Kutoka studio 15 hii ni voa Express. Ni saa kumi na nusu jioni, Julai 8 mwaka 2015. Katika matangazo ya VOA Express, vijana wengi nchini Kenya huondoka majumbani mwao kwenda kutafuta maisha na kujikuta wanakumbwa na maafa yanayosababishwa na shambulizi la kigaidi. Anasema niko Mandera sasa, huwezi kumpatia mambo mengi, unaendelea tu na kumwombea Mungu amuride, sababu hakuna kasi tunapata kwa hii elia yetu. Mnaona ni chwakari. Nasema Mungu ameweka mahali mzuri, kwa sababu aku akiua akiba. Ni mmoja wa wazazi wa baadhi ya vijana waliofariki kwenye shambulizi za Mandera. Hii ni voexpress hapa studio. Mimi ni Abdushakur Abud. Mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi. Vilevile katika voexpress tunakuletea hali ya siasa nchini Burundi. Upinzani wasema upatanishi utaweza utawezekanaje kufikiwa bila upinzani kushirikishwa. Usuluhishi wa nchi za Afrika Mashariki hauna uwezo. Pindi wanapofanya mikutano yao hiyo, wanaalika serikali ambayo ni sehemu ya mzozo, inaalika upande wa pili wa mzozo, hatualikwi. Sasa ni aina gani ya usuluhishi wanataka kutuletea? Basi yote hayo na mengine mengi utayasikia katika matangazo yetu ya VOA Express hivi sasa, lakini kwanza ni habari za dunia zikisoma kwako na Abdu Shakur Abud. Wajumbe wa Iran na mataifa sita makuu wanaendelea na majadiliano ya nyuklia huko Vienna hii leo, baada ya muda wa mwisho waliojiwekea kupita bila makubaliano. Wajumbe wamejipatia hivi sasa hadi Ijumaa kuweza kufikia mkataba jumla. Mwanadiplomasia mmoja wa nchi za magharibi katika mji mkuu huo wa Austria alisema jana usiku kwamba mazungumzo na Iran hayawezi kuendelea bila ya kikomo na hivyo muda umeongezwa kwa mara ya mwisho. Mwanadiplomasia huyo asiyetajwa ajina aliwaambia waandishi wa habari kwamba ni vigumu kuona ni kwa nini na kwa namna gani mazungumzo yanaenda kuendelea zaidi bila ya muda kumalizika. Hata hivyo, mjumbe mkuu wa mazungumzo kutoka Iran Abbas Arkachi anasema hakuna siku ya mwisho iliyo takatifu, na hivyo mazungumzo yataendelea kwa muda wowote unaohitajika. Waziri Mkuu wa Ugiriki Alexis Tsipras anasema hii leo kwamba ana uhakika ataweza kutekeleza masharti aliyowekewa na Umoja wa Ulaya, mwisho wa Ulaya kuyakamilisha ifikapo mwisho wa wiki hii ili kuweza kufikia mkataba wa msaada wa kuokoa uchumi wa nchi yake. Katika hotuba katika Bunge la Ulaya huko Strasbourg, Waziri Mkuu Tsipras alitetea pia msimamo wa nchi yake wa kutokuwa tayari kukubaliana na hatua kali za kupunguza matumizi ili kuweza kupata msaada wa kifedha. Kiongozi huyo wa Griki alipokelewa kwa shangwe na kuzomewa kwa wakati mmoja, aliposema mageuzi yoyote yatakayofanywa yanabidi yawe na uzito sawa kwa wakazi wote, yabuni nafasi za ajira na kuhamasisha ujasirimali. Mahakama ya kati ya Baghdad nchini Iraq imewahukumu kifo wanamgambo 24 waliopatikana na hatia ya mauaji ya halaiki ya wanajeshi wa Iraq mwaka mmoja uliopita mjini Tikrit. Mamia wanamgambo wa kurutu wengi wao Waislamu wa, wa madhehebu ya kishia waliuliwa kwa kupigwa risasi baada ya kundi la kiislamu la Islamic State kuchukua udhibiti wa mji mkuu huo wa jimbo na kuvamia na kuharibu kambi la kijeshi. Mahakama hiyo ya Baghdad ilitangaza hukumu hiyo hii leo, ambapo wanamgambo 24 watauliwa kwa kunyongwa kwa kuhusika katika mauaji hayo. Wanaharakati wengine wanne waliachiliwa huru kwa kuto kuwepo na ushahidi wa kutosha. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika Washington DC. Serikali ya Myanmar imetangaza kwamba uchaguzi mkuu wa nchi hiyo uliosubiriwa kwa muda mrefu utafanyika Novemba nane mwaka huu. Tarehe hiyo ilithibitishwa hii leo na mkurugenzi wa tume ya uchaguzi U Thwang Lang kufuatana na idara ya kibamizi ya Sauti Amerika. Chama cha upinzani cha National League for Democracy kinachoongozwa na Aung San Suu Kyi kinatarajiwa kuwa na nguvu kama kawaida katika uchaguzi huo, lakini Bi Aung San Suu Kyi hatoweza kugombania kiti cha rais baada ya bunge linaloongozwa na wanajeshi na kukataa mwezi uliopita pendekezo la mabadiliko ya katiba. Pendekezo lingelifutilia mbali nguvu za kura ya turufu ambalo, ambayo jeshi linakuwa nalo katika bunge na kurahisisha mabadiliko ya katiba. Papa Francis anaendelea na ziara yake ya Amerika ya Kusini akiwa Bolivia hii leo baada ya kuwahimiza waumizi waumini kuonesha Kumradhi, baada ya kuwahimiza waumini kunyosha mikono yao na kuwasaidia watu fukara na kulinda mazingira kwa ajili ya vizazi vijao, wakati za hotuba mbili alizotoa huko Ecuador jana. Baba Mtakatifu alitoa matamshi ya mazingira kwa mara ya kwanza tangu kutoa ripoti yake ya kidini mwezi uliopita, kutoa wito kwa viongozi wa dunia kuchukua hatua za haraka kuzuia mabadiliko ya hali ya joto, ikiwa ni pamoja na kukomesha hali ya kutumia mafuta yanayoharibu joto yanayoingeza joto duniani. Hisa nchini China imeendelea kuanguka hii leo, na kusababisha serikali ya Beijing kutahadharisha kwamba kuna wasiwasi mkubwa kwa wa wekezaji na kutangaza hatua kadhaa mpya kuweza kuzuia kuporomoka kwa hisa kwa wiki ya tatu hivi sasa. Unaendelea kusafiri na VOA Express ikitangaza kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Nchini Burundi, maoni ya upinzani na chama tawala yanatofautiana kuhusu namna walivyopokea mapendekezo ya marais wa Jumuiya ya Afrika Mashariki waliojadiliana jijini Dar es Salaam, Tanzania, kuhusu mzozo wa kisiasa unaoikabili Burundi kwa zaidi ya miezi miwili. Upinzani unasema Jumuiya ya Afrika Mashariki ilishindwa kabisa kutokana na kuwa hawakuamua chochote kuhusiana na rais wa Burundi kugombea muhula watatu. Miongoni mwa mapendekezo ya marais hao ni kusogeza mbele uchaguzi wa urais uliopangwa kufanyika Julai kumi na tano. Chama tawala kinasema hilo litajadiliwa. Taarifa kamili ametutumia mwandishi wetu Haidala Hakizimana kutoka Bujumbura. Miongoni mwa mapendekezo ya marais hao wa nchi za Jumuiya ya Afrika Mashariki ili kumaliza kwa amani mgogoro huu wa kisiasa unaoikabili Burundi ni kusogeza mbele uchaguzi wa urais unaopangwa kufanyika 15 Julai, Kuundwa kwa serikali