kutoka studio 15 hii ni VOA Express na msikilizaji ni saa kumi na nusu jioni ikiwa leo ni alhamisi julai 9 mwaka 2015 katika matangazo ya voa express leo nchini tanzania joto la uteuzi wa mgombea rais wa chama cha mapinduzi ccm la tanda mkoani dodoma je usalama ukoje kwa kweli kuna utulivu mkubwa sana. Doria ya polisi kwa kweli tumeiona kila pembe, utakayokwenda utakutana na kikosi cha polisi, mungu wa farasi wameenea kila sehemu. Hali ya usalama kwa kweli iko safi, polisi kwa kweli wamejitahidi sana. Huyo ni mkazi wa Dodoma. Na mimi ni Sunday Shomari. Mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi. Katika habari nyingine, wakazi wa Kenya wazungumzia suala la mihadarati na pombe za kienyeji kati ya dawa ya kulevya na hii pombe haramu, ile yenye wamfa kuweka mkazo sana, si government iingilie sana, ni dawa ya kulevya heroin, hata bangi moja wao basi. Yote hayo na mengine mengi utayasikia katika matangazo yetu ya leo ya VOA Express, lakini kwanza, huyu hapa ni mkamiti kibayasi na habari za dunia. Jeshi la Nigeria linasema limemkamata mshukiwa anayeaminika kuwa mpangaji mkuu wa mabomu ambayo yaliua zaidi ya watu sabini katika miji ya Jos na Zaria wiki hii. Jeshi limetoa tangazo hilo jana jioni. Msemaji wa jeshi Kanali Sani Osman amesema ukamataji huo umefanyika kwenye kituo kimoja cha ukaguzi cha jimbo la Gombe, ikiwa ni majibu ya kutolewa motisha. Amesema mshukiwa ambaye hakutajwa jina alikamatwa pamoja na watu wengine Usman anasema ukamataji huo ulikuwa ni operesheni mchanganyiko kati ya wizara ya mambo ya ndani nchini humo na vikosi vya serikali. Hakuna kundi lolote lililodai kuhusika kwa mashambulizi hayo, lakini amekuja wakati wa mfululizo wa ghasia zilizodaiwa kufanywa na kundi la Boko Haram ambalo limesababisha zaidi ya vifo vya watu mia mbili katika wiki iliyopita. Mshauri wa usalama wa taifa wa Marekani Bi Susan Rice ameikosoa vikali Sudan Kusini kwenye sherehe za maadhimisho ya uhuru wake, akisema Rais Salva Kiir na makamu rais wa zamani ambaye ni kiongozi wa waasi Riek Machar wanawajibika moja kwa moja kwa nchi hiyo kurudi katika vita. Bi Rais, balozi wa zamani wa Marekani katika Umoja wa Mataifa, amesema katika taarifa ya leo kwamba kinyume na furaha iliyofuata uhuru wa Sudani Kusini mwaka 2011 hali katika taifa hilo jipya hii leo inavunja moyo. Amesema katika kipindi cha miezi 19 iliyopita, serikali ya Sudani Kusini imeshindwa kutekeleza majukumu yake, imeshindwa kuwalinda raia wake na kuvuruga uhalali wake, wakati ghasia zikirudi kufuatia mgogoro wa kisiasa. Shirika la kuhudumia wakimbizi katika Umoja wa Mataifa UNHCR limesema leo kwamba wasiria milioni nne hivi sasa wamekimbia mapigano katika nchi yao na kuwa wakimbizi. Takwimu za UNHCR zimeonyesha kuongezeka kwa wakimbizi milioni moja katika kipindi cha miezi kumi iliyopita na wakimbizi milioni mbili nukta nne katika miaka miwili iliyopita wakati mgogoro huko Siria ukionyesha hakuna ishara kupatikana suluhisho. Kile kilichoanza mwenye mwezi Machi mwaka 2011 kama maandamano ya amani dhidi ya serikali ya Rais Bashar al-Assad kiliingia kwa vita vya wenyewe kwa wenyewe, ambapo