From Washington, the voice of America. Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya alfajiri, wanaanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya kati na saa kumi na mbili asubuhi kwa saa za Afrika mashariki. Mimi ni Khadija Riami na mimi ni Harizon Kamau, nigekukaribisha katika matangazo yetu ya leo, ikiwa ni Jumatatu asubuhi, Juni tarehe 29, mwaka wa 2015. Karibuni. Katika matangazo yetu yaleo asubuhi tunawaletea ripoti kuhusu mfanyabiashara raia wao, Mbasa, Kenya, wa Ubelgiji a Mombasa Kenya. Je, mke wake anasemaje kuhusu tukio hilo? Vile vile tuna ripoti kwa Burundi. Leo ni siku ya uchaguzi wa bunge na serikali za mitaa. Licha ya ghasia za kisiasa, Warundi wanasemaje kuhusu upigaji kura huwa leo? Wanasiasa wengi huwa wanalalamika kwamba hawakuingizwa katika maandalizi ya uchaguzi huo, ndio maana kabisa mimi kama raia sitaingia Hayo ndio tuliokuandalia asubuhi ya leo, mpenzi msikilizaji. Tunapenda kukumbusha kwa matangazo haya pia husikika kupitia mtandao wetu www.voaswahili.com. Lakini kwanza ni habari muhimu za dunia zikisomwa na Harrison Kamau. Takriban watu wawili wamekufa usiku wa kuamkia jumapili kwenye mji mkuu wa Burundi, huku hali ya taharuki ikiendelea kutanda kabla ya uchaguzi wenye utata kuanza. Vyama vya upinzani vinasema kuwa vitasusia uchaguzi huo wa kitaifa kama ishara ya kupinga azma ya Rais Pierre Nkurunziza ya kuwania wadhifa kwa muhula watatu. Vyama hivyo vinasema kuwa vitasusia uchaguzi wa bunge uliopangwa kuanza leo na uchaguzi wa rais uliopanga kufanyika Julai 15 vikisema kuwa upigaji kura hautakuwa wa haki. Wakati huo huo, spika wa bunge nchini humo Pntvy Hanyuma amesema kuwa amekimbilia Ubelgiji kutokana na gasia, akidai kuhofia maisha yake baada ya kupinga uamuzi wa rais Nkrunzinza wa kuania tena. Viongozi wengi wa ngazi za juu akiwemo naibu makamu wa rais Javias Rufikiri na wanachama wa tume ya uchaguzi na mahakama ya katiba wametoroka nchini kwa sababu sawana hizo. Ugiriki yenye matatizo makubwa ya fedha ikiwa imekatiwa misaada kutoka Ulaya imeamuru bank, ime, ime benki zake na soko la hisa kufungwa leo Jumatatu, huku mzozo wa fedha nchini humo ukizidi kuongezeka na siku ya mwisho ya Jumanne ikiwa inakaribia kwa kasi ya haraka. Waziri Mkuu Alexis Stripas alihutubia ali taifa kwa njia ya televisheni jana Jumapili kutangaza hatua hiyo saa kadhaa baada ya benki kuu ya Ulaya kusema haitaendelea na programu ya mkopo wa dharura ambao ungeruhusu mabenki ya Ugiriki kubaki wazi. Katika wiki za karibuni, tangazo la Bwana Tsipras limekuja baada ya mazungumzo ya mwishoni mwa wiki kati ya wapatanishi wa Ugiriki na wakopeshaji wao wa Ulaya kumalizika bila ya makubaliano kufikiwa juu ya msingi wa mageuzi ya msaara wa kiuchumi. Bila ya makubaliano, wachambuzi wanasema Athens huenda ikashindwa kutimiza ahadi ya Jumanne ya kulipa sehemu ya mkopo kiasi cha dola bilioni 1.8 kwa shirika la kimataifa la fedha. Waziri Mkuu amewalaumu wa wakopeshaji wa Ulaya kwa mzozo ambao unatishia wanachama wa Ugiriki katika umoja wa mataifa 19 yanayotumia sarafu ya euro. Hakusema muda gani mabenki ya Ugiriki yatafungwa au kiwango cha udhibiti wa mitaji, lakini ripoti kutoka Ulaya zinasema mapema leo Jumatatu kuwa mabenki na soko la hisa yatafungwa kwa karibu wiki nzima mpaka wapiga kura wa Ugiriki waamue hapo Julai 5 katika kura ya maoni iwapo wakubali hatua mpya za kubana