ya mshikamano itakayowashirikisha hata waliosusia uchaguzi. Rais wa Uganda, Yoweri Kaguta Museveni, aliteuliwa kuendeleza juhudi za usuluhishi, lakini upande wa upinzani wanasema usuluhishi huo hautakuwa na nguvu. Agaton Gwasa ni mwanasiasa wa upinzani. Usuluhishi wa nchi za Afrika Mashariki hauna uwezo. Pindi wanapofanya mikutano yao hiyo, wanaalika serikali ambayo ni sehemu ya mzozo, inaalika upande wa pili wa mzozo hatualikwi. Sasa ni aina gani ya usuluhishi wanataka kutuletea? Ukweli wa mambo ni kwamba Jumuiya ya Afrika Mashariki imeshindwa kutamka bayana kwamba mhura wa tatu hauna nafasi. Haiwezekani kusema kwamba tunaweza kuchagua rais mwishoni mwa mwezi huku wasitamke wa, wa wazi kwamba uchaguzi uliofanyika wiki mmoja iliyopita kwamba uligubikwa na hali ya vitisho kwa... upande wa chama tawala. Msemaji wa chama hicho Bwana Gera Ndabirave anasema swala la kusogeza mbele uchaguzi unaokaribia wa urais watajadili wakati mpatanishi huyo atakapowasili hapa nchini, lakini watazingatia kuwa katiba ya Burundi inahezi Mheshimiwa, tumeyazingatia yote, lakini kuhusu kusogeza nyuma tarehe za kuchagua rais tunafikiri tutayazungumza wakati huyu fasilitata anakuja hapa nchini Burundi, na tutaazungumza pamoja na yale ambayo anahusika na na serikali ya muungamano ayeyote, tutayazungumza lakini, saa hii tunasema kwamba ale maagizo yote asiyoyakuja kwenda kinyume na katiba ya Burundi. Serikali ya Burundi upande wake imeahidi kuzungumzia hilo baada ya kupata ripoti kutoka kwa wajumbe wake waliotumwa katika kikao hicho kule jijini Dar es Salaam Tanzania. Mkutano huo wa marais wa Jumuiya ya Afrika Mashariki umekuwa wa tatu kufanyika tangu mzozo huu wa kisiasa ulipoanza mwishoni mwa mwezi wa Aprili pale rais wa Burundi Pierre Nkurunziza alipoteuliwa na chama chake kugombea tena muhula watatu, jambo ambalo wapinzani walisema ni kinyume cha katiba na ambalo lilisababisha pia maandamano na ghasia hasa hapa jijini Bujumbura, na watu zaidi ya 50 kuuawa katika makabiliano kati ya waandamanaji na polisi. Haidara Kizima, na VOA express Bujumbura. Namna tukiendelea na, na, View Express tunaelekea huko Kenya. Kwa mujibu wa takwimu zilizochapishwa mjini Nairobi, watu wasiopungua 500 a wameuawa na magaidi wa al Shabab nchini humo tangu mwaka 2012 mbili, na wengi wao inasemekana wameuawa katika miji ya Nairobi, Garissa na Mandera. Vile vile ripoti inasema mauaji yamefanyika kwa wingi katika maeneo ya pwani. Mwaigi Konyo, mwandishi wetu wa Nairobi, ana ripoti kamili. Wakati wa Kenya wanaendelea kuomboleza vifo vya watu 14 waliouawa na magaidi wa al-Shabab karibu na mji wa Mandera, kaskazini mashariki mwa Kenya. Takwimu za hivi karibuni zaonyesha kuna watu wasiopungua wa 500 waliouawa na magaidi wa al-Shabab tangu mwaka wa 2012 hadi mwezi huu wa mwaka 2015. Na, na kuna zaidi ya mashambulio 150 ya kigaidi yaliyotokea nchini Kenya tangu wakati huo na mji wa mandera unaongoza kwa mauaji zaidi ukifuatiwa na mji mkuu wa nairobi kwa mauaji ya watu 113 