Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Mimi ni Idi Ligongo na mimi ni Mary Mgawe. Tunawakaribisha katika matangazo yetu ya leo Ijumaa, Julai tatu, mwaka elfu mbili kumi na tano ambapo tunasikika pia katika masafa mafupi mita bend 19 na 22, vilevile 107.5 FM Nairobi, Kenya na 94.9 FM Bujumbura, Burundi. Karibuni. <muchas> Katika habari za dunia leo hii viongozi wa Afrika Mashariki wanatarajia kukutana Jumatatu katika juhudi za kujaribu kusuluhisha mzozo wa kisiasa huko Burundi baada ya uchaguzi wa wabunge. Na vilevile vile katika habari nyingine, uchunguzi wa maoni ya wagiriki unaonyesha kuwa watashiriki katika kura ya maoni ya Jumapili juu ya mpango wa haweni ya uchumi. Basi msikilizaji, leo siku ya Ijumaa tutakuletea mjadala wetu wa kila Ijumaa yaani Live Talk, ambapo tutazungumzia dhana ya uhuru kwa kuangalia uhuru wa Marekani ambao unaadhimishwa hapo kesho, na dhana hiyo kwa upande wa Afrika. Kuwa nasi mpaka mwisho wa matangazo yetu haya kupitia redio na mtandao wetu wa www voa swahili com. Vilevile unaweza kushiriki kupitia ukurasa wetu wa Facebook kwa kutuma maoni yako, ama kwa simu inayoanzia na alama ya jumlisha 12026193151. Lakini hivi sasa Mary Mgawe anakusomea habari za dunia. I habari za dunia. Marekani inasema inasitisha baadhi ya misaada yake ya usalama kwa Burundi kutokana na unyanyasaji unaofanywa na polisi wakati wa maandamano ya kisiasa na uamuzi wa serikali kuendelea na kile Marekani ilichokita uchaguzi wa bunge uliokuwa na kasoro. Wizara ya mambo ya nje ilisema jana usiku kwamba uamuzi wa rais wa Burundi Pierre Nkurunziza kugombea muula watatu kumepelekea vifo vya dazani ya watu, wimbi la zaidi ya warundi laki moja na arobaini na nne kukimbia katika nchi jirani na kuanguka kwa uchumi wa Burundi taarifa inaeleza kwamba uamuzi wa serikali kuendelea na uchaguzi wa bunge wa Juni 29 licha ya kutokuwa na hali ya huru na haki imepelekea kusababisha hali iliyokuwa tayari tete kuwa mbaya zaidi. Wizara mba ya mambo ya nje imeitaka Burundi kusikiliza wito wa jumuiya ya kimataifa kusogeza mbele, kusogeza mbele uchaguzi wa rais wa Julai kumi na tano. Wakati huo huo, viongozi wa jumuiya ya Afrika Mashariki wanatarajia kukutana Jumatatu katika juhudi mpya za kujaribu kusuluhisha mzozo wa kisiasa huko Burundi baada ya uchaguzi wa bunge wa kutatanisha ambao umelaaniwa na jumuiya ya kimataifa kwamba haukuwa huru na wa haki. Wakuu wa nchi watatathmini hali, hali ya nchi hiyo, alisema Oora Othieno, msemaji wa jumuiya ya Afrika Mashariki. Wakati huo huo ofisi ya ufuatiliaji ya Umoja wa Mataifa huko Burundi imetoa ripoti jana usiku inayoeleza kwamba uchaguzi huo umefanyika wakati wa mzozo mkubwa wa kisiasa na hali ya kuenea kwa hofu na vitisho. Vikosi vya Umoja wa Afrika vinavyopigana na wanamgambo wa Al Shabab huko Somalia vimeondoka kutoka miji kadhaa muhimu kutokana na mashambulizi yanayofanywa na kundi hilo lenye uhusiano na Alqaida huko Somalia. Kuondoka huko si jambo la kawaida baada ya vikosi vya AU kuchukua maeneo makubwa kutoka kwa kundi hilo lenye msimamo mkali wa Kiislamu katika miji pamoja ya Kolei na Awadhegele. Kundi hilo la Kiislamu limeongeza mashambulizi wakati huu wa mwezi mtukufu wa Kiislamu wa Ramadhani. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC. Marekani imelaani vikali iwezekanavyo mashambulizi ya Alhamisi ya msafara wa walinda amani Umoja wa Mataifa huko Mali, ambapo watu sita waliuawa na watano wengine kujeruhiwa. Shambulizi lilitokea kiasi cha kilomita 45 kusini mashariki mwa mji wa Timbuktu katika eneo la Mali lililo na ghasia kwenye jango la kaskazini. Kundi la Alqaida katika Magribi ya Kiislamu limedai kuhusika na shambulizi hilo. Katika taarifa Alhamisi usiku, balozi wa Marekani kwenye Umoja wa Mataifa Samantha Power alitoa rambirambi rambi kwa familia ya watu hao sita waliouawa, wote kutoka Burkina Faso, na pia kwa serikali ya nchi hiyo. Uchunguzi wa maoni ya Wagiriki ambao huenda wakashiriki katika kura ya maoni Jumapili juu ya mpango wa auwani ya kiuchumi ya Ulaya inaonyesha kwamba wamegawanyika karibu sawa kati ya watakaopiga kura ya kuunga mkono au kukataa. Uchunguzi wa watu elfu moja uliofanywa na shirika la Alco hapo Juni thelathini na Julai mosi umeonyesha kwamba asilimia arobaini na nne nukta nane ya wapiga kura wanasema watapiga kura ya ndio, wakati asilimia arobaini na tatu nukta nne watapiga kura ya hapana na asilimia kumi na moja nukta nane hawajaamua. Waziri Mkuu wa Ugiriki Alexis ana kampeni kwa ajili ya kura ya hapana, akisema kwamba itaipa Ugiriki nguvu zaidi ya kupata nafasi ya kutetea hoja zake. Mazungumzo ya nyuklia ya Iran yanakaribia kuingia katika wiki ya pili bila ya kuwepo ishara ya mafanikio makubwa katika ugomvi juu ya masuala kama vile kasi ya kuondolewa vikwazo na ruhusa ya kuingia kwenye vyanzo vya nyuklia na vya kijeshi vya Iran. Wasuluhishi wa Iran na mataifa makuu sita duniani wamejipatia hadi mpaka Jumanne kuweza kuwa na makubaliano kamili ili kuondoa vikwazo vya kimataifa ili Iran nayo ipunguze mpango wake wa nyuklia. Mazungumzo hayo huko Vienna yameelezea na maafisa kuwa yanafanyika kwa mwendo wa taratibu, lakini yanaelekea katika njia iliyo sawa na inaaminika kwamba makubaliano yatafikiwa hatimaye katika duru hii ya mazungumzo. Waziri Mkuu wa Malaysia Najib Razak amekanusha taarifa anazoeleza kuwa ni fitina za kisiasa kwamba alipokea zaidi ya dola milioni mia saba kutoka fuko la uwekezaji la serikali. Jarida la Wall Street Journal na jarida la Sarawak Report yenye makao yake Malaysia lilichapisha matokeo hayo kutokana na nyaraka za uchunguzi wa serikali katika fuko hilo la 1MDB. Ripoti hizo zinaeleza kwamba kiasi kikubwa cha fedha kilichowekwa