hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc mimi ni idi ligongo na mimi hapa naitwa mkamiti kibayasi tunawakaribisha katika matangazo yetu ya leo jumatano, julai sita, mwa, leo jumatatu julai 6 mwaka 2015 twasikika kupitia 94.1 fm bujumbura burundi na 98.1 ikota fm kisumu nchini kenya karibuni <mulia> na katika matangazo yetu hii leo, huko nchini Burundi, chama tawala na washirika wake serikalini wamkataa mpatanishi aliyetumwa na katibu mkuu wa umoja wa Mataifa. Chama CNDD-FDD kinapenda kuwatangazia rasmi Warundi na mataifa kwamba msuluhishi batli ajiudhuru mara moja, chama CNDD-FDD hakina imani naye tena katika habari nyingine, kutoka kwa rasimu ya awali ya utafiti wa wagombea urais Tanzania wa REDET, je, umepokelewa? Umepokelewa kwa maoni gani? Lakini mimi kama mimi miiaianaia walakini nina walakini binafsi nao, kwa sababu ukisikiliza hata waendeshaji taasisi ile huwa wanakuwa na mwegemeo wa kiitikadi. Kwa habari hizi hizo basi na nyingine nyingi, usikose kuwa nasi mpaka tutakapokamilisha matangazo yetu kwa siku hii ya leo. Lakini kwanza kabisa, Mkamiti Kibayasi anakusomea habari za dunia. Rais wa Burundi anayekabiliwa na upinzani ameshindwa kuhudhuria mazungumzo ya kikanda na kubaki nyumbani akifanya kampeni kugombania muhula watatu wenye utata, huku jenerali wa waasi akitishia kufanya mapambano, kwa mujibu wa shirika la habari la AFP. Viongozi wa mataifa matano ya Afrika Mashariki wanakutana jijini Dar es Salaam, Tanzania, lakini rais Nkurunziza ametuma waziri wake wa mambo ya nje. Wakati wao, jenerali wa waasi Leonard Ngendakumana aliyefanya jaribio la mapinduzi lililoshindikana mwezi Mei ameapa kufanya mashambulizi zaidi mpaka ahakikishe serikali inaondoka madarakani. Shirika la habari la Ufaransa AFP linaripoti kwamba jeshi la Misri limeoua wanamgambo 241 huko Sinai kutoka Julai mosi mpaka tano, ikijumuisha wale wenye msimamo mkali kutoka katika kundi la Islamic State ambalo walianzisha mashambulizi wiki iliyopita, kwa mujibu wa jeshi. Vikosi vya jeshi vimeimarishwa katika peninsula ambapo vikosi vya usalama vimekuwa vikipambana na wanamgambo wa Kiislamu kutoka wakati ambapo rais wa sasa wa Misri Abdel Fatah al Sisi alipokuwa mkuu wa jeshi na kumwondoa rais Mohamed Morsi Julai mwaka elfu mbili na kumi na tatu. Mahakama ya hakimu mkazi Kisutu jijini Dar es Salaam, Tanzania leo imehukumu kwenda jela miaka mitatu na faini ya shilingi milioni tano kila mmoja aliyekuwa waziri wa fedha Basil Mramba na aliyekuwa waziri wa nishati na madini nchini humo Daniel Yona, na kumwachia huru aliyekuwa katibu mkuu wa wizara ya fedha Gray Mgonja. Mery Mgawe anaisoma ripoti kamili. Hukumu hiyo iliyokuwa inasubiriwa kwa hamu imetolewa na Hakimu Samu Rumanyika baada ya kuongozwa na jopo la mahakimu watatu. Basil Mramba aliyewahi kuwa waziri wa fedha, Daniel Yona aliyewahi kuwa waziri wa nishati na madini, pamoja na Grahim Gonja aliyewahi kuwa katibu mkuu wizara ya fedha walikuwa wanashitakiwa kwa pamoja kwa tuhuma za kuisababishia serikali hasara ya shilingi bilioni kumi na moja nukta saba kwa kusamehe kodi kampuni ya Alex Stewart ya Uingereza iliyokuwa imepata