Karibu msikilizaji, katika makala hii ya Je, ni fanyeje, maamuzi ya kiafya na kijamii kwa vijana kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika hapa Washington DC. Ninayekukaribisha katika matangazo ya leo ni mimi Mery Mgawe matangazo haya ambayo yanaletwa kwako kama sehemu ya VOA mtandao wa afya Africa yanasikika pia kupitia washirika wetu RFA ya Mwanza, Mrimani redio ya dar es Salaam pamoja na ABM 91.2 Dodoma Tanzania, Best FM ya Ludewa, Bomba FM 104.0 ya Mbeya, Breeze FM ya Tanga na Overcomers FM ya Iringa, Mpanda FM 97.0 katika mkoa wa Katavi naye yanapatikana pia katika gazeti tando Bongo5.com. Kama kawaida, tumekusanyia habari moto moto za afya, majadiliano ya vijana na daktari, ushauri kwa vijana, pamoja na habari inayokuhusu na kukugusa wewe, kijana. Karibu, kwanza kabisa, ungana nami Mkamiti Kibayasi kwa habari za afya. Ripoti mpya inaonyesha kwamba kama njia za matibabu na uzuiaji kwa HIV na UKIMWI hazitapanuliwa hivi sasa, mlipuko wa ugonjwa huo utaweza kurudi tena kwa kasi ndani ya kipindi cha miaka mitano. UNAIDS na Lancet Commission wanasema huku kukiwa na mafanikio kadhaa dhidi ya ugonjwa huo, kiwango cha maambukizi mapya bado hakipungui vya kutosha. Mkurugenzi mkuu wa UNAIDS Michel Sidibe anaelezea miaka mitano ijayo kama muda muhimu wenye fursa ya kutoa majibu ya kukabiliana haraka na kumalizika kwa mlipuko wa ukimwi ifikapo mwaka elfu mbili na thelathini. Anaonya kwamba kama hakuna hatua zozote zinazochukuliwa, majibu ya kibinadamu na kifedha yatakuwa janga kubwa. Wakati huo mkuu wa kitengo cha wafanyakazi katika UNAIDS, Tim Martineau Anasema ni ujumbe makini. Kawaida tunafikiria ni ujumbe chanya au wenye matumaini, tunafikiri kwamba kumekuwepo na mafanikio mazuri katika majibu ya ukimwi. Kile tunachosema ni kwamba muda huu wa miaka mitano ijayo ni muhimu sana, kama tunataka kuona mwisho wa ukimwi ifikapo mwaka elfu mbili na thelathini kama tatizo la afya ya umma. Martineau anasema juhudi zilizopo kwa kifupi hazitoshi kukidhi mahitaji. Kimsingi, juhudi zilizopo hivi sasa zinachukua kiwango kikubwa cha uzuri, lakini tutaona katika kipindi cha muda wa miaka kadhaa, kutakuwa na ongezeko hususan kwa vijana, na kama ukichanganya idadi ya watu ambao wanaishi na HIV ambao bado hawafahamu hali yao ya kiafya, basi kuna hatari kwamba hawatakuwa mbele ya mlipuko huu, anasema. Watu walio kwenye mstari hatari sana kwa maambukizo ya HIV wanatofautiana kimaeneo kama upo kusini mwa Afrika na ni mwanamke kijana, upo katika hatari kubwa sana. Kama ni mwanaume ambaye anafanya mapenzi na wanaume na upo Ulaya, basi kwa hakika utakuwa katika hatari pia. Na kamati ya bunge inayohusika na masuala ya HIV na ukimwi nchini Uganda inafanya kazi juu ya kanuni za kuchangia fedha mfuko ambao utawasaidia watu wenye HIV kupata matibabu. Mwenyekiti wa Uganda AIDS Commission, UAC, Profesa Vinald Nantulia anasema mfuko ulianzishwa kuhakikisha kwamba kuna haja na njia mwafaka na endelevu za kupata bidhaa na huduma kwa ajili ya ushauri na saha wa HIV na UKIMWI, upimaji na matibabu. Anasema tunataka kuzuia ugonjwa huu na hata kuutokomeza kabisa. Kwa sababu pale mtu mmoja anapokuwa kwenye matibabu nafasi ya kuambukiza wengine itakuwa ndogo. Ameongeza kwamba mara mfuko unapofanya kazi, rasilimali zake zitakuwa zinapelekwa moja kwa moja kwenye