Nifanyeje. Karibu msikilizaji, katika makala hii ya Je, nifanyeje, maamuzi ya kiafya na kijamii kwa vijana kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, hapa Washington DC. Ninayekukaribisha katika matangazo ya leo ni mimi Esther Gidui Yuart. Matangazo haya ambayo yanaletwa kwako kama sehemu ya VOA, mtandao wa afya Afrika, yanasikika pia kupitia washirika wetu RFA ya Mwanza Mlimani redio ya Dar es Salaam, pamoja na ABM 91.2 Dodoma Tanzania, Best FM ya Ludewa, Bomba FM 104.0 ya Mbeya, Briz FM ya Tanga na Overcomers FM ya Iringa, Mpanda FM 97.0 katika mkoa wa Katavi, redio Boma Hai FM katika mkoa wa Kilimanjaro na yanapatikana pia katika gazeti Tando Bongo5.com. Kama kawaida tumewakusanyia habari moto moto za afya, majadiliano ya vijana na daktari, ushauri kwa vijana pamoja na habari inayokuhusu na kukugusa wewe kijana. Karibuni. Kwanza kabisa, ungana nami Mkamiti Kibayasi kwa habari za afya. Mchanganyiko mpya wa dawa za kupambana na malaria huenda ukaweza kutumika kwa njia zote za kutibu maambukizo ya hivi sasa na kuzuia dhidi ya maambukizo ya baadaye, kwa mujibu wa matokeo ya utafiti uliosambazwa hivi karibuni kwenye jarida la Nature. Kwa mujibu wa watafiti, ni kwamba dozi moja ya mchanganyiko huo itaweza kutumika kupambana na maambukizo ya malaria kwa wagonjwa na kuongeza kinga zao dhidi ya kimelea. Kevin Reed mtafiti kwenye chuo kikuu cha Dandii kitengo cha utafiti wa madawa huko Uingereza, na mmoja wa viongozi wa utafiti huo anasema majaribio ya uchunguzi wa mchanganyiko huo yanatarajiwa kuanza katika kipindi cha ndani ya mwaka mmoja. Kama kutakuwa na mafanikio, timu hiyo inatumaini dawa zitapatikana katika muda wa miaka mitano hadi sita ijayo. Mchanganyiko huo unaingiliana na baadhi ya virutubishi vilivyohusika katika mchanganyiko wa protini katika kimelea chenye hatua tofauti ya mzunguko wake wa maisha, Reed anasema, Wakati dawa inaendelea kubaki mwilini ikifanya kazi kwa muda mrefu, anaongeza kuwa itaweza pia kuwa mfumo wa ulinzi kulinda watu wenye afya wasiweze kupata ugonjwa. Ugonjwa wa malaria unaua zaidi ya watu nusu milioni kwa mwaka, kwa mujibu wa shirika la afya duniani WHO, wengi wao watoto chini ya miaka mitano. WHO inaripoti mafanikio hayo katika utafiti wa madawa ni mara mbili ya uzuiaji mzuri, kitu ambacho kimepunguza kwa idadi ya nusu ya vifo vya malaria tangu mwaka 2000. Lakini kujitokeza kwa kimelea cha dawa zinazoweza kukabiliana na malaria ni suala linaloongeza shinikizo, ikiashiria umuhimu wa ufahamu wa matibabu, wanasema Reid. Mchanganyiko huo hivi sasa umepewa jina la DDD moja sifuri saba nne tisa nane Awali uligunduliwa mwaka 2010. Tangu wakati huo umekuwa ukifanyiwa utafiti pamoja na darzeni ya michanganyiko mingine ya kupambana na ugonjwa wa malaria kama sehemu ya Medicines for Malaria Venture, ushirika wa umma na binafsi ambao unakijumuisha Chuo Kikuu cha Dundee. Reed anasema mchanganyiko hivi sasa upo katika hatua za mwisho za majaribio ya matumizi salama kwa mujibu wa watafiti, mchanganyiko huo utatumika na dawa za kupambana na malaria zilizopo ili kuzuia kusambaa kwa ugonjwa huo kwa kuwa mchanganyiko huo ni