kutoka studio 15 hii ni voa express ni saa kumi na nusu alasiri jumanne juni 30 mwaka elfu mbili na kumi na tano katika matangazo ya voa express hivi leo tume ya uchaguzi kudai wapinzani walishiriki katika uchaguzi wa jana wa burundi wapinzani wanasemaje sisi tunashangaa sana, ni vichekesho sana kabisa. Kwa upande wa vyama vyote vya upinzani katika huo uchaguzi ambao una ufuzi, hatumo kabisa. Wasithubutu hata siku moja kutuambia kwamba eti tumepiga kula. Hakuna mtu yeyote ambaye alikuwa kwenye chama cha upinzani ambaye ameshiriki kwenye uchaguzi huo ni kiongozi wa upinzani Patrice Gahungu akizungumza na VOA Express. Mimi ni Sandey Shomari na mimi ni Idi Ligongo. Katika habari nyingine, Rais Uhuru Kenyatta wa Kenya ajibu nini madai ya kiongozi wa upinzani Raila Odinga ya kushindikana kwa rushwa katika shirika la huduma kwa vijana. Huu mradi ambao tulianza mwaka uliopita naona kweli unaendelea. Sijui kama mnataka tuendelee au mnataka tuiendelee. Basi yote hayo na mengine mengi utasikia katika matangazo yetu ya VOA Express hivi leo, lakini kwanza ni habari za dunia zikisomwa naye Sunday Shomari. Chama tawala nchini Burundi kinasema kimefurahishwa na waliojitokeza kwa piga kura jana katika uchaguzi wa bunge, licha ya upinzani kususia na ukosoaji wa kimataifa. Pascal Nyabenda, mwenyekiti wa chama tawala cha CNDD-FDD, amesema wapiga kura wa Burundi walikaidi wito wa upinzani wa kususia uchaguzi kwa sababu wanataka demokrasia kuliko mapinduzi. Waliojitokeza na ripotiwa walikuwa ni wachache jana Jumatatu. Na katibu mkuu wa umoja wa mataifa Ban Ki-moon, aliyetaka uchaguzi huo kuahirishwa, alieleza wasiwasi mkubwa jana kuhusu kura hiyo. Mwili wa raia wa Liberia mwenye umri wa miaka 17 umepimwa na kukutwa na virusi vya Ebola, ikiwa ni kesi ya kwanza tangu nchi hiyo kutangaza kumalizika kwa uambukizaji wa ugonjwa huo Mei 9. Naibu waziri wa afya wa Liberia, Tolbert Nyenswa, amesisitiza leo Jumanne kwamba hakuna sababu ya kuwa na wasiwasi. Amesema maiti hiyo ilizikwa kwa usalama na timu ya kufuatilia walio karibu na marehemu imeshaanza kufanya kazi. Shirika la habari la AP linaripoti kwamba kijana huyo alifariki Juni 24 katika wilaya ya Margibi, karibu na mpaka wa Sierra Leone na Guine, mataifa mengine mawili yaliyoathiriwa vibaya na ugonjwa huo. Benki za Ugiriki bado zimefungwa hii leo Jumanne wakati nchi hiyo ikionekana kuwa katika hali ya kutolipa sehemu ya mkopo wa dola bilioni 1.8 kutoka shirika la fedha duniani IMF, wakati mustakabali wa kiuchumi wa nchi hiyo ikiwa haujulikani ilipofika mapema leo Jumanne, wizara ya fedha ya Ugiriki imesema itafungua matawi yapatayo elfu moja ya benki kote nchini humo, ili kuwawezesha wastaafu wengi wengi wao wasio na kadi za benki ATM kuweza kutoa fedha za kutosha kwa ajili ya wiki nzima. Wagiriki wanatarajiwa kupiga kura Julai tano katika kura ya maoni juu ya duru mpya ya hatua za kubana matumizi ya umoja wa Ulaya, swala ambalo waziri mkuu Alexis Siparis anapinga. Mnaendelea kusikiliza VOA Express ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Takriban watu watano wameripotiwa wameuawa na wengine ishirini wamejeruhiwa katika