Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya alfajiri, yanaanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Khadija Riami nami ni Harrison Kamau nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo, ikiwa ni Jumatano asubuhi Julai mosi mwaka wa 2015. Karibuni katika matangazo yetu ya leo asubuhi. Tutawaletia ripoti kuhusu kundi la wasanii la Makanta lafanya juhudi kuhamasisha utamaduni wa Mwafrika nje ya bara hilo ambazo mfumo nikaongezea vitu vingine ambavyo vikozi vinanihusu mfumo, kwamba tukiondoka katika mfumo fulani ndio tunaweza kufikia malengo, kwa sababu mara nyingi mfumo ndio na kontrol maisha ya watu. Vilevile tunayo ripoti kuhusu rais wa Misri ambaye ameapa kuimarisha sheria dhidi ya ugaidi na pia kulitupia lawama kundi la Muslim Brotherhood ambalo limepigwa marufuku nchini humo. Hayo ndio tuliokuandalia asubuhi ya leo. Mpenzi msikilizaji, tunapenda kukukumbusha kwa matangazo haya pia husikika kupitia mtandao wetu www.voaswahili.com. Lakini kwanza ni habari muhimu za dunia zikisomwa na Harrison Kamau. Rais wa Misri Abdel Fatah El Sisi aliyeonekana mwenye hasira ameapa kuimarisha sheria dhidi ya ugaidi huku akililaumu kundi lililopigwa marufuku la Muslim Brotherhood kwa mauaji ya mwendesha mashtaka mkuu nchini, akionyesha ishara ya ngumi alipokuwa akizungumza Jumanne kwenye mazishi ya mwendesha mashtaka Hiram Barakat ambaye alisimamia kesi dhidi ya maelfu ya wanamgambo wa Kiislamu. Matamshi ya bwana Sisi yalionyesha ishara ya kampeni kali hata zaidi dhidi ya wanamgambo wa Brotherhood na wapinzani wengine wa serikali. Barakat aliuawa Jumatatu kutokana na bomu la kando ya barabara akiwa kwenye msafara wake. Bwana Sisi hakutoa maelezo zaidi kuhusu o mipango yake kwa marekebisho ya sheria, lakini amesema hilo litafanyika katika kipindi cha siku kadhaa. Maafisa wa usalama wa Yemen wamesema wa kuwa karibu wafungwa elfu moja mia mbili wametoroka jela lililoko kwenye mji wa kusini magharibi wakati wa mapigano makali baina ya wanamgambo . Maafisa wameendelea kusema kuwa wafungwa hao walitoroka Jumanne katika mji wa Taiz wakati wa mapigano kati ya waasi wa Kihoudhi wanaunga mkono rais aliyeondolewa mamlakani na kundi la wapiganaji kutoka eneo hilo. Wanamgambo hao Wahoudhi kutoka dhehebu la Washia waliingia Taiz mwezi Machi ikiwa ni kuelekea kusini kutoka ngome yao ya mji wa Sanaa hatua ambayo imechochea mashambulizi kutoka kwa muungano unaoongozwa na Saudi Arabia. Maafisa wanasema kuwa miongoni mwa wafungwa waliotoroka ni wanachama wa Al Qaida pamoja na wahuni wengine hatari. Maafisa wa Tunisia wanasema mtu aliyekuwa na silaha ambaye aliwaua watu 38 katika hoteli ya ufukweni wiki iliyopita alipatiwa mafunzo kwenye kambi ya jihadi nchini Libya mwishoni mwa mwaka jana. Khadija Riami anaisoma ripoti kamili. Maafisa wameviambia vyombo vya habari vya magharibi kwamba mtu huyo alikuwa na silaha, Saif Rezgi, alipatiwa mafunzo nchini Libya wakati mmoja na raia wengine wawili wa Tunisia ambao waliua watu 21 kwenye makumbusho ya Bardo mjini Tunis mwezi Machi. Kundi la Islamic State limedai kuhusika na mashambulizi yote mawili. Siku ya Ijumaa, Rezgi