hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi nami naitwa Meri Mgawe, tukiwakaribisha nyote katika matangazo yetu ya leo Jumanne, Juni 30 mwaka 2015, ambapo tunasikika katika redio shirika za FM na masafa mafupi katika mita bend 19 na 22. Karibuni. <tune> Katika matangazo yetu hivi sasa tunakuletea DRC yaadhimisha miaka hamsini na mitano ya uhuru wake, lakini wananchi wengi kutoka mashariki mwa nchi hiyo hawajaridhika na mafanikio ya uhuru huo. Tunaomba viongozi wetu watupatie ile uhuru, tunahitaji ile uhuru hata wa kuchagua, ile uhuru wa kusema, uhuru wa kula, uhuru wa kunywa, uhuru wa kupata moto umeme, wa kupata maji. Hiyo ni kazi ambazo tunaweza kupata na katika habari nyingine, mamlaka ya udhibiti wa nishati na maji Tanzania EURA yaelezea uhaba wa mafuta uliotokea nchini humo. Mafuta sio kwamba hayapo, mafuta yapo, lakini inawezekana baadhi ya vituo hayapo, kama biashara nyingine ile, unaweza kwenda duka hili hakuna sukari, duka hili hakuna biashara nile ma. Kwa habari hizo na nyingine nyingi kutoka kwa waandishi wetu utazisikia mara baada ya habari za dunia zikisomwa kwako na Meri Mgawe. Chama tawala nchini Burundi kinasema kimefurahishwa na waliojitokeza kupiga kura jana katika uchaguzi wa Bunge licha ya upinzani kususia na ukosoaji wa kimataifa. Pascal Nyabenda, mwenyekiti wa chama tawala cha CNDD FDD, amesema wapiga kura wa Burundi walikaidi wito wa upinzani wa kususia uchaguzi kwa sababu wanataka demokrasia kuliko mapinduzi. Waliojitokeza inaripotiwa walikuwa ni wachache jana Jumatatu, na katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Ban aliyetaka uchaguzi huo uairishwe alieleza wasiwasi mkubwa jana kuhusu kura hiyo. Benki za Ugiriki bado zimefungwa hivi leo Jumanne, wakati nchi hiyo ikionekana kuwa katika hali ya kutoweza kulipa sehemu ya mkopo wa dola bilioni 1.8 kutoka shirika la fedha duniani IMF, Wakati mustakabali wa kiuchumi wa nchi hiyo ukiwa haujulikani ulipofikia mapema leo Jumanne, wizara ya fedha ya Ugiriki imesema itafungua matawi ya patao elfu moja ya benki kote nchini humo ili kuwawezesha wastaafu wengi wasio na kadi za benki ATM kuweza kutoa fedha za kutosha kwa ajili ya wiki nzima. Wagiriki wanatarajiwa kupiga kura Julai tano katika kura ya maoni juu ya duru mpya ya hatua za kubana matumizi ya Umoja wa Ulaya, suala ambalo waziri mkuu wa Athens Triparias anapinga. Jamhuri ya ya kidemokrasi ya Kongo inaadhimisha miaka 55 ya uhuru kutoka Ubelgiji hivi leo, ambapo rais Joseph Kabila ametoa wito kwa wapinzani kushirikiana na serikali katika mjadala wa kitaifa juu ya changamoto zinazokabili taifa hilo. Hata hivyo, wakazi wengi wa mashariki ya nchi hiyo wanalalamika kwamba hawadhani kuna faida zilizopatikana kutokana na miaka 55 ya uhuru wao. Lakini kama hiyo uhuru kweli kweli tumeipata, tunaomba viongozi wetu watupatie ile uhuru. Tunahitaji ile uhuru hata wa kuchagua, ile uhuru wa kusema, uhuru wa kula, uhuru wa kunywa, uhuru wa kupata moto umeme, wa kupata maji. Hiyo ni kazi ambazo tunaweza kupata, lakini kwa leo e, tunasikia kuwa nchi yetu Kongo ni nchi tajiri, lakini si tunaishi, tunaishi katika umaskini. Hiyo inafanya kama vile bado uhuru hatujapata. Cha kwanza inchi imebaki kama kilema, yaani mtu ambaye anakuwa na hiyo malali mnaitwa polio, mtu ambaye amevunjika vunjika. Na baada ya miaka hamsini na tano tunakuta inchi haikuenda hata mahali pamoja, na ambao wanatuongoza hawakuonyesha hali ya watu ambao kujitegemea wenyewe ikiwa kusema kupigana na FDLR M23, inabidi tu ni hao wa wazungu waje watusaidie. E, mnajua kuhusu, kwanza mambo ya uchumi, nchi imekuwa kama iko chini, ilibidi nchi jitegamie kwa uchumi. Kisiasa unaona wenyewe hata mpaka sasa, e, tungali tunaendelea kutegamia hata nje, ili tuone gisi siasa itasimama vizuri. Hayo ni baadhi ya maoni ya wakazi wa Goma wakizungumza na Sauti Amerika. Unaendelea kusikiliza taarifa ya habari kutoka VOA hapa Washington DC. Mwili wa Mliberia mwenye umri wa miaka 17 umepimwa na kukutwa na virusi vya Ebola ikiwa ni kesi ya kwanza tangu nchi hiyo kutangaza kumalizika kwa uambukizaji wa ugonjwa huo Mei tisa. Naibu waziri wa afya wa Liberia, Tolbeth Nyenswa, amesisitiza leo Jumanne kwamba hakuna sababu ya kuwa na wasiwasi. Amesema maiti hiyo ilizikwa kwa usalama na timu ya kufuatilia walio karibu na marehemu imeshaanza kufanya kazi. Shirika la AP linaripoti kwamba kijana huyo alifariki Juni 24 katika wilaya ya magharibi karibu na mpaka wa Sierra Leone na Guinea, mataifa mengine mawili yaliyoathiriwa vibaya na ugonjwa huo. Maafisa wa Indonesia wanasema watu takribani 49 wamefariki dunia wakati ndege ya mizigo ya kijeshi ilipoanguka katika mtaa wa makazi ya watu katika kisiwa cha Sumatra. Ndege hiyo aina ya Hercules C130 ilikuwa inajaribu kurejea kwenye uwanja wa ndege baada ya kuruka leo, wakati ilipoanguka kwenye hoteli na nyumba mbili katika mji wa Medan, mji wa tatu kwa ukubwa nchini humo. Picha za kwenye mitandao ya kijamii zilionyesha ndege hiyo iliyoanguka ikiwa inatoa moshi mzito mweusi ukionekana kutoka kwenye majengo yaliyobomoka na magari yaliyoharibiwa. Idadi ya vifo inatarajiwa kuongezeka. Maafisa wa vyombo vya habari nchini humo wanaeleza kuwepo kwa karibu watu mia moja kumi na tatu ndani ya ndege hiyo ya jeshi la anga ilipoanguka. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Maadhimisho ya miaka 55 ya uhuru wa Kongo yamefanyika huku hali ya kisiasa ikigubikwa na tofauti baina ya chama tawala na upinzani kuhusu mazungumzo ya kitaifa. Kwenye hotuba yake kwa taifa, rais Joseph Kabila amesema mazungumzo yao yanalenga kutafuta ufumbuzi wa changamoto na maandalizi ya uchaguzi. Taarifa zaidi na mwandishi wetu Salemu na Milongo akiwa Kinshasa. Kwenye hotuba wake wa dakika 19 kwa taifa, rais Joseph Kabila ameahidi kuitishwa kwa uchaguzi ulio tulivu na wa amani. Lakini kabla ya kufikia uchaguzi huo, rais Kabila amesema ni lazima kuweko na mazungumzo ya kitaifa ili kuzungumzia changamoto za uchaguzi ujao. Matatizo hayo kwanza, ni kalenda ya uchaguzi ambayo ililazimishwa na upinzani na hivi sasa upinzani huo huo umetupilia mbali. Pili ni fedha za maandalizi ya uchaguzi ambazo zinafikia dola bilioni moja, wakati ambapo bajeti ya serikali ni ya dola bilioni tisa pekee. Tatu ni kutoshirikishwa kwa vijana ambao wamekamilisha miaka 18 hivi sasa kwenye daftari ya wapigaji kura na nne ni umuhimu wa usalama wa taratibu ya uchaguzi. Kwa hiyo Rais Kabila amewatolea mwito wapinzani wote na mashirika ya kiraia kushiriki kwenye mazungumzo hayo ili kupata suluhisho la kudumu kwa ajili ya kuepuka ghasia za baada ya uchaguzi. Upinzani umesema mazungumzo anayotaka kuitisha Rais Kabila ni njama ya kupitisha muda na kutaka kubaki madarakani baada ya mwaka elfu mbili na kumi na sita. Juvenal Munobo mbunge wa chama cha upinzani cha INC kutoka Kivu ya Kaskazini amesema kwamba hotuba wa Rais Kabila haujawatuliza kuhusu masuala nyeti za uchaguzi, kuongea kwa wakati huo, kwani tuko karibu kufikia mwisho ya muhula yake ya, ya pili na ya mwisho katika urais. Tunaona ya kwamba imekuwa na riski mingi sana, hatari ni kusema, inaweza kutupeleka ndani ya serikali ya mpito na tunaona ya kwamba serikali ya mipito tumekwisha ipata mingi sana katika nchi Kongo. Me rais anaweza kufikiwa uh, result ile moja ikiwa kama ametaja hatua fulani ya kufungua wapi, wapinzani ambao wamekuwa gerezani. E, anaweza pia kupata ile meme resulta ma meme result ikiwa kama amefungua machanel ya redio ama ya televisheni ya upinzani ambayo imefungwa mpaka hivi. Ni katika hali hiyo ya tofauti ndiyo tume ya uchaguzi hapo jana ilitangaza daftari ya wagombea kwenye uchaguzi wa wabunge wa majimbo. Ni kiripoti kutoka Kinshasa, mimi ni Salehe Mwanamilongo. unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC. Takriban watu watano wameripotiwa wameuawa na wengine ishirini wamejeruhiwa katika mji mkuu wa Afghanistan, Kabul hivi leo wakati bomu la kujitoa mwanga ndani ya gari liliposhambulia msafara wa magari ya NATO. Msemaji wa kikosi cha NATO kisichokuwa na jukumu la mapigano amesema wanajeshi wake wote na vifaa vimeokolewa salama kutoka eneo lililokumbwa na mlipuko katika barabara kuu kuelekea uwanja wa ndege wa Kabul. Msemaji wa Taliban Zabihula Mujahid amesema kundi lake limefanya shambulizi hilo dhidi ya vikosi vinavyokalia ya nchi yao, ikiwa ni kusema kundi hilo linatumia kueleza kuwepo kwa wanajeshi wa NATO nchini humo. Na katika tukio jingine, mapema leo, shambulizi la kujitoa muhanga ndani ya gari lililenga makao makuu ya polisi katika jimbo kusini la Helmand na kuua takriban watu wawili na kujeruhi wengine hamsini. Maafisa wa usalama wanasema karibu waathiriwa wote walikuwa raia wakiwemo wanawake na watoto na mwendesha mashtaka mmoja wa Ufaransa anasema shambulizi la Ijumaa kwenye kiwanda cha gesi huko Lyon lina alama za kundi la Islamic State. Mwendesha mashtaka Francois Moulins alisema leo Jumanne kwamba mshukiwa wa shambulio hilo Yasin Sahi alikuwa na malengo ya kigaidi wakati alipomchinja mwajiri wake na kushambulia kiwanda hicho cha gesi. Salhi aliyekamatwa mara baada ya shambulizi, anashikiliwa kwa dhana ya kutenda ugaidi. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Huko Burundi, licha ya matokeo rasmi ya uchaguzi wa bunge na madiwani uliofanyika jana yakiwa bado kutolewa, kura zilizokwisha hesabiwa zinaonyesha kuwa chama tawala nchini humo CNDD FDD kinashikilia nafasi ya kwanza. Nafasi ya pili, kwa mshangao mkubwa, inashikiliwa na muungano wa wagombea huru wa upinzani waliojiondoa kwenye kinyang'anyiro hicho. Mgombea urais kwa niaba ya muungano huo Bwana Agathon Rasa anasema kilicho bora zaidi si kukubali matokeo ya uchaguzi huo yanayowapa nafasi nzuri, bali ni kujali kile alichosema mustakbal mzuri wa nchi katika kuandaa uchaguzi kwenye mazingira mazuri. Taarifa zaidi na Haidala Hakizimana kutoka Bujumbura. Huku zoezi la kuhesabu kura likiwa bado ikiendelea Jumanne hii inadhihirika kuwa baada ya chama tawala cha CNDD-FDD kinachoshika nafasi ya kwanza, nafasi ya pili inashikiliwa na muungano wa wagombea huru wa upinzani maarufu kama Amizero ya Barundi, yani matumaini ya Warundi ambao walitangaza rasmi kuwa wamesusia uchaguzi huo wa, wa jana Jumatatu. Mwenyekiti wa tume ya kuandaa uchaguzi CENI alibadilisha jana kauli yake na kudai kuwa bado muungano huo una kwenye kinyanganyiro hicho. Amizero y'Abarundi no se pa rotire de la compagnie Amizero y'Abarundi hawakuondoka kwenye kinyanganyiro hiki. seni haijapata barua yoyote inayothibitisha kuwa walijiondoa kwa hiyo muungano Amizero ya Barundi na ADC Ikibiri wamo na zoezi hili la kuhesabu kura zilizopigwa, linawahusu pia. Hii ni wakati, mwishoni mwa wiki iliyopita vyama vya upinzani ukiwemo muungano huo wa Amizero ya Barundi vilisaini barua ya pamoja iliyotumwa kwenye tume ya kuandaa uchaguzi seni, wakifahamisha rasmi kuwa wamesusia uchaguzi wa jana, baada ya mwezi mmoja wakiwa walitangaza nia ya yao ya kujiondoa iwapo mazingira ya uchaguzi huo alia yalivyo ya Agaton Gwasa anagombea uraisi kwa niaba ya muungano huo wa Amizero ya Barundi. Jumapili walidai kwamba Amizero hawata shiriki uchaguzi wenyewe. Sasa inakuwa je, tangu jana wabadilishe kauli na waseme kwamba tuko kwenye mchakato? Ndiyo, kwenye mchakato tupo, ila kwa uchaguzi feki hatupo, tumepinga kushiriki hatua ya uchaguzi iliyo kinyume na matakwa ya Warundi na jumuiya ya kimataifa. Kwa mjibu wake, kilichofanyika hapo jana si uchaguzi wa Warundi. Ikumbuka ya kwamba kuna mikutano ya kilele iliyofanyika Dar es Salaam na Johannesburg, ambayo katika kuchangia kukosoa dosari zilizopo wamependekeza Warundi tukaye meza moja na kwa maelewano tuweze kuafikiana lipi tufanye chaguzi zinazotuhusu sisi Warundi, huku tukizingatia katiba ya nchi na mkataba wa Arusha. Mjadala huo serikali haikupenda kuushiriki, ikaamua kivyake pamoja na tume ya uchaguzi CENI kupanga ratiba kama walivyoitekeleza hapo jana. Ieleweke ya kwamba kilichofanyika jana niki ni kiini macho, si uchaguzi wa Warundi ni uchaguzi wa serikali. Anasema cha muhimu si kukubali na kupokea matokeo ya uchaguzi huo yanayowapa nafasi ya pili mbali, ni kujali kile alichosema mstakabali wa nchi ya Burundi. Haidara Kizimana, Sauti ya Amerika, Bujumbura. Na nchini Tanzania kumeripotiwa uhaba wa petroli katika baadhi ya vituo vya mafuta na kusababisha msongamano wa magari na bodaboda katika baadhi ya vituo hivyo na kupelekea adha kwa baadhi ya wa wananchi. Muda mfupi uliopita, mwenzangu Sande Shomari amezungumza na msemaji wa mamlaka ya udhibiti wa nishati na maji EWURA, Bwana Titus Kaguo, akianza kuelezea juu ya uhaba huo mafuta kwamba hayapo, mafuta yapo haya. Lakini inawezekana baadhi ya vituo hayapo, ambayo ni kama biashara nyingine ile, unaweza kwenda duka hili hakuna sukari, duka hili asukari, biashara inaenda. Moto uliotokea hapa nchini Tanzania ni kwamba kuna uhuru wa mawasiliano. Mtu anaamka anaandika kitu, ni source ambaye ni ya kweli, alafu anatengeneza panic kwa umma. Kuna meseji ambaye ilizunguka majuzi kwenye mitandao ya WhatsApp na nini, ambaye ilieleza kwamba katika siku mbili zinazokuja hakutakuwa na mafuta, wakati sisi sto kutuliza tunazozionyesha za matandao huzo zinaonekana zipo vile vile, loading ya kwenye magala zinaonekana zinaenda vizuri. Sasa nini kinachotokea? Inatokea baadhi ya watu wanakuwa na vituo lakini hawana mikataba na hawa wauza mafuta kwa ujumla. Yani, unaanzisha kituo lakini hutaki kuingia mkataba na hawa wauza mafuta kwa ujumla ili utengeneze kitu kinaitwa ukae kwa maisha ya kwamba bei sande Shomari akipunguza ndo unaenda kununua bei Kagua akipunguza ndo unaenda kununua. Sasa ukienda katika maisha hayo, ikifikia kuna fault ya supply, ndo matatizo yanatokea. Sasa sasa, labda sasa... Bwana Kagua utusaidie hapa zaidi. ni kwamba kama unavyosema mm. haya ni matatizo ambayo yanatokea kutokana na kituo na kituo, lakini mafuta kama sema yapo lakini, sasa inapofikia kwamba vituo mbalimbali mbali vinakuwa havina mafuta kwa sababu tu kwamba sio vyote, baadhi ya vituo kwamba vinaamua kwamba vinangoja bei itangazwe ipande, ndio wafanye mauzo, ni hatua gani ambazo mnaweza mkachukua kusaidia wananchi? ambavyo mnaweza kuchukuliwa ziko nyingi. Moja, tuna uwezo wa kunyang'anya kuriboko, lakini pili tuna uwezo wa kutoa adhabu kali ambayo kwa kituo cha kawaida ni milioni saba. Kama ni wholesale ameuza ni milioni mia moja. Lakini, sand, tumeenda kudipu kwenye ana mafuta na unakuta wanapakia kwenye gari na nndomana, anasema watu wanalamika. Kwa mfano leo walikuwa wanasema Msoma hakuna mpano. Lakini jana magari yaliyopelekwa Msoma ni lita zimeenda lita elfu vile. kuna taarifa ambazo zilitoka leo kwamba baadhi ya vituo hmm, vilikuwa vimejaa watu wa bodaboda boda na watu wa magari ya kawaida wakijaribu kupata mafuta, hivyo ambavyo vipo vilikuwepo, yeah, leo vikishindwa kuwapa watu mafuta ni, ni kweli ninachotaka kuambia ni kwamba mtu akisha tengeneza biashara ya mafuta ni vele complicated. Mtu akipengeneza panic, kwa mfano wewe mwenyewe, akikwambia kesho hakuna mafuta, kinachotokea wewe huu unajaza labda, kwa wiki unatumia lita ishirini, unaenda kujaza lita elfu sitini full tank, na watu wengine wanajaza full tank full tank. Sasa pale mafuta yana empty, wakati supply inakuwa ina inababaisha ina, ina, ina, ina, ina, ina, ina, ina. Kwa hiyo challenge inayokuja ni kwamba tofauti na biashara nyingine ukitaka kuharibu biashara ya mafuta nihalasi, kutuma message kama hizo. ni Titus Kaguo, msemaji wa mamlaka ya udhibiti wa nishati na maji EURA nchini Tanzania, akizungumza na Sauti Amerika kutoka Dar es Salaam. Mahakama ya Kenya imetoa shauri la serikali kuwalipa walimu ongezeko la kima cha chini cha mshahara kati ya asilimia hamsini na sitini. Ongezeko hilo ni kuanzia tarehe mosi mwezi Julai mwaka elfu mbili na kumi na tatu mpaka tarehe thelathini mwezi Juni mwaka elfu mbili na kumi na saba na malipo haya yanatakiwa yalipwe haraka kufuatia shauri hilo la maha Mwenzangu Ed Ligongo ameongea na Mwalimu Thomas Kagambi wa shule ya wasichana ya Kabiroin iliyopo katika kaunti ya Nyeri ili kujua uamuzi huo wa mahakama ameupokea vipi. Tunatarajia viongozi wetu wataonelea ni heri wakubali halafu tutosheke na hiyo tugoje hayo mengine baadaye. Yeah. Je, haya madai ambayo mlikuwa mnayadai kwa kipindi chote hiko, mnadhani kwamba yatakidhi mahitaji yenu na kuweza pengine kuondoa mtafaruku wowote ambao umekuwa ukisababishwa na mapato duni ya walimu? Uh, mtafaruku bado utaendelea, sababu yenyewe mapato si mazuri sana tukilinganisha na watu wengine nchini Kenya. Lakini kwa sasa sioni tukiendelea na mgomo, lazima tu, hata si tuwe watu mambo, ukweri, wa kuangalia mambo kukubali ukweli na vile mambo yalivyo ni muhimu kufanya hivyo. Kama Wakenya tunapenda nchi yetu na tunajua rais anajikakamua serikali inajikakamua bado tuko shanga, tunaendelea tutakubali tu kwa sasa, lakini bado tutadai tuwe na maslahi bora zaidi ya hayo. Unaposema mtadai kuendelea maslahi bora zaidi ya hapo, unamaanisha nini mwalimu Kagambi? Ninamaanisha, ujue, mambo si tu mshahara peke yake. Kuna mambo mengine ambayo ni muhimu. Kwa mfano masomo tunaofundisha, wakati mwingine tunalemewa, ni mengi, walimu hawako shuleni, tuna ni kuna uhaba mkubwa wa walimu kusema ukweli na tunaona ya kwamba hatuwezi tukafanya kazi yetu barabara, hali ikiwa namna hiyo. Serikali inahitaji kuangalia hata suala la walimu wenyewe kuongezeka. Sasa hebu tueleze kwa upande wenu nyinyi, wazazi wategemee nini baada ya mahakama kuamua hivyo na pengine serikali kuweza kuridhia yale ambayo yameamuliwa na mahakama ya kibiashara? Wazazi wategemea ya kwamba walimu wataendelea kuwa shuleni, hakutakuwa na mtafaruku hivi karibuni, lakini kusema ukweli lazima tu wa gari ya nchi yetu vile inakaa, mishahara ya wafanyikazi wengine iko juu zaidi ya waalimu. Sisi tunatekeleza kazi nyingi, kama sasa unasikia inatoka shuleni jioni jioni, na bado tunaenda huko asubuhi, tuna shida huko, lakini tukilinganisha na wafanyikazi wengine, tunajitolea ima faima, lakini malipo bado yako chini kiasi. Endapo pengine serikali itasema kwamba hatuna fedha za kutosha kuweza kuwalipa waalimu kwa ongezeko hilo ambalo limetajwa na mahakama, na kwa kipindi hicho, nini unafikiri nyinyi walimu mtakachokifanya sasa hapo, kwaweza kuwa na shida, kwa sababu sisi tunaamini mambo masuala ya sheria, na diposa viongozi wetu walienda mahakamani, na mahakama ni sharti ikubalike na kila mtu, sababu hiyo ni taasisi moja muhimu sana, na inafanya maamuzi yake bila mapendeleo. Na kwa hivyo hatutarajii serikali iseme haiwezi ikalipa. Pengine kitu ambacho yawezasema ni kwamba tumekubali, lakini pengine tulipe kwa nafasi mbili, ama katika sehemu mbili, kitu kama hicho, lakini kukataa Kata hapo kutakuwa na shida kwa walimu. Ni mwalimu Thomas Kagambi akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Kenya. Katika dunia ya wanawake tunazungumzia jamhuri ya kidemokrasi ya Congo kuwapatia mafunzo waliokuwa wanajeshi watoto na, na waathirika wa manyanyaso wa ngono. Serikali ya DRC ilizindua programu ya mafunzo kwa lengo la kuwapatia misaada na maisha bora ya baadaye. Mwandishi wa VOA Nick Long anaripoti kutoka Goma na Adijariami anasoma ripoti kamili. Takriban asilimia 80 ya watu wamejazana katika kijiji kidogo kwenye eneo la Nyiragongo, mashariki mwa Congo kushuhudia utiaji saini wa mkataba kuwasaidia waathirika vijana na watenda maovu ili kujenga tena maisha yao. Sahihi mbili muhimu sana kwenye waraka huo zilikuwa za mwakilishi maalum wa rais wa DRC anayehusika na maswala dhidi ya ghasia za ngono na uandikishaji watoto katika jeshi. Huyo ni Jeanine Mabunda, na nyingine ni mtawala wa taasisi ya taifa ya mafunzo ya ustadi nchini Kongo Maurice Shikuyi Hawakupenda kusema zao kule mbele mbele yetu yetu. Tena, kwa mujibu wa mkataba huo, serikali itailipa taasisi hiyo takriban dola 1025 kwa mafunzo ya miezi miwili kwa ajili ya watu 75, wengi wao waliokuwa wanajeshi watoto au waathirika wa ghasia za ngono. Ofisi ya Janine Mabunda ina mamlaka ya kufanya kuwaingiza waliokuwa wanajeshi watoto katika maisha ya kiraia. Kwa dhana hiyo kwa kiasi kikubwa inatekelezwa kama ilivyofanyika katika jeshi la Congo kwa wanajeshi ambao walikuwa na umri mdogo sana. Mabunda amewaambia waandishi wa habari kwamba ofisi yake na idara ya Umoja wa Mataifa ya kuhudumia watoto ya UNICEF Wamegundua kuwa hakuna mwanajeshi hata mmoja mtoto katika kambi ya jeshi la DRC ambazo wamezitembelea. Bado kuna wapiganaji wengi watoto na wapiganaji wa zamani katika makundi yenye silaha ya mashariki mwa Kongo. Hata hivyo, ghasia za ngono bado ni tatizo kubwa, ingawaje kiwango chake kisiongezewe chumvi, amesema Mabunda. Ameelezea takwimu zinazoashiria kwa ghasia za ngono zilizoripotiwa mashariki mwa DRC zimeshuka kwa asilimia 33 kati ya mwaka 2013 na mwaka jana, kutoka 15 mpaka 10. Umoja wa Mataifa unaripoti kuwa majeshi ya usalama ya Kongo yanayohusika na ghasia za ngono, nako pia huko zimeshuka kwa kiasi kikubwa. Vijana wadogo 75 wameandikishwa kupatiwa mafunzo na kuenda, ikawa ndio mwanzo, amesema Mabunda. Mafunzo haya kwa Nyiragongo ni mradi wa majaribio na huenda ukarejewa katika maeneo mengine ya Kivu Kaskazini na majimbo mengine ya nchi. Thomas Ngumijimana, mmoja wa wapiganaji wa zamani ambaye anataka kujiandikisha katika kozi ya INPP anasema, anasema wengi wao wanataka mafunzo katika kilimo, ufugaji au seremala, kwa sababu hiyo ndiyo kazi inayofanywa na wengi huko. Ngujimimana amesema kwamba baada ya mafunzo huenda akaweza kujipatia walau dola 150 kutokana na kilimo katika kipindi cha zaidi ya miezi mitatu. Wasichana wamesema wana matumaini ya kujiandikisha katika mafunzo ya ushonaji nguo, upishi na utengenezaji sabuni. Taasisi hiyo ya mafunzo tayari inashirikiana na kampuni ya maendeleo ya Ufaransa na wafadhili wengine na inaaminika katika utoaji mafunzo. Ahadi ya serikali ni kutumia dola 1025 kwa mafunzo haya na imekuja siku mbili baada ya mkuu wa tume ya Umoja wa Mataifa nchini Kongo Martin Kobla kuhoji kuhusu nia ya dhati ya serikali ya kuwaingiza wapiganaji wa zamani katika jamii. Le de et de pas... Kobla anasema programu rasmi ya kuwaingiza wapiganaji wa zamani katika jamii bado haijaanza, ingawaji MONUSKO imetenga kiasi cha dola milioni sita kwa Benki ya Dunia kufadhili utaratibu huu. Wafadhili wanasita kuchangia kuifadhili kwa sababu mchango wa serikali hauko wazi, amesema. Lakini ameongezea kuwa waziri mpya wa ulinzi wa DRC anajihusisha sana katika kujaribu kuizindua programu hiyo. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Sekunde chache kutoka hivi sasa, unasomewa muktasari wa habari na Mery Mgawe. Chama tawala nchini Burundi kinasema kimefurahishwa na waliojitokeza kupiga kura jana katika uchaguzi wa bunge licha ya upinzani kususia na ukosoaji wa kimataifa. Pascal Nyabenda, mwenyekiti wa chama tawala cha SNDDFDD, amesema wapiga kura wa Burundi walidai walikaidi wito wa upinzani wa kususia uchaguzi kwa sababu wanataka demokrasia kuliko mapinduzi. Benki ya Ugiriki bado zimefungwa hivi leo Jumanne, wakati nchi hiyo ikionekana kuwa katika hali ya kutoweza kulipa sehemu ya mkopo wa dola bilioni 1.8 kutoka shirika la fedha duniani IMF. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inaadhimisha miaka 55 ya uhuru kutoka Ubelgiji hivi leo ambapo rais Joseph Kabila ametoa wito kwa upinzani kushirikiana na serikali katika mjadala wa kitaifa juu ya changamoto zinazokabili taifa hilo. Mwili wa Mlaiberia mwenye umri wa miaka kumi na saba umepimwa na kukutwa na virusi vya Ebola, ikiwa ni kesi ya kwanza tangu nchi hiyo kutangaza kumalizika kwa uambukizaji wa ugonjwa huo Mei tisa. Naibu waziri wa afya wa Liberia, Tobeth Enyeswa, amesisitiza leo Jumanne kwamba hakuna sababu ya kuwa na wasiwasi na msikilizaji mpaka hapo ndio tunakamilisha matangazo haya kwa siku ya leo kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika msikose kujiunga nasi katika matangazo mengine hapo kesho saa moja na nusu usiku kwa saa za afrika mashariki kwa niaba ya wote walioshiriki katika matangazo ya leo msimamizi alikuwa abdu shakur abod mwelekezi dwen collins fundi mitambo bill barber naitwa mkamiti kibayasi nikiwa naye meri mgawe tunawatakia usiku mwema