hivi sasa inajumuisha makundi kadhaa ya waasi na kundi la wanamgambo wa Islamic State wanapambana wenyewe kwa wenyewe na vikosi vinavyounga mkono serikali ya Syria. Unaendelea kusikiliza VOA Express ikitangaza kutoka jiji kuu la Marekani Washington DC. Waziri mkuu wa Ugiriki Alexis Tsipras anakutana leo na maafisa wa wizara ya fedha siku moja baada ya taifa hilo linalokumbwa na deni kubwa kuwaomba majirani zake wa Ulaya msaada mpya wa fedha wa miaka mitatu kusaidia nchi hiyo kutatua matatizo yake ya kiuchumi. Bwana Tsipras na wasaidizi wake wanafanya kazi ya kukamilisha mpango wa mageuzi kabla tare ya tarehe ya mwisho hapo kesho. Waziri mkuu alielezea ombi lake la msaada wa fedha za kunusuru uchumi wa nchi kwa ahadi ya kuwekwa mara moja mageuzi ya kodi pamoja na kustaafu. Viongozi wa mataifa matano ya jumuiya ya BRICS, Brazil, Rusia, China na Afrika Kusini wanakutana katika mji wa Ufa huko Rusia kwa mkutano wao wa kila mwaka chini ya ulinzi mkali. Kundi linatarajiwa kuanza mwezi huu kuanzisha shirika la sarafu lenye thamani ya dola bilioni mia moja linaloonekana kama mbadala wa shirika la kimataifa la fedha IMF. Benki hiyo mpya ya maendeleo ya BRICS inatarajiwa kuanza kugharimia miradi ya miundo mbinu katika mataifa matano ya BRICS mwaka ujao. Wawakilishi wa mataifa hayo matano walikamilisha mipango na michango yao kwenye mkutano wa maandalizi hapo Jumanne. Na juhudi za wanadiplomasia wa vyeo vya juu za kukamilisha mkataba jumla wa kimataifa juu ya programu ya nyuklia ya Iran zimeendelea hii leo katika viwango mbalimbali mbali, ikiwa imebaki siku moja kabla ya tarehe yao mpya na pengine ya mwisho waliojiwekea wenyewe kufikia makubaliano. Waziri wa mambo ya nje wa Rasia Sergei Lavrov amesema pande hizo mbili zipo kwenye hatua za mwisho za kufikia makubaliano, lakini pia alizungumzia kuhusu kile kinachoonekana kama suala kubwa kabisa lililobaki kufikia mkataba huo, akisema Rasia inaunga mkono msimamo wa Iran wa kutaka kuondolewa vikwazo vya silaha vilivyowekwa na Umoja wa Mataifa. Hii ni Vio Express ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Msikilizaji waendelea ya kusafiri na Vio Express mpaka kule Mombasa nchini Kenya, ambapo licha ya serikali ya nchi hiyo kuzidisha kasi ya kukabili uuzaji wa pombe haramu imekosolewa kutokana na biashara ya ulanguzi wa dawa za kulevya ambayo haijakabiliwa inavyohitakikana. Msako umechacha nchini Kenya dhidi ya watengenezaji wa pombe haramu, ambayo pia ni biashara inayoleta kipato kwa jamii ya watu walio chini. Mwandishi wetu Josephat Kioko anayo ripoti zaidi kutoka Mombasa. Kwa zaidi ya miezi miwili, utengenezaji wa pombe haramu hapa nchini Kenya umekuwa ni kero. Hii ni baada ya watu kufariki katika maeneo kadhaa na kupelekea serikali kutangaza msako dhidi ya watu wanaohusika na kutengeneza pombe hiyo lakini wanaharakati wa kutetea haki za kibinadamu nao wamekuja na swala mpya. Je, ni pombe ya haramu iliyo na madhara zaidi au ni dawa za kulevya ambazo zimekithiri katika maeneo mbalimbali, ikiwa ni pamoja na pwani ya Kenya? Yusuf Lule ni mkurugenzi wa shirika liitwalo Huria ambalo