Kutoka studio kumi na tano. Hii ni voa Express. Ni saa kumi na nusu jioni Jumaa, Julai tatu mwaka elfu mbili na kumi na tano. Katika matangazo ya VOA Express, kambi ya upinzani Tanzania yagomea miswada mitatu ya mafuta iliyoletwa bungeni kujadiliwa. Kulikoni maamuzi ah, muhimu kama haya yanapitishwa kwa njia za kihuni kama hizi. Na sisi tumesema hatuwezi well tukaruhusu hilo litokee kwenye swala muhimu kama swala la mafuta na gesi. Ni mbunge wa kambi ya upinzani nchini Tanzania, Tundu Lissu. Hii ni VOA Express, mimi ni Sandey Shomari, mimi hapa naitwa mkamiti Kibayasi vilevile. Vile katika VOA Express tunakuletea kipengele cha tahadhari za wikendi. Je, jeshi la polisi Morogoro linaoeleza nini wananchi katika wikendi na majumba yao vile vile, wasiache peke yao watoto wadogo, wawe wanavushwa kwenye vivuko ambavyo wetu watakuwepo usalama barabarani. Basi yote hayo na mengine mengi utayasikia katika matangazo yetu ya VOA Express hivi sasa, lakini kwanza unasomewa habari za dunia na Sande Shomari. Viongozi wa Jumuiya ya Afrika Mashariki wanatarajia kukutana Jumatatu katika juhudi mpya za kujaribu kusuluhisha mzozo wa kisiasa nchini Burundi baada ya uchaguzi wa bunge wa kutatanisha ambao umelaaniwa na jumuiya ya kimataifa kwamba haukuwa huru na haki. Wakuu wa nchi watatathmini hali nchini humo, alisema Owora Otieno, msemaji wa Jumuiya ya Afrika Mashariki. Wakati huo huo Ofisi ya of ufuatiliaji ya Umoja wa Mataifa huko Burundi imetoa ripoti jana usiku inayoeleza kwamba uchaguzi huo umefanyika wakati wa mzozo mkubwa wa kisiasa na hali ya kuenea kwa hofu na vitisho. Marekani inasema inasitisha baadhi ya misaada yake ya usalama kwa Burundi kutokana na unyanyasaji unaofanywa na polisi wakati wa maandamano ya kisiasa na uamuzi wa serikali kuendelea na kile Marekani ilichokiita uchaguzi wa bunge uliokuwa na kasoro. Wizara ya Mambo ya Nje ya Marekani ilisema jana usiku kwamba uamuzi wa rais wa Burundi Pierre Nkurunziza kugombea muhula wa tatu kumepelekea vifo vya darzeni ya watu wimbi la zaidi ya wa wakimbizi wa Kirundi laki moja na arobaini na nne kukimbia katika nchi jirani za kuanguka kwa uchumi wa Burundi. Taarifa inaeleza kwamba uamuzi wa serikali kuendelea uchaguzi wa bunge wa Juni 29 licha ya kutokuwa na hali ya huru na haki imepelekea kusababisha hali iliyokuwa tayari tete kuwa mbaya zaidi. Wizara ya mambo ya nje imeitaka Burundi kusikiliza wito wa jumuiya ya kimataifa kusogeza mbele uchaguzi wa rais wa Julai kumi na tano. Vikosi vya Umoja wa Afrika vinavyopigana na wanamgambo wa Al-Shababu huko Somalia vimeondoka kutoka miji kadhaa muhimu kutokana na mashambulizi yanayofanywa na kundi hilo lenye uhusiano na Alqaida huko Somalia. Kuondoka huko si jambo la kawaida baada ya vikosi vya Umoja wa Afrika kuchukua maeneo makubwa kutoka kwa kundi hilo lenye msimamo mkali wa kiislamu katika miji pamoja na Koroili na Audhegele. Kundi hilo la kiislamu limeongeza mashambulizi wakati huu wa mwezi mtukufu wa kiislamu wa Ramadhan. Hii ni Vue Express, unaendelea kusikiliza habari za dunia. Marekani imelaani kwa vikali iwezekanavyo mashambulizi ya Alhamisi ya msafara wa walinda amani wa Umoja wa Mataifa huko