Yeje. Karibu msikilizaji katika makala hii ya Je nifanyeje? Maamuzi ya kiafya na kijamii kwa vijana kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC. Ninayekukaribisha katika matangazo ya leo ni mimi Esther Githui Yot. Matangazo haya ambayo yanaletwa kwako kama sehemu ya VOA mtandao wa Afya Afrika, yanasikika pia kupitia washirika wetu RFA ya Mwanza, Mlimani Redio ya Dar es salam pamoja na ABM 91.2 Dodoma, Tanzania, Best FM ya Ludewa, Bomba FM 104.0 ya Mbeya, Breeze FM ya Tanga na Overcomers FM ya Iringa, Mpanda FM 97.0 katika mkoa wa Katavi, Redio Boma High FM katika mkoa wa Kilimanjaro, na yanapatikana pia katika gazeti Tando bongo5.com. Kama kawaida tumewakusanyia habari moto moto za afya, majadiliano ya vijana na daktari, ushauri kwa vijana, pamoja na habari inayokuhusu na kukugusa wewe, kijana, karibuni. Kwanza kabisa ungana nami Harizon Kamau kwa habari za afya. Muda wa kuishi kwa wanawake unaendelea kuongezeka, lakini afya ya ujauzito na magonjwa yasiyo ya kuambukiza bado yanatishia maisha, kulingana na ripoti mbili za utafiti wa afya. Sehemu ya ripoti ya Global Burden of Disease Study ya mwaka wa 2013 iliyochapishwa kwenye jarida la The Lancet ulifuatilia mienendo 301 inayosababisha magonjwa na majeraha kutoka kwa mataifa 188 kati ya mwaka wa 1990 na 2013. Utafiti huo ulibainisha kuwa wanawake kwenye mataifa yanayoendelea bado wanakabiliwa na upungufu wa huduma za afya na mara nyingi wanapata huduma duni vilevile. Vile, toleo jingine kwenye Lancet linaelezea kuwa afya ya kina mama bado ni changamoto kubwa kwa mataifa mengi licha ya maendeleo na juhudi za kuimarisha hali hiyo kupitia malengo ya maendeleo ya milenia, yani MDGs. Ripoti hiyo pia inaangazia dhana potofu inayowathiri jinsi huduma za afya zinavyotolewa kwa wanawake. Inasema kuwa magonjwa yasiyo ya kuambukiza kama ya moyo na saratani yanaaminika kupatikana zaidi miongoni mwa wanaume katika mataifa yaliyoendelea lakini uwezekano wa kifo na ulemavu kutokana na saratani, magonjwa ya moyo na kupumua uko juu katika mataifa yaliyoendelea na tena, miongoni mwa wanawake. Tume iligundua kwa mfano, wanawake wa Ethiopia wana uwezekano wa kufa mara nne zaidi kutokana na magonjwa yasiyo ya kuambukiza wakilinganishwa na Waustralia. Hata likiangaliwa swala la matumaini ya kuishi kwa muda mrefu Matatizo ya kupumua yanayosababishwa na hewa chafu kutokana na mafuta ya viwandani yameonekana ya kuwa mojawapo ya sababu kuu za matatizo ya kiafya kwa muda mrefu miongoni mwa wanawake pamoja na uvutaji sigara, lishe na kutofanya mazoezi. Anant Ban ambaye ni mtafiti wa masuala ya afya kwenye Chuo Kikuu cha Yenepoa kilichoko India anasema kuwa mikakati ya afya kote duniani inatakiwa kuzingatia zaidi magonjwa yasiyo ya kuambukiza hasa kwa wanawake katika mataifa yaliyoendelea. Ban anasema kuwa bado wanahitajika kukabiliana na hali ya ukosefu wa madini joto mwilini, ukosefu wa damu mwilini, athari kwa akina mama wakati wa ujauzito. Lakini utafiti huo pia ulifichua habari njema kuhusiana na afya ya akina mama, anasema Colin Mathers, mratibu wa vifo na magonjwa kwenye shirika la afya duniani WHO. Utafiti unaonyesha kuwa tumaini la kuishi kwa wanawake kote ulimwenguni limeongezeka kwa kiwango cha miaka 6 kufikia umri wa miaka 71 kati ya mwaka wa 1990 na 2013, wakati takwimu za WHO zikionyesha ongezeko la kutoka miaka 54 hadi 64 kwa wanawake katika nchi zenye kipato cha chini ndani ya kipindi hicho hicho. Hili linaonyesha upungufu