matumizi ambazo wakopeshaji wa nchi wanataka zichukuliwe. Maafisa nchini Chad wamewakamata watu sitini wakiwemo washukiwa kutoka Cameron, Nigeria na Mali kuhusiana na shambulizi la mapema mwezi huu katika mji mkuu ambapo darzeni ya watu waliuawa na wengine zaidi ya mia moja kujeruhiwa. Hadija Riami anaisoma ripoti kamili. Mwendesha mashtaka Al Ghasim Khamis amesema jana kwamba maelezo mapya yaliyopatikana kuhusiana na shambulizi la Juni 15 ameonyesha kuwa mlipuaji bomu wa kujitoa mhanga alijilipua mwenyewe nje ya kituo cha polisi na wengine wawili karibu na chuo cha polisi. Shambulizi hilo lilikuwa ni la kwanza la aina yake mjini Njamena, mji mkuu wa Chad na limekuja kufuatia vitisho kutoka kwa kundi la Kiislamu la Nigeria lenye msimamo mkali la Boko Haram. Kwa mujibu wa shirika la habari la Associated Press, mwendesha mashtaka Al Ghasim amesema wamelitambua kundi lililohusika na wamelivunja na hivyo kupelekea kukamatwa kwa vifaa vya mawasiliano na watu sitini kutiwa mbaroni wakiwemo raia wa Chad pamoja na wageni. Mmoja wa ulipuaji mabomu wa kujitoa mhanga ametambuliwa, na maafisa wanafanya kazi kuwatambua wengine wawili, amesema mwendesha mashtaka. Vifusi vilivyopatikana kutoka kwenye eneo la tukio vimewaruhusu maafisa kutambua kwamba washambuliaji walikuwa wamevaa fulana maalum za milipuko za kitambaa cha aina yake cheusi, ameongezea. Habari zilizopatikana zinaonyesha kwamba shambulizi hilo lilikuwa limepangwa awali. Chad ni mshirika mkuu wa kijeshi wa Nigeria katika mapambano yake dhidi ya kundi la waasi, na kiongozi wa Boko Haram ametangaza hadharani kumtishia rais wa Chad endapo atajibu mashambulizi. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC, tukiendelea nazo habari za dunia. David Sweat mmoja wa wafungwa wawili kutoka jela la New York waliotoroka wiki tatu zilizopita amepigwa risasi na kukamatwa na maafisa wa usalama wa Marekani Jumapili. Sweat alikamatwa karibu na mji wa Constable ulioko New York siku mbili baada ya afisa wa serikali kuu kumpiga risasi na kumuua mwenzake Richard Matt. Gavana wa New York Andrew Cuomo amesema askari wa jimbo la cheo cha sejenti alimtambua Sweat alipokuwa akitembea kando ya barabara takriban kilomita mbili na mpaka wa Kanada. Alipojaribu kumsimamisha Sweat alikimbia, na ndipo akaamua kumpiga risasi mara mbili kwenye tumbo. Hakuwa na silaha yoyote wakati wa tukio hilo. Alikamatwa na kupelekwa hospitalini akiwa katika hali imara. Sweat alikuwa akitumikia kifungo cha maisha bila rufaa baada ya kumuua askari mwaka wa elfu mbili na mbili. Mwenzake Matt alikuwa amefungwa kifungo cha miaka ishirini na mitano baada ya kuua na kumkatakata aliyekuwa mwajiri wake. Chombo cha roketi kisicho na rubani kilichokuwa kikipeleka bidhaa kwenye kituo cha kimataifa cha anga za juu kimelipuka muda mfupi baada ya kupaa angani Jumapili huku kikipasuka na kuangusha vifusi vya kilo elfu mbili mia tatu za bidhaa kwenye bahari ya Atlantic. Hili limekuwa tukio la tatu kutokea katika kipindi cha miezi minane huku kukiwa na chombo kingine cha Rasia kilichopoteza mwelekeo kilipokuwa kikirejea kutoka, kitu, kutoka kituo cha anga cha juu mwezi Aprili na chombo kingine kilichoharibiwa kwenye ajali wakati wa kupaa mwezi Oktoba. Tukio la Jumapili limetokea dakika mbili ya, na sekunde kumi na tisa baada ya kupaa angani kutoka Cape Canaveral kule Florida, wakati chombo hicho