Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. Ni saa kumi na nusu jioni, Jumatatu, Juni 29 mwaka 2015. Katika matangazo ya VOA Express hivi leo twakuarifu: uchaguzi wa bunge na madiwani umefanyika nchini Burundi licha ya kuwepo upinzani mkali hapa watu walikuwa wanakuja, wanajitokeza, walikuwa na furaha, wanasema sisi tunataka tuchague, kisha tuende kuendelea na kazi zetu. Kweli walikuwa wanajitokeza asubuhi ya mapema. Ni mwandishi wa habari nchini Burundi, katika mkoa wa Munyinga, akielezea hali halisi ya wapiga kura nchini humo. Hii ni VOA Express, naitwa Mkamiti Kibayasi nami ni Meri Mgawe. Katika habari nyingine, je, wachambuzi wanaonaje uchaguzi huo wa Burundi? Tutashuhudia watu wengi wakilalamika na watu wengi wakiendelea kupinga wale watakaokuwa wamechaguliwa. Basi yote hayo na mengine mengi utayasikia katika matangazo haya ya VOA Express hivi leo, lakini kwanza Mkamiti atasoma habari za dunia. Serikali ya Burundi imeendelea na uchaguzi wa bunge leo licha ya upinzani kususia na ukosoaji kutoka Umoja wa Mataifa na Umoja wa Afrika wakihoji ikiwa kama kuna mazingira ya upigaji kura kwa njia ya huru na haki. Mkuu wa Umoja wa Afrika Nkosa Zama Dlamini Zuma ameelezea wasiwasi kuhusu kile alichokiita hali mbaya sana ya kisiasa na usalama nchini Burundi, na amesema waangalizi wa Umoja wa Afrika hawatahudhuria katika uchaguzi wa leo. Amesema viongozi wa AU, UN na kieneo waliomba Burundi kuchelewesha upigaji kura hadi Julai 30 pamoja na upigaji kura wa rais ambao hivi sasa umepangwa Julai 15, lakini serikali haijakubali kufanya hivyo. Amesema Burundi ipo katika hatua mbaya ya historia yake na kwamba vuguvugu la kisiasa limeubua hali mbaya ya amani na usalama katika nchi na eneo zima. Uamuzi wa, wa Rais Pierre Nkurunziza wa kuwania awamu ya tatu madarakani ulichochea jaribio la mapinduzi lililoshindikana mwezi uliopita na kuendeleza kukosolewa kutokana kwa watu ambao wanasema nakiuka ukomo wa mihula miwili uliopo katika katiba. Mahakama ya Katiba nchini Burundi imeelezea kwamba bwana Nkurunziza anastahili kwa sababu awamu ya kwanza ya muhula wake madarakani alichaguliwa na bunge na si wapiga kura hapo mwaka elfu mbili na tano. Mvutano umezusha ghasia hususan katika mji mkuu Bujumbura, mahala ambapo mashahidi walisema jana kwamba watu wawili walikufa kutokana na mapambano ya usiku kucha. Ghasia pia zimelazimisha zaidi ya raia wa Burundi laki moja kukimbilia nchi za jirani. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Ban Kimon alitoa wito kwa viongozi wa Burundi hapo jana kufikiria masilahi makubwa ya watu wa nchi hiyo na kutatua masuala ya kisiasa kupitia ya mashauriano ili kuweza kuleta amani na kuboresha maridhiano ya kitaifa. Pande zote katika majadiliano ya kimataifa juu ya mradi wa nyuklia ya Iran zinatarajiwa kuongeza muda kupita muda waliojiwekea wa Jumanne ili kufikia mkataba wa makubaliano. Maafisa kutoka Marekani na Iran wamesema jana kwamba wajumbe wanapanga kukaa huko Vienna zaidi ya Jumanne wakati vipengele kadhaa muhimu vikiwa bado havijatatuliwa. Vipengele