akaunti ya mfuko huo na sio kupitia akaunti nyingine. Kwa mujibu wa rasimu ya kanuni, mamlaka ya mapato nchini Uganda itakuwa kwenye mfumo wa kila mwezi wa kukusanya asilimia mbili ya jumla ya kodi ya mapato kutoka kwenye tozo katika bia vinywaji vikali na soda pamoja na maji ya kunywa ya kwenye chupa na kupeleka kwenye mfuko huo. Profesa Nantulia ameeleza kwamba mfuko huo utachangisha fedha zaidi kujibu janga la HIV kitaifa kwa sababu fedha kutoka kwa wafadhili hazitoshi kusaidia matibabu ya HIV na UKIMWI. Matangazo haya yanaletwa kwenu kwa hisani ya USAID Tanzania na pia kama sehemu ya mtandao wa afya Afrika. Na sasa tunakuletea makala ya majadiliano. Katika makala yetu ya majadiliano na siku ya leo, ungana nami Lucy Patrick nikiwa na vijana mada ambayo tunaizungumzia ni kwamba mbinu zipi zitumike katika kumsaidia kijana kujiepusha dhidi ya magonjwa ya zinaa, ukimwi na mimba zisizotarajiwa ili kuwajenga vijana katika mienendo na tabia zinazofaa? Mbinu zipi zitumike katika kumsaidia kijana kujiepusha dhidi ya magonjwa ya zinaa, ukimwi na mimba zisizotarajiwa ili kuwajenga vijana katika mienendo na tabia zinazofaa? Mimi napenda kusema kitu kimoja ni hivi. Mimi nafikiri mbinu kubwa ya kuweza kuwafanya vijana waweze ziweze kumsaidia kijana kujiepusha na magonjwa zinaa, ukimwi, pamoja na mimba zisizotarajiwa nafikiri kuanzisha club. Kuna vituo vinaitwa kwa mfano Amana vijana center, e, vijana wajua vijana damu yao iko moto sana. Ukianzisha ok, vituo vya vijana, alafu pale pakaa pana michezo, wanacheza mpira wa miguu, wanacheza netball na vitu kama vile. Alafu vile vile kwa kupitia vituo hivyo wanaweza kupata elimu ya kujifunza kutumia kompyuta, wanaweza kupata ujasiriamali. Hii itasaidia, unajua, kijana akiwa yuko busy itamfanya asifikirie kufanya vitendo viovu. Unajua mtu anapokuwa anakaa hana la kufanya ndio anafikiria. Na ndio maana unaona ongezeko kubwa hadi kubwa ya machangudoa ukija kwaweza, kwa nini wewe binti, mbona ni binti mzuri sana na kwaje mpaka umeingia kwenye biashara hii ya kujiuza? Nilikuwa sina pesa ya kuweza kujikimu kimaisha, nikaona basi njia ambayo ni rahisi ni njia hii ya mkato, nifanye hivyo itanisaidia kwao. Mi nafikiri swala la msingi kabisa ndio kama kuanzisha vituo vya vijana ambavyo hivyo, kwapitia vituo hivyo vitafanya hawa vijana watakuwa wako bizi, wae wanaojifunza kusoma watasoma, wanajifunza ufundi, si wananna fulani watafanya hapo. Hii itasaidia, lakini pia pamoja na hiyo ya kuanzisha klabu mm -hmm. ingetakiwa ku, kuwe na semina mm -hmm. kwa ajili ya kuwafundisha vijana kuhusiana na mm -hmm. magonjwa ambayo yako kwa sasa hivi, ndo maana mi nikazungumza kwamba hiyo semina itaweza kuwashika vijana, itakuwa na mashiko zaidi kama utakuwa kuna club. Kwa mfano kama hapa Mbeya, mimi sijaona kama kuna vituo vya vijana viko hapa Mbeya, sijaona, tofauti na mikoa mingine. Hata ukienda Arusha, kuna Arusha vijana center. mm, yep. Unakuwa mwanachama pale pale, mnashiriki michezo mbalimbali, mashindano mbalimbali, mnapata mbali. elimu na hii inakuwa na rahisi, hata kama kitaka kusaidiwa serikali, kitaka kuwasaidia kwa sababu vijana mmekaa pamoja, mmejikusanya pamoja, inaweza ikawasaidia. Wako ambao watajifunza elimu yaku-ya ushonaji, wako watakaojifunza makenika, wako watakaojifunza vitu mbalimbali, lakini kijana