mji mkuu wa Afghanistan, Kabul, hii leo wakati bomu la kujitoa muhanga ndani ya gari liliposhambulia msafara wa magari ya NATO. Msemaji wa kikosi cha NATO kisichokuwa na jukumu la mapigano amesema wanajeshi wake wote na vifaa vimeokolewa salama kutoka eneo lililokumbwa na mlipuko katika barabara kuu kuelekea uwanja wa ndege wa Kabul. Msemaji wa Taliban Zabihula Mujahid amesema kundi lake limefanya shambulizi hilo dhidi ya vikosi vinavyokalia nchi yao, ikiwa ni msemaji wa kundi hilo linatumia kueleza kuwepo kuwa wanajeshi wa NATO nchini humo. Na katika tukio jingine mapema leo, shambulizi la kujitoa mhanga ndani ya gari lililenga makao makuu ya polisi katika jimbo la kusini la Helmand na kuua takriban watu wawili na kujeruhi wengine hamsini. Maafisa wa usalama wanasema karibu waathiriwa wote walikuwa raia wakiwemo wanawake na watoto. Maafisa wa Indonesia wanasema watu wasiopungua 45 wamefariki dunia wakati ndege ya mizigo ya kijeshi ilipangua katika mtaa wa makazi ya watu katika kisiwa cha Sumatra. Ndege hiyo aina ya Hercules C 130 ilianguka leo Jumanne mchana kwenye nyumba mbili na hoteli katika mji wa Medan, mji wa tatu kwa ukubwa nchini humo. Picha za kwenye mitandao ya kijamii zilionyesha ndege hiyo iliyoanguka ikiungua huku moshi mzito mweusi ukionekana kutoka kwenye majengo yaliyoharibiwa pamoja na magari. Mwendesha mashtaka mmoja wa Ufaransa amesema shambulizi la Ijumaa kwenye kiwanda cha gesi huko Lyon lina alama za kundi la Islamic State. Mwendesha mashtaka Francois Molins alisema leo Jumanne kwamba mshukiwa wa shambulio hilo Yasin Salhi alikuwa na malengo ya kigaidi wakati alipomchinja mwajiri wake na kumshambulia au na kushambulia kiwanda hicho cha gesi. Salhi aliyekamatwa mara baada ya shambulizi, anashikiliwa kwa dhana ya kutenda ugaidi. Naam, basi msikilizaji, unaendelea kusikiliza VOA Express ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Mara baada ya kusikiliza habari za dunia moja kwa moja, tunaelekea kwenye ripoti zetu na tunaelekea nchini Burundi. Chama tawala nchini Burundi kinasema kimefurahishwa na waliojitokeza kupiga kura hapo jana, licha ya. Wakati huo huo, tume ya uchaguzi nchini humo ikidai uchaguzi huo ulikuwa huru na haki. Muda mfupi uliopita, mwenzangu Sande Shomari alipata nafasi ya kuzungumza na kiongozi wa chama cha EPD Bwana Patris Gahungu, na kwanza kutaka kujua ukweli juu wa taarifa hiyo. Nashangaa sana, ni vichekesho sana kabisa kwa upande wa vyama vyote vya upinzani nchini Burundi. Sisi tulikuwa tumeshaandika barua na tukaituma, tunamwambikia huyu mkuu wa tume la kuandaa uchaguzi senii, na tukapa tukawajulisha au mabunge wote ambao wako hapa Burundi na wenginevyo na mainchi na uh, African Union na wengineo, tukawelezea kwamba sisi kabisa katika huo uchaguzi ambao un, una upuzi hatumo kabisa wasithubutu hata siku moja kutuambia kwamba eti tumepiga kula. Hakuna mtu yeyote ambaye alikuwa mwenye chama cha upinzani ambaye ameshiriki kwenye uchaguzi huo. Ina maana wanavyotangaza kabisa rasmi ni uongo mtupu, uongo tu. Sasa, kwa maana hiyo, je, nyi mmechukua hatua gani mpaka sasa baada ya hayo matangazo? Sisi tulikuwa