi ya kura inayopata ndio inakuwa na wakilishi bungeni. Kwa hivyo Uswisi kama alivyoeleza, shirikisho la kidemokrasia jamhuri ambayo ni pekee, kiongozi wake rais anayeongoza baraza la viongozi wa majimbo saba. Tukija upande wa kiongozi wa zamani wa Cuba Fidel Castro, yungali hai mzima, lakini katika hali ya afya isiyo nzuri, alionekana mwisho Juni 21 hadharani baada ya kutoonekana kwa muda mrefu, akiwa anaugua na saratani. Yeye alizaliwa Agosti 13 mwaka 1926, kwa hivyo ni mtu mzima na kutawala Cuba kama rais kuanzia 1976 hadi 2008, na kabla ya hapo alikuwa waziri mkuu 1959 alipochukua nchi kupitia mapinduzi hadi mwaka 1976. Kwa hivyo yeye anabaki kuwa ni kiongozi aliyetawala kwa muda mrefu duniani hadi hivi sasa. Ametawala kwa miaka 52 siku 62 kulingana na vitabu vya historia na vitabu vya encyclopedia. Mnaendelea kusikiliza sauti ya amerika VOA kutoka hapa Washington DC. Hiki ni kipindi cha maswali na majibu. Mpendwa msikilizaji, unaweza kutuma maswali yako kutumia anwani yetu ya barua pepe VOA swahili at voa news com, au katika ukurasa wa Facebook VOA Swahili, au ukapiga simu na kuacha ujumbe wako, nambari 12022059942 na baada ya kupata ujumbe wa kukukaribisha, unabonyeza nambari tatu saba na unaacha ujumbe wako. Sasa zamu ni yako. Isaac Njenga wa Naivasha, Kenya, unauliza ni nini kimechangia mizozo na migogoro ya mashamba na viwanja vya umma nchini Kenya? Wakazi wengi wamechukuliwa maeneo yao kama vile viwanja vya shule, barabara za umma, viwanja vya misikiti na makanisa, kuchukuliwa kwa watu na wawekezaji wa kibinafsi, yaani private developers, ambapo umma wakipeleka malalamiko yao katika idara husika za serikali, wameshindwa kupata msaada. Abdu Shakuru, hali hii ni sawa na uporaji wa ardhi na ni tatizo kubwa sana kwa mataifa mengi ya bara la Afrika, sio Kenya tu peke yake, au nasemaje, Mkamiti? Kwa hakika hujakosea. Wachambuzi wataalamu, wanaofuatilia swala la ardhi barani Afrika, watakwambia ni tatizo limekuwa sugu sana, linatokana na mambo mengi. Ukoloni hasa imechangia na mifumo ya ardhi iliyowekwa na serikali mbalimbali za Afrika, ambapo hawajaweza kufanya mabadiliko mambo yanayotokea. Mfano moja mkubwa ni kwamba ardhi nyingi toka wakati wa koloni watu walikuwa kimiliki kutokana na familia. Mtoto mmoja anachukua ardhi kutoka kwa mzee wake, mzee wake amechukua kutoka babu yake na kadhalika na kadhalika. Na kawaida wanakuwa naandikiana hati tu, au mara nyingine hata hawaandiki, pale kijiji anajua tu kwamba kutoka eneo hili mpaka eneo hili, hii ni ardhi yangu. Wakoloni walipokuja wakaanza kuweka makaratasi na kadhalika. Kwa hivyo kuna watu waliojiandikisha, wengine hawakuandikisha ardhi zao. Uhuru ulipokuja wameendelea na mfumo ule ule wa ukoloni, lakini hakuna mabadiliko makubwa yaliyofanyika. Nchi nyingi zimefanya mabadiliko. Tunajua moja kati ya nchi kubwa iliyokuwa na swala hilo Zimbabwe, ambapo serikali iliingilia kati ikachukua mashamba ya wazungu ikisema kwamba ni Afrika. Ni mfano mmoja mkubwa sana. Afrika ya Kusini tatizo hilo lipo hivi sasa, mambo yanaendelea. Unakuta kwamba nchi zinatayarisha daftari, kuna nchi