kama kijana ukiwa peke yako, peke yako wewe, utaki kushirikiana na wenzako, hata serikali kunyosha mkono hapo inakuwa vigumu. Nataka nikwambie kwambie leo mm, ukienda hata benki, wewe mwenyewe binafsi ukienda benki au ukienda kwa mtu yeyote ambaye ana uwezo, ukiomba, naomba nisaidie mkopo wa kiasi fulani, nataka nifanye biashara, yule mtu anapata ana, wakati ana, ana, ana, ana, ana, ana, ana mgumu sana kwa sababu hakujui wewe, lakini mkiwa kwenye kikundi inakuwa ni rahisi, hata serikali kuwapa mkopo na kuwafanya nyinyi vijana mwepukane na hizi mimba za utotoni, masuala ya ukimwi Atawewe, magonjwa mbalimbali ya zinaa, kwa sababu kweli ukiangalia vijana wengi sasa hivi kuna watoto wengi wa mitaani. Wewe, kama binti hujafika wakati wa kuolewa, unaweza kujizuia kutokupata mimba, inawezekana kabisa. Mimi ninaitwa Ruti Mrema, kwa mtazamo wangu, mbinu ambazo mimi naziona zitumike katika kumsaidia kijana kuweza kujiepusha dhidi ya magonjwa ya zinaa, ukimwi na mimba zisizotarajia, ili kuweza kuwajenga vijana katika mienendo na tabia zinazofaa, kwanza kabisa ni malezi. Tuje kwa upande wa vijana. Vijana wa sasa hivi ni tofauti na vijana wa zamani. Malezi ambayo yapo kwa jamii ya sasa sio kama yale ya zamani. Siku hizi vijana wengi wamekuwa wanapata mimba za utotoni, ama tuseme kwamba vijana wengi wamekuwa, ukienda ama hospitalini ama majumbani, ambao wanakuwa wanaathirika sana ni vijana. Na ukiangalia elimu ikishindwa kutolewa, vijana wengi tunaweza tukawapoteza. Siku hizi wazazi wanakuwa wanaogopa kukaa na vijana wao kuweza kutoa elimu kuhusiana na malezi kuhusiana na jamii ya sasa inayowazunguka wazazi wengi wanakuwa wanaogopa vijana kwa sababu vijana wa sasa hivi ni tofauti na wazamani wengi wanapenda kujiita vijana wa kisasa sasa wewe mzazi ukimwacha kijana akaenda kwenye ule mwenendo wake unakuwa unakosea kwa sababu anakuletea ukimwi anakuletea mimba Uh, ukiangalia mabinti wengi wanaenda huko, unakuta labda binti hajapewa elimu aidha alikosa kwenda shuleni kutokana na matatizo ya hapa na pale. Kwa hiyo yu yule binti kutokana na kwamba alikosa elimu anaamua kwenda kujiingiza kwenye masuala ya kujiuza ama kutafuta fedha. Sasa kwenda kule kutafuta fedha, ndio huko binti anaenda kubeba mimba, na ukiangalia ile mimba inakosa kuwa na baba. Ukiangalia ambaye atapata huu mzigo wa kuweza kuilea ile mimba ni mzazi na wala sio mtu mwingine ama mlezi. Tuje kwa upande wa ukimwi ili tuweze kuwasaidia hawa vijana waweze kujiepusha na ugonjwa ukimwi mimi ninadhani kuweza kutoa elimu kwa hawa vijana. Elimu ni kitu ambacho ni kizuri sana kitaweza kuwasaidia. Kwa sababu kutoa elimu kwa kijana ukimwambia kwamba kuna magonjwa haya na huu ugonjwa hauna kinga. Kwa sababu tumezoea kwa kwamba, kwa kwamba tunaongea kila siku, kwamba ukimwi ni ugonjwa hatari sana na vijana wameshaona kile kitu ni cha mazoea. Kwa hiyo yule kijana anasema mimi nakwenda kujaribu. Kwa hiyo anajaribu ili ajue kwamba ni kitu gani ambacho kitatokea. Ni madhara yatatokea hapo baadaye. Lakini tukitoa elimu kwa vijana mimi nadhani tunaweza kuepuka kabisa um, ku, awa vijana kuweza kupata magonjwa ya ukimi na zinaa. Miaka ya nyuma tukaona michezo ya umita shumta. Kwanza tulianza na mchezo wa umishumita mshumta, akafutwa, ikaja neno linaitwa umita shumta, umoja wa michezo kwa shule za msingi Tanzania. Watu wanacheza, anashindana mashuleni na nini, watu wakawa wanajingia ule uwezo wa kuweza kutamani shule. Lakini baadaye umita shumta ukafutwa, umisavuta ukafutwa, umiseto ukafutwa. Sasa baada ya kufuta, wewe kama waziri wa elimu kishafuta hivi vitu, unategemea hawa vijana wafanye kitu gani? ule muda wa kucheza ambao ulipata kucheza, lazima wakatafute vitu vingine ambavyo mbadala vya kuweza kucheza. Sasa wakienda kucheza, wacheza njia ambazo sio salama, wakushacheza njia ambazo sio salama, ushaka tunapata wavuta madawa kulevya, wavuta sigara, wanywa pombe na wazinzi au washerati, ndio hapa sasa ukua kupata mimba katika umri mdogo mdogona kwamba serikali yetu ya, ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania lazima tuwe na watu ambao wanacheza na, na takwimu statistics, katika nchi yote ambayo inahitaji kuendelea kiafya, kielimu na kilimo na vitu vinginevyo. Lazima tuwe na wataalamu wa statistics, tuchukue rekodi. Miaka hiyo kipindi michezo umetashumta na umesavuta u miseta ilipokuwepo, rekodi ya mimba chini ya umri wa miaka kumi na nane ilikuwaje? katika shule za sekondari, shule nzima tuone baada ya mchezo kufutwa rekodi za mzungumzaji tena kuhusiana na jambo hili. Ikifikia hatua ya ruhusu kwamba binti akipata mimba akajifungua arudi, yani kila kukicha watajifungua na watarudi kusoma. Lakini kama serikali ikaweka utaratibu, ikaweka sheria ndogo kwamba kwa yeyote atakayekutwa na ujauzito akiwepo shuleni, miaka ya kuanzia 94 kurudi nyuma, wanafunzi wa vyo kwa uniformu sasa hivyo vya walimu, lakini wewe ni changanyikeni, ndio maana yao hii unakuta binti amevaa nguo ambayo ni, ni mi, mi, mi, majaribu makubwa kwa walimu wake. Eh? hata shuleni wanaruhusu wanafunzi na vaka sketi kafupi, yaani shuka nafika magotini, yani ni mara mbili, ukiinganisha vipande viwili ndoka na ingia magotini. Akiinama mtoto ni aibu, hata sisi kaka zake darasani tunaona aibu, tunasononeka. Umesema mm, kwamba serikali kuachia binti amepata mimba alafu anapata fursa ya kurudi shule. Mm, mimi nafikiri walifanya utafiti wako, ikionekana kwamba mabinti wengi wanashindwa kwenda shule kwa sababu hiyo, na ndio tunazalisha kizazi kisichoeleweka kwa sababu, kama watoto kike wengi watakuwa hawajasoma, wamepata mimba katikati, wabaki nyumbani, ndio end of life hmm. Kana ile inamkandamiza sana mtoto wa kike. Mimi sidhani ni kitu kibaya, kwamba binti wengine wanapata mimba kwa kubakwa. Tuje kwa koruti, unasemaje kuhusiana na ile? Ombi langu mimi kwa serikali ni kuweza kuwasaidia hawa wanafunzi ambao wanasho-soma katika shule za kata Wanafunzi wengi ambao wanasoma katika shule za kata huwa wanatokea mbali sana. Ukiangalia unakuta mwanafunzi anatokea mpaka afike shuleni, labda ni umbali wa kilomita ya kumi na tano, ishirini. Sasa ukiangalia unakuta hamna mabweni kwenye zile shule ambazo wanasoma. Kwa hiyo vijana, ule umbali kutembea, unakuta wengine ni usiku, alafu njia ambazo wanakuwa wanapita ni hatarishi. Kwa hiyo yale mazingira, unakuta vijana wengi ama mabinti wengi wanakuwa wanabakwa, eh, kwa hiyo wanapata vitu kama hivyo, wengine wanaingia kwenye vishawishi. Ili aweze kufika nyumbani kwa haraka ama shuleni kwa haraka, anaingia kwenye vishawishi, anamtafuta mtu, anampatia fedha. Labda sasa hivi kumeingia usafiri wa boda boda, kwa hiyo mabinti wengi wanakuwa wanaomba wapatiwe vijisenti, ili waweze kupata ule usafiri, ili aweze kuepuka ule uchovu, ili waweze kufika kule anapohitajika kwa haraka. Kwa hiyo serikali, kikubwa ikiwajengea wanafunzi ambao wanasoma kwenye shule za kata mabweni, tutaweza kuepuka vitu kama hivyo, zijengwe sheria ndogondogo za kuweza kuwabana watu hawa kwamba kijana ukionekana amepata mimba katika age ya chini ya miaka kumi na nane anachukua hatua fungu miaka mitano au faini ya milioni kumi. Nchi isipokwenda kwa sheria, hatuwezi kwenda. Kwa nini na nani? hata serikali kupitia vikao vya kamaka wakae wajadili, watunge sheria ndogo ndogo za kata za vijiji, taifa kwa ujumla, kuweza kuwabana vijana kwamba kwa kijana tukionekana anatumia madawa kulevya, huyo ni jela ya miaka mitano, iwe sigara tuweke mpaka. Unajua kuna vitu vingine pia, sigara imeandikwa uvutaji wa sigara ni hatari kwa afya yako, lakini wakati huo serikali inaruhusu tangazo kwenye TV. Anasema ukivuta sigara fulani unasikia raha unasikia kama vile umeenda sio katika katika ahela. Na watumiaji asilimia kubwa ni vijana. Tuwe pia na vipimo vya kumtambua mvutaji wa sigara mtumiaji wa madawa ya kulevya na mnywaji wa pombe. Kuna vijana tunaona wanasoma. Wametoka mbali, tunaona wako sana no, wanajisimamia vizuri. Mtu kukulaghai, unaweza kumkatalia. Lakini wengi sasa hivi wanashawishika kwa sababu ukiangalia hali ya uchumi wengine imekaa vibaya. Mabinti wengi hawana kazi. Vijana wengi ndio kama wamepata bahati anakuwa na pesa lakini anatumia pesa yake vibaya. Tunaona kuna wanamuziki wengine tunawasikia. Sasa, hebu niambie wewe Mungu, amekujalia umepata uwezo wa kuwa na fedha, kwa nini ile fedha usianzishe kitu ukawasaidia na vijana wenzako, ili kukaa kaa tu mekaakaa navutavuta bangi tu? Vijana, nashindwa kujielewa. Ni vizuri tukakaa mahali pamoja, tukapeana elimu, na hiyo itakuwa ni mbinu nzuri ya kuweza kusaidia vijana wasipate mimba za utotoni. Mi naamini binti kama akiwa biza, yuko shuleni, vijana wa kiume nayo yuko shuleni mitaani, akifika nyumbani hakuna vijana, kila mtu yuko biza kwenye nafasi yake ya kazi. Hiyo saa ya kukaa na kukutana mahali na kuanza kutongozana utaipata wapi? Mpaka hapo mi nakuwa sina waziada katika majadiliano yetu kwa siku. Leo. Jina langu ni Lucy Park. Asante sana vijana kwa maoni yenu na sasa hebu tusikilize makala ya Muulize Daktari. Ni wakati mwingine umewadia wa kipengele hiki cha daktari, na hii leo uko nami Rahabu Fredi ni naye Daktari Katanta Simwanza ambaye atajibu maswali yanayoulizwa na mabinti. Naitwa ha, Fatuma Hasani. Je, daktari, ukikeketwa unakosa hamu ya kufanya mapenzi? Aa, ni kweli kabisa, na ndio maana kama jamii tunapigia kelele na kukemea ukeketaji dhidi ya wanawake, kwa sababu kitendo hicho zaidi ya mdada au mwanamama kupoteza hamu ya kufanya mapenzi vile vile, kinamweka kwenye hatari kubwa ya kupoteza damu wakati wa kujifungua, kwa sababu kuna ile hali ya kunyumbuka inakuwa imepotea. Kwa hiyo kimsingi, ukeketaji unapelekea moja kwa moja kutoa kiungo cha mwili ambacho kwa mwanamke ndio kinachomfanya asikie hamu au kinachomwezesha kusikia raha ya tendo lile zima la kujamiana. Naitwa Julieta Thomas. Je, mtu kishaenda kujifungua mwanamke sehemu za asili zinakuwa zinatanuka sana na kuongezeka ukubwa. Maumbile ya mama wakati wa kujifungua, au jinsi yalivyo wakati wa kujifungua, kujifungua hunyumbuka kumwezesha mtoto apite, lakini baada ya kujifungua hurudia hali yake ya kawaida. Haina maana kwamba akishajifungua vile ile hali inabaki moja kwa moja kuwa vile ile, ni hali tu ya muda, ni mambo ya kemikali kuna vichocheo ndani ya mwili vinaofanya yale maumbile, kwa kipindi ambapo mama anataka kujifungua yanafunguka, mtoto anatoka, akishatoka yanarudia ya hali yake ya, ya, ya, maji ya moto na kuteswa. Hii ni ukatili wa kijinsia isipokuwa, atunzwe katika hali ya usafi Aoge maji ya moto ya kawaida, yaani ya uvuguvugu au ya baridi, na mwisho wa siku hali yake yake itarudia kawaida. Kwa hiyo hakuna haja ya kutumia nguvu sana. Naitwa Selena Shini. Daktari, ni njia gani salama nitumie kujikinga nisipate mimba pale napofanya mapenzi? Swali zuri sana. Kwanza ni vizuri kuhakikisha ya kwamba kila mtoto anayekuja duniani aje akiwa amepangwa, sio tu mtoto aje pasipo kupangwa. Njia zote za uzazi wa mpango ni salama kabisa lakini kuna vitu vingi vya msingi sana ambavyo siku zote maana tunashauri kwamba watu wasianze kutumia njia za uzazi wa mpango bila kufika hospitali na kupatiwa ushauri na wataalamu kama sisi. Kwa hiyo tunashauri wafike, kwa sababu ukifika pale kwanza utaulizwa sababu ya kutaka kutumia hiyo njia ya uzazi wa mpango, yaani tunaita unasihi, ushauri na saha. Utapatiwa ushauri na saha. Lakini katika ushauri na saha huo daktari atapata nafasi ya kukupatia na kukuelezea njia mbalimbali za uzazi wa mpango ambazo zipo kwa kipindi hicho. Lakini zaidi ya hapo tunakwenda mbele kuangalia wewe kulingana na maumbile yako, kulingana na mwili wako, ni njia ipi ya uzazi wa mpango ambayo inakufaa. Na ndio maana tuna njia nyingi za uzazi wa mpango ambazo zipo. Hizi ni kwa sababu ili kuhakikisha kwamba kila mmoja wetu katika jamii tunayoishi aweze kupatiwa njia yake ya uzazi wa mpango. Natoa tu nipende kutoa angalizo hapo ni kwamba hizi njia za uzazi wa mpango zilizopo si so, kwamba kila mtu mmoja anaweza kuzitumia zote kwa wakati mmoja, zina tofautiana. Kuna hali ya presha, kuna hali ya uzito wa mwili, kuna hali ya hali ya kiafya labo, na maambukizi ya magonjwa fulani. Kwa hiyo zote hizi ni vigezo ambavyo vinatumika kuhakikisha kwamba mwisho wako wa siku ni dawa aina ipi au njia ipi ya uzazi wa mpango huyu mtu aweze kuitumia. Mzunguko wako wa hezi kwa namna moja au nyingine, wenyewe pia unachangia kuweza kutambua au kuwa kama kigezo cha kuamua kwamba ni njia ipi ya uzazi wa mpango ambayo iweze kutumika na kuhakikisha kwamba kunakuwa na usalama kabisa. Shukrani Daktari Katanta Simwanza kwa kuweza kutoa ufafanuzi wa maswali hayo ambayo leo yameulizwa na mabinti yakitunufaisha sote. Mimi sina la ziada. Jina langu ni Rahabu Fredi. Asante sana dokta kwa majibu hayo kwa vijana. Na sasa tusikilize mchezo mfupi wa kuigiza kuhusu masuala ya afya. tumeangaika kutafuta kazi bila mafanikio. Sasa tunapata kwa urahisi tena bila ongo. Yani, mimi nilishaanza kukusanya mshiko wa kuonga ili tu nipate kazi, kwa sababu we fikiria, miaka miwili mtu amekaa nyumbani atafuta kazi wakati mliomaliza nao mnaona wamepata kazi hivi hivi. Tena kabla hujaondoka Tumaini, ngoja nikuulize, vile viwanja vya serikali walivyokuwa wanavisema Kibaha bado vipo kweli? Ah, mimi sijui lolote kuhusu hivyo viwanja na sina wazo hilo. Sasa hivi nataka nikusanye mshahara wangu nikanunue gari, haya mambo mengine baadaye bwana. mm, gari utanunua tu, fikiria kujenga, kuwasaidia wazazi wako pia. Hauwezi kukaa unaendesha gari unaishi maisha ya kifahari wakati wazazi wako wanalala njaa <laughs> ama kweli, wewe ni mjinga sana. Yaani nimeteseka hivi kusoma, wazazi nitawasaidia <laughs> nikipata pesa Rafiki yangu kwa sasa, naomba waniache kabisa. Hivi wewe unafikiria binadamu huwa anapata pesa za kutosha? Kama ingekuwa hivyo, basi wakina Bakresa wangekuwa wamefunga viwanda vyao. Naona wewe hatuelewani, hebu tuonane kesho, maana naona mawazo yako na yangu ni tofauti kabisa. Yeah, nafikiri kesho tuwahi kufika ili lile faili tu ili lile tuhakikisha limefika kwa mkurugenzi. Poa, poa, poapoa. mm-hmm. Hivi mbona na mimi naanza kuchanganyikiwa, maana unaweza kuwa anavyosema Tumaini ni kweli, mtu unafanya kazi katika kampuni kubwa, lakini unaishi maisha ya ajabu, unabanana na watu katika daradara dara. Ni kujidhalilisha. Je, nifanyeje? Lakini kwani huu ni wakati wa wazazi wangu kula matunda yangu, na huu ndio wakati wa kuhakikisha najenga, tuondokane na mambo ya kupanga. Sasa cha kufanya, ngoja nikashauriane na mama nisikie anasemaje. Juliet, amka mama, utachelewa kazini au mvua na kudanganya unaona, bado mapema. Nimeamka mama, hadi nimeoga. Me, naomba tuzungumze kidogo. Kumbe sikujua, nimeona kimya nikajua umelala. Ehe, unasemaje mwanangu? Eti mama, nilikuwa nafikiria mshahara miezi miwili ijayo, tusiuguse, tutafute kiwanja, tujenge, tuondokane na mambo ya kupanga. Mama ni wewe tu, maana mshahara ni wako. Mimi naweza kupangia kweli, ingawa nafikiria hilo ni wazo jema sana na sikutegemea ungeweza ungewaza huko mwanangu. Nakwambia ndoto zako zitimie. Asante mama, ninachoomba naomba tujibane katika matumizi, tufanye kama sijapata kazi. Tukumbuke msemo usemao mchumia juani ulia kivulini. Tujiteze sasa, ili baadaye tuishi kwa raha. Sawa mwanangu, nafurahia sana. Nenda kazini, usije ukachelewa. Juliet sogee hapa nikwambie kitu, nimepata nyumba kali maeneo ya Masaki, inalipiwa kwa dola, ila ni vizuri ni lazima nikupeleke, lakini hela yangu imepungua. Nataka nikamwambia Lita nikopeshe, lakini rafiki yangu, inaendana kabisa na hadhi yangu. Mbona mm, naangalia kama sanamu mm -hmm? Nimekosa ajibu da, ndugu yangu. Sasa na ile gari lilokuwa unataka kununua? Hey, mwenzangu unanitisha Kwani siungekana wazazi wako na wadogo zako wasaidie au? ah, na wao unanichosha sasa. gari si nitanunua, kwani naacha kazi? na hao ndugu na hao ndugu sijui wazazi, kwani umeambiwa na, naacha kuwasaidia? nitawapa kinachowastahili bwana eh. Haya bwana, mi nilikuwa nauliza kwa heli basi, mimi naenda. Oh, Ah poto anaona kesho. Usijali, wale watu wakishavuta umeme nasi takuwa rahisi. Usiwaze sana. Ni kweli mama, nafurahi kwamba tupo katika nyumba yetu sasa. Naweza kununua gari, lakini ngoja kwanza, unajua leo tuna kikao ofisini na tunatakiwa kujaza mikataba mipya. Julieti, poa. Umekuja rafiki yangu, ni nini sasa? Mbona unanitisha, umekaa nje? Mkutano umeisha? Mkurugenzi amesema nimsubiri hapa nje. Ni mimi tu na pamoja na madereva wawili. Tumeambiwa sisi hatutaendelea na mkataba, lakini naona ananionea. Kwani siku zile alivyosema nisije kazini nimeelewa bwana, nilimsikiliza na sikujarudia tena. Je, nifanyeje Julieti? Pole