Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Mimi ni Idi Ligongo na mimi ni Sandei Shomari, tukiwakaribisha katika matangazo yetu ya Jumaatano, Julai mosi, mwaka 215 ambapo tunasikiwa pia katika masafa mafupi mita bendi 19 na 22, vilevile 107.5fm Nairobi, Kenya na 94.9 FM Bujumbura, Burundi. Karibuni. Katika matangazo yetu ya leo, ya leo Burundi yaadhimisha miaka 53 ya uhuru kutoka kwa mkoloni wake Ubelgiji, lakini wananchi wanasemaje? Ukisema eti mtu ana uhuru kama ana uchumi wa kuenea, hana uhuru. Sisi hatuko uhuru, japo tunapata misaada. Ule msaada tunautumia kulingana na matakwa ya wazungu wanaotupa misaada na katika habari nyingine huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, DRC, rais wake Joseph Kabila ataka kufanya mazungumzo na wapinzani ili kunusuru nchi. Je, wapinzani wanasemaje? Kwa hiyo tunaambia Bwana Kabila, hiyo mazungumzo yanaendelea kufanya ni hali ya kuendelea kupotezea Wakongomani muda, hiyo hatuna muda ya kupoteza juu tunajua kwa siku zijazo kuna baki mwaka moja si anaenda kwa habari hizo na nyinginezo kuwa nasi mpaka mwisho wa matangazo yetu haya ya nusu saa. Lakini Sande Shomari anaanza kukusomea habari za dunia. Rais wa Marekani Barack Obama amesema hii leo Jumatano kwamba Marekani na Cuba wamekubaliana kuanzisha tena uhusiano wa kibalozi na kupanga kufungua ubalozi mjini Washington na Havana baadaye mwezi huu, katika hatua nyingine mpya ya kumaliza uhasama wa nchi hizo mbili. Rais Obama anasema waziri wa mambo ya nje wa Marekani, John Kerry, atasafiri kwenda Havana kipindi hiki cha kiangazi kupandisha bendera ya Marekani katika ubalozi wa kwanza wa Marekani nchini humo katika zaidi ya miongo mitano. Vikwazo vya kiuchumi vya Marekani na rekodi ya haki za binadamu ya Cuba ni miongoni mwa mambo ambayo bado hayajapatiwa ufumbuzi baina ya nchi hizo mbili tangu uhusiano vunjike kufuatia mapinduzi yaliyoongozwa na Fidel Castro miaka hamsini iliyopita. Wizara ya mambo ya nje ya Marekani jana usiku ilitoa mamia ya kurasa za barua pepe kutoka kwenye akaunti ya waziri wa zamani wa mambo ya nje wa Marekani Hillary Clinton ili kutimiza amri ya jaji. Barua pepe ya kurasa elfu tatu zilitumwa kati ya machi na desemba mwaka elfu mbili na tisa katika mwaka wa kwanza madarakani akiwa mwanadiplomasia wa juu wa marekani barua hizo zinaonyesha kwamba walizungumza masuala mbalimbali kuanzia shughuli za kila siku mpaka wasiwasi wake kuhusu sera za mambo ya nje na wasaidizi wake mbalimbali mbali. utawala wa obama na watu wengine ikiwa ni pamoja na rais wa zamani jimmy carter ambaye alijitolea kwenda Korea Kaskazini kujaribu kutafuta suluhu ya kuachiwa huru kwa Wamarekani wawili waliokuwa wanashikiliwa na utawala na wa nchi hiyo. Na ripoti inayolaani vikali ukiukaji wa haki za binadamu imetolewa na kamishina mkuu wa Umoja wa Mataifa kwa ajili ya haki za binadamu, anaeleza kwa kina juu ya mtindo wa kikatili na mateso yaliyoenea yanayotendwa na wanamgambo wa kundi la Boko Haramu huko kaskazini mashariki mwa Nigeria pamoja na nchi jirani za Cameroon, Chad na Niger. Katika taarifa mpya kwa Baraza la Haki za Binadamu la Umoja wa Mataifa kuhusu ukiukaji wa Boko Haram. Kamishna Mkuu amelaani pia mateso na unyanyasaji ulioripotiwa wanaofanywa waathiriwa wa Boko Haram na vikosi vya usalama vya Nigeria na maafisa wa majimbo. Mkamiti Kibayasi anayesoma ripoti ya Lisa Schlein kutoka Geneva. Ripoti hiyo inaeleza kwamba ukiukaji unaofanywa na kundi la Boko Haram bado unaendelea kwa kiwango kikubwa na maeneo ya mbali kama vile wakati Baraza la Haki za Binadamu la Umoja wa Mataifa lilipoandaa kikao maalum juu ya ukatili uliofanywa na wanamgambo wa kundi hilo mwezi Aprili. Mateka wa zamani na walionusurika kutokana na mashambulizi ya Boko Haram huko kaskazini mashariki mwa Nigeria walihojiwa na wafanyakazi wa Umoja wa Mataifa wanaotoa picha mbaya ya mateso ya kuchukiza yaliyofanywa miezi kadhaa iliyopita na hata miaka ya nyuma. Inajumuisha mauaji, kuchomwa kwa vijiji, mateso na utekaji nyara wa watu wengi kwa pamoja wakiwemo watoto. Mkuu wa haki za binadamu katika Umoja wa Mataifa, Zeid Rad Al Hussein anasema walionusurika nchini Nigeria wametoa wa maelezo ya kutia wasiwasi juu ya mauaji ya halaiki ya wanaume na wavulana yanayofanywa na kundi la Boko Haram kabla ya wanawake wa vijiji hivyo kutekwa nyara. Kamishna mkuu anaelezea angaiko yaliyowakumba raia wa Cameroon, Chad na Niger kwa zaidi ya mwaka mmoja uliopita kutokana na mashambulizi yasiyo na huruma katika miji na vijiji. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Barua iliyotumwa na waziri mkuu wa Ugiriki Alexis Siparis kwa umoja wa Ulaya inaeleza Ugiriki imejiandaa kupokea mawasilisho ya ubanaji wa matumizi ya Umoja wa Ulaya. Barua hiyo ilisambazwa kwa vyombo vya habari leo Jumatano, saa kadhaa kabla ya mawaziri wa fedha wa Ulaya kufanya mkutano wao uliopangwa kuzungumzia maombi ya hivi karibuni ya Ugiriki ya kupewa ahueni. Barua hiyo inaeleza kwamba Ugiriki hivi sasa inaweza kuwa na nia zaidi kuliko hapo awali kukubali matakwa ya wakopeshaji wake. Maafisa wa usalama wa Indonesia wanasema idadi ya waliofariki kutokana na ajali ya ndege ya kijeshi jana imefikia mia moja na arobaini na moja wakati waokoaji wakiendelea kutafuta mabaki katika maeneo ya makazi ya watu katika kisiwa cha Sumatra. Ndege aina Hercules C130 ilianguka kwenye nyumba na hoteli moja jana Jumanne saa kadhaa baada ya kuruka kutoka kwenye uwanja wa ndege wa kambi ya jeshi la anga huko Medan mji wa tatu kwa ukubwa Indonesia. Hakuna manusuriko waliopatikana. Urubani aliwaambia waongoza ndege kwamba alihitaji kurudi uwanjani kwa sababu ya tatizo kwenye injin, kwa mujibu wa mkuu wa jeshi la anga agus Supriyatna. Tawi la kundi la Islamic State nchini Siria limedai kuhusika na wimbi la mashambulizi ya mfululizo hii leo katika peninsula ya Sinai ambapo maafisa wa usalama wanasema wanajeshi wapatao patao ishirini wameuawa. Kumekuwepo na mashambulizi kadhaa dhidi ya vituo vya ukaguzi vinavyosimamiwa na jeshi pamoja na mlipuaji mabomu wa kujitoa muhanga karibu na mji wa Sheikh Zuwaid. Taarifa ya kundi la Islamic State inaeleza kwamba wanamgambo hao wameshambulia vituo 15 tofauti vya kijeshi katika mashambulizi hayo hapo jana. Rais Abdel Fatah el Sisi alitangaza kwamba ataimarisha sheria za kupambana na ugaidi kufuatia kuuawa kwa mwendesha mashtaka mkuu Hisham Barakat siku chache zilizopita. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Kama mlivyosikia kwenye habari za dunia, rais Barack Obama wa Marekani ametangaza hii leo kwamba Marekani na Cuba zimefikia makubaliano ya kufungua tena ofisi za ubalozi katika miji mikuu ya nchi zao na kuanzisha tena ushirikiano kamili wa kidiplomasia kwa mara ya kwanza baada ya zaidi ya miaka hamsini. Abdu Shakur Abud anaripoti juu ya hatua hiyo nyingine ya kihistoria katika kurudisha uhusiano kati ya mataifa haya mawili. Akizungumza kutokea White House vipunde, Rais Obama amesema hii leo, ninaweza kutangaza kwamba Marekani kwa imekubali rasmi kuanzisha tena uhusiano wa kidiplomasia na jamhuri ya Cuba na kufungua tena ofisi zao za ubalozi katika nchi zetu. Hii ni hatua ya kihistoria kuendelea mbele katika juhudi zetu za kurudisha ushirikiano na serikali na watu wa Cuba, tunaanza ukurasa mpya na majirani zetu. Rais Obama anasema maendeleo waliofanya hii leo ni mfano mwingine kwamba haijabidi kujifunga kitanzi katika matukio ya zamani, kwani ikiwa kuna kitu kinafanya kazi, inabidi kufanya mabadiliko. Akitoa tangazo hilo, Rais Obama alikiri pia kungali kuna tofauti katika masuala ya maslahi ya pamoja kama vile vita dhidi ya ugaidi, masuala ya haki za binadamu na uhuru wa kujieleza, ambapo nchi zao mbili zingali zinatofautiana. Anasema Marekani ikihisi kuna hitilafu au ukiukaji katika masuala hayo, haitonyamaza kimya. Wakati huo huo alitangaza kwamba waziri wa mambo za nje John Kerry atafanya rasmi ziara ya kwanza huko Havana baadaye mwezi huu ili kufungua ubalozi wa Marekani mjini humo. Cuba nayo imetoa taarifa kama hiyo mjini Havana. Taarifa ya wizara ya mambo ya nchi za nje imethibitisha uamuzi wa kuanzisha tena ushirikiano wa kidiplomasia kati ya nchi mbili na kufunguliwa kwa ubalozi katika miji yao mikuu hapo Julai 20. Mpango uliotangazwa hii leo unatekeleza ahadi ya wahasimu hawa wawili wa vita baridi waliotoa takriban miezi sita na kuthibitishwa wakati rais Obama na rais wa Cuba Raul Castro walipokutana huko Panama mwezi april na kutangaza hatua hiyo ya kihistoria vikwazo vya biashara vya Marekani dhidi ya Kuba na rikodi ya haki za binadamu ya Kuba ni miongoni mwa maswala yanayozuia kurudisha kwa ukamilifu uhusiano kati ya nchi hizi mbili ambao ulivunjika kufuatia mapinduzi ya Fidel Castro miaka 54 iliyopita. Rais Obama amesema wataendelea kufanya kazi na amekiri kungali kuna upinzani hapa Marekani, na hivi sasa inabidi kufanya kazi na bunge kufanya mabadiliko yanayohitajika kurudisha ushirikiano kamili kati ya majirani hawa wawili katika bara la Amerika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Tunaendelea na habari zaidi za dunia. Bunge la China limepitisha sheria mpya ya usalama ambayo wakosoaji wake wanasema itazidi kupanua ukandamizaji wa wapinzani wa kisiasa. Bunge kubwa la wananchi lilipitisha mswada wa sheria hiyo leo Jumatano likiwa na kura 144 za ndio na moja hapana, kwa mujibu wa shirika la habari la Shinua. Sheria hiyo inaruhusu mamlaka kuchukua hatua zote muhimu kulinda uhuru wa mipaka yake na kuhakikisha udhibiti kamili wa mtandao katika nchi hiyo ambayo tayari inasimamiwa vikali. Mkuu wa idara ya nyuklia ya Umoja wa Mataifa atakutana na rais wa Iran Hassan Rouhani huko Tehran kesho Alhamisi. Wakati wa suluhishi kutoka Iran na kundi la nchi sita zenye nguvu kubwa duniani wanaendelea kufanya kazi kufikia makubaliano ya jumla yatakayohakikisha kwamba mpango wa nyuklia wa nchi hiyo ni wa amani. Ziara ya Yukio Amano iliyoripotiwa leo Jumatano na vyombo vya habari na wanadiplomasia inatarajiwa kuzingatia suala la kuruhusu kuingia kwa wakaguzi wa idara ya kimataifa ya Atomic ili kufuatilia shughuli za nyuklia huko Iran, na ndio watakaokuwa wanaangalia na kuhakikisha utekelezaji wa makubaliano mapya. Pande hizo mbili zilipanga Jumanne kuwa siku ya mwisho, lakini walikubaliana kusogeza siku mbele mpaka ifikapo Julai saba. Leo hii Julai mosi nchi ya Burundi inaadhimisha miaka 53 ya uhuru kutoka kwa mkoloni wake Ubelgiji. Sherehe za mwaka huu zimefanyika huku nchi hiyo ikiwa katika kipindi cha uchaguzi uliokosolewa na jumuiya ya kimataifa. Rais wa Burundi Pierre Nkurunziza, katika hotuba yake, ameomba ya ulimwengu kuheshimu uhuru wa taifa hilo la Afrika Mashariki na kuliunga mkono katika miradi yake ya maendeleo. Taarifa kamili ametutumia mwandishi wetu Haidallah Akizimana kutoka Bujumbura, Burundi. Maadhimisho haya ya mwaka 53 na tatu tangu Burundi kupata uhuru wake na kujiondoa wa ndani ya makucha ya mkoloni wake Mbelgiji yamejiri huku taifa hili likiwa katika kipindi cha uchaguzi uliokosolewa na jamii ya kimataifa na ambao ulisusiwa na upinzani. Katika hotuba yake kwa taifa, rais wa Burundi Pier Ngurunziza amewapongeza wananchi walioshiriki katika uchaguzi huo wa bunge na madiwani wa Jumatatu. Amesema tayari imedhahirika wazi kuwa kuna kundi la Warundi ambao hawapendi kushiriki katika uchaguzi na kudai kuwa hilo halimshangazi hata kidogo ikizingatiwa kuwa sheria haiwalazimishi watu kushiriki katika uchaguzi. Kwa jamii ya kimataifa amewaomba kuheshimu uhuru wa Burundi. imbere yo kurangiza tubasha gukengurukira abashitsi. Kabla ya kumaliza, tunawashukuru wageni waliojiunga nasi katika sherehe hizo, hasa wanaowakilisha nchi zao pamoja na mashirika ya kimataifa. Tunawaomba kutunga mkono katika miradi ya maendeleo na kuimarisha uhuru wetu lakini pia tunawaomba kutuheshimu kama inavyokuwa katika nchi zingine, na sisi pia tutawaheshimu na kuheshimu uhuru wenu. Tubasonere kandi tusonera kwikukira kwabo. Maadhimisho haya ya mwaka 53 ya uhuru wa Burundi yamefanyika chini ya kauli mbiu kazi kama nguzo ya kusawisha uhuru. Baadhi ya wananchi hapa jijini Bujumbura walikuwa na haya kusema kuhusiana na uhuru wa Burundi. Namna moja uhuru hamna, namna nyingine uhuru tunao. Ukisema eti mtu ana uhuru, kama ana uchumi wa kuenea, hana uhuru. Serikali zetu hizi za Kiafrika kweli wamepata uhuru ki, tuseme ki, kisiasa. Sisi hatuko uhuru, japo tunapata msaada. Ule msaada tunautumia kulingana na matakwa ya wazungu wanaotupa msaada. juzi juzi walisema kwamba wasogeze, sogeze uchaguzi. Serikali ikasema kwamba endapo tukisogeza, pengine tukajikuta tumesukuma mpaka tukazidisha muda ambao ulitakiwa usipite. Nchi za jamii ya kimataifa kasema ah, hela sasa tunafunga. Unaona walivyofunga, maana yake kwa sasa hivi ni kama vile tumebanwa. Wakibana maana yake wanatuua, kwa hiyo kiuchumi bado kwa kweli Burundi hatuna. Imekuwa pia fursa kwa rais wa jamhuri ya Burundi Pierre Nkurunziza kuwatunukia watu ambao wamesema walijitolea kuliko wengine katika kutumikia taifa miongoni mwa watu kumi na wawili waliopewa tuzo kumi na moja na wanajeshi na askari polisi, baadhi yamesema walijitolea katika kuzima jaribio la mapinduzi ya kijeshi yaliyoferi tarehe 13 Mei, wengine kuzima maandamano dhidi ya muhula wa watatu wa raisi yaliyofanyika hapa jijini Bujumbura katika mitaa mbali mbali huku wengine wakisema walijitolea kuliko wengine katika kukabiliana na kundi la watu walioshambulia eneo moja mkoani Chibitoke, ni kaskazini magharibi mwa Burundi mwishoni mwa mwaka jana. Haidara Kizimana, Sauti ya Amerika, Bujumbura. Na sasa tunaelekea huko nchini DRC. Vyama vya upinzani nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, DRC. Vimekataa kufanya mazungumzo na rais Joseph Kabila wa DRC siku mmoja baada ya kuombwa kushiriki katika mazungumzo ya kuinusuru DRC kuingia katika machafuko ambayo yanaweza tokea wakati wa uchaguzi nchi wa nchini hu humo. Vyama vya upinzani viliomba umoja wa mataifa nchini humo MONUSCO kuwa msuluhishi, kitu ambacho rais Kabila hakubaliani nacho kwa kuamini matatizo ya DRC yatamalizwa na Wakongo wenyewe. mwandishi wetu zaidi kutoka Kongo. Upinzani Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo umechukua msimamo huo masaa machache baada ya Rais Joseph Kabila kutoa mwito kwa wapinzani kukubali kukaa kwenye meza ya mazungumzo kabla uchaguzi ufanyike hapa jijini. Ribes Mikindo ni kiongozi wa chama cha upinzani UDPS eh, chake Etienne Chisekedi mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kufatana na mkataba ya Adis Abeba inasema inaomba kumpatanishi awe we, anatokea kwenye komunote internationale. Alors, kama yeye hapendi mazungumzo isimamiwe na na komunote internationale, kwetu tunasema kama ile mazungumzo, sisi hatutakaa pamoja nasi na yeye, kwa sababu tunayua yenjonya ya, ya ma problem, ni kusema yeye ndio problem, na yeye problem hawezi kuitisha ile mkutano hii. Sasa nyinyi hamuone kwamba hii itaweza kuleta fujo? Mbo ni kusema ye ndio anataka fujo ikuje kwa sababu wakati wanampatia njia sawa na safi, kusudi ile mazungumzo ipitike ndani ya amani na watu kidogo, meye anaanza kuita soko mzima watu wakuja waende wakazungumze. Hiyo haiko tena mazungumzo ya kuleta amani, bwana. Ni kusema vurugo ikakuwa, ni yeye ndiye analeta vurugo. Sasa hata hivyo, nimezungumza naye bados wa chama kingine cha upinzani. Kwa hiyo tunaambia bwana Kabila, hiyo mazungumzo yanaendelea kufanya ni hali ya kuendelea kupotezea wakongomani muda hiyo hatuna muda ya kupoteza juu, tunajua kwa siku zijazo, kuna baki mwaka moja anabaki, anaenda, tulitaka azungumzi hata kusema ya kuwa mimi Rais Kabila na wahakikishia tena wakongomani sitatia tena, sitaweza tia tena, e, sita, sita tena karatasi yangu ya kusema mimi ndakuwa tena rais. Kuhusiana na swala hilo nimezungumza naye Cosmas Bahali, kiongozi wa taasisi ya amani na utatuzi wa migogoro barani Afrika, IPCS kwa sababu mazungumzo sio lazima yaeta na musuizi kutoka nje ya, ya, ya, ya, ya nchi, hapana. Kama rais yameonyesha nia nzuri ya kuweza kukaa na watu kama hao, lakini chamchingi nawekuwa nao sema nazinapendekeza ni kwamba lazima, lazima pia alete uh, watu wengine ndani ya mazungumzi yale, ama viongozi muhimu wa kidini wa wale ambao wanaheshimika zaidi waweze kuhudhuria, vikundi vya vinamama ambao wanaheshimika vizuri na vijana waweze kushiriki, ili kuongeza ile mchakato wa kuzungumzia, kwamba kwa sababu lengo hasa ni kufanya nchi ya Kongo iweze kuwa na amani ya kudumu. Baadhi ya wananchi hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na maeneo mbalimbali wasema kwamba Wanasiasa wengi wa Kongo wamekuwa wakijali maslahi yao kuliko kujali maslahi ya wananchi. Oser Malvika, Sauti Amerika, Goma. Mpenzi msikilizaji usikose kusikiliza kipindi cha matukio ya Afrika ambacho kinakujia kila siku ya Alhamisi. Matukio ya Afrika ni kipindi ambacho kinazungumzia masuala mbalimbali yanayohusu bara la Afrika. Tega sikio kupata yale yanayotokea barani humo kila wiki, iwe masuala ya siasa, uchumi, maendeleo, mizozo au uongozi, yote haya yatakujia kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Katika makala ya afya yanayoletwa kwenu kwa niaba ya VOA mtandao wa afya Afrika, leo tunazungumzia watafiti nchini Kenya walioripoti kuwa kumekuwepo na mafanikio makubwa katika majaribio ya chanjo mpya ya homa ya mapafu yani nyumonia. Mwandishi wetu Leni Ruvaga anatuarifu kutoka Nairobi, katika taarifa inayosomwa na Meri Mgawe. Chanjo hiyo inayojulikana kama PCV 10 ilitolewa kwa watoto elfu thelathini na tano kwenye mji wa Kilifi kwa kipindi cha miaka saba. Asilimia themanini ya watoto hao walionyesha miili yao inaweza kuzuia kupata homa ya mapafu mara baada ya kupatiwa chanjo. Marsha Ota, afisa wa utafiti kutoka shirika la afya duniani WHO, alikuwa miongoni mwa waliokuwepo wakati matokeo yanatolewa kwenye mkutano mjini Nairobi wiki iliyopita, anasema chanjo hiyo haina budi kusambazwa haraka iwezekanavyo. three... matokeo ni mazuri kuyaona, na matokeo hayo sio tu kwa ajili ya watoto pekee waliopatiwa chanjo pia yanawalinda watoto wengine ambao hawakupatiwa chanjo pamoja na watu wazima. Kwa hiyo kwa maoni yangu, chanjo hii ina matokeo makubwa na inatakiwa kushawishiwa kutumika. Homa ya mapafu ni ugonjwa unaoathiri mfumo wa kupumua ambao pia unasababisha ugonjwa kwenye mapafu. Kwa mujibu wa WHO, umeua zaidi ya watoto laki tisa na thelathini walio chini ya umri wa miaka mitano kila mwaka. Nchini Kenya, ugonjwa huo umeua zaidi ya watu elfu kumi na sita karibuni katika miaka elfu mbili, ingawa idadi hiyo imeshuka kidogo. Tabitha Mwangi, mhadhiri katika chuo kikuu cha Pwani huko Mombasa, alikaribia kumpoteza mtoto wake Matthew kutokana na ugonjwa wa homa ya mapafu miaka saba iliyopita. Anajiona na bahati nzuri kwa sababu hospitali moja ya ndani iliweza kumwokoa. Hospital... tulipofika tu haraka aliwekewa hewa ya oxygen. Hivi sasa unakwenda katika hospitali nyingi hawana oxygen, au unakwenda kwenye hospitali nyingi unakuta hazina dawa aina ya antibiotics. Kwa hiyo tuna bahati tumekwenda hospitali ambayo ilikuwa na oxygen na kulikuwa na dawa za antibiotics na alianzishiwa tiba haraka. Nadhani mambo yanaanza kuwa mazuri, huku chanjo ikiwa inapatikana na watoto wote watapewa chanjo. Wizara ya afya ya Kenya ilianza majaribio mwaka elfu mbili na moja huku ufadhili ukitolewa na Gavi, kundi lenye makao yake mjini Jeneva linalofanya kazi kuongeza fursa ya upatikanaji wa chanjo mpya na ambazo hazitumiwi inavyotakiwa. Matokeo ya majaribio yalifanyiwa kazi na watafiti katika taasisi ya utafiti wa madawa Kenya. Profesa Anthony Scott, mwanasayansi mwandamizi wa KEMRI anaeleza kuhusu matokeo ya chanjo mpya. We're seeing somewhere between 95 and 100 reduction. Tunatoa punguzo la kutoa asilimia 95 na 100 katika kesi ya ugonjwa unaoathiri mfumo or kupumua so. wa kupumua ambayo ni nyumonia au homa ya uti wa mgongo, ambapo bakteria wanasambaa kupitia mishipa ya damu, na hilo so. ni jambo la hatari sana. Kwa hiyo chanjo imetoa matokeo bora kwa aina mbalimbali za ugonjwa wa nyumonia, na pia inapunguza mzigo wa ugonjwa wa homa ya mapafu kati mahospitali. Maafisa wa afya nchini Kenya sasa wanapanga kutoa chanjo kwa watoto wachanga kote nchini kwa dozi tatu katika wiki sita, kumi na kumi na nne. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza kutoka Washington DC Wafuatao sasa ni muktasari wa habari. Rais wa Marekani Barack Obama amesema hii leo Jumatano kwamba Marekani na Cuba wamekubaliana kuanzisha tena uhusiano wa kibalozi na kupanga kufungua balozi mjini Washington na Havana baadaye mwezi huu katika hatua nyingine mpya ya kumaliza uhasama wa, wa nchi hizo mbili. Wizara ya mambo ya nchi za nje ya Marekani jana usiku ilitoa mamia ya kurasa za barua pepe kutoka kwenye akaunti ya waziri wa zamani wa mambo ya nje wa Marekani, Hilary Clinton ili kutimiza amri ya jaji. Barua pepe za kurasa elfu tatu zilitumwa kati ya Machi na Desemba 2009 katika mwaka wa kwanza madarakani akiwa mwanadiplomasia wa juu wa Marekani. Barua iliyotumwa na waziri mkuu wa Ugiriki, Alexis Siparis, kwa umoja wa ulaya Inaeleza Ugiriki imejiandaa kupokea mawasilisho ya ubanaji wa matumizi ya umoja wa Ulaya. Barua hiyo ilisambazwa kwa vyombo vya habari hii leo Jumatano, saa kadhaa kabla ya mawaziri wa fedha wa Ulaya kufanya mkutano wao uliopangwa kuzungumzia maombi ya hivi karibuni ya Ugiriki ya kupewa weni. Ifuatayo ni tahariri ya Sauti ya Amerika inayoelezea sera za serikali ya Marekani. Wizara ya mambo ya nje ya Marekani imetoa ripoti yake ya kila mwaka kuhusu hali ya haki za binadamu ulimwenguni. Iran bado ni nchi yenye matatizo makubwa ya haki za binadamu, ikiwemo masharti makali kwa uhuru wa kijamii na idadi kubwa ya watu wanaouawa, hali inayojitokeza baada ya taratibu za kisheria ambazo hazikufuata utaratibu sahihi, misingi ya kikatiba ya Iran na sheria za kimataifa. Katika mkutano na wanahabari wakati wa kutolewa kwa ripoti hiyo, naibu wa waziri wa mambo ya nje wa Marekani anayehusika na demokrasia, haki za binadamu na ajira, Tom Maliwonski, amesema hakuna maendeleo ya kweli yaliyopatikana na Iran katika kipindi cha mwaka mmoja uliopita. Ukiisoma ripoti, ukilinganisha na miaka iliyopita ya ripoti hizo, utabaini kuwa maelezo ya kile ambacho kinatutia wasiwasi na inahusisha kusambaa kwa ripoti za mateso, kufungwa kwa masuala ya kisiasa, ukandamizaji dhidi ya jamii za wachache kikabila na kidini, manyanyaso ya serikali kwa waandishi wa habari, wanablogu na wanaharakati wengine. Wizara hiyo imeangazia kesi nyingi za manyanyaso zilizoripotiwa mwaka wa 2014. Kwa mfano, kuuawa kwa wanaharakati wanne wa haki za jamii kutoka kwa Waarabu walio wachache huko Iran. Kifungo cha miaka saba kwa mwanafunzi mwanaharakati Miriam Shafipoa kwa kuongoza wanaharakati wa kisiasa kwa amani, mateso ya kisaikolojia na kimwili ili kupata habari na pia kushtaki watu na hatia ya muharebe au dhihaka kwa Mungu ili kuwakandamiza wanasiasa na wanahabari, kulingana na naibu waziri wa mambo ya nje Malonoski. Marekani hutoa ripoti hiyo kila mwaka ya haki za binadamu kuonyesha azma ya Marekani ya kulinda na kuendeleza haki za binadamu na kuwapa sauti wasiopewa nafasi. Amesema wana jukumu la kuhakikisha kuwa manyanyaso haya hayasahauliki na walioteswa kutosahauliwa na kwamba wote waliotekeleza mateso wameadhibiwa kwa vitendo vyao. Hiyo ilikuwa ni tahariri ya sauti Amerika iliyoelezea sera za serikali ya, ya Marekani, na hapa ndiyo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika VOA. Kwa niaba ya, ya wote walioshiriki katika matangazo ya leo, mwelekezi Duane Collins, msimamizi Mary Mgawe, kutoka Washington, mimi ni Eid Ligongo, mwenzangu Sunday Shumari, tukisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.