chenye urefu wa mita 63 cha kampuni ya Space Exploration Technologies kilipolipuka kikiwa juu ya bahari. Roketi hiyo ilikuwa ikisafiri kwa mwendo wa kilomita 4600 kwa saa ikiwa tayari imesafiri kilomita 43 kutoka ardhini ilipolipuka na kuwa wingu la moshi. Haijabainika kilichosababisha ajali hiyo. Naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Na habari iliyobeba uzito wa juu asubuhi ya leo ni huko nchini Burundi, ambako wananchi wa nchi hiyo zaidi ya milioni tatu na nusu ndio wanasubiriwa kwenye vituo vya kupiga kura kote nchini hivi leo, Juni 29 kuwachagua wawakilishi wao katika bunge la Burundi na madiwani Changamoto kubwa ya kufanikisha uchaguzi huo uliosusiwa na upinzani ni usalama mdogo kufuatia milio ya risasi na magruneti yanayosikika kila siku hasa mji mkuu Bujumbura. Warundi zaidi ya laki moja wametoroka nchini kutokana na hali ya kisiasa inayojiri nchini Burundi, hasa baada ya rais wa Burundi Pierre Nkurunziza kuamua kugombea muhula watatu. Taarifa kamili ametuletea mwandishi wetu Haidala Hakizimana kutoka Bujumbura. Wananchi wa Burundi milioni tatu laki nane elfu arobaini na tisa na mia saba ishirini na nane ndio wanasubiriwa katika vituo vya kupiga kura nchini kote kuwachagua wawakilishi wao katika bunge la taifa na serikali za mitaa Jumatatu hii 29 Juni, katika uchaguzi uliosusiwa na upinzani. Wabunge 100 ndio watachaguliwa katika mikoa wa 18 ya nchi ya Burundi yenye wakazi takriban milioni 10. Upande wa wajumbe wa baraza la madiwani au serikali za mitaa ni watu 1788 ambao watachaguliwa katika tarafa zote 119 za nchi. Hao ni kutoka vyama vya kisiasa muungano na wagombea huru. Wagombea hao wote ni kutoka makabila yote. Watu kutoka kabila la Wahutu walio wengi hapa nchini watawakilishwa kwa asilimia sitini. Watusi kabila la walio wachache watawakilishwa kwa asilimia 40, huku wanawake wakiwemo kwa asilimia 30 sawa na katiba ya Burundi. Kufungua vituo vya kupiga kura ni kuanza saa 12 asubuhi majira hapa nchini hadi saa kumi, lakini mkuu wa kituo cha kupiga kura anaweza kuamua kura ziendelee kupigwa hadi saa 11. Vituo vya kupiga kura vilivyotengwa kote nchini ni 11493 na, na vingine 41 vitakavyofungulwa katika nchi za ng'ambo kuwapa fursa wananchi walio nje ya nchi kupiga kura katika uchaguzi huo. Je, wananchi wakazi wa jiji la Bujumbura watachangamkia uchaguzi huo? Baadhi wanasema usalama mdogo hapa nchini ni changamoto kubwa. Usalama wa nchi kabisa ni tatizo unaogofya. Kuna, kuna, kuna milio ya bunduki tunayos, tunayosikia hapa na pale na ni tishio kubwa sana kabisa. Kiukweli mimi kabisa sintahudhuria uh, uchaguzi huo kwa sababu wanasiasa wengi huwa wanalalamika kwamba hawakuingizwa katika maandalizi ya uchaguzi huo. Ndio maana kabisa mimi kama raia sitaingia. Ni hiari yangu kwenda kuichugua ili kubadilisha kwanza serikali. Unaona mwaka 2010 vyama vya upinzani vilijiondoa katika, katika, katika uchaguzi, ikawa e imeonekana kwamba palibaki chama kimoja pekee, chama CNDD-FDD. Kwa leo tunahitaji mabadiliko, ndio maana naona kwamba napashwa kudiriki katika uchaguzi ili mabadiliko yawe hii ni wakati moja, wa Rundi zaidi ya laki moja wakiwa wametoroka nchi na kuomba hifadhi katika nchi za Rwanda, Tanzania na jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na hata Uganda, wakihofia usalama wao kufuatia uchaguzi huo. Miongoni mwa viongozi waliotoroka nchi ni pamoja na makamu wa pili wa rais Gervais Rufyikiri na spika wa bunge la taifa Pie Ntavyohanyuma aliyetangaza Jumapili hii kwenye runinga ya Ufaransa maarufu kama France 24 kua na naye pia ametoroka nchi. Haidara Kizimana, Sauti Amerika, Bujumbura. Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Hey, tunaendelea na habari muhimu za dunia. Kiongozi wa ngazi ya juu wa Marekani amesema kuwa pande zote zinazoshiriki kwenye mazungumzo ya nyuklia ya Iran mjini Vienna zinapanga kuendelea na mazungumzo zaidi ya tarehe iliyowekwa ya mwisho ya Juni 30. Afisa ameyasema haya Jumapili, wakati waziri wa mambo ya nje wa marekani John Kerry akifanya mashauriano na wapatanishi wakuu wa Iran na viongozi wa ulimwengu wanaohusika na mazungumzo hayo mjini Vienna. Afisa huyo pia ameongeza kusema kuwa Marekani haina wasiwasi kuwa waziri wa mambo ya nje wa Iran Muhammad Javad Zarif alifanya uamuzi wa kurejea Teheran kwa mashauriano na serikali yake kabla ya tarehe ya mwisho waliyojiwekea afisa huyu amesema ni wazi kuwa wapatanishi kwenye mazungumzo haya yanaweza kuondoka na kurudi wakati wa mashauriano hayo ya vienna akizungumza na voa marie haf ambaye ni mshauri wa wizara ya mambo ya nje kwenye mawasiliano pia amesema kuna uwezekano wa kuongeza siku baada ya juni 30 na jeshi la pakistan linasema mashambulizi ya anga amewaua wanamgambo 23 kwenye eneo la kikabila kaskazini magharibi, karibu na mpaka wake wa na Afghanistan. Taarifa ya jeshi imesema Jumapili kuwa jeshi la anga la Pakistan liliangusha silaha nzito kwenye maeneo ya Kaiba na Wazirikistan Kaskazini. Taarifa hiyo pia imesema kuwa raia wa kigeni wamewaua, lakini hawajatambulishwa wala kusema walikuwa wakipigania nani. Kaiba kwa muda mrefu inajulikana kuwa ngome ya wanamgambo wa Taliban wa Pakistan na wenzao wa kundi la Lashkar e Islam. Jeshi lilianza mashambulizi huko Kaiba mwezi Oktoba mwaka wa 2014 kwa mashambulizi ya anga na kwa kutumia mizinga, makombora na vikosi vya ardhini. Serikali ya Pakistan imeapa kuongeza mashambulizi ili kulichukua tena eneo hilo la mpakani kutoka kwa waasi wa Taliban. Kucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA. Mfanya wa biashara raia wa Ubelgiji ameuawa kwa kupigwa risasi na watu waliojihami kwa bunduki huko Mombasa, Kenya. Mauaji haya yameripotiwa katika mji mdogo wa Mtwapa, nje kidogo ya Mombasa, eneo lenye idadi kubwa ya watalii hasa kutoka bara la Ulaya. Mwandishi wetu wa Mombasa, Josephat Kioko, ameandaa taarifa zaidi. Mauaji ya mfanyabiashara huyo yameongeza idadi ya raia wa kigeni waliouawa katika pwani ya Kenya ndani ya kipindi cha miaka miwili iliyopita. Japo jina lake halikutolewa mara moja, familia yake imethibitisha mauaji ya mtu huyo ambaye ni raia wa Belgiji aliyekuwa akifanya biashara katika mji wa Mtwapa hapa Kenya. Biashara yake kubwa pamoja na mkewe ilikuwa ni kuuza mvinyo ndani ya baa kubwa ambayo imekuwa hapa kwa miaka mingi. Mauaji hayo ya Jumapili ya dhuhuri yameshangaza watu wengi, kutokana na sababu kwa mji huo haujakuwa na visa vyote vya jambazi kwa miaka mingi. Mkewe anasema watu waliomuua mumewe wamewaibia mikufu ya dhahabu na kiasi kidogo cha pesa mama toa wakaanza kuvuta cheni zangu wakanitoa kipuli wakaingia kwa kipochi wakatoa pesa yangu ni kama 120000 kuna pesa nafikiri cash ile ilikuwa na bama ni kama 8000 na mimi nilikuwa kwa wallet yangu na 3000 Mzee akatoa uh, mfuko lakini