ambazo zinatayarisha daftari ya elektroniki daftari za zamani zinakuwa zinaibiwa. Unaweza kuwa umejiandikisha, lakini kutokana na rushwa, mtu anaingia katika mamlaka ya ardhi anabadilisha stakbadhi zako, kwa sababu amepewa pesa, amepewa mhongo, anampa mtu mwingine. Kwa hivyo unakuta ardhi moja au eneo moja la ardhi linauziwa watu, watu watatu, wanne, watano. Kwa hivyo ni tatizo ambalo ni sugu kabisa, na hivyo ni swala lisilo la Kenya peke yake. Kwa hivyo kuweza kuelewa swala la Kenya zaidi, nazungumza na John Kihagi, naibu mwenyekiti wa baraza au tume ya kufuatilia ardhi nchini Kenya, ambaye ni mbunge katika kamati ya maswala ya ardhi katika bunge la taifa huko Kenya, na kwanza namuuliza juu ya tatizo hilo liko namna gani. Kwa kweli hayo ni mambo ya ukweli. Kuna u, u, u, watu wengi ambao wanapokonywa ardhi yao, ni sana sana wale ambao huenda walipewa ile inaitwa ama ofa ya kupata ardhi, lakini hawakuweza kutengeneza title deed. Kwa hivyo unapata unawezaenda na upate kwamba shamba yako ile ambayo ulikuwa umepewa sasa mtu mwingine ameprocess title deed lingine ambalo linafanyika juu ya kukosa ule utaratibu wa kuweka stakabadhi za mashamba, unapata uliacha uko na title deed, lakini unapata mwingine pia ako na title deed kama yako yako, na pale mkienda kufanya ile search, utapata kwamba itategemea na kama kuna mtu ambaye anajulikana kule ndani na ameweka stakabadhi zake na zako zimetolewa. Kwa hivyo ni ukweli kwamba watu wananyaganywa mashamba yao kwa njia ambaye si ya ukweli kabisa. Sasa hii inatokana na nini? Sheria zilizo dhaifu, ni kutokana na wakati wa ukoloni au ni kwa sababu ya rushwa? Inatokana kwanza na kukosa mpangilio mzuri. Unapata kwamba ile mfumo ambayo iko katika registry ni ile ambayo ni ile ya makaratasi, hakuna ile tunaita digital registry ambayo kwa kweli inaweza kuwa ni tamper proof. Kwa hivyo unapata mtu, uko huru, unaingia pale katika ile maktaba ya kuweka hizi makaratasi za ardhi na unaweza badilisha karani. Yoyote inawezaenda pale na abadilishe bila kuwa na mpangilio ya kuhakikisha kwamba hiyo register yetu iko tamper proof. Tunatumia mitambo ya kompyuta na kwamba mtu akiweza kubadilisha yale makaratasi, hatuna mfumo wa kuweza kuona kwamba tumejua na tumefanya yale ambayo yanastahili kufanyika, ndiyo kuweza kuwa na ile kaito ambayo ukiwa naye haiwezi badilishwa kamwe. Sasa nini la kufanya, au nini linafanywa kuhakikisha hali hiyo inatokea, inarekebishwa yale? Yani, ambayo tunafanya tuna, unajua kumekuwa na vita kati ya ile tume ya ardhi na pia wizara ya ardhi. Kuna ile vita ya kujaribu kupata nani atasimamia hiyo yenye tunaita mtambo wa kuhakikisha kwamba hakimiliki ha zinawekwa kwa mtandao ambao ungeweza kuwa tamper-proof. Na hiyo tunaita National Land Information Management System na registry ambayo iko digitized na imewekwa uh, mahali ambako hata ukibadilisha hapa, kuna mali nyingine ambazo tunaweza tumia kama dhibitisho. Kwa hivyo kama bunge tume, tuko na hiyo shida, tunajaribu kuangalia ni wapi uh, tutapata hizo pesa, na saa ingine tukipata hiyo pesa tukipea uh, commission ama ile tume ya ardhi, unapata wizara