rahisi kutengeneza. Reed anasema dozi moja ya dawa hiyo itagharimu kiasi cha dola moja, sambamba na matibabu ya dawa za kupambana na malaria zinazotolewa wakati huu. Na watafiti wamegeuza seli za saratani ya utumbo kurudi kwenye tishu za kawaida katika utafiti kwa panya Mkakati huu huenda ukawa moja ya njia kuu za kutibu ugonjwa huo ambao unaua takriban watu laki saba kwa mwaka. Kama ugonjwa ukigundulika mapema kwa kutumia utaalam unaoitwa kolonoskopi, saratani ya utumbo inatibika kirahisi kwa njia ya upasuaji, lakini mara saratani ikisambaa inakuwa vigumu kukabiliana nayo, kwa mujibu wa Scott Law, mtafiti wa kituo cha saratani cha Memorial Sloan Kettering huko New York nchini Marekani. Matangazo haya yanaletwa kwenu kwa hisani ya USAID Tanzania na pia kama sehemu ya mtandao wa afya Afrika. Sasa tunakuletea makala ya majadiliano. Makala yetu ya majadiliano leo, fatana nami ya John, na mada yetu leo tunazungumzia mtoto wa kike aliyeenda shule, aliyesoma, afanyeje aweze kujiajiri badala ya kusubiri kuajiriwa ofisini. Tuko na vijana ambao wako tayari kuzungumza, tutawasikia na watatwambia ni nini kifanyike na tatizo liko wapi. Asante ndugu mtangazaji. Mimi nilikuwa naona swala moja kuhusu mtoto wa kike kujiajiri baada ya kumaliza masomo yake. Hii pia naona itategemea zaidi na taaluma aliyosomea. Kama alikuwa makini katika taaluma aliyosomea, akaelewa vizuri, basi mimi nafikiri mwisho wa siku hatategemea kuajiriwa tu, bali kutokana na kile kile alichosomea, ana uwezo mkubwa wa kujiajiri kutokana na hicho. So, sawa, lakini hapa kuna swala moja kwamba mtu amemaliza chuo mtoto wa kike, si ndio? Anataka kwamba anategemea apate kazi kama ilivyo kawaida, lakini sasa hivi ajira imekuwa ni ngumu sana pata ajira lakini atajiajiri ata vipi ama atajiajiri vipi ikiwa hana msingi? Hapa tukizungumza swala zima la msingi, sababu kujiajiri atakayo na msingi. Hata ukifungua kiduka au kitu gani, ila kinatokea ni kwamba wasomi asema ah, mimi msomi na degree sio, na kitu gani na diploma, nikifungua duka la sigara hapa yeah, nitaonekana mtu ambaye sina kitu nilikuwa <laughs> <laughs> na ni ambacho tetesi zilizopo kwa sisi vijana <mazisi> wa <mazisi <mazisi <mazisi Tanzania kwamba mtu kwa kuwa amesomea fani fulani ni daktari ni mwalimu ni mwandishi wa habari sio ni nini basi, anang'ang'ania ile fani, ataki kabisa kujishughulisha kuwa mjasiriamali. Kwa nini imekuwa hivi kwetu sisi vijana? Ah, mi nafikiri inakuwa hivyo kwa sababu mtu anaamini kile alichokifanya wakati akisoma au ile professional aliosomea ndipo anapoweza kufanya kazi vizuri zaidi kuliko kile kitu ambacho labda amekicreate, kinaweza kikaja kumshinda baadaye, na ndio maana wengi wanang'ang'ania kutafuta kazi kutokana na professional waliosomea, labda kwa kuongezea kwamba kwa nini watu wana wanaepuka ujasiriamali? Tumeona sehemu nyingi sana makundi ya mikopo, watu wanakopa, watu wanajitahidi, haswa akina mama wanajitahidi sana, wanakopa wanafanya shughuli mbalimbali lakini mwisho wa siku wanakuja kushindwa kulipa ule mkopo, kutokana na riba kuwa kubwa. Alafu unakuta labda kama ana ofisi anachukuliwa vitu vyake ofisini