alifyatua risasi kwa watu waliokuwa ufukweni karibu na hoteli ya Imperio Marhaba katika mji wa Sus nchini Tunisia, eneo maarufu kwa wageni kutoka Ulaya na nchi za Afrika Kaskazini. Wengi wa wale waliouawa walikuwa raia wa Uingereza wakati wengine walikuwa raia wa Ujerumani, Ireland, Ubelgiji na Ureno. Dazeni ya watu walijeruhiwa. Rezgi aliuawa na majeshi ya usalama ambayo walijibu mashambulizi. Maafisa wamekuwa wakiwasaka wengine ambao huenda walihusika. Ripoti za awali za vyombo vya habari zimependekeza kuwa huenda kulikuwa na mtu zaidi ya mmoja aliyekuwa na silaha, lakini maafisa baadaye walithibitisha kuwa Resgi alikuwa mfyatuaji risasi pekee. Shambulizi hilo lilikuwa moja lenye umwagaji damu mkubwa nchini Tunisia, ambayo imekuwa katika hali ya tahadhari tangu shambulizi kwenye makumbusho ya Bardo. Wengi waliouwawa katika tukio hilo walikuwa ni watalii wa kigeni. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Afisa mmoja mkuu wa Marekani amesema kuwa Marekani na Cuba zimefikia makubaliano ya kufungua balozi kwenye mji mkuu ya kila mmoja wao kwa mara ya kwanza kwa zaidi ya miongo mitano. White House inasema kuwa Rais Barack Obama anatarajiwa kutoa taarifa leo Jumatano kuhusu Cuba wakati waziri wa mambo ya nje John Kerry akitarajiwa kuzungumza akiwa Vienna ambako anafanya mashauriano ya nuclear na Iran. Wizara ya mambo ya nje ya Cuba inasema kuwa mkuu wa maslahi ya Marekani huko Havana Jeffrey D. Laurentis atawasilisha barua kutoka kwa bwana Obama kuhusu mikakati ya kufungua tena ubalozi. Rais Obama aliyekuwa aliyefanya historia Desemba aliposema kuwa aliazimia kuondoa vikwazo vya kiuchumi dhidi ya Cuba akilenga kurejesha uhusiano wa kidiplomasia. Wajumbe kutoka pande zote mbili wamekuwa wakifanya mashauriano tangu wakati huo hapa Washington na pia kule Havana. Sasa ni rasmi kuwa Ugiriki imeshindwa kulipa deni la dola bilioni 1.8 kwa Shirika la Kimataifa la Fedha Duniani, IMF. Huu ndio uchumi wa kwanza ulioendelea kushindwa kulipa deni kama hilo. Mawaziri wa fedha wa Ulaya Jumanne walifanya uamuzi wa kutoikwamua Ugiriki, hatua ambayo ingewezesha kulipa wakopeshaji wake. Mawaziri hao wamepanga kufanya mazungumzo mengine leo Jumatano. Waziri wa fedha wa Uholanzi, Joren de Lesoblen, amesema Jumanne itakuwa ni wenda wazimu tu kuongeza muda huo. Tumaini lililobaki kwa Ugiriki ni IMF kukubali ombi la kuongeza muda kwa mkopo. Athens pia imesema kuwa itaweza kuitisha kura ya maoni iliyopangwa kufanyika Jumapili kuwauliza Wagiriki maoni yao kuhusu masharti ya kupewa deni jipya, iwapo wakopeshaji watakubali kurejea na mazungumzo. Kushindwa kulipa deni kwa Ugiriki kuna maana kuwa nchi hiyo itaondoka kwenye mataifa ya eurozone na, na, na kutikisa masoko ya Ulaya. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Na habari iliyobeba uzito wa juu asubuhi ya leo ni huko nchini Uganda, ambako kundi la vijana kutoka chama cha NRM kinachotawala nchini humo linapanga kutembea kutoka jijini Kampala hadi Nairobi nchini Kenya kukutana na rais wa Marekani Barack Obama atakapoitembelea Kenya na kuwasilisha ujumbe jinsi walivyochukizwa na serikali ya rais Yoweri Museveni na kutaka viongozi wakuu duniani kuingilia kati siasa za Uganda. Mwandishi wetu Kenneth Bwire ana ripoti zaidi kutoka Kampala. Kundi hilo la vijana kutoka chama kinachotawala cha NRM linahisi kwamba muda umewadia kwa viongozi wenye ushawishi mkubwa duniani kuingilia katika masuala ya siasa ya Uganda na kumshinikiza Rais Yoweri Museveni kuachia madaraka to walk to Kenya in a few days time. Tunapanga kutembea hadi nchini Kenya ili kukutana na Rais Barack Obama na kumweleza kwamba Museveni ameshindwa kuongoza nchi. Vijana hao wanataka chama chao cha NRM kuitikia demokrasia na kumruhusu wa mama Mbavazi kumenyana na Rais Yoweri Museveni, lakini kabla ya mkutano wao kumalizika polisi waliingilia kati kuwatawanya na kuwakamata baadhi yao, yapata pata ishirini. Baadhi ya vijana hao waliraruliwa nguo katika msukumano na polisi, na huku vijana hao wakikamatwa. Kundi jingine la vijana kutoka kaskazini mwa Uganda lilikuwa likiandamana kupinga azima yake ya Mama Mbavazi kuwa ni ya urais. Kundi hilo lilibeba jeneza lenye picha yake Mbavazi kwa mwendo mrefu, kulieka katikati mwa barabara na kulitandika viboko. Polisi waliwapa ulinzi wakati wa vituko hivyo vya kupiga viboko jeneza. Ama Mbabazi ametukandamiza sisi watu wa kazikazini mwa Uganda. Akiwa waziri mkuu alifuja pesa zetu za msaada. Kwa upande wake, Mbabazi aliyerejea nchini Uganda siku ya Jumatatu kutoka Marekani amesisitiza kwamba hahitaji idhini ya polisi kufanya kazi yake. I don't need clearance from the police to do my work. Sitaki idhini ya polisi kufanya kazi yangu, nitaifanya kulingana na sheria. Wafuasi wake Mbabazi nao wanaendelea kusisimkia azima yake ya kuwania urais. Kenneth Bwire, sauti ya Amerika, Kampala. Na bado tukiwa tungali huko Uganda, ni kwamba mivutano ya kisiasa mjini Kampala imeongezeka baada ya inspekta generali wa polisi kupiga marufuku mikutano yoyote ya hadhara ambayo mgombea urais mtarajiwa na waziri mkuu wa zamani Ama Mambambazi alikuwa, alikuwa anataka kuifanya, akisema hana chama halali cha kumuunga mkono. Mwandishi wetu Elizabeth Paulat anaripoti kutoka Kampala, inayosomwa na mwenzangu Hadija Riami. Amama Mbabazi, ambaye aliwahi wakati fulani kuwa mshirika mkubwa wa rais Yoweri Museveni, anaonekana kuitia wasiwasi wasi serikali kiasi cha kumpiga marufuku kuitisha mikutano yoyote ya hadhara. Lakini hilo si peke yake. Jumapili mchana, wanajeshi na polisi walijipanga barabarani kutoka Kampala mpaka uwanja wa ndege wa kimataifa wa Entebbe, wakielezea tishio la usalama, lakini wakazi wanasema kuonyesha nguvu kama hiyo kulilenga katika kupeleka ujumbe kwa bwana Mbabazi ambaye alitarajiwa kuwasili nchini Uganda akitokea nje ya nchi. Mshauri wa masuala ya habari Amos Desmond Wambi anasema hivi ndivyo jinsi rais Museveni anavyokabiliana na mahasimu wake wa kisiasa ambao anawaona ni tishio kwa utawala wake wa takriban miongo mitatu seveni siku zote anazijua mbinu za so kuwazima wapinzani wake kwa nguvu kubwa, kwa sababu wapinzani katika siasa za Uganda wanajitokeza hadharani na yeye huwajibu na kuwashambulia na kuwamaliza. Lakini huyu Bambazi ni mtu ambaye amekuja kujaribu kujitokeza, halafu anakwenda