hakuwa na pesa. Alafu nyuma ya kulikuwa na kijana alikuwa amefinya ala ya Texas. Sasa kuna mmoja alikuwa amemuona, ndo akaanza kumpiga yule Bama, akamwambia kwa nini amefinya hiyo alam. Sasa walipokuwa wameshachukua kila kitu, wanataka kwenda, mzee wangu kitu aliwaambia, why are you doing all this, ndio akampiga risasi moja, and then unfortunately they found him dead on the way. Hamna taarifa iliyotolewa mara moja na idara ya polisi lakini uchunguzi unaendelea ili kubaini iwapo waliomuua raia huyo wa kigeni ni magaidi au ni wezi wa kawaida. Siku nne zilizopita, serikali ya Uingereza ilitangaza kuondoa tahadhari kwa raia wake ikisema sasa wanaweza kuzuru hapa Kenya bila hofu ya kushambuliwa na magaidi. Kutoka hapa Mombasa ni Josephat Kioko, Sauti ya America. Sikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA. Afisa wa mwandamizi wa Marekani anasema pande zote katika mazungumzo ya nyuklia na Iran wanapanga kuendelea na mashauriano hata baada ya kupita tarehe ya Juni 30. Mwandishi wa VOA Pam Donkins ametoandalia ripoti ifuatayo, na Aida Isa anaisoma ripoti kamili. Afisa huyo wa Marekani alitoa matamshi hayo hapo jana wakati wa waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry alipokuwa anafanya mlolongo wa mazungumzo na wapatanishi wakuu wa Iran na baadhi ya nchi zenye nguvu duniani zinazohusika katika majadiliano hayo huko Vienna, Austria. Afisa huyo pia alisema Marekani haina wasiwasi na uamuzi wa waziri wa mambo ya nje wa Iran Muhammed Javad Zarif wa kurejea Teheran kwa kipindi kifupi kujadiliana na serikali yake kabla ya siku ya mwisho iliyopangwa majadiliano hayo kufika hapo Juni thelathini. Afisa huyo anasema ilikuwa ikitarajiwa kuwa wahusika katika majadiliano hayo watakuwa wakienda na kurudi kutoka Vienna wakati majadiliano yanaendelea. Katika mahojiano na Sauti ya Amerika, mshauri mkuu wa masuala ya mikakati ya mawasiliano wa wizara ya mambo ya nje wa Marekani Marie Harf alisema wapatanishi huenda wakahitaji siku za ziada baada ya Juni thelathini kuendelea na majadiliano. Anasema hatutazamii ongezeko la muda mrefu, lakini iwapo tunahitaji siku chache zaidi na inaonekana hivyo, basi tutaongeza siku zaidi ili kuhakikisha tunapata mkataba thabiti wenye wa nguvu. Wapatanishi wamekuwa kimya juu ya maelezo ya mazungumzo, lakini hoja kuu ni pamoja na muda uliowekwa kuondolewa vikwazo kwa Iran na kiwango cha kuachiwa kwa wachunguzi wa nyuklia kwenye maeneo ya kinuklia ya Iran. Maafisa kadhaa wameashiria kwamba masuala magumu bado hayajatatuliwa. Waziri wa mambo ya nje wa Uingereza, Philip Hammond, anasema changamoto bado zingalipo. Mapema jana, mwakilishi wa Umoja wa Ulaya kwenye mazungumzo hayo, Bi Frederica Mogherini, aliwaambia waandishi wa habari huko Viena kwamba mazungumzo hayo yamekuwa magumu tangu awali, lakini wapatanishi huenda wakafikia makubaliano iwapo kuna nia thabiti ya kisiasa. Hapo mwezi Aprili, Iran na Marekani, Rusia, China, Ufaransa, Uingereza na Ujerumani walikubaliana kuwa mpango uliokuwa umewekwa kwa makubaliano ya mwisho utakaotoa ahueni kwa vikwazo vya Iran huku ikizuia uwezo wa Iran wa kutengeneza silaha za nyuklia. Lakini baadhi ya wapatanishi wameashiria kumekuwepo na tetesi kidogo juu ya vigezo vilivyokuwepo hapo mwezi Aprili. Baadhi wa ya wajumbe wanasema tarehe ya mwisho ya kufikiwa makubaliano si Juni 30 bali ni Julai 9. Hujambo msikilizaji, karibu