zabuni ya ukaguzi wa madini ya dhahabu aliyekuwa katibu mkuu wizara ya fedha na uchumi gray mgonja ameachiwa huru baada ya upande wa mashtaka kushindwa kuthibitisha makosa dhidi yake kama mawaziri hao wa zamani watashindwa kulipa fidia ya shilingi milioni tano bado wataongezewa kifungo zaidi cha miaka miwili unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hapa washington dc Ugiriki haikuwa karibu ya kufikia hii leo mkataba mpya wa kuokoa uchumi wake na wakopeshaji wa kimataifa, lakini waziri mkuu Alexis Sipras anapanga kutoa mapendekezo mapya kwenye mkutano wa viongozi wa jumuiya ya Ulaya hapo kesho. Bwana Sipras amezungumza hii leo kwa njia ya simu na chansela wa Ujerumani Angela Merkel, mtetezi mkuu wa Ulaya wa kuwepo na hatua kali zaidi za kupunguza matumizi kwa serikali ya Athens. Mazungumzo yao yamefanyika baada ya kura ya maoni ya Ugiriki hapo jana iliyopinga matakwa ya wakopeshaji wa kimataifa. Hisa za Ulaya na Marekani zilishuka leo baada ya wapiga kura wa Ugiriki kwa pamoja kukataa matakwa ya kupunguza matumizi kutoka kwa wakopeshaji wa kimataifa. Lakini hisa za Asia zilikuwa za mchanganyiko siku moja baada ya kura ya Ugiriki kuacha wazi uwezekano wa kujitoa kwenye jumuiya ya mataifa kumi na tisa ya Ulaya yanayotumia sarafu ya, sarafu ya euro. Hisa kwenye masoko makubwa ya fedha ya Marekani zilishuka kwa sehemu kubwa chini ya nukta tano asilimia . Mwanzoni mwa kuanza biashara, masoko yalishuka zaidi ya asilimia moja huko Paris na Frankfurt katika biashara ya mchana, na Uingereza hisa ilishuka nusu ya nukta moja asilimia. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Mara baada ya kusikiliza habari za dunia, moja kwa moja tunaenda kuangalia ripoti zetu. Kikao cha dharura cha wakuu wa nchi za Jumuiya ya Afrika Mashariki kilichoketi leo jijini Dar es Salaam kuhusu mzozo wa Burundi kimetoka na maazimio saba ikiwemo kuahirishwa uchaguzi wa urais wa nchi hiyo uliopangwa kufanyika julai 15 mwaka huu mpaka julai 30 mwandishi wetu wa dar es salaam dina chahali na ripoti kamili kikao hicho kilichofanyika chini ya mwenyekiti wa rais wa tanzania jakaya kikwete ambaye ndiye mwenyekiti wa jumuiya ya afrika mashariki kimemteua rais wa uganda yoweri museveni kuwezesha mazungumzo ya makundi yote yanayopingana nchini Burundi, ikiwemo serikali, chama tawala, wapinzani na vyama vya kiraia. Wakuu hao wa nchi za Afrika Mashariki pia wameitaka serikali ya Burundi kukinyang'anya silaha kikundi cha Imbore na Kure, ikiwa ni pamoja na kupeleka timu ya wachunguzi nchini humo kuangalia kama waasi wa kundi la FDLR wapo nchini Burundi. Maazimio ya kikao hicho ambacho wakuu wa nchi za jumuiya ya Afrika Mashariki waliohudhuria ni mwenyeji Rais Jakaya Kikwete na Yoweri Museveni wa Uganda, huku wengine wakituma wawakilishi yalisoma mwishoni mwa mkutano na Dkt. Richard Sezibera ambaye ni katibu mkuu wa jumuiya ya Afrika Mashariki. Aidha, maazimio mengine yaliyofikiwa na wakuu hao wa Jumuiya ya Afrika Mashariki ni kwamba chama chochote kitakachoshinda uchaguzi wa nchi hiyo lazima kiunde serikali ya umoja wa kitaifa itakayojumuisha wale walioshiriki uchaguzi na wasioshiriki. Mzozo nchini Burundi umetokana na hatua ya Rais Pierre Nkurunziza kuwania muhula wa tatu wa urais na kukumbana na upinzani mkubwa kutoka kwa vyama vya upinzani na wananchi na kusababisha vurugu ambazo zimepoteza maisha ya watu kadhaa mpaka sasa na wengine wengi wakiwemo waliokuwa viongozi wa serikali kuikimbia nchi hiyo. Nikiripoti kutoka Dar es Salaam kwa niaba ya sauti ya Amerika, mimi ni Dina Chahali. Wakati huo huo nchini Burundi, hali bado ni tete. Matumaini ya kumaliza mgogoro wa kisiasa nchini humo kwa mazungumzo yanazidi kufifia. Chama tawala na washirika wake serikalini wamemkataa mpatanishi aliyetumwa na katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa. Chama cha CNDD-FDD kinasema Abdulaye Bathili, mpatanishi huyo aliyechukua nafasi ya Saidi Jinit, hakuheshimu uhuru wa taifa hilo. Mwandishi wetu wa Haidallah Hakizimana ametutumia taarifa ifuatayo kutoka Bujumbura, Burundi. Chama CNDD-FDD kinapenda kuwatangazia rasmi Warundi na mataifa kwamba msuluhishi Batli ajihudhuru mara moja. Chama CNDD-FDD hachina imani naye tena. Ni msemaji wa chama tawala nchini Burundi Gerard Ndabirabe. Mbali na kugadhabishwa na ripoti ya uangalizi wa bunge na madiwani wa Jumatatu 29 iliyochapishwa na ofisi ya Umoja wa Mataifa kwa ajili ya kufuatilia uchaguzi nchini Burundi, Menibe ambayo ilidai kuwa uchaguzi huo haukuwa wa huru na wa haki, chama tawala cha CNDD-FDD kinamtuhumu Abdullahi Patli, mpatanishi huyo katika mgogoro kisiasa, wa kisiasa nchini Burundi aliyetumwa na katibu wa Umoja wa Mataifa kutoheshimu uhuru wa Burundi. Hatua hiyo isiyoridhisha ya kudharau uhuru wa nchi hii ilionekana tena pale alipohutubia katika redio kadha hapa nchini na nje, kwamba wananchi hawana uhuru wa kuchaguliwa viongozi wanaotaka. Kingine alichokataa uchaguzi usifanyike kwa muda uliopangwa na viongozi husika kazi ambayo inafanywa na Tume ya Taifa ya Uchaguzi. Seni anaonekana kuunda tume yake inayopinga hii tunayoijua sisi. Abdullahi Patli alishika nafasi ya Saidi Jinit ambaye naye pia alipingwa na upinzani kwa madai kuwa anaigamia upande wa chama tawala. Mara tu baada ya kupewa jukumu hilo la kupatanisha pande mbili zinazohasimiana nchini Burundi, aliitisha vikao vya usuluhishi, lakini vikasusiwa na chama tawala na washirika wake. Serikali wakati huo inasema walimvumilia mwihangan mbere kubera. Msemaji wa serikali Philippe Nzovo Nariba, hapa anasema tulimtuma hata waziri wa mambo ya ndani kuangalia anachokifanya, lakini mwanadiplomasia huyo alitisha mikutano bila ya kuwasiliana na kiongozi yoyote serikalini. Hadi sasa hakuna tamko rasmi lililokwisha tolewa na ofisi ya Umoja wa Mataifa Burundi Menibe kuhusiana na mkasa huo. Tamko hili la chama tawala nchini Burundi la kumkataa mpatanishi huyo limekuja ikiwa ni siku mbili baada ya vyama vya Upro na Naefner na muungano wa vyama maarufu Kopa vinavyoshirikiana na chama tawala kuonyesha msimamo kama huo. Upande wa upinzani wanasema chama tawala kimetaka tu kulipiza kisasi baada ya wao pia kumkataa msuluhishi wa kwanza Bwana Saidi Jinit. Mbunge Sharle Nditje, mgombea huru wa upinzani, amelani hatua hiyo na kuzidi kuwa kamwe katika siasa hawafanyi hivyo. Haidalakizimana, Sauti ya Amerika, Bujumbura. Na msikilizaji, inaendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Maafisa wa Nigeria wamesema hii leo kwamba kumetokea mashambulizi ya mabomu kwenye msikiti na mgahawa katika mji wa kati wa Jos na kuwa watu 44. Milipuko hiyo iliyotokea jana usiku pia imejeruhi watu wengine 47, kwa mujibu wa idara ya taifa ya kukabiliana na matukio ya dharura. Mashambulizi haya yanaendelea na yanaendeleza hali ya ghasia inayodaiwa kufanywa na wanamgambo wa kundi la Boko Haram, ambayo yameshaua watu 200 katika wiki iliyopita. Ndege ya kivita ya Iraq ilidondosha bomu katika mtaa mmoja mashariki mwa Bagdad hii leo na kuua watu saba, huku jeshi likisema tukio hilo ni ajali. Msemaji wake amesema ndege iliyotengenezwa nchini Russia ilikumbwa na hitilafu za kiufundi na kusababisha bomu kudondoka. Ilikuwa inarejea kambini. Mlipuko uliharibu nyumba kadhaa na kujeruhi watu kumi na mmoja. Ndege hiyo ilikuwa ni sehemu ya mashambulizi ya anga dhidi ya kundi la wanamgambo wa Islamic State ambalo lilichukua udhibiti wa maeneo mengi ya kaskazini na magharibi mwa Iraq mwaka jana. Huko nchini Uganda, mpinzani mkuu mara tatu katika uchaguzi mkuu wa uraisi, Dr. Kizza Besigye amesisitiza kwamba ni lazima raisi wa sasa Yoweri Kaguta Museveni akubali sheria za uchaguzi zifanyiwe marekebisho ili kuruhusu uchaguzi ulio huru na haki kufanyika. Katika mahojiano na sauti ya Amerika, Besigye amesisitiza kwamba mbinu zote zitatumika na wanachama wa upinzani kuhakikisha kwamba uchaguzi wa haki unaandaliwa. Mwandishi wetu wa Kampala Kenneth Wire na Ripoti Kamili. Katika mahojiano na Sauti ya Amerika, Dr. Kiza Besije amekana kwamba hajawahi kusema kwamba hatawahi kugombea urais nchini Uganda, ila alisisitiza kwamba matamshi yake ambayo huenda yalinukuliwa vibaya yalihimiza mageuzi katika tume ya uchaguzi ili kushiriki uchaguzi ulio huru na haki. Mimi sijataja hata wakati moja kwamba sitagombea tena urais. Nilichosema ni kwamba tukiwa wa kushiriki kwenye uchaguzi kuwepo mabadiliko ya namna uchaguzi huo unatayarishiwa. Yaani sasa tume la uchaguzi ni sasa uh, fimbo ya uh, Rais Museveni anayotumia kutembea. Uh, ndiye anaiteua ana uwezo kuifu, kuifu, kuivuta ina, ina, ina, ina, ina, na mtumikia Besija amewakosoa wanaomshambulia kwa maneno kwamba amekuwa kinyonga kwa kutangaza kwamba atawania urais hata baada ya kushindwa mara tatu. Mahakama Kuu ya Uganda imetoa uamuzi wa hakimu wote saba bila kujitenganisha. Wote saba waliamua kwamba uchaguzi sio wa haki. Uchaguzi ukiwa sio wa haki, huweza ukasema huyo ndiye ameshinda, huyo ameshindwa. Uchaguzi ukiwa sio wa haki, mmoja anaweza hata akachukua yote, uh, asilimia mia moja. Dr Besije amefichwa kwamba anafanya mazungumzo na wenzake wanaowania urais kutoka vyama vingine vya upinzani kumlazimisha rais Yoweri Museveni na chama chake cha NRM kuitikia kufanya mabadiliko kwenye sheria za uchaguzi. Nilisema kwamba lazima mabadiliko yafanyike, na hiyo matakwa hiyo si ya yangu binafsi, lakini ni ya chama chetu cha, cha FDC, vile ni matakwa ya wananchi wa Uganda walioungana kwa toa maandishi