tumeisha anza majadiliano dhidi ya msuluhishi wa Umoja wa Mataifa, lakini sasa kwenyewe kwa sababu wanajua kwamba wameandaa uwizi wa kula wakajiondoa wenyewe, wakakataa kuja kushiriki kwenye mazungumzo hayo. Lakini sasa sisi tutaendelea kabisa kupambana, hivyo tunaweza kukaa chini tujadilie swali lenyewe kabla ya uchaguzi wa bwana Nkurunziza wa kugombea muhula wake watatu. Lakini tumeshaona kwamba huu uchaguzi ni uwizi tu ambao ilikuwa imeandaliwa tangu zamani kwa sababu matokeo yenyewe ya uchaguzi wenyewe yalikuwa ya ya yameshapangwa tangu zamani muda mrefu mbele. Sasa jana, kuna swali lilielezwa kwamba upande wa upinzani kulikuwa na taarifa kwamba kumekuwepo na chama cha Uprona, FNL na umoja wa vyama vya upinzani, hilo unaeleza vipi? Ni kwa sababu kama inavyojulikana hapa kulikuwa na mpango, mpangilio kutoka wizara ya mambo ya ndani ya kugawa ya kugawa mara mbili vyama hii hii chama Uprona inayosemekana ni ile chama ambayo iko pamoja na, na chama tawala sijiendelee FDD kama vile eh, pia FNL. Siwe ile FNL ambayo inajulikana ambayo inaongozwa na huyu bwana Gaston Rwanda, ni ile ambayo iko karibu kabisa, iko pamoja na chama tawala sijiendelee FDD au ni awani, wale ni, ma, ni wamoja tu, wako wapo pamoja. Vyama vya upinzani ambavyo vilikuwa vinashiriki kwenye uchaguzi wenyewe hakuna kabisa kwa hiyo kwa mantiki hiyo kuendelea hivi sasa, baada ya hizi taarifa labda wewe unatueleza kwamba nini ambacho kitafuata hivi sasa. Sijui hata hata rais Nkurunziza yeye kama anaweza kujua kitakayofuata, kwa sababu tulikuwa tuko, tuko tayari tumeshaanza majadiliano mazungumzo ya amani ili tuweze kuangalia siasa ya Burundi itaendeleaje, lakini sasa wenyewe sisi tuko tayari tunasubiri eh, tunasubiri uamuzi wa Umoja wa Mataifa na umoja wa African Union kwa sababu wameshatuma musuluhisi huyu kutoka Senegal, ndo tunasubiri. Lakini hivyo matokeo ya, ya uchaguzi wenyewe kabisa, hatuko pamoja kabisa. Ni kiongozi wa chama cha EPD Bwana Patrice Gahungu akizungumza na VOA Express. Haya basi, popote pale ulipo unaendelea kuitegea sikio VOA Express moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Mara baada ya kusikiliza taarifa hiyo kutoka huko nchini Burundi, moja kwa moja tunaelekea nchini Kenya. Kiongozi wa upinzani nchini Kenya Raila Odinga amelaumu serikali ya Rais Uhuru Kenyatta kwa kushindwa kukomesha rushwa katika shirika la serikali za la huduma kwa vijana na badala yake Raila Odinga anamuhimiza Rais Kenyatta kumfuta kazi waziri anayehusika na shirika hilo, lakini kwa upande wake, Rais Kenyatta amekataa ombi la Raila Odinga. Mwai Gikonyo na ripoti kamili kutoka Nairobi. Mzozo mpya umeanza kujitokeza hapa nchini Kenya kufuatia shutuma kali dhidi ya serikali ya Rais Uhuru Kenyatta kutokana na matumizi mabaya ya fedha za serikali katika miradi ya shirika la serikali la huduma kwa vijana, yani National Youth Service. Kinara wa upinzani nchini Kenya, Raila Odinga anadai kuna rushwa ya hali ya juu katika shirika hili la serikali, na zaidi ya shilingi milioni 826 zimeibiwa wakati wa kutekelezwa kwa miradi ya kusawisha mitaa duni ya Kibra mjini Nairobi pamoja na Kisumu. Chama cha