vyote, labda kama kuna mama alikuwa na duka Kariakoo, alikuwa amepanga nyumba yake na kila kitu chake na duka, amekopa mkopo katika vikundi kundi vya mikopo, ikaja kumshinda riba kulipa, alienda, alikombewa vitu vyake. hivi ninavyokwambia, amechanganyikiwa. Lakini sasa kijana anasema kwamba kazi ya ujasiriamali ni ya watu ambao wajaenda shule, hakuna mensia Kiasi tokea ni kwamba sisi vijana tuna tatizo moja. Kwanza ubaguzi wa kazi. Kwamba mimi nimesoma hadi degree. Ina maana kunileta mimi niwe pengine secretary au niwe nani sisi. Mimi siwezi kufanya hii kazi. Mimi nimesomea uandishi wa habari ni uandishi wa habari tu. Nitakuwa mtangazaji. Lakini ukimleta sisi kwenye mambo ya editing, sio aandae kipindi, akwambia no, mimi mi, mi, nimesoma kwa ajili ya kutangaza tu. Lakini sio la kuandaa kipindi, hiyo sio kazi yangu. Je, yeah, utandaliwa hadi ufe? Utandaliwa hadi lini? Ndio kule kujituma. Sasa tukija kwenye kazi zingine ambazo ni kazi za mikono, kwanza niseme kwamba hata ndani zinaanzia ndani, kwamba aidha ni usafi e, unafanywa mwenyewe, lakini wakati mwingine unakuta kwamba una, unaanza kusema kwamba e, basi nimpe mfanyakazi anifagilie ndani, sio anifanyie kitu gani ni kitu ambacho kinakuwa ni kigumu sasa. Ka, usafi una, e, kazi nzuri inaanzia ulipo, aidha ndani umeanza kufanya usafi, fanya mwenyewe, tandika mwenyewe kitanda, fanya hivi na hivi na hivi. Ukija kwenye kazi utaweza bila ubaguzi wa kazi, lakini ukibagua kwamba ah, hiki cha mfanya kazi hiki sio ndio nitafanya mimi yani, kile kizuri ndio cha kwako, kibaya sio cha kwako, hata siku moja tuweze kufika. Vijana haya, mimi ni niseme labda sisi vijana tuachane na dhana kwamba nikisoma mpaka nimefikia stage hii ama na na professional hii niwe nayo hiyo hiyo. Tujitume mfano dada yangu nilizungumzia kuhusu swala zima la mikopo, si ndio? Mikopo watu wanakopa, iko sehemu ambayo riba ni ndogo, ukafanya biashara zako ukatoka, lakini swala liko pale pale kwamba iweje nimesomea journalism niende kuuza genge ama tusijione kwamba kusoma uweze ukafanya biashara nyingine yote. Biashara ni kidogo kidogo, mwisho inakuja kuwa kubwa, unamshinda hata yule ambaye anafanya kazi ofisini. Kwa hiyo tujitume, tujiweke tu katika makundi ambayo yako sawa sawa vile. Unajua unapochukua pengine mkopo sehemu fulani, usije ukachukua mkopo kumsomeshia mtoto, hauzalishi. Mwisho wa siku kurudisha itakuwa ni shughuli. Chukua mkopo kama ni milioni sita, fanyia kazi. Kazi gani utakaoifanyia? Lakini siku hizi ni kwamba unashauriwa kwamba ah, bwana mimi najua kwamba nimechukua mkopo, sio katika sehemu fulani, nawatu na ukachukua. Je, yeah, utachukua kwa ajili ya kitu gani? Mwisho wa siku ni kwamba mambo yanakuwa mabaya na kingine mbovu kwa mfumo mbovu, katika vituo vyetu, katika shule zetu, ambao nisema kwamba ungeanzia a, pengine kwenye shule ya msingi na kupanda huko juu, lakini kwa sababu imeshafikia sasa hivi, kwa sababu imeshafikia sasa hivi, tuko vioni kwamba kwa mtu anachagua labda la uandishi wa habari gani, yani sasa hivi tunachokusomea, tunachokisomea kile ambacho abacho unaanacho kwamba nikitoka hapa naenda kupata kazi. Sawa. Sasa