mara mbili katika akaunti ya ufuko hilo cha jumla ya dola milioni mia sita ishirini na dola milioni sitini na moja zilihamishiwa kwenye akaunti ya Bwana Najib katika kipindi cha kampeni kilichokuwa na ushindani mkubwa mwaka elfu mbili kumi na tatu. 1MDB inayosimamiwa na Bwana Najib inakabiliwa na tuhuma za rushwa na usimamizi mbaya na inadaiwa zaidi ya dola bilioni kumi na moja. Chombo kimoja cha habari cha serikali ya China kinaeleza kwamba takriban watu wanne wamekufa leo Ijumaa wakati tetemeko kubwa la ardhi lilipotikisa jimbo la kaskazini magharibu la Xinjiang. Shirika la habari la Xinhua limesema tetemeko la ardhi lenye ukubwa wa kipimo cha Richter 6.5 lilijeruhi watu wengine 48 na kuharibu idadi kubwa ya nyumba. Njia za mawasiliano zimeharibiwa na uwanja wa ndege ulilazimika kufungwa kufuatia tetemeko la ardhi ambalo lilifuatiwa na mitetemeko mingine midogo midogo. Maafisa wa usalama wa Philippines wamesema idadi ya vifo vya watu kutokana na ajali ya boti imeongezeka na kufikia hamsini na bado takriban watu watano hawajulikani walipo. Takriban abiria 141 waliokolewa au kuogelea na kufika nchi kavu baada ya meli inayoitwa Kim Nirvana ilipozama hii leo Alhamisi, dakika chache baada ya kuondoka kutoka mji wa Ormoc katika kisiwa cha Leyte kwa safari ya kawaida kuelekea visiwa vya Camotes. Maafisa wa usalama wanasema meli mingine mitano ilipatikana na kwamba hali ya hewa mbaya inazuia juhudi za uokozi kwa wengine. na msikilizaji wetu basi, karibu katika mjadala wetu wa Ijumaa, y yani Live Talk, ambapo hii leo tunazungumzia dhana ya uhuru. Kwa mfano wewe hapo ulipo, uhuru unamaanisha nini? Nchi ya Marekani hapo kesho, Julai 4, inaadhimisha miaka 239 ya uhuru wake. Marekani, kama zilivyo nchi nyingi za Afrika, ilitawaliwa na wakoloni wa Uingereza. Tofauti iliyopo ni kwamba wakati Marekani ikiadhimisha miaka lukuki, nchi nyingi za Afrika bado changa zikiwa na umri usiofikia miaka sitini. Je, dhana ya uhuru ya Marekani ilichangia kujenga dhana ya uhuru wa Mwafrika, ama dhana ya leo ya uhuru hapa Marekani ni dhana ya uhuru kwa Mwafrika? Kujadili hili basi tunaye Dr. Patrick Nigula, yeye yupo hapa Marekani katika mji mkuu wa jimbo la South Carolina na anafundisha chuo kikuu cha Southern. Vilevile ameishi hapa Marekani kwa zaidi ya miaka ishirini. Majid Mjengwa, yeye ni mwandishi na mchambuzi wa masuala ya kisiasa na historia, vilevile ni mmiliki wa blog ya Mjengwa na hivi sasa anaendesha kipindi cha televisheni cha Nyumbani na Diaspora. Mgeni wetu mwingine ni Dr. Godfrey Mnubi wa chuo kikuu cha Mzumbe, yeye alipata fursa ya kusoma hapa Marekani, lakini hivi sasa amerejea nyumbani nchini Tanzania. Wote basi, mi nawaambieni karibu sana, na kukuendeshia mjadala huu mimi hapa ni Idi Ligongo, mwenzangu Meri Mgawe, moja kwa moja tukianza Uh, ku, uh, hanz, tukianza kuelezea ama kuchambua mjadala wetu huu wa leo, nikianza na wewe Dr. Nigula, labda nisikie kutoka kwako Wamerikani. Uh, kesho wanaadhimisha uhuru wao miaka mia mbili thelathini na tisa. Dhana ya uhuru kwao nini, ni nini hasa? uh, <coughs> kwanza ningependa sana ndugu uh, mtangazaji kwa kunipa fursa hii kuongea katika kipindi hiki leo hii. Uh, kurudi uh, katika swali lako ulioniuliza kuhusu uhuru uh, mimi ningeangalia kwanza katika katiba yao ya United States of America. In, uh, inawapa, kuna kifungu pale cha bills of right uh, kinawapa uhuru kwanza wa Uh, wa kuweza kujiamulia mambo yao wenyewe kwa kufuata sheria uh. Pili, inawapa uhuru wa kumiliki uh, mali, mfano nyumba, ardhi na vitu vinginevyo, na uhuru wa tatu, mi ningesema ni uhuru wa kuongea uh, kuwa uhuru freedom ya Waingereza wanatumia neno um, Uh, freedom of speech na kuna mambo mengine, kwa sababu ukizungumzia uhuru vile vile kuna uhuru wa vyombo vya habari na uhuru wa wa mambo mengine, kwa mfano ya ndoa na kadhalika. Asante sana uh, Dr. Nigula, labda nije kwako uh, Dr. Godfrey Mnubi, wewe umewahi kuishi hapa Marekani, unadhani kwamba unaposikia neno uhuru ama tafsiri ya neno uhuru kwa Wamarekani hasa ni nini? Yeah, na nashukuru sana. Kwa uzoefu wangu wa kukaa hapa Marekani na salimu kwa Tanzania moja kwa moja kwa Wamarekani wenyewe, unapotafsiri neno uhuru ni ule uwezo wa kuweza kujiamulia mambo yao, ili mradi wanafuata sheria na uwezo wa sera na taratibu zilizo ndani ya nchi kuweza kuwawezesha ili kwamba kuwawezesha uweze kupata na kuweza kutekeleza ile misingi ya kidemokrasia na ya katiba ambayo imeainishwa kwenye, kwenye katiba yao toka ilipotungwa. Asante sana uh, Dr. Mnubi, sasa nirejee kwako kwa, uh, ndugu Majid Mjengwa. Wewe ni mwandishi na mchambuzi wa masuala ya kisiasa na kihistoria vilevile, uh, umeandika mambo mengi kuhusiana na bara la Afrika. Hebu tueleze dhana ya neno uhuru, hasa kwa Waafrika. Ukiangalia kwa mazingira yaliyopo, unadhani kwamba yanaendana na mazingira ya Marekani? Uh, asante sana san, eh, Idi. Kwanza e, kabisa e, dhana e, e, neno lenyewe uhuru ni neno fupi tu, lakini na maana pana e, kina kabisa e, kwa kinyume cha uhuru e, e, ni ni ukoloni, ni hali ya kufungwa. Sasa so, ni kitu kikubwa sana kwa mwanadamu, kwa taifa kuwa nacho. Ukiangalia so, e, Marekani e, tawaliwa na Waingereza, yale makoloni kumi na tatu yakafanya mapinduzi Mapinduzi yale ilikuwa ni umwagaji wa damu kupambana kudai uhuru. Neno fupi hilo, lakini ilikuwa na, na maana kubwa sana e, wakawa wamejikomboa. Sasa ni kitu ambacho wanakithamini sana. Ila Julai nne kwa Wamarekani bila e, shaka ni siku kubwa e, kumbukwa kwamba Barack Obama, rais wa Marekani, alipokuwa Tanzania kwenye ziara yake akitokea e, Afrika Kusini. E, siu wingi waliofahamu kwamba alikamba mfupi na aliondoka tarehe tatu ili awai. E, siku hiyo ya uhuru wa wa, wa Marekani ni siku kubwa sana kwa maana ya historia hiyo ya ukombozi wa elfu moja mia saba sabini na tatu walianza mapambano, e, wakafanikiwa baada ya azimio lile la Ufaransa. E, kwa hiyo ni kitu ambacho tunaona kabisa hata ile sanamu ya mwanamama yule malkia e, mwanamama sanamu ya uhuru ya Liberty e, stetia, stetia. Ni, ni kitu kikubwa, kivutio kikubwa kwa wote ambao wakitoka Ulaya na kwenginako duniani kulikokuwa wanakandamizwa wakifika Marekani e, wakishaiona ile sanamu ilikuwa tayari wanaingiwa na na, na imani kwamba sasa wako huru, ni nchi ambayo kama alivyoongea daktari hapo awali kwamba inamaanisha pia uhuru wa kujieleza uhuru wa kuwa na na na, na kuweza kusema kile ambacho unafikiri bila bila kukinzwa au bila kusumbuliwa na na watu wengine. Kwa hiyo katika Ulaya wakati huo kulikuwa na hali ya, ya, ya kukosa uhuru wayote waliokimbia, hata kuchumi uhuru wa kiuchumi pia tusisahau, e, watu walikuwa maskini, lakini Marekani ni nchi ya taifa ambalo yoyote ile anaweza kuwa chochote kile eh, kwa maana ya American Dream, ile ndoto ya Marekani eh, ilipo kwa, kwa kila mmoja kwamba yoyote Marekani anaweza akatimiza kile ambacho eh, anataka eh, ili mradi tu afanye kazi kwa bidii eh, na fursa hizo zipo eh, zote hizo zinamfanya mtu awe na ile ari ya uzalendo na kuipenda nchi yake, lakini ukija kwetu Afrika bila shaka yoyote Eh, Wamarekani weusi wa eh, wamekuwa na kwa hiyo dhana ya uhuru na hiyo wao kujisikia uhuru wameambukiza wenzao wa bara me, eh, la Afrika. Hata kwenye miaka hiyo ya sitini eh, baadhi ya mikutano mikubwa ya, ya Pan African Movement ilikuwa ikifanyika Marekani na kumekuwa na hali ya, ya kuambukiza hiyo hali ya kujikomboa. Eh, kwa hiyo hatuwezi kuondoa ukweli uh, uh, kwamba uhuru wa Marekani, hali ya kujikomboa, hali ya kuwa huru kutoka kwa wakoloni. Na sisi kutawaliwa na Wafaransa na Waingereza eh, na huko Wamarekani walijikomboa kutoka kwa hao Waingereza, basi ikaambukiza e, nchi za, za, za Afrika. Sawa kabisa ba... sawa kabisa bwana Majid Mjengo, nashukuru sana kwa utangulizi huo, lakini sasa tuanze kugeukia, tuangalie kuoanisha. Sasa tunaona kwamba wote mmegusia kidogo kuhusu hii dhana ya kuweza eh, kujieleza wenyewe, wamejikomboa kiuhuru na uchumi na mambo mengine. Lakini je, wenzetu inaonekana kwamba wameweka katika vitendo na mambo hayo yamefanyika, tukilinganisha na Afrika katika baadhi ya nchi za Afrika, je, uhuru huu una dhana sawa na uhuru wa Marekani? Niki, nikija kwako Patrick Nigula. Uh, kwanza hilo ni swali zuri sana, ninaweza mi, nikalijibu kwanza kuangalia kuangalia uh, katiba zetu za nchi za Afrika. nitazungumzia Tanzania uh, sisi ukiangalia katiba yetu ilivyotengenezwa Uh, haitoi uhuru uh, ambao unamwezesha Mtanzania wa kawaida uh, kumiliki uh, mali kwa mfano uh, ardhi, nyumba katika upande wa kiuchumi kama uh, Dr. Mnubi alivyoelezea na vilevile vile uhuru wa, ku, wa kufuata sheria kwa kwa viongozi wa ngazi za juu kwa hiyo ni, ni ni mapungufu ya ya institutional zetu ambazo tumezi tunazijenga na tunaendelea kuzijenga Tanzania toka 1961 tulipopata uhuru zina mapungufu. Kwa hiyo ukiangalia kuna maendeleo yanaendelea kidogo katika kumpa Mtanzania uhuru labda wa kuongea, lakini bado kuna nguvu za dola ambazo ndizo zinashikilia uhuru wa mwananchi wa kawaida katika nchi zetu za Kiafrika, sana sana Tanzania. Mi nitapoa mkweli kidogo hapo. Sasa katika hali ya ya maendeleo ya kiuchumi ambayo yanam, yanampatia binadamu yoyote duniani kuendelea, lazima apewe uhuru wa kuongea bila kuvunja sheria, apewe uhuru wa kufuata sheria ambazo zitamsaidia zita katika maendeleo yake katika jamii. Sasa ku, ukilinganisha bara la Afrika mtakuwa katika, hasa Tanzania, nchi ambayo sisi wengi wetu tunaielewa tuna na, ku, na kufananisha na, na Marekani, unaona kwamba nchi zetu za Kiafrika zilipata uhuru tu wa wa kutokutawaliwa na mkoloni, lakini mta, Mtanzania au Mwafrika mwenyewe sio bado. Kwa nini basi sio bado huru? Ni ni ukiangalia, ni kama nilivyodokeza hapo mwanzo, katiba katiba yetu Tanzania sidhani kama inaeleza kwa ukina na na na kufuata uhuru wa mwanadamu na uhuru wa Mtanzania mwenyewe katika mambo ya kujichagulia vitu wanavyotaka katika kufanya maamuzi, kwa mfano, ya ya ya kufuata hapa uh, uh, kidogo uh, kwa kufuata uh, katiba ya nchi ambayo ina bado inawabana wa Tanzania kwa mfano freedom of speech uh, ina, inasema kwamba ipo au uhuru wa waandishi wa habari, lakini bado unaona kwamba vile vyombo vya kisheria bado vinawabana hawa wananchi wa Tanzania na na Afrika kwa ujumla, Profesa Godfrey Mnubi, mchango wapo katika hilo? Ninafikiri kwanza kwa kwanza mtu unakuwa mkuu na huyu, kama utaweza kutawala tamaduni na fikira za watu, ukatawala mila zao na matendo yao na uchumi, kama uchumi ni nguzo kuu. So, so, tofauti kidogo nayoiona Marekani, ingawa ilitawaliwa na Waingereza, lakini baada ya Uingereza kuondoka tu Marekani walijitahidi sana kujitawala kifikra na kiutamaduni, na ndio maana kutokana na uzoefu Marekani tunaona baada ya huru vitu vingi sana, ule mfumo wa Uingereza Marekani hawakupenda yani kuendeleza. Ni tofauti kidogo na bara zetu za Afrika ambao na Tanzania, na Tanzania ukiongelea bara na nchi nyingi za Kiafrika, tofauti yetu ni ndogo sana, kwamba baada ya nchi nyingi zetu kupata huru miaka ya 60 bado kuna ile tamaduni ile ya kifikra bado haikuwa ile huru na bado kiuchumi kilikuwa bado ni tegemezi kiutamaduni. Na sasa ukiangalia yani dana tana, ya mpa, mp, katika ile dhana pana na ndefu ya uhuru, ni kwamba mtu lazima awe huru kwanza kibinafsi, katika mambo yake binafsi aweze kujiamulia, ili mradi aweze kufata sheria za nchi au za jamii inayohusika. Lazima awe na uwezo wa kumiliki uchumi au kuwa na uwezo wa kuweza kukidhi haja zake kama ni afya, kama ni shule, kama ni elimu, na vile vile kisiasa. Wenzangu hapo ameongelea suala la kisiasa kwamba katiba kama katiba ni sheria mama, lakini ile zile sera na utekelezaji wake lazima uangalie maslahi ya wananchi, lazima kiutamaduni, maana taifa lazima liwe na utamaduni, maana ukitaka kutawala mtu, ukishatawala tamaduni zake na uchumi wake lazima utautawala. Sa so, ukiangalia hali halisi ya Watanzania wengi bado jijizi ilikuwa vijijini inazunguka bado. Yani wanaangaika kupata vile vitu vya muhimu ambavyo kwa Marekani tayari vipo. Watu wanaangaika wapate shule. Kuna sehemu nyingine mpaka watu wajui kesho, wali, kesho yao itakuwa, lakini na kesho kuwa yao itakuwaje. Lakini nakubaliana na mwenzangu alivyosema kwamba kisiasa na kiuchumi lazima, kama, wananchi lazima waweze kushiriki katika kiuchumi. Kama mwananchi hana uwezo wa kushiriki katika uchumi wake, sidhani tena kama bado wanaweza kasema yuko huru. Kama hana uwezo wa kujiamlia vitu vyake, hana uwezo wa kusimama na kuongea vitu vyake, sudhani tena kama anaweza akawa huru. Lakini tatizo moja naloliona kwamba unajua, uhuru au mtu mmoja kuwa huru au kutokuwa huru ni mtazamo ambao unajengwa na mtu binafsi, mazingira husika na wahusika wenyewe. Mtu anaweza kawa hayuko huru, lakini yeye, ukimwambia hayupo huru, hawezi kukubali. Ni kama vile vile maskini, maana jina au ilo maskini kama maskini na yeye ni inabadilika ya na na neno hilo, asante sana. So, uh, Dr. uh, Godfrey Mnubi. Hivi sasa kuna msikilizaji kutoka uh, uh, pande za Kagera nchini Tanzania anaitwa Peter Peter uh, Beson. Hebu tueleze Peter, ha-ha. Je, una, una swali, una maoni? Kwanza karibu sana katika mjadala wetu wa leo, asante sana, asante sana Eh, naitwa Wilson Peter niko Muleba Kagera Tanzania. Ndio, tunakusikiliza. Tuna mimi sina, swa, mimi, okay. Eh, mimi sina swali, ila ila anahitaji kuchangia. Ndiyo. Kwamba kwa upande wa uhuru kiukweli, kwa asilimia mia ya Watanzania wengi, au wananchi wengi wengi hawafaidi hawafaidi uhuru kwa sababu ukitazama katika mazingira hali ya hali halisi, unakuta nchi inatimiza miaka kadhaa ya uhuru, lakini baadhi ya wananchi wengi bado wanakuwa ni wana hali ya chini, yaani wengi ni maskini. Vile vile ukiangalia huduma za jamii zinakuwa ni ndogo, hazikidhi viwango, hususan ni kama labda madispensari mengine, inakuwa hospitali hazina madawa ya kutosha kienda kwenye labda mashule mashule mengine unakuta bado wanafunzi wanakaa chini, hakuna madawati, vitendea kazi hazipo. Bado nchi inaadhimisha uhuru labda wa miaka kadhaa hata hamsini, lakini vilevile kukija kuangalia jamii kama wakulima, wakulima bado wanatumia jembe la mikono enzi za ukoloni. Sasa unakuta ule uhuru, nchi inaadhimisha uhuru, lakini asilimia nyingi ya wa, watanzania au wananchi wanakuwa hawana faida na, na, na uhuru wenyewe, na maazimisho hayo, mambo kama hayo. Asante sana, eh. Asante sana msikilizaji wetu kutoka pande za Kagera nchini uh, Tanzania. Basi sasa hivi tuende moja kwa moja kuangalia wale wasikilizaji wetu waliotuandikia kupitia uh, Facebook. Haya basi, mimi naanza naye Edward Kabamba. Yeye anasema kila nchi huwa inaadhimisha miaka ya uhuru, lakini kuna maana ipi ya kuadhimisha siku hii ikiwa wahusika bado wako katika wakati mgumu? Mfano Burundi, juzi wameadhimisha uhuru wao huku wananchi na viongozi wakikimbilia taifa lao. Marekani nao wanaadhimisha huku kukiwa bado kuna ubaguzi katika taifa lao. Basi ni maneno yake Edward Kabamba akichangia e, mjadala huu. Huyu hapa anaitwa Muhoja Samuel kutoka Ushirombo, Tanzania. Anasema ni jambo jema sana kuadhimisha siku ya uhuru, lakini inaonekana ni tofauti na uhuru wenyewe, yaani uhalisia wake. Nasema hivyo nikiwa na maana kuwa kwa mfano nchi zetu za Kiafrika tunasema tuko uhuru, lakini ni nusu uhuru. Bado tunaendelea kutawaliwa na wakoloni, na wakoloni waliotutawala bado wanaendelea kuwa na nguvu nyingi kisiasa, kitamaduni na kiuchumi. Haya, basi ni wasikilizaji hao wawili ambao walichangia katika mjadala wetu kupitia ukurasa wetu wa Facebook. Uh, labda nije kwako Majid Mjengwa, kabla ya kukamilisha matangazo yetu kwa njia ya redio uh, swali ambalo Uh, msikilizaji wetu kutoka maeneo ya Kagera aliuliza ama alichangia, Bwana Peter anasema kwamba umasikini bado upo. Je, ni sahihi kwamba kuona umasikini ni kipimo cha uhuru, kwa sababu tunafahamu hata hapa Marekani ambao wanaadhimisha mwaka wa 239 bado kuna watu wanalalamika wana maisha ya, ya, ya chini, lakini uh, Dr. Godfrey Mnubi na Dr. Uh, Nigula wamegusia kwamba pengine nafasi ya Marekani uhuru wake uko juu zaidi kulingana na, na wale ambao wa wako katika nchi za Kiafrika, lakini ukiangalia sehemu zote mbili kuna watu ambao wa wanalalamikia umasikini japokuwa huo umasikini unatofautiana Majidi, Majidi Mjengwa naona uh, Majid ame potea. Labda tukielekeza hili swali kwa uh, d uh, Godfrey uh, tuende kwa Dr. Patrick Nigula uh, Naam, Dr. uh, Nigula sawa. Uh, mimi ninavyoona kama bwana Wilson Peter au msemaji kutoka Muleba Kagera alivyozungumzia ku, ku, kuongezeka kwa umaskini Tanzania na, na na alijaribu kuunganisha kwamba bado Mtanzania au Mwafrika <coughs> si huru kutokana na kukosekana kwa huduma bora za <coughs> za afya, elimu na vilevile, ningeongezea ajira, lakini kikubwa zaidi cha kuangalia katika nchi zetu zinazoendelea za Afrika sana sana Tanzania ni kukosekana kwa mfumo ambao umetengenezwa moja, asante sana, uh, asante sana uh, uh, Dr. Patrick Nigula. Sasa hivi tunakamilisha matangazo yetu kwa njia ya redio na muda si mrefu uh, tutaendelea kupitia mtandao wetu wa www.voaswahili.com. Basi, usicheze mbali, tunaendelea na mjadala tukutani huko. Yeah, thank you, thank you. Hii ni Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Mimi ni Idi Ligongo na mimi ni Meri Mgawe. Tunawakaribisha katika matangazo yetu ya leo, Ijumaa Julai tatu mwaka elfu mbili kumi na tano ambapo tunasikika pia katika masafa mafupi mita bend 19 na 22, vilevile 107.5 FM Nairobi, Kenya na 94.9 FM Bujumbura, Burundi. Karibuni. Katika habari za dunia leo hii, viongozi wa Afrika Mashariki wanatarajia kukutana Jumatatu katika juhudi za kujaribu kusuluhisha mzozo wa kisiasa huko Burundi baada ya uchaguzi wa wabunge. Na vilevile vile katika habari nyingine, uchunguzi wa maoni ya Wagiriki unaonyesha kuwa watashiriki katika kura ya maoni ya Jumapili juu ya mpango wa haweni ya uchumi. Basi msikilizaji, leo siku ya Ijumaa, tutakuletea mjadala wetu wa kila Ijumaa, yaani Live Talk ambapo tutazungumzia dhana ya uhuru kwa kuangalia uhuru wa Marekani ambao unaadhimishwa hapo kesho na dhana hiyo kwa upande wa Afrika. Kuwa nasi mpaka mwisho wa matangazo yetu haya kupitia redio na mtandao wetu wa www.voaswahili.com. Vilevile unaweza kushiriki kupitia ukurasa wetu wa Facebook kwa kutuma maoni yako ama kwa simu inayoanzia na alama ya jumlisha 1202619315 lakini hivi sasa, Meri Mgawe anakusomea habari za dunia. Katika habari za dunia, Marekani inasema inasitisha baadhi ya misaada yake ya usalama kwa Burundi kutokana na unyanyasaji unaofanywa na polisi wakati wa maandamano ya kisiasa na uamuzi wa serikali kuendelea na kile Marekani ilichokita uchaguzi wa bunge uliokuwa na kasoro Wizara ya mambo ya nje ilisema jana usiku kwamba uamuzi wa rais wa Burundi Pierre Nkurunziza kugombea muhula watatu kumepelekea vifo vya dazani ya watu wimbi la zaidi ya Warundi laki moja na arobaini na nne kukimbia katika nchi jirani na kuanguka kwa uchumi wa Burundi taarifa inaeleza kwamba uamuzi wa serikali kuendelea na uchaguzi wa bunge wa Juni ishirini na tisa licha ya kutokuwa na hali ya huru na haki imepelekea kusababisha hali iliyokuwa tayari tete kuwa mbaya zaidi. Wizara ya mambo ya nje imeitaka Burundi kusitisha, kusikiliza wito, wito wa jumuiya ya kimataifa kusogeza mbele, kusogeza mbele uchaguzi wa rais wa Julai kumi na tano. Wakati huo huo, viongozi wa jumuiya ya Afrika Mashariki wanatarajia kukutana Jumatatu katika juhudi mpya za kujaribu kusuluhisha mzozo wa kisiasa huko Burundi, baada ya uchaguzi wa bunge wa kutatanisha ambao umelaaniwa na jumuiya ya kimataifa kwamba haukuwa huru na wa haki. Wakuu wa nchi watatathmini hali, hali ya nchi hiyo, alisema Owora Othieno, msemaji wa jumuiya ya Afrika Mashariki. Wakati huo huo, ofisi ya ufuatiliaji ya Umoja wa Mataifa huko Burundi imetoa ripoti jana usiku inayoeleza kwamba uchaguzi huo umefanyika wakati wa mzozo mkubwa wa kisiasa na hali ya kuenea kwa hofu na vitisho. Vikosi vya Umoja wa Afrika vinavyopigana na wanamgambo wa al Shabaab huko Somalia vimeondoka kutoka miji kadhaa muhimu kutokana na mashambulizi yanayofanywa na kundi hilo lenye uhusiano na al Qaida huko Somalia. Kuondoka huko si jambo la kawaida, baada ya vikosi vya EU kuchukua maeneo makubwa kutoka kwa kundi hilo lenye msimamo mkali wa Kiislamu katika miji pamoja ya Kolei na Awadhegele. Kundi hilo la Kiislamu limeongeza mashambulizi wakati huu wa mwezi mtukufu wa Kiislamu wa Ramadhani. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, hapa Washington DC. Marekani imelaani vikali iwezekanavyo mashambulizi ya Alhamisi ya msafara wa walinda amani wa Umoja wa Mataifa huko Mali, ambapo watu sita waliuawa na watano wengine kujeruhiwa. Shambulizi lilitokea kiasi cha kilomita 45 kusini mashariki mwa mji wa Timbuktu katika eneo la Mali lililo na ghasia kwenye jango la kaskazini. Kundi la Al Qaida katika Magribi ya Kiislamu limedai kuhusika na shambulizi hilo. Katika taarifa Alhamisi usiku, balozi wa Marekani kwenye Umoja wa Mataifa Samantha Power alitoa rambirambi kwa familia ya watu hao sita waliouawa, wote kutoka Burkina Faso, na pia kwa serikali ya nchi hiyo. Uchunguzi wa maoni ya Wagiriki ambao huenda wakashiriki katika kura ya maoni Jumapili ya maoni Jumapili juu ya mpango wa afueni ya kiuchumi ya Ulaya inaonyesha kwamba wamegawanyika karibu sawa, kati ya watakaopiga kura ya kuunga mkono au kukataa. Uchunguzi wa watu elfu moja uliofanywa na shirika la Alco hapo Juni thelathini na Julai mosi umeonyesha kwamba asilimia arobaini na nne nukta nane ya wapiga kura wanasema watapiga kura ya ndio, wakati asilimia arobaini na tatu nukta nne watapiga kura ya hapana na asilimia kumi na moja nukta nane hawajaamua. Waziri Mkuu wa Ugiriki Alexis ana kampeni kwa ajili ya kura ya hapana, akisema kwamba itaipa Ugiriki nguvu zaidi ya kupata nafasi ya kutetea hoja zake. Mazungumzo ya nyuklia ya Iran yanakaribia kuingia katika wiki ya pili bila ya kuwepo ishara ya mafanikio makubwa katika ugomvi juu ya masuala kama vile kasi ya kuondolewa vikwazo na ruhusa ya kuingia kwenye vyanzo vya nyuklia na vya kijeshi vya Iran. Wasuluhishi wa Irani na mataifa makuu sita duniani wamejipatia hadi mpaka Jumanne kuweza kuwa na makubaliano kamili ili kuondoa vikwazo vya kimataifa ili Iran nayo ipunguze mpango wake wa nyuklia. Mazungumzo hayo huko Vienna yameelezea na maafisa kuwa yanafanyika kwa mwendo wa taratibu, lakini yanaelekea katika njia iliyo sawa, na inaaminika kwamba makubaliano yatafikiwa hatimaye katika duru hii ya mazungumzo. Waziri Mkuu wa Malaysia Najib Razak amekanusha taarifa anazoeleza kuwa ni fitina za kisiasa kwamba alipokea zaidi ya dola milioni mia saba kutoka fuko la uwekezaji la serikali. Jarida la Wall Street Journal na jarida la Sarawak Report yenye makao yake Malaysia lilichapisha matokeo hayo kutokana na nyaraka za uchunguzi wa serikali katika fuko hilo la 1MDB. Ripoti hizo zinaeleza kwamba kiasi kikubwa cha fedha kilichowekwa mara mbili katika akaunti ya mfuko hilo cha jumla ya dola milioni mia sita ishirini na dola milioni sitini na moja zilihamishiwa kwenye akaunti ya bwana Najib katika kipindi cha kampeni kilichokuwa na ushindani mkubwa mwaka elfu mbili kumi na tatu. 1MDB inayosimamiwa na bwana Najib inakabiliwa na tuhuma za rushwa na usimamizi mbaya na inadaiwa zaidi ya dola bilioni kumi na moja. Chombo kimoja cha habari cha serikali ya China kinaeleza kwamba takriban watu wanne wamekufa leo Ijumaa wakati tetemeko kubwa la ardhi lilipotikisa jimbo la kaskazini magharibi la Xinjiang. Shirika la habari la Xinhua limesema tetemeko la ardhi lenye ukubwa wa kipimo cha rikta 6.5 lilijeruhi watu wengine 48 na kuharibu idadi kubwa ya nyumba njia za mawasiliano zimeharibiwa na uwanja wa ndege ulilazimika kufungwa kufuatia tetemeko la ardhi ambalo lilifuatiwa na mitetemeko mingine midogo midogo. Maafisa wa usalama wa Philippines wamesema idadi ya vifo vya watu kutokana na ajali ya boti imeongezeka na kufikia hamsini na bado takriban watu watano hawajulikani walipo. Takriban abiria 141 waliokolewa au kuogelea na kufika nchi kavu baada ya meli inayoitwa Kim Nirvana ilipozama hii leo Alhamisi, dakika chache baada ya kuondoka kutoka mji wa Ormoc katika kisiwa cha Liait kwa safari ya kawaida kuelekea visiwa vya Kamotes. Maafisa wa usalama wanasema mili mingine mitano ilipatikana na kwamba hali ya hewa mbaya inazuia juhudi za uokozi kwa wengine. Na msikilizaji wetu, basi karibu katika mjadala wetu wa Ijumaa, yani Live Talk, ambapo hii leo tunazungumzia dhana ya uhuru. Kwa mfano wewe hapo ulipo, uhuru unamaanisha nini? Nchi ya Marekani hapo kesho, Julai 4 inaadhimisha miaka 239 ya uhuru wake. Marekani kama zilivyo nchi nyingi za Afrika ilitawaliwa na wakoloni wa Uingereza. Tofauti iliyopo ni kwamba wakati Marekani ikiadhimisha miaka lukuki, nchi nyingi za Afrika bado changa zikiwa na umri usiofikia miaka 60. Je, dhana ya uhuru ya Marekani ilichangia kujenga dhana ya uhuru wa Mwafrika? Ama dhana ya leo ya uhuru hapa marekani ni dhana ya uhuru kwa Mwafrika? Kujadili hili basi, tunaye Dr Patrick Nigula, yeye yupo hapa Marekani, katika mji mkuu wa jimbo la South Carolina na anafundisha chuo kikuu cha Southern. Vilevile ameishi hapa Marekani kwa zaidi ya miaka ishirini. Majidi Mjengwa yeye ni mwandishi na mchambuzi wa masuala ya kisiasa na historia, vilevile ni mmiliki wa blog ya Mjengwa na hivi sasa anaendesha kipindi cha televisheni cha Nyumbani na Diaspora. Mgeni wetu mwingine ni Dr Godfrey Mnubi wa chuo kikuu cha Mzumbe. Yeye alipata fursa ya kusoma hapa Marekani, lakini hivi sasa amerejea nyumbani nchini Tanzania. Wote basi, mimi nawaambieni karibu sana na kukuendeshia mjadala huu. Mimi hapa ni Idi Ligongo, mwenzangu mgawe moja kwa moja, tukianza uh, kuelezea uh, ku ama kuchambua mjadala wetu huu wa leo, nikianza na wewe D nigula labda nisikie kutoka kwako Wamarekani. Uh, kesho wanaadhimisha uhuru wao miaka mia mbili thelathini na tisa. Dhana ya uhuru kwao nini ni nini hasa? uh, <coughs> Kwanza ningependa sana ndugu uh, mtangazaji kwa kunipa fursa hii kuongea katika kipindi hiki leo hii. Uh, kurudi uh, katika swali lako ulioniuliza kuhusu uhuru, uh, mimi ningeangalia kwanza katika katiba yao ya United States of America inawapa ina kuna kifungu pale cha Bills of Right. Uh, kinawapa uhuru kwanza wa uh, kuweza kujiamulia mambo yao wenyewe kwa kufuata sheria. Uh, pili inawapa uhuru wa kumiliki uh, mali mfano nyumba, ardhi na vitu vinginevyo. Na uhuru wa tatu, mi ningesema ni uhuru wa kuongea uh, kuwa uhuru. Freedom ya Waingereza wanatumia neno um, uh, freedom of speech, na kuna mambo mengine, kwa sababu ukizungumzia uhuru, vilevile kuna uhuru wa vyombo vya habari na uhuru wa mambo mengine kwa mfano ya ndoa na kadhalika. Asante sana uh, Dr Nigula. Labda nije kwako uh, Dr Godfrey Mnubi, wewe umewahi kuishi hapa Marekani. Unadhani kwamba unaposikia neno uhuru ama tafsiri ya neno uhuru kwa Wamarekani hasa ni nini? Yeah, na nashukuru sana. Kwa uzefu wangu wa kukaa hapa Marekani kwa Tanzania moja kwa moja kwa Wamarekani wenyewe unapotafsiri neno uhuru ule uwezo wa kuweza kujiamlia mambo yao, ili mradi wanafuata sheria na uwezo wa sera na taratibu zilizo ndani ya nchi kuweza kuwawezesha kwa ili kwamba kuwawezesha kwa uweze kupata na kuweza kutekeleza ile misingi ya kidemokrasia na ya katiba ambayo inaainishwa kwenye katiba yao toka ilipotungwa. Asante sana uh, Dkt Mnubi. Sasa nirejee kwako kwa, uh, ndugu Majid Mjengwa, wewe ni mwandishi na mchambuzi wa masuala ya kisiasa na kihistoria vilevile vile, uh, umeandika mambo mengi kuhusiana na bara la Afrika. Hebu tueleze dhana ya neno uhuru, hasa kwa Waafrika. Ukiangalia kwa mazingira yaliyopo, unadhani kwamba yanaendana na mazingira ya Marekani? Uh, asante sana sana eh, Idi kwanza e, kabisa e, dhana ya e, e, neno lenyewe uhuru ni neno fupi tu, lakini na maana pana ya e, kina kabisa e. Kwa kinyume cha uhuru e, e, ni ni ukoloni, ni hali ya kufungwa. Sasa ni kitu kikubwa sana kwa mwanadamu, kwa taifa kuwa nacho. Ukiangalia e, e, Marekani utawaliwa e, na Waingereza, yale makoloni kumi na tatu yakafanya mapinduzi mapinduzi yale ilikuwa ni umwagaji wa damu kupambana kudai uhuru, neno fupi hilo no? Na likiwa na, na maana kubwa sana e, wakawa wamejikomboa, sasa ni kitu ambacho wanakithamini sana. Ila Julai nne kwa Wamarekani bila e, shaka ni siku kubwa e, kumbukwe kwamba Barack Obama rais wa Marekani alipokuwa Tanzania kwenye ziara yake akitokea e, Afrika Kusini. E, si wengi waliofahamu kwamba alikaa muda mfupi na aliondoka tarehe tatu, ili awai e, siku hiyo ya uhuru wa wa, wa Marekani. Ni siku kubwa sana kwa maana ya historia hiyo ya ukombozi wa elfu moja mia saba sabini na tatu walianza mapambano e, wakafanikiwa, baada ya azimio lile la Ufaransa e. Kwa hiyo ni kitu ambacho tunaona kabisa hata ile sanamu mwanamama yule malkia e, mwanamama sanamu ya uhuru Liberty e, stacha, stacha, ni, ni kitu kikubwa, kivutio kikubwa kwa wote ambao wakitoka Ulaya na kwingineko duniani kulikokuwa wanakandamizwa wakifika Marekani e, wakishaiona ile sanamu ilikuwa tayari wanaingiwa na, na, na imani kwamba sasa wako uhuru. Ni nchi ambayo kama alivyoongea daktari hapo awali kwamba inamaanisha pia uhuru wa kujieleza uhuru wa kuwa na na kuweza na, na, na, kusema kile ambacho unafikiri bila bila kukinzwa au bila kusumbuliwa na na watu wengine. Kwa hiyo katika Ulaya wakati huo kulikuwa na hali ya, ya, ya kukosa uhuru, waote waliokimbia, hata kuchumi, uhuru wa kiuchumi pia tusisahau e, watu walikuwa maskini, lakini Marekani ni nchi ya taifa ambalo yoyote ile anaweza kuwa chochote kile eh, kwa maana ya American dream, ile ndoto ya Marekani eh, ilipo kwa, kwa kila mmoja kwamba yoyote Marekani anaweza akatimiza kile ambacho eh, anataka eh, ili mradi tu afanye kazi kwa bidii eh, na fursa hizo zipo eh, zote hizo zinamfanya mtu awe na ile ari ya uzalendo na kuipenda nchi yake, lakini ukija kwetu Afrika bila shaka yoyote. E, Wamarekani weusi e, wamekuwa na kwa hiyo dhana ya uhuru na hiyo wao kujisikia uhuru wameambukiza wenzao wa bara la e, Afrika. Hata kwenye miaka hiyo ya sitini, baadhi e, ya mikutano mikubwa ya, ya, ya Pan African Movement ilikuwa ikifanyika Marekani, na kumekuwa na hali ya, ya kuambukiza hiyo hali ya kujikomboa e, kwa hiyo hatuwezi kuondoa ukweli kwamba uhuru wa Marekani, hali ya kujikomboa, hali ya kuwa uru kutoka kwa wakoloni. Na sisi tawaliwa na Wafaransa na Waingereza eh, na huko Wamarekani walijikomboa kutoka kwa hao Waingereza, basi ikaambukiza eh, nchi za, za, za Afrika. sawa, bu... sawa, sawa kabisa, sawa kabisa. Bwana Majid Mjengo, nashukuru sana kwa utangulizi huo. Lakini sasa tuanze kugeukia, tuangalie, kuoanisha sasa. Tunaona kwamba wote mmegusia kidogo kuhusu hii dhana ya kuweza eh, kujieleza wenyewe, wamejikomboa kiuhuru na uchumi na mambo mengine. Lakini je, wenzetu inaonekana kwamba wameweka katika vitendo na mambo hayo yamefanyika, tukilinganisha na Afrika, katika baadhi ya nchi za Afrika, je, uhuru huu una dhana sawa na uhuru wa Marekani? Nikija kwako Patrick Migula. Uh, kwanza hilo ni swali zuri sana. Ninaweza nikalijibu kwanza kuangalia, kwa kuangalia uh, katiba zetu za nchi za Afrika. Nitazungumzia Tanzania. Uh, sisi ukiangalia katiba yetu ilivyotengenezwa uh, haitoi uhuru uh, ambao unamwezesha Mtanzania wa kawaida uh, kumiliki Uh, mali kwa mfano, uh, ardhi, nyumba, katika upande wa kiuchumi kama uh, Dokta Mnubi alivyoelezea, na vilevile vile uhuru wa ku wa kufuata sheria kwa kwa viongozi wa ngazi za juu. Kwa hiyo ni ni ni mapungufu ya, ya institutional zetu ambazo tunazijenga na tunaendelea kuzijenga Tanzania toka 1961 tulipopata uhuru, zina mapungufu. Kwa hiyo ukiangalia, kuna maendeleo yanaendelea kidogo katika kumpa mtanzania uhuru labda wa kuongea, lakini bado kuna nguvu za dola ambazo ndizo zinashikilia uhuru wa mwananchi wa kawaida katika nchi zetu za Kiafrika, sana sana Tanzania. Mimi nitapoa mkweli kidogo hapo. Sasa katika hali ya ya maendeleo ya kiuchumi ambayo yanam, yanampatia binadamu yote duniani kuendelea, lazima apewe uhuru wa kuongea bila kuvunja sheria, apewe uhuru wa kufuata sheria ambazo zitamsaidia zita katika maendeleo yake katika jamii. Sasa ku, ukilinganisha bara la Afrika utakuwa katika hasa Tanzania nchi ambayo sisi wengi wetu tunaielewa tuna na ku, na kufananisha na na Marekani, unaona kwamba nchi zetu za Kiafrika zilipata uhuru tu wa kutokutawaliwa na mkoloni, lakini mta, mtanzania au mwafrika mwenyewe sio bado huru. Kwa nini basi sio bado huru? ni ni ukiangalia, ni kama nilivyodokeza hapo mwanzo, katiba katiba yetu Tanzania. Uh, sidhani kama inaeleza kwa ukina na na na kufuata uh, uhuru wa mwanadamu na uhuru wa Mtanzania mwenyewe katika mambo ya kujichagulia vitu wanavyotaka katika kufanya maamuzi, kwa mfano ya ya ya kufuata hapa uh, uh, kidogo uh, kwa kufuata Uh, katiba ya nchi ambayo ina bado inawabana Watanzania kwa mfano freedom of speech uh, ni ni, ni ina, inasema kwamba ipo au uhuru wa waandishi wa habari lakini bado unaona kwamba vile vyombo vya kisheria bado vinawabana hawa wa, wananchi wa Tanzania na na Afrika kwa ujumla Profesa Godfrey Mnubi mchango wapo katika hilo ya, nafikiri kwanza kwa kwanza mtu unakuwa mkuu na huyu, kama utaweza kutawala tamaduni na fikira za watu, ukatawala sela zao na matendo yao na uchumi, kama uchumi ni nguzo kuu. So, so, tofauti kidogo nayoiona Marekani ingawa ilitawaliwa na Waingereza, lakini baada ya Uingereza kuondoka tu, Marekani walijitahidi sana kujitawala kifikira na kiutamaduni, na ndio maana kutokana na uzoefu huu Marekani utaona baada ya hulu vitu vingi sana ule mfumo wa Uingereza Marekani hawakupenda yani kuendeleza. Ni tofauti kidogo na bara zetu za Afrika ambao na Tanzania, ikiwa kuna ukiongelea Tanzania na bara na nchi nyingi za Kiafrika, tofauti yetu ni ndogo sana, kwamba baada ya nchi nyingi zetu kupata uhuru miaka ya 60 bado kuna ile tamaduni ile ya kifikra bado haikuwa ile huru, na bado kiuchumi kilikuwa bado ni tegemezi kiutamaduni. Na sasa ukiangalia yani, katika ile dana pana na ndefu ya uhuru ni kwamba mtu lazima awe huru kwanza kibinafsi, katika mambo yake binafsi aweze kujiamulia, ili mradi aweze ili mradi aweze kufata sheria za nchi au za jamii inayohusika. Lazima awe na uwezo wa kumiliki uchumi au kuwa na uwezo wa kuweza kukidhi haja zake, kama ni afya, kama ni shule, kama ni elimu, na vile vile kisiasa. Wenzangu hapa ameongelea suala la kisiasa kwamba katiba kama katiba ni sheria mama lakini ile zile sera na utekelezaji wake lazima uangalie maslahi ya wananchi, lazima kiutamaduni. Maana taifa lazima liwe na utamaduni, maana ukitaka kumtawala mtu, ukishatawala tamaduni zake na uchumi wake lazima utautawala. Sa so, ukiangalia hali halisi ya watanzania wengi, bado jijiia, vijijini nazunguka, bado yani, wanaangaika kupata vile vitu vya muhimu ambavyo kwa Marekani tayari vipo. Watu wanaangaika wapate shule. Kuna sehemu nyingine mpaka watu wajui kesho na kesho kuwa yao itakuwaje lakini nakubaliana na mwenzangu alivyosema kwamba kisiasa na wa kiuchumi ki wananchi lazima waweze wana kushiriki katika kiuchumi. Kama mwananchi hana uwezo wa kushiriki katika uchumi wake, sidhani tena kama bado anaweza akasema yuko huru. Kama hana uwezo wa kujiamlia vitu vyake, hana uwezo wa kusimama na kuongea vitu vyake, sidhani tena kama anaweza kawa huru. Lakini tatizo moja naloliona kwamba, unajua, uhuru au mtu mmoja kuwa huru au kutokuwa huru ni mtazamo ambao unajengwa na mtu binafsi mazingira husika na wahusika wenyewe. Mtu anaweza kuwa hayuko huru, lakini yeye ukimwambia hayuko huru hawezi kukubali. Ni kama vile zile maskini, maana jina au ile maskini kama maskini na yeye ni inabadilika. Mtu anaweza kuwa ni maskini, lakini yeye anakuambia sio maskini kutokana na maana na tafsiri ya neno hilo. Asante sana, so uh, doctor, asante sana Dr. Uh, Godfrey Mnubi. Hivi sasa kuna msikilizaji kutoka uh, uh, pande za Kagera nchini Tanzania anaitwa Peter, Peter. Beson hebu tueleze Peter. Na, je, una, una swali una maoni kwanza? Karibu sana katika mjadala wetu wa leo asante sana. Asante sana e, naitwa Wilson Peter, niko Mleba, Kagera, Tanzania. Ndiyo tunakusikiliza. Tuna mimi sina, swa, e, sina swali ila anahitaji ila kuchangia, ndiyo kwamba kwa wa upande wa uhuru kiukweli kwa asilimia mia ya Watanzania wengi au wananchi wengi, wengi hawafaidi hawafaidi uhuru, kwa sababu tukitazama katika mazingira hali ya hali halisi, unakuta nchi inatimiza miaka kadhaa ya uhuru, lakini baadhi ya wananchi wengi bado wanakuwa ni wana hali ya chini, yaani wengi ni maskini vile vile ukiangalia huduma za jamii zinakuwa ni ndogo, hazikizi viwango hususan, kama labda madispensari mengine, inakuwa hospitali hazina madawa ya kutosha. Ukienda kwenye labda mashule, mashule mengine unakuta bado wanafunzi wanakaa chini, hakuna madawati, vitendea kazi hazipo. Bado nchi inaazimisha uhuru labda wa miaka kadhaa 50, lakini vile vile tukija kuangalia jamii kama wakulima, wakulima bado wanatumia jembe la mikono enzi za ukoloni. Sasa unakuta ule uhuru nchi inaadhimisha uhuru, lakini asilimia nyingi ya Watanzania wa au wananchi wa wanakuwa hawana faida na, na na uhuru wenyewe na maadhimisho hayo. Asante sana... mambo kama hayo Asante sana msikilizaji wetu kutoka pande za Kagera nchini uh, Tanzania. Basi sasa hivi tuende moja kwa moja kuangalia wale wasikilizaji wetu waliotuandikia kupitia uh, Facebook. Haya basi, mimi naanza naye Edward Kabamba. Yeye anasema kila nchi huwa inaadhimisha miaka ya uhuru, lakini kuna maana ipi ya kuadhimisha siku hii ikiwa wahusika bado wako katika wakati mgumu? Mfano Burundi juzi wameadhimisha uhuru wao huku wananchi na viongozi wakikimbilia taifa lao. Marekani nao wanaadhimisha huku kukiwa bado kuna ubaguzi katika taifa lao. Basi ni maneno yake Edward Kabamba akichangia e, mjadala huu. Huyu hapa anaitwa muhoja Samuel kutoka Ushirombo, Tanzania, anasema ni jambo jema sana kuadhimisha siku ya uhuru, lakini inaonekana ni tofauti na uhuru wenyewe yaani uhalisia wake unasema hivyo, nikiwa na maana kuwa mf, kwa mfano nchi zetu za Kiafrika tunasema tuko uhuru, lakini ni nusu uhuru. Bado tunaendelea kutawaliwa na wakoloni, na wakoloni waliotutawala bado wanaendelea kuwa na nguvu nyingi kisiasa, kitamaduni na kiuchumi. Haya, basi ni wasikilizaji hao wawili ambao walichangia katika mjadala wetu kupitia ukurasa wetu wa Facebook. Uh, labda nije kwako Majid Mjengwa, kabla ya kukamilisha matangazo yetu kwa njia ya redio uh, swali ambalo uh, msikilizaji wetu kutoka maeneo ya Kagera aliuliza ama alichangia, bwana Peter anasema kwamba umasikini bado upo. Je, ni sahihi kwamba kuona umasikini ni kipimo cha uhuru, kwa sababu tunafahamu hata hapa Marekani ambao wanaadhimisha mwaka wa 239, bado kuna watu watu wanalalamika wana maisha ya, ya, ya chini, lakini uh, Dr. Godfrey Mnubi na Dr. uh, Nigula wamegusia kwamba pengine nafasi ya Marekani uhuru wake uko juu zaidi kulingana na, na wale ambao wako katika nchi za Kiafrika, lakini ukiangalia sehemu zote mbili kuna watu ambao wanalalamikia umasikini, japokuwa huo umasikini unatofautiana. Mjengwa, Majidi, Majidi. naona uh, Majid amepotea uh, labda tukielekeza hili swali kwa uh, Dr uh, Godfrey uh, tuende kwa Dr Patrick Nigula uh, Naam, Dr. uh, Nigula, sawa uh, mimi ninavyoona kama bwana Wilson Peter au msemaji kutoka Muleba, Kagera, alivyozungumzia ku, ku, kuongezeka kwa umaskini Tanzania na na, na alijaribu kuunganisha kwamba bado Mtanzania au Mwafrika <coughs> si huru kutokana na kukosekana kwa huduma bora za <coughs> za afya, elimu na vile vile ningeongezea ajira. Lakini kikubwa zaidi cha kuangalia katika nchi zetu zinazoendelea za Afrika, sana sana Tanzania, ni kukosekana kwa mfumo ambao umetengenezwa. Asante sana, uh, asante sana uh, uh, Dr. Patrick Negula. Sasa hivi tunakamilisha matangazo yetu kwa njia ya redio na muda si mrefu uh, tutaendelea kupitia mtandao wetu wa www.voa swahili.com. Basi usicheze mbali, tunaendelea na mjadala. Tukutani huko, yeah.