ya ardhi pia inasema ndio iko ama iko na jukumu la kikatiba na kuweza kutengeneza huo mfumo wa kiteknolojia ambao utaweza kuzuia haya asifanyike. Unapata hata kama tunasikizana katika bunge tume, na wizara pia wanaenda katika mahakama na kwa muda zaidi ya mwaka mmoja sasa uko katika mahakama. Mahakama imewambia wasikizane, wameenda mpaka Ikulu, wameambiwa wasikizane kuhusu haya maneno. Na tunapata hata hiyo hata baada ya kuenda katika Ikulu ile jambo halijafanyika. Tume na pia wizara bado wanabishana, nani anaweza kuwa ni mwenye kusimamia ule mtambo ama ile system tunaita land information management system. Sasa mfumo uliopo hivi sasa, nyie mnataka kuleta mfumo wa dijitali na kadhalika, lakini mfumo ulioko hivi sasa, watu tayari wanapokonywa mashamba. Kwa nini isisimamishwe biashara ya shamba au watu kutonunua au kuuza shamba mpaka mfumo upatikane? Biashara <laughs> ya mashamba wanga ndio inasimamia uchumi wa nchi. Kwa hivyo kusema usimamishe biashara ya mashamba ni kusema usimamishe uchumi wa Kenya. Utapata watu wengi wameweka pesa zao ama wamewekeza pesa yao mingi katika mashamba. Utaweza uza shamba lako, utaweza enda kwa bank upewe pesa, utaweza hata kuitumia kama bonde kama uko na kesi kotini hivyo shamba ama e, -mashamba uanga ni rasilimali kubwa, ambayo pia uchumi wa nchi unaitegemea na utapata pia mabenki yako na hizi ma mingi. Kwa hivyo hata mabenki zetu uanga wako na wakati mvumo, kama huwezi thibitisha kweli nani mwenye anamiliki shamba. Umesikia juzi, kuna hii shida ambayo imefanya waziri Ngiru asimamishwe pale, kwamba kuna shamba ambayo iliachwa na mzungu mmoja na toka 1974 ambako huyo mzungu aliaga, hilo shamba linapatikana kama sasa lina watu watatu ambao wanali, wanasema wanalimiliki. Na ukiangalia kwa kweli, huu mvumo wetu sasa kama huwezi tuambia nani hasa na mmiliki wa hilo shamba, na ndio unapata hata waziri wengine wameingia wa katika hiyo shida. Na kwa sasa hivi hilo jambo liko kotini na koti, tunasubiri sasa itaamua nani hasa mwenye hiyo shamba. Sasa hiyo tabu kwelikweli kweli, mpaka mahakama iamue. Sasa mfano kuna wale ambao mtu anaweza kuwa anapata shamba kifamilia anastakabadhi, lakini kama ulivyosema, hajaenda kujiandikisha kupata title na kadhalika, alafu anapokonywa. Sasa nini la kufanya, au lini linafanywa yule mwenye ile shamba asili airudi apate shamba lake? Sasa hilo linafanyisha kwanza koti zetu, mahakama yetu yanakuwa na kazi ngumu juu uh, hiyo shida lazima ama hiyo kesi lazima iende kotini na utapata tuko na hatuna tena mikataba ingine ambayo ama mikakati ingine ambayo inazosaidia wananchi kutatua shida zao kwa njia ya haraka. Kwa hivyo unapata kwamba makesi ya mashamba ni mengi yamerudikana katika mahakama, na ufukara pia unaendelea juu, kama uko na shamba na uwezi kulitumia juu mkokotini, utapata jamii inapata ufukara, ambao kwa kweli, kama kumekuwa na mfuatilio mzuri wa kuweza kujua nani mwenye shamba. Uh, watu wangeweza kutumia rasilimali yao kwa njia ya haraka na waweze kujinufaisha. Na kwa hivyo, nyinyi, kamati yenu, mbali na kwamba mnajaribu kukubaliana namna ya kufanya kazi, nini