kitu ambacho tunakitaka ama mi nakiona kwamba kimepunguka ni kwamba elimu ya ujasiriamali haijatolewa, hakuna yaani, kuna ukiritimba katika swala hili la, la, la ujasiriamali. Sasa mi ninachosema ni kwamba, na mtaniafu kama nitakuwa naongea uongo, mi mwenyewe ndio nimeona hili sawa, lakini ni kwamba ukiritimba katika katika swala la ujasiriamali elimu ni duni, na somo hili lingetakiwa liwepo, lianze sasa hivi kwenye mashule ya eh, primary eh, secondary na hatimaye kufika vioni ambao tunasoma. Lakini mfano je, mimi nifanyeje mwenzenu? Mfano mimi nimemaliza shule haya, babangu ni mkulima, si ndio? kazi ndio kama hivyo paka ujuana, hilo lazima tukubali, uweze kupata kazi mpaka wewe unajuana na mtu katika hilo shirika. Na hizi kazi zinazotangaza shirika inatangaza tu kama yani kama wajibu kutangaza, lakini tayari watu wapo, wanaenda moja kwa moja, lakini kutangaza ni kama wajibu. Nimemaliza kazi, babangu ni mkulima, kwa hiyo nimeamua kufanya ujasiriamali, lakini siwezi kwenda kopa benki paka niwe na akiba kwenye akaunti yako. Lazima uwe na akiba, kama unataka kukopa laki tano uwe na akiba, lakini bala laki na nusu ndo unakopesha, uweze kukopesha tu mikono mitupu. Je, yeah, hii laki na nusu nitaipata wapi mimi ili naweza nikakope kule niweze kujiajiri mwenyewe? Lakini ngoja mimi niambi niwaulize, waulize mimi ni mshamba, tunapozungumzia ujasiriamali lazima uwe na mtaji mkubwa? Lakini au hata shilingi 500 unaweza kaizalisha ka ikakupeleke ikakuletea mamilioni. um, ujasiriamali ni kitu hiki kimoja, niseme kwamba aidha una shilingi labda 1000 ukaamua kwamba ununue kitu cha shilingi pengine hata hamsini tu Ukaja ukakiuza zaidi ya, waweza kukuta kwamba kuna ile pipi inanuliwashilingi pengine 25, akuja kuuza shilingi 100. Faida yake ni shilingi ngapi? Atanunua at, pipi za shilingi ngapi? Kwamba ni hatua ndogo tu, lakini sisi tunataka makubwa, kwamba niwekeze kitu kikubwa, niwe na duka, niwe na, na, na, na, na, na pengine sehemu ya mafuta kama shell hizi eh, sijui niwe na kitu gani kikubwa, lakini tunapoanzia hatua bin hatua ndo tunapozalisha kikubwa huwezi kufika tano kabla moja hajapitia. Ingawa tunaamini kwamba sifuri ndio ya kwanza <laughs> eh? <laughs> eh, hata mbuyu ulianza kama mwembe. Eh. Naweza nikasema naamini hilo, lakini pia itategemeana na mazingira au mahali ulipo, kwa sababu kuna sehemu zingine biashara ndogo ndogo kama hivyo ulivyosema, kaka Semvua, kwamba utaanza na pipi za ishirini na tano zenu utauza pipi kwa mia, lakini unakuta mazingira uliopo biashara kama ile haifanyiki au hata ikifanyika unaweza ukakosa wateja kutokana tu na mazingira kwamba hawajazoea hicho kitu. Na najua unapoanzisha swala la ujasiriamali, unapoanza soko la kitu fulani, lazima utarget customer wako. Kwa sasa uwezi ukaanzisha tu ujasiriamali ume, umeanza na hicho kitu unauza, lakini hujatarget wale customer wako, kwa hiyo pale utarudi pale pale utafanya kitu kitu. Ulichokizungumza ni kizuri kweli kwamba umekuja sehemu ambayo nilikuwa naitaka mwanzo kwamba unapofanya biashara lazima uangalie wale watu ambao, e, una plani kuwafanyia hiyo biashara na una plani kufanya nao