sana, nimesikia tangu juzi. Pia wanajadili kuwa hata ufanisi wako wa kazi unashuka siku hadi siku. Nafikiria ni haya mapumzi, inabidi ubadilike. Naam msikilizaji, hivyo ndivyo mambo yalivyo katika maisha ya kila siku. Basi tumalizie matangazo ya leo kwa makala ya Kila mtu ana hadithi yake. Naitwa Catherine John, naisha naishi Arusha mtao Galmiteli. Hapa nilipo ni msichana wa miaka ishirini na tano, lakini nilivyo niko kama mtu wa miaka arobaini. Shida nyingi sana nimepitia mpaka nikafikiani sitamaniki kwa kweli. Nilipokuwa na miaka kumi na saba nikakutana na mwanaume nikaishi naye kanibebesha mimba wakati amenibebesha mimba, alivyojua nina, nina mimba akatoweka, aka nimelea mimba nime- nimekuja nime kujifungua mtoto mpaka akafikia miaka miwili, yule mwanaume akarudi kurudi akaja akaniomba msamaha kwa kusema kuwa alienda kutafuta maisha, lakini cha kushangaza alienda kutafuta maisha lakini akuja chochote kwa kuwa ile ni binadamu wenzangu, nikamsamehe, tukaendelea kuishi. Wakati umeendelea kuishi, akaja akanibebesha mimba nyingine. Alivyonibebesha mimba nyingine, akatoweka tena kwa mara ya pili. Akarudi tena, mtoto akiwa na miaka miwili. Alivyorudi mtoto alipokuwa alipokuwa na miaka miwili, nikajua labda nikimsamehe safari hii hatani. hatakosea tena, nikamsamehe tukaendelea kuishi. Aliporudi mtoto akiwa na miaka miwili, nikajiuliza, je, nifanyaje ili ni, niwe na maisha mazuri. Nilikaa chini nikafikiria sana, nikiangalia yule mwanaume alikuwa hana malengo na mimi, alikuwa hana mbele wala nyuma, alikuwa akimtegemea mimi pamoja na wala watoto. Kwa kweli, ilinibidi kaze moyo kuvumilia maisha yayo, lakini ilifikia kipindi nikashindwa ndipo nilipoamua kwenda kwa mzazi wangu ambaye alinipa mtaji. Mtaji wenyewe ulikuwa ni shilingi elfu elfu saba. Ile elfu saba nilienda kwenye masoko haya ya nyanya, nikachukua nyanya, nikaanza kuuza kwenye ungo. Nikapata na hela ya kula, hela ya kuwanunulia watoto mafuta, hela ya kuwavisha, ingaa walikuwa wavai sana. Siku zilisonga, hatimaye nikaanza kuuza viatu nimeanza kuuza viatu vya kina dada, nikaja nkaingia kuuza viatu vya kina baba. Hatimaye nikaanza kufungua madeli madeli ya nguo, nikaanza kuuza nguo. Kwa kweli biashara ilinilipa. Nikajiuliza, je, nifenyeje? Pona nina, nina pesa kiasi fulani cha kutosha, ndo nilipoamua kununua kiwanja. Niliponunua kiwanja pale nikajenga banda kubwa kwenye kile kiwanja Banda la mambao ikanauza pamoja na kuuza nguo, lakini nilikuwa nauza na chakula. Wakati nikiuza chakula, nauza nguo, nikapata watu wa kunisambazia nguo zangu pamoja na chakula. Hatimaye nikajenga, nilijenga vyumba vya rum mbili, na kibanda kidogo cha kuwekea vitu vyangu ambavyo nilikuwa nikichukua kuchukua kwa wafanyabiashara huko na kuweka pale ndani kwa kipindi fulani ili kuepuka mlolongo mkubwa wa kuanza kwa kuzunguka bidhaa fulani hamna kwao, mimi zile bidhaa zikipotea, mimi ndo ninazo mpaka leo. Naishi vizuri, vizuri na na familia yangu nzuri, na yule mwanaume alinikimbia mara ya tatu, aliporudi sikumkubalia tena kwa kuwa nilijua yule ndio anayenishusha kimaisha, sikumkubali hata kidogo. Hapa nimefika kutokana na maamuzi magumu na niliyoyafanya na mpaka hapa. Ndiyo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo, nikikuaga kutoka Washington. Mimi ni Meri Mgawe, nakusihi usikose kujiunga nasi tena.