haya, ambaye ina matakwa 17 na ambaye ni lazima yabadilishwe ili tuweze kupata uchaguzi wenye uhaki. Katika mara tatu Besigye amewania urais na kupoteza, amekwenda mahakamani mara mbili na mahakama kuamua kwamba alishinda uchaguzi huo, lakini kulikuwepo na udanganyifu mkubwa katika hesabu ya kura. Kenneth Bwire, Sauti ya Amerika, Kampala. Nam joto la uchaguzi mkuu nchini Tanzania linazidi kupamba moto leo hii. Id Ligongo ametupia jicho matokeo ya utafiti wa taasisi ya redit katika duru za uchaguzi 2015. Matokeo ya rasimu ya awali ya utafiti uliofanywa na mpango wa utafiti na elimu ya demokrasia redit chuo kikuu cha Dar es Salaam imetoa majina ya wagombea uraisi wanaokubalika na kupata maswali lukuki. Nimeongea na mkuu wa REDET, Profesa Benson Bana, ili kuweza kujibu maswali hayo, na kuanza kumuuliza uhalali wa matokeo hayo na kwa nini utafiti huo unatolewa ikiwa ni wiki ya mwisho kwa chama tawala CCM kikiwa kinajiandaa kumteua mgombea wake wa urais. Utafiti huo tumetoa rasimu ya kwanza, japokuwa umeweza kusambaa kwenye vyombo vya habari hapa na pale, lakini ule utafiti haujakamilika kwa maana mikoa mitano au watoa maoni mia mbili hamsini waliotarajiwa kutoka Zanzibar hawajashirikishwa. Kwa taarifa hii kusambaa wakati chama cha CCM kikiwa kinaelekea uh, kuchagua ama kuteua mgombea wa urais, unadhani matokeo haya ya rasimu ya mwanzo yanaweza kuchochea maamuzi ya CCM? Na ndiyo maana ya tafiti, maana ya tafiti unawapa wale wanaohusika kufanya maamuzi maoni ya wananchi kwa ujumla, kutoka kwa hii rasimu ya ya, ya utafiti wenu katika muda ambao pengine umebaki wiki moja, unaleta picha gani? No, kutoka utafiti wowote uko utoe kwa wakati. Sisi ni wataalamu, unajua ni lini ukitoa taarifa fulani, e, inaweza ikashawishika watu kuisoma. Elewa mazingira yetu haya, watu hawana utamaduni wa kusoma taarifa, hawana utamaduni wa kufanya maamuzi yaliyoegemea taarifa zilizopatikana kwa maana ya utafiti. Hatuna uzoefu wa kutosha wa kutumia tafiti. pamoja na majibu hayo ya Profesa Bana, nilipata fursa ya kuongea na mwenyekiti wa NCCR Mageuzi, James Mbatia, na kikubwa nikamuuliza mapokezi yake ya rasimu hiyo ya utafiti wa Reddit, na endapo wao kama ukawa wanaweza kuzingatia tia matokeo hayo katika maamuzi ya mgombea atakayepigiwa debe na UKAWA katika uchaguzi ujao. Utafiti wenyewe bado hujakamilika kama nilivyosema mwanzoni, kwa sababu REDET yenyewe imesema bado hajatoa hiyo taarifa rasmi, ilikopatikana na vyombo vya habari. Sasa nitazungumziaje tafiti kama wenyewe wanasema bado hajaitoa rasmi? Au je wakija kisha wakisema sio yenyewe hiyo, sasa mimi nitakuwa nimetoa me, ni kauli ambayo na mimi sijaifanyia utafiti. Lakini mimi kama mimi James Mbatia REDET, REDET, naitilia walakini mkubwa, nina walakini binafsi nao kwa sababu ukisikiliza hata waendeshaji taasisi ile huwa wanakuwa na mwegemeo wa kiitikadi, na niwe waziwazi wa -wazi, upande mmoja, hata matamshi yao, kauli zao viongozi wa REDET, mm, huwa na, na, nipele kusema kwa Kiswahili au upole niseme, huwa mm, nawatilia walakini wale waendeshaji wa chombo hicho. Basi ni mambo kuelekea uchaguzi mkuu, tusubiri kuendelea kungoja namna