biashara, yani kwa ajili ya manunuzi, kwamba umeleta biashara pengine ya pamba, pengine ya nguo, kwamba ni watu gani? Sasa tuchukulie mfano hapa mjini, mjini kwamba kuna watu wengi, tukiangalia vibanda labda vya, vya, vya mambo ya, ya kutoa pesa, sio vitu gani? Vitu gani ni kwamba viko vingi sasa hapa mjini, kitu gani ambacho utakianzisha kipya, lakini ni kuangalia sehemu ya hapa mjini kwamba ni sehemu gani ambayo unaweza nikakaa. Wengi hapa mjini wanashindwa kwenda kuishi sehemu ambayo ni porini porini kidogo, anakwambia huko, mbona bushi bushi huko, Bunju sio, wapi ni bushi. Anataka akae town hapa, either Posta wapi, kitu ambacho ni kwamba unakuta kwamba mambo mengi yanafanyika mle, lazima u uwe na ushindani mkubwa katika watu wao. Kwa hiyo kikubwa ni zaidi ku kuplan kwamba kitu gani ambacho e, eh, utakifanya sehemu hiyo, na utawapata watu wao ni sana suala la mtaji pia na naona mawazo yako ni mazuri lakini pia vile vile tukirudi nyuma katika wazo lako lile la kwamba ipatikane elimu ya ujasiriamali mm. e, ile ndio yani ile naliona kwamba ni jambo la msingi kabla ya yote kwa sababu unaweza ukawa na mtaji una elimu ya ujasiriamali mm. Na mwisho wa siku ule mtaji unakufaa, maanake kwenye biashara kuna faida na hasara, zote hizo tunatakiwa tusikubali. Kwa hiyo ukiwa huna elimu ya kutosha, huwezi ukapata nani, faida yaani, hata ukipata faida yako itakuwa ndogo, mwisho wa siku utapata tu hasara na mtaji utakata. Naam, hivyo ndivyo wasemavyo vijana kuhusiana na mada yetu ambayo ilikuwa inasema, kijana ambaye ni msomi afanyeje ili aweze kujiajiri badala ya kutegemea kazi za maofisini ili aweze kuwa mjasiria Asante sana vijana kwa maoni yenu na sasa hebu tusikilize makala ya Muulize Daktari. Makala yetu amuulize daktari. Leo tutakuwa na Dr. Frederick Ngusaru kutoka katika zahanati ya Kwembe iliyopo katika manispaa ya Kinondoni jijini Dar es Salaam ambapo atajibu maswali ya vijana kuhusu masuala mbalimbali. Tafadhali fuatana nami. Kwa jina naitwa Farida Daudi. Matege yanasababishwa na nini? Je, tahadhari gani ichukuliwe ili kuepuka matege? Ni maumbile tu, anaweza kuzaliwa kama ulemavu wa kawaida. Matege vilevile vile inaweza kuwa urithi wa mtu, labda baba yake, mama yake au, au jamii yake huwa wana wana matege, kwa hiyo anaweza akarithi kutoka kwa ndugu na nini, kwa ajili ile iliko katika mambo ya maumbile, afu matege bisha na maradhi mbalimbali kama magonjwa ya polio na vile vile ulemavu wa mifupa, inaweza kufanya mifupa ipinde, itengeneze matege, na matege yako ya ndani na mengine yametoka nje. Kwa hiyo matege ni kitu ambacho kinahusiana na mfumo wa mifupa jinsi ilivyokaa katika mwili wa binadamu. Vile vile matege yanaweza kusababishwa na vitu vingine ambavyo vinaweza kutokea katika maisha ya binadamu. Ya kwanza anaweza kuwa wakati wa, wa ujauzito, labda mama alitumia dawa fulani ambazo hazitakiwi zitumike wakati wa ujauzito, kwa hiyo zinaweza kusababisha mgonjwa akapata matege, kama dawa moja wapo ya kolofeniko vidonge au sindano, huwa sana sana zinaathiri sana mifupa. Kuna dawa ya doksasirini, nayo sio nzuri wakati wa ujauzito, pamoja na tetesakreni. Kwa hiyo