kujificha, halafu anakuja tena, lakini tayari amepata nguvu. Bambazi tayari ana nguvu. Bwana Mbabazi hakuonekana Jumapili na badala yake akawasili Jumatatu kwa shamra shamra kidogo, akijibu marufuku kwa kampeni zake. Bwana Mbabazi amesema hahitaji ridhaa kutoka polisi kufanya kazi yake. Pia ameahidi kufuata sheria kama inavyosema. Bwana Mbabazi alitangaza Juni kumi na nne kwamba ana mpango wa kuwania uraisi sio kwa tiketi ya upinzani, lakini chini ya mwamvuli wa chama tawala Resistance Movement, NRM. Ni chama ambacho yeye na bwana Museveni walikianzisha miaka 30 iliyopita. Ushirika wao ulimalizika ghafla wakati rais alipomwondoa bwana Mbabazi katika wadhifa wake serikalini na kwenye chama. Na siasa za chama tawala hivi sasa zimejikita katika kumpiga marufuku bwana Mbabazi. Juni 16, bwana Mbabazi alipeleka barua kwa tume uchaguzi ya uchaguzi akijitambulisha mwenyewe kama mgombea mtarajiwa bila kukitaja rasmi chama cha NRM. Alitoa orodha ya mikutano yake ya hadhara kote nchini ambayo tume imeidhinisha. NRM, hata hivyo, iliingilia kati na kusema chama hakijamuidhinisha au kumfadhili bwana Mbabazi. Na inspekta jenerali wa polisi alimpelekea barua bwana Mbabazi akielezea kwamba mpaka kuwepo na maelewano kati ya chama chake na tume ya uchaguzi, mikutano yote ya hadhara itakuwa ni kinyume cha sheria mawakili wa bwana Mbabazi bado wanakaidi wakidai kwamba kwa sababu hakutangaza kuwa anawania uraisi kwa tiketi ya NRM kimsingi anakuwa ni mgombea uraisi, mikutano hiyo ni halali kufanyika. Crispi Kaheru, mratibu wa Citizen Coalition for Electro Democracy nchini Uganda, anasema timu ya uchaguzi ilitakiwa ishughulikie suala hili kwa njia nzuri. Kampeni za uchaguzi mkuu zitaanza rasmi katikati ya Oktoba. Mpaka wakati huo itabainika kama Bwana Mbambazi ataruhusiwa kufanya mashauriano kote nchini na wafuasi wake. kumekunaendelea kusikiliza cha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Mwili wa kijana wa miaka 17 raia wa Liberia umegundulika una virusi vya Ebola, ikiwa kesi ya kwanza tangu Liberia ilipotangazwa kutokuwa na Ebola hapo Mei 9 Naibu waziri wa afya Tolbert Nyenswa amesisitiza Jumanne kuwa hakuna haja ya kuwa na wasiwasi wasi. amesema mwili wa mwadhirika umezikwa na kuzingatia usalama na kwamba na kwa, na kwa, na kwa waliohusiana naye wote wanafuatiliwa. Shirika la habari la AP limesema mwanaume huo wa miaka 17 aliaga dunia Juni 24. Mwadhirika huyo wa ebola alifariki kwenye jimbo la Magibi mbali na mipaka ya Guini na Sierra Leone, mataifa maili mawili yaliyoathiriwa na virusi vya ebola. Nyensu amesema kuwa wataalam wanajaribu kuthibitisha iwapo mwathirika alipata virusi akiwa safarini. Jimbo la Magibi liko karibu na uwanja wa ndege wa kimataifa, takriban kilomita 50 kusini mwa mji wa Monrovia. Tume ya Ulaya imeahidi dola milioni 9, mahema na kundi la wataalam kusaidia Hungari kukabiliana na wimbi la wahamiaji kutoka Mashariki ya Kati, Afrika Kaskazini na Afghanistan afisa wa juu wa tume hiyo anayehusika na uhamiaji Dimitris Avramopoulos amesema jumanne mjini budapest kwa ulaya kuwa ulaya siku zote itazi, itasaidia nchi wanachama zilizo mstari wa mbele na hungary ni mmojawapo hungary iko kwenye eneo la ulaya lisilohitaji viza ya, kusafi, ya kusafiria imekuwa kituo kikuu cha wahamiaji wanaoingia ulaya kupitia uturuki na balkans wakikimbia mapigano ugaidi na umaskini katika nchi zao zaidi ya wahamiaji 5 wanaotarajiwa kuwa wakimbizi wameingia Hungari tangu Januari mosi, huku serikali ikijitahidi kufanya utaratibu wa maombi yao ya ukimbizi. Hungari ilitangaza wiki kadhaa zilizopita kuwa itajenga ukuta kwenye mpaka wake na Sabia ili kudhibiti mmiminiko wa wakimbizi. Na maafisa wa Indonesia wamesema takriban watu sabini wamekufa baada ya ndege ya kijeshi kuanguka kwenye eneo la makazi ya watu katika kisiwa cha Sumatra. Msemaji wa jeshi la anga Ria Masho Dui Badamanto amesema kuwa takriban watu 30 waliofariki wametambuliwa kuwa wanajeshi wa anga na familia zao. Ndege hiyo aina si, ya Hercules c 130 ilikuwa ikijaribu kurejea uwanjani muda mfupi baada ya kupaa wakati ilipoangukia hoteli na nyumba mbili huko Medan, mji mkuu wa tatu kwa ukubwa huko Indonesia. Mkuu wa jeshi la anga Angas Supriatna amesema kuwa rubani aliwasiliana na kituo cha kuongoza ndege akisema kuwa ndege ilikuwa na matatizo na kwamba anarejea uwanjani. Ameongeza kusema kuwa hakuwa, ha hakuna yeyote aliyenusurika. Jeshi la Indonesia limekumbwa na ajali mbaya za ndege katika miaka ya karibuni ikiwemo, ikiwemo ajali ya Juni mwaka wa 2012 ambapo ndege iliangukia nyumba mjini Jakarta na kuwaua watu wote kumi na mmoja. Naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Idara ya Umoja wa Mataifa ya kuhudumia watoto UNICEF inaonya kwamba mamilioni ya watoto katika taifa lililokumbwa na vita la Yemen wanatishiwa na utapiamlo na wako katika hatari ya kukumbwa na magonjwa mabaya yanayoweza kuzuilika kama vile surua na homa ya mapafu. Mwandishi wa VOA Lisa Schlein ametuandalia ripoti ifuatayo kutoka Jeneva na Aida Isa anaisoma ripoti kamili. Vita nchini Yemen vinasababisha athari mbaya kwa watoto nchini humo. Ripoti ya UNICEF inaeleza kuwa takriban watoto mia mbili sabini na tisa wameuawa na wengine mia nne na mbili kujeruhiwa tangu mwishoni mwa mwezi Machi pale Saudi Arabia ilipoanza kampeni yake ya mashambulizi ya anga dhidi ya waasi wa, wa Kihudhi. UNICEF inaripoti kuwa watoto takriban mia tatu na kumi na nane wameandikishwa kama wanajeshi, lakini inasema inaamini kwamba idadi ya kweli ya walioandikishwa ni kubwa zaidi. Wakati takwimu hizo zinashtusha, UNICEF inasema watoto pia wanakabiliwa na hatari za magonjwa na utapiamlo. Msemaji wa UNICEF Christophe Bulirak anasema watoto wako hatarini kupata magonjwa yanayoweza kuzuilika kwa sababu hawajapatiwa chanjo like matokeo ya kutisha ya hali hii ni kuwa watoto watafariki kutokana na magonjwa kama vile surua na homa ya mapafu, magonjwa ambayo yanaweza kuzuiliwa. Hebu tuzungumzie surua. Kusitishwa kwa huduma za chanjo kunaweka takriban watoto milioni mbili nukta sita walio chini ya umri wa miaka kumi na mitano katika hali ya kupata surua. Kama mnavyojua, surua ni ugonjwa hatari na unaenea haraka kwenye hali ya mzozo na watu waliopoteza makazi kwa sababu ya mzozo. Bulirek anasema vituo vya afya havina umeme wala mafuta wanayohitaji kuhifadhi chanjo kwenye mahala baridi. Anasema watoto wengi pia wanakosa chanjo za kuokoa maisha kwa sababu wazazi wao mara nyingi wanahofia mapigano kuwapeleka kupata chanjo. UNICEF inasema idadi ya watoto waliokumbwa na maambukizo mabaya ya magonjwa hatari ya kupumua imeongezeka maradufu hadi watoto milioni 1.3 tangu mwezi Machi. Hii inaashiria ongezeko kubwa la kutokuwa na uwezo kwa watoto kupata matibabu yanayohitajika kwa sababu mahospitali na kliniki hazifanyi kazi sawasawa. Ripoti inasema maji machafu na hali duni za usafi wa vyoo na ukosefu wa madini ya chumvi mwilini kunawaweka watoto zaidi ya milioni mbili nukta tano katika hatari ya kupata magonjwa ya kuharisha ambayo mara nyingi ni hatari. Mbulireka anasema utapiamlo pia ni tishio linaloongezeka. Bwana Bulirek anasema UNICEF na washirika wake wanafanya kila wawezalo kuwapatia chanjo watoto na kuwapatia lishe ya kuokoa maisha kwa watoto walioathirika na utapia mlo, lakini anasema kuwapatia huduma zinazohitajika ni changamoto kubwa sana. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika sasa inakuletea Leo katika Jukwaa la Vijana, vijana. Nimezungumza na kiongozi wa kundi la sanaa Makanta, lililoko katika mkoa wa Mbeya nchini Tanzania. Nilizungumza na kiongozi wa kundi hilo, Frank Mwakembe, au pia ajulikanaye kama Lugombo Makanta, na kwanza nikataka kujua kwa nini alivutiwa sana katika masuala ya sanaa ilhali yeye akiwa ni msomi ambaye kwa sasa ni mwalimu na mhandisi. Katika masuala ya sanaa ni tangu ni tangu tuko shuleni, tangu tuko shuleni sekondari um, kuna watu wanakuvutia katika sanaa, kwa sababu vile vile tunalikuwa nasoma ili uje uje mtu uje uwe mtu fulani katika maisha, lakini na vile vile kuna watu sasa wanaku influence wanakuvutia kufanya kile wanachofanya kwa hiyo kwa kuiga anachofanya sasa kwenye sanaa, unajikuta unakuwa sehemu ya ile sanaa. Ndio ilitokea kwangu, ingawa sikujihusisha sana na sana, sanaa kipindi cha masomo, lakini nilipomaliza masomo baada ya degree kumaliza uhandisi katika madini, nikaona hii ni chance nzuri ya mimi au nafasi nzuri ya mimi kushiriki katika sanaa, kitu ambacho nakipenda. Kuna kitu nafanya kwa, ukipenda sana, nimefanya kwa kuipenda sana na pengine utueleze tu katika e, utaalamu wako umeingia kwenye sanaa, na hivi sasa umeingia na jina Makanta na unasema kwamba hili ni kundi gio zima. Hebu tueleze kundi hili zima lugumo Makanta limekuja kuja vipi na mko watu wangapi? Kwa kifupi, Makanta ni neno ambalo ni kifupi cha maana ya maana ya kitu fulani. Makanta hata tunavyoandika tunaandika e, m kubwa e, ndogo kubwandogo e, kubwa t herufi kubwa e, ndogo. Hapo ma inasimama badala ya masikini k inasimama katika, inasimama nchi, inasimama tajiri: masikini katika nchi tajiri. Na nilikuwa na wazo hiyo hata kabla ya kuanzisha hii kitu inaitwa makanta kama grup ya watu wa sanaa, kwa sababu tumeona sasa nchi zetu za Afrika ni tajiri kimaliasili, lakini watu asilimia kubwa ya watu wanakuwa masikini sma tunataka address hizi issues kwa kutumia jina hilo la Makanta, maskini katika nchi tajiri, sababu kazi yetu kubwa ni kujikuta watu tunawasaidia