Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Mimi ni Idi Ligongo na mimi ni Sandei Shomari, tukiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumatatu, tarehe 29 mwezi wa sita, mwezi Juni, mwaka 2015, ambao tunasikika katika masafa mafupi beta bend 19 na 22, vilevile 107.5 FM Nairobi Kenya na 94 94.9 FM Bujumbura Burundi. Karibuni katika matangazo yetu ya leo, uchaguzi wa wabunge wafanyika nchini Burundi huku baadhi ya wa wapinzani wakisusia uchaguzi huo, lakini nini wanachotarajia kufanya wapinzani hao? Ya, upinzani wa kufanya makosa, kwa sababu wale ambao wanawaza huwa wanawaza kwamba Ngurunziza anaweza kufanya uchaguzi ni ndoto kabisa. Uchaguzi huu sio wa Warundi, ni uchaguzi wa Ngurunziza na kakundi kake. Na katika habari nyingine, aliyekuwa waziri mkuu nchini Uganda anatarajia kuwasili leo. Je, wafuasi wake wanasemaje? Tuseme kama unatengeneza sheria leo, jua tikesho itakushika. Anakule ile chakula ambaye alipika. Anamkandamiza Mbabazi kwa sababu kila mtu, kila mwananchi ana haki yake ya kukampeni in, in, in, ili kuwa president kwa habari hizo na nyingine nyingi, basi msikilizaji usikose kujiunga nasi mpaka mwisho wa matangazo yetu. Lakini kwanza kabisa ni Sande Shomari anakusomea habari za dunia. Serikali ya Burundi imeendelea na uchaguzi wa bunge hii leo licha ya upinzani kuhususia na ukosoaji kutoka Umoja wa Mataifa na Umoja wa Afrika wakihoji ikiwa kuna mazingira ya uhuru na haki katika upigaji kura. Kuna ulinzi mkali kuzunguka mji mkuu Burundi, lakini milio ya risasi na takriban mlipuko mmoja wa guruneti vilisikika katika mji huo, na hakuna majeruhi walioripotiwa. Upigaji kura ulielezewa kuwa ni wa taratibu na watu wachache walijitokeza kwenye vituo vya kupigia kura. Mkuu wa Umoja wa Afrika Kosazana Dlamini Zuma ameelezea wasiwasi wake kuhusu kile alichokiita hali mbaya sana ya kisiasa na usalama nchini Burundi. Wafuatiliaji wa Umoja wa Afrika hawakushiriki katika ufuatiliaji kwenye uchaguzi wa leo. Bomu moja limelipuka leo katika mji mkuu wa Misri, Cairo, na kushambulia msafara wa magari wa mwendesha mashtaka wa serikali na kumjeruhi yeye pamoja na walinzi wawili na mtu mwingine. Mlipuko huo ulitokea katika wilaya ya watu tajiri wa Heliopolis mashariki mwa Cairo wakati Hisham Barakat alipokuwa kisafiri kuelekea kazini. Maafisa wa kuelezea hadharani majeraha aliyopata Barakat, lakini shirika la habari la serikali Mena limesema alijeruhiwa kidogo kutokana na shambulizi hilo. Na maandamano ya kupinga kukamatwa afisa wa kijasusi wa Rwanda huko Uingereza yameendelea nchini Rwanda. Mwandishi wetu Silvanus Kalemera anatupasha zaidi kutoka Kigali. Hii ilifuatia wiki nzima ya maandamano mbele ya ubalozi wa Uingereza mjini Kigali na kufunga barabara kuu iendayo kwenye ofisi ya rais na eneo maarufu na kupatikana wizara mbalimbali mbali. Hali hii ilisababisha msongamano wa magari kutokana na kukosa njia na kuamua kupitia njia za kando pembezoni mwa barabara hiyo kubwa. Hii pia ilisababisha usumbufu wa wananchi Pengine ikawa sababu ya meya wa jira Kigali Fidele Ndayisaba ngazi za polisi na viongozi wengine kuwasiywa wananchi nchi kuondoka eneo hili. Ili polisi, hili polisi iweze kutunza wunga, usalama wenu hapa ililazimika kufunga barabara hii Kavarero. Lakini mnaona kwamba hali hii inaleta usumbufu, kwa sababu kwanza, ona, mpo mbele ya ngukuu la hoteli moja ya kifahari na ya kimataifa, lakini mbaya zaidi, hizi spika na vipaza sauti vingine vinatoa sauti kubwa zinazowasumbua kazi jirani. Lakini baada ya kauli hiyo, wananchi walioonekana kuchoka naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Pande zote katika majadiliano ya kimataifa juu ya mradi wa nyuklia wa Iran zinatarajia kuongeza muda kupita muda wao waliojiwekea wa, wa Jumanne ili kufikia mkataba wa makubaliano. Maafisa kutoka Marekani na Iran wamesema jana kwamba wajumbe wanapanga kukaa huko Viena zaidi ya Jumanne wakati vipengele kadhaa muhimu vikiwa bado havijatatuliwa. Vipengele hivyo vinaaminika kujumuisha nafasi ya kuingia kwa wakaguzi kutoka idara ya nyuklia ya Umoja Mataifa katika vituo vya nyuklia nchini Iran pamoja na kasi ya kuondoa vikwazo dhidi ya Iran. Masoko ya dunia yameanguka leo Jumatatu kutokana na mzozo wa fedha wa Ugiriki, hata wakati Athens ikifunga benki zake na kuzuia kwa kiasi kikubwa utoaji wa fedha kutoka katika mashine za kutolea fedha za ATM. Thamani katika masoko ya hisa huko Asia zilianguka kwa kiasi cha asilimia tatu, huku masoko ya Marekani yakiwa yamepungua asilimia mbili 2 katika biashara ya wakati huu na soko la hisa la New York likianguka kwa karibu asilimia moja mwanzoni mwa wiki. Soko la hisa la Athens limefungwa kwa siku sita wakati Ugiriki ikikumbana na tarehe ya mwisho ya Jumanne ya makubaliano ya nusura ya uchumi wake na wakopeshaji wake wa kimataifa. Inaomba mkopo mpya wa dola bilioni 8 lakini imeshindwa kuweka hatua mpya za kubana matumizi zilizotakiwa na wakopeshaji wake, na wako hatarini kushindwa kulipa deni lao la dola bilioni 1.8 kwa taasisi ya kimataifa ya fedha duniani, IMF. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Mara baada ya kusikiliza habari za dunia, moja kwa moja tunaelekea katika ripoti zetu na moja kwa moja tunaelekea nchini Burundi. Tukiangalia uchaguzi wa wabunge huko nchini Burundi, katika jiji la Bujumbura, vituo vya kupiga kura vilikuwa chini ya ulinzi mkali baada ya milio ya risasi kusikika kwa mara nyingine katikati ya jiji hilo usiku wa kuamkia leo. Ni mapema kujua idadi ya waliojitokeza katika uchaguzi huo uliosusiwa na wafuasi wa vyama vya upinzani, wakati ambapo hivi sasa vituo vimeshafungwa. Taarifa kamili ametutumia mwandishi wetu Haidala Kizimana kutoka Bujumbura, Burundi. Vituo vingi hapa jijini Bujumbura vimehamishiwa mahala pengine kwa sababu za kiusalama. Hii ni wakati milio ya risasi imesikika katika usiku wa kuamkia Jumatatu hii katika sehemu kadhaa za jiji la Bujumbura. Kwenye kila kituo cha kupigia kura kulikuwa na ulinzi mkali. Mpiga kura kabla ya kuingia alikuwa akikaguliwa kwanza na askari polisi. Na nimezuru baadhi ya vituo hapa jijini Bujumbura, na mzee huyu ananieleza kwanza namna ya kupiga kura katika uchaguzi huu wa bunge na madiwani Upa baada ya kupaka karatasi mbili zina mapicha yaani na mabunge na wale wa madiwani wa matarafu. Kisha yani, wanakuonyesha penye utachagua wewe mwenyewe unajua, wanakuonyesha utachagua madiwani hapa au utachagua mabunge hapa, yani we mwenyewe kuna alama fulani iko mbele ya wale wako kwenye orodha ya uchaguzi, unakwenda kule eh, kudumbukiza katika zile sanduku. Baada ya sanduku unakwenda una unaombwa ufikishe kale karatasi ka kwanza uliotoa kule nyumbani alafu ndio wanaandika wanapiga saini kwa kale ka karatasi wanakukabidhi vitu vyako kwa poe. Hiari yangu mimi mwenyewe mm -hmm. yani, na, yani naelewa lile ambaye ninalolifuata siwezi kumwambia yote yule siri yangu mimi na na... Nashukuru. Asante. Tunakuja amani ipo, tunachagua polepole pole, na kuna misugumano itunakwenda na amani, hakuna wasiwasi. Kuna mtu amekwambia unapasha kuja kuchagua? hmm. Mi nakuja kwa heya yangu, hakuna mtu anakwambia kuya uchague hivi, uchague nani au nani kitu kinakuja ku roho yako ndio unachagua. Upinzani kususia, wewe haikupi tabu. tunaomba amani tu hata hivi vyama vinavyoshiriki baada ya upinzani kujiuzuru, kutokana na kile walichosema mazingira ya sasa kuwa ya ruhusu uchaguzi wa haki na huru kufanyika na kuzidi kuwa uchaguzi huu usogezwe mbele na tarehe ipangwe baada ya upinzani na chama tawala kuafikiana juu ya tarehe mpya, ni pamoja na chama cha SDDDD, chama tawala chama cha mwasisi wa uhuru wa Burundi cha Uprona, chama cha Efner na muungano wa vyama maarufu kama Kopa. Waangalizi wa kimataifa wanaofuatilia uchaguzi huu ni pamoja na wajumbe wa ofisi ya Umoja wa Mataifa hapa jijini Bujumbura. Menibe, msemaji wa ofisi hiyo ya Menibe, jana alitoa tangazo ambamo alisema kufuatilia uchaguzi ni tofauti na kuidhinisha kuwa unakidhi vigezo vya kimataifa. Waangalizi wengine wa hapa nchini ni kutoka chama cha CNDD-FDD, mashirika ya kiraia kama muungano wa Piske, Kodipe na Onelope ambayo hayakupinga kupinga mula watatu wa Rais Pierre Nkurunziza, kinyume na yale yaliyoitisha maandamano dhidi ya muhula huo. Pierre Claver Ndaicaria, mwenyekiti wa tume ya kuandaa uchaguzi seni, amewataka waangalizi hao kusalia kwenye vituo vya kupigia kura hadi zoezi hilo litakapomalizika. Orodha pia ya watu wanaoweza kupata haki ya kupiga kura katika kituo chochote mbali na kile walikojiorodheshea imerefushwa mbali wanaofuatilia zoezi hili kupitia muungano wa redio tano zinazosalia hapa nchini ambazo kwa sehemu kubwa zinamilikiwa na serikali ya Burundi baada ya zile za kibinafsi kuchoma moto katika mgogoro huo wa kisiasa. Wafanyakazi pia wa serikali waliohamishiwa kwengine na askari jeshi na polisi wanaohusika na ulinzi wa vituo vya kupigia kura ni miongoni mwa hao waliopewa ruhusa hiyo. Alasiri hii ni mapema kujua idadi ya walioitikia uchaguzi huo uliosusiwa na vyama. Uchaguzi huo unafuatiliwa kwa karibu na Warundi ndani na nje ya nchi pamoja na jumuiya ya kimataifa. Viongozi wengi wa upinzani wako nje ya nchi pamoja na maelfu ya wakimbizi waliokimbilia nchi jirani. Abdu Shakur Abuda amezungumza na katibu mkuu wa zamani wa chama tawala cha CNDD-FDD Hussein Rajabu ambaye pia yuko uhamishoni na kumuuliza kwanza maoni yake juu ya, ya uchaguzi wa leo. E, hali hiyo ni hali ya mshangao kabisa, sababu wengi hawakutegemea kwamba Nkurunziza anaweza kufanya jambo kama hilo e, japokuwa wale tuliokuwa karibu yake e, tulijua kwamba lazima ala kuli hali aweze kufanya e, kitendo kama hicho cha kuitia aibu Burundi na demokrasia ya Warundi. Upinzani wote haujashiriki. Hii ni mara ya pili, mwaka elfu mbili na kumi upinzani haujashiriki. Hufikiri kwamba upinzani umefanya makosa? E, upinzani haukufanya makosa, kwa sababu wale ambao wanawaza huwa wanawaza kwamba Nkurunziza anaweza kufanya uchaguzi, ni ndoto kabisa. elfu mbili na kumi ilikuwa ni kura za za makompyuta, ni jambo ambalo tunalifahamu vizuri sana, tunalifahamu fika na hata hivi kura e, tayari ziko zimepangwa kwenye makompyuta. Hata vyama ambavyo havikushiriki e, wana matatizo e, ya kuweza kutizama namna e, ya kufanya mipangilio ya kura hizo. Kura hizo zimepangwa, na ndio hizo zitatangazwa, sio zile za matokeo ya uchaguzi. Kwa sababu kuhusu uchaguzi tumefuatilia kwa karibu sana hapa na pale. Uchaguzi hakuna hata pasenti kumi ya wananchi ambao waliweza kushiriki, na isitoshe hata wale waliokuwa walijiorodhesha kwenye uchaguzi huo, ilikuwa ni uorodheshaji haramu, jambo ambalo e, Warundi waliweza kupiga kelele ili uorodheshaji huo uweze kurudiwa emo ila Ngurunziza alikata eh, kata, kata, na upinzani wa kufanya makosa, kwa sababu wale ambao wanawaza huwa wanawaza kwamba Ngurunziza anaweza kufanya uchaguzi, ni ndoto kabisa. Uchaguzi huu sio wa Warundi, ni uchaguzi wa Ngurunziza na kakundi kake na unafikiri ni kwa nini nkurunziza na wanzake wamekaidi kishinikizo chote hichi cha upinzani kutoka kwenu nyi wanachama na jumuiya ya kimataifa nkurunziza anafanya hivyo kutokana e, na matatizo ya mambo aliyoyatenda katika taifa la burundi pameendeshwa mauaji ambayo warundi wamelalamikia na mataifa na hakuweza kufanya kuonyesha mwenendo wowote ili aweze kubadili hali hiyo. alafu palikuwepo zaidi sana uporaji wa mali ya umma, ndiyo mataifa yanaishinikiza burundi kuiwekea vikwazo, kama vile jumuiya ya nchi za Ulaya, e, Amerika na kwingine, ila Ngurunziza anategemea mapato ambayo anayatoa katika hasa hasa uporaji wa madini. Huyo ni Hussein Rajabu, katibu mkuu wa zamani wa chama tawala cha Burundi, akizungumza na Sauti ya Amerika. Tunaendelea na habari zaidi za dunia. Leo Jumatatu ni mwaka mmoja tangu Abubakr al Baghdadi, kiongozi wa kundi la Islamic State, kutangaza kile alichokiita milki ya kiislamu kwenye eneo zima la mashariki mwa Siria na kaskazini na magharibi mwa Iraq, ambalo sasa moja ya maeneo yaliyo hatari sana duniani na lengo la juhudi ya kimataifa kupambana na ugaidi. Taarifa hiyo inayowataka Waislamu kuunga mkono juhudi ya waliwe na matamanio Waislamu wa Suni ambao wamechinja mateka, kulipua mabomu ya kujitoa mohanga, kupambana wa wa na wapiganaji wa Iraq na Siria na kudai kuhusika na mashambulizi ya kigaidi nje ya nchi, huku akiwavuta maelfu ya wageni kuunga mkono mpango wao walichukua nafasi ya vita vya wenyewe kwa wenyewe huko Siria na mzozo wa kisiasa huko Iraq kuteka miji mikubwa kwenye eneo hilo ikiwa ni pamoja na Raqqa Siria, pamoja na Mosul, Ramadi na Faluja huko Iraq. Polisi wa kukabiliana na ghasia wakisaidiwa na maafisa wa jeshi wameshika doria kwenye barabara kuu ya kutoka uwanja wa ndege wa Entebbe hadi jijini Kampala kwa matayarisho ya kuwatawanya vijana wanaotarajiwa kumkaribisha aliyekuwa waziri mkuu Amama Mbabazi, aliyekuwa nchini Marekani. Polisi pia wamesema kwamba hawatamkubali Mbabazi kuandaa mkutano wa aina yoyote, huku Rais Yoweri Museveni akikutana na wabunge waliokuwa wametimuliwa katika chama cha NRM. Mwandishi wetu wa Kampala Kennes Bwire na ripoti kamili. Maafisa wa polisi wa kukabiliana na fujo wanajeshi na kikosi maalum cha kukabiliana na ugaidi wamekita kambi kando mwa barabara kuu ya kutoka jijini Kampala hadi uwanja wa ndege kima wa kimataifa wa Entebbe umbali wa kilomita 38 katika juhudi za kuwakabili vijana wanaoweza kujitokeza kumkaribisha Amama Mbabazi. Mbabazi aliye nchini Marekani anatarajiwa kurejea nchini Uganda siku ya Jumapili. Lakini safari hiyo ilisitishwa bila sababu kutolewa, huku mkuu wa polisi Jenerali Kale Kaihura akitishia kumkamata iwapo atandaa mkutano wa aina yoyote. na niliwaonya. Nilionya hilo kundi linalopanga kuleta hali ya kuchanganyikiwa katika barabara hii kwamba tutakabiliana nao. So katika mahojiano na runinga ya Marekani VOA, eh, Mbavazi hata hivyo ameeleza kwamba haogopi kukamatwa, hatua inayochambuliwa kuwa jaribio la kumkandamiza Mbavazi. Hiyo ni kumkandamiza, lakini naweza nikasema ati pale walipokuwa na tengeneze hiyo sheria ama anapitisha hiyo sheria Mbabazi pia alikuwa involved. Sasa tuseme kama unatengeneza sheria leo juu ati kesho itakushika, anakule ile chakula ambayo alipika. Anamkandamiza Mbabazi, kwa sababu kila mtu, kila mwananchi ana haki ya ya haki yake ya kucampaign ili kwa president. Kwa hivyo wanafaa wampatie haki yake. Na huku kurejea kwa Mbabazi kutoka Marekani kukisubiriwa na foleni ndefu ya maafisa wa polisi na wanajeshi, rais Museveni anaku tana na wabunge waliofukuzwa kutoka chama cha NRM kwa sababu za kinidhamu, kujaribu kuarai kurejea licha ya kesi yao kusubiri uamuzi wa mahakama. NRM imeogopa kidogo, kama mzee amefika ku, kuita wakina ama rebel MPs au wa MPs wenye wasi au wanawaita waasi, ni maana yake anayeile hofu kwamba mbabazi anaweza wakawachukua ameogopa, akawatumia. Kwa nini anataka aongee na itakuja itakuwa pressure mingi anaogopa, wanaweza aenda kwa, kwa saidi ya Mbabazi. Tangu Mbabazi atangaze nia ya kuwania urais, barua zinaendelea kuandikwa kati ya mkuu wa sheria, tume ya uchaguzi, chama cha NRM na mkuu wa polisi, kila mmoja akitaka ushauri wa mwenzake iwapo Mbabazi anastahili kuruhusiwa kuandaa mikutano ya kisiasa kujimarisha kuwania tiketi ya urais kupitia chama cha NRM dhidi ya rais Museveni. Kenes Bwire, Sauti Amerika, Kampala. Michezo ni Jumatatu nyingine ya michezo, msikilizaji, na kabla hatujaingia katika ripoti zetu kuu, tuangalie kidogo kinachoendelea katika fainali za kombe la dunia wanawake huko Kanada, mechi za nusu fainali zimepangika na zitachezwa kesho na kesho kutwa. Hapo kesho mpambano mkali unaosubiriwa kwa hamu kati ya Marekani na Ujerumani mjini Montreal, huku timu zote mbili zikiwa na matumaini ya kuingia fainali ya hapo Julai 5. Hawa ni miamba wawili wakubwa katika mechi za fainali za mwaka huu, na katika mechi ya pili nusu fainali ni Uingereza na Japan katika mpambano utakaofanyika huko Edmonton wenyeji Canada walijiona wakiaga mashindano haya baada ya kuchapwa mbili moja na Uingereza katika robo fainali mwishoni mwa wiki. Na katika mashindano ya tennis Wimbledon yameanza leo huko London, na mwanadada Serena Williams wa Marekani ameanza vizuri tena kwa kumtoa Margarita Gasparian wa Russia kwa seti mbili sita nne sita moja. Kama atashinda Wimbledon kwa mara yake ya sita, Serena atakuwa anashikilia mataji manne makuu kati ya matano kwa wakati mmoja mwaka huu. Na sasa tuangalie ripoti za waandishi wetu kutoka Afrika Mashariki, tukianza na George Njogopa huko Dar es Salaam, ambako kuna kocha mpya wa timu ya taifa ya kandanda na atakumbana na mtihani wake wa kwanza hivi karibuni. Mtihani wa kwanza wa kocha mpya wa timu ya taifa Tanzania, Taifa Stars, Bonifasi Mkwasa, utajulikana mwishoni mwa juma wakati timu hiyo itaposhuka dimbani huko Kampala, Uganda, kuvana na wenyeji wake the Kren katika mchezo muhimu wa marejiano wa kusaka tiketi kufuzu kucheza katika fainali ya kombe la Afrika kwa wachezaji wasiokuwa wa kulipwa. Kocha Bonifasi Mkwasa aliyorithi mikobe toka kwa mtangulizi wake Martin Nuaj aliyetimuliwa katika timu hiyo baada ya kushindwa kufikisha mbali tayari ameanza kupata ungwaji mkono kutoka kwa mashabiki wengi wa soka waliojitokeza hadharani na kueleza matumaini yao kwa kocha huyo. Mashabiki wamesema kwamba kocha Mkwasa ana uwezo wa kufikisha mbali timu hiyo, na wakalitaka shirikisho la kabumbo nchini TFF kuendelea kuwa naye bega kwa bega hadi safari yake ya inapofikia mwisho. Hata hivyo, Taifa Stars bado ina kibarua kigumu mithili ya kupanda mlima wa Kilimanjaro kwa kutumia magoti, kwani italazimika kushinda mchezo wake huo tena, sio chini ya mabao manne ili weza kujoka katika mazingira mazuri ya kusonga mbele katika michuano hiyo iloasisiwa miaka michache tu iliyopita. Katika mchezo uliopita Taifa Stars ililala kwa bao tatu kwa sifuri, matukio ambayo yalizika rasmi enzi ya kocha huyo mdachi katika timu ya taifa ambayo pia ilianza vibaya katika michuano mingine ya kimataifa ya kufuzu kucheza katika fainali ya kombe la Afrika. Katika hatua nyingine, shirikisho la soka kwa nchi za afrika mashariki na kafu sekafa linataraji kukutana siku ya Jumatano kwa ajili ya kupanga ratiba ya michuano ya kombe hilo inayotarajia kuanza y kutima wavumbi Julai 11 nchini Tanzania. Maafisa wa sekafa leo walikutana kwa kikao cha dharura hapa jijini Dar es Salaam salama kwa ajili ya kuweka maandalizi ya upangaji wa ratiba hiyo. Katika michuano ya netball kanda ya Afrika, timu ya taifa ya Tanzania yani Taifa Queen leo itashuka dimbani huko Botswana katika mchezo wake wa pili kuvara na wenyeji Botswana, baada ya kuvara na timu ya taifa ya Zambia. Michuano inatazimia kudumu kwa muda wa wiki mbili, inashirikisha jumla ya mataifa matano. Na katika riadha timu ya taifa ya ngume inatarajia kuelekea nchini Kenya ambako itakuwa na michezo kadhaa na wenyeji wake kabla ya kurejea nchini kujiandaa na safari kuelekea Congo Brazzaville ambako itashiriki michuano ya Afrika iliyopanga kuanza kutima vumbi Septemba mwaka huu. Timu hiyo inataraji kuondoka na wachezaji 17 ambao watakuwa na michezo kadhaa mjini Mombasa na baada ya wachezaji watapunguza hadi kufikia kumi watakaounda kikosi cha timu ya taifa kuelekea huko Congo Brazzaville, na ninayearifu kutoka Dar es Salaam ni George Njogopa wa Sauti America. Asante sana Njogopa, na sasa twende kwa mwandishi wetu Jese Nyakundi kutoka Nairobi, Kenya, ambako tuna ripoti ya kandanda na riadha Siaza na kandanda, klabu ya Sofapaka imekamilisha mipango ya kuwasajili wachezaji wawili wa kigeni ili kujaza pengo lililoachwa baada ya wachezaji wane kukiama klabu hiyo. Wawili hao ni raia wa Uganda, wakiwemo Joseph Wino ambaye alikuwa akichezea klabu ya Simba ya Tanzania na ambaye sasa amejiunga na Sofapaka kwa mkataba wa miaka mitatu, pamoja na Haman Waswa ambaye amejiunga nao kwa mkataba wa miaka miwili kutoka klabu ya Kampala City Council hii ni baada ya Sofapaka kuwapoteza Abdul Fiston ambaye alielekea klabu ya Mamelodi Sundowns Afrika Kusini, Elia Sieche ambaye alijiunga na KCB ya Kenya, Danson Kago ambaye alijiunga na Taska na Enok Awanda ambaye alijiunga na mabingwa wa KPL Gormahia. Rais wa Sofapaka Eli Kalekwa amethibitisha kuwasili kwa wachezaji hao wawili na kusema kwamba ana mipango ya kuwasajili wachezaji wawili zaidi kutoka nchini Burundi. na kwenye voleboli timu ya taifa ya wanawake maarufu kama Malkia Strikers jana asubuhi alijikakamua na kufufua mchezo wake baada ya kufanikiwa kusajili ushindi wa kwanza kwenye msururu wa volleyball ya grand prix katika ukumbi wa kodona mjini Monterrey nchini Mexico. Vipusa hao wa taifa walikabiliwa na kibarua kikali kisha kufaulu kuangusha Mexico seti tatu kwa mbili wakiongozwa na nahodha Brackcides Agala, walionyesha ustadi wao kutoka chini ya seti mbili kisha kusajili ushindi wa seti ya nne na tano. Masi Muhimu alifungia kikosi hicho alama 16 nao Ruth Jimgetich na Brackcides Agala waliandikisha alama 14 na 13 mtawalia. Malkia Strikers waliandikisha ushindi huo siku moja baada ya kupoteza mechi ya kwanza kwa kulazwa seti 3 kwa sufuri na Peru. Na kwenye riadha, Kenya imetangaza majina ya maafisa watakaonoa timu ya taifa itakayoshiriki mashindano ya dunia ya riadha jijini Beijing nchini China kuanzia Agosti 22 hadi 30. Kocha mtajika Julius Kirwa anarudi kikosini baada ya kuwa nje kwa muda. Kirwa ambaye aliongoza Kenya kuzoa nishani 14 katika Olimpiki ya mwaka 2008 na medali 11 katika Olimpiki ya mwaka 2012 ametuikwa majukumu ya kocha mkuu. Mwanajeshi huyo atasaidiwa na Isaac Kirwa. Hii ni mara ya kwanza kabisa kwa Isaac Kirwa kupewa majukumu ya kutayarisha timu ya taifa. Isaac ana usoevu wa miaka mingi kama kocha wa timu ya riadha ya polisi. Pia anatambulika sana kufunza wanariadha wa mbio za kilomita 42 au marathon. Shughuli ya kuchagua wanariadha waliobaki itafanyika Ugani Kasarani mnamo Julai 31 na Agosti mosi pia wanariadha watakaowakilisha Kenya katika mashindano ya All Africa mnamo septemba 3 hadi 19 jijini Brazzaville, Kongo, pia watachaguliwa siku hiyo. Nikiripotia sauti ya Amerika michezo, mimi ni Jason Nyekundi. Tumalizie basi na ripoti ya mwandishi wetu Kahozi Kosha kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Timu ya Central Lupopo ya hapa Lubumbashi imenyanyua mwaka huu kikombe cha DRC edition ya hamsini na moja mnamo muda mfupi uliopita hileo kwenye stadium ya tp Mazembe, fainali dhidi ya timu ya Katumbi Football Akademi goli moja kwa sifuri. Raul Shungu, kocha wa Central Lupopo, anajulisha furaha yake. Ni furaha, tuna furaha kubwa sana sababu inakuwa miaka mingi sikweli, Lupopo hayachukua kikombe. Kuchukua kikombe sisi ni furaha kubwa sababu itapatia sura mpya timu yetu ili tupate kusonga mbele. ni mesalikanu naye kwa, wa, kwa washabiki wa Lupo ambao wanakufuata kwenye Sauti ya Amerika, wasapoti uongozi, wasapoti uongozi uliwepo sasa hivi, na wasogele timu yao waisaidie, sababu kucheza mashindano ya Afrika inaomba fedha mingi. Kwa hiyo na waomba wasogele karibu ya, ya viongozi, ili wawasaidie kusudi tufanye vizuri Afrika timu ya Sentela Lupopo itawakilisha mwaka ujao Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwenye Kombe la Shirikisho barani Afrika. Jana kwenye Kombe la Mabingwa, timu ya TP Mazembe ilienda mabwa na timu ya El Ali ya Ondromani ya Sudan sifuri kwa sifuri. TP Mazembe ambayo amepatikana kwenye kundi A Tetwani ya Misri ilichapa timu ya Mswan goli tatu kwa mbili kwenye kundi hilo, ni timu ya Tetwani ya Misri imeshiika nafasi ya kwanza na pointi tatu TP Mazembe na Al Hilal ya Sudan pointi moja, na Sumwani imeshika mkia na pointi sifuri. Moja kwa moja kutoka kwenye stadium ya TP Mazembe hapa Lubumbashi, nikiripoti kwa niaba ya Sauti Amerika michezo, mimi ni Kaozi Kosha. Basi mpaka hapa, msikilizaji, ni hayo tu kwa leo. Kutoka meza ya michezo ulikuwa nami Momoyo Hamza. Waziri wa masuala ya ndani wa Marekani Sally Jewell ameungana na mkurugenzi wa Fish and Wildlife Services FWS Dan Ash, kaimu waziri mdogo wa mambo ya nje Judith Gaba na viongozi wengine hapo Juni 19 kuharibu zaidi ya tani moja za pembe za ndovu huko New York Times Square ambazo zilikamatwa na kupelekea ujumbe wa wazi kwamba Marekani haitastahimili uhalifu wa wanyamapori ambao unatishia kutokomeza kizazi cha tembo wa Afrika na jamii nyingine ya wanyamapori kote ulimwenguni. Utokomezaji wa pembe hizo ulifanyika kwa kushirikiana na jimbo la New York, shirika la hifadhi wa ya wanyamapori WCS na senato wa New York Brady Holdman wa Manhattan. Waziri Jewel ambaye anahudumu kama mmoja wa mwenyekiti pamoja na waziri wa mambo ya nje John Kerry na mwanasheria mkuu Loretta Lynch katika kamati maalum ya raisi ya kupambana na usafirishaji haramu wa wanyamapori ameungana na mkurugenzi Ash na maelfu ya watazamaji ambao alishuhudia mashine kubwa ya viwandani kisaga meno hayo ambayo ilitolewa zawadi kwa hisani ya Power Screen. Waziri Jewel amesema kuzisaga pembe za ndovu ni udhihirisho wa wazi kwa dunia nzima kwamba Marekani haitastahimili uhalifu wa wanyama pori hasa dhidi ya wanyama hao na wengine walio katika hatari ya kutokomezwa. Ujumbe huu ni wa wazi na unaeleweka. Utawala huu utawazuia majangili katika nyendo zao, kusimamisha faida na kazi zao kwa kushirikiana na washirika wetu wa kimataifa kulinda urithi wa asili ulimwenguni nam basi msikilizaji hiyo ilikuwa ni tahariri ya sauti amerika iliyoelezea sera za serikali ya marekani na hapa ndiyo mwisho wa matangazo haya ya jioni ya idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika kutoka hapa washington dc kwa niaba ya wote walioshiriki katika matangazo ya leo mwelekezi ni duane collins msimamizi ni abdu shakur abudi kutoka washington mimi ni idi ligongo na mimi ni sandey shomari tukikuambia basi usiku mwema