na mji wa garisa umekuwa na mauaji ya watu 63 tangu kenya kuwapeleka wanajeshi wake nchini somalia na kulingana na idara ya polisi watu 67 wameuawa kwenye visa vya kigaidi katika mji wa lamu na katika mwezi wa aprili mwaka huu watu wasiopungua 148 waliuawa na magaidi katika chuo kikuu cha garisa kaskazini mashariki mwa Kenya. Hii ikiwa ni idadi kubwa zaidi kuuawa kwa wakati mmoja. Na hata kabla ya mauaji ya wiki hii katika mji wa Mandera, mauaji kama alitokea siku tano tu zilizopita katika mji huo huo wa Mandera, ambapo wafugaji tisa waliuawa na magaidi wa Al-Shabab. Na kulingana na serikali, usalamu umeimarishwa katika eneo hilo la Mandera kufuatia mauaji ya hivi punde, na jeshi linashirikiana na polisi kushika doria katika eneo hilo na kwa upande mwingine, jamaa ya watu waliuawa au kujeruhiwa kwenye shambulio la Jumatatu usiku wameanza kuwasili hapa Nairobi kupokea miili ya jamaa zao. Wengi wana huzuni na majonzi ya kuwawa kwa jamaa zao mjini Mandera, na wengi wanatoka katika jimbo la kati. Hawatuambii wakienda wakivika huko, ndio mtu anapiga simu anasema, niko Mandera. Sasa huwezi kumpatia mambo mengi, unaendelea tu na kumwombea Mungu amuride sababu hakuna kasi Hani, nini, nini? Na vijana wengi walioshikwa na mkasa huo walitoka wilaya ya Nyeri na walikwenda Mandera kutafuta ajira tu. Tulikuwa tumesikia huko, akukua kusuhli kasikia watu wamekufa hapa, nikamwambia asirudi huko, akaniambia kule walikua hakukuwa kubaya. Na kulingana na waziri wa usalama wa taifa Joseph Kaisari, Maafisa wa usalama hawakuwa na habari au taarifa yoyote ya kijasusi kuhusu uwezekano wa kutokea kwa shambulio hilo. Anadai ni kutokana na uwepesi wa maafisa wa usalama, ambapo watu 136 waliokolewa mikononi mwa magaidi wa Al-Shabab. Mwaiki kwenye VOA Express, Nairobi. Karibu kwa VOA mtandao wa afya Afrika, shirika la habari linalowafikia Waafrika milioni 50 kila wiki. Tunakuletea habari muhimu na za kuaminika kuhusu afya na nyinginezo. Tutakuuliza, ungependa kufahamu nini juu ya afya, na kukupasha juu ya matatizo no ya afya yanayokabili jamii yako. VOA mtandao wa afya Afrika, tovuti yetu www voaswahili com unaendelea kusafiri na VOA Express ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Ni wakati wa kupata burudani ya muziki. Bill Withers anakuambia use me. Ndivo mambo yalivyo, hayo Abdushakur, muziki wa sabini umekukumbusha enzi. Tuendelee basi, usifike mbali mbaliama, eh. Tunaelekea <laughs> katika mambo ya biashara ambapo leo Idi Ligongo anaongea na mfanya biashara wa bidhaa za mtandao na kompyuta, kijana ni Sile Kiswaga, na matumizi yanayokithiri ya dola nchini Tanzania, hasa katika biashara ndogondogo ndogo. Biashara inayofanya mimi ni biashara inayohusika na mambo ya wengine tehama, yaani teknohama no. wanaita lakini kwa sisi ambayo tumesomasoma kwenye vyo tunaita IT, kwao basically ni biashara zinazohusisha na mambo ya mitandao, mambo ya kompyuta, mambo ya mawasiliano, mobile applications, ndo biashara ambayo tunaifanya. Kwao