upinzani cha ODM kinasisitiza kuchunguzwa kwa waziri wa ugatuzi au utawala wa majimbo Ann Waiguru, na kilele cha mzozo huo ni kubomolewa kwa miradi ya mtaa wa Kibra mjini Nairobi iliyotekelezwa na shirika hili la vijana kwa madai kwamba vijana waliohusika na miradi hiyo walimtusi kiongozi wa upinzani Raila Odinga. Lakini rais Uhuru Kenyatta anasema hawezi kumfuta kazi waziri wake Ann Waiguru kutokana na madai yasiyokuwa na msingi. Akiwa mjini Kisumu, magharibi mwa Kenya, Rais Uhuru Kenyatta anasema mradi huu una dhamira ya kuwasaidia vijana pamoja na wakazi wa maeneo hayo. Huu mradi ambao tulianza mwaka uliopita, naona kweli unaendelea. Sijui kama mnataka tuendelee au mnataka tuendelee na faida yetu wania? Yeah, wania. Oke, okay. Na faida yetu ni kuhakikisha ya kwamba tumeweza kusafisha na kuweka miji yetu, haswa mitaa ambapo wananchi wa kawaida wanaishi, tuweze kuitengeneza, tutengeneze mabarabara, tutoe uchafu, na ndio wananchi wetu waweze kukaa kama binadamu wenzao kule kwingine. Na kwa wakati huo pia vijana wetu waweze kupata nafasi ya kazi, waweze kuweza kujisimamia na pia waweze kufanya saving, na ndio muweze kuanza miradi yenu kidogo kidogo. Wakati huu mradi utakuwa umeisha, muwe pia mumetengeneza pesa yenu, muweze kujiunga kwa masako, na ndio muweze kuanza biashara dogo dogo, kuendelea maisha yenu. Wabunge wa upinzani wanalitaka shirika hili la vijana kwa huduma za taifa kuwajibika katika utekelezaji wa kazi zake na kujiepusha na rushwa. Wanadai serikali haina haki ya kudai inawajibika katika kuangamiza tatizo la rushwa huku ikishindwa kukabiliana na rushwa katika shirika hilo la taifa. Mwaiki kwenye VOA Express, Nairobi. Je, nifanyeje? Ukiangalia upande wa wa jeni fanyeje, ndugu zetu wa Voice of America, kwa mradi huu na jinsi mradi huu unavyoendeshwa, ni halali kabisa kwamba tuna uwezekano mkubwa kuja kufikia mwaka 2015 tutakuwa tumepunguza kwa kiasi kikubwa sana maambukizi ya virusi vya UKIMWI hususan kwa vijana kutoka miaka 12 mpaka 10 na ngapi mpaka 24. Kuna uwezekano mkubwa sasa hii jamii ikapata elimu ya kutosha na ikaweza kujitambua pia. Haya basi, msikilizaji, ni AT anakuambia, shughuli bin kushughulika, mtoto wa kazi <laughs> si mchezo, ili mambo mazito haya. Hii ni VOA Express. Haya basi, msikilizaji, moja kwa moja tunakwenda kwenye hoja kwa hoja. Leo wakazi Leopard na Kibuga wa Bujumbura, Burundi, wanazungumzia namna gani upigaji kura ulivyofanyika katika uchaguzi wa wabunge hapo jana huko Burundi. Kwa kweli, upigaji kura jana ni kama hapakuwepo kupigaji kura wa kura, kwa kuwa huwezi ukapiga ngoma alafu ukacheza mwenyewe. Ukipiga ngoma, unataka watazamaji watizame hizo ngoma zako ukizipiga ukatazama mwenyewe, huyo sio uchaguzi na wao sio ngoma. Ah, mimi kwamba upigaji kura umekuwepo. Uh, yake ni kwamba mwanzo mtu ana kwamba hali haikuwa nzuri, lakini ukiona jana upiga kura uliofanyika idadi ambazo zinazidi zina, zina, kujitokeza inaonekana kwamba ni sehemu kubwa ya raia ambao wameshirikia uchaguzi uchaguzi. Yeye kama maoni yake anavyoyaona anaweza kuwa ameona kama kura kweli imepigwa, lakini kwa maoni yangu mimi kura kama ingekuwa nzuri