linahusika na masuala ya kutetea haki, na hapa anataja jinsi serikali inavyopaswa kushughulikia masuala hayo. Kama kweli serikali imeamua kweli ya kufatilizia swala hili, ingekuwa vyema kwamba waanze kufuatilia suala la mihadharati. Lakini pombe hii za kawaida kweli zinaathiri, lakini haina uzito kama ile mihadharati mingine ambayo tunajua. Tutaungana na wengine na hata kama ni kuandika petition ama kuhakikisha kwamba ile bodi yote yana kada na wale wanaohusika ivunji liwe mbali, na tuweze kupata watu ambao wataweza kuenforce sheria hizi. Nimeingia katika mitaa mbalimbali hapo Mombasa kuzungumza na wananchi juu ya masuala haya mawili, ni pombe ya haramu au ni dawa za kulevya ambazo zinahitaji kushughulikiwa zaidi na serikali. Najita Justus Koech, mkaji wa Mikindani, Mombasa. Kati ya dawa ya kulevya na hii pombe haramu, ile yenye wamfa kuweka mkazo sana isi gavamenti iingilie sana, ni dawa ya kulevya, heroin, hata bangi. Mojawao zaua zaidi hizi madawa za kulevya rather than pombe haramu government ni vizuri, pia pombe ya haramu pia ikabiliwe, lakini unajua sasa, kuna shida mostly hapa Mombasa sa so, wakisema wasipike hiyo pombe seems like yani, aniwapate riski yao, yani yenye wafaa wapate sa wa, so, wakisema wasipike wana hiyo life yao wanailo sana, yani aina ya Una maana kwamba wenye kuandaa hii pombe haramu ni watu maskini? Si watu maskini. Unajua ni pale ambapo waweza pata riski yao yani na washauri yani wawaache yani waendelee. Ni Victor Kunani. Wale ziko na madhara. Serikali ni kuweka sheria ngumu yenye itamaliza hiyo ya pombe haramu. Kama ukiangalia kule Nyeri wa, wanaume wafanyi kazi yao kinyumbani sawasawa, vijana wanafariki, wana vyovyovyo nini na nini, kana madhara kubwa sana. Ni kukabiliana na wale walanguzi, wataweza kulevya, washitakiwe na wapewa adhabu adha kali. Swala hili pia limo katika bunge la Kenya na baadhi ya viongozi wanasema kuwa wengi wamesomeshwa na pesa kutokana na uuzaji wa pombe, na hivyo serikali inapaswa kuwasaidia wanaoitengeneza, kuiboresha na kuruhusiwa kuuza kwa njia inayostahili. Kuna mama amechukua na mnazi na mtoto na amefainiwa elfu kumi saa hii, wenda ndani. Wale maafisa ambapo wao ndio kipaumbele wazuie hali hii, wao ndio wanahusika, kufuatia agizo la rais Uhuru Kenyatta kuwasaka wanaotengeneza pombe haramu. Watu wengi wametiwa mbaroni na hata maafisa wa utawala kuhatishwa kazi kutokana na uzembe wa kutotia agizo hilo. Kutoka Mombasa ni Josephat Kioko, Sauti ya Amerika. Mnaendelea kusafiri na VOA Express kutoka hapa Washington DC. Huko nchini Tanzania sasa tunaelekea ambapo, joto la uteuzi wa mgombea urais kupitia chama tawala nchini humo cha CCM limetanda mkoani Dodoma, ambapo shughuli hiyo inafanyika katika makao makuu ya nchi hiyo. Muda mfupi uliopita, mwenzangu Idi Ligongo amezungumza na mkazi wa mkoani humo, Sospita Mziwanda ili kujua hali ilivyo kwa sasa ambapo ndio rais wa jamhuri wa muungano wa nchi hiyo analifunga bunge la Tanzania kupisha uchaguzi mkuu kwamba kwa mji umeongezeka watu wengi, hali ya hewa imebadilika kulingana na kwanza, vyakula vimepanda, ukienda masokoni kila kitu sasa hivi