unafikiri kinaweza kutokea na mwananchi yule ambaye anaumia? Vipi unafikiri anaweza kusaidiwa? E, tumeweza kuongea na katika hii bajeti ambayo tumepitisha kwa mwaka ambao tunauanza mwezi ijao tumeweza kupeana uh, bilioni moja na nusu uh, pesa ya Kenya kuweza kusaidia kutengeneza ile hiyo mtambo ambao tumesema ni wa kidijitali na ambao utaweza kuhakikisha kwamba rekodi za ardhi zina, zinaweza kuwa kwa njia ambayo itathibitisha mmiliki wa shamba ni nani, na tumeweza kuketi na komishon na tuweza kuketi na wizara ya ardhi, na wote wametuhakikishia kwamba watashirikiana kwa bahati nzuri huyu Waziri Matiangi ambaye pia ni waziri wa ICT katika serikali kuu, pia ameweza kuwa wa, wa waziri msimamizi katika idara ya ardhi na anaelewa hiyo maneno ya teknolojia Evo. Kwa hivyo tuko na imani kwamba sasa kwenye tumefikia mwaka mmoja ujao tutaweza kuwa na huo mtambo ambao utaakisha kwamba hizo, uh, maneno za mashamba zimesimamiwa na imeandikishwa kwa njia ambaye itaweza kuleta usawa na kuhakikisha kwamba mali ya kila mtu imelindwa. Asante sana, John Kihagi. Asante uh, pia nashukuru huyo. Ni John Kihagi, mbunge wa Naivasha nchini Kenya, akizungumzia swala la uporaji wa ardhi nchini mwake na juhudi za kutanzua tatizo hilo. Tukiendelea na kipindi cha maswali na majibu kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA Washington DC. Zamu ni yako wewe, Ezekiel Julius wa Kasulu, Kigoma, Tanzania. Unasema unataka kufahamu iwapo rais wa Burundi Bwana Pierre Nkurunziza kutaka kugombea muhula wa tatu, je, yuko sahihi kulingana na makubaliano ya mkutano mkuu uliofanyika Arusha, Tanzania. Je, kama amekiuka makubaliano hayo, hatua gani inayoweza kuchukuliwa dhidi yake? Kwa mujibu wa mkutano mkuu huo, mimi Abdu Shakur nauliza, je, kuna hatua zinazoweza kuchukuliwa dhidi yake? Namna mambo yanavyokwenda na hii si mara ya kwanza. Suala so, hilo la Burundi ni tete kabisa. Nimejaribu kutafuta wataalamu wa katiba, nitajaribu zaidi katika kipindi kijacho. Lakini kinachotokea hapa kwamba ni mvutano. Kuna mkataba wa Arusha ambao ulimaliza vita vya mwongo mmoja huko Burundi vya wenye wenyewe kwa wenyewe. Mkataba ulifikiwa na vyama vyote vya kisiasa kule Burundi kuweza kuleta amani na kuundwa kwa serikali, na katika mkataba ule walikubaliana kwamba rais wa kwanza atakayechaguliwa kidemokrasia achaguliwe kutokana na bunge, na hapo kukubaliwa kwamba katiba iandikwe. Na baada ya hapo, katiba ilipoandikwa sasa, ile katiba ni ya muda mrefu, ilibidi iandikwe kwamba rais anachaguliwa kwa mihula miwili, anachaguliwa wananchi sasa. Hapo ndipo rais Pierre Nkurunziza anashikilia kwamba yeye anafata katiba, sio mkataba wa Arusha. Katiba iko juu ya mkataba wa Arusha, lakini tutazungumza zaidi na mtaalamu wa katiba juu ya swala hilo, tuweze kuelewa kindani kitu gani kimetokea. Haya, Abdu Shakur, naona muda ndio hivyo tena unayoyoma katika kipindi hiki cha maswali na majibu. Ikiwa hapa ni mchana, kama unavyofahamu, basi huu ni mwezi mtukufu wa Ramadhani katika mataifa ya Afrika Mashariki. Basi tayari watu ndio hivyo tena wameshapata futari ile ya jioni. Basi na sisi hapa tujiandae, tuende tukaanze kupika futari, tuweze kupata ifta ya pamoja na wenzetu ambao wamefunga katika mwezi huu mtukufu wa Ramadhani. Au unasemaje? Mimi kwa hakika Mkamiti, sina mengi nasema saum kabul ramadhan karim, na nawakumbusha tu wasikilizaji kwamba sikukuu ya Idi iko karibu, maanake Ramadhani ndo siku kumi zishakwisha. Hapa mbele imebaki muda mchache, tuma salamu zako kwa haraka, VOA swahili at voanews.com au tumie kwa Facebook, tutatoa tangazo salamu zenu ziweze kupromoshwa siku kuu ya Idi hapo mwezi wa Julai. Kwa hivyo mimi, kwa niaba yako, mi ninasema asanteni kwa masuala motomoto kutoka hapa Washington. Nampisha muda mfupi tu ijayo Meri Mgawe kusomea muhtasar wa habari hapa ni Abdu Shakur Abud, kwaherini. kusikiliza idhaa ki ya Kiswahili ya Sauti amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Unaweza kufuatilia matangazo haya kupitia www VOA swahilicom, vilevile Facebook na Twitter. Lakini sasa nitakusomea muktasari wa habari vyama vya upinzani nchini Burundi vimegomea uchaguzi wa bunge na kura ya urais ju ya Julai 15 vikisema kuwa haiwezekani kufanya uchaguzi ulio wa haki. Kundi la upinzani limesema mpango wa rais Pierre Nkurunziza kugombea tena muula watatu umewasababisha kutotaka kushiriki kwenye uchaguzi wa taifa. Uamuzi wa Nkurunziza kugombea tena muula watatu ulichochea jaribio la mapinduzi lililoshindwa mwezi uliopita azimisha wakimbizi zaidi ya laki moja wa Burundi kutorokea nchi jirani. Wapiganaji wa Kurdi wamewatimua wa kundi la Islamic State kutoka kwenye mpaka wa Siria kwenye mji wa Kobani siku mbili baada ya Jihad kuchukua udhibiti wa miji kadhaa jirani. Hiyo ni kwa mujibu wa jopo la ufuatiliaji la Siria na wanaharakati. Takribani raia 174 wameuawa katika mzozo tangu wapiganaji wa IC kuingia katika mji huo Alhamisi. Shirika la habari la Associated Press limeripoti kwamba jeshi la Kurdi sasa linatafuta wapiganaji wa IC ambao wameingia mafichoni huko Kobani. Korea Kusini imeripoti kesi moja ya ugonjwa wa Mashariki ya Kati, MERS, unaodhoofisha mfumo wa kupumua na kusababisha idadi ya kesi hizo kufikia 182 ikiwa ni idadi kubwa ya kesi nje ya Saudi Arabia. Wizara ya afya imesema hakuna maafa mapya yaliyoripotiwa na bado idadi ya watu waliokufa ni thelathini na moja. Shirika la afya duniani wiki iliyopita lilishitumu mlipuko huo kuzuka kwa wingi Korea Kusini na maafisa wa idara husika kushindwa kuchukua hatua muhimu za kudhibiti Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry yuko Vienna, ambapo atakutana leo na waziri wa mambo ya kigeni wa Iran Muhamed Javad Zarif siku chache kabla ya kufikia siku ya mwisho ya makubaliano ya programu za nyuklia katika muda uliopangwa. Mwanadiplomasia mwandamizi amesema tofauti kubwa zimebaki kuhusu masuala ya Iran zenye nguvu duniani, na nchi zenye nguvu duniani zinajaribu kufanya mashauriano kabla ya Juni thelathini. Waziri mkuu wa Ufaransa Manuel Vals ameona Jumamosi kwamba Ufaransa inaweza kushuhudia mashambulizi zaidi kufuatia mashambulizi matatu ya kigaidi Ijumaa yaliyopiga nchi hiyo na pia Tunisia na Kuwait. Viongozi wa dunia wameungana kupinga mashambulizi hayo.