mama amshauri huwa asitumie dawa mpaka apate ushauri kutoka kwa daktari. Na matege vilevile li, yanaweza kusababishwa na aina ya vyakula ambavyo mama labda alivikosa wakati wa ujauzito wake, mfano vyakula vyenye madini ya chuma, hivyo navyo vinasaidia sana katika utengenezaji wa mifupa kwa mtoto wakati anapokuwa tumboni kwa mama yake. Kwa hiyo njia hizo nne tu ambazo nilizozitaja hizo ndio zinakuwa tahadhari kwa mama naitwa anachua. Mama mjamzito anatakiwa achukue tahadhari gani ili azae mtoto mwenye afya bora? Mama mjamzito anatakiwa achukue tahadhari pindi anapopata ujauzito, ili apate mtoto mwenye afya njema wakati anapojifungua. Vitu vifuatavyo anatakiwa vizingatie: ya kwanza, ahakikishe kuwa ndani ya miezi minne ya kwanza awe amehudhuria kliniki. Kuhudhuria kwake kliniki mapema itamsaidia yeye kujua vitu gani ambavyo vinatakiwa avipate wakati wa ujauzito wake. Kitu cha kwanza katika kliniki, kwa sasa hivi tumeboresha kuwa mama yote akiwa mjamzito, tunapenda aje na mwenza wake, mume wake, au mtu yeyote ambaye anahusiana na ule ujauzito, kuja naye kliniki. Tunawajumuisha akina baba, nao waje kliniki kwa ajili, ni vizuri wajue maendeleo ya mama wakati anapokuja hata aje mara mbili au mara tatu itakuwa vizuri zaidi, kwa kuwa naye ni mmoja wa kuhusika katika ujauzito ule. Kitu cha kwanza, huwa wanavyokuja pale kliniki, huwa tunapenda kuwapima maradhi mbalimbali. Huwa tunacheki maambukizi ya virusi vya Ukimwi, yaani VVU. Huwa tunapenda kuwapima wote wawili na kuwapa ushauri jinsi gani ya kuishi na jinsi gani ya kuweza kujikinga na maradhi hayo. Hiyo inatusaidia kuweza kuwatambua wote wawili kwa pamoja kuliko mpate majibu kwa mtu upande mmoja, hiyo inaweza kuleta matatizo katika kulea ujauzito huo. Kitu cha pili, kuna magonjwa mengine ambayo tunapima ya ugonjwa unaitwa syphilis kwa kitaalamu, lakini kwa Kiswahili tunaita kaswende. Kwa hiyo hiyo nayo inatusaidia sana kuweza kumsaidia mtoto anayezaliwa asipate madhara wakati wa ujauzito alafu, kuna vipimo vingine ambayo tunawapima mama mja mzito tunaangalia ana kiasi gani cha damu, tunaangalia vile vile presha yake BP, ili tuweze kujua kuwa yuko kwenye kiwango gani cha kupata presha wakati wa ujauzito wake. Vile vile kuna kinga ambayo anapata kama ya pepo punda, hii inamsaidia mama kujikinga na magonjwa ya pepopunda. Vile vile kuna athari zingine ambazo tunaweza kumwelimisha mama, kama katika wakati wa ujauzito wake lazima apewe kusikia kizunguzungu wakati wa kutembea au wakati kulala, na vile vile kuishiwa nguvu kwa. Hizi ni dalili za hatari ambazo mama anashauriwa azijue wakati wa ujauzito wake. Asante sana Dr. Fredrick Ngusaru kwa majibu yako makala. Haya yametayarishwa nami Mwanaharusi Pongo. Nam, asante sana dokta kwa majibu hayo, kwa vijana. Na sasa tusikilize mchezo mfupi wa kuigiza kuhusu masuala ya afya, vipi? Shmaaba asubuhi asubuhi, tumeshaanza matatizo yako. Anahitajika shule kwa nini? Kuniambia jana nilivyotoka shambani? Wewe ndio unajua kwamba mimi nilikuwa nimechoka. Sitaki mambo yenu ya ujinga, watoto wa, wa kike kusoma kusoma nini? We, wewe kwanza ushafikisha miaka kumi na nne tu. Kuolewa sitaki mambo uniambie mambo ya shule. Toka, nenda usinisumbue, ondoka hapa ndani. Lakini mdogo ilifaa afike shule ili aweze kuwasikiliza walimu. Wana nini? Sijui nitafanyaje. Wewe sinakuita be be mpaka uambiwe salamu. Ashikama wewe? Hapana mwalimu. Shikamua mwalimu, shikamua mwalimu, nilikwambiaje? Sinikamboja na mzazi wako. Yuko wapi? Ni matoto siku hizi hayasikii. Yuko wapi? Unalilialia mimi mamako? Hapana mwalimu, mzee amekataa. Sasa nasema hivi amekataa eh? vizuri sana hauna uniform za shule, tunamwita mzazi wako aje. Sijui una matatizo gani wewe, pamoja na mzazi wako. Ni hivi, nisikuone hapa shuleni, ondoka. Siku mzazi wako atakapotaka kuja kuonana na sisi hapa uongozi wa shule, ndio tutakapokuruhusu kuja kuendelea na masomo. Umenielewa? Potea! Umenielewa? Ndio. Ondoka hapa. Ndio nimekuelewa lakini mwalimu angenisikiliza kwanza, nikabakia shule nasoma, huku mzazi wangu anatarajia kuja. Bado uko hapa? Hapana, bado uko hapa. Ondoka. Sijui nifanyeje, shule ndo nimeshafukuzwa, mzazi ndo taki kuja shule. Ah, nami nia yangu ni kusoma, sijui nitafanyaje. Ehe, na wewe vipi, mapema hivyo umerudi kutoka shule? Mwalimu amenirudisha ba mdogo. Amekurudisha? Ndio, ameniambia nisifike shule mpaka utakapoenda shule. Ah. nimesha nimeshakwambia wewe uolewe tu. Ni watoto wa kike kazi yenu, nikiolewa, na mwalimu ameona umuhimu wa wewe kuolewa, ndio maana amekurudisha hapa nyumbani uolewe. Lakini baba, mimi nahitaji bado kusoma. Hizi umekuwa na pata... kiburi. Hapana, nahitaji bado kupata haki zangu za msingi kusoma. Ni haki ya yako ya msingi? Wewe kuolewa ndo haki yako ya msingi. Miaka kumi na nne, kumi na tano, hiyo we, wewe, wewe ni kuolewa tu. Kwanza usinipigie kelele, wacha niende zangu kilabuni huko, mzee Masanja kaniita. Sijui nitafanyaje shule, nishafukuzwa baba mdogo, ndo ataka kabisa hata kunielewa hodi, hodi. Karibu, habari za asubuhi Mheshimiwa. Ah, namshukuru Mwenyezi Mungu. Mheshimiwa hajawi mwisho, amekuwa sasa unajua -sa. bwana ukisubiri subiri iweze kawa tabu baadaye. Au mtoto wangu yule wa kike bwana maana mimi ni muwaishe yeah. ili yeah. sije kwa tabu baadaye. Sasa Sa -sa. sina cha kupoteza sana kwako. Ndio. Nimekuja tu ku usaidie kuchangia mchango wa harusi ah. kama kawaida. Sawa, yani usijali. Kufahamisha awali. Usijali. Usijali. Basi mimi haina shida kwa maana mimi hali yako naijua yeah. nikikusaidia shilingi elfu hamsini sidhani kama itatosha. Nitakusaidia laki mbili nadhani itakusaidia katika shida. sasa ina tabu. Haina shida. Natangu. Basi haina shida kwa. Okay. Okay, ni san basi, haina shida saa. Sasa ngoja mimi nielekee. Haina shida, shida, ha, shida okay. Nimepishapata wazo. Hapo jirani yetu ana uwezo, inabidi niende nikamuulize matatizo yangu, anaweza labda akanisaidia. Ngoja niende na, sasa hivi anaweza akawa nyumbani kwake. Karibu mpaka ndani. Asante shikamoo. Maraba, hujambo binti? Sijambo. Karibu. Asante. Mzee, mimi nilikuwa na shida kidogo. Aha. Naomba kwamba unisikilize. Kama unavyojua familia yetu pale naishi na bamdogo, lakini bamdogo wangu kiuwezo haipo sawa. Shule inahitajika, kuna mahitaji ambayo yana gharimu kama elfu ishirini