mkubwa wa vifo kutokana na magonjwa ya kuambukiza, vifo vya akina mama na watoto, na pia upungufu wa magonjwa ya moyo na magonjwa mengine sugu. Na katika habari nyingine, watafiti wametengeneza kibandiko cha mwilini kitakachoweza kuboresha huduma za ugonjwa wa kisukari. Kibandiko hicho chenye ukubwa kama sarafu ndogo kitaondoa matumizi ya kujidunga sindano. Karibu watu milioni mia nne kote ulimwenguni wanaishi na kisukari. Wengine wanahitaji kujidunga sindano ya insulin hata zaidi ya mara moja kwa siku, kwa vile miili yao inatoa insulin kidogo au hata kukosa kutoa homoni hiyo inayodhibiti kiwango cha sukari mwilini. Bila sindano hiyo, watu wenye kisukari kijulikanacho kama type 1 hawawezi kuishi, lakini kuna matumaini ya sindano hiyo kuondolewa na kibandiko kidogo chenye zaidi ya sindano ndogo mia moja zisizochungu na ambazo zimewekwa insulin. Matangazo haya yanaletwa kwenu kwa hisani ya USAID Tanzania na pia kama sehemu ya mtandao wa afya Afrika. Sasa tunakuletea makala ya majadiliano. Karibu katika majadiliano na kwenye kipengele hiki ninao mabinti hapa ambao leo watazungumzia swala la msichana na mazingira. Jina langu ni Rahabu Fredi. Tuanze kusikia yale ambayo wanayachambua katika mada yetu ya leo. Ninaitwa Rema Maisha. Wanasema hii dunia da, wasichana, tunajisau. Tunasema ulembo ule unapitiliza. Sasa yani, unakuta yani, mtu mdada ukimwona, wanasema ya yeah, she's good, yani mzuri, lakini sasa rudi ile background kule anakotoka, mtando wanapigishana na wazazi, uwanja ofagii, vyombo uoshi, mvivu kupika, yani e, yuko shagala bagala. Unapozungumzia mazingira ni kuanzia pale nje mpaka mule ndani. Sasa hapo pale nje ndo hivyo, mule ndani ndio tuseme. Nilikuwa naangalia kipindi kimoja katika moja ya televisheni, wasichana katika chuo fulani, hadi nguo wanafuliwa. Anakwambia tuko busy kila siku, tuko busy, lakini ndio unavojijengea mazoea Naitwa Veronika Josefu. Mabinti wamejisau kiasi kikubwa, kiasi kwamba hata mazingira ya nyumbani, hata kwa wazazi na watu wengine, au kwa mtazamo wa watu tu, tunajipendelea kuvaa vizuri, kutengeneza kucha, lakini ukiangalia mazingira ya mwili wako tu, mtu mwingine haogi siku mbili, ananawa tu, lakini pia hata mazingira ya vinywa vyetu, binti ni mrembo, anavutia lakini ukianza kuongea na mtu harufu inayotoka ni mbaya sana. Sasa kama wewe hujajijali kuanzia ubinti wako, pia na watoto wako, utashindwa kuwalea, watashindwa kuwa wasafi. Naitwa Stela. nilikuwa napenda kuwashauri wasichana wenzangu, yaani kwa jinsi tunavyofanya kwa kweli sio vizuri, swala zima la usafi. Unakuta msani mrembo na mwonekano wake ni mzuri, lakini mazingira ya nyumbani anakuwa ni mchafu Kita nacholala hatandiki, vyombo basi ndo siseme, kinywa chai anaacha vile, vile chakula cha mchana kila anaacha, anajipodoa huyo mitaa zake kutembea, akirudi ndo hata ajali, kwa mazingira yanakuwa sio masafi. Na ukizingatia hata kama akiwa katika hezi, akimaliza zile nguo zake za ndani, nakuta anawekaweka tu, yani anatunza baada ya kusafisha atunze anaweka chafu, koo inakuwa haipendezi. Yani ni kwa na washauri wa sana wenzangu wazingatie swala zima la usafi. Hivi kweli kuna watu bado anaingia hivi, anachukua vile anazotumia anatunza sana? Wapo, <laughs> wapo Mi nashuudia kabisa, yupo mchana mmoja pale jirani, yaani hajijali kabisa, ni rafiki yangu, minaendagadi chumbani kwake, anaingia chumbani kwangu nona k kwa nakuta nikiangalia eh. Kum, no, <laughs> kwa nini waajabua akuone, waajabu