Nifanyeje? Karibu msikilizaji katika makala hii ya Jeni fanyeje maamuzi ya kiafya na kijamii kwa vijana kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, hapa Washington DC. Ninayekukaribisha katika matangazo ya leo ni mimi Mkamiti Kibayasi. Matangazo haya ambayo yanaletwa kwako kama sehemu ya VOA mtandao wa afya Afrika yanasikika pia kupitia washirika wetu RFA ya Mwanza, Mlimani Redio ya Dar es Salaam, pamoja na ABM 91.2 Dodoma, Tanzania, Best FM ya Ludewa, Bomba FM 104.0 ya Mbeya, Breeze FM ya Tanga, Overcomers FM ya Iringa, Mpanda FM 97.0 katika mkoa wa Katavi, Radio Boma Hai FM katika mkoa wa Kilimanjaro na yanapatikana pia katika gazeti Tando Bongo5.com. Kama kawaida, tumewakusanyia habari moto moto za afya, majadiliano ya vijana na daktari, ushauri kwa vijana, pamoja na habari inayokuhusu na kukugusa wewe kijana. Karibuni. Kwanza kabisa ungana nami Sandei Shomari kwa habari za afya. Mwaka wa ziada wa shule umeonyesha kupunguza hatari ya maambukizo ya HIV na UKIMWI kwa theluthi. Waandishi watatu wa utafiti mpya wamesema elimu ina gharama, kama sehemu ya kuzuia pekee haihesabiwi katika faida nyingine. Licha ya juhudi nyingi za afya duniani, zaidi ya watu milioni mbili wanaathiriwa na HIV kila mwaka. Alisema hayo mchumi wa afya Jacob Bor kutoka chuo kikuu cha Boston. Anasema kuna maswali ya jinsi gani ya kupunguza idadi hiyo na kufikiwa sehemu ambayo ugonjwa huo ukaonekana umeshuka kabisa. Swali hilo limesisitizwa sana Botswana, ambako takriban robo ya watu wote wameathirika. Wataalamu wengi wanaamini kwamba watu wengi walioelimishwa ni mara chache kupata virusi vya ukimwi, lakini imekuwa vigumu kuthibitisha. Mwaka 1996 Botswana ilionyesha mabadiliko katika mfumo wake wa elimu ambao unatoa jaribio la asilia. Serikali ilihamisha kiwango cha elimu cha darasa la kumi kwenda shule ya sekondari, ambacho zamani ilikuwa inaishia darasa la tisa. Watafiti wanataka kuona kitu gani kilichohamasisha mwaka wa ziada wa elimu, miaka kadhaa baadaye wakati wanafunzi walipokuwa watu wazima. Anasema matokeo ya awali yalikuwa makubwa na wanashangazwa na kiwango cha ukubwa wake. Akiandika katika jarida la afya The Lancet Global Health, utafiti huo uligundua hatari ya maambukizo ya kuwa yameshuka kutoka asilimia 0.8, kutoka asilimia 25 hadi 17. Matokeo yalikuwa makubwa zaidi kwa wanawake, karibu asilimia 12 na gharama zake zilikuwa zenye manufaa kwa kiwango kama kile cha mikakati mingine ya kuzuia maambukizo. Nadhani utafiti huu unatoa ushahidi ambao lazima tuuzingatie shule rasmi, hasa zile za sekondari, kama sehemu ya kuzuia HIV. Katika maelezo yake, mchumi wa masuala ya afya kutoka chuo kikuu cha New York Karen Grippin amesema utafiti huo umetoa ushahidi mkubwa wenye nguvu kwamba Elimu inaweza kupunguza maambukizo ya HIV, lakini akaongeza kuwa kuna mafanikio mengi. Haijulikani ni jinsi gani elimu inapunguza hatari ya kuambukizwa HIV. Upatikanaji wa ajira unaweza kuwa ni jambo, hasa kwa wanawake. Au elimu zaidi inaweza kuwa inaboresha mbinu za kiakili ambazo zinasaidia watu kufanya maamuzi bora. Lakini Bora anasema utafiti ujao utaelezea masuala hayo. Na tatizo la ugonjwa wa kifua kikuu unaoshindwa kutibika linaongezeka. MDRTB inasababishwa na bakteria ambayo amebadilika na ni vigumu kumuua na dawa za aina mbili za antibiotic, lakini watafiti wamegundua habari njema kwamba ugonjwa huu wa aina hii ya TB maambukizo yake si makubwa kama ya TB nyingine kwa familia na ndugu wa karibu na marafiki. Mwaka 2013 karibu nusu milioni ya kesi za TB isiyosikia dawa ziliripotiwa kwa shirika la afya duniani. TB ya aina hii inatokea zaidi kwa wagonjwa ambao walikuwa wakitibiwa ugonjwa huo katika siku za nyuma au ukimwi. Ni wazi hawakumaliza dawa zao za bei rahisi au na zinazopatikana kwa wingi zaidi, rifampicin na isoniazid, na kuwapa bakteria muda wa kuwa na ulinzi dhidi ya antibiotics. Wataalamu wanasema matibabu kwa ajili ya bmdrtb yanaweza kuchukua hadi miaka na kutumia kiasi kingi cha kufikia nusu dazeni antibiotic za zamani. Kiwango cha vifo kiko juu kutokana na sumu ya dawa. Matangazo haya yanaletwa kwenu kwa hisani ya USAID Tanzania na pia kama sehemu ya mtandao wa afya Afrika. Na sasa tunakuletea makala ya majadiliano. jadiliano leo, fatana nami mensi ya Joni, tukizungumza na vijana, tukizungumza mada ambayo inasema, je, vijana wanajua umuhimu wa kupima afya zao? Kwa jina naitwa Hasan H Omar. Uh, katika mada hii inayosema kwamba, je, vijana tunajua umuhimu wa kupima afya zetu, sisi kama vijana, naweza kasema kwamba tupo katika aina mbili, ama tumeganyika katika pande mbili. Kuna wale ambao tunaishi maisha ya tunajiweza sana na maisha ambayo ya kawaida, umeona, na licha ya hivyo, tuna wale wachini, tusizungumzie wachini Je, sisi wajui tunafahamu? Naeza kusema kwamba kwa sisi tuliokopo juu ama tuliokopo chini, bado hatujafahamu, ila kama mtu amelelewa katika mazingira yale, basi atakuwa katika mazingira yale, kwa maana ya kusema kwamba utamaduni wetu haujatujenga katika hali hiyo ya kuji, kujiangalia afya zetu mara kwa mara. Naposema kwamba walikopo juu na wakopo chini namaanisha kwamba wenye uwezo na wale ambao hawana uwezo, kwa maana kwamba mwenye uwezo anakuwa anaishi, tunasema maisha yale ya kizungu, kwasi mbao tunaishi kwenye maisha ya kiswazi, tunasema kwamba yule akishua, umeona baba yake aishamlea kwamba mwanangu, kila mwisho wa mwezi naenda kupima marelia na kupima sijui ukimwi etc. Alafu tukirudi katika huku wa kiswazi anasubiri mpaka kichwa, yani ile kaumwa kwelikweli, tunaenda kumpima, tunakutana na malaria ama maradhi mengine, wakati tumezoewa chini. Pia wapo, tukiumwa vichwa sana umepewa panado, wakati ni malaria. Kwa hiyo ina maana utamaduni wetu haujatujenga katika hiyo hali ya kuji kujiangalia afya zetu mara kwa mara kwa jina anaitwa Odina Solomon. Hili taratibu za kwamba vijana wanajua umuhimu wa kupima afya zao, mi naweza kusema vijana wanatambua, wanalitambua ilo kupima afya zao. Kwa sababu gani? Sizani kama kuna mtu ambaye apendi kufanya check up ya afya zao, ni kila mtu anapenda kufanya hicho kitu, ila kutokana na kwamba mfumo wa nchi yetu na ule utaratibu wa watu waliopo ni kwamba huduma za afya zipo mbali. Pia hata wakikwambia kwamba huduma za afya ni ni bure au inatoa ni, ni kiasi fulani, unaweza ukafika kule, unakwambia tena unatonzwa kuitwa sasa. Ile utaratibu wa mara kwa mara vijana kwenda katika hospitali, unakuta mafoleni, mtu anapoteza muda mwingi, anaenda kupanga foleni kwa ajili ya kufanya check up. Anajua ah, kwanza mimi ni mzima tu, nimeenda kule kwa ajili ya check up, nafika kule foleni watu 100. Si kwa hiyo siku nzima uipoteze kwa ajili ya kusubiria check up? Nikatumia elfu sitini kila mwezi na kata check up aja plani, sijui nifanye kitu fulani shilingi ngapi, hivi nitaenda je, nikiumwa zaidi nitaenda kutumia shilingi ngapi? Kwa hiyo sidhani kama kuna mtu ambaye atambui muhimu mwimwa. Mimi naitwa Hilda Newton, vijana hawajitambui wala hawajui umuhimu wa kucheki afya zao. Kwa mfano, kuna kipindi serikali ilikuwa inatoa huduma bule, watu waende wakafanya checkup ya afya zao, lakini watu hawakujitokeza. Sijui ni uoga, ila mi nadhani ni kuto kujitambua, hawajui umuhimu. Naomba nipingane na dada Hilda hapa, wanavyoweza kusema vijana wanajitambua katika au hawajitambui. Mimi napingana na hilo na hapo kwamba vijana wanajitambua. Je, wanaweza kuzungumzia kwamba kidogo kwa Dar es Salaam ukizungumzia kwamba vijana kule mchakato na kuweza kupata huduma za afya ni rahisi kutokana na mko, lakini Ukizungumzia vijana katika hili taifa hatuwezi kutazama Dar es Salaam tu. Je, kwamba huko mikoani hizo huduma za kiafya zinapatikanaje au vijana wakashindwa kufikia kuzi, kuzifuata au kufanya hizo check up? Je, wamewahi kufanya matamasha au masemina kwamba watu wamewafikia mikoani na hawajajitokeza? Mbona katika ile maazimisho ya kipindi cha ukimwi walivyokuwa wanafanya hata tamasha Mtwara, watu walikuwa wengi hadi walishindwa kuwahudumia? Hivyo nafikiri walikuwa ni wazee au walikuwa ni watoto? Si ni vijana waliweza kuhudumia hilo, lakini ile hali za huduma za afya kuwafikia jamii yo shida na miundombinu lakini vijana wanajitambua. Nataka kuingiana na mwanadada ambaye amezungumza sasa hivi, anasema kwamba miundo mbinu iko mbali na kusema kwamba vijana wanaji, wanajitambua. Ni kweli naweza kusema vijana wanajitambua, lakini kwa swala la kusema huduma kwamba ziko mbali, si kweli. Huduma zipo karibu, ila ni kwamba tunajitambua alafu tuna uoga, umeona kwa suala zima la ugonjwa wa ukimwi. Kwa hiyo mtu anaona kwamba nikienda kucheki afya yangu pale nitapimwa na ukimwi. Kwa mimi kama hasa nasema kwamba ukimwi ni ugonjwa kama ugonjwa mwingine, unampata yoyote, na unapojitambua kwamba nimeathirika ama nina gonjwa fulani, ndipo unazidi kuelewa zaidi na kuwaelimisha wachini. Kwa hiyo vijana wanatambua ile hali, lakini wanaogopa kwamba kashajua kwamba nikijulikana na ukimwi sitampata aisha, nikijulikana na ukimwi nyumbani watanitenga. Kwa hiyo ina maana kwamba sisi vijana tunajitambua, na ndio maana tunaogopa kwenda kupima. Kwa hiyo ina maana tuna ujinga fulani hivi ambao ushaka katika vijana yetu kikubwa ni kuendeleza semina kama alivyosema yeye hapo, namuunga mkono. Ziundwe, viundwe vyama vya vijana ambao wana upeo mkubwa sana wa kuelewa eh, ili ni nini, hiki ni nini, kwa nini kinakuwa hivi, ili waweze kuwafahamisha wale waliopo chini. Tunafahamu vijana sasa hivi wanapenda sana masuala ya kijinga, ama nasema kwamba masuala ya burudani, wazazi wetu wanaita ni ujinga, umeona. Kwa hiyo kama anapenda burudani, basi nitambue kwamba kijiji kile kinapenda burudani aina fulani, ili niweze kuwa, kuwaelimisha kwa kutumia burudani, umeelewa. Nafahamu kwamba jamii ya, ya, ya, ya watu wa, wa Ukerewe wanapenda kucheza, labda kuangalia maigizo ma, ma, ma, ma mara kwa mara, basi nitaandaa hizo ambazo zitawaelimisha wao kucheki afya zao, iwe ni ukimwi, malaria na mingineyo. Kwa hiyo ina maana ataka kufika pale, licha ya kuburudika katika ule mchezo wanaotaka kuangalia kama wao, lakini bado wanaelimika. Umeona? Kwa hiyo naweza kusema pia, pia tunajitambua, lakini hatuna ubunifu. Ka, kaka Hassan ameniingizia kitu kwamba amezungumzia swala amezungumzia kidogo kuhusu ukimwi. Hivi vijana, kwa nini tunapozungumza kucheki afya, kijana ana seti akili yake haraka kwamba kucheki afya ni ukimwi? ah, su niseme kwamba tunapozungumzia afya kwa sababu sasa hivi kuna ufinyu, ama niseme kwamba uelewa mdogo kidogo, hatuna uelewa zaidi wa neno afya. Afya ni kwamba, unajua, afya ni wewe mwenyewe pamoja na kitu kinachokuwa kinazunguka vya mazingira ko, ni lazima wewe upime afya yako. Vijana wanapokuwa wanakimbilia ukimwi, tunasema kwamba ni tofauti kabisa kupima afya. Ni kwa, mba, kwa mba, muhimu kwanza, mi niseme kwamba vijana wanatambua muhimu wa kupima afya zao. Naam, niseme kwamba kuna kwanza, wanatambua umuhimu wa kupima afya, lakini sasa kuna uzembe na uoga. Hivyo ni vitu viwili ambavyo ni hatari sana. Kitu cha kwanza wanatambua, ila ni uzembe wa kwenda. Kwa mfano kwa sehemu tukiangalia vijana wasehemu, wanapenda burudani kama vyokusha, kutangulia kusema ndugu yetu wasani wanapenda sana burudani, hasa mambo ya ngono. Sometimes anakuta vijana wanakuwa wanajihusisha vitu kavyo, leo tutaenda Coco Beach, hasa vijana wakawa maeneo ya bahari tunavozungumzia hapa Dar es Salaam, kwani tanga kule kwao, vijana wengi wanapenda sana starehe kuliko kupima afya zao. Kwa hiyo ina maana kwamba neno afya wanakuwa hawalipatii kipaumbele. Mfano mzuri kwamba mi pale na kijana mdogo wangu pale, yani yeye sometimes, baba kusema baba yangu ana utaratibu kila mwezi lazima ucheki afya yako, na hapo mwezi ameenda mbali. Lakini sasa unakuta pale na mdogo wangu <laughs> <Yeah, yeah>, yani anaweza <laughs> kukaa akawa nakwepa kwepa tu, anakwepa kwepa, kama nimepima nimepima, yani anakwepa tu ile kwamba nini kupima. Kwa hiyo hii tunasema kwamba ni uzembe pia ni uoga wa kijana yeye mwenyewe sawa. pamoja mwenye na kwamba na UKIMWI ameshazungumzia pia, ni vizuri sana kulifahamu hilo, tusiogope kutengwa na jamii. Afya ni bora zaidi kuliko hata masomo nam, huwezi ukasoma kama hauna afya nzuri. Kwao lazima uwe na afya nzuri, utafanya kila kitu kwao. Afya ni kitu cha msingi sana kwao. Vijana tuache mambo ya burudani, tuache kwenda kuangalia mpira, tuache kwenda kuangalia hivi, lakini afya kwanza ni kitu cha msingi ambacho kinasababisha wewe uhai kwa vijana wapime afya zao. Nafikiri ni kitu gani kinachomfanya kijana aingie hofu ya kucheki afya yake? kwa jina, naitwa Matthew Magasha, ni mwanafunzi wa chuo cha uandishi wa habari wa DSJ. kubwa zaidi ambacho kinamfanya kijana aogope kwenda kupima ni kuangalia yani, yani tuseme kwamba ni situation ya yeye kwanza, hususan Usu, kwa magonjwa kwa ka sababu ukiangalia, kuna kunakuwa na magonjwa mengi, unakuta labda kijana hususan tuseme katika gonjwa la ukimwi, labda kuna watu wengi wanapokuwa wamepitia sehemu nyingi sana, wanakuwa wanaogopa kwenda kupima yani oh, tuseme mapenzi okay, kwa watu mbalimbali, zaidi ya watu kumi. Kwa hiyo anakuwa najihofia na afya yake, kwa hiyo kwenda kupima inakuwa inampa tabu sana. Hiyo ni ni kweli kwamba kwamba mtu utaratibu ungekuwepo wa katika jamii tungesema kitanzania ile walivyoweza kutangulia kwamba vijana ni wao katika kuweza kufanya hicho kitu kwamba kwenda kupima au kujitokeza kugundulika kujua tatizo mapema, kabla ya kuathirika na hilo tatizo lenyewe, kabla ya kukuathiri. Tupo na daktari Mwinitumba Esta wa kituo cha afya Magomeni. Amewasikiliza vijana, na pengine anaweza akawa na moja mbili tatu za kuchangia, na mkumbuke tu kwamba mada yetu inasema je, vijana wanajua umuhimu wa kupima afya zao? Tumewasikiliza vijana wenyewe, wamejimwaga, wamejieleza vya kutosha. Wengine wanafikiria kwamba kupima afya ni ukimwi tu au nini. Daktari amewasikiliza ataenda kujibu, na kwa kuanzia, daktari, tungependa kufahamu tunaposema kupima afya, au sisi kama jamii tumekuwa tukilitumia sana, umepima afya yako, sijui nini, tunakuwa tunamaanisha nini? Asante na vijana kama walivyo ongea ni kwamba kupima afya maana yake mtu unakuwa huna dalili yoyote ya ugonjwa, unaamua unakwenda hospitali, unataka kujihakikisha kwamba kweli sina tatizo. Kwa hiyo mara nyingi huwa tunashauri mtu kijana, mzee au um mtoto awe anakuwa na tabia ya kupima afya yake angalau hata mara mbili au mara moja kwa mwaka, kwa sababu kuna umri unatofautiana, kuna magonjwa ambayo mara nyingi huwa yanawaandama wazee. Kwa hiyo kwa mfano mtu unapofikia umri fulani miaka arobaini labda na kuendelea, mtu unaweza ukawa na matatizo labda ya mishipa ya damu unaweza kukaa na matatizo labda ya macho, matatizo ya figo. Kwa hiyo mara nyingi huwa tunashauri watu wawe na tabia ya kutaka kwenda kupima afya zao kabla hata ya kuwa na tatizo, sio unasubiri mpaka mtu unaanza kuumwa kitu fulani ndo unaenda kupima afya. Au kwa upande mwingine, kinamama mara nyingi huwa tunawashauri, kwa mfano kansa huwa zinatokea katika umri mdogo, unaanza kupata matatizo la kansa, lakini ile dalili hasa inaweza kuja kukuta wakati wa umri wa ulivyokwenda bele. Kwa hiyo mara nyingi huwa tunashauri kwa mfano, tatizo la kansa ya kizazi umri kuanzia miaka ishirini na tano, msichana kama atakuwa tayari ameanza kukutana kimwili na mwanaume, awe na tabia ya kwenda kucheki afya zao, kwa sababu unapoenda kuchunguzwa afya yako mapema, ukagundulika na matatizo ya kansa, unaweza ukatibika ukatibiwa mapema kuliko ukisubiri mpaka unafikia ile hatua ya mwishoni, wakati dalili tayari zimeishajitokeza, ule ugonjwa unakuwa umekuwa mkubwa, unashindwa kutibiwa. Mara nyingi tunashauri vijana, wazee, watu wote waweze kupima afya yao kabla ya kupata matatizo. Naam, hivyo ndivyo wasemavyo vijana kuhusiana na mada yetu iliyokuwa inasema, je, yeah, vijana wanajua umuhimu wa kupima afya zao? Tunawasikiliza vijana wenyewe. Umezungumza mambo mbalimbali, sina la ziada. Ulikuwa nani? Mamsia John, asanteni. Asante sana vijana kwa maoni yenu, na sasa hebu tusikilize makala ya Muulize Daktari. Katika makala yetu ya muulize daktari leo, tutakuwa na Dr Fredrick Ngusaru kutoka katika zahanati ya Kwembe iliyopo manispaa ya Kinondoni jijini Dar es Salaam, ambapo atajibu maswali ya vijana kuhusu maswala mbalimbali. Tafadhali fuatana nami. Nini sababu ya mtu kufunga choo, na kawaida aende haja kubwa mara ngapi kwa siku? Mtu anaweza akafunga kupata choo, inaweza kusababishwa na vitu, vinaweza kuwa vitu vitatu au na zaidi, ambavyo inaweza kuleta mtu mgonjwa akakosa kupata choo. Ya kwanza inaweza kuwa maradhi. Kwa hiyo maradhi yanaweza kuwa aina nyingi, kuna maradhi inaweza kuwa kansa kama ikiwa serious sana kwenye kwenye mfumo wa chakula. Anaweza kupata maradhi ya amoeba, nayo inaweza kusababisha akafunga choo au akapata choo kidogo sana kuliko kawaida kitu kingine vile vile, mgonjwa kutokula kwa wakati. Kwa hiyo mara nyingi tunaamini kuwa choo ni chakula, kama mgonjwa hali, hawezi kupata choo kwa, kwa wakati ambao so, kwa hiyo mgonjwa yote anaweza kupata choo kutokana na jinsi mlo anaokula. Amna sababu ya kusema kuwa mgonjwa anapata mara ngapi kwa siku kupata choo, inategemea na chakula, jinsi kilivyoingia mwilini na kinavyoyayuka na kutoka. Kwa hiyo kutoka inategemea na ule mlundukano wa choo ambacho kinatakiwa kitoke kwa muda huo. Kwa hiyo mgonjwa anapata chakula kidogo kuliko kawaida, huwa mara nyingi anaweza ka hata siku mbili au moja kukosa choo. Kwa hiyo choo mara nyingi inategemea na mlundukano wa chakula ambao unazunguka, una kwenye njia ya chakula mpaka kinakuja kinatoka. Kwa hiyo kitu kingine ambacho kinaweza kusababisha mgonjwa akakosa choo ni mawazo, anaweza kuwa mawazo mengi akawa nini. Kwa hiyo hiyo nayo inaweza kuleta constipation, yani kukosa choo. alafu kitu kingine kinaweza kuleta mgonjwa akakosa choo vile vile, inaweza kutokana na uoga, kama labda mgonjwa anaumwa kitu fulani, basi anaogopa hata kwenda kupata choo. Kwa hiyo hiyo inasababisha nayo mgonjwa akashindwa kupata choo. Kwa hiyo huyo anatakiwa apate ushauri. Ni chanjo gani zinatakiwa apate mtoto pindi anapozaliwa? Hapa nazungumzia kuhusu chanjo anazopata mtoto pindi tu anapozaliwa. Chanjo hizi huwa zinamsaidia mtoto kutokana na maambukizi ambayo anaweza kuyapata baada ya kuzaliwa. Kwa ajili mtoto anapozaliwa huwa anakosa kinga thabiti ya kumlinda kutokana na magonjwa mbalimbali. Sasa vitu ambavyo vinaweza kumsaidia mtoto apate kinga ni njia ya kutoka kwa mama mwenyewe kwa njia ya kunyonyesha, na zingine kuna chanjo ambazo anazipata kwa njia ya kupata virutubisho ambavyo vinaweza kumletea kinga ambayo itamlinda na magonjwa mbalimbali. Chanjo ya kwanza ni ya kifua kikuu. Hii chanjo kwa kitaalamu anaita BCG. Hii anaipata kwa njia ya sindano katika bega la kulia. Huwa anachoma sindano hii muda tu anapozaliwa na wakati wowote ambao anaenda kliniki. Hii chanjo anapata mara moja tu, na huwa tunaikagua tuna, baada ya miezi mitatu tunaangalia kovu sehemu aliochoma sindano, endapo lile kovu alijatokea inamaana amna athari yoyote dawa kuweza kufanya kazi katika mwili wake, kwa hiyo tunaweza kuirudia mara ya pili. Kuna chanjo nyingine, ni chanjo ya polio. Hii polio kwa Kiswahili tunaita ni magonjwa ya kupooza. Chanjo hii anapata kwa njia ya matone mdomoni. Hii naye anapata wakati wanapozaliwa au wakati wote ambao anaenda kliniki. Chanjo ya tatu ambayo hii ina, inajumuisha magonjwa mengi inaitwa DPT. DPT ni chanjo ambayo ina, inakinga magonjwa kama donda koo, kifadulo, pepo punda, na hepatitis B na Hemophilus. Influenza B hii chanjo anaipata baada ya wiki nne au mwezi mmoja baada ya kuzaliwa. Alafu chanjo ya nne ambayo tunaita surua, hii sindano anaipata kwa njia ya sindano kwenye paja ya la kulia. Kwa hiyo hii anaipata chanjo hii baada ya miezi tisa toka anapozaliwa. Chanjo ya mwisho ambayo inaitwa vitamini A hii nayo inamsaidia mtoto baada ya miezi tisa toka azaliwe ndo anaipata chanjo hii na kuendelea. Kwa hiyo kuna miezi tisa miezi kumi na tano miezi ishirini na moja, ishirini na saba na kuendelea. Kwa hiyo hii anaipata kwa njia ya matone kwa hiyo hizi zote ni aina tano za chanjo ambazo anazipata mtoto pindi anapozaliwa, na hizi zinamkinga kutokana na maambukizi ambayo anaweza kuyapata baada ya kuzaliwa. Asante sana Dokta Fredrick Ngusaru kwa majibu yako. Makala haya yametayarishwa nami Mwana Harusi Pongo. Naam, asante dokta kwa majibu hayo kwa vijana. Na sasa tusikilize mchezo mfupi wa kuigiza kuhusu masuala ya afya nimekupa kazi gani? Siakupelekea so, maji bafuni umeshapeleka? Lakini kaka, mi mwenzio naosha vyombo. Aya, nombo nipelekee maji bafuni nikaoge. Supeleke so, tu wewe. Kwani unaona mikono jamani? Hivi siku hizi tunabishana, Esther. Kwa hiyo na vile vyombo kule. Haya nombo, unipelekee maji. Mimi sipeleki, naosha vyombo. Unajua Esther, kumbuka nimekabidhiwa mamlaka yote na baba. Hata kama nitakupiga Esther, nitakupiga hadi usisahau. Unanisikia lakini? Haya, nombo, unipelekee. Mimi sipeleki maji. E, Esther. Kumbuka Esther. Nitakupiga Esther. Eh? Yeah? Esther. Abe. Unaambiwa unakaa kuna kataa. Nishakwambia kila kazi zote hapa unafanya, umesikia? Si unaambia kitu nakataa mimi? Ndio nimetamka babako, kila kazi utafanya. Kimya! kila kazi niliyokwambia utaifanya hapa ndani, umesikia? Sikia na nielewa. Asubuhi niambia kwamba hakuna mboga, hivyo basi chukua shilingi elfu tano hii hapa, hivi fuata sukari, fuata maharage, fuata na unga, uje haraka. Umenielewa? Sawa baba, ufanye haraka. Baba, naomba basi baskeli. Hakuna baskeli kwenye mwanamke kuonyesha baskeli hapa Basikeli, basikeli, basi gani wanako? Ushaona manako anaendesha basikeli? Wangapi wanaenda kwa, kwa miguu na na wanabeba mizigo mizito, wanarudi kwenda sokoni, ndo unashindwa basikeli. Sham kabizi Paulo, umesikia? Kakapo, kakapo eh! Hey, ongea. Naomba basikeli yako niende sokoni. Imeharibika hmm. Ila kaka Paulo Suluko, si uliko naiendesha tu asubuhi, si ndio? Naongea no, nae kimbiza, si mimi, afu sitaki dharau, hebu nipisha hapa. Haya, poa, naenda mwanangu eh! hey. Nimesahau kumwagiza dada yako sokoni eh. Naomba uchukue baskeli ukimbie viazi kilo mbili, umenisikia? e. na uwahi mapema sana mwanangu. Eti haya baba, haya. Kakapo we kakapo e. nisibilie unipe lifti. Toka mwanzo nimekwambia, kwenye baskeli yangu sitaki kupanda wewe. Ila kakapo, basi nisaidie mzigo. Sitaki nakwambia, hebu niache niwahi. Mi nimeshaleta. O, oh, umeshafika mwanangu? E, nimeweka ndani. Umeshaingiza ndani e. Ah, mwenzako ikowapi? Haya baba Hey, yani nashindwa sijui nianzie wapi ukusimulia. Yaani nimempita njiani akiwa ananyata, ananyata tu kama bibi harusi. Ananyata? Yani mimi mwenyewe nashangaa. Hivi mtoto ni fanye nini huyu? Hmm? Nishampiga vya kutosha tasiki. Hmm? Watoto wa kike sijui wana mambo gani. Bora tu asingezaliwa. Hmm? Hata hii mimba mama yake aliadhimisha tu kusema kwa watu tufungia kwa mwanangu Paul mtoto wa kiume. Hmm? Amefanya mambo gani sasa? Huyu hmm? Huyu mtoto sijui si, si, sijui anatakia nata, nini huyu? Huyu mtoto huyu hafai kabisa hata katika jamii yani, ba... baba hafai kabisa yaani, nakwambia huyu mtoto wa kike. hii hapa chenchi nimesharudi. Ulikuwa unafanya nini huko baba? Si niko nakuja. Unajua vitu vingi, kwanza kuemea. Umekuta saa ngapi? saa mbili sevini. saa ngapi? saa nne. Paulo, nimeagiza kaka yako aende na kurudi, ameshaenda. Wewe mko njiani kunafanya nini huko? Baba lakini kaka kaenda kwa baiskeli mimi nimeenda kwa mguu. Unataka nikutembea kwa baiskeli? Wewe ni kutembea kwa mguu mtoto wa kike na eh? Muone. <laughs> yaani bwana tu nija ni waondoke lemwache akae la mtoto wake ani nishachoka, mda nisijua watoto wa kike wala nini mpaka awasamimiwe. Yaani mimi nishachoka kukaa nyumbani tu, kazi yao mara kuolewa. Lakini haki kwa wote, siku hizi mtoto wa kike ni kiungo muhimu sana katika jamii yetu ya Kiafrika. Anapaswa apewe elimu bora, marezi bora toka kwa wazazi na hata jamii nzima inayomzunguka mtoto wa kike na hapaswi kutumikishwa na kudhalauliwa hata kidogo. Lakini jamii nyingi sana za kiafrika zimekuwa zikimkandamiza mtoto wa kike katika maeneo muhimu ambayo yamemjenga mtoto huyu katika nyanja ya kijamii, kisiasa na hata kiuchumi. Naomba sote kwa pamoja tuone umuhimu wa kumthamini mtoto wa kike na kumwendeleza mtoto wa kike katika jamii yetu ya kiafrika. Mimi na wewe tunaweza kuleta mabadiliko. Na msikilizaji, hivyo ndivyo mambo yalivyo katika maisha ya kila siku. Basi tumalizie matangazo ya leo kwa makala kila mtu ana hadithi yake. Jenny Jaffet ni kijana mwenye umri wa miaka ishirini na mbili. Mimi katika pita pita zangu za maisha nimesumbuka sana na nimeweza kukutana na changamoto nyingi, hasa kuhusu elimu. Kiukweli mimi ninapenda sana elimu, lakini mtu wa kuweza kunisaidia kuweza kunisomesha nilikuwa sina. Namshukuru Mungu, baba yangu alikuwa na moyo, aliendelea kunitia moyo. Pia hata mimi nilikuwa na moyo wa kuweza kutafuta hela. Nilipomaliza darasa la saba nilifeli. Nilipofeli nikaenda tena nikazunguka kwenye kwenye shule nikatafuta nafasi nikapata zeni. Baada ya kupata kujisomesha nikashindwa. Baada ya muda mfupi, matokeo ya second selection yakatoka. Namshukuru Mungu nikafanikiwa nikapata nafasi, basi nikajiunga na kidato cha kwanza nikaendelea kusoma, lakini kwa shida sana, kutokana na vifaa vya shuleni ilikuwa ni shida. Basi nikaendelea kusoma, nikasoma, nikasoma. Nilipofika kidato cha pili nikafeli. Nilipofeli nikakata tamaa, sikuwa tena na haja ya kuendelea na shule, lakini kunitia moyo akanitia moyo, nikajinyanyua nika nikaenda shuleni nikaendelea kusoma, bahati nzuri nikafaulu tena. Nivyofika kidato cha nne, matokeo yalivyotoka nikafeli. Basi nikakata tamaa tena ya elimu, lakini je, nikasema nikajiuliza nikasema, je, ntafanyaje kwa ajili ya kuendelea kutafuta kozi nyingine nipate angalau nijishikize, na hela sina, na katika familia yetu peke yangu nimeweza kufika kidato cha nne. Nikajiuliza nikasema, je, nitafanyaje ili niweze kujiendeleza? Basi nikajidu Kwenye kufyatua tofali nikafyatua tofali, nilivyofyatua tofali nikapata kiasi cha shilingi laki tatu. Nivyopata laki tatu, basi babangu akanichangia shilingi laki mbili, nikaenda chuoni. Baada ya muda nikafukuza tena ada, nivyoenda nyumbani babangu hakuwa hata na senti. Nikajiuliza, je, sasa wenzangu wanaendelea na masomo, mimi itakuwaje? Baada ya siku babangu akapata hela nam, nikarudi chuoni. Ni changamoto nyingi nimepata, nikamaliza vizuri, mpaka sasa mimi nimekuwa mwandishi wa habari na katika uandishi wa habari ni changamoto nyingi nimekutana nazo kwenye kazi. Imekuwa ni, ni shida kupata kazi, unafanya kazi bila kupewa hata senti. Inaniumiza sana hicho kitu, lakini naendelea kujipa moyo, sikati tamaa. Nikaenda sehemu kuomba kazi, nilipofika pale nikakubaliwa tu vizuri, akaniambia niandike barua. Sasa baada ya kuandika barua, akaniambia niandike niandike na CV na demo. Nilipopeleka, nilipofika pale wa nikakuta, yani wanataka rusha ngono kwa kweli ili nisikitisha. Nikajiuliza, je, mimi naweza nikafanya kitu hiki? Nikafanya ngono ili niangamize maisha yangu ili tu nipate kazi? Nilipojifikiria nikasema haiwezekani, hebu ngoja niachana na hii kwa sababu sio riziki yangu. Nikaachana napo, na mimi kutoa mwili wangu kwa ajili ya kazi siwezi. Ninawasihi vijana wenzangu, yani usikubali kuuza mwili wako kisa ni unataka kazi. Hebu jitahidi, jitafutie kazi yako mwenyewe uweze kuuza chochote, bidhaa yoyote, lakini sio kuuza mwili wako kisa tu unataka kazi. Hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo, nikikuaga kutoka Washington. Mimi ni mkamiti kibayasi na kusi, usikose kujiunga nasi tena.