watu, watu, watu, watu kujitambua kupitia mziki. Unapokuwa unawasaidia watu wengi kujitambua na wewe mwenyewe unajielezea, una, unatoa utaalamu wako, unaeleza kile ambacho wewe unakiona. Sasa pengine wewe umekuja na wimbo wako Made in Green City. Huu wimbo ulipokuja nayo na hasa nini kilikupelekea, eh, kuandika na kutoa nyimbo hii? sababu ya hali yake ya kijani uoto wa asili jinsi Mbeya ilivyo. Tanzania mara nyingi tunaipendelea kuita Mbeya green city, hasa kwa vijana, na hii ni green city kwa sababu katika sana katika ulimwengu wa hip hop. Sasa katika Tanzania yetu, watu wengi ambao wametoka katika mziki wa hip hop, ambao wamefanya vizuri katika sanaa ya hip hop ni wengi, wamepitia Mbeya au wamezaliwa Mbeya kwa huku ndo vipaji vilikotoka sana Mbeya sama wamechangia sana kupata vipaji vya kwenye hip hop hata waliotu influence wakina Sugu Sugu waka Mster two Mister Mbilini ambaye ni member of parliament sasa hivi na wengine wote wakina Fandesele ambao alikuja kufanya mziki na hata wengi ambao sitawataja, lakini wamepitia mitaa ya Mbea, wamesomea Mbeya wakawa influenced kufanya kuingia kwenye utamaduni wa hip hop kwa moja kwa moja. Nikasema Made in Green City, huku ndo mbaku finest so wanatokea, na vile vile nikaadress issues za kijamii eh, ambazo mfumo nikaongezea vitu vingine ambavyo vikozi vinanihusu mfumo, kwamba tukiondoka katika mfumo fulani, ndio tunaweza tukafikia malengo, kwa sababu mara nyingi mfumo ndo na kontrol maisha ya watu kwao, nikanaweka hivyo vitu pamoja, na kudokeza kwamba huku ndo nyumbani kwa wanakotokea wakali katika utamaduni wa hip hop. Ni kiongozi wa kundi la Makanta, Frank Mwakembe, akizungumza na Sauti Amerika. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Kwa sasa basi, karibu kusikiliza muhtasar wa habari ukisomwa na Harrison Kamau. Rais wa Misri Abdel Fatah El Sisi aliyeonekana mwenye hasira ameapa kuimarisha sheria dhidi ya ugaidi huku akiamuru, akiamuru kundi Akilaumu kundi lililopigwa marufuku la Muslim Brotherhood. Maafisa wa usalama wa Yemen wamesema kuwa karibu wafungwa 1200 wametoroka jela iliyoko kwenye mji wa kusini magharibi wakati wa mapigano makali baina ya wanamgambo. Afisa mmoja mkuu wa Marekani amesema kuwa Marekani na Cuba zimefikia makubaliano ya kufungua balozi kwenye miji mikuu ya kila mmoja wao kwa mara ya kwanza kwa zaidi ya miongo mitano. Sasa ni rasmi kuwa Ugiriki imeshindwa kulipa deni la dola bilioni 1.8 kwa shirika la kimataifa la fedha duniani IMF. Huu ndio uchumi wa kwanza ulioendelea kushindwa kulipa deni kama hilo. Mwili wa kijana wa miaka 17 raia wa Liberia umegunduliwa una virusi vya Ebola, ikiwa ni kesi ya kwanza tangu Liberia ilipotangazwa kutokuwa na Ebola hapo Mei tarehe 9 na hapa basi ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Msikose kujiunga nasi na matangazo yetu ya leo ya VOA Express kama kawaida, saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika ya Kati. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya asubuhi ya leo na mwelekezo wa matangazo haya, Aida Issa mimi ni Khadija Riami, nami ni Harrison Kamau nikisema kwaherini na kuwatakia asubuhi njema kutoka Washington DC.