katika kipindi hiki cha jamii na maendeleo. Hivi leo ni mimi Meri Mgawe, ambapo ninakukaribisha. Tunazungumza na Tekabiri Bernard, mmoja wa wakimbizi kutoka kule Congo ambao wamekwama katika kambi ya Kihembe huko Rwanda na kukumbana na unyanyapaa. Karibu Bernard katika kipindi chetu. Hebu tuambie ni matatizo gani ambayo mnakabiliana nayo sasa? Yani, matatizo ambayo tunayo hapa zaidi sana ni kwa kuwa watu hawatuelewi vizuri, wala hawatusikii vizuri, kutujisikia ndani kama wakongomani wenzao, kwa sababu baadhi ya wakongomani wengi ambao wako hapa wanazungumza lugha ya Kinyarwanda. Sasa wakikuona wee unazungumza lugha ya Kiswahili wanakuona adui, wanakuona ndani wale watu ambao waliwatengea vibaya au maovu huko katika nchi ya Kongo. Wakikuona wewe hausemi Kinyarwanda, yani wanakuona kama huko mmojawapo wa wale watu ambao waliwatendea vibaya. Kwa hiyo wanatupiga kwa mawe kila wakati. Hata sahii tunazungumza, nina kidonda kichwani ambapo nimepigwa jio jana. Watoto wananyanyaswa, wakitendea barabarani wanatupiwa mawe, wengine shuleni hawasomi. Hivi tunamaliza miezi kumi tuko hapa, watoto hawaendi shule na matatizo mengi sana. Kama siku ya Alhamisi iliyopita tulitupiwa vitu nje Nyinyi ni wakimbizi kutoka na Kongo ambao mmekwenda nchini Rwanda kwenye hii kambi ya Kihembe? Ndio, tulianza kukambi, kambi ya Nyavieke tukakumbana na tatizo kama hizo hizo, tukakimbilia wengine kambi hiyo Iara, ndio ilituleta ndani ya hii kambi ya Kihembe. Sasa zile zile tatizo zilizotufanya kutoka huko ndizo zinaendelea kutufata hata hapa kwenye tuko sasa. Na huko mliko kwenye hiyo kambi ya Kihembe, mmekutana na wakimbizi wengine kutoka Rwanda ama ni Kongo peke yake? ni kambi ya wakimbizi wa kikongomani peke yake. Kwa hiyo unyanyapaa huo unatokana kwamba baadhi yenu hamzungumzi lugha ya Kinyarwanda au? E, sote sote, jinsi tuko yani ku ambalo tuko pamoja, sote tunazungumza lugha ya Kiswahili na lugha zetu za asili za Kongo tu. Sasa huu unyanyapaa unatokana na nini? Wanataka mzungumze lugha gani? Kwa nini wanawatenga? Wengi wakituona wanatuita Wahunde kwa sababu kabila ya Wahunde ndio ilikuwa inaishi nao huko kwenye walitoka sehemu za Kivu Kaskazini. Sasa huko walikuwa wanazungumza lugha ya Kinyarwanda Rwanda, na watu walio wanyanyasa ni kabila ya Wahunde walikuwa wakizungumza lugha ya Kiswahili. Sasa wanaposikia sisi nacho tunazungumza hiyo lugha ya Kiswahili, wanatuona ndani picha ya wale maadili ambao wa walikuwa walina matatizo huko sehemu ambazo walitoka wenyewe. Na je na, yeah, uongozi wa kambi hiyo umeweza kuchukua juhudi zozote ili kuweza kutafuta suluhu juu yenu? Yani hata kutusikia ni shida, ni shida kubwa sana. Hakuna hata wa kutusikia kwa sababu ya, yani na, ya, wa, wa wa kamati ya wakimbizi wenyewe iko hapa, yani viongozi wa kamati ya wakimbizi wenye kuwa hawapendi kutusikia na wenyewe hata ni, na wenyewe pia ndio wanapandikiza hicho kitu ndani ya wakimbizi wa chini, sasa wenzao wadogo wadogo ni madhara gani makubwa ambayo mpaka hivi sasa mmeweza kukumbana nayo? Kuna shida kwanza ya njaa, maana kuna wakati wetu, kuna watoto wadogo ambao wananyonya na wazazi ambao wananyonyesha, walitukataza walituambia tusipige chakula, hakuna kupiga chakula. Watoto wakaanza kulia na njaa, wakutuangaika wengine, watoto wote tuko nao wote kwa ujumla, hakuna mwenyewe anaenda shule. Hizo zote ni shida na hata sai kwenye