kiko juu, nyumba za kulala wageni zote zimejaa. Kwa kweli mji umechangamka, ingawa hali ya kimaisha dogo imepanda. Hali ya kiusalama mpaka hivi sasa inaonekanaje? Kwa sababu kuna taarifa kwamba zilikuwepo, kuna baadhi ya watu watakuwa wameelekea Dodoma pengine kufanya vurugu, kuna hali za namna hiyo ambazo zinaonekana hapo? Kwa kweli kuna utulivu mkubwa sana. Doria ya polisi kwa kweli tunaiona, kila pembe utakayokwenda utakutana na kikosi cha polisi mg mm. wa farasi wameenea kila sehemu. Hali ya usalama kwa kweli iko safi, polisi kwa kweli wamejitahidi sana. Nyinyi kama wakazi wa Dodoma, kutokana na hali yote hiyo ambayo mnaiona ya ulinzi ambayo ni tofauti na siku nyingine, mnaichukuliaje? Kwa kweli, wakazi wa Dodoma sisi tumeshazoea kwa sababu bunge huwa linakuwepo mara kwa mara. Hivi sasa kuna bunge limeendelea ambalo linavunjwa leo, mikutano mbalimbali ya kimataifa huwa inafanyika kwa mkazi wa Dodoma yote hawezi kushangaa ulinzi wa namna hii. Mji wenyewe jinsi ulivyo hivi sasa, unatarajia ama umejiandaa vipi kupambana na wimbi la majina ya wagombea wa urais kupitia chama cha mapinduzi CCM ambayo yanasubiriwa kwa hamu hapo Tanzania na nje pengine ya Tanzania? Kweli kuna vikundi vikundi, makundi yako mengi tofauti tofauti, kila kundi unalolisogelea inaongea jinsi linavyojisikia. Kila kundi ukienda, kila mtu anaongea anavyodhani yeye itakuwa hivyo. Watu ambao wameweka makundi ya wanachama wa CCM unadhani wanaongelea kuweza kuwataka watu wawapigie kura ama kuwashabikia wale ambao wanawataka wao, wagombea wao. Wale, wale, wale wahusika, amba wao wagombea wao mara nyingi haya makundi yanakaa na wale tuseme ni wapambe. Wenyewe wahusika hatuwaoni hata kidogo, ila hawa ambao ni wapambe wao ndio wanaongea huku mitaani, lakini wao wenyewe kama wao hatuwaoni wapige kampeni yeyote wala hatujui wako. Mazungumzo huwa ya namna gani? Ni mazungumzo yanayoashiria ushari au ni mazungumzo ambayo yanaashiria kwamba Takubaliana na chochote ambacho kitatokea baada ya kamati za CCM kuweza kufanya maamuzi yake. Kila kundi la wapambe unalokwenda, wanasema oh, ndio washindi wataibuka. Kwa hiyo hakuna kundi linalosema kwamba litashindwa, kwamba likishindwa litakubaliana. Kila kundi linasema sisi ndio tutakuwa washindi. Wakazi wa Dodoma, kwa sababu tunafahamu kamati itakaa mpaka usiku, wameashiria chochote pengine cha kuweza kukaa mpaka usiku, kuweza kusikiliza kile ambacho kitatangazwa watu kila mtu kajiandaa kusikiliza mpaka mwisho wa mapeo leo itakuwaje. Na kwa kweli watu wengi leo, inaweza nikasema kama ni sherehe fulani, wako likizo, wanasubiri nini hatima. Wengine wako wanasubiri televisheni baadaye, kwa ajili ya kufuunda rahisi, na baadaye kikao kitaendelea. Nadhani kikao hiki kitaendelea mida ya jioni. Sasa kila mtu yuko tayari kusikiliza mambo yote matatu haya yanayoendelea kwa siku ya leo. Ni sospit mziwanda, mkazi wa Dodoma, akizungumza na VOA Express kutoka Dodoma, Tanzania. Unaendelea kusafiri na VOA Express, ikitangaza hapa kutoka Washington DC. Basi msikilizaji, ni wakati gani tunapata burudani ya muziki kutoka kwake akiwa na na nani, na Evelyn? Haya, mambo