hivyo vinaaminika kujumuisha nafasi ya kuingia kwa wakaguzi kutoka idara ya nyuklia ya Umoja wa Mataifa katika vituo vya nyuklia nchini Iran pamoja na kasi ya kuondoa vikwazo dhidi ya Iran. Wananchi wa Ugiriki wameamka hii leo wakikuta mabenki na mashine za kutoa fedha ATM zimefungwa. Hata hivyo, malipo ya uzeeni yanaonekana yanaweza kuendelea kulipwa na hayajazuiliwa na wadhibiti wa serikali. Wastaafu walijipanga mapema katika matawi ya mabenki wakitumaini wataweza kupata fedha zao kupitia mashine za utoaji fedha ATM, lakini hawakufanikiwa. Wizara ya fedha nchini humo imesema itaelezea baadaye namna malipo ya uzeeni yatakavyolipwa. Taifa hilo linalokumbwa na ukosefu wa fedha lilifungiwa kupokea fedha zaidi kutoka Umoja wa Ulaya, liliamrisha mabenki na soko za hisa kufunga kazi zao kwa siku sita kuanzia hii leo, wakati mzozo wa kifedha wa nchi hiyo unaendelea kuzorota. Hii ni VOA Express ikitangaza kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Maafisa wa usalama wa Tunisia wanawatafuta watu wanaodhaniwa kuhusika na shambulizi la ufyatuaji risasi holela lililofanyika Ijumaa kwenye hoteli ya utalii kwenye ufukwe wa mji mkuu na kusababisha vifo vya watu wasiopungua 38. Msemaji wa wizara ya mambo ya ndani Mohamed Ali Aroi amewaambia waandishi wa habari jana kwamba ingawa ni mwanamgambo mmoja wa Kitunisia aliyefanya shambulizi, hata hivyo, maafisa wana uhakika alikuwa na usaidizi kabla ya kufanya hivyo. Aroi amesema simu ya mkononi ya mshambulizi huyo imepatikana na familia yake inahojiwa. Wengi wa waliouawa walikuwa raia wa Uingereza, huku wengine walikuwa raia wa Ujerumani, Ireland, Ubelgiji na Ureno. Bomu moja limelipuka leo katika mji mkuu wa Misri, Cairo, na kushambulia msafara wa magari wa mwendesha mashtaka wa serikali na kumjeruhi yeye pamoja na walinzi wawili na mtu mwingine. Mlipuko ulitokea katika wilaya ya watu tajiri mashariki mwa Kairo wakati Hisham Barakat alipokuwa akisafiri kuelekea kazini. Maafisa hawakuelezea hadharani majeraha aliyoyapata Barakat, lakini shirika la habari la serikali MENA limesema alijeruhiwa kidogo kutokana na shambulizi hilo. Hakuna aliyetangaza hadi sasa kuwajibika na shambulizi hilo. Hilo limekuwa shambulizi la kwanza dhidi ya ofisa wa juu wa Misri tangu jaribio la mauaji la waziri wa mambo ya ndani Mohamed Ibrahim mwaka elfu mbili na kumi na tatu. Wanamgambo wa kundi la Taliban huko magharibi mwa Afghanistan wamewaua wanajeshi kumi na mmoja wa Afghanistan. Waasi hao walifanya shambulizi la kushtukiza dhidi ya msafara wa magari ya wanajeshi hapo jana katika wilaya ya Herat huko Karuth, waziri wa ulinzi amesema hii leo. Shirika la habari la Reuters limeripoti kwamba wanamgambo sita wa Taliban waliuawa wa katika mapigano hayo. Mapigano ya sasa ya majira ya joto nchini Afghanistan ni ya kwanza ambapo vikosi vya usalama wa taifa vinapambana na waasi wa Taliban bila msaada wa vikosi vya ushirika vinavyoongozwa na NATO ambavyo viliondoka nchini humo mwezi Disemba. VOA Express tunatangaza kutoka jiji kuu la Marekani, na tukianza na uchaguzi wa