tukisema mitanda, mitandao tunasema labda tukutengeneza tovuti Uh, pia tunafanya nafanya, nafanya uh, like uh, systems and softwares. Kwa kifupi tuna deal na mambo yanahusika sana sana na teknolojia ya tehama. Lakini biashara hiyo kwa hapo Tanzania hivi sasa ya masoko yake yakoje? Well, biashara kwa Tanzania masoko yapo ya kwa sababu unajua teknolojia inakuwa teknolojia inakuwa hairudi nyuma, na haizidi kwenda mbele, lakini pia lazima uwe na tunaita mbavu, lazima uwe na msuli kidogo wa kuweza kupenya penya, kwa sababu kudili na mteja mmoja mmoja kidogo hailipi sana kasabu, kwa sababu watu bado mwamko sio mkubwa Ukipata tenda kubwa ya kampuni kubwa ya wizara, taasisi, ndo kidogo unaweza zikakutoa kama kijana kutoka steji ya chini kwenda steji ya juu kwa haraka, lakini bado ipo, kwa sababu hata ukiangalia kwenye masuala ya mobile applications, au hizi simu na hizi tovuti, biashara nyingi saa hizi zinataka kuwa na kwenye mtandao. Siku hizi watu wengi wanatumia simu kucheki vitu, kununua vitu ni biashara ambayo inakuwa na sisi tunabidi tuende na hiyo speed kwa hiyo haiko mbaya sana sasa wateja wenu mara nyingi ni mashirika ama ni watu binafsi ama taasisi mbalimbali kwa sisi kama sisi kama mimi na kampuni yangu mimi wateja wakubwa ni kampuni yaani ili uweze kupata faida kwa ukubwa tunadiri sana na makampuni Tanzania hivi sasa kuna tatizo la matumizi ya dola katika biashara ambazo pengine hata hazihitaji matumizi ya dola Sijui kwa wewe unavyofanya biashara unatumia matumizi haya ya dola yale ukithiri, ama bado unaendelea kutoza gharama zako za bidhaa zako kwa shilingi ya Tanzania? Kwa sisi kampuni yetu hatujawahi kum- kumchaji mtu kwa dola, kwa sababu wateja wengi pia nao tunaodili nao hawaelewi kwa nini tunamchaji mtu kwa dola. Mtu anataka tu kama ni dola, kama ni mambo ya shilingi, mtengenezee mtolee kwenye dola mia mbili, mumlete kwenye laki nne na ishirini ataelewa zaidi na ataona ni inaeleweka kwake kulipa. Lakini pia sasa, kuna kuna wakati unatamani utumie dola kwa sababu ya ulimbukeni na yale mazoea ambayo yamezoeleka. Kwa ufupi tu, vitu vitatu ambavyo unaweza kumwambia kijana anayetaka kuanzisha biashara yake, nini anapaswa kufanya? Kitu cha kwanza, unapotaka kuanzisha biashara kaka Idi, lazima ujue ni biashara gani unataka kufanya. Kitu cha pili ni lazima Ujipange sawa, biashara unataka kufanya, lakini ukweli unaenda kwenye ile reli ya biashara yako, sio unarukaruka, unatoka hapo unaenda kule, lazima uwe focus. Kichwa cha tatu ni mapenzi, lazima upende kitu unachokifanya. Yani bila kupenda kitu unachokifanya kitakuwa sawasawa na mwalimu wa shule ya msingi anayeenda kwenye ualimu kwa sababu tu alifeli. ni ni Sile Kaswaga akiongea na VOA Express kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Namna katika upande wa kama huna kazi, tunaelekea huko Kenya katika, eh, mji wa Thika. Tunakutana na mjasirimali Karen Mutua, naye anaeleza kama huna kazi ufanyeje. Mimi naitwa Karen Mutua. ama waomwea niko dhika, zile kitu huwa tunafanya huwa tunapati chakula, tunauza chakula yenye iko pati. Kwanza si rahisi, na pia hakuna mahali mbali tumeenda, lakini tumekuwa tu tuking'ang'ana, tukijaribu. Tulianza kidogo kidogo tunanunua kidogo tu tunapaki kulingana na hao hizo maduka tisi kwa karibu. Tulianza kusupply hizo maduka tisi kwa karibu na sisi tunapaki mchele, maharage poja poja, ni ndengu, kama kulingana ile lugha tu watu wanatumia, kamande, maharage, maharage aina nyingi, nyayo, omena, hizo vitu ndivyo tunapaki, tunanunua, tunaweka kwa makaratasi na tuna seal ikiwa na nebo yetu, ikiwa na logo na yetu ikiwa na brand name yetu. Sisi tukinunua, tukinunua tunanunua sikiwa loose, sikiwa asijapakiwa saa tukileta kwetu mahali, tunapakia tunaweka kwa mifuko na tuna, tuna sil. Saa tunapelekea mwenye duka zikiwa ziko sili. Sasa mwenye duka zinikuuza tu, hana hata sili, hatatumia makaratasi yake kikuza tu tunapaki kidogo tunapeleka, tuna, tukipata oda zingine hivyo hivyo tukaendelea hivyo mpaka tukakua tukafika mahali tukaanza kuingiza. Sasa siku hizi tuna, kwa supermarket, hivyo, tuna supply supermarket. Lakini kwanza biashara wakati wote si rahisi, kuna kwanza na challenges nyingi, kuna hizo mambo za pesa, customers bado kitamboa kikumbali, lazima kwanza wakukatae kwa vile, kuna ile kuna wale wenye wamekuwa wameshikilia soko, kuna wale walitangulia mbele yako pia kwanga rahisi, lakini ukingitia moyo na ile kitu kutia bidii unaweza unaweza sema hatu kuanza kupewa mkopo. Ukianza biashara ni ngumu sana kuona mtu anakupa mkopo, kwa vile sasa hata we mwenyewe ukianza, si ujui itaendelea aje na ujui itakuwa aje. Kwa hivyo ni vizuri uanze na ile pesa kidogo uko nayo hili hata kama ni mia moja, si hiyo kazi. Tulianza na pesa kidogo sana, hatu kuanza na hali ya juu, tulianza tu tukiwa chini kabisa, ile pesa kidogo tulikuwa nayo, pesa kidogo kama elfu thelathini ndio tulianza nayo. Na saa si lazima uanze na elfu thelathini, unaweza anza na mia moja, elfu moja ile tu pesa uko nayo, hata kama ni kidogo aje, si lazima ukuwe na minginam. Wakati unakwenda mbio hapa, vio express, karibu basi lifike mwisho wa kituo, lakini hatuwezi kumaliza hapa mkamiti bila ya kusema yavumayo mitandaoni, mitanda <laughs> Haya, basi, leo msikilizaji, tunashuka huko nchini Tanzania. Wakati vikao vya juu vya CCM, chama tawala nchini humo, vya kuchuja wagombea urais vikianza leo, hofu na wasiwasi imezidi kutanda miongoni mwa wagombea, viongozi na wanachama wa chama hicho, kulingana na gazeti la Mwananchi, ni kwamba mambo yanayoleta hofu na kusababisha presha ila kukicha ni uoga wa kufanya makosa katika uteuzi wa ndani hali inayoweza kukigharimu chama hapo baadaye, hasa kutokana na kuongezeka kwa nguvu ya upinzani kuelekea kwenye uchaguzi mkuu unaotarajiwa kufanyika Oktoba mwaka huu. Pia kumekuwepo na wasiwasi wa baadhi ya wa wagombea kutishia kukihama chama hicho endapo majina yao yatatolewa, jambo ambalo pia linakiweka chama kwenye njia panda. Wakati huo katibu wa itikadi na uenezi wa chama tawala CCM Tanzania Nape Nnauye amejibu hofu hizo akisema kuwa chama cha CCM hakitafanya uamuzi kwa kushinikizwa na watu bali kitafuata taratibu na kanuni. Na yafuatayo ni maoni ya baadhi ya wananchi kuhusiana na hilo, nikianza naye Ogiro. Yeye anasema ninachofurahi ni kuwa huyu rais aliyepo madarakani anaondoka. Hakika toka ameingia mpaka anaondoka, mama yangu bado anachota maji ya mto ambayo yana kinyesi, lakini ipo siku tutashinda. Haya, basi, huyu Daniel Mutani yeye anasema, CCM chagueni kiongozi mwadilifu ambaye hatatiliwa shaka na yeyote, ingawa siamini kama atapita kwa kuwa Ukawa imejipanga kisawasawa. Huyu naye Optatus anasema, CCM inayo kazi kubwa ya kumchagua mgombea na ni nafasi yao ya pekee kufanya maamuzi sahihi. Maana kila kosa watakalolifanya hivi sasa huko Dodoma litawagharimu kama wenzao wa UNIP nchini Zambia, Kanu nchini Kenya na kule Malawi. Kivere asema busara ikitumika vyema itaivusha CCM katika kipindi hiki huko Dodoma. Ubinafsi wa kuwekeana visasi visipewe nafasi wakati wa kufanya haya maamuzi magumu kila la heri katika kipindi hiki cha kufa na kupona huko Dodoma CCM. Madeko asema macho na masikio ni Dodoma, lakini upinzani pia umejiweka sawa. Mtanzania wa leo sio yule wa miaka kumi iliyopita. Mtanzania kafunguka macho na ana upeo wa teknolojia mpya. Kahama wa Kahama yeye anasema haya yote yamesemwa, lakini sasa tusubiri hiyo kamati inayomchagua mgombea anayestahili kuliongoza taifa la Tanzania. Haya, nasi tunasubiri kwa macho na masikio ya wengi. Ndiyo hayo ndiyo kwa nayo kwa wakati huu, katika yavumayo mitandaoni, kutoka VOA Express. na kwa kumaliza basi kufika kituo cha Vio Express, tuna kusomeni muhtasari wa habari. Wajumbe wa Iran na mataifa sita makuu duniani wanaendelea na majadiliano ya nyuklia huko Viena hii leo baada ya muda wa mwisho waliojiwekea kupita bila ya kufikia makubaliano. Waziri mkuu wa Ugiriki Alexis Tsiparas anasema hii leo kwamba ana uhakika ataweza kutekeleza masharti yaliyowekewa na Umoja wa Ulaya kuyakamilisha ifikapo mwisho wa wiki ili kuweza kufikia mkataba wa msaada wa kuokoa uchumi wa nchi yake. Mahakama ya kati ya Baghdad nchini Iraq imewahukumu kifo wanamgambo 24 waliopatikana na hatia ya mauaji halaiki ya wanajeshi wa Iraq mwaka mmoja uliopita walipovamia mji wa Tikrit anakotoka Sadam Hussein. Serikali ya Myanmar imetangaza kwamba uchaguzi mkuu wa nchi hiyo uliosubiriwa kwa muda mrefu utafanyika Novemba 8 mwaka huu, lakini Aung San Suu Kyi, kiongozi wa upinzani hataweza kushiriki. Tunakushukuru kwa kutusikiliza alasiri hii ya leo, na usikose kusikiliza matangazo mengine ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA, hapo saa 1:30 usiku wa leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha kukuletea matangazo haya ambapo msimamizi wake nipo naye hapa studio Abdushakur Abud. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi, mwelekezi ni Dwayne Collins, tunakuaga kutoka Washington DC. Kwa heri kwa sasa na alasiri njema.