hivi ambao ni ada hmm, na mavazi ya shule. Kwao nimestopishwa kwenda shule. Nilikuwa naomba unisaidie, nahitaji msaada wako. Sasa binti, mimi nadhani kwa hali yangu kwa sasa hivi, haisi sina kabisa hela, ila naomba univumilie. Baada ya miezi sita, ninaweza kukutafutia hiyo hela na nikakutafuta nikakupatia. Kwa sasa hivi umenikuta sina hela kabisa, sijui hata ntafanya nini. Wananchi katika jamii zetu ni hodari sana katika kutoa michango yao na kutoa pesa nyingi katika masuala ya sherehe mbalimbali kama harusi na sherehe za kidini. Lakini je, umeshawahi kujiuliza ni kwa kiasi gani na mara ngapi wananchi au wanajamii wameweza kusaidia wasichana katika masuala ya msingi kama vile elimu, masuala ya afya jamii? Tubadilike, tusaidie wasichana. Ukimsaidia msichana mmoja, jua umeelimisha jamii nzima ya hapo baadaye zaji hivyo ndivyo mambo yalivyo katika maisha kila siku. Basi tumalizie matangazo ya leo kwa makala ya kila mtu ana hadithi yake. ni mzaliwa wa hapa Mbeya. Mpaka sasa sijui nifanyeje. Mimi tumezaliwa na wadogo zangu wa kiume wawili. <laughs> Tulikuwa tunaishi na baba toka mama alipokuwa ametengana na baba. Sasa hivi nina ujauzito, nimepewa na baba yangu msazi. Alikwenda kwa mganga ili apate utajiri akaniambia akaambiwa alale na mwanaye ambaye ni mimi, mwanaye wa kwanza wa kike. Kwa kweli baba alianza kulala na mimi toka niko darasa la sita. <coughs> Na akaniambia nikisema kwa watu ataniua, nikawa na nyamaza na shule nikaachishwa kabisa, akasema mimi ni walee wadogo zangu. Basi nikawa nakaa tu nyumbani bila ishu yoyote ile ya kujishughulisha. Sasa hivi baada ya kupata ujauzito, mama alikuwa mama alikuwa, akanichukua baada ya watu kwenda kumweleza kuwa mimi nina mimba, na alipouliza mimba ya na nani, nilimweleza ni ya baba. Ikabidi aombe ushauri kwenye vyombo vya habari na mpaka sasa baba amefunguliwa kesi mahakamani, lakini cha kushangaza, kila tukienda na mama tunazungushwa tu. Sijui kashaonga pesa, maana kila tukifika tunaambiwa faili mara limepotea, mara hivi mara vile. Kwa kweli, hata sijui nifanyeje. Mpaka sasa mimi miezi ya kujifungua imeshakaribia, mwezi ujao najifungua na sasa nawaza sana, sijui mtoto wangu, Mungu akinisaidia wa nikijifungua salama, nitakuja kumweleza nini, nitakuja kumwambia nini endapo ataniuliza vipi kuhusu baba yake Hivi kweli naweza kumwambia mwanangu babu yake ndio baba yake? Hata sielewi, jamani. Babu yake ndio, ndio baba yake mzazi? Mwanzo nilimwambia rafiki yangu na nikamweleza kila kitu kuhusu vitendo ambavyo anafanyiwa na baba, na nilimweleza kwamba nina mimba yake, akanishauri niitoe. Ile niliogopa sana kuua na pia huwa wanasikia madhara ya kutoa mimba, unaweza kupoteza maisha. Kipindi hicho sikujua mama yetu yuko wapi, lakini alituacha tukiwa wadogo sana na baba alimkataza kuondoka na watoto. Kweli makosa ya wazazi yanatuadhibu watoto. Mimi kwangu hii naichukulia kama adhabu, hata sijui nifanyeje. Najuta kuzaliwa mtoto wa kike na wa kwanza, lakini ndo hivyo imeshatokea na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu hivi leo, nikikuaga kutoka Washington. Mimi ni Esther Githo Yuart, na kusihiungane nasi tena.