bunge huko Burundi. Jijini Bujumbura, vituo vya kupiga kura vilikuwa chini ya ulinzi mkali baada ya milio ya risasi kusikika kwa mara nyingine katika kata za jiji lilo usiku wa kuamkia leo. Ni mapema kujua idadi waliojitokeza wali katika uchaguzi huo uliosusiwa na wafuasi wa vyama vya upinzani. Taarifa kamili ametuletea mwandishi wetu Haidala Hakizima na kutoka Bujumbura. Vituo vingi hapa jijini Bujumbura vimehamishiwa mahala pengine kwa sababu za kiusalama. Hii ni wakati mlio wa risasi imesikika katika usiku wa kuamkia Jumatatu hii katika sehemu kadhaa za jiji la Bujumbura. Kwenye kila kituo cha kupigia kura kulikuwa na ulinzi mkali. Mpiga kura kabla ya kuingia alikuwa akikaguliwa kwanza na askari polisi. Na nimezuru baadhi ya vituo hapa jijini Bujumbura, na mzee huyu ananieleza kwanza namna ya kupiga kura katika uchaguzi huu wa bunge na madiwani Upa baada ya kupaka karatasi mbili zina mapicha yani, na mabunge na wale wa madiwani wa matarafa. Kisha yani, wanakuonyesha penye utachagua wewe mwenyewe, unajua, wanakuonyesha utachagua madiwani hapa au utachagua mabunge hapa, yani wewe mwenyewe. Kuna alama fulani iko mbele ya wale wako kwenye orodha ya uchaguzi, unakwenda kule eh, kudumbukiza katika zile sanduku. Baada ya sanduku, unakwenda una unaomba, ufikishe kale ka karatasi ka kwanza uliyotoa kule nyumbani, alafu ndio wanaandika wanapiga saini kwakareka karatasi wanakukabidhi vitu. kuna kuna kwa hiari yangu mimi mwenyewe mm -hmm. Yani naelewa yani lile ambaye ninalolifuata siwezi kumwambia asante, siri yangu mimi <tune> tunakuta amani ipo, tunachagua pole pole. Hakuna misugumano vitu, nakwenda na, na amani, hakuna wasiwasi. Kuna mtu amekwambia unapasha kua kuchagua? Mi nakuja kwa heya yangu, hakuna mtu anakuambia kuya uchague hivi uchague nani au nani. Kitu kinakuja ku roho yako ndio unachagua. Pinzani kususia weye haikupi tabu. Tunaomba amani tu, hata hivi vyama vinavyoshiriki baada ya upinzani kujiuzuru, kutokana na kile walichosema mazingira ya sasa kuwa haruhusu uchaguzi wa kuwa haki na huru kufanyika, na kuzidi kuwa uchaguzi huu usogezwe mbele na tarehe ipangwe baada ya upinzani na chama tawala kuafikiana juu ya tarehe mpya, ni pamoja na chama cha sdddd chama tawala chama cha mwasisi wa uhuru wa Burundi cha Uprona, chama cha FNL na muungano wa vyama maarufu kama Kopa. Waangalizi wa kimataifa wanaofuatilia uchaguzi huu ni pamoja na wajumbe wa ofisi ya Umoja Mataifa hapa jijini Bujumbura. Menibe, msemaji wa ofisi hiyo ya Menibe, jana alitoa tangazo ambamo alisema kufuatilia uchaguzi ni tofauti na kuidhinisha kuwa unakidhi vigezo vya kimataifa. Waangalizi wengine wa hapa nchini ni kutoka chama cha CNDD-FDD, mashirika ya kiraia kama muungano wa piske kodipe na onelope ambayo hayakupinga kupinga muhula wa tatu wa Pierre Nkurunziza kinyume na yale yaliyoitisha maandamano dhidi ya muhula huo. Pierre Claver Ndayicariye, mwenyekiti wa tume ya kuandaa uchaguzi CENI, amewataka muangalizi hao kusalia kwenye vituo vya kupigia kura hadi zoezi hilo litakapomalizika. Orodha pia ya watu wanaoweza kupata haki ya kupiga kura katika kituo chochote mbali na kile walikojiorodheshea imerefushwa, mbali na waandishi wa habari wanaofuatilia zoezi hili kupitia muungano wa redio tano zinazosalia hapa nchini ambazo kwa sehemu kubwa zinamilikiwa na serikali ya Burundi, baada ya zile za kibinafsi kuchoma moto katika mgogoro huo wa kisiasa. Wafanyakazi pia wa serikali waliohamishiwa kwengine na askari jeshi na polisi wanaohusika na ulinzi wa vituo vya kupigia kura ni miongoni mwa hao waliopewa ruhusa hiyo. Alasiri hii ni mapema kujua idadi ya walioitikia uchaguzi huo uliosusiwa na vyama vya upinzani Haidala Kizimana, VOA Express, Bujumbura. wakati huo wa huo, mwenzangu Id Ligongo aliongea na mchambuzi wa masuala ya kisiasa Afrika Mashariki, Profesa Chacha Nyegoti Chacha wa chuo kikuu cha USIU Nairobi, Kenya, ili kujua nini kinaweza kufuatia baada ya uchaguzi wa bunge wenye utata nchini Burundi. Profesa Nyegoti anaanza kuelezea kile cha ja kutazamia katika uchaguzi huo kwa sababu wamelazimisha kwamba uchaguzi ufanyike. Labda jambo la kuzingatia ni kwamba tutazamie matokeo yatakayotangazwa ili tuweze kuona ni jinsi gani kwanza watu walijitokeza kupiga kura. Tunafahamu kwamba upinzani, kuna watu ambao wamesusia kupiga kura, wamesusia kura hii. Lakini sambamba na hiyo, msisitizo wa serikali ya Nkurunziza kwamba wana haki ya kufanya uchaguzi ni jambo ambalo labda linaungwa mkono na wafuasi wao. Sasa katika matukio ya aina hii hapo kunakuwa na pande mbili ambazo zinakinzana. Nafikiri la muhimu ni kuwaombea watu wa Burundi amani ili wasiendelee kuuana, na matarajio yangu ni kwamba kutawezekana kupatikana uwiano mzuri kati ya hao ambao wamelazimisha kuwepo kwa uchaguzi na wale ambao hawajaona uh, sababu yoyote ya kufanya uchaguzi kinyume na matakwa na matarajio ya watu wengi ambao ndio walioingia kwenye barabara na kuanza kufanya fujo na vinginevyo. unadhani kwamba uchaguzi huu wabunge utaleta picha gani katika jumuiya ya Afrika Mashariki na jumuiya ya kimataifa kiujumla? Katika jumuiya, marais kadhaa walikutana na wakatamka, ingawa hawakutamka bayana, kwamba wanafurahia au wangependelea kuona kwamba Nkurunziza amesitisha uchaguzi huo usifanyike. Wakati ule walikuwa wamesema ni vizuri kama mambo haya yangehairishwa, tusifanye uchaguzi kwa pupa zilizokuwa zimeingia, ili tutafakari zaidi kwamba je, maoni ya hawa watu ambao wanapinga kuwepo kwa uchaguzi yanalenga nini na yana msimamo ambao una mwelekeo bora kwa nchi ya Burundi na nchi za Afrika Mashariki? Watu wa Afrika Mashariki tuna wasiwasi, kwa sababu ninafikiri watawala mara kwa mara wamekuwa wakilazimisha vitu vingine kutendeka kinyume na matakwa ya watu na wakati mwingine hata kinyume na katiba. Unafikiri kuendelea kushikilia msimamo wake huu ni kunaashiria kwamba ndani ya jumuia ya Afrika Mashariki hususan viongozi wa nchi za Afrika Mashariki wanashindwa kuongea ukweli ama wanashindwa kumweleza Nkurunziza kile ambacho wanategemea wao kama wanajumuia, pengine kutokana na hali zinazoendelea katika nchi zao. Ni nafikiri tatizo kubwa liko kwenye sheria na utaratibu mbalimbali ambao tunatumia kutawala nchi hizi za Afrika Mashariki kwa misingi ya umoja wetu wa jumuia ya Afrika Mashariki. Suala kubwa ni kwamba ni kitu gani kinatendeka? Kwa mfano, nafikiri katika utaratibu wa namna tunavyotawaliwa hatuna uwezo wa kuingia Burundi tuambie mmekaidi haya mambo, kwa hivyo tunataka kufanya hivi na hivi, au tunawaondoa katika jumuiya ya Afrika Mashariki. Nafikiri tutakapofikia hali ambayo mambo kama hayo yanaweza kutendeka, basi uongozi utaweza kuwajibishwa. Unaweza kumwambia kiongozi kama Nkurunziza kwamba, bwana, kama unakiuka utaratibu ambao sisi tunauona ndio mwafaka kama Afrika Mashariki, basi wewe unaleta balaa kwa nchi yako nzima, kwa sababu utaondolewa wanachama kwa muda mpaka wakati ambapo mambo haya yatakaporekebishwa. Ko, unadhani kwamba uchaguzi huu utaleta hali ya utulivu hususan watakapochagua wabunge ama itaendelea kuleta hali ya ghasia, kwa sababu kuna baadhi ambao ya watu hawajashiriki? Wanaweza kusema kwamba sisi hatutambui hawa wabunge kwa sababu hatujashiriki, uchaguzi haukuwa kihalali. Ninafikiri hilo ndilo tutakaloshuhudia. Tutashuhudia watu wengi wakilalamika na watu wengi wakiendelea kupinga. Wale watakaokuwa wamechaguliwa. Ni Profesa Chacha Nyegoti Chacha wa chuo kikuu cha USIU Nairobi, Kenya, akizungumza na vio express kutoka Nairobi. VOA Express, msikilizaji, tunatangaza kutoka hapa Washington DC. Vilevile, tukiwa bado tunatupia jicho kuhusu uchaguzi wa Burundi, nimezungumza na mwandishi habari Jonas Mashirushuru kutoka mkoa wa Ngozi kaskazini mwa Burundi, ambako ndio asili ya Rais Pierre Nkurunziza. Kwanza nikataka kujua hali ya usalama wakati wa uchaguzi wa bunge na madiwani hivi leo. Hali ya usalama nchini Burundi ni ya kuridhisha kwa ujumla, kwa kuwa tangu, tangu Ijumaa alasiri mimi nilikuwa Bujumbura na ndipo hapo siku za nyuma kulikuwa kunaripotiwa sana matatizo hasa ya kiusalama kutokana na maandamano ambayo yalikuwa yakifanyika jijini Bujumbura, lakini matatizo hayo yame, yameonekana kumalizika isipokuwa tu baadhi ya wakati hasa usiku e, kunasikika mlio wa wa wabunduki katikati mwa nchi eh. Hakuna tatizo kwa kuwa tangu kulipoanza maandamano kule Bujumbura, kailio katikati, kwa mfano mahali mimi nilipo mkoa ni Ngozi na hata katika mkoa wa jirani wa Kayanza ama kaskazini mwa nchi, hatukupata habari yoyote isemayo kwamba kuna huenda ambapo ma, mahala ambapo kume- e, kumeumbishwa usalama, isipokuwa kwamba tumemsikia waziri wa mambo yandani, ya ndani akizungumzia guruneti mbili zilizoripuka katika tarafa mojawapo iliyo mkoa ni Kayanza. Jonas, uh, nafahamu umesema huko katika mkoa wa Ngozi ambako ni kaskazini mwa Burundi na ni mkoa wa asili wa rais wa Burundi, Pierre Nkurunziza. Je, Ye, rais ulimwona akijitokeza leo kupiga kura? Ndio, rais ndi. Naye ameshiriki zoezi hili la upigaji kura majila ya saa tano na dakika kumi za mchana hii Jumatatu ndipo alipotoka uh, katika ikuru yake na kuja kupiga kura kwaku najua ye ni mwenyeji wa huyu mkoa wa Ngozi, amekuja kupiga kura akiwa na mke wake. Haya, amesema amesema kufurahishwa na kuwa zoezi hili limefanyika, lime na na hatimaye baada maana, baada ya, ya kupiga kura, akapata fursa ya kuojiana na watangazaji na, na vyombo vya habari ambapo ametangaza kufurahi E, kupiga kura e, kufurahia uchaguzi huu ambao umefanyika katika hali ya utulivu, ambapo amesema kwamba maana kupiga kura ni ishara y kwamba e, utawala wa kidemokrasia umetengamai nchini, usalama umetengamai. Tulisoma katika vyombo vya habari kwamba, uh, kuna baadhi ya vituo vya kupigia kura vilirushiwa magruneti na pia hata vifaa vile vya kupigia kura vilichelewa katika eneo hilo la Ngozi uliko wewe. Najua unafuatilia kwa karibu sana kuhusu upigaji kura wa leo. Hali hiyo imejitokeza hapa Ngozi? Hali hiyo haikujitokeza, hakuna mahali popote ambapo kumeisha ah, taarifua ah, hali kama hiyo, kwa kuwa mahali tu, mahali pote tulipoweza kupita watu wote ambao tumeweza kuwasiliana wametuambia kwamba hakuna tatizo lolote lile ambalo limetokea lime, isipokuwa katika tarafa mojawapo iliyo hapo mkoani Ngozi kama ni tarafa ya Kiremba, ambapo hiyo jana usiku kulizuka sokomoko usi kati ya wananchi, ambapo mtu mmoja alipigwa ali rungu kichwani ila alipelekwa hospitalini na hivi sasa analazwa katika hospitali mojawapo iliyo ili katika tarafa hiyo ya Kiremba. Vile vilevile upinzani ulitangaza kwamba hautoshiriki katika uchaguzi huu. E, Je, wametokeza leo kupiga kura? Maana maana hapa nchini Burundi kuna kuna, kuna vyama vya kisiasa vilivyo zaidi ya ya arobaini. Kuna kuna vyama vya kisiasa karibu arobaini na ngapi, na tatu, na, na, na kuna baadhi ya vyama vya kisiasa hata zikienda kufanya kampeni ya uchaguzi unakuta ha, ha, ha, ha, ha, hazina watu. Kuna kuna chama FNL kuna chama chama tawala na kuna chama cha UPRONA, na hicho ni chama kongwe, kwa sababu ndicho kiliongoza taifa la Burundi tangu tangu nchi ya Burundi ilipopata ilipo uhuru. Na kuna muungano wa vyama vingine vipata e zi kumi ama kumi na viwili muungano kopa, ndizo vyama ambavyo vimehudhuria uchaguzi. Unajua, kuna vyama vingine ambazo tangu kampeni zilipoanza havikushiriki hata kampeni ni mwandishi wa habari Jonas mashiru Shuru akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka mkoa wa Mbozi nchini Burundi. Wakati huo huo, mwandishi wa habari Gad Ndagijimana amefuatilia kwa karibu juu ya uchaguzi huo. Anasema wafuatiliaji wa kimataifa hawakuonekana katika mkoa wa Muyinga. Uh, kusema kweli mtangazaji, uh, hapa nilipo Muinga, si kuwaona wale wafuatiliaji wa uchaguzi wa kimataifa, wa wale niliowaona ni wale wa hapa nchini wanao, uh, kutoka kwenye mashirika mbalimbali mbali, kama vile iske Burundi uh, a yani uh, African, uh, African Ministry for Compassion. And, uh, na, na, na, na, na na wale wengine wa wanaosimamia ya vyama vyao kama uh, FNL kama na, na, na, na, na, na, kichoko madarakani. ukiangalia okay, kwa ujumla kuhusu hali ya wapiga kura uliwaonaje? walikuwa kahatika hali ya sintofahamu ya wasiwasi, ama watu walikuwa na furaha, wanaenda katika zoezi kumchagua mtu anayemtaka kweli, hapa Mwinga Sijui kama ni tofauti na mikoa mingine, la, labda hapa watu walikuwa wanakuja, wanajitokeza walikuwa na furaha, wanasema sisi tunataka tuchague kisha tuende kuendelea na kazi zetu. Kweli walikuwa wanajitokeza asubuhi na mapema, na wakati tunapoongea sasa hivi wamepungua kwa sababu wengi wamejitokeza asubuhi sana, na isitoshe watu walikuwa wanakuja kabla ya uchaguzi, ya, ya, ya zoezi lenyewe kukuanza kwa hiyo sasa walipofungua sasa vyumba vya kupigia kura, wameingia wame na wakafanya fle ikaisha. Hivi sasa wanakuja mmoja mmoja kuchagua, na wamemaliza asubuhi. Kama utazingatia kwamba kuna wakimbizi wengi waliotoroka nchi kwenda nchi jirani, wakihofia ghasia, na ilionekana kwamba asilimia kubwa hawatapata nafasi ya kupiga kura. Ye ukitizama unaona, kulinganisha uchaguzi wa safari hii na saa na chaguzi zilizopita katika wale wanaotoka wanaokwenda kupiga kura, wengi nikilinganisha na, na, na, na, na, na uchaguzi uliopita wa mwaka elfu mbili na kumi unaona kama watu wamekimbia eh, kwa wakati huu na hawakupata na, kwa sababu hawakukuwa na vitambulisho vya kuwatambua kama ni wakimbizi au wakimbizi hawezi ha ha ha hawana huo uwezo wa kupiga kura. Kwa hiyo sasa watu wamechagua wakiwa ni wachache, lakini naona kama hapa Mwinga watu kabisa hawakusinga, wanakuja wanajitokeza. kwa sababu ni ninapoongea na wewe wakati huu, nipo Rugari, watu wamejitokeza na kwenye chumba cha uchaguzi. Nilipoingia, watu waliokuwa wamejiorodhesha katika daftari ya wapiga kura walikuwa ni mia tatu na saba wakati huu watu mia mbili na ishirini na, na mbili ndio wamepiga tayari kura yao. Na je, kuhusu usalama? Katika baadhi ya maeneo ya nchi kumesikika magruneti na ghasia mbalimbali mbali. katika eneo uliloko vipi, kulikuwa na hali gani ya usalama hapo Muyinga? Hapa kabisa, hapa Muyinga usalama umeimarishwa sana, yaani askari jeshi na askari polisi wameshirikiana kuimarisha usalama. Hakuna chochote kilichodhuru uchaguzi hapa Mwinga kabisa. Na uh, vilevile upinzani ulisema kwamba utagomea uchaguzi huu. Katika tathmini yako, wamejitokeza leo ama hawakutokea? Ni kitathmini, nimeona kama wao kama wamekuja kuchagua. Unaona kama huyu uchaguzi unakuwa ni wa siri, hakuna kuona mtu alichagua kitu gani, lakini nilichokiona tu ni kwamba wale wanaokuja kuwaangalia yani observers wanakuja ni kutoka ni, ni, na mhinga niha hivyo ndivyo vyama vimeonekana kwenye o, kwa wale wanao wanaosimamia uchaguzi hapa. Ni mwandishi wa habari Gad Ndagijimana akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka mkoa wa Muhinga nchini Burundi. Naje wananchi wa kawaida ambao ndio wapiga kura halisi huko nchini Burundi wana yapya ya kusema. Naitwa Leopold, naishi Bujumbura. Kwa kweli ni uchaguzi ambao ni bakiri. Nimejaribu kutembea mjini, nimeenda sehemu sio ndogo, watu kwa kweli walivyoitikia hapa mjini ni wachache kweli, wachache mno, barabara zote ziko wazi, watu barabarani hamna, magari hamna, maduka yote yamefungwa. Kwa kweli uchaguzi wa leo, labda watatangaza wenyewe wanavyojua, lakini kwa uchaguzi kwa hapa Bujumbura, uchaguzi watu wakuitikia, vituo ambavyo wanapopigia wa, wa, kura, sikuona watu, hamna kabisa, anakuja mmoja mmoja, wengine wamejazana, ni maaskari na polisi. kopa kopa kwanza, mkuu mwenyewe wa chama cha kopa anaitwa Mtawazi, hana hata hata hana jengo ambalo unaweza ukasema ili ni nyumba ya chama cha, cha, cha chama chake. Sasa so, sijui so, mtu mwenyewe hana hata jengo ambao, hana ofisi ya chama, alafu anakwambia na milioni kumi na tano ya kujichagulisha kwenye uraisi. Ukimtizama huyo jaki mwenyewe huyo wa FML ni mtu ambayo sasa hivi yuko kwenye kiwanda cha chai, alisoma kutengeneza nani maji lakini kwenye yuko ni kitengo cha uchumi eh, ah, yuko serikalini huyo eh. Kopa mwenyewe yuko serikalini serikalini. Eh, Jacques yuko serikalini, Iprona yuko serikalini, atakuwaje mpinzani? Asio tu wako serikalini, ndugu mtangazaji wako, wako serikalini, Iprona wako serikalini, Jacques yuko serikalini, Kopa yuko serikalini, ni katibu mkuu wa kiwanda kinatengeneza kina, kina, mafuta. Jacques yuko kwenye chai Prona ndo makamu wa raisi ni li, li, sasa hao ni wapinzani. Mimi jina langu nimewaitwa Ali ima, Ali Bayoyo, uchaguzi walio buruni kwamba ni uchaguzi uchaguzi, uchaguzi, bado iliyokuwa ni haufai kabisa, ufai kabisa uchaguzi wale haufai, kwa kuwa ndani ya uchaguzi huyo wengi wao ni kwamba hawapo katika vituo vya uchaguzi, watu ni wachache paoa ni wapolisi kweli. Mimi sikupiga kura, kwa sababu sikufurahia kupiga kura, sikuchagua sikuchagua. Lakini upande wa wananchi kwamba hali ni ambayo ni wasiwasi, watu hawako vizuri kwenye wasiwasi. Hali ya usalama ni kwamba ukishinda, haujui utaamka Nataka vingi kwa kisipi ni kwamba mtu ambaye hana watu anagamia upande wa chama tawala ni kuchukua kuchukua wakina kopa, pia na wenyewe ni kwamba ni hivyo hivyo, hawana watu kuchukua, labda labda upona hii consider na pia yeye pia haina watu hivyo hivyo, ni kutokupiga kutokupiga kutokupiga na ni hii kura moja. Mimi sifurahii na uchaguzi ambao umeandaliwa, kwa sababu kwa kwa mcha unakwenda kuchagua kuchagua kitu ambacho msimamizi wa kile kitu, mfano labda mwenye kuoa mwenye wewe huyo peleke mahari wewe huyo hii. <tipasana> <tipasana> ni VOA Express ikitangaza kutoka jiji kuu la Marekani Washington DC. Ufuatao ni muktasari wa habari. Serikali ya Burundi imeendelea na uchaguzi wa bunge leo licha upinzani kususia na ukosoaji kutoka Umoja wa Mataifa na Umoja wa Afrika wakihoji ikiwa kuna mazingira ya upigaji kura kwa njia ya uhuru na haki. Mkuu wa Umoja wa Afrika Nkosazana Dlamini Zuma ameelezea wasiwasi kuhusu kile alichokiita hali mbaya sana ya kisiasa na usalama nchini Burundi, na amesema waangalizi wa Umoja wa Afrika hawa watahudhuria katika uchaguzi wa leo. Pande zote katika majadiliano ya mataifa juu ya mradi wa nyuklia ya Iran zinatarajia kuongeza muda kupita muda waliojiwekea wa Jumanne ili kufikia mkataba wa makubaliano. Tunakushukuru sana kwa kutusikiliza rasili ya leo, kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya VOA Express kutoka Washington DC, hapa studio nilikuwa naye naitwa mkamiti Kibayasi, mwendeshaji Dwin Collins, mimi naitwa Meri Mgawe nasema asante sana.