hayo. Basi omidimpo na Avril hao, msikilizaji wanakuja na kitu hicho kama unavyokisikia mkamiti. mm -hmm. Kitu kimoja matata, kweli kweli. Hebu msikilizaji, tusafiri pamoja Msikilizaji, ndivyo mambo yanavyokuwa hayo, kati ya Omi Dimpo zakishirikiana na Avrin katika kibao hicho cha Hello baby. Mambo ya Hello baby, haya basi, ukiwa na safiri na Vio Express hii leo msikilizaji. Basi, baada ya mambo hayo mazuri kabisa ya Avril na Omi Dimpo, hebu tuelekee huko DRC ambapo jumuiya ya nchi za kusini mwa Afrika SADEK imeomba utekelezaji wa mikataba ya Adis Ababa kuheshimiwa na kila mwanachama ili kuwepo na amani ya kudumu katika eneo la kanda ya maziwa makuu. Ambapo hayo yalisemwa leo na mwakilishi maalum wa umoja huo katika kanda ya maziwa makuu Kanali Garison Sangiza kutoka nchini Botswana. Austeri Malivika anayo ripoti zaidi kutoka Goma. Akizungumza kwa niaba ya jumuiya ya nchi za kusini mwa Afrika SADEK, Kanali Jason Sangiza kutoka Gaberoni, Botswana amesema kwamba wamekuja mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kutazama utekelezwaji wa mikataba ya Addis Ababa. Hii ni ujumbe wa Sekretariat ya SADEK kutoka Gaberoni, Botswana, na tumekuja kufanya utafiti hali ya maendeleo ya utekelezaji wa makubaliano ya Addis Ababa inakwendaje. Katika mikataba hiyo kuna swala la kushughulikia wapiganaji wa FDLR ambalo Rwanda imekuwa ikisema kwamba ni tishio kwa nchi yake na wao ndio wamekuwa kizorotesha wa usalama kwenye mpaka ya, tunashughulikia, na kwa sababu ule mkataba wa Addis Ababa ni kuhakikisha kwamba hakuna makundi ya watu wanaobeba silaha nje ya utaratibu wa serikali. Kambale Chernosem ni mmoja wa wale wanaoshughulikia masuala ya migogoro mashariki mwa Kongo. Inaomba wakubwa wa mainji zote, kwanja Uganda, Rwanda, Tanzania, RDC, kuti hata na wengine wanaweza kutia meme na Kenya. Inaomba wakubwa wa ikali wanazungumza, wanazungumuza mambo ya haki yenye kutoka katika roho yao, hapana mambo ya kukutana ya kudanganyana, kwani population imepata magumu sana no, ile tatizo ya FDLR. Inaomba mimi nawaza kwa kupitia dunia yote nzima tumeona watu fasi kunakuwa mzozo, wanataka watu waikale naye. Kibira Ndole, ni kiongozi wa vijana mkuu wa kivya Kaskazini, alisema ilibidi vile vile tena waongozi wa nchi zetu waweze wakaongee na waongee waziwazi, bila unafiki, waweze wakatafute suluhisho kusudi wale watu ambao wanakuwa huku katika Kongo, yaani wa FDLR wa, wa, wa vilevile kunakuwa wa ADF nalu waweze wapokelewe na government za kwao katika nchi zao. Na ikifanyika hivyo, na mchango ya Umoja wa Mataifa inaweza ikatusaidia kupunguza watu kupigwa risasi, kuteseka katika ukimbizi ngambo na ngambo, na wakati wanapokimbiza wale wa FDL, vile vile wa ADF. Serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imesema kwamba imepiga hatua kubwa katika utekelezwaji wa mikataba hiyo kwa sababu jeshi lake hivi sasa linawashughulikia wapiganaji wa FDLR katika mbuga la wanyamapori la Virunga, na vilevile waasi wa ADF kutoka Uganda katika maeneo ya Beni, huku wakiomba inji kama Uganda pamoja na Rwanda kutekeleza mikataba hiyo kwa sababu waasi wa M23 wako katika