tuko tuko katika nyumba moja watu thelathini na saba yaani hata kupumua ni shida. Shirika la kimataifa la kuhudumia wakimbizi UNHCR, nafahamu kwamba mara nyingi huwa linafanya ziara katika kambi kama hizi, limekucha kupata nafasi ya kufika hapo na kuweza kue, nyie mkaweza kueleza matatizo yenu? Hiyo sasa ndio inatushangaza zaidi, maana tangu tuko hapa katika ndani ya nyumba ambako wametutia ndani, hatujaona hata mtu mmoja wa UNHCR, hata wakuja kutuuliza kama ni tatizo gani ambalo tuko nalo. Hatujui ni shida gani ambayo kabisa wanayo. Sasa mnakula wapi na mahitaji mengine ya kawaida mnayapata wapi? Ni matatizo tu hivyo. Sawa, maji kuna nafasi wanaita gwasama nje ya kambi ndio kwenyewe, watoto wanakwenda kutafuta maji ya kutumia na chakula. Yaani ni kujitaidi kwa jisi yenyewe tunaweza, kwa kuwa wakati tulikuwa hiyo fasi kwenyewe walikuwa walitutia kwenyewe, tulikuwa tunamaliza masiku nje, ndipo walikuwa wanatuambia haturuhusii kula. Sasa hapa kwenye tuko ka nyumba, ingawa ni kadogo, kwa jisi ya kula tunajikazakaza, kwa jisi yenyewe inawezekana, lakini sawa shida la maji. Maji na ezetu, kupata maji wakimbizi wenzetu watukubalii kupata maji kambini, nabidi kwenda kuyatafuta nje huko jijijini. na mlifika katika kambi hiyo ya Kihembe lini na kwa njia gani? ilikuwa tarehe ishirini na moja Desemba ya mwaka elfu mbili na kumi na tatu UNHCR ndiyo imetuleta ndani ya kambi hii. Asante uh, sana msikilizaji. Ulikuwa na mimeri Mgawe, ambapo siku ya leo tulikuwa tunazungumza na Tekabiri Benard, mmoja wa wakimbizi kutoka kule DRC waliokwama katika kambi ya Kihembe nchini Rwanda. Hadi wiki ijayo na kukaribisha, usikose kusikia kipindi cha Jamii na Maendeleo. mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Kwa sasa basi, karibu kusikiliza muhtasari wa habari ukisomwa na Harrison Kamau. Takriban Ta watu wawili wamekufa usiku wa, wa kuamkia Jumapili kwenye mji wa Burundi, huku hali ya taharuki ikiendelea kutanda kabla ya uchaguzi wenye utata kuanza. Ugiriki yenye matatizo makubwa ya fedha ikiwa imekatiwa misaada kutoka na kutoka Ulaya imeamuru benki zake na soko la hisa kufungwa leo Jumatatu, huku mzozo wa fedha nchini humo ukizidi kuongezeka na siku ya mwisho ya Jumanne ikiwa inakaribia kwa kasi ya haraka. David Sweat, mmoja wa wafungwa wawili kutoka jela la New York waliotoroka wiki tatu zilizopita amepigwa risasi na kukamatwa na maafisa wa usalama wa Marekani ya siku ya Jumapili. Chombo cha roketi kisicho na rubani kilichokuwa kikipeleka bidhaa kwenye kituo cha kimataifa cha anga za juu kimelipuka muda mfupi baada ya kupaa angani Jumapili, huku kikipasuka na kuangusha vifusi vya kilo zaidi ya elfu mbili. Kiongozi wa ngazi ya juu wa Marekani amesema kuwa pande zote zinazoshiriki kwenye mazungumzo ya nyuklia ya Iran mjini Vena zinapanga kuendelea na mazungumzo. Na hapa basi ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Msikose kujiunga nasi na matangazo yetu ya leo ya leo, VOA Express, kama kawaida, saa 10 na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki, na matangazo yetu ya jioni saa 12 na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, na saa moja na nusu kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya asubuhi ya leo na mwelekezi wa matangazo haya Aida Isa, mimi ni Khadija Riami nami ni Harrison Kamau nikisema kwaherini na kuwatakia asubuhi njema kutoka Washington DC.