kitendawili hiki kitakavyoteguliwa ni katika uchaguzi 2015. Michezo ni Jumatatu nyingine ya michezo, msikilizaji, na gumzo kubwa Jumatatu hii kwa hapa Marekani sio tu ushindi wa timu ya taifa ya Marekani katika kombe la dunia hapo jana Jumapili mjini Vancouver, Canada, ni jinsi walivyoishinda Japan kwa kishindo cha ajabu mabao ya haraka haraka katika dakika 16 za mwanzo tu na hatimaye kuibuka na ushindi wa bao tano mbili. Midfielder, au mchezaji wa kiungo, Carli Lloyd alishinda mabao matatu ya haraka katika dakika za mwanzo na kuchaguliwa kuwa mchezaji bora wa fainali hizo na kuisaidia Marekani kuchukua kombe la dunia kwa mara ya tatu. Mara ya mwisho Marekani ilibeba kombe hilo mwaka 1999. Haya, habari za leo moto ni ile mechi ya tenis huko Wimbledon, Uingereza, ambako kwa mara nyingine akina dada Serena na Venus walikumbana kuwania nafasi katika robo fainali, na kama ilivyokuwa katika miaka ya hivi karibuni, dada mdogo Serena kamzidi nguvu dada mkubwa Venus kwa seti 2 6 4 6 3. Naye mwanadada mwingine Mmarekani Madison Keys alimtoa Olga Govorstova 6 4 6 1 baada ya kupoteza seti ya kwanza sita, tatu na sasa tuangalie ripoti za waandishi wetu kutoka Afrika Mashariki, ambako timu za taifa za Kenya na Tanzania zimetimuliwa katika mashindano ya barani Afrika mwishoni mwa wiki. la jabu lipi hapo? Tuanze na Jason Nyekundi huko Nairobi, Kenya. Tukianza na kandanda, timu ya taifa Rambe Stars ilipata kipigo mwishoni mwa wiki baada ya kupoteza matumaini ya kufuzu kwa mashindano ya taifa bingwa barani Afrika ilipotoka sare ya kutofungana na Ethiopia katika mechi iliyoandaliwa kwenye uwanja wa Nyayo hapa Nairobi. Katika duru ya kwanza, Rambe Stars walifungwa mabao mawili bila nchini Ethiopia, na sasa walikuwa wanahitajika kufunga mabao matatu bila ili waweze kufuzu kwa duru nyingine, lakini hilo lilionekana kuwa mlima mkubwa kukwea. Sasa Harambee Stars wana matumaini kidogo wanapokutana na Zambia mwezi Septemba, la sivyo itabidi wasubiri kutizama tu nchi zingine zikishiriki fainali mwezi Januari mwaka ujao. Na sasa katika riadha Jairus Birech aliendelea kutesa katika mbio za mita elfu tatu kuruka viunzi na maji za mashindano ya IAAF Diamond League baada ya kubahatika na taji la Paris Jumamosi. Wakenya wengine waliotawala vitengo vyao mjini Paris ni Silas Kiplagat na bingwa wa dunia, jumuiya ya madola na Afrika Eunice Sum. Birech alifaidika katika duru hii ya nane baada ya mwamerika Evan Jager alikuwa kileleni kuanguka katika kiunzi cha mwisho. Hata hivyo wakenya walionyeshwa kivumbi na waethiopia katika mita elfu tano wanawake, ambapo bingwa wa jumuia ya madola Masi Cherono alimaliza nyuma ya Genzabe Dibaba na Almas Ayana. Bingwa wa mita elfu moja mia tano wa jumuia ya madola Faith Kibungetich hakuwa na laki katika kitengo hiki, alimaliza katika nafasi ya saba. Kwa niaba ya Sauti ya Amerika michezo, mimi ni Jason Nyakundi. Asante Jason, na sasa tuende kwa mwandishi wetu George Njogopa kutoka Dar es Salaam Wakati timu ya taifa ya Tanzania, Taifa Stars, ikiwasili leo kutoka nchini Uganda, ambako iliondolewa katika michuano ya kuwania tiketi ya kucheza katika fainali ya kombe la Afrika kwa wachezaji wasiokuwa kulipwa, kocha wake Charles Bonifasi Mkwasa amewatuliza mashabiki wa soka akisema kwamba wasiwa na wasiwasi kwa vile anaamini ameanza na mguu mzuri wa kuleta mafanikio kwa timu hiyo. Taifa Stars iliyokuwa kinuliwa awali na kocha mwa ulanzi Martin Nuej kabla ya kutimuliwa, imeondolewa katika michuanoni ya timu ya taifa ya Uganda kwa jumla ya mabao manne kwa moja na sasa macho yake yanaelekezwa moja kwa moja katika michuano mingine ya Afrika, yaani kombe la Afrika ambayo fainali zake zimepangwa kufanyika huko Gabon mwaka 2017. Taifa Stars itashuka dimbani kuvana na timu ya taifa ya Chadi baada ya mwaka huu, huku ikiwa kumbu kumbu na kumbukumbu ya kuchapwa na Misri kwa bao tatu kwa sifuri, hatua ambayo inaashiria namna ya kibarua hicho cha kwenda Gabon jinsi kilivyokuwa kigumu. Pia katika kundi hilo la ji kuna kurikana timu ya taifa ya Nigeria, timu ambayo imewaya kutwa ubingwa huo wa kombe la Afrika ama timu za Yanga na Azam FC ambazo zitachomoza katika michuano ya klabu bingwa Afrika mashariki na kati maarufu kama Kagame zikijefua vilivyo kwa michuano hiyo iliyopangwa kuanza kuti mmeavumbi Julai 18 nchini in Tanzania. Inayarifu kutoka Dar es Salaam nimeona michezo mwenzako George Njogopa wa South America. Tumalizie basi na ripoti ya mwandishi wetu Kahozi Kosha kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Simu ya kandanda ya Tipi Mazembe iliwasili hileo mapema mjini Kasablanka nchini Moroko Jumapili tarehe kumi na mbili. Tipi Mazembe itamenyana na timu ya Mogreb Tetoani ya Moroko raundi ya pili ya mechi ya robo fainali ya kombe la mabingwa barani Afrika. Patris Karteron kocha wa TPI Mazembe alisafiri na wachezaji ishirini na tisa. Mechi baina ya Tetwane na TP Mazembe Jumapili itachezewa saa sita ya usiku, saa za hapa Lubumbashi, kwenye stadium sana mjini Tanger huko Moroko. Moizi Katumbi, rais wa TP Mazembe, Alhamisi hapa Lubumbashi, alionyesha waandishi wa habari pia wachezaji wa TP Mazembe kwenye stadium ya TP Mazembe makamo kocha mpya wa TP Mazembe akina bwana Zalko Krimotik anyaye asili ya Serbia. Moizi Katumbi alisema shabaha mwaka huu ya TP Mazembe ni kunyanyua kombe la mabingwa barani Afrika. Kutoka Lubumbashi nikiarifu kwa niaba ya Sauti Amerika michezo, mimi ni Kaozi Kosha. Basi, mpaka hapa msikilizaji, ni hayo tu kwa leo kutoka meza ya michezo. Ulikuwa nami Mwamoyo Hamza, na ufuatao sasa ni muktasari wa habari. Rais wa Burundi anayekabiliwa na upinzani ameshindwa kuhudhuria mazungumzo ya kikanda na kubaki nyumbani akifanya kampeni kugombania muhula watatu wenye utata, huku jenerali wa waasi akitishia kufanya mapambano, kwa mujibu wa shirika la habari la AFP shirika la habari la afp linaripoti kwamba jeshi la misri limewaua wanamgambo 241 huko sinai kutoka julai mosi mpaka tano ikijumuisha wale wenye msimamo mkali kutoka kundi la wanamgambo la islamic state ifuatayo ni tahariri ya sauti amerika inayoelezea sera za serikali ya marekani Kila mwaka wizara ya mambo ya nje ya Marekani inapeleka bunge ripoti ya kina inayotathmini jinsi haki za binadamu zinavyoheshimiwa kote duniani. Wanatathmini jinsi serikali