Mali, ambapo watu sita waliuawa na watano wengine kujeruhiwa. Shambulio hilo lilitokea kiasi cha kilomita 45 kusini mashariki mwa mji wa Timbuktu katika eneo la Mali lililo na ghasia kwenye jangwa la kaskazini. Kundi la Alqaida katika Maghrebi ya Kiislam limedai kuhusika na shambulizi hilo. Katika taarifa Alhamisi usiku, balozi wa Marekani kwenye Umoja wa Mataifa Samantha Power alitoa rambirambi kwa familia ya watu hao sita waliouwawa wote kutoka Burkina Faso, na pia kwa serikali ya nchi hiyo. Uchunguzi wa maoni ya Wagiriki ambao huenda wakashiriki katika kura ya maoni siku ya Jumapili juu ya mpango wa haweni ya kiuchumi ya Ulaya unaonyesha kwamba wamegawanyika karibu sawa kati ya watakaopiga kura ya kuunga mkono au kukataa. Uchunguzi wa watu elfu moja uliofanywa Juni 30 na Julai mosi umeonyesha kwamba asilimia 44.8 ya wapiga kura watapiga kura ya ndio wakati asilimia 43.4 watapiga kura ya hapana, na asilimia 11.8 bado hawajaamua. Waziri Mkuu wa Ugiriki Alexis Siparis ana kampeni kwa ajili ya kura ya hapana, akisema kwamba itaipa Ugiriki nguvu zaidi ya kupata nafasi ya kutetea hoja zake. Mazungumzo ya nyuklia ya Iran yanakaribia kuingia katika wiki ya pili baada ya kuwepo ishara ya mafanikio makubwa katika ugomvi juu ya masuala kama vile kesi ya kuondolewa vikwazo na ruhusa ya kuingia kwenye maeneo ya nyuklia na ya kijeshi ya Iran. Wasuluhishi wa Iran na mataifa makuu sita duniani wamejipatia hadi Jumanne kuweza kuwa na makubaliano kamili ili kuondoa vikwazo vya kimataifa ili Iran nayo ipunguze mpango wake wa nyuklia. Mazungumzo hayo huko Vienna yameelezewa kuwa na maafisa kuwa yanafanyika kwa mwendo wa taratibu, lakini yanaelekea katika njia iliyo sawa, na inaaminika kwamba makubaliano yatafikiwa hatimaye katika duru hii ya mazungumzo. Na msikilizaji unaendelea kusafiri na VOA Express kutoka hapa jiji kuu la Marekani Washington DC. Ofisi ya Umoja wa Mataifa nchini Burundi inayohusika na kufuatilia uchaguzi imedai uchaguzi wa bunge na madiwani uliofanyika nchini humo mwishoni mwa mwezi uliopita ulifanyika katika mazingira yasiyofaa ya uchaguzi wa huru na haki. Hii ni wakati matokeo ya uchaguzi huo uliofanyika Jumatatu ya Juni 29 ulisusiwa na upinzani ambapo matokeo bado yanasubiriwa hadi hivi sasa taarifa zaidi na mwandishi wetu Haidala Hakizimana kutoka Bujumbura. Ofisi ya Umoja wa Mataifa Burundi inayohusika na kufuatilia uchaguzi Menibe katika ripoti yake ya uangalizi wa uchaguzi wa bunge na madiwani wa Juni 29 inasema ulifanyika katika mazingira yasiyoruhusu uchaguzi wa haki na huru kufanyika. Ripoti hiyo inasema uchaguzi huo uliandaliwa katika mazingira ya mgogoro wa kisiasa oga, na vitisho vilitawala katika baadhi ya maeneo ya nchi, huku mikutano ya hadhara, uhuru wa kujieleza ikiwa changamoto kubwa wakati wa kampeni kwa ajili ya uchaguzi huo. Lakini ripoti hiyo pia inasema upigaji kura ulikwenda vizuri na maandalizi ya uchaguzi huo yaliyofanywa na tume ya kuandaa uchaguzi CENI siku ya kupiga kura yalikuwa ya kukubalika. Upande wake, serikali ya Burundi kupitia msemaji wake na katibu wa serikali bwana Philippe Nzobonariba imewapongeza wananchi walioitikia uchaguzi huo na kudai amani na usalama vilitawala zoezi zima la kupiga kura. Serikali kupitia tamko hilo inasema kutiwa wasiwasi na kile inasema baadhi ya watu wanaotaka kushawishi waangalizi wa uchaguzi ili watowe ripoti zinazoonyesha sifa mbaya za uchaguzi huo. Le gouvernement du Burundi exprime d'ores et deja sa preoccupation. Serikali ya Burundi inaonyesha wasiwasi wake kuhusiana na shinikizo zinazotolewa kwa baadhi ya maafisa na wadau wengine kutoka nje waliopinga uchaguzi na kuondoa uangalizi wao kwa waangalizi wa kitaifa na kimataifa wakiwemo wale wa Umoja wa Mataifa menibe ili watoe ripoti inayochafua uchaguzi wa Juni 29 du deroulement du double scrutin du 29 juin. Upande wa upinzani uliosusia uchaguzi huo, msimamo ni ule ule, wanadai uchaguzi huo ubatilishwe, uchaguzi mpya uandaliwe katika mazingira mazuri. Agaton Gwasa ni mgombea urais kwa niaba ya muungano wa wagombea huru wa upinzani maarufu Amizero ya Barundi: wakubali, tukae meza moja, tuandae uchaguzi unaoweza kuridhisha Warundi na mataifa ili tusije tukajikuta wenyewe tumejitenga, na njia ni moja tu. Kuna timu ya usuluhishi iliyotumwa na kanda pamoja na umoja wa Afrika pamoja na kanda ya maziwa makuu pia na umoja wa Mataifa. Tukubali kuzingatia ushauri uliotolewa ili tuweze kuepuka nchi kutumbukia katika maafa makubwa. Hii ni wakati matokeo ya uchaguzi huo yakisubiriwa. au walimu, mwenyekiti wa tume ya kuandaa uchaguzi Seni, alifahamisha kuwa matokeo yatapatikana hii leo, Ijumaa, siku nne baada ya uchaguzi, lakini Pierre Kraver Ndaicharie amebadili kauli hiyo na kusema matokeo ya uchaguzi wa bunge na madiwani yatapatikana siku ya Jumanne, tarehe saba. Haidara Hakizimana, VOA Express, Bujumbura. Na sasa tunaelekea huko nchini Tanzania, ambapo kambi ya upinzani nchini humo imegomea kwa siku mbili miswada mitatu ya mafuta iliyotolewa kwa pamoja kwa nia ya kujadiliwa kinyume na taratibu za bunge. Hali hiyo imeleta mvutano hadi kupelekea bunge kusimamisha shughuli zake na kuwapeleka waliogoma katika kamati ya maadili. Mwenzangu Meri Mgawe, muda mfupi uliopita, amezungumza na kiongozi wa kambi ya upinzani bungeni na mbunge wa Chadema, Tundulisu. Na kwanza akamtaka aeleze kuhusu hali hiyo jana tu ni pamoja na, na leo vile vile tumegomea na tumesimamisha shughuli za bunge, na hivi ninavyozungumza, niko kwenye chumba nasubiri kuitwa kwenye kamati ya maadili kinga na haki za bunge kwa ajili ya mambo yaliyotokea bungeni leo na, na jana. Sasa kwa kifupi, jana tumeletewa miswada mitatu kwa pamoja inayotakiwa iwasilishwe kwa wakati mmoja, na miswada hii inahusu jambo muhimu kabisa katika Tanzania ania ya leo, utaratibu mzima wa namna ya ya kuchimba mafuta na gesi katika Tanzania. Kwa hiyo mswada imeletwa bungeni kwa utaratibu ambao haupo kabisa katika kanuni za kudumu za bunge letu. Kanuni zetu za kudumu za bunge zinasema mswada unaletwa mmoja, unaitwa hoja. Hoja inatolewa ya mswada wa mafuta kwa mfano, inajadiliwa, inaamuliwa. Ikishaamuliwa inaletwa hoja nyingine, inajadiliwa inaamuliwa ikishakamilika, inaletwa hoja nyingine inajadiliwa na kuamuliwa. Sasa sisi jana tumeletewa miswada mitatu kwa pamoja, iwasilishwe pamoja, ijadiliwe pamoja, ipitishwe pamoja. Utaratibu huo haupo katika kanuni za kudumu za bunge la Tanzania, ndio maana tulipinga. Leo wamefanya hivyo hivyo kisheria na kufuata kanuni na taratibu za Bunge. Mwingine anaweza akajiuliza labda nini kitaharibika kama miswada hiyo ikiendelea. Nitoe ni tu mfano wa mswada mmoja wa mafuta. Mswada huu una vifungu mia mbili na sitini na moja, una vifungu vidogo na vipengele zaidi ya elfu tatu hawa wabunge wa bunge la Tanzania hawana washauri wa, wa kisheria hawana msaada wowote wa kisheria au wa kitaalamu wa, wa, wa kuweza kuelewa huu mswada wenye vifungu mia mbili sitini na moja na vifungu vidogo na vipengele zaidi ya elfu tatu Maana yake ni nini? Sasa ukiletwa kwa namna ambayo umeletwa, maana yake ni kwamba wabunge hawa watajadili kitu wasichokifahamu, watapitisha kitu wasichokifahamu. Hatutajua tumepitisha kitu bora au tumepitisha jambo la hovyo, na kwa sababu hiyo madhara yanaweza yakawa makubwa sana. Uh, huoni kwamba kwa sababu kuna mbio labda za kuelekea katika uchaguzi wanajaribu kuweka mambo haraka haraka, ili bunge liweze kumaliza yale anayotakiwa kufanya? Kama, kama hiyo ndio sababu basi, tuna kila sababu ya kuhakikisha kwamba haipiti. Hatuwezi weti ukapitisha miswada mikubwa namna hii kwa sababu tu ya ya ya kufikiria masuala ya kiuchaguzi. Gesi yetu haitaoza, mafuta yetu hayataoza. Gesi imekuwepo baharini kwa mamilioni ya miaka. Ni kiongozi wa kambi ya upinzani bungeni na mbunge wa CHADEMA tundu Lisu akizungumza na sauti Amerika kutoka Dodoma. Na msikilizaji, unaendelea kusafiri na VOA Express kutoka hapa Washington DC. Sasa ni wakati wa kupata burudani ya muziki. Anaitwa Ali Kiba, anakuambia cheke tua. Mambo hayo ya Ali Kiba. Haya sanda, unamsikia Alikiba huyo. Naam, Alikiba huyo, msikilizaji, akikwambia cheke tu katika VOA Express. Mambo mazito kweli kweli, mkamiti hapa. Haya msikilizaji, na imani hapo ulipo popote pale, unaposikiliza VOA Express unaburudika namna hii. Lakini tunazidi kusonga mbele na VOA Express. Vijana huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, DRC, waiomba serikali na tume huru ya uchaguzi nchini humo washirikishwe katika mchakato wa uchaguzi unaoandaliwa nchini humo. Taarifa zaidi na Austeri Malivika kutoka huko Goma. Ifahamike kwamba mashirika mbalimbali mbali na kundi za vijana hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo zimeomba tume huru ya uchaguzi pamoja na Rais Joseph Kabila kushirikisha vijana katika juhudi za uchaguzi ambazo hivi sasa zinaandaliwa hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kwenye laini ya simu nimezungumza na kiongozi wa vijana akiwa katika mji wa Uvira mpakani mwa Burundi, lakini upande wa Kongo Kivu Kusini. Andre Dunia, kiongozi wa vijana wa vijana Uvira kwa kweli vijana wengi hawana vitambulisho na ndiyo maana tulikuwa tunapendelea kama ingewezekana, hayo mazungumzo ambayo rais wa nchi iko na pendelea yafanyike, wakati yatafika, wapime kugusia kwa ile pwenti ya kuangalia namna gani wale wote ambao walikuwa watoto wakati ya mwaka wa elfu mbili na kumi na moja, tuangalie namna gani na wenyewe wanaweza mbele ya uchaguzi, waangalie kama nao wanaweza kushirikishwa ili wachague na wajichagulishe, na kama haitakuwa kabla ya huu mwezi wa kumi ambao tutachagua wadepute wa majimbo, kama inaweza kuwezekana na wenyewe waorojeshwe ili wapate vitambulisho, kwa sababu ni haki yao, nao wapate vitambulisho ili amdee miseze wapate nao kuchagua rais wa nchi na kuchagua madepute wala wabunge wa ngazi za juu. Ifahamike kwamba vijana wengi hivi sasa hawakuorojeshwa na hawana vitambulisho ambavyo vyaweza kuwasaidia kupiga kura. Bados ni kiongozi wa chama cha upinzani hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, hasa sana akiwa katika tawi la vijana. Jina langu mimi ni Christian Badose. E, kwa sasa hata sisi chama chetu kilishukuru rais ndani ya hotuba wake, kwa hiyo alisema ya kuwa walitaka kuonea hiyo milioni ya vijana kwa kuwatenga kisheria kimakusudi, kinyume na hapo ni kuendelea kuchokoza vijana na kutafuta kuleta vurugu ndani ya uchaguzi wa kesho. Nao wabunge wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wasemaje? Huyu hapa Jano Lukambo we, male. E, kwa mawazo yangu e, kuorozesha vijana ama kubarolea vijana inaweza ikaacha tena uchaguzi urudi hata nyuma hata mwezi moja, na kama unarudi nyuma hata mwezi moja kisha kuorozesha Uh, vijana, hii itakuwa ni jambo vizuri. Uh, population itakuwa haipoteze kitu, lakini muhimu hawa kabisa nao wachague wabunge wao. Juhudi zangu kupata tume huru ya uchaguzi zimeshindikana, ila katika hotuba yake Rais Joseph Kabila wa Kongo aliomba wanasiasa wakae kutazama namna ya kutatua swala hilo, kwa sababu wengi watakohusishwa katika uchaguzi ni vijana. Sauti ya Amerika Goma. Asante sana usteri malivika. Na sasa basi, tunashuka mpaka nchini Tanzania kuangalia jicho letu, tukianza naye Rahabu Fredi katika kipengele cha inawezekana. Baadaye pia utamsikia Lucy Patrick katika mahusiano. Ni wakati wa jicho letu. Mimi ni Rahabu Fredi na nianze na inawezekana. Hapa leo tunafahamishwa ya kwamba Ulemavu si kikwazo cha mtu kuwajibika. Jina langu naitwa Ziada Ali Nsembo, katibu mkuu wa Chama cha Albino Tanzania. Sisi watu wenye ualbino tumekuwa na changamoto za kimaisha. Changamoto hizi zinatokana na hali yetu ya ngozi na usalama, na kutokana na hilo tumeingia hofu. Ningependa kutoa wito kwa jamii ya watu wenye ualbino wasione kwamba kuwa na changamoto hii tuongezee na changamoto nyingine ya kujidhalilisha, kwa sababu sisi ni watu kama watu wengine, na tutaheshimika zaidi kama utakuwa na na ufahari wako kwamba unafanya kazi yako, huombi chakula kwa mtu. Ninaamini watu wenye ualbino ni watu jasiri, wanaweza kufanya kazi pamoja, nakuwa na hali dunia ya ngozi, lakini naamini waliojituma, waliojitoa wana maisha mazuri sana. Ukijiamini kwa kufanya kazi, inawezekana. Sisi hatuwezi kukaa juani, lakini unaweza ukatafuta kigrosari chako kizuri ukakaa ukauza matunda ukauza mbogamboga mboga, uko kivulini, maisha yanakwenda kama kama una elimu elimu yako kidogo itumie, na kama huna elimu ya kutosha, sasa hivi tuna bahati kwamba watu wameshatutambua udhaifu wetu ambaye tu, tulikuwa nao. Watu wameshajua kwamba tulikosa elimu kwa sababu ya uoni hafifu. Ma, mashirika mengi sasa hivi anataka kutusaidia kielimu usikae nyumbani, tafuta mashirika soma. Ukipata elimu, utatafuta mwenyewe jinsi gani ya kuishi vizuri. Asante Ziada Nsembo kwa kushiriki nasi hii leo na kwa maelezo yote mazuri ambayo umeyatoa hapo. Upande wa pili sasa kwenye jicho ni mahusiano kwako, Lucy Patrick. Shukrani sana Rahabu. Jicho kwenye mahusiano siku ya leo, tunajadili mada ambayo inasema ni sahihi kwa wenza kuchunguzana katika simu za mkononi yeah. We, kwa nini unaficha simu yako? Labda kama hakuna kitu kibaya unachokifanya, una sababu gani za kuficha simu au mpenzi wako asiishi? Kuna shida gani mpenzi wako akifungua akaangalia text sms zako au hata akajua nani anayekupigia? Mi naona haina shida kwa sababu kama wewe unajua huyu ni mpenzi wangu na ni mwaminifu kwako, kuna tatizo gani akashika simu? Lakini kwa wale watu ambao wanafichiana simu, kwa maana hiyo kwamba kuna kitu anachokificha yeye, hataki mwenzake akijue, kwa hiyo yeye si mwaminifu katika mahusiano yake. Lakini kama wewe unakuwa huru, unaiacha simu mezani, unaendelea na shughuli zako unamaanisha kwamba hakuna kitu chochote ambacho kipo ndani ya hiyo simu. Lakini kuna watu mpaka wanaenda kuoga, wanaenda kuoga na simu. Kwa maana hiyo, huyo mtu lazima anaovu ndani ya hilo simu, anajua kabisa akishika huyo mwenzangu, lazima kuna kitu ambacho watakigundua simu. kuchunguza simu ya mpenzi wako, mm, asijua kuna tofauti kuna kuchunguza na kutumia simu ya mpenzi wako, lakini mi nadhani kwa mfumo wa mahusiano wa sasa hivi watu sahivi wawaaminiani, kwa hiyo watu wengi wanakuwa wako na presha presha tu, lakini mi navyoona si sahii, kwa sababu ujua mpaka asema mtu ni mke wako na mpaka ukaapa utaishi naye, maanake ushamwamini. Sasa maswala ya kuanza kumchunguza, mwisho wa siku utakuta tumeseja ya kawaida tu ya kijamaa, ukaanza ukambadilikia, lakini pia napunguza uaminifu. Ni kama chanzo fulani hivi cha kuanza kuingiza migogoro, kitu ambacho sio kizuri. Mkishaanza kuchunguzana, maanake hamwaminiani. Yani kama uo unampenda mtu wako, namwamini. Sasa nini kuanza kufuatiliana kwenye simu, sijui unaongea na nani huyu sasa hivi si vizuri. Mi naitwa uh, Bwana Yusuf Fredi, natokea Saini, mwana bodaboda bwana boda. Kwa kweli si halali mwanamke kuchukua simu yako inapokuwa inaita kwenye meseji. Kwa nini nasema sio halali? Kwa sababu kwenye simu, kwanza, simu ni biashara. Unaweza ukapigiwa simu na mtu ambaye sio mpenzi akahisi kwamba ni mpenzi simu zingine sasa ukapokelea ndani, unapotoka tu nje pale, mwanamke anaanza kuhisi kwamba hii simu ni mzito, ni mbaya hii, na hapo jicho linakuwa linatia nanga. Kwa siku ya leo, hapo awali umepata kumsikia Rahabu Fredi katika inawezekana nami. Ni Lucy Patrick, VOA Express. Asante sana. Basi na hivi sasa tunaangalia kwa upande wa wikend, tufanye tahadhari zipi? Tuelekee basi huko mkoani Morogoro ambapo jeshi la wapolisi linawaambia nini wananchi. Kamishna msaidizi wa polisi Musa Marambo, kaim kamanda wa mkoa wa Morogoro. Mkoa wetu wa Morogoro kama tunavyofahamu, wananchi huko, katikati ya njia kubwa zinazotoka Dar es Salaam kwenda mikoa ya kusini kwa maana ya kuwa Iringa mpaka Mbeya, na vile vile kuna njia kubwa inayotoka Dodoma kuelekea na, na ile inayokwenda Dar es Salaam wananchi wengi wana, wana flow sasa na magari yao kuelekea Dar es Salaam kwa kuwa sasa kuna hizi sherehe za maonyesho ya Saba Saba. Kwa hivyo tunategemea kwamba msongamano wa magari makubwa na madogo utakuwa ni mkubwa, watu wachukue tahadhari kwa kuwa ajali zinaweza zikatokea wakati huo. Ni maoni yetu kwamba ingekuwa ni pemba basi yale magari ambayo yanakwenda mwendo wa kasi basi yapunguze mwendo, na itakuwa ni vizuri wakijua kwamba askari wetu wamejipanga na watakuwa katika eneo la barabara zote hizo, ambazo ni kuhakikisha kwa kwamba wanadhibiti uhalifu wa barabarani. Lakini pia vile vile e, hapa Morogoro, tunakaribia kupata kuku, maonyesho yetu ya nane nane. He, ni vizuri wananchi vile vile wakachukua tahadhari kwamba miminiko wa watu ni mkubwa katika viwanja vyetu vya nane nane, ambao ni sikukuu ya wakulima. Pia magari yatakuwa ni mengi, watu wachukue tahadhari na majumba yao vile vile, wasiache peke yao watoto wadogo, wawe wanavushwa kwenye vivuko ambavyo wetu watakuwepo usalama barabarani, na mtu yoyote atakayepata taarifa yoyote ya kosa la jinai basi atoe taarifa mara moja, na sisi polisi tuko tayari kufuatilia na kuchukua hatua kwa mujibu wa sheria. Kwa sasa mkoa ni tulivu na ni kwa ajili ya wananchi wanaoweza kutusaidia katika ku, uh, kuhakikisha kwamba eh, watu wahalifu wote wale wanaweza kukamatwa kwa urahisi na kuchukua hatua na tunawapongeza wananchi na wachukue na nafasi sasa kuongeza bidii kusujulisha habari za taifa. Hii ni VOA express ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Karibu katika muktasari wa habari. Viongozi wa Jumuiya ya Afrika Mashariki wanatarajia kukutana Jumatatu katika juhudi mpya za kujaribu kusuluhisha mzozo wa kisiasa nchini Burundi baada ya uchaguzi wa bunge wa kutatanisha ambao wamelaaniwa na jumuiya ya kimataifa kwamba haukuwa huru na haki. Wakuu wa nchi wanatathmini hali nchini humo, alisema Ooro Otieno, msemaji wa Jumuiya ya Afrika Mashariki. Marekani inasema inasitisha baadhi ya misaada yake ya usalama kwa Burundi kutokana na unyanyasaji unaofanywa na polisi wakati wa maandamano ya kisiasa na uamuzi wa serikali kuendelea na kile Marekani ilichokiita uchaguzi wa bunge uliokuwa na kasoro. Wizara ya mambo ya nje ya Marekani ilisema jana usiku kwamba uamuzi wa rais wa Burundi Pierre Nkurunziza kugombea muhula wa tatu kumepelekea vifo vya darzeni ya watu, wimbi la zaidi ya wakimbizi Warundi laki moja na arobaini na nne wa kukimbia katika nchi za jirani na kuanguka kwa uchumi wa nchi hiyo ya Burundi. Vikosi vya Umoja wa Afrika vinavyopigana na wanamgambo wa Al-Shababu huko Somalia vimeondoa kutoka miji kadhaa muhimu kutokana na mashambulizi yanayofanywa na kundi hilo lenye uhusiano wa Alkaida huko Somalia. Tunakushukuru msikilizaji kwa kuwa nasi alasiri ya leo, na usikose kusikiliza matangazo mengine ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapo saa moja na nusu usiku wa leo kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote waliofanikisha kukuletea matangazo haya, msimamizi wa matangazo alikuwa Mamoyo Hamza, mwelekezi Daniel Brown, naitwa Mkamiti Kibayasi na mimi ni Sandey Shomari. Pamoja tunakuaga kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC.