From Washington, the voice of America, VOA. Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya alfajiri, yanaanza saa 11 alfajiri kwa saa za afrika ka ya kati na saa kumi na mbili asubuhi kwa saa za afrika mashariki mimi ni khadija riami na mimi ni harrison kamau nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo ikiwa ni jumatano asubuhi julai 2 mwaka wa elfu mbili kumi na tano karibuni na leo ikiwa ni Alhamisi Julai 2 mwaka 2015, katika matangazo yetu ya leo asubuhi tutawaletea ripoti kuhusu wafuasi wa kiongozi wa upinzani nchini Uganda waingia mitaani kumpongeza Kizza Besigye kwa kutangaza kuwania tena urais katika uchaguzi mkuu ujao. Vilevile tunayo ripoti kuhusu kufuatia hatua ya Marekani ya kufungua ubalozi nchini Cuba baada ya kipindi cha zaidi ya miaka hamsini. Je, wachambuzi hapa nchini wanaionaje hatua hii? Nadhani siasa za kimsingi hazitabadilika upesi upesi, uchumi kwanza utabadilika. Hayo ndiyo tuliokuandalia asubuhi ya leo. Mpenzi msikilizaji, tunapenda kukukumbusha kwa matangazo haya pia husikika kupitia mtandao wetu www voa swahili com. Lakini kwanza ni habari muhimu za dunia zikisomwa na Harrison Kamau. Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa limewekewa vikwazo makamanda sita wa kijeshi wa Sudan Kusini kwa kuchochea kwa kuchochea vita katika eneo hilo. Jenerali watatu wa serikali na makamanda watatu wa waasi sasa wanakabiliwa wanakabiliwa na marufuku ya kusafiri na kuzuiliwa kwa mali zao. Balozi wa Marekani kwenye Umoja wa Mataifa Samantha Power amesema vikwazo hivyo vinaonyesha dhahiri kuwa wale wote wanaotenda ukatili na hujuma amani na kuhujumu amani ni lazima wakumbane na matokeo yake. Amesema kuwa Marekani pamoja na wanachama wengine wa baraza la usalama wanaomba wote, serikali na waasi, kusitisha mapigano ya kijeshi na waweke nia dhati kwa amani kupitia mazungumzo. Vita vilianza Sudan Kusini Desemba mwaka wa 2013 kati ya vikosi vinavyomuunga mkono rais Salva Kiir na vile vinavyomuunga mkono aliyekuwa makamu rais Riek Machar. Mapigano hayo amekosesha makazi zaidi ya watu milioni mbili na kusababisha janga la kibinadamu. Waziri mkuu wa Libya anayeungwa mkono na magharibi, Abdullah Althini, amesema yuko tayari kutia saini makubaliano ya kushirikiana madaraka na Waislamu ambao wameunda serikali hasimu mjini Tripoli. Bwana Dhini ameyasema haya Jumatano akiwa ziarani huko Malta, akisema kuwa watu wa Libya ni wakarimu na wenye hekima na wanataka kusuluhishwa kwa vurugu za muda mrefu za kisiasa nchini humo. Mwakilishi maalum wa Umoja wa Mataifa Bernardino Leon amekuwa akijaribu kwa miezi kadhaa kuzileta pande zote kukubali makubaliano ambayo yatampa kila mmoja mamlaka, wakati wakikabiliana na tishio la Islamic State. Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa limetoa taarifa Jumatano likisisitiza kuwa hakuna suluhisho la kijeshi kwa mzozo wa Libya na kwamba litaweka vikwazo dhidi ya yeyote anayejaribu kuvuruga amani, uthabiti na usalama au kuhujumu kukamilisha kipindi cha mpito wa kisiasa. Libya imekuwa ikikabiliana na ghasia tangu kiongozi wa muda mrefu, dikteta wa zamani Muamar Gaddafi alipoondolewa madarakani mwaka wa elfu mbili kumi na moja. Taifa ndogo la Lisotho linas, linatishiwa na kuzuka tena kwa ghasia chini ya mwaka mmoja baada ya mmoja wa viongozi wake wa zamani kukimbilia uhamishoni nchini Afrika Kusini. Sasa kumetokea mauaji ya kikatili kwa afisa wa juu wa jeshi na kumewakimbiza baadhi ya viongozi wa zamani kwenda Afrika Kusini. Adija Riami anaisoma ripoti kamili. Lesoto imegubikwa na matatizo mbalimbali mbali katika muda wa mwaka mmoja. Kuanzia jaribio la mapinduzi mwezi Agosti mpaka wimbi la karibuni la ghasia na ripoti za kuongezeka kwa mizozo ya kisiasa. Mvutano wa karibuni ambao umechochea vurugu ni kuuawa kikatili kwa aliyekuwa mkuu wa zamani wa jeshi mbele ya watoto wake mwezi uliopita, hali ambayo imemfanya kiongozi wa upinzani Thesel Maseribane na viongozi wengine wawili wa juu, akiwemo waziri mkuu wa zamani na kiongozi wa juu mwanamke kukimbilia nchini Afrika Kusini. Maserebani anasema wamekimbia amri za luteni jenerali Kamoli ambaye ameamuru wakamatwe na kuuawa na hivyo kulazimika kuokoa maisha yao. Afrika ya Kusini imempeleka naibu rais nchini Lesoto katika jaribio la kupunguza mivutano. Viongozi wa kieneo kutoka Jumuiya ya Maendeleo ya Kusini mwa Afrika walishughulikia mzozo huo mwaka jana kwa kutaka kuitishwa uchaguzi, hatua ambayo kwa muda ilirejesha utulivu, lakini Maseribani anasema wapatanishi mara kwa mara wameshindwa kuzungumzia masuala makuu yanayoikabili Lesoto. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Tukiendelea nazo habari muhimu za dunia, Umoja wa Mataifa umetangaza hali mbaya zaidi ya dharura ya kibinadamu huko Yemen, ambako inaelezwa kuwa zaidi ya asilimia themanini ya raia wanahitaji msaada wa dharura. Maafisa wa Umoja wa Mataifa wamesema Jumatano kuwa wayemeni wa milioni 13 hawana chakula na zaidi ya milioni 9 hawana maji safi, wakitangaza dharura kwa kiwango cha tatu kwa Yemen. Wafanyakazi wa kutoa misaada ya kibinadamu watajaribu kuwafikia karibu watu milioni 12 ambao wamethibitishwa kama wanaohitaji misaada zaidi. Matatizo ya raia wa Yemen yaliongezeka Jumatano baada ya silaha zilizorushwa na waasi wa Kihodhi wa dhehebu la Kishia zilipoua zilipo takriban watu 31 na kuwajeruhi wengine zaidi ya mia moja kwenye mji wa kusini wa Aden. Waasi wa Kihodhi waliuteka mji wa Sanaa mwaka, mwaka jana na kulazimisha Rais Abdurabu Mansur Hadi kutorokea Saudi Arabia. Wasaudia wanaongoza muungano wa kiarabu kwenye kampeni ya mashambulizi ya anga wakiwa na nia ya kurejesha serikali ya Bwana Hadi. Kundi la Islamic State huko Misri limedai kuhusika na mashambulizi kwenye peninsula ya Sinai ambao maafisa wa usalama wanasema yamewaua takriban wanajeshi sitini na wanne. Maafisa wa jeshi la Misri wanasema kuwa maafisa wa usalama wameua zaidi ya wanamgambo mia moja kwenye mapambano ya siku nzima. Afisa mmoja wa ngazi ya juu amesema shambulizi hilo halikutarajiwa kutokana na idadi ya wanamgambo au aina ya silaha wanazotumia ikiwemo maguruneti ya kurushwa kwa roketi na mabomu ya kwenye gari. Mashambulizi hayo dhidi ya vituo vya kijeshi yametokea karibu na mji wa Sheikh Zuweid. Mapema juma hili Rais Abdel Fattah al-Sisi aliapa kuwakomesha wanamgambo baada ya mkuu kiongozi wa mashitaka wa Misri Hisham Barakat kuuawa na bomu la kando ya barabara mjini Cairo. Rais huyo aliyasema haya kwenye mazishi ya Barakat Jumanne, akionyesha ishara ya ngumi, akilaumu kundi lililopigwa marufuku la Muslim Brotherhood. Umoja wa Mataifa umesema kuwa idadi ya wahamiaji waliovuka bahari ya Mediterranean kuelekea Ulaya katika nusu ya mwaka wa 2015 imeongezeka kwa zaidi ya asilimia 80 ikilinganishwa na kipindi kama hicho mwaka jana. Maafisa wamesema kuwa wengi wanakimbia vita na mateso, na hali hiyo inatarajiwa kuzorota hata zaidi. Takwimu mpya zilizochapishwa Jumatano na shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi UNHCR zinaonyesha kuwa wanaume 1187 wanawake na watoto walivuka kati ya Januari na Juni, theluthi moja wakiwa wamekimbia mapigano ya Siria wa Eritrea na raia wa Afghanistan walikuwa ni asilimia 12 kila mmoja. Ripoti hiyo inasema kuwa vifo vya baharini viliongezeka zaidi katika kipindi cha miezi minne ya kwanza ya mwaka huu huku wakimbizi na wahamiaji 1787 wakifa maji au kutojulikana walipo, ni 57 pekee waliopoteza maisha yao katika kipindi kama hicho mwaka uliopita. Naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Na habari iliyobeba uzito wa juu asubuhi ya leo ni huko nchini Kenya, ambapo shughuli zimekwama katika bandari ya Mombasa nchini humo, kufuatia mgomo wa wafanyakazi katika bandari hiyo, wakilalamikia hatua ya serikali kuongeza malipo yanayokatwa katika hazina ya bima ya matibabu maarufu kama NHIF. Mgomo huo wa mamia ya wafanyakazi umetatiza usafirishaji wa mizigo kutoka bandari ya Mombasa kupelekwa katika mataifa mbalimbali mbali barani Afrika. Mwandishi wetu wa Mombasa Josephat Kioko amefuatilia mgomo huo na kuandaa taarifa ifuatayo. Mgomo huu umeshuhudiwa Jumatano asubuhi katika bandari ya Mombasa iliyokubwa katika eneo la Afrika Mashariki. Lakini dalili zilianza kuonekana wiki jana pale baadhi ya wafanyakazi walipoanza kulalamika kufuatia ongezeko la malipo ya bima matibabu. Hapa Kenya iliongezwa kutoka dola tatu hadi dola kumi na nane yanayokatwa kila mwezi kutoka kwa wafanyikazi wa serikali, hasa wengi wakifanya kazi katika bandari hii ya Mombasa. Walioshiriki mgomo huo wanataka serikali irejeshe malipo hayo ilivyokuwa awali ambapo wafanyikazi wanakatwa dola tatu. Sio mamlaka ya bandari pekee wanaosemekana kushiriki mgomo huu. Wafanyikazi wa shirika la Kenya Feri, yaani huduma za feri hapa Kenya, nao pia wameripotiwa kushiriki katika mgomo huo. Kilichoshuhudiwa kufuatia mgomo huo ni lori za mizigo kupakua katika bandari ya Mombasa na kuondoka, kuzuiliwa kuingia kufuatia mgomo huo. Hii imepelekea shehena nyingi zinazotarajiwa kusafirishwa katika mataifa ya Sudan, Rwanda, Tanzania, Uganda, jamhuri ya Kongo na kwingineko kukwama katika bandari ya Mombasa. Abubakar Muhamed Abdulahi ni naibu katibu mkuu wa chama cha wafanyakazi katika bandari ya Mombasa, yaani makuli. Hakuna kuchelewa. Enough is enough. Whatever may In Kenya Post Authority fighting for our right. kama 320, ile zamani walikuwa wakiikata, je, walikuwa wakifanyia kazi gani? Mahospitali ukienda hakuna dawa ya kutosha. Je, leo hii wanasema watakata 1700. Je, hiyo pesa yetu wataka kupeleka wapi? Wale waliozungumza na waandishi wa habari wanasema serikali inawakandamiza na inapaswa kuchukua sehemu ndogo tu ya malipo ya bima ya matibabu. Mfanyikazi mmoja ambaye hakutaka jina lake litajwe amedokeza hili katika mazungumzo na waandishi wa habari, tumeamua na tumeamua hiyo pesa iwe irudi. Vilevile kwa upande wa serikali, imejitetea ikisema kwamba ongezeko la bima ya matibabu ni mchango mkubwa kwa wafanyikazi na hata wananchi walio na kipato cha chini. Kaimu waziri wa leba hapa Kenya, Birechi Omamo, anasema kamwe hawataondoa tangazo lilichapishwa katika gazeti la serikali kuhusu ongezeko la bima hiyo ya matibabu. Kutoka Mombasa nikiripotia Sauti ya Amerika ni Josephat Kioko. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika na sasa basi, tunaendelea na habari muhimu za dunia. Ugiriki iliyogubikwa na madeni Jumatano imeonyesha kuridhia masharti ya wakopeshaji wake, lakini Rais Alexis Tsipras bado analisihi taifa lake kupiga kura ya hapana kwenye kura ya maoni ya Jumapili juu ya masharti mapya ya wakopeshaji kama njia ya kuwasaidia kupatiwa mikopo. Viongozi wa Ulaya wanakubali kuwa kura ya hapana ya wagiriki dhidi ya mpango wa wakopeshaji itapelekea Athens kujitoa kutoka kwa muungano wa mataifa 19 yanayotumia sarafu ya yulo, lakini Tsipras amepuuza hoja hiyo. Hapo awali, bwana Tsipras aliwaambia wakopeshaji wa, wa kimataifa kwenye barua kuwa Athens iko tayari kukubali masharti mengi ili kuwasaidia kifedha. Chancellor wa Ujerumani Angela Merkel ameyakataa mashauriano mapya akiliambia bunge la nchi yake mjini Berlin kuwa watangojea matokeo ya kura ya maoni. Rais wa Marekani Barack Obama amesema Jumatano kuwa Marekani na Cuba wamekubaliana kuanzisha tena uhusiano wa kidiplomasia na kupambana na kufungua balozi hapa Washington na Havana baadaye mwezi huu, ikiwa hatua ya hivi karibuni ya kuondoa mivutano ya miaka mingi baina ya mataifa hayo mawili. Bwana Obama amesema kuwa waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry atasafiri kuelekea Havana msimu huu wa joto kupandisha bendera ya Marekani kwenye ubalozi wa kwanza wa Marekani katika kipindi cha zaidi ya miongo mitano. marufuku Marufuku ya biashara iliyowekwa na Marekani na rekodi ya haki za binadamu kwa upande wa Cuba ni miongoni mwa masuala ambayo bado yanazuia kurejewa kwa uhusiano wa kawaida uliovunjika baada ya utawala wa Fidel Castro na mamlaka ya South Carolina inachunguza kiini cha moto ulioteketeza kanisa la Wamarekani weusi takriban kilomita mia moja kutoka Charleston ambapo mauaji yaliyochochewa na chuki za rangi yalisababisha vifo vya watu tisa mwezi uliopita wakati wa mafunzo ya Biblia. Moto huu ulizuka Jumanne usiku kanisani humo katika mji mdogo wa Greenville Grill wakati wa mvua na radi. Mamlaka imesema kuwa radi ni mojawapo ya kiini cha moto huo, ingawaji kuna uwezekano wa kuwa na vyanzo vingine. Kanisa hilo la Greenville lilikuwa limechomwa miaka 20 iliyopita na kundi la wazungu wenye misimamo mikali wa ubaguzi wa rangi maarufu kama Ku Klux Klan. Kuta za jengo hilo ndizo tu zilizobakia, lakini mamlaka imesema hakuna yeyote aliyejeruhiwa. Naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Kama mlivyosikia katika habari hivi usiku, rais wa Marekani Barack Obama jana ametangaza kuwa Marekani na Cuba zimefikia makubaliano ya kufungua tena ofisi za ubalozi katika miji mikuu ya mataifa hayo mawili na kuanzisha tena ushirikiano kamili wa kidiplomasia kwa mara ya kwanza baada ya kipindi cha takriban miaka hamsini. Muda mfupi uliopita nimezungumza na mchambuzi wa masuala ya siasa Profesa Peter Muhunzi na kumuuliza je, hatua hii kwa maoni yake anadhani italeta mabadiliko yoyote huko Cuba? Mimi ninafikiria moja kwa moja mfano wa Uchina. Nadhani siasa za kimsingi hazitabadilika, hazi upesi upesi. Uchumi kwanza utabadilika halafu uhuru wa kusema, uhuru wa kuabududu Mungu upendavyo itachukua muda, lakini nadhani kutokana na ukaribu uh, wa Kuba na Marekani, huu mbali baina ya Kuba na Marekani ni maili, maili tisini nadhani. Kwa hiyo watu wengi kutoka nchi hii watakuwa wanaenda Kuba. Na labda wakuba watakuwa wanakuja Marekani na uhusiano baina ya raia wa Marekani na raia wa Kuba utaleta mabadiliko kubwa, lakini kuna swala la Wacuba ambao wanaishi hapa nchini Marekani na hawakufurahia maamuzi haya ya serikali ya Marekani kufungua ubalozi huko nchini Cuba. Hili unaliangaliaje au unawaeleza vipi hawa watu ambao wanapinga swala hili? Wanapinga sababu Msimamo wao umepigwa sana na uamuzi huo wa rais na serikali. Siasa zao ni za upande wa upande wa kulia sana, na wanachukia wengi. Wana sababu za kuchukia, sababu labda ndugu zao wameteswa kutokana na siasa zao, wamejaribu wakati mwingine kuvamia Cuba kuna sababu nyingi sana kwao kujaribu kuendelea na msimamo wao, lakini nakumbuka kitabu kilichotolewa tolewa Tanzania zamani kiliitwa wakati ukuta. Sasa ni wakati ukuta kwao, kivipi wakati ukuta. Nadhani kama nilivyoelewa mimi ni labda hufuatani na mabadiliko ya, ya, ya wakati, maanake huwezi kukaa nyuma Dunia inabadilika kila siku, lazima tufuatane na mabadiliko yanayotukabidhi. Profesa Peter Muhunzi akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka California na basi, moja kwa moja tupeperuke hadi kule Uganda, ambapo mpinzani mkuu mara tatu dhidi ya rais Yoweri Museveni katika uchaguzi wa urais nchini Uganda, Daktari Kizza Warren Besigye amebadili nia ya yake ya awali ya kutowania urais mwaka ujao na kujigiza kwenye kinyaganyiro cha kugombea urais. Mwandishi wetu wa Kampala Kenneth Bwire ana ripoti kamili yeah, yeah! Yeah! Licha ya kutokuwa nchini Uganda, maelfu ya wafuasi wa chama kikuu cha upinzani FDC wamejitokeza kuonyesha kumuunga mkono Dr. Kizza Besigye katika azima yake ya kuania urais kwa mara ya nne. Akiakilishwa na mbunge Geoffrey Ekanya, Dr. Kizza Besigye amewasilisha karatasi zake kwa kamati ya uchaguzi wa chama muda wa saa saba kasorobo mchana katika makao makuu ya chama cha FDC jijini Kampala. Notice is hereby given that in the exercise of the powers conferred upon me kulingana na mamlaka niliyopewa na ibara ya 29 sehemu ya pili a na da ya katiba ya chama, na mutangaza Dr. Waronikiza Besije. Ameidhinishwa kuwania tiketi ya chama cha FDC katika uchaguzi wa urais hii leo Julai tarehe 1 mwaka 2015. Dr. Kiza Besije alikuwa ametangaza kwamba hatawahi kuwania urais kwa mara nyingine tena baada ya kujaribu mara tatu bila mafanikio, lakini mwakilishi wake Besije Geoffrey Kanya amesema kwamba uamuzi wa kubadili msimamo unatokana na shinikizo na ombi la Waganda. I would like to inform you that... Nipenda kuambia kwamba Kanali Kiza Besije angependa kuwaelezea kwamba kwa, kwa, kwa kumteua kwania uraisi, kampeni ya kutaka mabadiliko katika sheria za uchaguzi haijaregezwa, lakini hafla hiyo haikukosa dosari. Maafisa wa polisi waliwazuia raia kusherehekea uamuzi wake Dr Besije, gesi ya kutoa machozi ikatumika pamoja na risasi kufyatuliwa. Mtu mmoja aliacha na majeraha mabaya ya risasi begani. Dr. Kiza Besije amewania urais dhidi ya Rais Yoweri Museveni mara tatu katika mwaka wa elfu mbili na moja elfu mbili na sita na, na elfu mbili kumi na tatu bila mafanikio, japo hudai kwamba uchaguzi hukumbwa na udanganyifu mkubwa, madai ambayo mahakama ilikubaliana naye mnamo mwaka elfu mbili na moja. Basi tukitoka Uganda, mashariki mwa Afrika, tuende moja kwa moja hadi magharibi mwa Afrika, ambapo Liberia imethibitisha kesi mbili zaidi za Ebola siku chache baada ya kijana mdogo kufariki kutokana na virusi vya ugonjwa huo. Rais Ellen Johnson Sirleaf amesema wakati hili linatia wasiwasi, wasiwasi mkubwa, ana imani kuwa nchi yake imeudhibiti ugonjwa Mwandishi wa VOA Mariam Dealo anaripoti kutoka Dakar na Kadija Riami anaisoma ripoti kamili. Rais wa Liberia Elen Johnson Salif amewaambia waandishi wa habari hapo jana kwamba maafisa wa afya wanajaribu kupata chanzo cha kesi mpya za Ebola nchini humo very Anasema inatusumbua sana, sifahamu maelezo yoyote, lakini nina imani kwamba mfumo wetu wa kukabiliana na matukio una uwezo wa kudhibiti na kulitenga hili na kuhakikisha haliendi mbali. Festus Taar, afisa habari katika kaunti ya Magribi ambako mwathirika amefariki, anasema nyumbani kwa mgonjwa huyo aliyefariki pia kulikuwa na watu wengine watatu ambao walikuwa wagonjwa na timu ya afya haraka ilifika na kuchukua sampuli za damu matokeo ya maabara yanaonyesha kwamba wawili kati ya hao walikuwa na ebola mmoja bado hajabainika wazi tapare ameambia VOA kwamba kazi kubwa ni kupunguza uharibifu uliofanywa jumapili iliyopita anasema jamaa wa mwathirika wamekuwa na mawasiliano na takriban watu mia moja ambapo 55 kati ya hao wamekuwa na mawasiliano ya karibu zaidi kwa hiyo kuna kesi ambazo zinafuatiliwa na kuwapata wengine katika mji wa Nendo Wien. Maafisa wengine wa afya wanasema wanaweza kuikabili hali. Naibu waziri wa afya Tolbert Nyensua anasema hawajakasirika isipokuwa wamesikitishwa sana. Azma yao ilikuwa ni kuudhibiti kabisa katika misingi ya uwezo na nguvu, akiongezea kuwa wana uwezo na nguvu. Ynsua pia amekaa na madai kwamba mwathirika alikuwa anatokea Guini, nchi ambayo bado inapambana na mlipuko wa Ebola. Anasema hawana habari iwapo ni kweli au la, kesi hiyo imetokea Guini, isipokuwa anachofahamu kwa hakika kwa kijana wa kiume mwenye umri wa miaka 17, anaishi katika eneo la Nendo Wien, karibu na kijiji cha Smell No Test, ni mwanafunzi, alikuwa akienda shule na ni raia wa Liberia na wala si wa Guini. Ibola imeua zaidi ya watu elfu kumi na moja mia mbili Karibu watu 5000 kati ya hao walikuwa ni raia wa Liberia. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Kwa sasa basi, karibu kusikiliza muhtasari wa habari. Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa imewawekea vikwazo makamanda sita wa kijeshi wa Sudan Kusini kwa kuchochea vita katika eneo hilo. Majenerali watatu wa serikali na makamanda watatu wa waasi wanakabiliwa na marufuku ya kusafiri na kuzuiliwa kwa mali zao. Waziri mkuu wa Liberia anayeungwa mkono na magharibi Abdullah Althini amesema yuko tayari kutia saini makubaliano ya kushirikiana madaraka na madara Waislamu. Ifuatayo ni tahariri ya Sauti ya Amerika inayoelezea sera na msimamo wa serikali ya Amerika. Kila mwaka wizara ya mambo ya nje ya Marekani hutayarisha ripoti ya kina ikitathmini heshima ya kazi za binadamu kote duniani. Ripoti hiyo inatakiwa kisheria kutathmini jinsi serikali ya kila nchi na idadi ya maeneo yanayokaliwa yanavyoheshimu haki za binadamu, thamani ya binadamu na uhuru wa watu binafsi. Wabunge pamoja na maafisa wa usalama katika idara zenye mamlaka ya juu wanatumia ripoti hiyo kusaidia kutengeneza sera yetu ya nchi za kigeni na pia kuwa na ishara kwa watetezi wa haki za binadamu na wanaharakati wanaokandamizwa kwamba serikali yetu inatambua tabu zao na kusimama pamoja na jumuiya za kiraia katika juhudi za kulinda haki za binadamu. Kwa watu wengi mwaka elfu mbili kumi na nne unatambuliwa kuwa ni wa mateso na unyanyasaji uliofanywa na makundi ya kigaidi yanayotumia mgawanyiko wa kidini kuendeleza itikadi na nadharia yao ya utawala wa kimla. Wakati huo huo, serikali za China, Misri, Eritrea, Ethiopia, Iran, Rusia na Saudi Arabia pamoja na nyingine zimeendelea kubana uhuru wa vyombo vya habari vilivyo wazi na maendeleo ya jumuiya ya kiraia kwa kuwafunga waandishi wa habari waandishi wa magazeti tanzu na wakosoaji wasiotumia ghasia. Kama ilivyo katika miaka iliyopita, hali ya haki za binadamu nchini Zimbabwe zinatia wasiwasi maalumu. Tatizo kubwa la haki za binadamu bado ni tabia ya serikali kulenga kuwatesa, kunyanyasa, kukamata na kusumbua wajumbe wasiokuwa wanachama wa ZANU PF na wanaharakati wa jumuiya ya kiraia. Pia bado kuna kuegemea upande mmoja katika utawala wa sheria kunakofanywa na maafisa wa usalama na mahakama pamoja na masharti katika haki za kiraia serikali imechukua hatua chache kuadhibu maafisa wa sekta ya usalama na wafuasi wa zanu-pf ambao wamefanya ukiukwaji lakini kutoadhibiwa watu imeendelea kuwa tatizo marekani imejionea yenyewe ubaguzi wa rangi na ghasia mwaka jana Tunachukulia ripoti hii kwa uangalifu mkubwa, lakini pia tunaelewa kwamba wakati suala la haki za binadamu ni tatizo la kila nchi, ikiwemo ya kwetu, pia ina nafasi ya kujiboresha. Tuna nia ya dhati kufanya kazi ya kuendeleza haki za msingi, kujenga ushirikiano ambao utatusogezea mbele, kumsaidia kila mwanaume, mwanamke na mtoto kuishi vizuri. Ikiwa taifa kama Zimbabwe, tuna nia ya dhati pia ya kuzungumza kwa ajili ya wale wasioweza kujisemea wenyewe. Naam, hiyo ilikuwa ni tahariri ya Sauti ya Amerika iliyoelezea sera na msimamo wa serikali ya Marekani na hapa basi ndo tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Msikose kujiunga nasi na matangazo yetu ya leo ya VOA Express kama kawaida saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki na pia matangazo yetu ya leo jioni ambapo ni saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya asubuhi ya leo na mwelekezo wa matangazo haya ya CD, mimi ni Khadija Riami. Nami ni Horizon Kamau, nikisema kwaherini na kuwatakia asubuhi njema kutoka Washington DC.