pangekuwepo vyama vyote vikashirikishwa, vyama vyote vya, vya, vya upinzani raia wote wakapiga kura. Lakini pakiwepo raia ambao hawajapiga kura, huwezi ukasema kama kuna uchaguzi ulifanyika, wakati kuna baadhi ya asilimia kubwa ambayo haijapiga kura. Sijui we uchaguzi utakuwa unaitwa wa aina gani. Mtu twambia kwamba watu hawakushiriki kwenye uchaguzi, wakati wapinzani wamesusia uchaguzi, wanaanza kuja kwenye nafasi ya pili. E, katika upigaji kura na hesabu ambazo zinaendelea, namshukuru sana kwa kuwa amesema kama hali ya uchaguzi ambao kidogo itakuwa na utatanishi kutokana na vyama vya upinzani wamepewa nafasi ya pili. Hivi hiyo ni mipangilio ambayo imepangwa toka hata uchaguzi waja kuwepo, ni mipango wamepanga wenyewe. Wapiga kura wenyewe wanaweza kuwa wameambiwa wapigiwe na chama ambayo ni cha upinzani ili waonekane kama wamewavutia, wakubaliane na uchaguzi, lakini hali halisi huwezi vyama vya upinzani vilishasema kama sisi hatuko kwenye uchaguzi ah, Mimi kitu ninakubaliana nasema kwamba kama mazingira yangekuwa ni mazuri pengine tungeona matokeo tofauti zaidi. Hilo mimi nakubaliana kwamba kama mazingira yangekuwa ni mazuri tungeona tofauti zaidi, lakini sidhani kwamba itampenda sana Agathon Gwasa na Charles Nditije kuliko washirika wake wa karibu. Hata jana Gwasa mwenyewe alizungumza akasema, huyo ni uchaguzi ambao ni batili, hatusimo kwenye uchaguzi. Sasa itakuwaje yeye a, a, a, apewe pointi ambazo yeye hakuomba? Kama kweli wangekuwa wanajua kama upinzani huko kwenye uchaguzi wangeweka uchaguzi ambao huru, uchaguzi ambao kila mtu anashiriki, hicho chama ambacho kinasema kama ndio bado ni cha kwanza, hatujui leo ingekuwaje, ingekuwa kama kweli hao watu wa upinzani wangekuwa kwenye kampeni hapa, mjoo, andiyo, bahati, asende, day, awe, atama, Hino. Na pengine hapa mtu anaweza kusema ndio bahati ya day au ya chama madarakani, hilo nadhani tuliweke wazi kwamba upiga kura wa mjini na vijijini ni tofauti, na wapiga kura wengi wanategemewa kutoka vijijini. Wabunge ni mia moja na sita ambao wanatarajiwa kuchaguliwa, pengine Bujumbura iko na wabunge ambao hawazidi sita katika mji mkuu Bujumbura. Kwa hiyo unaona kwamba hata kama wapiga kura wamekuwa ni wadogo katika mji mkuu Bujumbura, bado sehemu kubwa ambayo inategemewa ni sehemu na wabunge kumi na moja huu ni mkubwa. Kwa hiyo wao wanapanga wenyewe wanab toa pointi wenyewe, wanajua wanazompa wenyewe. Huyo sio uchaguzi kwa kweli. Haya basi, hayo yalikuwa mambo ya hoja kwa hoja. Moja kwa moja tunaelekea katika mambo ya biashara. Leo katika habari za biashara tunamulika wafanyabiashara wadogo wa Afrika. Wafanyabiashara hawa walalamikia swala la mabenki kutokuwa tayari kuwakopesha bila. Mikopo biashara ndogo huanzishwa kupitia ufadhili binafsi na mitaji kutoka kwa jamaa au marafiki, lakini fedha za vikundi zimeendelea kujaza pengo na kuleta matumaini mapya ya kuanzisha biashara Afrika. Mwandishi wa VOA Harrison Kamau anatupasha zaidi katika ripoti hiyo. Mira Meta ni mmoja wa waanzilishi wa kampuni ya ukulima ya Tomato Jos ambayo husaidia wakulima wa nyanya nchini Nigeria kwa kupitia mfumo ujulikanao kama Kickstarter