kama ni rafiki yako wa dhati, sinabidi u mrekebishe we, anaweza akaniona waajabu sababu ataniona atani, kwanza mi namkomandi afue No, na, na, ni mazingira na mazingira aliyojizoelea yeye mwenyewe sana. Nimemkumbaini sana anafanya usafi <laughs> unaona, bora umwache no, naona nimwacha tu, labda wakati hmm, mwingine na, na, na natamani kumwambia lakini na sita naona atanichukulia vibaya sasa, nakuta, najiuliza, je, nifanyaje niweze kumrekebisha i awe msafi kama sana wengine. Kwa jina naitwa Florida kama mwenzangu alivyosema kwamba anapata ugumu wa kuweza kumweleza mwenzie awe msafi. Unajua mwanamke ni mazingira unasema, lakini mwanamke, msichana hawezi kuwa mwanamke bila kutokea utotoni. Tunaona ni kiasi kikubwa kwamba tunaogopana, lakini hakuna kitu kizuri kama kumrekebisha mwenzio, kwa sababu ni moja ya sababu kubwa ya kufanya yeye haepukane na balaa alilonalo kwa sababu kesho na kishokutwa utakuja kumlaumu atakapotenda kitendo kikubwa zaidi ya kile uchafu, utakapomuumbua sehemu kubwa, na wewe utajuta, kwa nini sikumwambia. Kwa hiyo ni vyema tunapoona jambo, sema tuangalie tutumie lugha gani na muda gani wa kufanya maongezi hasa mtu akiwa rafiki yako inakuwa, mi nafikiri ni rahisi zaidi, lakini angekuwa ni mtu tu, ni ngumu sana kumfata, lakini kama mtu ni rafiki yako, ni, ni rahisi, ya ya Nikwele, na, tuwapo, nikwamba, rafiki yako mi naona ni, ni rahisi au nasemaje? Lema ni kweli, na kwa kuongezea tu hapo ni kwamba huyo rafiki yako usimwache kwa sababu sasa hivi yuko yeye kama yeye au iko na wazazi wake mm -hmm, vipi kesho akija kuwa na mume wake, wakaja mawifi au mama mkwe zake, anaweza akavunja mji. Lakini sasa ni jinsi gani ambao unaweza ukamfikia, wewe yule ni rafiki yako, Unajua kwamba akiwa katika hali ya furaha yuko kat... ni wakati gani ni wakati gani, pia yuko katika hali ya majonzi, kwa sababu chako chake chake chako. Mm, si so, ndio tafuta ule wakati ambao wewe na yeye anakuwa katika furaha, ambao unaweza ukakaa kwa mwenza kitu chochote. Lakini pia tumia lugha nzuri kama Florida alivyosema, ili kuepusha, unajua mtu mwingine utakapomjia ukamkuta yuko na watu ukaanza ukaza kumwambia wewe, hey, tabia yako mbaya bwana ufui mm, manduda yako mm, sijui nini, anaweza akakushushua na anaweza akakwambia kwani mbona tunafuatiliana? Ha, eh, una la kufanya we dada, vipi? Kwanza wewe una usafi gani naye akakutoa ya kwako uliokuwa nayo? Kwa hiyo vitu kama hivyo unatakiwa utumie lugha nzuri na utafutie muda wa kuongea na rafiki yako. Labda kwa jambo jingine naweza kuongezea, mimi nimeona ili swala liko zaidi kwa wazazi. Wanasema mtoto mleavyo ndivyo akuavyo. Wa wazazi wengi wamejisahau sana kuwapa watoto wao malezi na makuzi, yani, kuwafundisha shughuli zinazowafanya wao watakapokuwa wasija wakaja wakaumbuka. Yaani unamkuta binti hajui kufua, anafuliwa na msichana wa kazi. Unamkuta binti hajui kujitekea yeye mwenyewe, kwamba kujisafisha, Eh, unajua wasichana sisi tunakuwa bwana eh, tunaanza kujilemba, tunajua kuvaa, tunajua kujiachia. Sasa unamkuta binti mrembo akinyanyua kwapa hivi, unaweza kwa ukakimbia nywele, si nywele bora hata ziwe nyeusi za kijivu, kapendeza kaulamba mwenyewe, akikupitia karibu, anavonuka hicho kijasho ukiangalia. Sasa kuna wakati mwingine ingia kwenye chumba chake tunasema vyumba kwamba mgeni anafikia sebleni watu wanafanya usafi sebleni tu, lakini ukiingia kwenye vyumba vyao nguo zimerundikana, unakuta nguo zimerundikana nyingi, nguo anarudia mtu anarudia nguo mara tatu tatu. Binti binti kama binti, unatakiwa uvae nguo mara moja. Jasho la msichana ni tofauti na la mtoto wa kike ambaye ni mdogo. Kuna vinyunyuzi pafyumu, hizi spray wametuletea wenzetu wa kutoka uzunguni bado sasa ukichu, unamkuta mtu haogi. Akioga hiyo mara moja, akitoka anakaa jioni, sijui anamtoko anataka zaka, sijui kwenda dina, au anataka kwenda kujiachia, kaja kupi, kupitiwa na shemeji anajipulizia Mjee, akijipulizia haja na hajaoga harufu yake. <laughs> na tumemsikia Florida hapo na mawazo yake, mchango katika mada ya leo. Amezungumzia swala la malezi kwamba pia linachangia. Kitu kingine ni kipi kinachosababisha hawa mabinti washindwe kujali usafi wa mazingira kwa ujumla? Kuna kitu anakita utandawazi, utandawazi ambao watu wanaochukulia katika mazingira hasi kwa hiyo ndo kile kitu ambacho pia kinawashinda. Anaona mtu kwenye TV laba katika tamthilia laba Philippines. So naye ana kopi yale mazingira ya yule mtu, anaona mtu akitoka ni ofisini ofisini hivi kucha ndefu wanabandika kucha ndefu, hawajui hata jinsi ya kuzisafisha, kumbe kuna namna yao ambao wanasafisha. Yaani mtu anaanza kupenda yale maisha ya luxury, kumbe wale wanafanya drama, wanaigiza, si kweli. Akitoka pale anaendelea na maisha yake. Sasa anachukua yale maigizo anaweka kama sehemu ya maisha yake. Lakini pia malezi, makuzi, hakuna mzazi ambaye anapenda mwanaye aribikiwe, hakuna kitu kama hicho. Kila mtu anataka mwanaye kae katika mstari ulionyoka ulioyosa, anakwambia mwanangu, usifanye kazi, labda akupe muda mwingi wa kusoma kwa ili yakukupa muda mwingi wa kusoma wewe unakuta una, una, una, unaona kama mwingine anasema anampa ah, maisha ya luxury, kumbe hapana, mzazi anaona elimu ina muhimu. Kwa hiyo na sisi wenyewe we mabinti tunajilegeza, tunajiendekeza, tokao tunasingizia na wazazi, kumbe wala wana intention nzuri kabisa. Mimi nina ushuhuda kabisa, kuna binti ambaye Yaani, baba yake mzazi hakupenda kabisa masuala ya kufanya shughuli, yaani hapendi mtoto wake afanye kazi, lila mama yao walikuwa wanapenda watoto wake wafanye kazi sawa. Kitendo hicho kimepelekea mtoto yule amekuwa baba kaondoka sasa, amebaki na mama, mama anamwambia mimi sina uwezo, unatakiwa kufanya shughuli za ndani na nini. Tendo kile kilimchukua muda yule binti, ingawa aliona kama adhabu Binti, popote ulipo, kazi kwako. Kama ulikuwa bado hujui umuhimu wa usafi, mabinti wenzako wamekwisha kuweka darasani leo kwa hiyo, yafanyie kazi yale yote uliyoyasikiliza hapo, katika mada hii ya binti na usafi wa mazingira kwa ujumla. Mimi sina la ziada kutoka kipengele hiki cha majadiliano. Jina langu ni Rahabu Fredi. Asante sana vijana kwa maoni yenu. Na sasa hebu tusikilize makala ya muulize daktari. Karibu msikilizaji kwenye jeni fanyeje, katika kipengele hiki cha muulizi daktari. Ungana nami Lucy Patrick, maswali na maswali ya leo yatakuwa yakijibiwa na dkta Makwale. Mimi naitwa Irene Gabriel. Dokta, naomba nikuulize swali, hivi ni kwa nini msichana anaweza akapitisha miezi kumi na mbili bila kuona siku zake? Kama mtu huyu anaweza akawa aliwahi kutumia uzazi wa mpango, pengine ayo ni mauzi madogo madogo tu. Kingine ni mazingira ya hali ya hewa, kwa maana kwamba anaweza akatoka katika mkoa wa wa, wa wa pwani akaja, kwa kuna baridi kule, japokuwa baridi ya kule tofauti kabisa na huku nyanda za juu kusini. Kwa hiyo mazingira hayo yanaweza akamfanya mtu akasimama kwa muda mrefu, na kitu kingine kuna dalili zinazotokeza katika mfumo wa homoni ambazo zinamsababishia mtu aj ajione kwamba sasa sasa sa sasa. Hivi nakupa tu mfano kwamba ujue homoni nazo pia zinachangia zina, zina kwamba unaweza ukakuta mtu amepatwa na na tatizo la kutokwenda hedhi, yaani amesizi kwa maana kwamba tayari ame conceive lakini sio, ni homoni zinapeleka taarifa tofauti, yaani zinaudanganya mwili kwenye, sasa sasa unauja una, una uzito na kweli akaendelea kusikia kichefuchefu akajisikia vibaya na ni dalili zote za ujauzito, lakini mwisho wa siku utagundua kwamba huyo mtu akija kupata vipimo, inagundulika kwamba huyo mtu hana ujauzito, ila tu ni homoni zimepelekea hivyo. Na njia nyingine nilokuambia ile awali ni kwamba sindano za uzazi wa mpango au njia za uzazi wa mpango zinaweza zikasababisha mambo kama haya. Kimsingi, mimi nafikiri ni lazima apate ushauri au aone wataalamu, ajue ni jinsi gani anaweza kukabiliana na hiyo hali. Naitwa Shukuru Paulo. Daktari, naomba niulize kwamba kuna madhara yoyote anaweza akampata yule mama ambaye hanyonyeshi, na pili, mtoto asiyepata maziwa ya mama, kuna vitu ambavyo anapungukiwa, ndio madhara yanatokea. Lakini madhara hayo yanatokea kwa nani? Madhara yanaweza akatokea kwa mtoto yule ambaye anatakiwa anyonye, kwa sababu mtoto unapomwachisha, unapo kutokupata chakula make, maziwa ya mama ni kama chakula, ni tiba kwa mtoto. Mathalani mtoto anazaliwa siku ya kwanza, na mtoto anapozaliwa siku ya kwanza, anahitaji kupata maziwa ya mama yale ya kwanza, kwa sababu itamfanya ule utumbo uweze kutanuka na uweze kumfanya ajue ipo katika mazingira mengine mapya ya kupata chakula kwa nje, maki ndani. Wakati alikuwa anapata chakula kupitia kitovu cha mama, sasa anapata kupitia mdomo. Kwa hiyo inafanya kumbadilisha mazingira ya jinsi hiyo, na kitaalamu tunaita siku zile za kwanza, ile maziwa ya mama ya mama yanakuwa ya njano, tunaita colostrum. Sasa yale maziwa anapoyapata ndio tiba ya mtoto yule kwa wakati ule na asipoyapata kwa wakati, ndio ile inampelekea mtoto kuwa hata ni, ni chizi ana ubongo wake, huwezi kukaa vizuri, hawezi kukaa vizuri kwa sababu tangu kile kipindi cha mwanzo aliyakosa. Sasa tumezungumza kwa mtoto, mama kama mama, yeye hawezi kupata madhara, kwa maana ya kwamba anaweza akazoea ile hali akaikanda, akai, akai, akai, akai nini baadaye, akarudi katika hali yake ya kawaida. Madhara makubwa yanatokea kwa haa. Kwa mtoto kwanza, atakuwa atadhofika wakati ule, tampelekea hali ile iwe tofauti na mtoto huyu anapokuwa katika zile tangu pale amezaliwa. Na kwa hivyo inakupa picha hata anapokuwa alikuwa ananyonya pengine, imefika wakati labda umeamua sasa anakunyonya sana, umwachishe, lazima anapata mshtuko. Kuna wengine anapelekea anaacha kusimama, kama alikuwa anasimama, kama alikuwa anatambaa, anaacha anaanza upya kabisa, na anapata udhoofu, yani udhoofu kwa wakati ule ule. Ni, ni madhara ambayo yanampata mtoto, lakini kwa mama, kama mama yeye hawezi kupata madhara kwa sababu yeye ndo kaaye. Na si nzuri sana kwa kwa, kwa mama kumwachisha mtoto katika muda ule ambao si si si, si, si sahihi, yani si tayari kwa kumwachisha, kwa sababu kama wazazi wako wangekuwa wanakwenda kisasa, labda pengine wewe usingekuwa na usingeitwa sister du wa leo au dada wa leo, ambao watu wengine wanakuona tayari wewe ni mtu safi na nini. Kwa hiyo ulitunzwa kwa hiyo kumtunza mtoto ni ni moja pia na kumnyonyesha vizuri. Mtoto anatakiwa atunzwe ili aonekane ni mtoto mzuri, awe na jina lako kwamba ni mtoto wa jina lako, kwamba ni mimi ndo nile mzazi, mimi ndo mama yake. Wadada wale wajue kwamba hata wazazi wao walipowafikisha hapo walijinyima starehe, maana watu wengi wanapenda sana starehe, kwamba aonekane sisi sadu ni English figure na nini na vitu kama hivyo uh, ni, ni mtu wa mjini, ndio vitu vinavyowapelekea afike huko. Lakini sasa, kumnyonyesha mtoto hakutozuia wewe usipendeze wala kutokuwa msafi, sio kweli, ila na hakiwezi kukuondolea usistadu kama umeamua. Ukiamua kumtunza mtoto utamtunza mtoto vizuri, na wewe utakuwa sistadu, kwa sababu hapo ni maji, sabuni, mafuta mazuri, kuangalia nguo umechisha na nini, ndicho kinachokufanya wewe uonekane tu sistadu. Lakini sio kweli kwamba ukimnyonyesha mtoto ndio na, unaweza ukawa ukakuondolea usistadu kitu Naitwa Bakrina Salum Sangi. Swali langu nauliza hivi hivi, kuna madhara gani kama mtu anataka mkojo kwa muda mrefu? Kimsingi hawezi kutoka, madhara yote zaidi sana ni maumivu, atajisikia tu maumivu, kwa sababu mkojo ni kama sumu katika mwili. Inapofikia wakati wa kutaka kutoka ni lazima utoke, na niseme ni nature ya mwili kwamba huwezi kuzuia nature hiyo, inapoingia au inapotake place katika mwili ni lazima uweze kuiondoa. Sasa kwa kuiondoa ni lazima ujisaidie. Asante daktari kwa majibu yako mazuri, mimi sina la ziada kat kipengele hiki cha muulizi daktari, kukuandalia makala haya, mimi ni Lucy Patrick. Naam, asante sana dokta kwa majibu hayo kwa vijana, na sasa tusikilize mchezo mfupi wa kuigiza kuhusu masuala ya afya. Kutokana na haya mateso, inabidi niwaomba wazazi wangu nifanye japo hata biashara au wanipeleke ufundi, lakini sio kukaa tu hivi niendelee kudharaulika. Kwa nini unasema hivyo Edita? Nini kinachokuchosha lakini nifanyeje Brandi? kutokana na ulemavu wangu naonewa sana na inaonekana kama kiumbe dhaifu nisiyeweza kufanya kitu chochote, ingawa najua nikiwezeshwa, ninaweza. Kwani tatizo lipo wapi, kwa wazazi wako au kwa watu tu baki? Nafikiri hata wazazi wangu wanahitaji kuelimishwa, yaani wananielekeza hawataki hata nifanye kitu chochote, lakini nahisi inanipelekea ni kuja kuteseka sana. Hmm, unajua wazazi wako wanafanya hivyo kwa kuwa wanajua pesa wanazo, hawana shida yu yoyote, ndiyo maana wanafanya hivyo. Kaa ule maisha, achana na kuhangaika. Kwa nini uhangaike na wakati huo unajiona kabisa ni mlemavu? Kwani ulemavu ni nini? Mimi sitaki, kama unaona hauna ushauri wowote, kaa kimya, si lazima ushauri. Kuwa mlemavu wa viungwa haina maana kuwa siwezi kufanya kitu chochote. Haya basi, naomba unisamehe kama umenielewa vibaya, nilikuwa na kushauri tu ambavyo unaweza kufanya hivi. Huyu si Edga? Edga oyo, sema Edita, habari za leo? Nzuri eh. <laughs> Ngoye ni waache walemavu nyiye, <laughs> mpeane mawazo potofu Dah, jamani, Adita, kwani huyu rafiki yako anatamka hayo yote juu ya yaani juu yetu? Kwani mmegombana? Hapana chana naye. Mimi naomba ushauri wako. Je, nifanyaje ili niweze kufikia maisha kama ya kwako? Natamani kusoma, lakini wazazi wangu pamoja na elimu yao yote hawataki mimi nisome kwa madai kuwa N nitateseka kutokana na hali yangu. Hapa nilipo sijui nifanyaje. Nimechoka kuzarauliwa. Unajua nini, Edita? Nafurahi sana kusikia mtu kama wewe unaniuliza swali kama hili. Yani, ujue maisha yangu na yako haina tofauti, sema tu wewe una wazazi. Mm, unamaanisha nini kusema hivyo? Mimi najua wewe una wazazi, nashangaa kusikia unasema kauli mm hiyo. Da, kweli rafiki yangu Edita mi nilijua, unajua historia yangu, ndomaana sikutaka kukueleza historia yangu hata kidogo. Yani wakati wote tumejuana kama marafiki tu. Natamani kusikia historia ya maisha yako Edga. Sasa tulizana, nikwambie mimi wazazi wangu washafariki muda sana, naishi peke yangu. Yani kama wanavyoona hivi, nafanya kazi na natunza mali za wazazi wangu. Yani walifariki katika ajali, lakini nachoshukuru walinaandalia mazingira mazuri sana na kunipeleka shule. Kwa kweli sitawasahau, na walikuwa na pesa kama wazazi wako, na walinizaa peke yangu kama wewe, maana siku ile uliniambia upo peke yako kwenu. <laughs> Pole sana Edgar. Sasa, edto nalia nini rafiki yangu? Edgar rafiki yangu nalia na mengi. Chozi moja ni la kulilia wazazi wako na lingine ni la furaha. Natamani ningepata wazazi waelewa ili nifikie malengo yangu. Unajua nini, Edi rafiki yangu, unaweza kufikia malengo yako kwa kufanya maamuzi tu. Maamuzi gani? Mimi mlemavu naweza kuwa na maamuzi yoyote kweli? Unajua nini, ukijidharau, basi hakuna atakaye kuheshimu. Jiheshimu kwanza mwenyewe <laughs> ni nani ataniheshimu kama hata wazazi wangu wanashindwa kuheshimu mawazo yangu? Ndio nakwambia sasa Fanya kila njia, waheshimu mawazo yako. Basi je, nifanyaje? Ufanyaje nini? Mdada, hebu niende kazungumze nao. Hapana, labda twende wote. Ok, nipo tayari, lakini nikienda huko nasema nini? Wewe ndo nawajua wazazi wako, mi ntaenda kusema nini? Hata kama ni wazazi wangu, lakini nahisi tukienda wote, ukawa shuhuda wa maisha yako, wanaweza kubadilika, na pengine nikapelekwa kusomea kitu chochote. Najihisi sijachelewa hata kama ni mkubwa. Ok, sawa, lakini nabidi tujipange na maneno ya kuzungumza, lasivyo wanaweza wakatutoa mbio. Kwa hiyo sasa nitak ijayo, au unaonaje? Hapana Edga, naomba twende leo. Unajua leo ni Jumapili na ni rahisi kuwakuta wote wawili. Ms. we msichana, wewe leo hata sijajipanga ujue. Naomba twende please, nakuomba. Okay, basi twende. Jamani, mwanangu, ulienda wapi? Nimekutafuta sana, hasa pale nilipoona gari lipo na dreva peke yake, lakini wewe haupo, mwanangu. Mama, nilienda pale barabarani, sikutaka kumsumbua dereva, lakini hata hivyo, rafiki yangu Edga anataka kuzungumza na nyinyi wazazi wangu eh. Ngoja nimwite baba Ako. Karibu Edgar. Asante mama, kuna usalama lakini? Ndio mama. Mama, sio na, na shida mme wangu amka, Edita kaja na mgeni anasema ni rafiki yake, lakini inabidi tuwe makini, ni mlemavu mwenzie. Sitaki hata ni amwoe mtoto wangu, ukosi utaendelea kuwa walemavu na viwete wote. Sitaki, ni lazima ulisimamie hili, mme wangu. We mwanamke vipi, mbona unaongea sana? Hebu tuende huko sema. Wanangu, tuwasaidie nini? Baba, nimefurahi sana kukutana na nyinyi leo, lakini nia na madhumuni ya ya kuwatafuta ni kutaka kuzungumza juu ya Edita anata mani sana kusoma au kufanya chochote cha kumingizia pesa za kwake mwenyewe. Yaani hicho ndio kitu kimekuleta hapa, mawazo yako machafu. Tena usikanyage hapa kumpotosha mtoto wetu. Wewe unawaza kutafuta hela kwa kuwa ni maskini na hauna wazazi, sisi tunajiweza na tutamsaidia mtoto wetu. <laughs> Hapana mama, mke wangu hebu nyamaza. Huyo mtoto hajaja peke yake hapa, tumtende haki. Sikujua kama ak alikuwa unaumia kiasi hiki. Baba, hata mi nilikuwa na wazazi na walikuwa wana pesa sana tena, mnayafahamu fika maisha niliyoyaishi, lakini kama wazazi wangu hawakuniacha na elimu, leo ningekuwa wapi? Wazazi wetu, wazazi wangu, hata kama mimi ni mlemavu wa viungo, lakini nami pia nina ndoto zangu kama wasichana wengine. Basi mtoto wetu, tumeelewa maumivu ulikuwa unayapata pendiie ambayo tukuwa hatujakupa nafasi kama watoto wengine. Basi kama kabla ukijaa kwenda safari nitatekeleza ndoto zako zote. Tusamee, mtoto wetu. Tunashukuru sana wazazi wetu kwa kutusikiliza na kushukuru sana Eliko kwa kunisaidia mpaka wazazi wangu kuelewa ndoto zangu. Na msikilizaji, hivyo ndivyo mambo yalivyo katika maisha kila siku. Basi tumalizie matangazo ya leo kwa makala ya kila mtu ana hadithi yake. Nilipata changamoto nyingi katika maisha yangu, nikaanza kujiuliza, je, nifanyije ili niweze kuweza kuzikabili hizi changamoto? Lakini kabla ya hapo, nilipitia vikwazo mbalimbali, ikiwa ni pamoja na kushindwa kupata maelewano sahihi ama malezi bora kutoka kwa mamangu, kwa kile tu alichokiamini kwamba sababu kubwa ni jinsi gani babangu alivyoamua wa kunitelekeza wakati nipo tumboni kwa mamangu. Kutokana na changamoto hizo niliweza kujiuliza, je, nifanyije? Nitafanya nini ili niweze kufahamiana vizuri na mamaangu? Kiukweli, kutoka tokea hapo nilipozaliwa hadi sasa, babangu hajawahi kumwona. Nilijaribu kumshawishi mamaangu ili niweze kumona babangu yuko wapi, ila mamaangu alikataa na kuamua kwamba nijitafutie mimi mwenyewe, ila nikae nikitambua kwamba mimi sina baba. Hiyo ndo kauli mama kila siku, ambayo aliendelea kuisisitiza hadi kesho Akufikia hatua ya kusema kwamba kama utapata riski ya kuolewa basi, mahakama ndio itakuwa baba wako, akuweza kutolea amri ya kuweza kuolewa. Niliweza kumomba Mungu na kuweza kuamua, je, nifanyeje ili niweze kukabiliana na hivi changamoto na niweze kufanikiwa katika maisha yangu. Nilisoma hadi ya la kumi. Mungu akajalia matukio yangu akawa mazuri na nikaweza kufaulu vizuri. Baada ya kutoka matukio ya mimi kufaulu, bibi yangu alifariki dunia. Baada ya bibi kufariki, nikalazimika nirudi kwa mama. Mama hakuwa na pingamizi; alinipokea lakini baada ya kunipokea tulikuwa hatuna maelewano sahihi baina yangu na yake kwa kile anachokiamini kwamba anaponiona mimi ni sasa na anaomwona baba yangu kwa kile alichomfanyia cha kuweza kunitelekeza na kunikana kusema kwamba mimi sio mtoto wake. Basi nilijiuliza je, nifanyije ili niweze kuendelea na haya maisha? Na kwa sababu bado ni mdogo na natakiwa nisome, niliweza kujipa moyo kwamba kwa kile kila kile, kile anachoniambia mama yangu ni, ni sawa na kisikiliza, lakini sina jinsi kwa sababu baba simjui. Mama aliamua kunipa hukumu ya mateso ya baba yangu kwa kile ambacho alikuwa ananiona, anaponifanyia mimi vile nis na kwamba anamfanyia baba yangu, kumbe alikuwa ndo ananikomoa mimi kimaisha, ila nilikuwa namomba tu Mwenyezi Mungu. Nilivyomaliza fomu fo, nikamomba mama nijunge na chuo ili niweze kufanikiwa zaidi kimaisha, kwa sababu alishindwa kunipeleka darasa la form 5 na form 6 kwa kusema kwamba nitakaposoma nitazidi kumpotezea pesa zake. Kwa hiyo akanambia, sawa, nakuchukulia fomu ujiunge na chuo, lakini pindipo kama utafeli hakikisha kwamba pesa yangu yote niliokusomesha utaitoa ndani ya mwili wako. Sitoweza kwenda kulipia pesa zangu halafu ukaacha kusoma. Nakumbuka mama alikuwa na msimu mmoja, alikuwa anasema, wakati umefeli katika shule ya serikali, sitoweza kwenda kukusomesha shule ya binafsi kwa, kwa msemu watu wa zamani alikuwa anasema, wakati umeshindwa kusoma shule ya nzi wanaongongwa, siwezi kupeleka shule ya nyuki nautafuna, alikuwa na maanisha. Na hapa ndo tunafika mwisho matangazo yetu hivi leo, nikikuaga kutoka Washington, mimi ni estegitho yuat, na ungane nasi tena.