nchi hizo, lakini wakizuiliwa na viongozi. Oser Malvika, VOA, Goma. de ya kusafiri na VOA Express. Na leo kwenye kero zangu, mshauri na mchambuzi wa masuala ya kisiasa Ras Karaba kutoka jimbo la Georgia hapa Marekani anaeleza jinsi anavyokerwa na wabunge wanaochukua sheria mikononi na kuwachochea wananchi badala ya kuwaongoza katika maadili ya kufuata sheria. Tunapomwona mbunge wenyu anaenda anakusanya vijana, anawaambia mtu wowote atakaye kuwa na pingamizi ya yan atakuwa ni adui wa nchi. Wakati anapochukua vijembe na anachukua machete anasema sio ya kukata nyazi, mtu akija kuyapinga mwonane naye. Hiyo ni kero moja, linaumiza mno, manake hiyo ni uchochezi wa uadui, ni kero kubwa sana unapomwona Mheshimiwa wa pale Gatundo, Moses Kuria, anasimama jana wa Changa anawaambia panga wanazo sio za kufyeka nyazi nyumbani, mkimpata mtu anaokinga za ile sheria tumeweka ya kufuata, atakuwa adui. Hao ni mambo yanakera sana pale Kikuyuni. Ferdinand Waititu amechukua mambo ya kupigana na pombe haramu kero langu. Walio wakubalia wale kutengeza hizi pombe wana vibali au hawana? Mwananchi atakuwaje? mwenyewe ndiyo atakwenda kule kulilia haki yake, wanapotembea na mjumbe wa kwao wapigane na pombe haramu wakati serikali iko imara H wale wanao kwenda na hawa wajumbe kuvamia vikao wanaonekana wenyewe hadharani. Kazi wanaofanya ni kupora, wengi wanamwaga huku, wengine wanaweka mdomoni, wengine wanabeba ya baadaye. Kwa hivyo basi, wakati mambo kama haya yanatendeka, tufikiri mambo ya mazingira yetu sisi wenyewe, maanake inaharibu rutuba ya nchi. Kwa hivyo, jamani, tujiangalie kabla hatujachukua hatua. Serikali lazima isimame kidete. Nyumbani anajua kuna mgeni tunamtarajia hivi karibuni, rais wa amerikani Barack Obama. Mikakati atakuwa naangalia sana, atakuwa naangalia maendeleo. Ni picha mbaya sana akikuta watu wanachukua sheria mikononi mwao, wakati serikali ipo imara. Hiyo ni kero nyingine, linaudhi. Maanake sisi tunatakiwa kuwa mwanainya mzalendo, tuache huu ushamba na mambo ya ajabu yanakuja kutokea. Mtu anamdhurumu mtu kwa sababu wana deni, na yeye anasema kile kibanda tutakichoma, kuna mtu anayeshindana na mimi kwenye biashara. Wabunge wanapochukua mikononi, inakera sana, manake inatoa picha isiyo kamili ya rais <mucho> unaendelea kusafiri na VOA Express ikitangaza kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Hatuondoki hapa studio bila ya kukupa yale yavumayo mitandaoni, na leo hii unaye Sande Shomari ambapo ananidokeza kwamba yaliyovuma zaidi mitandaoni ni huko mjini Dodoma, suala la kufungwa kikao cha bunge la jamhuri ya muungano wa Tanzania. Asante sana Mkamiti Kibayasi. Kama ulivyosema, macho masikio na maelezo ya watu wengi katika nchi ya Tanzania yanaelekezwa kule Dodoma, ambapo hii leo kama ulivyozungumza, Rais Jakaya Kikwete amelifunga rasmi bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ili kupisha uchaguzi mkuu wa mwezi Oktoba unaokuja, ambapo kwenye Twitter amenukuliwa Rais Kikwete akisema serikali imetimiza wajibu wake, bunge limefanya kazi kubwa. Basi kwenye mtandao wa Twitter nao watu wameendelea kusema vitu mbalimbali, ambapo mfukutuzi anasema, leo linapovunjwa Bunge, japo bado kuna mkanganyiko, mara wengine wanasema leo anahutubia, wengine wanasema anavunja Bunge, ila ukweli ni kwamba hatutarajia maana kutoka kwenye jengo hilo la gharama, na badala yake ni taratibu tu. Utashoburu anasema, naona ukawa wanapigwa madongo wa kuchochea chuki nchini. Kizaza inaeleza viongozi na wageni wengine kukaa viti vya wabunge, inakuwaje hii kitu? Ruta anaongeza. JK anasema kero nyingi za muungano zimeshughulikiwa. Boma anasema mkulu haachi asili, naona akishaanza kupiga vijembe. Joni anajibu, naona zimeshaanza hata wimba kumkaribisha raisi ni CCM tu, ha hii ndiyo Tanzania. Mfuku naye anaongeza kwa maneno yake tu, tayari Kikwete amesha muswada wa sheria za mafuta na gesi na huko nchini Uganda na Kenya ni kukamatwa kwa viongozi wa upinzani wa Uganda, kiongozi wa upinzani Kiza Besije na waziri mkuu wa zamani Amama Mbabazi. Gazeti la Vision limeripoti. Kongo anasema Museveni asipoangalia atakufa kwa upanga. Mobe naye anasema Museveni ama kwa hakika ameshajisahau. Noma naye anasema Museveni hataki wapinzani tangu zamani, anafikiri Uganda ni mali yake, lakini kibao kitamgeukia. Naye Musese anakamilisha akisema kwamba wananchi wa Uganda, kwa nini mnalala? Fanyeni mwandamani basi. Ni hayo tu katika yale yaliyovuma mtandaoni kwa leo, ni baadhi kutoka kwetu. Asante sana. Na ufuatao sasa ni muktasari wa habari. Jeshi la polisi huko Nigeria linasema limemkamata mshukiwa anayeaminika kuwa mpangaji mkuu wa mabomo ambayo yaliua zaidi ya watu sabini katika miji ya Jos na Zaria wiki hii. Jeshi limetoa tangazo hilo jana jioni. Mshauri wa usalama wa taifa wa Marekani Bi Susan Rice ameikosoa vikali Sudani Kusini kwenye sherehe za maadhimisho ya uhuru wake, akisema Rais Salvakir na makamu rais wa zamani ambaye ni kiongozi wa waasi Riek Machar wanawajibika moja kwa moja kwa nchi hiyo ku rudi katika vita. Shirika la kuhudumia wakimbizi katika Umoja wa Mataifa UNHCR limesema leo kwamba wasiria milioni nne hivi sasa wamekimbia mapigano katika nchi yao na kuwa wakimbizi. Takwimu za UNHCR zimeonyesha kuongezeka kwa wakimbizi milioni moja katika kipindi cha miezi kumi iliyopita na wakimbizi milioni mbili nukta nne katika miaka miwili iliyopita, wakati mgogoro huko Siria ukionyesha hakuna ishara ya kupatikana suluhisho. Waziri Mkuu wa Ugiriki Alexis Sipras anakutana leo na maafisa wa wizara ya fedha siku moja baada ya taifa hilo linalokumbwa na deni kubwa kuwaomba majirani zake wa Ulaya msaada mpya wa fedha wa miaka mitatu ili kusaidia nchi hiyo kutatua matatizo yake ya kiuchumi. Bwana Sipras na wasaidizi wake wanafanya kazi ya kukamilisha mpango wa mageuzi kabla ya tarehe ya mwisho hapo kesho. Tunakushukuru kwa kutusikiliza alasiri hii ya leo, na usikose kusikiliza matangazo mengine ya... Idhaa ya Kiswahili. Kwa niaba ya wote waliofanikisha kuletea matangazo haya, msimamizi alikuwa ni, ni Mary Mgawe, mwelekezi ni Dwayne Collins kutoka Washington. Mimi ni Sunday Shomari na mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi. Tunakuaga basi kutoka jiji kuu la Marekani hapa Washington DC. Kwaheri.