unaosemekana kuwa mkubwa zaidi duniani wa kukusanya fedha. Tomato Jos imeweza kuchangisha dola elfu hamsini na tano. Wawekezaji wa enjo wameahidi kuipa kampuni ya Tomato Jos dola elfu mia mbili themanini zaidi. Meta ameiambia VOA kutoka Abuja, Nigeria mtaji wa pamoja umeshuhudia mafanikio makubwa Marekani na Ulaya. Mwaka wa 2014 mfumo wa Kickstarter ulichangisha dola milioni 529 za kufadhili zaidi ya miradi 22,000. Je, mfumo huu unafanya kazi vipi? Biashara ndogo inayoanza hutangaza mradi wake kwenye mtandao na wafadhili wanaahidi kutoa mtaji bila kutarajia faida yoyote. Badala yake wenye mradi hutoa zawadi za shukurani kwa wafadhili. Kwa masoko yanayojitokeza Afrika, mabenki huwa hayatoi mikopo kwa biashara zinazoanza kutokana na ukosefu wa dhamana ya mikopo na uwezekano wa kutolipwa kwa mikopo hiyo. Huko Nigeria, ambapo ndio yenye uchumi mkubwa zaidi duniani, ni asilimia kumi na nne ya biashara ndogo ndogo na za kati huweza kujipatia mikopo ya benki, kulingana na Benki ya Dunia. Huko Afrika ya Kusini Patrick Schofield alisaidia kuanzisha Thunder Fund kusaidia kuendeleza ubunifu na ujasiriamali barani Afrika. Tangu Thunder Fund ilipoanzishwa mwaka wa 2013 imeweza kuchangisha karibu dola 1365 kusaidia miradi 117. Mradi mwingine kwa jina la Lapa Fund umepangwa kuwasaidia Waafrika walioko nje ya bara hilo kwa wale ambao wangependa kuwekeza kwenye masoko yanayojitokeza lakini wana wasiwasi kuhusu gharama za mtaji wa pamoja unafaa kwa mujibu wa mmoja wa waandishi Elizabeth Howard kutoka Paris, anasema kuwa lengo kubwa ni kuhararisha mambo kwa Waafrika wanaoishi nje ya Afrika kuweza kuanzisha biashara ndogo ndogo Afrika, kwa dhana kwamba Waafrika wenyewe ndio bora zaidi kuwekeza Afrika. Lakini miradi hushindana na maelfu ya miradi mingine kujipatia ufadhili. Pia huwa ni changamoto kwa fedha zilizochangishwa katika nchi za Marekani kusafirishwa kwenye miradi iliyoko Afrika kutokana na gharama na na mikakati ya kufanya hivyo. Mitaji ya pamoja inaweza kupatia miradi umaarufu na pia uwezekano wa kuanza, lakini sio hakikisho la kupatiwa fedha, anasema Mirameta. Licha ya changamoto, mtaji wa pamoja unaweza kubadilisha miradi yenye ushawishi wa kijamii na kiuchumi barani Afrika Moja kwa moja basi, msikilizaji, tunaangalia yale yanayovuma katika mitandao mbalimbali mbali, ambapo hii leo tunaanzia nchini Kenya kuangalia maamuzi ya mahakama ya biashara nchini humo kutoa shauri kwa serikali kuongeza mshahara wa walimu kwa kati ya asilimia 50 na 60, ambapo malipo hayo ni ya kuanzia tarehe moja ya mwezi Julai mwaka 2013 mpaka tarehe 30 ya mwezi Juni mwaka 2017 na mahakama imetaka malipo hayo yaanze kulipwa haraka. Sakata hili limeendelea kuvuma kweli kweli katika mtandao wa Nation wa nchini Kenya. John Omondi anasema ni maamuzi bora, japokuwa ni fedha nyingi zitatoka kwa serikali, kikubwa walimu wapate maslahi yao. Jessica Baweru anasema nina imani kutakuwa hakuna tena mgomo kwa walimu ili watoto wetu wasisite kupata elimu. George Otieno anasema serikali inapaswa kulipa hizo pesa na si kuleta maneno mengi na kushindwa kulipa walimu. Kwa hapa Marekani, ya habari nyingine ambayo inaendelea kuvuma sana ni kuhusu televisheni ya NBC kumpiga chini na hapa, msikilizaji, maanisha kuvunja mkataba na mgombea mmoja wa tiketi ya urais kupitia chama cha Republican ambaye ni bilionea maarufu sana hapa Marekani, bwana Donald Trump. NBC imefanya maamuzi hayo kutokana na maoni ya bwana Trump kuhusiana na swala zima la uhamiaji na watu wenye asili ya Mexico wa hapa Marekani, katika harakati zake za kampeni za kusaka urais kupitia chama hicho. Kituo hicho kimesitisha mkataba wa kuonyesha mashindano ya urembo, yaani Miss USA, pamoja na yale ya Miss Universe ambayo yanahusiana na bwana Donald Trump. Huyo hapa anaitwa CBJ, anasema tunafahamu kwamba Trump ameshika, ah, nafasi ya pili katika jimbo la New Hampshire na kwa maamuzi haya basi sasa atakuwa wa kwanza ah, Rot woman anasema kwamba haijatosha kwa yeye kushinda uchaguzi wa urais, kwa sababu anahitaji kura za watu wenye asili ya Latino, na kwa maneno yake, kwa sasa ameshazikosa. Chama tawala nchini Burundi kinasema kimefurahishwa nalojitokeza kupiga kura jana katika uchaguzi wa bunge licha ya upinzani kususia na ukosoaji wa kimataifa. Pascal Nyabenda, mwenyekiti wa chama tawala cha CNDD-FDD, amesema wapiga kura wa Burundi walikaidi wito wa upinzani wa kususia uchaguzi kwa sababu wanataka demokrasia kuliko mapinduzi. Mwili wa raia wa Liberia mwenye umri wa miaka kumi na saba umepimwa na kukutwa na virusi vya Ebola, ikiwa ni kesi ya kwanza tangu nchi hiyo kutangaza kumalizika kwa uambukizaji wa ugonjwa huo Mei 9. Naibu waziri wa afya wa Liberia, Tolbert Nyenswa, amesisitiza leo Jumanne kwamba hakuna sababu ya kuwa na wasiwasi. Amesema maiti hiyo ilizikwa kwa usalama na timu ya kufuatilia walio karibu na marehemu imeshaanza kufanya kazi. Benki za Ugiriki bado zimefungwa hii leo Jumanne wakati nchi hiyo ikionekana kuwa katika hali ya kutolipa sehemu ya mkopo wa dola bilioni 1.8 kutoka shirika la fedha duniani, IMF. Takriban watu watano wameripotiwa wameuawa na wengine ishirini wamejeruhiwa katika mji mkuu wa Afghanistan, Kabul hii leo Wakati bomu la kujitoa muhanga ndani ya gari liliposhambulia msafara wa magari ya NATO. Msemaji wa kikosi cha NATO kisichokuwa na jukumu la mapigano amesema wanajeshi wake wote na vifaa vimeokolewa salama kutoka eneo lililokumbwa na mlipuko katika barabara kuu kuelekea uwanja wa ndege wa Kabul. Maafisa wa Indonesia wanasema watu wasiopungua 45 wamefariki dunia wakati ndege ya mizigo ya kijeshi ilipoanguka katika mtaa wa makazi ya watu katika kisiwa cha Sumatra. Ndege hiyo aina Hercules C130 ilianguka Jumanne mchana kwenye nyumba mbili na hoteli katika mji wa Medan. Haya basi, msikilizaji, ni Sandey Shomari na muktasari wa habari. Na tunashukuru msikilizaji wangu wewe kwa kusweza kusikiliza VOA Express ala alasiri hii ya leo, na tunaamini utakuwa nasi katika matangazo yetu ya jioni yanayoanza saa moja na nusu kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote waliofanikisha kukuletea matangazo haya, msimamizi ni Mary Mgawe, mwendeshaji Duane Collins, mimi ni Idi Ligongo, mwenzangu ni Sandey Shomari. Kutoka hapa Washington DC tunakuambia alasiri njema na kila la heri.