zinaonyesha heshima kwa utu wa binadamu na uhuru wa watu, na hivyo kusaidia kujenga sera za kigeni za taifa letu. Ripoti pia inatoa ishara kwa watetezi wa haki za binadamu na wanaharakati walio katika hatari kwamba Marekani inatambua mapambano yao na misimamo yao. Kwa watu wengi, mwaka 2014 ulielezewa ni wa mateso na unyanyasaji uliotendwa na makundi ya kigaidi kama vile Boko Haramu, ambayo inatumia mijadala ya kidini na migawanyiko kuendeleza itikadi zao mbovu. Wakati huo huo, serikali huko China, Misri, Eritrea, Ethiopia, Iran, Rasia, Saudi Arabia na kwingineko zinaendelea kukandamiza uhuru wa vyombo vya habari na maendeleo ya makundi ya kiraia kwa kuwafunga waandishi wa habari, wanablogi na wakosoaji wasiotumia ghasia. Kama ilivyokuwa miaka ya awali, ripoti ya mwaka elfu mbili kumi na nne juu ya haki za binadamu huko nchini Nigeria bado inatia wasiwasi. Mwaka jana Boko Haram ilifanya mashambulizi mengi kwa serikali na raia kote nchini Nigeria, ilisababisha maelfu ya vifo na majeruhi, kusambaa kwa uharibifu, kwa watu kupoteza makazi ndani ya nchi na kupelekea zaidi ya wa wakimbizi laki moja kutorokea ng'ambo, wakijibu kampeni za kigaidi za kundi hilo na mara nyingine kwa uhalifu kwa ujumla, vikosi vya kiusalama vilitenda mauaji ya kiholela na kushiriki katika utesaji, ubakaji, ukamataji wa kiholela, kuwatendea vibaya wafungwa na uharibifu wa mali. Nchi hiyo pia iliathirika kutokana na ghasia katika jamii, ikiwa ni pamoja na ghasia za kikabila, kikanda na mashambulizi ya kidini. Matatizo mengine mabaya ya haki za binadamu ilikiwa pamoja na mauaji ya magengi, uzuiaji wa muda mrefu kabla ya kesi, kunyimwa fursa kwa kesi kuendeshwa kwa, kwa haki, ushawishi wa serikali kwa mahakama, ukiukwaji wa haki za raia, vikwazo juu ya uhuru wa kuzungumza, vyombo vya habari, uhuru wa kukutana, dini na rushwa katika serikali. Kuto kuhofia kukamatwa kunaendelea katika viongo vyote vya serikali. Serikali iliwafikisha viongozi kidogo mbele ya sheria kwa unyanyasaji na ulaji rushwa na maafisa hawakuchunguza kesi nyingi za unyanyasaji wa polisi na wa kijeshi wa kuadhibu wahusika. Hakuna umuhimu binafsi au kiburi katika kuandaa ripoti hii na nyinginezo. Sisi hapa Marekani tumeona ghasia zetu juu ya rangi, kwa hivyo tulichukulia hili tukiwa na uelevu, lakini pia tunafahamu hili kutokana na haki za binadamu katika kila nchi, ikiwa ni pamoja na yetu, kuna fursa za kuboreshwa. Tuna nia ya dhati katika kuendeleza haki za binadamu, kujenga ushirikiano ambao utasukuma mbele na kumsaidia kila mtu kuweza kuishi kufikia uwezo wao. Na katika kesi kama vile Nigeria, pia tuna nia ya dhati katika kuzungumzia juu ya wale wasioweza kujifanyia hivyo. Hiyo ilikuwa ni tahariri ya Sauti Amerika VOA iliyoelezea sera za serikali ya Marekani. Na hapa ndiyo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Kwa niaba ya wote walioshiriki katika matangazo ya leo, mwelekezi Dwen Collins, msimamizi ni Abdu Shakur Abor kutoka Washington DC, mimi ni Idi Ligongo na mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi, tukisema kwaherini na usiku mwema kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC.